Oh, inatimia mwaka mmoja sasa hadi siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na tisa Novemba tangu mauaji ya zaidi ya raia mia mbili na waasi wa M23 Pakishishe, huko Kivu Kaskazini. <tune> Kampeni ya wagombea urais nchini Kongo bado inaendelea, tunaizungumzia katika idhaa hii. Sehemu kubwa ya mji wa Kisangani iko gizani, nguvu ya umeme imepungua sana kwa sababu ya mafuriko ya mto Chopo. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Huko Kivu Kaskazini itakuwa mwaka mmoja sasa hadi siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na tisa Novemba mwaka tunao tangu mauaji ya zaidi ya raia mia mbili yanayohusishwa na waasi wa M23 huko Kishishe, iko katika usultani wa Bwito katika tarafa la Ruchuru, kulingana na mtu mmoja mashuhuri katika eneo hilo na mjumbe wa liwali huko Bambo ambaye yuko ziarani Pagoma. Anaendelea kudai haki, anasikitika kuwa hali mwaka mmoja baadaye bado haijaimarika katika eneo la Kishishe ambako ukosefu wa usalama bado unaongezeka. Izaki Kibira akizungumza kwa njia ya simu na Bernard Nyangi. Tangu hiyo siku hadi leo, watu wanazidi kujiuliza nini inaendelea. Kwa uchunguzi mbalimbali mbali, kusudi watu wajue watu walikufa na nini na waliowaua waadhibiwe na waliokuwa walio eh, waafiriwa wa ile mauaji basi waka, weze wakalipwe kwa kufuatana na eh, kitendo kibaya cha mauaji waliotendea wakaaji wachishishe. Na mnamo tarehe 13 za mwezi wa 11 mwaka 2023 ni ya kwamba tena watu wachishishe walikimbia wote wote, wakipatikana mafichoni kwenye tabaka la Mtanda, tabaka la Kanyabayonga, hata huko Kihondo, tunaomba usaidizi upatikane mwa ile maeneo, kwani wale watu wanakuwa waathiriwa kila siku e, basi tunaomba serikali ya Kongo iweze ikaendeleshe uchunguzi, uchunguzi inafika wapi na wale watu wameadhibiwa ama wamekamata mpango gani? Katika Kivu Kaskazini, takriban watu mia nane makumi mbili waliokimbia makazi yao kutokana na vita wamekufa kwa sababu ya hali mbaya ya kibinadamu katika kambi tofauti za wakimbizi karibu na Goma. Ni kamati ya wakimbizi ya kambi ya Kanyaruchinya ambayo inatangaza kuwa imerekodi idadi hii tangu watu hawa wafike katika maeneo hayo. Teo Musekura, msimamizi wa waliokimbia makazi yao, anatahadharisha tena viongozi na wasaidizi wa kibinadamu ili hatua zichukuliwe kukomesha hali hiyo. Mkuu wa mtaa wa afya wa Kanyaruchinya, bila kuthibitisha takwimu hizi, anatambua hali mbaya ambayo inahalalisha idadi kubwa ya vifo miongoni mwa wakimbizi. Sifa Maguru anatueleza zaidi. Teo Musekura presidenti wa wakimbizi wa Kanyaruchinya anahakikisha kama hali ni mbaya kabisa na wakimbizi wanakufa kila siku kwa sababu ya magonjwa, njaa, ajali na kadhalika. Ye anatoa mwito kwa viongozi ili watu hawa wapate kurudi vijijini kwao haraka iwezekanavyo. Na upande wake, mganga kiongozi wa eneo la afya anahakikisha hali hiyo ya afya Thierry Tuhano anafasiria ya kwamba ukosefu wa chakula, baridi na mvua, na hata kulala vibaya yanawapelekea kupata magonjwa mbalimbali, kama vile malisho mabaya, kipindupindu na magonjwa mengine inayosababisha kufa kwa idadi kubwa ya wakimbizi. Kiongozi huyu wa afya anaongeza tena kama usalama mdogo na mauaji inaonekana zaidi kando kando ya makambi ya wakimbizi. Mnamo mwezi huu wa Novemba karibu watu makumi ine na mbili mkiwemo wakimbizi walifariki kwa masasi sababu ya usalama mdogo kandokando kando ya makampi. Goma Sifa Maguru, Radio Kapi. Katika tarafa la Beni angalau familia elfu moja miatatu zilizohamishwa na vita zinaishi bila usaidizi katika eneo la Kainama. Walikimbia mashambulizi ya hivi majuzi ya waasi wa ADF katika vijiji jirani vya Batonga, Tondoli na maeneo jirani. Baadhi wanaishi katika vyumba vya shule na makanisa, wakati wengine wakiwa na familia zinazowakaribisha. Kwa mujibu wa Jonas