Suluhu oh, la mgogoro wa rejista ya uchaguzi naenda kupatikana, alisema siku ya nne hii ya Askofu Donatien Shole baada ya mkutano kati ya ujumbe wa uangalizi wa uchaguzi Senko SSC na viongozi wa seni Askofu mkuu wa Lubumbashi anaita kila mtu kuwa na tabia ya kuishi pamoja na amani. Hii ni baada ya ukatili uliofanywa dhidi ya raia pa Malemba Nkulu na kusababisha vifo. Utulivu mdogo unaonekana kwenye uwanja wa mapigano dhidi ya M23 huko Kivu Kaskazini kwa siku nne mfululizo sasa, lakini hali ya kibinadamu inazidi kuzorota tarafani Ruchuru. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Tunaelekea kwenye suluhu la mgogoro kwenye rejista ya uchaguzi. Kwa mtazamo huu wa seni kurekebisha makosa, kauli ya askofu Donatien Shole baada ya mkutano kati ya ujumbe wa waangalizi wa uchaguzi senko sce na viongozi wa tume huru ya taifa ya uchaguzi siku ya nne hii mjini Kinshasa. Kulingana na askofu wa Kikatoliki, kikao hiki ni sehemu ya msaada wa muundo huu katika SENI kwa ajili ya kumalizika vizuri kwa mchakato wa uchaguzi. Anaongeza kuwa mashirika hayo mawili yamekubali kuimarisha ushirikiano wao. Huko Ituri, mwanasiasa mmoja na timu yake walivamiwa na wanamgambo wa Kodeko huko Lida, katika tarafa la Jugu mnamo siku ya pili. Kulingana na baadhi ya wagombeaji wa uchaguzi wa Desemba ijayo, kuwepo kwa makundi yenye silaha kunazuia kuzunguka kwao kwa uhuru katika tarafa za Jugu na Irumu, siku tatu kabla ya kuzinduliwa kwa kampeni za uchaguzi. Wanaiomba serikali kurejesha usalama katika maeneo hayo, kwa nia ya kuwapa wahusika wote wa kisiasa fursa sawa ya kufaulu katika uchaguzi wote. Tukisalia kwa habari za mchakato wa uchaguzi, tume huru ya kitaifa ya uchaguzi CENI imetoa kwa mara ya kwanza kitabu cha lugha ya alama ili kufanya maswala yote ya uchaguzi iweze kupatikana kwa watu wanaoishi na ulemavu, haswa kwa watu wanaowasiliana kwa ishara. Haya ndiyo aliyoyaeleza waziri ahusikaye na watu wanaoishi na ulemavu na watu wengine wanaoishi katika mazingira magumu, Irene Esambo. Alisema hayo hii siku ya tatu wakati wa mkutano na waandishi wa habari pamoja na mwenzake wa vyombo vya habari Patrick Muyaya na katibu kuu ya mkoa ya tume kuu ya kitaifa ya uchaguzi ya Seni Congo Central ilipanga hii siku ya tatu mfumo wa mashauriano kwa washikadau wote katika mchakato wa uchaguzi kulingana na Bernardin Kitondo Bodi, katibu mtendaji wa mkoa wa Seni Kongo Central. Mkutano huu unalenga kuongeza uelewa wa ushiriki wa watu wengi katika kupiga kura na matumizi ya kifaa cha kielektroniki cha kupiga kura. Seni tau la Kivu Kusini inaendelea kunufaika na uungwaji mkono wa MONUSCO katika juhudi zake za kufanikisha uchaguzi huru wa kuaminika, wa amani na wa uwazi. Mnamo tarehe makumi mbili Disemba, kampeni ya uhamasishaji wa uchaguzi katika jimbo la Kivu Kusini ilifanyika hii siku ya tatu katika kituo cha Walungu, ambapo washikadau wote walijadili jukumu lao katika kuandaa uchaguzi bila vurugu. Bila shaka, hizi ni uchaguzi mkuu, mkoa, manispa na mitaa. Jean Kasami. Tabaka zote za uongozi katika