Zaidi oh, ya wa wakimbizi wa vita 800 wamefariki katika kambi tofauti karibu na Goma kwa sababu ya hali mbaya ya maisha. Kamati ya wakimbizi hao ndo inaarifu. Kampeni ya wagombea urais nchini Kongo bado inaendelea. Tunaizungumzia katika idhaa hii. Sehemu kubwa ya mji wa Kisangani iko gizani, nguvu ya umeme imepungua sana kwa sababu ya mafuriko ya mto Choko. Hamjambo wasikizaji wapenzi. Katika Kivu Kaskazini, takriban watu mia nane makumi mbili waliokimbia makazi yao kutokana na vita wamekufa kwa sababu ya hali mbaya ya kibinadamu katika kambi tofauti za wakimbizi karibu na Goma. Ni kamati ya wakimbizi ya kambi ya Kanyaruchinya ambayo inatangaza kuwa imerekodi idadi hii tangu watu hawa wafike katika maeneo hayo. Theo Musekura, msimamizi wa waliokimbia makazi yao, anatahadharisha tena viongozi na wasaidizi wa kibinadamu ili hatua zichukuliwe kukomesha hali hiyo. Mkuu wa mtaa wa afya wa Kanyaruchinya, bila kuthibitisha takwimu hizi, anatambua hali mbaya ambayo inahalalisha idadi kubwa ya vifo miongoni mwa wakimbizi. Sifa Maguru anatueleza zaidi. Teo Musekura prezidenti wa wakimbizi wa Kanyaruchinya anahakikisha kama hali ni mbaya kabisa, na wakimbizi wanakufa kila siku kwa sababu ya magonjwa, njaa, ajali na kadhalika. Ye anatoa mwito kwa viongozi ili watu hawa wapate kurudi vijijini kwao haraka iwezekanavyo. Na upande wake, mganga kiongozi wa eneo la afya anahakikisha hali hiyo ya afya. Thierry Tuhano anafasiria ya kwamba ukosefu wa chakula, baridi na mvua, na mvua na hata la vibaya yanawapelekea kupata magonjwa mbalimbali kama vile malisho mabaya kipindupindu na magonjwa mengine inayosababisha kufa kwa idadi kubwa ya wakimbizi. Kiongozi huyu wa afya anaongeza tena kama usalama mdogo na mauaji inaonekana zaidi kandokando kando ya makampi ya wakimbizi mnamo mwezi huu wa Novemba, karibu watu makumi ine na mbili mkiwemo wakimbizi walifariki kwa masasi sababu ya usalama mdogo kandokando kando ya makampi Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi. Katika tarafa la Beni, angalau familia elfu moja mia tatu zilizohamishwa na vita zinaishi bila usaidizi katika eneo la Kainama. Walikimbia mashambulizi ya hivi majuzi ya waasi wa ADF katika vijiji jirani vya Batonga, Tondoli na maeneo jirani. Baadhi wanaishi katika vyumba vya shule na makanisa, wakati wengine wakiwa na familia zinazowakaribisha. Kwa mujibu wa Jonas Zawadi, kiongozi wa asasi za kiraia huko Banande Kainama, familia hizo zilizohamishwa zinazokadiriwa kufikia elfu moja mia tatu hazijapata msaada wowote, wakati wakazi hawawezi kufika katika mashamba yao kutokana na operesheni za kijeshi katika eneo hilo huko Kivu Kusini, zaidi ya watoto 117 waliondolewa katika vikundi vyenye silaha ambavyo bado vinafanya shughuli zao katika tarafa la Kalehe. Haya ni matokeo ya juhudi zinazoongozwa na mpango wa PEDE DERSES na washirika wake wanaopigania haki za mtoto. Watoto hawa wanangoja kuunganishwa tena kwa jamii ikifuatiwa na utunzaji wa jumla. Mgombea namba tatu Moiz Katumbi Chapwe aliwasili mjini Kindu jimboni Manema mchana wa siku ya pili hii. Alipokuwa akienda kwenye nafasi inayoitwa Macron kufanya mkutano wake, makundi mawili ya vijana yalirushiana mawe. Ilibidi polisi wapige risasi hewani ili kuwazuia. Duru za pahali zinasema kwamba kutokana na risasi hizo, inasemekana kuwa mtu mmoja amekufa. Taarifa zilizothibitishwa na waandaaji wa mkutano huo, lakini bado hazijathibitishwa na vyanzo rasmi. Hata hivyo, mwezi Katumbi aliweza kufanya mkutano wake katika eneo lililopangwa linaloitwa Macron. Kwa habari hizo za kampeni za uchaguzi, mgombea nambari kumi na tano katika uchaguzi wa uraisi wa Disemba ijayo, Daktari Denis Mukwege aliwasili Beni siku ya pili hii asubuhi. Alikaribishwa