Zawadi, kiongozi wa asasi za kiraia huko Banande Kainama, familia hizo zilizohamishwa zinazokadiriwa kufikia elfu moja mia tatu hazijapata msaada wowote, wakati wakazi hawawezi kufika katika mashamba yao kutokana na operesheni za kijeshi katika eneo hilo. Huko Kivu Kusini, zaidi ya watoto mia moja makumi saba walioondolewa katika vikundi vyenye silaha ambavyo bado vinafanya shughuli zao katika tarafa la Kalehe. Haya ni matokeo ya juhudi zinazoongozwa na mpango wa Pede Derses na washirika wake wanaopigania haki za mtoto. Watoto hawa wanangoja kuunganishwa tena kwa jamii, ikifuatiwa na utunzaji wa jumla. Kampeni za uchaguzi, mgombea nambari kumi na tano katika uchaguzi wa urais Disemba ijayo, Daktari Denis Mukwege alikuwa Beni hii siku ya pili asubuhi. Katika hotuba yake, Daktari Denis Mukwege kwanza alisifu ustahimilivu wa wakazi wa Beni, wahanga wa vitisho vya vita, kabla ya kuwasilisha mradi wake wa kijamii unaozingatia usalama, maendeleo, vita dhidi ya umaskini na ufisadi na mengineyo. Kumbuka kwamba kabla ya kuwasili Beni, mgombea huyu wa uraisi wa jamhuri alikuwa siku ya kwanza jioni katika mji jirani wa Butembo, ambako alifanya mkutano mwingine maarufu kwenye njapanda veg. Jiji la Beni lilimkaribisha siku ya pili hiyo hiyo Martin Fayulu, mgombea uraisi nambari makumi mbili na moja Kabla ya mji wa Beni alikuwa Owicha, mji mkuu wa tarafa la Beni. Mgombea urais Felix Antoine Chisekedi aliwasili siku ya pili hii mjini Bunia, katika jimbo la Ituri. Muda mrefu kabla ya hatua hii alikuwa Bumba katika jimbo la Mongala na mgombea urais Kosta Mutamba aliondoka katika mji wa Inongo, mji mkuu wa jimbo la Maindombe, kuelekea Kinshasa siku hiyo hiyo ya pili, baada ya kuzuiwa kwa siku moja kutokana na ukosefu wa ndege. Huko Maniema, msafara wa Mwezi Katumbi chapwe ulishambuliwa na vijana ambao wanaonyesha kuwa ni wa chama cha UDPS. Kulikuwa na kifo kimoja upande wa Assemble pour la République na wengine kujeruhiwa. Mwezi Katumbi chapwe, hata hivyo, alifanya mkutano wake kwenye uwanja wa Espace Mapon mbele ya bunge la mkoa wa Maniema. Tathmini hiyo inathibitishwa na meya wa jiji, anasema kuwa mtu mmoja alifariki kwa upande wa Assemble pour la République na wengine walijeruhiwa kwa pande zote mbili. Katika jimbo la Chopo zaidi ya asilimia makumi nane ya vitongoji vya jiji la Kisangani vimekuwa gizani tangu siku ya kwanza. Haya ni matokeo ya kupunguzwa kwa uwezo wa uzalishaji wa kituo cha umeme kutokana na mafuriko ya mto Chopo. Ilitoka megawati kumi na mbili hadi mbili. Hivyo SNEL inalazimika kukata umeme ili kuusambaza kwenye maeneo ya kimkakati pekee jijini. Ukosefu wa umeme tayari unasimamisha shughuli za kiuchumi katika vitongoji vingi vilivyoathiriwa na hali hiyo. Zaidi ya hayo, SNEL ilipokea wiki iliyopita kutoka kwa serikali kuu kundi kubwa la vifaa kwa ajili ya kazi za ukarabati wa mtandao wake wa usambazaji. Ugonjwa wa Covid 19 umeingizwa katika chanjo ya kawaida kufikia hili, timu kutoka mpango wa kupanuliwa wa chanjo ya PEV Kinshasa imewasili Mbujimai kutoa mafunzo kwa wataalamu wa afya kuhusu ujumuishaji wa Covid19 katika chanjo ya kawaida kwa mujibu wa mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa wa Kasai Oriental, chanjo hii itatolewa katika kila kipindi cha chanjo katika vituo vya afya 317 katika jimbo hilo. Daktari Bonheur chiteku anaomba mtu yeyote mwenye umri wa miaka kumi na mbili na zaidi ambaye bado hajachanjwa kufika katika vituo vya afya ili kupata chanjo hiyo huko Kivu Kaskazini, miongoni mwa mamia ya wanafunzi waliojiandikisha mwaka huu wa masomo katika chuo kikuu cha Universite de Martir du Congo UNIM RDC ni zaidi ya mayatima makumi saba walionusurika katika mauaji ya ADF, walitoka sekta tofauti za tarafa la Beni. Wakati