vikundi mbalimbali vya ndani ya mtaa wa Walungu ziliwakilishwa katika kikao hicho cha mazungumzo iliyohusu uchaguzi bila mikogotano. Kiongozi wa mtaa Karazo Zo Inonsa alisema mafunzo hayo walipewa yataenezwa katika vijiji na vitongoji vyote vya Walungu ili watu wafahamu umuhimu wa kuepuka magomvi wakati wa uchaguzi. Hii mazoezi tunafanya pamoja na warepresenta ya population ya teritwari ya Walungu pamoja na baexpert ya Monisco na ya seni, itatuletea uchaguzi yenye haitakuwa na mizozo hata kidogo. Wahudhuriaji walitoa pia maoni yao yakiwemo mamoja ya wasiwasi Ngomora Esperance anayesimamia kitengo cha jinsia wanawake na watoto mtani wa Lungu, anajiswali itawezekanaje kufanyika uchaguzi tulivu katika eneo ambamo watu bado wanaendelea kulundumana kwa wingi mbele ya ofisi ya seni ajili ya kupewa vitambulisho vya kadi zilizovutikana. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Huko Manyema, kama sehemu ya utekelezaji wa mradi wake wa kusaidia kuzuia vurugu za uchaguzi katika mji wa Kindu, tarafa za Punia, Kailo, Kibombo na usultani wa Benya Samba na Basonge e katika wilaya ya Kasongo, Karitas Kindu ilitoa mafundisho hii siku ya tatu tarehe 15 Novemba kwa wapasha habari kuhusu uchaguzi wa amani kulingana na uandaaji. Uhamasishaji huu unalenga hali ya amani na mshikamano wa kijamii wakati wa, wa mchakato wa uchaguzi. Ripoti ya Florence Kizalunga. Kwa jumla wapasha habari makumi tatu walifahamishwa kuhusu nafasi ya vyombo vya habari katika kuzuia ghasia kabla, wakati na baada ya uchaguzi na vyombo vya habari kutokana na kutowepo kwa fujo katika mchakato wa uchaguzi wa Manyema. Padri Christian Kungwa, mwakilishi wa mkurugenzi wa Caritas Kindu anatoa lengo. Caritas iliweza kukutana na wapasaji wa habari ikiwaimiza na kuonyesha kwanza kazi ambao wamepasha kufanya wakati huu. Vile vile kualika wawezi kuepukana na vitendo vya ujeuri ambao vinaweza kusukuma uchaguzi usipite katika hali iliyo sawa na iwezi kuleta fujo na amani iwezi kukosekana katika muji wetu wa Kindu. Kitu ambayo tunasubiria kwa wajournalisti ni kusema wafanye kazi kama vile inavyofaa. Wapasha habari walikuwa na maneno sahihi ya kuwashukuru waandaji. Jean Timuyombo ni wa Radio Mali. Kwa kweli, tunashukuru kwa kweli tunashukuru sana Caritas kwa kuandaa kwa kikao tunaagania kufuata tupatia na kuheshimia vilivyo ile tunata code ethique deontologique na sheria zote za nchi zenye kulingana na kazi ya habari. Kwa kweli tunafurahi sana, kwani kikao hiki kinaendeshwa kwa wakati muhimu. Kipindi ya uchaguzi ni kipindi matata, ilibidi kweli sisi wapasha habari tusisimuliwe kii, tusisimulie leo. Aksante sana kwa Caritas. Mkutano huu uliandaliwa kwa msaada wa PNUD. