Karibu. Oh, watu kumi waliuawa katika usiku wa kuamkia Jumapili na wazaniwa kuwa wanamgambo wa Kodeko huko Kwero, kijiji kilicho kwenye mpaka kati ya tarafa la Jugu na lile la Mahagi huko Ituri. Wagombea urais wa uchaguzi ujao nchini Kongo wanaendelea na kampeni zao. Kwa sasa, wamoja wako mashariki na wengine magharibi mwa nchi. Jimboni Ituri, watu watano walijeruhiwa vibaya katika maporomoko ya udongo siku ya Jumapili katika eneo la uchimbaji madini pa Mungwalu katika tarafa la Chugu. Karibuni na asubuhi njema kwenu. Karibu watu kumi waliuawa katika usiku wa siku ya sita kwa mkia Jumapili na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kodeko huko Kwero kijiji kilicho kwenye mpaka kati ya tarafa la Jugu na lile la Mahagi. Kulingana na vyanzo vya pahali watu wanne walijeruhiwa na wengine kuchukuliwa mateka wakati wa uvamizi wa washambuliaji hao. Hawa walipora pia mali kadhaa za raia. Kulingana na duru za kufanana, wakaaji wa kwero na wa vijiji jirani kama vile pigwa na nzonzo walishtuka wakiwa katika usingizi na waasi wale. ilikuwa ni hali ya hekaheka eka. wakaaji wamoja walikimbia na kuacha vitu vyao vyote ambavyo viliporwa na waasi wale. Wakaaji wamoja waliuawa wakiwa ndani ya nyumba zao kupitia upanga. Mwanasiasa mmoja anatokeza matokeo ya watu kumi kufariki ambao mili zao zilipelekwa muguma ndawe na kalingwa. Watu hawa wenye kushika silaha walipora pia mali nyingi za raia, tukitaja bidhaa zao zenye zilikuwa ndani ya duka, mifugo zao, kondoo, mbuzi na hata kuku. Wakaji wengine walitumikishwa kwa ajili ya kupeleka vyombo vilivyoibwa. Wanamgambo wale inawezekana walitokea katika kijiji jirani cha Agbesi. Wakuu wa mahali wanashutumu idadi ndogo ya waaskari wa FRDC ndani ya vijiji vyenye kuwa kando na ziwa, jambo ambalo linatuma wanamgambo wale kuandaa maovu haya. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Huko Kivu Kaskazini, jeshi la kanda ya jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, limekuwa katika operesheni kamili ya kuwaondoa wanajeshi wake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tangu siku mbili sasa. Wa kwanza kuondoka ni karibu wanajeshi mia tatu kutoka kikosi cha Kenya waliondoka DRC hii Jumapili kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma baada ya mwaka mmoja wa kutumwa. Hadi sasa hakuna tamko lolote ambalo limetolewa kwa vikosi vingine vitatu vya ACRF. Rosali Zawadi kwa maelezo. Kuondoka huku kunatokana na kusudio lililochukuliwa katika mkutano wa marais wa nchi za EAC tarehe 24 Novemba pa Arusha nchini Tanzania, ndivyo ilitangaza EACRF kwenye mtandao X. Ni pia ombi la nchi ya Kongo ya kutopatia vikosi vya EAC mamlaka mapya itimiapo tarehe 8 Disemba. Hadi sasa, hata hivyo, hakuna mawasiliano yoyote ambayo yamefanywa na viongozi wa jimbo kuhusu vikosi vingine vya AC ikiwa ni pamoja na askari toka Burundi waliokuwa wakimiliki eneo la Masisi, wale wa Sudan Kusini waliotumwa pamoja na Wakenya katika mtaa wa Nyiragongo, maeneo za Rumangabo na Tongo pia Waganda wanaopatikana Bunagana, Huchuru na Kiwanja. Kulingana na maelezo kutoka makao makuu ya EACRF, kuondoka kwao kutafanyika hatua kwa hatua, wakianzia kwa vitengo visivyo vya lazima. Kumbuka kwamba isipokuwa