Oh, wagombea wa urais wamewasili katika majimbo tofauti kwa ajili ya kufanya kampeni kwa siku ya pili hii tangu izunduliwe kote nchini Kongo. Huko Bunia, wagombea wa, wa ubunge wa taifa na mkoa wanaomba viongozi wa kijeshi kuweka usalama katika maeneo yao ambako wanahitaji kuenda fanya kampeni. Jimboni Kivu Kaskazini, karibu familia elfu kumi na mbili za wakimbizi wanaishi katika hali mbaya sana kunako kambi ya Bihambwe. Mjambo na karibuni kwa wote. Habari kamili, tuanzie kwa habari za kampeni ya uchaguzi katika jimbo la Chopo. Moizi Katumbi Chapwe aliwasili mjini Kisangani siku ya kwanza hii. Mkuu wa chama cha kisiasa cha Assemble Pou la Republik alienda kuzindua kampeni yake ya uchaguzi katika eneo hilo. Baada ya Kisangani, Moizi Katumbi pia ataweza kuingia ndani ya Chopo na Buta kiliharifu chama chake tawi la Kisangani na mkuu wa nchi mgombea wa urithi wake mwenyewe kama Rais Felix Tshisekedi aliwasili siku ya kwanza hii tarehe makumi mbili Novemba katika mji wa pwani wa Mwanda jimboni Kongo Central. Alifanya mkutano kwenye jukwaa la eneo la Mwanda mbele ya umati wa watu kutoka pande kadhaa za jimbo hilo. Wakati wa ziara hii, sambamba na kampeni ya uchaguzi, vyanzo kadhaa vinathibitisha kwamba rais wa jamhuri atazindua mojawapo ya majengo yaliyojengwa kama sehemu ya mpango wa maendeleo wa tarafa mia moja makumi nne na tano chumba cha kuhifadhia maiti kilichojengwa katika hospitali ya Kitona. Kabla ya kuelekea katika mji wa Boma, Felix Chisekedi atakuwa kwenye mlango wa Mto Kongo kuangalia maendeleo ya kazi ya ujenzi wa bandari ya kina ya maji ya Banana. Kwa habari hiyo hiyo, wagombea watatu wa uchaguzi wa urais wa mwaka tunao wametangaza kujiondoa kwa manufaa ya Moise Katumbi Chapwe. Hao ni Matata Ponyo Mapon, Seth Kikuni na Frank Diongo. Katika tangazo ya pamoja iliyotangazwa hadharani siku ya kwanza hii mjini Kinshasa, wapinzani hawa watatu wanatangaza kwamba mkutano wao wa kumuunga mkono Moise Katumbi unajibu matarajio ya raia wanaodai mabadiliko ya utawala bado kulingana na wao na nukuu, matamanio ya raia lazima yavuke ubinafsi wetu na matamanio ya kibinafsi. DRC inastahili heshima na utu, na tunaamini tuna wajibu wa kuzirejesha, mwisho wa nukuu. Kama nilivyotanguliza, huko Ituri, baadhi ya wagombeaji wa ubunge wa kitaifa na mkoa wanatoa wito kwa viongozi wa kijeshi kuhakikisha usalama katika maeneo ambayo makundi yenye silaha yanapatikana katika tarafa za Jugu na Irumu. Wameeleza siku ya kwanza hii, siku moja baada ya kuzinduliwa rasmi kwa kampeni za uchaguzi wa tarehe makumi mbili Disemba. Kulingana nao, ukosefu wa usalama unawazuia kukutana na wapiga kura wao ili kuomba kura zao. Marcel Kizabiamungu ameripoti. Usomi wa Neema Magira. Watu wenye silaha wanazunguka kwa uhuru katika maeneo kadhaa katika mtaa wa Jugu na mtaa wa Ihumu ambako wanatawala kwa mjibu ya baadhi ya makandideti wa manaibu ya kitaifa na majimbo, uwepo ya wanamgambo hawa wa kijamii hawaruhusu kupeleka na kwenda kwa uhuru kukutana na wapiga kura wao. Ni hivi alieleza Romeo Bahigwa mgombea wa bunge wa jimbo katika eneo la Jugu ambaye alitoa wasiwasi wake. Kusini mwa Irumu katika machifu ya Walese Vonkutu na Chabi, waasi wa ADF wanafanya kazi na kuonekana kwa wamai mai ya chini ya tuna na mazembe pia kunazuia wagombea kadhaa kufanya kampeni katika vyombo hivi. Miongoni mwao, Christophe Munyadehu ametoa wito wa kuimarisha hatua za usalama katika maeneo hizo. Kwa ngambo yake, msemaji wa jeshi jimboni Ituri anahakikisha kuwa hatua zimechukuliwa ili kuimarisha ukimya ambao umeripotiwa wiki zilizopita baadhi katika, katika vyombo hivi. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Marine Mama Gira kwa niaba ya Radio Okapi. Mjini Kananga, kampeni za uchaguzi bado ni za baridi baridi. Uhamasishaji huo bado haujakuwa na nguvu jijini na makao makuu ya vyama vya kisiasa tangu kuzinduliwa kwa kampeni hii Jumapili, mbali na wafuasi wachache wa vyama vya siasa ambao wamekusanyika pamoja ikiwa baadhi ya wagombea wanasema wanasubiri vifaa vya kampeni ili waingie kwenye kinyang'anyiro hicho, wengine na hata makundi ya kisiasa yanatangaza kuanza wiki hii. tunayo huko Kivu Kaskazini, familia elfu kumi na mbili wamekimbia makazi yao tangu kuanza tena kwa mapigano mwanzoni mwa mwezi Oktoba kati ya waasi wa M23 na makundi ya wenyeji yenye silaha na FARDC huko Masisi. Watu hawa waliohamishwa wameunganishwa pamoja katika kambi ya papo hapo ya Bihambwe. Familia hizi kutoka vijiji tofauti zinaishi katika hali mbaya sana, baadhi katika makazi ya muda na wengine wanalala nje. Shirika la raia linasema eneo hili la Masisi bado haliwezi kufikiwa na wafanyakazi wa kibinadamu tangu kuanza tena kwa mapigano, ambayo inahalalisha hatari hii ya waliohamishwa. Sifa maguru jamaa zile walitokea vijiji vya Kichanga, Burungu, Kausa, Peti, Masisi, Ruvunda na kandokando, wakijikusanya wengi ndani ya kampi katika milima pale Bihambwe ndani ya Gupuma ya Matanda, wakikosewa na vyote. Wakaaji hawa wanazuiliwa katika eneo hilo kwa sababu ya mapambano kila mara. Shirika la raia lasema kuogopa kujitokeza kwa magonjwa kwa sababu ya hali mbaya ya maisha yao huko siku ya sita iliyopita anafasiria hali ya wakaji wale. Maelfu ya jamaa za wahami wanaishi katika hali mbaya zaidi. Kwa mfano, ndani ya kampi pale Bihambwe ambayo inapokea kwa sasa wakimbizi wengi, karibu jamaa elfu kumi na mbili. Watoto wakipatikana katika hatari nyingi, wa mama na wazee vilevile, hakuna choo. Wakaaji hawa wanaishi katika hatari ya magonjwa. Ni kusema inabidi kuchukua hatua ya haraka kwa kuleta msaada kwa wakimbizi wote wanao ndani ya mtaa wa Masisi kumbukeni kama raia wengine wengi wanaendelea kusambalana huku na kule katika vijiji vya mbali ndani ya mtaa wa Masisi na wanahitaji msaada. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia baada ya mapigano makali siku nzima ya hii Jumapili, hali ya utulivu ilionekana siku ya kwanza hii katika eneo la Karenga iko katika mbuga la wanyama la Virunga kwa umbali wa karibu kilomita kumi kaskazini mwa Sake, kulingana na vyanzo kadhaa vya pahali, waasi wa, wa M23 walikalia tena eneo hili ambalo sasa halina wakazi wake kabisa wanahofia kwamba uvamizi huu wa Karenga utawapa waasi faida zaidi katika kupata urahisi wa kufikia miji mingine muhimu, hasa katika tabaka Kamuronza, Sake na katika eneo jirani la usultani wa Bashali katika Kivu Kusini. Wagombea wote ambao wanafanya kampeni zao za sasa za uchaguzi wanaitwa kutotumia watoto katika shughuli zao. Watoto hawana