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza, ukatili unaofanywa dhidi ya raia katika maeneo mengi ya Katanga kubwa inahitajika kukusanya nguvu ili kukomesha hali kama hizo. Kwa askofu mkuu wa Lubumbashi, kuishi pamoja na amani lazima iwe tabia ya kila mtu. Kwa Filgase Muteba, haikubaliki kwamba maisha ya mwanadamu yanapaswa kupunguzwa kwa njia hii. Ni wakati mwafaka kwamba kila mtu akapata fahamu zake na kwamba amani itawale kila mahali. Filgans Muteba, askofu mkuu wa Lubumbashi, anazungumza na Jeangandu. Maneno yake yanatafsiriwa na Fisto Ngoma Orifiye... Nimehofia na ongezeko la gasia na matokeo yake mabaya kati ya wakazi wa Katanga kwa hivyo ninalaani kwa nguvu zote uchochezi wowote wa vurugu na chuki za kikabila, usemi wowote wa migawanyiko na dharau kwa wengine, na vile vile uchochezi wowote kwa misingi ya kikabila. Ninatoa wito kwa wakazi wetu wote wa Kongo, hasa wa Katanga, kudumisha na kulinda amani na kujitolea kwa udhabiti katika shule ya kuishi pamoja. Mji wa Malemba Nkulu huko Holomami umepata amani baada ya siku nyingi za mivutano iliyosababisha vifo vya watu. Kwa kuzingatia ukubwa wa hali iliyokuwa ikiendelea, wito unatolewa kwa wakazi wote wa eneo hilo kutanguliza amani na kuishi pamoja kwa amani. Mashirika ya kiraia na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ya kutetea haki za binadamu yanajitahidi kuhakikisha amani inarejea na wahusika wa vitendo hivi hawaachiwi bila kuadhibiwa ili hali hiyo isijirudie huko kivu kaskazini utulivu mdogo unatawala siku ya nne hii kwa siku ya nne mfululizo kwenye uwanja wa mapigano kati ya waasi wa m23 dhidi ya vikosi vya jeshi vya fardc na vikundi vya wenyeji vyenye silaha hii ni hasa katika tarafa za masisi ruchuru na kaskazini mwa nyiragongo vyanzo vya pahali hata hivyo vinaelezea wasiwasi wao kuhusu hali mbaya ya kibinadamu hasa katika usultani wa Bwito vijiji vingi katika tabaka za Bambo na Mutanda vimeachwa bila wakazi wao katika wiki mbili zilizopita. Sifa Maguru. Habari kutoka katika eneo hilo zajulisha ya kwamba zaidi ya watu 1115 walikimbia eneo za Kishishe, Bambo, Kibirizi na vijiji vingine kandokando, wakijielekeza katika Grupema na mtaa wa Kanyabayonga. Kiongozi wa serikali kwa msingi katika eneo la Bambo, mwenyewe akiwa mkimbizi hapa mjini Goma anaeleza ya kwamba vijiji kama Bambo na Kishishe kwa mfano vimebaki wazi. Bwana Isake Kibira anatoa mwito wa kuleta msaada wa kiutu kwa haraka kwa ajili ya wakaaji wale waliokimbia na wanaokusanyika wengi upande wa Lusoga katika grupment ya Kanyabayonga upande kaskazini mwa shefri ya Bwito. Habari zingine mbalimbali mbali za julisha ya kwamba waasi wa M23 wanaendesha operesheni ya msako kando kando ya Kishishi, ni kama vile katika eneo za mashamba huko Mozambique ndani ya mbuga la Virunga, eneo linalosemeka kuwa ngome kubwa ya waasi wa FDLR. Goma, sifa Magoro, Radio Kapi. Radio Kapi. Radio kapi. A Chuo kikuu cha Kiinjili barani Afrika UEA sasa kinaongozwa na mwanamke Profesa Daktari Ngongo Fatuma Kilongo. Alichukua uongozi huko Panzi mnamo tarehe 4 Novemba mwaka tunao, jimboni Kivu Kusini. Katika hotuba yake kuu, aliahidi kufuata nyayo za mtangulizi wake Mushagalusa na Chigera Gustave, ambaye anaacha nyuma rekodi nzuri. Mkuu wa chuo kikuu cha Kiinjili barani Afrika alifikiwa na Jean Kasami wakati wa uchukuzi wa madaraka yake. Kilongo, Fatuma, kiongozi mpya wa hiyo. ya Jambo