katika uwanja wa ndege wa Mavivi na wafuasi wa mawazo yake pamoja na makundi mengine ya wakazi. Mara tu alipowasili, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili kumi na nane alikwenda kwenye njiapanda Nyamusi ambako alifanya mkutano maarufu. Katika hotuba yake, Daktari Denis Mukwege alisifu tabia ya ustahimilivu ya wakazi wa Beni, waathiriwa wa vitisho vya ya vita kabla ya kuwasilisha mradi wake wa kijamii unaozingatia usalama, maendeleo, vita dhidi ya umaskini, rushwa na mengineyo. Kumbuka kwamba kabla ya kuwasili Beni mgombea huyu wa urais wa jamhuri alikuwa hisi siku ya kwanza jioni katika mji jirani wa Butembo ambako alifanya mkutano mwingine maarufu kwenye Njapanda Vejeash. Katika jimbo la Chopo zaidi ya asilimia makumi nane ya vitongoji vya jiji la Kisangani vimekuwa gizani tangu siku ya kwanza. Haya ni matokeo ya kupunguzwa kwa uwezo wa uzalishaji wa kituo cha umeme kutokana na mafuriko ya mto Chopo. Ilitoka megawati kumi na mbili hadi mbili. Hivyo SNEL inalazimika kukata umeme ili kuusambaza kwenye maeneo ya kimkakati pekee jijini. Ukosefu wa umeme tayari unasimamisha shughuli za kiuchumi katika vitongoji vingi vilivyoathiriwa na hali hiyo. Zaidi ya hayo, SNEL ilipokea wiki iliyopita kutoka kwa serikali kuu kundi kubwa la vifaa kwa ajili ya kazi za ukarabati wa mtandao wake wa usambazaji. Huko Kasai Mashariki kuna ongezeko la bei za bidhaa nyingi za vyakula kwenye soko la Mbujimai. Kipimo cha kilo tatu na nusu cha mahindi kwa sasa kinauzwa kwa franga za Congo elfu kumi hadi elfu kumi na moja lakini kipimo hicho kiliuzwa wiki iliyopita kwa franga elfu sita za Congo. Bei za bidhaa zingine kama vile sukari, chumvi, sabuni ya kufua nguo na ya kuosha mwili pia zimeongezeka katika shirikisho la biashara la Kongo inasemekana kwamba sababu ni ugumu wa kusafirisha bidhaa hizi pamoja na uvumi kabla ya siku kuu za mwisho wa mwaka. huko Kivu Kusini, kazi ilianza hisi kwa kwanza jioni katika mji wa Uvira kufunga daraja la chuma baada ya daraja la Kalumabenge kuharibiwa na maji ya mvua. Timu kutoka ofisi ya barabara ikiongozwa na injinia Deo Ngongo inasimamia kazi hii ambayo itadumu kwa muda wa siku saba. Lengo kulingana na yeye ni kujibu haraka shinikizo kubwa zaidi ya kurejesha trafiki ambayo imekatwa kwa siku tano kati ya bandari ya umma ya Kalundu ambayo ni ya pili kwa umuhimu ulio wazi kwa nje ya nchi na maeneo mengine ya jiji la Uvira na jimbo la Kivu Kusini. Enjeniya Deongongo yuko kwenye kipaza sauti cha Fisto Ngoma. Fistongoma Boy, hii ni po metalike naenda, tuna imonte kisha itapita yulu ya hii kilalo yenye iko hapo ya zamani, batu kwanza bapate njia. Anatanda kisima mipango ingine tafanyika juu ya bitu yenye iko definitif. Tunatumika muchana polepole, mukujere batu na busiku, sawa watu awiko tena, tutatumika Ukiangalia, ukuna, akuna na uku naukutonake ke hakuna fasi ya kufanya deviation na kwenye deviation eneeza pita ni fasi ene neeza lomba siku mingi, ndio tuliona jyutusikate pore na vile ya Uvira na vile ya Bukavu fo kwanze kilalo ingi ya apata mwini semene trafike erudie anatanda mamezire ingine ugonjwa wa covid 19 umeingizwa katika chanjo ya kawaida kufikia hili timu kutoka mpango wa kupanuliwa wa chanjo ya pev kinshasa imewasili mbuji mai kutoa mafunzo kwa wataalamu wa afya kuhusu ujumuishaji wa covid 19, katika chanjo ya kawaida. Kwa mujibu wa mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa wa Kasai Oriental, chanjo hii itatolewa katika kila kipindi cha chanjo katika vituo vya afya 317 katika jimbo hilo. Daktari Bonheur Chiteku anaomba mtu yeyote mwenye umri wa miaka 12 na zaidi ambaye bado hajachanjwa kufika katika vituo vya afya ili kupata chanjo hiyo. Ni mwisho wa habari, aksanti kwa kutufata.