haki ya kupiga kura au shughuli yoyote ya kisiasa. Tahadhari hii inatoka kwa mtandao wa wanahabari marafiki wa mtoto, hii kufuatana na maadhimisho tarehe makumi mbili Novemba mwaka tunao ya siku ya haki za mtoto duniani. Mratibu wa mtandao huu Ernest Moero akizungumza kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elameji wa Kabedi Wakandideti waeshimi ya haki ya watoto, sio watoto njo watatumikisha katika mambo ya kufanya kampeni yao, kuweka mapicha zao, ama wale ambao wanafanya mambo ya vibaya kuweza kutumikisha watoto kwa kuondoa wa picha yao wengine. Hiyo si mambo mazuri, tunaomba kabisa zingine shirika ambazo zinakuwa katika haki ya watoto na sisi, Reseau de Journaliste Ami de l'Enfant, tuweze kuunganisha nguvu zetu ili kuweza kabisa kudenonce kila wakati ambao tunaona yaku Toto ama kandideti fulani anatumikisha watoto kubeba madrapo anatumikisha watoto wao nje wakuyi wajae nafasi ambayo wanafanya mitingi yakakijua aninekane kama kuna watu wengi, sio watoto ambao wanakua katika mambo ya uchaguzi. Tuheshimu aki yao katika tarafa la kwa mutu. Askari jeshi wa FARDC walivikomboa siku ya sita iliyopita vijiji vya nsele na shema mfumu vilivyokuwa vimekaliwa na wanamgambo wa Mobondo kwa karibu miezi miwili. Jumuiya ya kiraia ya eneo ambayo inatoa taarifa hiyo inaripoti kwamba angalau wanamgambo saba walikamatwa wakati wa mapigano kati ya pande hizo mbili katika sehemu hii ya mkoa wa Maindombe. Chanzo hicho hicho kinaonyesha kuwa idadi hiyo bado haijajulikana na trafiki imekatwa kati ya mji wa Kwamut na kijiji cha Masiambio kufuatana na operesheni za wanamgambo hao kwenye barabara hii. Kiongozi wa muundo huu wa raia anatoa wito wa kuwekwa kwa vitengo vya polisi katika vijiji vyote vilivyochukuliwa toka mikononi mwa waasi ili kuleta utulivu wa hali ya usalama. Tunampokea kama mgeni msemaji makamu wa kikosi cha MONUSCO Luteni Kanali Mutunga Paul anatueleza kuhusu operesheni zilizofanywa na kikosi cha MONUSCO kwa kulinda raia katika eneo la mapigano kati ya makundi yenye silaha na FARDC dhidi ya waasi wa M23. Pia anarejea wito dhidi ya taarifa potofu na matamshi ya chuki ambayo yanaathiri shughuli za MONUSCO wakati huu wa mzozo wa usalama. Luteni Kanali Mutunga Paul. Katika mahojiano na Bernard Nyangi, Luteni Kanali Mutunga Paul. Jambo, jambo. Hebu tuzungumzie kwanza kuhusu uh, usalama wa raia zaidi sana katika maeneo zenye utata wa vita na kwenye kunakuwa wami wengi ni kipi mnachokuwa mkikitekeleza huko? Ni kwamba MONUSCO imeendelea kufuatilia kwa karibu hali ya mapigano yanayoendelea kati ya jeshi la kitaifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi la M23 na vilevile muungano wa makundi yenye silaha ambayo yamekuwa yakiibuka kila kuchao tangu mwezi Oktoba mwaka huu katika maeneo ya Masisi, Rushuru na Nyiragongo huko Kivu Kaskazini. Mapigano ya hivi karibuni yamesababisha idadi kubwa ya wahami au wakimbizi wa ndani katika eneo hilo. Vikosi vya MONUSCO vimekuwa vikifanya juhudi kubwa katika kuhakikisha usalama wa raia walioathirika na mapigano haya na kuwapunguzia ugumu wa kimaisha. Misheni ya muda mrefu ilianzishwa ili kutengeneza na kudumisha nafasi ya ukanda salama kati ya raia wapiganaji, na makundi haya ya waasi yenye silaha ili yasiweze