jambo, bwana journalist. mwanamke kuchukua madaraka ya hali ya juu kama hivi, hisia zako za kwanza ni gani? hisia zangu za kwanza ni za furaha, ni za shukrani pia, ni za kukumbuka ya kuwa madaraka tumepewa Uh, si jambo rahisi, lakini natuomba kujitia kwa kazi na kusimama na kufanya. Aliyekutangulia mumesifia kazi alizozifanya kutazama uso ya iye ya imejengwa vizuri. Wewe ulikuwa msaidizi wake kama vile sekretere akademike, umerizi nini kwake ambayo utaendelesha? Ah, tumerizi vitu vingi. Katikati ya vitu ambavyo tumerizi inakuwa maono yake makubwa ni mtu ambaye alipenda kazi yake, mtu ambaye alipenda Universite Evangelique en Afrique, na alipenda en particulier wanafunzi wake, sababu alikuwa tayari kufanya kila kitu ili wanafunzi wajisikie wako vizuri. Alikuwa mtu pia ambaye alipenda promotion ya, ya wanawake, sababu wakati aliingia wanawake walikuwa wachache sana kama vile walimu lakini leo tunaweza kusabia wanawake kumi na moja walimu wa profesor na wengine wengi ambao wangali wana, wanasoma. Tunakuwa na daraka huu ya kufanya ile ambayo wameanza iendelee isishimame au isirudi nyuma. Nini basi, ujio wako itaongeza kama vile mapya katika chuo cha UEA kwa faida ya wazazi, kwa faida ya wanafunzi na kwa faida ya Congo kama kitu kipya ambacho tutaongeza hapa kwa Universite Evangelique en Afrique, tunakuwa msistemu ya mpya. Ni sistemu ya LMD ambayo inaomba iwe na asize kubwa tunakuwa na shabaa ya kuanza mamaster master complementaire master na mamaster complet. Ni vitu ambavyo vinakuwa vipya na inaomba tutie kazi pamoja, moyo pamoja, mawazo pamoja na kuendelesha kazi. Tunakuwa na defi kubwa pia ya majengo, na hiyo majengo ni kujenga ibatima administratif na tutaifanya pamoja na wengine wafanya kazi. Unakuwa eh pia mfano hai kwa wanawake ambao mara nyingi wanajizarau ama wanazarauliwa na wengine kwamba mwanamke hawezi kusonga mbele. Ah, neno gani kwao? Ah, neno kubwa kwa wanawake. Wanawake wanaweza, sababu Mungu amewaumba wote kama watu, na sababu ni watu wanakuwa na macompetence ambayo mara kwa mara sosiete yetu ina, inazimisha ndani yao, lakini avec hii elevation ambayo Mungu ametupatia wanawake wengine wajipe moyo, wapiganishe, wasikunje mikono au kuwa wadhaifu katika kazi. Watumike avec determination, watumike avec objectif, na wawe pia akompanye na watu wazuri ambao wanasamini ile ambayo wamefanya, na nafikiri watabadiri sura ya Kongo. Umejitengeneza mwenyewe ama umetengenezwa na watu wengine? Ah, siwezi nikaseme kama watu wengine wamenitengeneza, lakini na mimi pia nimejitoa. Ha, nimejitoa kufanya kazi yangu vizuri, nimejitoa kujifunza, na Mungu amenisaidia kutia katika njia yangu yeah, watu wazuri ambao walisamini ile competence ambayo nilikuwa nayo na wengine wameniakompanye sur tout le plan, sababu mimi ninasema kwa wale ambao wananijua, ninakuwa produit ya providence ya Mungu. Nimepata bourse ambazo zimenisaidia kuenda kusoma universite hadi kufikilia kiwango ya doktora. Nimetumika pia na watu ambao wamenikubali vile nilikuwa, lakini pia wamenisaidia na hiyo