Oh, <coughs> katika mji mkuu wa Kinshasa, tume huru la uchaguzi la Seni limefafanua sheria za mwenendo wa kampeni ya uchaguzi na huko Bandunduni, habari kuhusu tamko la wafanyakazi wa serikali na watumishi wa umma ambao nambari zao za ujasili zimeandaliwa kwa faida ya watu wengine. Katika habari hizi tutajielekeza mtaani Beni, ambapo kunakuwa mporomoko wa daraja linalounganisha Tenambo na wilaya ya mashambani ya Oicha. Habari zengine, tufuatane kwa taarifa kamili. Na tufungue taarifa yetu ya habari na habari hii. Mjini Kinshasa, kampeni kwa ajili ya uchaguzi imeanzishwa rasmi hii Jumapili tarehe 19 Novemba katika pande zote za jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia, na itamalizika mwezi wa Disemba tarehe 18, kulingana na taarifa kwa vyombo vya habari kutoka kwa tume huru ya kitaifa ya uchaguzi. Vikao kwa ajili ya kampeni vitafanyika na vyama vya siasa na makundi tu na wagon mbea binafsi au wajumbe wao, huku ikionyesha kwamba mikutano ya uchaguzi inafanyika kwa uhuru katika eneo lote la kitaifa. Seneti inatoa wito kwa waandaaji wa maandamano na mikutano ya hadharani ya uchaguzi kuhakikisha kwamba inaendeshwa vizuri, hasa kuhusiana na kudumisha utulivu wa umma na kuheshimu sheria. Mafasirio katika ripoti hii yake Grace Amzati. Kulingana na shirika ya kuandaa uchaguzi Seni, wagombea wanapasha kuzungumza kwa uhuru wakati wa kampeni zao za uchaguzi. Hata hivyo, inakatazwa kutoa maoni ya matusi, lakini pia maoni yanayoweza kuchochea dharau kwa watu wengine, chuki, ubaguzi wa rangi, ukabila au kitendo kingine chochote kinachokemewa na sheria za jamhuri. Pia inakatazwa kuhimiza mtu yoyote kufanya vitendo vinavyoweza kusababisha vurugu, vitisho au kuwanyima watu wengine haki au uhuru wao uliohakikishiwa kikatiba. Seni inaongeza kwamba kuwekwa kwa picha ya uchaguzi wakati wa kipindi cha kampeni yameruhusiwa, lakini kwa masharti mbalimbali mbali. Ni kama vile kila mgombeaji huru, chama au kikundi cha kisiasa kinaweza tu kuweka kwa gharama yake mwenyewe picha moja karibu na kituo cha uchaguzi. Pia onyesho lolote ni marufuku kwenye majengo ya umma taarifa hiyo kwa vyombo vya habari ya Seni inaeleza tubaki. Mjini Kinshasa, kampeni za uchaguzi huanza na mgombea Felix Tshisekedi, rais anayemaliza muda wake wa Jamhuri. Makundi yote ya kisiasa ambayo ni wanachama wa Union Sacre wanakutana katika uwanja wa Mashahidi Jumapili hii kwa ajili ya uzinduzi rasmi wa kampeni yake kutoka Kinshasa tujielekeze jimboni Kivu ya Kaskazini. Katika maeneo hizi, kampeni ya uchaguzi imeanza katika hali ya baridi Jumapili hii Novemba tarehe 19 katika mji wa Goma, zaidi yanayoonekana ni mabango machache yaliyobandikwa kwenye barabara ya mji huu. Hakukuwa na maandamano yoyote makubwa asubuhi ya hii Jumapili. Kwa upande mwingine, uhamasishaji fulani unazingatiwa katika mitandao ya kijamii na kwa ngambo ya wafanyakazi wa vyama vya siasa, wakati umefika wa maandalizi ya mwisho. Pia shauku imeonekana katika kampuni za uchapishaji, wagombeaji ama