kuleta hadhara yeyote mbaya kwa wakazi hao. Idadi takribani elfu ishirini na tano ya wahami walikuwa wamekimbilia ndani na nje ya kambi ya MONUSKO iliyoko Kishanga tangu tarehe 1 Oktoba, wakati mapigano yalipozuka. Na ni msaada wa aina gani mnaoutolea kwa wahami wale? Mbali na msaada wa kiusalama, MONUSKO imepeana msaada wa kimatibabu maji na mahitaji mengine ya kibinadamu. Vile vile, ujumbe wa Umoja wa Mataifa umeanzisha vituo vya usalama karibu na vituo vya usambazaji wa misaada ya kibinadamu. Hatua hii inalenga kuimarisha juhudi za kulinda raia katika maeneo hayo. Wakati huo huo, utaratibu usio na mshono baina ya makundi ya kutoa misaada yakiwepo mashirika ya kibinadamu ulifanyika ili kutoa chakula na vitu vinginevyo ili kukidhi mahitaji muhimu kwa wahami hawa. Kutokana na kuongezeka kwa mvutano na ukosefu wa usalama unaoendelea, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na MONUSCO kwa pamoja wameanzisha Opereshen Springbok dhidi ya waasi wa M23. Lengo la operesheni hii ni kulinda mji wa Goma na kuhakikisha ulinzi wa raia ndani na nje ya mji. Kikosi cha MONUSCO pia kimefanya operesheni Rejesha, ambapo tunashirikiana na FRARDC katika ndoria za mbali na katika maeneo yenye kambi za wahami, ili kuhakikisha usalama wao. Na zaidi ya opereshen hizo, kunakuwa pia opereshen central Kulungu mnayoendesha huku sehemu za Rwindi, Mtane, Ruchuru. Ila msafara mmoja wa hiyo opereshen tulisikia kwamba iliweza rushiwa mawe, ni kipi kiliweza kuendelea? Ni kweli kwamba mnamo tarehe kumi na tatu mwezi huu wa Novemba mwaka huu katika harakati za vikosi vya MONUSCO kuelekea Rwindi, wenyeji waliweza kupiga mawe gari la wagonjwa, yaani ambulensi, lililowekwa kwa ajili ya kuwahamisha wenyeji waliojeruhiwa. Gari hilo lilikuwa limejumuishwa kwenye msafara wa walinda usalama kwenye harakati za operesheni Centro Kilungu iliyozinduliwa kwa ajili ya ulinzi wa raia. Ni vizuri kujua kuwa magari ya wagonjwa ama ambulensi siyo gari la kawaida, na chini ya sheria ya kimataifa ya kibinadamu ni kwamba gari kama hilo linafaa kupewa hadhi tofauti, maana ni la kusaidia kuwezesha kuokoa maisha, na ukosefu wa usafiri wa kimatibabu unaweza kuwaweka watu waliojeruhiwa katika hali ya hatari kubwa. Zaidi ya hayo, kurushwa kwa mawe kwenye gari kunaweza pia kuwahatarisha maisha ya wenyeji na pia walinda usalama, maana kunaweza kusababisha ajali. Watu pia wanaoitikia kufanya mambo kama hayo, pia inakaa kwamba wameathirika na habari za uongo na uvumi. Na kuhusu ongezeko ya habari hizo za uongo na uvumi katika mtandao za kijamii, mnakuwa na mfano fulani fulani kuhusu hayo? Baadhi ya uvumi zinazohusishwa na MONUSCO, ningetaka kutaja chache. Kwanza kuna uvumi kwamba kuna kuwepo kwa vifaa vya M23 katika eneo la kambi la Monisco la RVA liloko katika mji Goma. Huu ni uvumi usio na msingi kabisa na unaaminika kwamba umetokana na kundi hilo hilo la M23. Vile vile katika mtandao wa YouTube kuna mshawishi mmoja aliyedai kuwa walinda amani wa MONUSCO na viongozi wa M23 walikuwa na mkutano wa kupanga mikakati ya kuchochea wimbi la kigaidi au kufanya mauaji ya raia ama wananchi wa kidemokrasia wa Congo huko Kibumba. Vile vile kuna ufumi kwamba kufuatilia tangazo la Operation Springbok, kuna habari au vumi