Oh, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini mji mdogo wa Briso umezibitiwa tena tangu hii siku ya tatu na wanamgambo wa M23 ni kisha mapambano makali ya siku mbili na askari jeshi wa FARDC na makundi ya silaha ya hapo nyumbani. Jimbo ni Kivu ya Kusini, siku tatu baada ya kuanzisha kwa kampeni ya uchaguzi katika mitaa ya Kabare, Mwenga na Kale, mashirika ya kiraia yanashutumu uharibifu wa vifaa vya kampeni vya ugombea wa moja. Hata hivyo polisi iliamua kuchukua hatua fulani kwa ukingo wa watendaji wote. Na katika jimbo la Sankuru, baada ya miezi kumi ya ukosefu watu wameanza shota maji kutoka visima vilivyojengwa na kiwanda cha Regideso Lusambo. Tangu juma moja sasa, wakaji wa mji wanaandamana katika shangwe na furaha, na wanaishi wataepushwa sasa na magonjwa kutoka maji yasiyo safi. Hujambo mpenda msikilizaji, popote unapopatikana, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mji mdogo wa Mweso umedhibitiwa tena tangu hii siku ya tatu na wanamgambo mgambo wa M23 nikiisha mapambano makali ya siku mbili na askari jeshi wa FARDC na makundi ya silaha ya hapo nyumbani katika eneo hilo. Mapambano mengine yanaripotiwa katika mtaa wa Masisi, kando ya Karenga katika mbuga la taifa la Virunga na Kilolirwe katika barabara yenye kuenda Kichanga. Kwa kifupi, rais Felix Tshisekedi aliojiada siku ya kwanza iliyopita kunako uwanja wa Njili hapa mjini Kinshasa na kiongozi wa ujasusi wa Marekani Avril NS pamoja walizungumzia kuhusu maswali ya usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na namna ya kumaliza ugomvi kati ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo na Rwanda. Kisha hapo, Avril NS alijielekeza mjini Kigali nchini Rwanda na kukutana moja kwa moja na rais wa nchi hiyo Paul Kagame kwa mazungumzo yale yaleyale. Hapa mjini Kinshasa, ajali ya moto ilijitokeza mapema asubuhi hii siku tatu katika kiwanda kikuu cha biashara Hyper Psaro mtaani Gombe. Wafanyakazi wa kiwanda hicho wameshuhudia kwamba ajali hiyo imetokana na moto matokeo ni ya kuunguzwa kwa vitu vingi. Hata hivyo hakuna mtu aliyeuawa. Jimbo ni Kivu ya Kusini, siku tatu baada ya kuanzisha kwa kampeni ya uchaguzi wa Disemba ya 2023 katika mitaa ya Kabare, Mwenga na Kalehe, mashirika ya kiraia yameshutumu uharibifu wa vifaa vya kampeni vya wagombea wa moja. Hata hivyo polisi imeamua kuchukua hatua fulani kwa ukingo wa watendaji wa watendaji wetu wa kisiasa taarifa ya Emmanuel Elamaji wa Kabedi kutoka Bukavu, usomi wa mshiriki wetu Filbert Balolagi. Kwanza wilayani Kabare, shirika la raia linashutumu kesi za vitisho na uchochezi wakati wa kampeni ya uchaguzi. Pia wilayani Mwenga na Kalehe, nafasi moja kuna ripotiwa kesi za uharibifu wa vichapisho vya wagombea wa moja. Shirika la raia lanena hivi: tumeharifiwa na wagombea wa moja na tumeona wenyewe watu wanaoondoa vichapisho vya wagombea wa moja. Tunaomba viongozi wa vyama vya vya kisiasa kuelimisha wanamemba wao, kwani jambo lile si nzuri na uchaguzi una pashwa andaliwa katika njia ya uhuru na ya kidemokrasia. Askari polisi wa Kivu ya Kusini wajulisha kuwa wanatumika inavyofaa kwa kulinda harakati za uchaguzi. Jemadali Roje Isio asema kuwa kazi yao itafanyika kwa kulinda wagombea, wapiga