wawakilishi wao wakisubiri maagizo yao kuwasilishwa. Mjini Bunia katika jimbo la Ituri, siku hii ya kwanza ya uzinduzi rasmi wa kampeni za uchaguzi wa urais, ujumbe wa kitaifa pia na mkoa, mnamo Disemba tarehe ishirini, mabango na picha za wagombea hazionekani sana mitaani. Ikiwa baadhi ya wagombea watasema bado wanasubiri uungwaji mkono wa kifedha kutoka kwa vyama vyao vya, vya siasa, wengine bado wanapendelea kutazama kabla ya kuanza uamuzi hii ya kuvutia wapiga kura. Jimboni Kivu ya Kusini, kampeni ya uchaguzi ilianza jumapili hii tarehe 19 Novemba kutoka mji wa Bukavu, viwanja vya umma na nafasi zingine na wagombea wa naibu wa mkoa na wajumbe wa kitaifa. Hadi wakati huu hakuna uonekano wowote ya wagombea wa uraisi katika uwanja wa umma ni katika mji wa Bukavu. Seni ya jimboni ya kivu ya kusini inawatahadharisha wagombea kutowashambulia wapinzani wao. Je, rais ajaye wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anapasha kuwa namna gani? Je, watu wanatarajia nini kutoka kwa mkuu mpya wa nchi? Merve Asani alikusanya maoni ya baadhi ya vijana kutoka Kinshasa. Wengi zaidi wanaomba usalama na kazi kwa vijana, ndiyo matarajio ambayo imeombwa mengi zaidi, ni katika ripoti hii. Kupenda nchi na kuwa na uwezo ni miongoni mwa sifa za rais mpya wa nchi ya Kongo Kidemokrasia, wanasema vijana wa moja vijana hawa wanaeleza kwamba rais wa jamhuri lazima awe na uwezo, na wanaongeza kama nchi yetu ni nchi kubwa, rais lazima awe imara kiakili, kimaadili, kimwili na kiroho ili kubeba majukumu yake. Lazima awe na upendo kwa nchi yake na kujitolea kwa faida ya nchi yake. Bwana Eric mwenye umri wa karibu ya miaka makumi sita ana natamaa, anasema havutiwi na uchaguzi wa ura kuhusu matarajio wakaji wa Kinshasa wanahusika zaidi katika kurejesha usalama na kazi kwa vijana. Maswali yetu yaliwapa hasira watu wa moja. Hawa wanasema hawajui kama wataweza kupiga kura kutokana na ugumu wa kupata nakala za vitambulisho vyao vya kupiga kura. Huko Bandundu eneo la Kwilu, zaidi ya mawakala wa serikali na watumishi hamsini waliojiandikisha tangu siku zimepita hawajalipwa. Wanalaumu kuona kwamba namba zao za matricule zimepewa kwa ajili ya faida ya watu wengine ambao kwa mujibu wao wamekuwa wakipokea mishahara kwa namba hizo tangu mwaka wa elfu mbili ishirini na moja. Wanasema wanafahamishwa kuhusu hali hiyo kupitia tovuti au maombi ya wizara ya utumishi wa umma yaliyotolewa kwa kila mtu. Wafanyakazi hawa wa serikali wanashutumu wizara za kazi wanaomba kuhusika binafsi kwa mkuu wa nchi katika swali hii ili warejeshwe kwenye haki zao halali. Ripoti inasomwa na Jean-Claude Lokidili. Katika matamshi yao, waongozi hao na watumishi wa serikali wa tarafa ya maendeleo vijijini Kwilu wanakemea kile wanachoeleza kuwa ni wizi za kisiri ambao umeendaliwa na wizara husika na wafanyakazi na dili la bajeti. Alipohojiwa kuhusu swala hilo, mkuu mkoani anayehusika na mambo za ndani la Kwilu, Andre Gipoi, ambaye anachukua nafasi ya katibu wa mkoa kwa muda, anatangaza kwamba