kikosi cha Burundi, vikosi vingine vyote vya EAC vilikuwa vikifanya kazi katika maeneo yanayokaliwa na waasi wa M23 pekee. Goma, Rosaliza Wadi, Radio Okapi. Kampeni za uchaguzi zinaendelea wiki mbili baada ya kuzinduliwa. Moisi Katumbi alifanya mkutano wake Jumapili huko Mbandaka, Adolfo Muzito aliwasili Chikapa tangu hii Jumapili jioni, na Marti Fayulu aliwasili Jumapili hiyo hiyo huko Kalemi, wakati Felix Chisekedi alisimamisha kampeni yake kwa siku tatu kwa sababu ya kifo cha baadhi ya Wakongo wakati wa mkutano wake siku ya tano. Andre Masalu alizindua kampeni yake hii Jumapili huko Boma, maelezo na Jacques Mkongole. Mbele ya wakaji wa Mbandaka, Moise Katumbi aliyeahidi kupunguza mtindo wa maisha ya viongozi ya juu ya serikali, akiondoa kabisa nafasi ya mke wa rais na ofisi ya kiraia ya mkuu wa nchi ili kutoa mishahara mizuri kwa walimu, jeshi na polisi. Tena alijionesha kama mtu wa vitendo na sio wa mambo ya kuaga, na ni tayari kuwaokoa raia, hasa wa jimbo la Equateur. Kwa mfano ukarabati wa barabara, umeme na maji, pamoja na kazi kwa vijana, ni miongoni mwa vipaumbele vyake. Kwa upande wake Adolfo Muzito aliwaomba wakaji wa Chikapa kumwamini kwa sababu akiisha chakuliwa kama mkuu wa nchi atatoa suluhisho kwa matatizo zote yanayowakabili Wakongomani. Ngambo yake Martin Fayulu aliahidi kuongeza malipo ya wanajeshi iwapo atachaguliwa kuwa rais wa jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa upande wake, Andre Masalu Anedu aliwaahidi wakaaji wa Goma kufanya utawala wa umma kuwa wa kisasa, kukuza kilimo, ufugo na uvuvi ili kujeneza kwa chakula. Acte 2023 na Pona Congo unapendekeza kwamba wagombea wa urais na ubunge wa kitaifa waelekeze mawasiliano yao ya kampeni kwenye miradi ya kijamii na si kwa watu binafsi. Hivi ndivyo wawakilishi wao walivyotangaza Jumapili hii mjini Kinshasa katika manispa Masina wakati wa hatua ya pili ya kampeni ya uhamasishaji juu ya vifaa vya usaidizi wa kupiga kura. Kwa ajili ya vijana na makundi mengine ya watu wasiopenda uchaguzi kama vile wavulana na wasichana wa mitaani, kwa kawaida wanaitwa washege, mashirika hayo yalitoa wito kwa akina mama na hasa vijana kupiga kura kwa manufaa, kuunga mkono mradi bora wa kijamii ambao unaangazia maadili ya jamhuri na sio bidhaa za kimwili kama vile mavazi au vitu vingine. Jimboni Ituri ambako tunarejea, watu watano walijeruhiwa vibaya katika maporomoko ya udongo siku ya Jumapili katika eneo la uchimbaji madini liitwalo Kansa 17 huko Nzebi katika tarafa la Jugu, kulingana na Jean Pierre Bikilisende, kiongozi wa manispa hiyo. Watu hao walionusurika waliondolewa na wenzao chini ya udongo ulioporomoka wakiwa katika hali mbaya, kisha wakapelekwa kwenye hospitali kuu ya Mungwalu. Jean-Pierre Bikilisende anaomba wachimbaji dhahabu kwa mikono kuwa macho kwa kuweka njia za kuzuia katika kipindi hiki cha mvua. Jimboni Kivu Kusini kulizinduliwa siku ya sita iliyopita tarehe mbili Disemba kazi za ukarabati katika barabara ya kitaifa namba mbili Bukavu Mwenga. Kazi hizo zinafanywa na ofisi ya barabara kwa ufadhili wa Foner. Jamii za pahali za Mwenga zimefurahishwa na swala hilo, kwa barabara hii ya manufaa ya kiuchumi. Mengi na Jean Kasami katika ripoti ya