wanafunzi hawa wakijitahidi kuwa wastahimilivu kwa kila kitu ambacho wamepitia, wanakabiliwa na matatizo mengi ya kuishi katika jiji la Goma. Nini kifanyike ili kuwasaidia? Majibu katika ripoti ya siku na Bernard Nyangi Le. Desembre 2019 ilikuwa saa mbili ya usiku wa ADF waliingia, wakatukamata sheboti, walitubebesha vitu 2 km, walikatakata mzazi izile mamipanga banakona, tupanguza damu kumanguo zetu, waliviole petite sere momoya, ilikuwa bati tukaeshape. Hapa ni ushuhuda wa kijana ako kwa Jackson, aliyeuzuria mwaka wa elfu mbili tisini mauaji kwa upanga ya karibuni, wana wanamemba wote wa familia yake na wauni wa adef kijijini Nobili usultani wa Watalinga mtani Beni kama yatima, leo yuko kwenye University de Martir, ila uwisi kwamba shida zingali bado nyingi kutoka kwetu. Na kweli tuko nasoma mzuri, me nyumbani hatuna wafazi fulani ambayo tuko ndani njo tuko kimilemo kashi atomwya ututukamampee nde 12 moya ya kulala ni mbaya no tuko tu vatu malgre ke vazazi aviko tutaishi tu zaidi ya aina iyo ya wanachuo kunakuwa mayatima wa askari hawa nao wanakuwa katika hali ngumu. Ni kama ushudi hapa, Ebondo Celestin, mzazi wangu alifariki mo niveau ya Sud Kivu teritwire ya Fizi e. kama nimekuja kusoma ni kulingana na kisi chef de l'etat aliweza tupatia ile opportunite ya kusema batoto ya basoda basi bakie vile bakuye basome kiongozi kwa muda wa Universite de Martyr. Unena kwamba kinachofanyika kwanza ni kuwasaidia kisaikolojia wanafunzi wale, Profesa alisa Job, kusudi tusaidie wale watoto wenye wako traumatize. Wanauwa mzazi mbele yake, anaona gisi bana mchinja hapa. Tuko na bapsikologe benye biko permanent pamoja na ile Institut National de Recherche et d Intervention e Psychopathologie Clinique, inasaidia sana kusikiliza wale watoto na kuwapatia matumaini ya kuishi tena na kukuwa wakubwa kwenye nchi hii. Profesa Job uomba msaada kwa ajili ya wanachuo wale, kwa kila mutu wa roho mzuri akuje asaidie wa ndugu zetu wanafunzi wenye wametoka Beni, wamepoteza wazazi, wale watoto wa jeshi wote. Mwenye atakuwa na kutafuta mafasirio zaidi anaweza akakuje akatuone aonane na wale watoto azungumuze nao. Ikumbuka kwamba Universite de Martyr Unime inakuwa hivi sasa kwa miaka yake ya pili ya kazi kama mwaka jana, mamia miongoni mwa wanafunzi waliosajiliwa ni mayatima wa askari wa polis, kadhalika mayatima wa vita wanaopewa huko elimu kwa bure bila malipo. Goma, Bernardin, Radio Kapi. Kwa habari za mashariki mwa Congo kwa kifupi, huko Kivu Kusini, kazi ilianza siku ya kwanza jioni katika mji wa Uvira kufunga daraja la chuma baada ya daraja la Kalumabenge kuharibiwa na maji ya mvua. Timu kutoka ofisi ya barabara ikiongozwa na enjinia Deo Ngongo inasimamia kazi hii ambayo itadumu kwa muda wa siku saba. Lengo kulingana na yeye, ni kujibu haraka shinikizo kubwa zaidi la kurejesha trafiki ambayo imekatwa kwa siku tano kati ya bandari ya umma ya Kalundu ambayo ni ya pili kwa umuhimu ulio wazi kwa nje ya nchi na maeneo mengine ya jiji la Uvira na jimbo la Kivu Kusini na katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini, vijiji vingi vya tabaka Baswa Madiwe katika sekta ya Beni Mbau vimenyimwa njia za mawasiliano tangu wiki tatu sasa. Daraja lililoviunganisha lilitelemshwa na maji ya mvua. Raia wanaotaka kwenda kwenye mashamba yao wanaweka maisha yao hatarini kwa kujaribu kuvuka mto kwa miguu. Kutokana na hali hiyo, ongezeko la bei ya vitunguu linaonekana mkoani humo kwa sababu ni vigumu kufika katika maeneo ambako vinatoka. Mkuu wa jumuiya ya kiraia ya tabaka Baswa Madiwe anaomba viongozi kujenga daraja la kudumu juu ya mto huu kwa sababu madaraja ya muda yaliyoundwa na wakazi ni ya muda mfupi na si ya kuaminika sana. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.