Oh, wiki moja baada ya uzinduzi rasmi wa kampeni ya uchaguzi nchini Kongo, kampeni hiyo inapitika namna gani? Baadhi ya wakazi wanatoa maoni yao katika idhaa hii. Kampeni ya siku kumi na sita za uhamasishaji dhidi ya ukatili wa kijinsia ilizinduliwa weekend hii mjini Kinshasa. Huko Kasai Oriental, mvua ilionyesha katika siku za hivi majuzi imesababisha uharibifu mwingi katika mji wa Mbuji-Mayi. Hamjambo na karibuni kwa wote, habari kamili kama nilivyotanguliza hapo awali kampeni ya uchaguzi ilizinduliwa rasmi Jumapili kumi na tisa Novemba. Wiki moja baadaye, ni tathmini gani tunaweza kutoa kwa namna ambavyo kampeni ya uchaguzi inafanyika? Tunasikiliza baadhi ya wa wakazi wa Bukavu jimboni Kivu Kusini kwenye mikrofoni ya Rachel Kese. hivi kampanya yetu inaenda ivi movila Bukavu inaenda bien sana na bati yote kabisa wanafurahi, hakuna kitu, hakuna fuyo, hakuna nini, na kuko vengine badepite viko nakia nagabula kabisa makuta, na kuko vengine viko atwambia tu o oh, oh, oh, oh, ah. bile njo atupendishie Kampeni hapa kwetu mjini Bukavu iko inapitikana kwa namna ya, ya, ya taratibu, inaenda polepole. Tuko tunaona kwamba watu ndio wako wanaanza kuwa mobilize. Tuko tunaona kwamba wale ambao walikuwa kuongozi ndio wako wanafanya kabisa mafujo amwai mwingine ya Bukavu. Tuko tunaona banarenire batu bana basumulisha bana bapatia ma 5000 francs. Sasa wale wengine ambao hana na uwezo ndio wako wangali pengine muboga kidogo, sa se passe bien. Tuko tunasubiri matunda après uchaguzi ya batu tulitutatuma mukazi bande batutumikie siesa vile populasyon tuangali mabadiliko nayendaye mwinchi yafaa batu, ya batu bakomale kwanza. Si wazi kama demokrasia kwa leo imestahili, watu wakaaji hawajue kweli wanatafuta nini, benye balikuwa balifanya nini. Hapa muvili ya Bukavu kampagne elektorali ilianza, tuko naona wa candidate wanafanya mouvement yao ya kusensibiliser population na kuinterese mais jusque la atu ya kwa na bakandida benye tuneza sema parce que ni ba mingi sana kila mtu iko na kia biake mais je crois que ça va ale avec le temps. Katika Kivu kaskazini, mkurugenzi wa jimbo la elimu la EPST Nord Kivu ya pili anaonya viongozi ambao shule zao zinatumika kama maeneo ya kampeni za uchaguzi. Kwa Salomo Shalumo Tambali, wanafunzi lazima wasome katika hali ya hewa ya amani na wasijihusishe na maswala ya kisiasa, kwa sababu kulingana na yeye, shule si ya kisiasa. Ili kufanya hivyo, anawaomba wanasiasa na wagombeaji katika uchaguzi wa wabunge kuonyesha hisia ya wajibikaji ili wasivuruge shughuli shuleni. Kiongozi wa Jimbo la Elimu Salomo Shalumo Tambali yuko kwenye mikrofoni ya Grevis Salumu. Kunakuwa mainstriktio fulani ambazo zinakataza kufanya kampanyi ndani ya masomo. Tunaweza kuwasii wakandideti wote ambao wako naweza kufanya makampanyi ni wakandidati ambao tunajua kama wako na disipline, na disipline inakuwa ni kumasomo na kama wanaweza wako na tafuta wapate masauti ni kusudi waende kutetea masomo kusudi watoto wetu waweze kukomaa ndani ya maabidisho bora. Disipline ya kwanza inapasha nzia kwa wale wa kandida hawapashe kuletea fujo watoto. Viongozi wa masomo waweze kukamata madisposition kusudi waweze kueparnye wale watoto na mambo ya siasa. Kumasomo haina kupendeleo, donke haina partialite fulani. Kumasomo siyo fasi ya kufanya siasa, ni fasi ambapo kunapasha kuwa netre na tuokoe miaka mingi ili kujenga Ituri badala ya kuharibu jimbo hili katika siku hizi chache za kampeni za uchaguzi. Ni wito kutoka kwa seneta John Tibasima Bogemu kwa waandishi wa habari Bunia wikendi hii. Mtu mashuhuri huyo kutoka Ituri anawahimiza wagombeaji wote wa kitaifa na mkoa wa tarafa za Irumu, Jugu, Mambasa, Mahagi, Aru na jiji la Bunia kupendelea umoja na mshikamano wa Waituri wote bila ubaguzi. Anatoa wito kwa wakazi wa jimbo