kura na kila nafasi ya kupokea jambo lolote lenye kuhusu uchaguzi. Tukumbushe kuwa vitendo vibaya na vya vurugu wakati wa kampeni ya uchaguzi vimepikwa marufuku na sheria ya Uchaguzi. Na wakati huu wa kampeni ya uchaguzi, askofu wa dayosisi ya Kindu ameomba wagombea katika vipindi vyote vya uchaguzi watumike kwa kukaza amani na mapatano na waepuke mgao huenda utakaoharibu maisha ya pamoja. Katika kimya kwake, Askofu Francois Abeli Muhoya Muchapa, uchaguzi utapita bali jimbo la Manema litabaki milele. Maseme yake alichukuliwa na kutafsiriwa moja kwa moja na Florence Kizalunga. Ilikuwa kikao ya kuweza kuzamirisha wanasiasa kusudi uchaguzi unaokuja isiweze kubomoa undugu, umoja, ushirika katika jimbo letu la Manyema, katika mji wetu wa Kindu. Tunajua vile mambo ilipitikana kwa mwaka wa elfu mbili na sita mwaka wa elfu mbili na kumi na moja mwaka wa elfu mbili na kumi na nane na tunajua namna gani vitu ilipitikana wakati walikuwa wanaorozesha wachaguaji. hatupende tena damu imwagike katika jimbo letu, katika nchi yetu. Tunapenda wakati wa kampuni iwe wakati ambamo kila mmoja ajitetee, unasikiliza mtu, sio wakati wa kuanza kuleta maneno ya chuki, maneno ya ubaguzi, ya kuanza kupigana, ya kuanza kupasulia mmoja na mwingine vikaratasi vyake. Ijapokuwa watagombana, watagombana kimawazo kwa kutafuta sauti ya wakaaji, lakini kila awe na zamiri na kusudio ya kuweza kujenga umoja ndani ya jimbo la Manyema. Uchaguzi utakuja, uchaguzi utapita, lakini jimbo la Manyema, mji wetu wa Kindu utabaki. Na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, siku tatu baada ya kuanzisha kwa kampeni ya uchaguzi, wengi walijibu kwa shughuli hiyo. Miongoni mwa wagombea wa Beni na Butembo katika ubunge wa taifa wametumia mbinu na vifaa mbalimbali kwa kupata wachaguzi wengi lakini hadi sasa hakuna mgombea wa urais aliyefika katika maeneo yale. Taarifa ya mwenzetu Marsial Papi Mukeba, usomi wa Mark Marofimbo. Mabarabara makuu na madogo na hasa mahali pa mikusanyiko za barabara ziavamiwa na mibandiko za mibango, zikiwemo mataswira za wagombeaji kura. Ni hivyo hivyo mjini Beni kwa hii siku ya nne tangu kampeni ya uchaguzi uanzishwe. Hapa mjini kuna magari zinazozunguka zikiwa na midundo makali ya kutoa sauti, wakitangaza mchana nzima habari na manyimbo za kuwatapa wagombeaji. Haitoshe, mtaani katika makarta na vitongoji kuna wagombeaji wanaoendesha shughuli za kujitetea, wakishambulia kwa ujumbe za kila aina mtandao za kijamii na hasa vikundi vya kijamii. Lengo ni kuwashawishi roho za wakaaji watakaowachagua ili kuwatolea sauti zao za uchaguzi, ukingo Maendeleo ndiyo mada makuu zinazotatalika vinywani mwa wagombeaji wakati wa kampeni hii ndani ya mji na mtaa wa Beni zilizosumbuliwa mno na usalama mdogo inayoendeshwa na wanamgambo wa vikundi vishikao silaha tangu miaka nyingi sasa. Katika mji jirani ya Butembo hali ni ya muelelea huko. Kuna vituo vya redio vilivyoamua kupindua orodha ya utaratibu ya upeperushaji ya vipindi vyao kwa kuandaa makala ya mapinduzi ya mafikiri kati ya wagombeaji. Tuwafahamishe kwamba hadi sasa hakuna mgombeaji wa kiti cha urais aliyewasili mjini Beni na Butembo. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Kwa kifupi, mjini Kalemie katika jimbo la Tanganyika, kampeni ya uchaguzi imeendeshwa katika hali tulivu. Wagombea wa wamoja wanasema wanasubiri fedha kutoka vyama vya siasa kwa kuanza kampeni yenyewe. Hata hivyo, kwa wengine ni wakati wa kupanga mbinu fulani kwa kuwaruhusu kuanza kampeni. <tune> Jimboni Sankuru, baada ya miezi kumi ya ukosefu, watu wameanza kushota maji tena katika visima vilivyojengwa na kiwanda cha Regideso Lusambo. Tangu juma moja sasa, wakazi wa mji huo wanaandamana katika shangwe na furaha, na wanahisi wataepushwa sasa na magonjwa kutoka maji yasiyo safi. Taarifa ya Ester Ndala Fina kutoka Mujimai usomi ya mwenzetu wa Kisangani, Jak Mukonkoli. Maji ya Rejidezo imeanza tana kuvuya tangu wiki moja. Alfonse Chibwabwa, kiongozi wa shirika hilo, anaeleza ya kama kazi ilifanika kwa kutolea rai ya maji, lakini anahakikisha kama ingali inaendelea. Wakaji wengi wanafurahi wakijulisha kama walikumbwa na magonjwa mengi sawa duharo na tifoide kufuatana na ukosefu wa maji safi. Ndivyo imenena imene na bibi Elen Kapinga, mka adi wa mji wa Lusambo kwa kuruhusu wakaaji wote waweze kupata maji. regi dezo imeshimika mpango moja, maji itatolewa kwa vipindi viwili kwa siku. Kipindi ya kwanza ni tangia saa mbili asubuhi hadi saa tatu, na kwa mara ya pili kila siku tangia saa mnane hadi saa kumi na mbili mangharibi. Wanalipisha franga mia mbili kwa lita kumi na mia tano kwa lita ishirini. Kiongozi wa regi dezo wanahakikisha kwamba utowaji wa maji una hatari ya kuwa ya muda mfupe, kama kazi kama kazi yenye kuendele kwa kifupi mjini Lubumbashi, mnara wa chui uliosimikwa kati ya mji uso kwa uso na jumba Lipamu katika barabara kuu Mzee Kabila ulivunjwa tangu siku ya pili. Ni kitendo cha wanamemba wamoja wa kanisa ya hapo nyumbani katika kata Kamasaka, mtaani wa kando wa Lubumbashi. Ni jambo iliyofanyika mchana kati, mbele ya watu wengi walioshangazwa na hata kuleta hasira kwa wakuu wa kisiasa. Hii ni Radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni kusikiliza kipindi cha pili cha matangazo yetu. Tarehe 9 Novemba iliyopita, makamu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, akiwa kiongozi wa maswali ya kuzuia mizozo ya ukosefu wa chakula, alitembelea kituo cha afya cha Mwirama Pakanyola, katika mtaa wa Lungu usultani wa Ngweshe. Pamoja na ujumbe wake walitazama vyumba vyote vya kituo hicho cha afya kinachohusika na malisho ya watoto wa chini ya miaka tano wamama wazito na wenye kunyonyesha watoto. Kiongozi wa kituo cha afya ni muuguzi mkuu Mwirama Ombeni Jean Isaac ndiye mwalikwa wetu, alihojiwa na Jean Kasami. Jambo jambo sana, papa journalisti. Kwenu hii hi vizite ya leo iko na maana gani kwetu? Hii vizite ya leo iko na maana, maana sana kwa sababu wabaeri wetu walikua kujiimprenye na situation mambo yenyewe tunafanyaka hapa, est-ce que vraiment tunifanyaka mzuri. Walikua kutazama sasa na impact fulani ya kazi ambayo tunatumika juu ya magonjwa kwenu ya malnutrition ambao iko mweneo ya kwetu. Kuna waongoza wageni ambao mnamaliza kuwapokea nini na nini njo umewaonyesha? Nimewaonyesha centre san de sante, kwenye wanapokelea wagonjwa, kwenye wanaandikia wagonjwa dawa kwenye wanawake wanajifungua, kwenye wanapatilia dawa. Pia