Emmanuel la meji wa kabedi. Serikali ya jimbo la Kivu ya Kusini ndiyo ilianzisha kazi kuanzia Tubimbi, mtaani wa Lungu. Shirika la kazi za barabara, ofisi de rute, ndilo la husika. Kazi zinahusu kuziba kwanza shimo kubwa kubwa ili kurahisisha usafirishaji wa magari. Mwami wa eneo la asili la Basile uko Mwenga, Kalenga Riziki, Anaridhika. Ni habari ya fura, tuna furahi na tuna shukuru pia kuona gisi malalamiko ya watoto ya mwenga antuka, wote tulungana pamoja juu ya kuonesha wakubwa hali ya barabara ni vibaya sana, na tunashukuru kama kuona gisi leo tunapata suluhisho kui shida nye ilikuwa na tusumbua, na inatokea kwa baba rais. Shida ni wakati ya barabara inaribika, ni kusema kama biti yote inaribika. Leo hii maisha ilikusha kuwa mbovu, kuona gisi barabara baya nayo haikukuwa tena na tunawazia kama kupitia hii kazi yenye wanaanzisha leo, tunawazia kama kesho kesho yake maisha itakuwa vizuri kidogo kushindia leo gisi tuko. Siku hizi magari mengi yanazama sehemu kati ya Bwahungu na Kasika, ajali za ripotiwa kila leo. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi, Radio Kapi. Katika mji wa Beni vijana wasio na kazi ambao wanajipanga katika vikundi vya waosha magari wanasema wameridhishwa na uwekaji wa taa kwenye barabara ya mji. Hii inafanya iwe rahisi kwao kufanya kazi hadi jioni sana, lakini wanasema kwamba mashaka yanaendelea kati ya wateja wao ambao bado hawajazoea huduma ya kuosha gari usiku. Ripoti ya Mark Marofimbo. Yaka. Tuko saa tatu na robo ya usiku, wakati wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tukipatikana kunako mahali pa kusafisha magari na pikipiki ya hapa Matonge ni kunako barabara kubwa ya Beni Mangina, mahali ambako kampuni ya kutoa umeme nk iliweka mataa makubwa aina ya projekta kwa kuangaza mjini hapa. Ni zaidi ya vijana 50 wahusika na kusafisha magari kwa huo muda kulikuwa na magari zaidi ya kumi zilizokuwa zikisubiri kusafishwa. Vijana hawa waridhika na kuwekwa kwa mataa kubwa hizo, kwani yawatolea fursa kutumika kwa nyakati za usiku. Auguste Mangala ni kijana a msafishaji magari. Depui balitia projekter ya nk kameme, tunapima kusugula magari kabisa komilfo, na kuko maposisio moanjo zenye Ni jambo jema, ila kuna mashaka kwa wateja ambao wadhani kwamba magari zao hazitasafishwa vema sawa kwa nyakati za mchana, ila vijana hawa watoa uhakikisho, kama aeleza hapa Abisai Kambale, mmoja wao. Projecteur shaft pour permettre kusukula meme de 20h 21h kuendelea juste alaix ce temps ça projecteur iko vraiment tuko na travaille bien kwani itawasaidia kutumika vema kwa nyakati za usiku, alisema Fiston Kapitula, msafishaji magari. Pia tala iko na sukuma mzuri, tuko na sukula mpaka tama 20h30. Tuna sukula kabisa mzuri, tala na tusaidia sana mbele tukua natumika, make ilikua tukua fika subuhi tuna, make tunafika fika ma 16, tunaenda nyumbani meja tala isha kuwa tuwa kwa toka ma 20h30, ekleraji iko nafaa kabisa kazi bio natuletea tu kazi bio nakuya kabisa babosi. Vijana hawa waomba kwa viongozi kujihusisha na ukingo wao kwani wasema kuwa wahanga wa manyanyaso ya wapiga doria kwa nyakati za usiku wanaporudi makwao. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Mwisho wa habari. Siku njema kwenu.