hilo ambao tayari wamekumbwa na migogoro ya silaha kuunganisha mafanikio ya maendeleo na juhudi zinazoendelea Bunia na tarafa za Ituri zinazofanywa na viongozi Ulifanyika uzinduzi mjini Kinshasa siku ya sita wa shughuli za siku kumi na sita za kupinga ukatili wa kijinsia. Ni katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na ukatili dhidi ya wanawake na wasichana ambayo Umoja wa Mataifa unaadhimisha kila tarehe makumi mbili na tano Novemba. Lengo ni kuongeza uelewa miongoni mwa wakazi wa Kongo kuwekeza kwa ajili ya ulimwengu bora bila ukatili, chini ya mada wote tukiungana, wekeza ili kupambana na ukatili dhidi ya wanawake na wasichana. Jimboni Kivu Kaskazini ambako tunarejea kuongezeka kwa ujeuri wa kutumia silaha katika tarafa la Masisi, kunaongeza uwingi wa wakimbizi ambao leo wametawanyika katika eneo lote. Hali hii inafanya kuwa vigumu na kuzuia upatikanaji wa baadhi ya wafanyakazi wa kibinadamu kutoa msaada kwa watu wanaohitaji katika eneo hili. Hili ndilo shirika la kimataifa la MSF linachukia. Shirika hili, ambalo linatoa uingiliaji kati wa dharura katika eneo hili, lina ripoti zaidi ya visa makumi saba vya majeraha ya risasi tangu mwezi Oktoba iliyopita ambao niliwahamisha kutoka Masisi na kuwapeleka Goma kwa ajili ya kuendelea na matibabu. MSF hata hivyo inataja changamoto nyingi hasa usalama na uwezo wa kufika katika maeneo ambazo hazifanyi shughuli zake kuwa rahisi. Graham Inglis, mratibu wa mradi wa MSF huko Goma anazungumza na Denis Lukeso. Maneno yake yanatafsiriwa na Jacques Mkongole. kwa sasa tunajaribu kutoa msaada wa haraka kulingana na mahitaji. Kanuni zetu ni uhuru de, kutokuwa na upendeleo de, na kutokuwa na upande wowote. inatibiwa bila kujali ukabila, dini, ushirika na kisiasa au kikundi cha silaha. Mara tu mtu anapojeruhiwa au kugonjwa anapaswa Tuzwa, lakini tuna changamoto. Wakati mwingine tunajaribu kujadiliana na watendaji wote katika eneo hilo kuhakikisha kwamba wanajua kuhusu MSF, shughuli zetu na kwamba tunatoa msaada kwa mutu yeyote. Changamoto ya pili ni katika suala la upatikanaji. Hali ya barabara, hasa kati ya kituo cha Sake na Masisi, inazidi kuzorota sana. Kwa sasa hakuna njia ya magari yetu kusafirisha pembejeo na dawa kwenda Masisi, na kila wakati kuna mapigano ambayo yanazuia upatikanaji wetu. Wakati kuna wagonjwa na waliojeruhiwa ambao hawana huduma, kuna watu ambao wanateseka kwa sababu hii si. Kwa hiyo tunatoa wito kwa watendaji wowote kuheshimu sheria za kimataifa. Huku Kasai Oriental, mvua iliyoonyesha katika siku za hivi majuzi inaendelea kusababisha uharibifu mwingi katika mji wa Mbuji. Hakuna manispa iliyoepushwa na uharibifu huu. Baadhi ya viongozi wa manispa wanadai kuwa nyumba ambazo hazijahesabiwa bado zinaharibiwa na vichwa vya mifereji ya maji vinaendelea kuundwa. Maelezo na Polemu Nanga katika ripoti ya Ester Ndalafina katika mtaa wa Dibindi mtoto wa chini ya miaka 15 alikufa siku ya ine iliyopita baada wa mporomoko wa ukuta wa uzio. Kijana mwingine alisombwa na mporomoko wa udongo katika mtaa ya Bipemba. Katika mtaa ya Kanshi, mnyampara anasema kuwa jengo la shule ya msingi limeporomoka na sehemu iliyobaki inatishwa na mvua. Katika mtaa wa Jiulu, meya anasema kuwa maji yanayotiririka yameharibu kazi ya kisasa katika barabara chache. Kumbuka kuwa uharibifu huu haukuokoa hata mtaa mmoja ya Mbujimai. Na katika jimbo la Chopo, zaidi ya familia elfu moja katika mji mkuu wa tarafa la Banalia, lililo kwa umbali wa kilomita mia moja makumi mbili na nane kaskazini mwa Kisangani, zinajikuta hazina makazi. Sababu ni kufurika kwa mto Aruwimi ambao umejaa maji kabisa hali hii na matokeo mabaya katika kampeni ya usambazaji wa vyandarua vilivyowekwa dawa ya muda mrefu. Mafuriko ya mto Aruwimi yamerekodiwa tangu siku kumi sasa, lina