nimewaonyesha fasi kwenye tunafulia, tunaendea kuchoo, tunatupia uchafu ya centre de sante a Mairie Baneta zone wash. Yote yote niwaonyesha. Nini ndio mnafanyaka hapa concretement? Concretement, warile komite wanaingia kama village, wana depister watoto, wakiona watoto wanakuwa na ugua, wanawapatia jeto, wanawaongoza kwenye kituo cha afya kufika saa pale. Tunawapima na sisi wa mganga poke tu confirmer kama ni wale watoto ambao wanagonjwa, eh, watoto ambao wanagonjwa, tunawaelekeza sasa tunawapatia madawa ile maatepi au maplampinite e, wengine tunawapatia wamama wa, wa mimba na wakunyoto tunawapatia pia na, ma, na mabunga ma CSB bi, vile vyote tunawapatia. Zaidi ya watoto wadogo tunashughulikia pia wanawake wajawazito na wale wenye kunyonyesha. Tunawashirikia wote wamama wenye wa kunyonyesha na wajawazito, nao tunawadepiste mwingine na tunawapima wanafika kusana sana tena, o tunawaangaikia, anawapatia dawa ambayo iwakinge wa, wazale watoto ambao wanakuwa na kilo ya kuongeza au watoto wakishazaliwa wasiendelee ugonjwa ile ugonjwa wakati wakinyonywa maziwa ya mama. na wapartenere wenu kwa ile makazi yote, ni wanani na nani? wapartenere wetu tunakuwa na pame PAM, tuko na UNICEF e, tuko na FAO ndio patenere ka, nani kabambi, lakini wale wa, awatumike wao peke wanatumika pia na ae, wanatumika na intersource wanatumika na ingine organization e, organization pia ambao wanasaidia kufanya kazi, kila mmoja wako na domaine d'intervention yao, wala watu wana intervenir mu domaine mo no no, kila watu kuna domaine d'intervention yao wao e, e, na intervenir juu ya malnutrition, ile ugonjwa utapia utapiamulo ya ugonjwa zaidi sana. Intersource wanatunza iko ya sana, ndio kazi yao, awanatupatia mambegu fulani fulani fulani juu tuendelee kupanda tusikose chakula huko kwetu e, pia tunakuwa na waavides ambao wanatumika pia na NSF wanatujengia ile mafasi ya kutumikia ile makazi ya kwenda kuese, ya kunawia, ya kufulia, ya kutupia uchafu nsid st vile ndio tunatumika. Asante sana Radio Kapi, dosie en Swahili. Mjini na mtaani Beni, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wapasha habari kumi walitolewa mafunzo jana siku ya tatu kuhusu haki ya kimataifa ya kibinadamu. Ni mafunzo aliyoandaliwa na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu katika lengo ya kukaza uwezo wa waandishi wa habari kuhusu mahabari katika maeneo ya ugomvi wa silaha. Ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu wa Beni, Mark Marofimbo. Ni tangu miezi sita sasa wakaaji wa kijiji Sikwaila Mangoko waanja kurudi makwao wakitokea Otmabel, jimboni Ituri, tarafani Owicha na mjini Beni. Maisha ni ngumu kwao kwani mashamba zao zavamiwa na maadui, kama ashuhudia hapa Emeka Hambu Kitambala, mkaaji wa Mangoko. Maisha yetu inateseka sana, hatuna kazi, tunaishi tu mwihali tu ya kuangaikangaika. Watoto mingi wamendishi kukije juu ya amani haiko. Maisha yetu tuna, tunaishi kushamba. kama kushamba kunakuwa sispe, hatuwezi ingia kushamba hapa kumgino kumukinozipata chakula kama kulikuwa na 1000 fragu basi 500 ndio takula. Kama kuna watoto 10, unaweza kulisha watoto 10 kwa 1000 fragu. Vijana wakosa kazi na yasababisha maisha kuwa ngumu tena zaidi. Kuna kwa majamii zao, asema