kwamba MONUSCO ilikuwa inapanga kuanzisha ukanda wa waasi wa M23 na imeshambulia wakufunzi wa FARDC. Ukiangalia hizi zote ni habari ambazo hazina msingi na hazina ukweli hata kidogo. Na kuhusu uvumi huo, uh, ni juhudi gani mnazokuwa mkizichukua ama kuzitekeleza ili kuweza kuyatatua? Tuma hizi zote zinalenga kupotosha umma kuhusu MONUSCO. Wajibu mkuu wa MONUSCO ni kusaidiana na jeshi la kitaifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kutekeleza ulinzi wa raia dhidi ya kundi lolote lenye silaha bila upendeleo wowote. Ni vizuri kujua kwamba chuki ikienea kupitia uvumi inachochea watu kufanya madhara kwa vikosi vya usalama. Uteni Kanali Mtunga Pole, tuna kushukuru, nashukuru sana. Huko Kivu Kusini, wizara ya uchukuzi na mawasiliano ya mkoa inalenga kuweka kidijitali boti zote zinazosafiri kwenye Ziwa Kivu, teknolojia mpya ambayo hatua kwa hatua inalenga kubadilisha vifaa vya kisasa vya kielektroniki. Wamiliki wa meli waliojumuishwa ndani ya chama cha Asalak walichukua umiliki wa hatua hiyo, walianzisha utendakazi wa michango ya moja kwa moja. Maelezo na Jean Kasami. Habari ilitangazwa na waziri Alimasi Malubi Matie. Kisha kuweka mtindo huo wa uchunguzi wa kisasa kwenye magari, sasa ni zamu ya mashua kwenye ziwa Kivu, asema waziri. Meli ni lazima inakuwa na mauti mupya ambayo itakuwa inarahisisha mtu iko ndani ya meli anajua trajektwara atapita namna gani na wenye kubaki kwenye kampuni yao na hata wa komandant komisar la kisre ndani ya biro yake awa anaona trajektoire meli ilienda inakuwa mahali gani, shida gani? Niyo tunaita maji peres ni kusema kila meli kwenye province ya Sud Kivu ni lazima nakuwa na hiyo vyombo ya mpya ambao vitakuwa vinaruhusu watu wakubwa na na ma service etatique yenye kuhusika kuwa naona bato inatembea namna gani kwenye maji. Tumefanya hiyo numerization gari zote kujulikana, ni huyu ni nani, inakaa ya wapi na ni ya nani. Tuliona meli pia ziwe nimerize. Ziwa Kivu linakuwa na mahali panainuka kiasi kusababisha ajali za meli. Michango ajili ya kujenga vitambulisho mahali pale haikufaulu, ndiyo sababu wenyeji mashua inayotumikia ndani ya Ziwa Kivu wanapokea kwa mikono yote miwili ujio wa mtindo mpya wa kuwezesha watembeza mashua na walio ndani ya mashua kutambua kwa mbali nafasi ya hatari. Shanyungu Gadi ni mmoja wao Unapasha akukuwa na materieli modernize wa kuevita manwayade viti ya yamubayo kumashua tunasema tutabalize lake na nimerizasyon elektroniki na pale itatomba tuweze kujiabone kila bato ikuwe na ile mashine mumashua GPS, ikuwe purke navigasyon, ikuwe natuti sekirite ile pesa tulikuwa tunalipa RVF ziko zinafanya kitu tamie, tuweze kuzilipa kwa ile sosiete inafanya ile mabalizi elektroniki balizi moderne, itasaidia zwazo zitakawia ile tunaifurahia, na tutalipa ile franga ile ya RVF, iko na kula franga bila kufanya chochote. Katibu mkuu wa muungano wa wenyeji mashua kwenye ziwa Kivu, wa Salaki Pama Prida, anataka muradi huo ukamilishwe haraka Aveke ii sisteme ya mupya ya nimeri ma vitisho vyote kumasuwa na kumitumbu vitaonekana. Kila mutu akiwa na ile maekipema zenyi zinalombewa ili navigation au kutembea kulake isikwe na shida mbalimbali, na ndio tukalomba ikuwe mbio mbio. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.