ripoti shirika la raia la eneo hilo. Nyumba kadhaa zimezama ndani ya maji na watu walioathirika walifukuzwa kutoka kwa nyumba zao. Blaise Maindo, kiongozi wa shirika hilo la raia, anahofia hali hiyo. Daraja la Lubudi katika wilaya ya Kanluka katika manispa Ngaliema mjini Kinshasa limefunguliwa kwa matumizi ya umma. Uzinduzi wake ulifanywa siku ya tano iliyopita na mkuu wa nchi akiandamana na liwali wa jiji la Kinshasa. Kazi hii iliyojengwa kwa fedha za jiji yenyewe inaleta furaha kwa wakazi. Inaunganisha Kanluka na manispa Selembao. Munayoifuata hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi inayotangaza kutoka mjini Kinshasa. Radio Kapi. Dosye en Swahili. Mradi wa barabara ya huduma ya kilimo unaoendelea katika tabaka Izege katika tarafa la Walungu huko Kivu Kusini unachangia ustahimilifu wa wanawake wakulima wanaofanya kazi kwenye eneo. Mradi huu ni kazi ya muungano wa PAM, UNICEF na FAO. Jean Kasami alikutana na wanawake kazini, chini ya macho ya kustaajabisha ya viongozi na mashujaa wengine wa eneo hilo. Tufuate ripoti yake. Sehemu ya barabara ndani ya vijiji cha Gala hadi Izege inakuwa katika hali ya kupitika kuzidi ile barabara ya taifa nambari mbili inayotokea Bukavu kupita Walungu kwenda Mwenga, Shabunda hadi Kindu. Juu ya watumishi mia ine wanaofanya kazi ya gutengeneza sehemu iyo ndogo ya barabara chagali ya Izege, wanawake ndiyo wengi kuliko wanaume. Muradi ulipendelea hivyo ajili ya gupatiya hakina mama fursa ya kujibu mahitaji ndani ya familiya zawo. Zigire Kristeli ni mmoja wao. Tulikuwa tunaishi maisha ya mbaya sana, kwa hiyo Pame kasema ni mzuri, tufanye hii barabara, tukwenapata gisi ya kufikisha mazao itoke Izege iende Walungu. Tunasema aksanti sana kwa Pame Efao na Unisefu evaliweza ekzekite hii kazi ya barabara kama kuko mwae tena, watuongeze kazi itokee tena Walungu ifikie hata Mugogo. Je, ni vyepesi mwanamuke kutumika kazi ya barabara? Mubala Madele ajibu, minatumika siku ya kwanza, ya pili, ya tatu, ya ine, ya tano, ya posho. Minaingia mushambangu, tunapokeaka kumwezi saka ranti mili. Watoto vangu mina vasomeshaka, na kama nagonjwa, mina mulipia kwa munganga. Mwenyekiti wa shirika la raia Izege anasifia maendeleo wakaji wamepata kupitia huo muradi. Rune Mungu ntakuderwa kwa leo, imaanfrastrituri za mingi zetu tunabahatisha mwa mwai proje. Ni kitu yenye itadumu okao kominote, nayo inaifuatilia mzuri mzuri, ubu maorganizasio wetu kupitia yi muradi, kila batu baisha kuwa na matekste zenye bana jwili nazo mbele hatukuwa na yo kama tunaweza limaata ku mustari me kupitia mafunzo ya dijuru yetulipata ngambo ya FAO musha ekoli peiza tunai exploiter nashi tunaitiya mu bakaaji. Kiongozi wa mtengamano wa Izege Irenge Mushagasha anataka viongozi wa Kongo waige mfano wa kutumikia wananchi sawa vile consortium PAM FAO UNICEF imefanya. Consortium ilifanya kazi Tukaangalia barabara troson Chagala Izege, sisi wa Kongomani tulikuwa tunatumika sawa consortium PAM FAO INSEF, kama Kongo nayo iko deja avance. yeah. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi nam habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katibu mtendaji wa mkoa wa Seni Kivu Kaskazini alifariki dunia hii siku ya Jumapili huko Goma, kulingana na watu wake wa karibu. Justin Katinge alikufa kwa ugonjwa, alilazwa kwa takribani wiki mbili kwa wagonjwa mahututi katika hospitali ya eneo hilo. Hakuishi baada ya matatizo ya kupumua. Mmoja wa viongozi huyo wa Seni jimboni humo, amejiunga na Seni tangu mwaka elfu mbili na tano. Alishikilia nafasi nyingi za kikazi kabla ya kuteuliwa mnamo mwaka huu tunao kuwa katibu mtendaji wa mkoa wa Seni Kivu Kaskazini. Justin Katinge mwenye umri wa karibu miaka makumi tano ameacha mjane na yatima. Tunafika mwisho wa habari. Siku njema kwenu, kwaherini.