Majela Tembe ya Rukomeka, mkaaji wa Mang'oko. Hali ya vijana hapa haiko nzuri sana kwa sababu hakuna usalama ya kwanza. Kungekuwa usalama kama majene, fiko bie na ingine wanakosa kazi kazi, wanakata tu ngazi, waenda mshamba wanakata ngazi tena. Kukata ngazi ya kujiogopa ogopa juu ya hali ya usalama, njo wengine senye, senye wanasema wasiende mashamba, wanashinda mgini wange, wanatoka kule waakisha kata ngazi kidogo nyata tanyatapata anatumikisha ile kwa kukula. Kazi ya wataksimen p hapa, hapa hakuna parking, watu wote vashaka kimbia, vengine vanaenda kamata tu taksi kutoka beni, wanaenda wicha Vice versa hakuna kazi kusema watakisemene watajidebulia kupata kazi kwa wakaaji. Ya kwanza kwanza ni usalama juu, kukakua usalama, vitu vyote vitaendelea mbele. Kitu ya pili ni kukrea mambula. Unaona, mtu anapata diplome hana kwenye tezi, enda na diplome yake, anashinda basi kukunya pombe, kugaragara tu, kwenda tu kushamba, ndio kazi nituko nayo. Kiongozi wa vijana wa kijiji siku ila Mangoko aomba kwa viongozi kujitahidi, ili usalama urudi kwa maeneo huko, wakaaji waishi tu kwa mlimo. Pia serikali iwape vijana kazi mumbele kachelewa wakaazia mugine vanateseka sana na vanalia. Vaongozi wako na kya vaona na wengine vengine venye vikukule vaki vaona tu kukawaida, kwagizi vanenda ko na vatu vatu vanateseka sana. Mabwaki ma zinapata vatu mamikrobe mbalimbali zinapata vatu mai hatuna tena ma mai tena, mumugine ya mzuri tuko na vitu fulani fulani, nyenomba munatusaidia naye kitengeneza mingine etu. Ya kwanza kwanza iko sekurite, ya pili iko kuangalia msaada fulani fulani, kwa mfano sawa, manyumba zote zisakanguka, hakuna nyumba tamoya. Ya tatu kunakuwa mai haiko mumugini, kama haona maji hotaweza kukula, hotaweza kunawa na kuishi Viongozi wa asili wasema kwamba ni asilimia 60 ya wakaaji wa sikwaila mangboko kurudi toka mahali pa ukimbizi. Hawa waongelea shida ya ukosefu wa maji ya kunywa, vituo vya afya na hasa mashule ambazo zilibomolewa. Hata hivyo, wapongeza uwepo wa jeshi la ulinzi wanaopatikana kwa maeneo kwa ajili ya ukingo, pia usalama wa wakaaji. Beni, Mark Marufimbo, kwa kifupi mkusanyiko wa kisheria ssgt umeamuru utimizi wa mwenendo wa utengenezaji wa mabaya yaliyotendewa wahanga wa mauaji katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Ni azimio kutoka mikutano ya siku ya pili iliyopita ya wanamemba wa mkusanyiko huo na mashirika ya wahanga paguma mjini Beni. Maiti ya msichana mmoja ilikutanishwa jana siku ya tatu asubuhi katika eneo la Butili mtaani Mulekera. Kwa mjibu wa msemaji wa polisi mjini Beni ni maiti ya mtu asiyejulikana bado, ikiwa na vidonda na alama za usumbufu. Maiti yake ilifikishwa katika chumba cha wafu cha hospitali kuu ya Beni, zasema duru zetu. Makamu kiongozi wa mpango wa chakula ulimwenguni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliwasili jana siku ya tatu, mjini Oicha, huko mtaani Beni. Shabaha ya ziara yake ya kazi ni ya uchunguzi wa kuanzishwa punde kwa makazi ya mgao wa msaada wa kibinadamu kwa wahami katika eneo hilo uliosimamishwa mwezi wa Oktoba kisha kuunguzwa na vijana kwa chakula cha wahami, na huo utakomesha kipindiki cha habari. Nasema asante kwa wote walioungana nasi kwa Irini.