lilikuwa shururi lililohusika watu wengi wenye kusema eti, tuliende watu waki sema kwamba nambari yangu ya usajili ilitumiwa na mtu fulani. Ukiandika na kupata kwamba jina ama nambari yako ina tatizo, basi mara hapo ukimilie kiongozi wako wa mkoa, tutaandika na tuna njia zote za kuchunguza ili kumwambia anayekuwa na shida kama mambo unakuwa namna gani. Ninaamini kulikuwa na tatizo ndogo la kiufundi. Hata hivyo, Andre Gipoi anaalika wafanyakazi la serikali na watumishi wa umma kutofadhaika, bali wawe watulivu. Mtaani Beni kilalo Tenambo, ambayo linakuwa juu ya mto ambayo inakuwa na jina hilo hilo tu liliporomoka Alhamisi kwa sababu ya mvua kali ilionyesha maeneo hizo. Inaunganisha eneo la bakila Tenambo na wilaya ya vijijini ya Oicha kwa upande mmoja, na kwa upande mwingine inajumuisha njia ya kufikia mashambani. Matokeo, harakati kati ya vyombo viwili imekuwa haiwezekani, na idadi ya watu ina shida kufika eneo. Zao. Kiongozi wa mashirika ya kiraia huku Oisha anatoa wito kwa ukarabati wa haraka wa eneo hii. Asante kwako mpendo wa msikilizaji wa Radio Okapi kwa kuweza kututegea sikio hivi na kualika kupata habari zengine pamoja naye Florida Kambu. Tunampokea kama mgeni msemaji makamu wa kikosi cha MONUSCO luteni kanali Mutunga Paul, anatueleza kuhusu operesheni zilizofanywa na kikosi cha MONUSCO kwa kulinda raia katika eneo la mapigano kati ya makundi yenye silaha na FARDC dhidi ya waasi wa M23 pia anarejea wito dhidi ya taarifa potofu na matamshi ya chuki ambayo yanaathiri shughuli za MONUSCO wakati huu wa mzozo wa usalama, luteni kanali Mutunga Paul. Na kanali luteni Mutunga Paul, jambo meladi, hebu tuzungumzie kwanza kuhusu uh, usalama wa raia zaidi sana katika maeneo zenye utata wa vita na kwenye kunakuwa wami wengi, ni kipi mnachokuwa mkikitekeleza huko? Ni kwamba MONUSCO imeendelea kufuatilia kwa karibu hali ya mapigano yanayoendelea kati ya jeshi la kitaifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kundi la M23 na vilevile muungano wa makundi yenye silaha ambayo yamekuwa yakiibuka kila kuchao tangu mwezi Oktoba mwaka huu katika maeneo ya Masisi, Rushuru na Nyiragongo, huko Kivu Kaskazini. Mapigano ya hivi karibuni yamesababisha idadi kubwa ya wahami au wakimbizi wa ndani katika eneo hilo. Vikosi vya MONUSCO vimekuwa vikifanya juhudi kubwa katika kuhakikisha usalama wa raia walioathirika na mapigano haya na kuwapunguzia ugumu wa kimaisha. Misheni ya muda mrefu ilianzishwa ili kutengeneza na kudumisha nafasi ya ukanda salama kati ya raia wapiganaji, na makundi haya ya waasi yenye silaha ili yasiweze kuleta hadhara yoyote mbaya kwa wakazi hao. Idadi takribani elfu ishirini na tano ya wahami walikuwa wamekimbilia ndani na nje ya kambi ya MONUSKO iliyoko Kishanga tangu tarehe 1 Oktoba, wakati mapigano yalipozuka. Na ni msaada wa aina gani mnaoutolea kwa wahami wale? Mbali na msaada wa kiusalama, MONUSCO imepeana msaada wa kimatibabu maji na mahitaji mengine ya kibinadamu vile vile. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa umeanzisha vituo vya usalama karibu na vituo vya usambazaji wa misaada ya kibinadamu. Hatua hii inalenga kuimarisha juhudi za kulinda raia katika maeneo hayo. Wakati huo huo, utaratibu usio na mshono baina ya makundi ya kutoa misaada yakiwepo mashirika ya kibinadamu ulifanyika ili kutoa chakula na vitu vinginevyo ili kukidhi mahitaji muhimu kwa wahami hawa, kutokana na kuongezeka kwa mvutano na ukosefu wa usalama unaoendelea. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na MONUSCO kwa pamoja wameanzisha operesheni Springbok dhidi ya waasi wa M23. Lengo la operesheni hii ni kulinda mji wa Goma na kuhakikisha ulinzi wa raia ndani na nje ya mji. Kikosi cha MONUSCO pia kimefanya operesheni rejesha ambapo tunashirikiana na FRARDC katika ndoria za mbali na katika maeneo yenye kambi za wahami ili kuhakikisha usalama wao. Na zaidi ya operesheni hizo, kunakuwa pia operesheni Central Kulungu mnayoendesha huku sehemu za Rwindi mtani Ruchuru, ila msafara moja wa hiyo operesheni tulisikia kwamba iliweza rushiwa mawe. Ni kipi kiliweza kuendelea? ni kweli kwamba mnamo tarehe kumi na tatu mwezi huu wa Novemba mwaka huu katika harakati za vikosi vya MONUSCO kuelekea Rwindi, wenyeji waliweza kupiga mawe gari la wagonjwa, yaani ambulensi, lililowekwa kwa ajili ya kuwahamisha wenyeji waliojeruhiwa. Gari hilo lilikuwa limejumuishwa kwenye msafara wa walinda usalama kwenye harakati za operesheni Centro Kilungu iliyozinduliwa kwa ajili ya ulinzi wa raia. Ni vizuri kujua kuwa magari ya wagonjwa ama ambulensi siyo gari la kawaida, na chini ya sheria ya kimataifa ya kibinadamu ni kwamba gari kama hilo linafaa kupewa hadhi tofauti, maana ni la kusaidia kuwezesha kuokoa maisha, na ukosefu wa usafiri wa kimatibabu unaweza kuwaweka watu waliojeruhiwa katika hali ya hatari kubwa. Zaidi ya hayo, kurushwa kwa mawe kwenye gari kunaweza pia kuwahatarisha maisha ya wenyeji na pia walinda usalama, maana kunaweza kusababisha ajali. Watu pia wanaoitikia kufanya mambo kama hayo, pia inakaa kwamba wameathirika na habari za uongo na uvumi. Na kuhusu ongezeko ya habari hizo za uongo na uvumi katika mtandao za kijamii, mnakuwa na mfano fulani fulani. Kuhusu hayo. Baadhi ya vumi zinazohusishwa na MONUSCO ningetaka kutaja chache kwanza kuna uvumi kwamba kuna kuwepo kwa vifaa vya M23 katika eneo la kambi la MONUSCO la RVA lililoko katika mji Goma huu ni uvumi usio na msingi kabisa na unaaminika kwamba umetokana na kundi hilo hilo la M23 vile vile katika mtandao wa YouTube kuna mshawishi mmoja aliyedai kuwa walinda amani wa MONUSCO na viongozi wa M23 walikuwa na mkutano wa kupanga mikakati ya kuchochea wimbi la kigaidi au kufanya mauaji ya raia ama wananchi wa kidemokrasia wa Kongo huko Kibumba. Vilevile, kuna ufumi kwamba kufuatilia tangazo la Operation Springbok kuna habari au vumi kwamba MONUSCO ilikuwa inapanga kuanzisha ukanda wa waasi wa M23 na imeshambulia wakufunzi wa FARDC. Ukiangalia hizi zote ni habari ambazo hazina msingi na hazina ukweli hata kidogo. Na kuhusu uvumi huo, uh, ni juhudi gani mnazokuwa mkizichukua ama kuzitekeleza ili kuweza kuyatatua? tuma hizi zote zinalenga kupotosha umma kuhusu MONUSCO. Wajibu mkuu wa MONUSCO ni kusaidiana na jeshi la kitaifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kutekeleza ulinzi wa raia dhidi ya kundi lolote lenye silaha bila upendeleo wowote. Ni vizuri kujua kwamba chuki ikienea kupitia uvumi inachochea watu kufanya madhara kwa vikosi vya usalama. Nashukuru sanaaokadoiuwai huko Kivu Kusini, wizara ya uchukuzi na mawasiliano ya mkoa inalenga kuweka kidijitali boti zote zinazosafiri kwenye ziwa Kivu, teknolojia mpya ambayo hatua kwa hatua inalenga kubadilisha vifaa vya kisasa vya kielektroniki. Wamiliki wa meli waliojumuishwa ndani ya chama cha Asalak walichukua umiliki wa hatua hiyo, walianzisha utendakazi wa michango ya moja kwa moja. Maelezo na Jean Kasami. Habari ilitangazwa na waziri Alimasi Malubi Matie. Kisha kuweka mtindo huo wa uchunguzi wa kisasa kwenye magari, sasa ni zamu ya mashua kwenye ziwa Kivu, asema waziri. Meli ni lazima inakuwa na mauti mupya, ambayo itakuwa inarahisisha mtu iko ndani ya meli anajua trajektwara atapita namna gani na wenye kubaki kwenye kampuni yao, na hata wa komandant komisar la lakisre ndani ya biro yake, au anaona trajektoire meli ilienda inakuwa mali gani, shida gani. Niyo tunaita maji peres ni kusema kila meli kwenye province ya Sud-Kivu ni lazima nakuwa na hiyo vyombo ya mpya ambayo vitakuwa vinaruhusu watu wakubwa na na ma service etatique yenye kuhusika kuwa naona bato inatembea namna gani kwenye maji. Tumefanya hiyo numerization gari zote kujulikana ni huyu ni nani, inakaya wapi na ni ya nani, tuliona meli pia ziwe numerise. Ziwa Kivu linakuwa na mahali panainuka kiasi kusababisha ajali za meli. Michango ajili ya kujenga vitambulisho mahali pale haikufaulu, ndiyo sababu wenyeji mashua inayotumikia ndani ya Ziwa Kivu wanapokea kwa mikono yote miwili ujio wa mtindo mpya wa kuwezesha watembeza mashua na walio ndani ya mashua kutambua kwa mbali nafasi ya hatari. Shanyungu Gadi ni mmoja wao napasha kukuwa na materiele modernize kwakuevita manwayade vitu ya mbaya kumashua. Tunasema tutabalize lake na nimerizasyon elektroniki na pale itatuomba tuweze kujiabone kila bato ikuwe na ile mashine mumashua GPS, ikuwe porke navigasyo, ikuwe natuti sekirite ile pesa tulikuwa tunalipa rvfe a zika zinafanya kitu taamie tuweze kuzilipa kwa ile sosiete inafanya ile mabalizi elektroniki, balizi moderne itasaidia jwazo zitakawiya, ile tunaifurahia na tuna tutalipa ile furanga. Ulia rvf ulikuwa inakula furanga bila kufanya chochote. Katibu mkuu wa muungano wa wenyeji mashua kwenye ziwa Kivu wa Salak, Pama Prida, anataka muradi huo ukamilishwe haraka. Avec ii systeme ya mupya ya nimeri, ma mavitisho vyote kumashua na kumitumbu vitaonekana, kila mtu akiwa na ile maekipema zenye zinalombewa ili navigasyon au kutembea kulake isikwe na shida mbalimbali, na ndio tukalomba ikuwe mbiombio.