yote imenisaidia kunipa hatua ya zaidi na kunifikishia kwa kiwango ambacho niko nayo leo. Bibi Fatuma Kilongo, tunakushukuru, mimi ninakushukuru zaidi Bwana journalist. Radio Kapi. Katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini, kambi mbili za wakimbizi zilizo ndani ya uwanja wa kanisa la Sekavent Owicha zimewekewa maji ya kunywa. Hili liliwezekana kutokana na mradi ulioanzishwa na kutekelezwa na kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu seiser. Lengo ni kuwalinda wakimbizi dhidi ya magonjwa yanayotokana na maji na visa vya ubakaji wa wanawake wakati mwingine kulazimishwa kusafiri umbali mrefu kutafuta maji ya kunywa. Hii ni ripoti ya Mark Marofimbo. Miaka miwili kisha wakimbizi hawa kupatikana kunako kempi hii ya ukimbizi, hawa walitapika kwa kupata maji ya kunywa. Wamoja waliteseka hasa na magonjwa kutokutumia maji safi, na wanawake kubakwa kunako barabara huendao kwa visima vya maji, kama shahudia Nicole Nema, mwanamke mkimbizi. Tulikuwa kukaa moya matata, tulikosa mai donge hapa, ilikuwa matata, batoto baligonjwa sana ju ya kukosolewa mai unapata dawa unakosa kama utakunya na mai je balikuwa navyolea tabatu hapa kukanoa hapa chini na mtu kunenda kumai unakuta baba ndibi kwao banataka kuvyole kumai hapa chini. Mradi huo ni ya thamani kubwa kwani yataokoa maisha ya wengi ikiwa tabu ya kupata maji ilikuwa nyingi kunako kempi hizo. Endukadi Kisubi ni mkimbizi pia. Tulikuwa nateseka sana kwa ngambo ya maji kabisa, kwenye kadukadu yetu ilalibikia, basi amani ya kukuwa tena kwa kati yetu njo kabisa hata kwenda kukanua kule, mtu angekufia hata hapa kukanua hapa, kwa sababu pale kuko danje sana. Hapa tunafurahi sana kwa sida, alikuwa anakuwa ba mama walikuwa anafuata, basi kango bakona ratiba sika ngo pale ba soda pale kwa kartusi pale kwenda kukanua, kibakia tu kidogo mauti inaanguka pale, ila ndio sida ni alikuwa kosi hapa kabisa. Hapa tunashukuru sana kwa ginji. tumepata bahati ya maji nafika kwetu basi, ila kushukurani sana kwake kiongozi wa kempi hii. Ukosefu wa maji ilikunganisha wakimbizi na wakaaji wa mahali ikiwa hawakutaka kuwaona kunako visima vya maji, ndiyo maana asihe muradi huo wa maji safi kuchimikwa pia kunako maeneo mengine ya kempi ya wakimbizi. Miriam Telesi. Tulikuwa na sida ya mai hapa tena sana zaidi, na wakati nyebalitengenisa hei, kadukadu maramua mai anakuwa nasotiwa hidogo bido tatu mara mwaile anakata njoo pale. Tulikuwa nasema basi batusaidie kumai nye, napaswa tunapaswa sota na tuko na kata kotaki njo tukuwa nakunya kunya mai mzuri ile njo nye tulikuwa napenda tuone. Ba, na tuone balikuwa na gonjwa bie sana kwa zuu wakati nye tulikuwa na sida ya mai, kukuya na wisa batoto alikuwa sida na kukuya sota mai karibo bido tano. Ile njo nye na alikuwa naonekana kusema batie ibo bido kumi mara moja mai na kata na. Ile ndio alikuwa sida ya mai na kuenda fikisa kule kukano, ile yote nakuwa vita tena sie bote na batu ya, ya, ya kazi, mara moja tunakuwa natokozana ndani ya mai nye iko pale kuiteme Ifahamike kwamba makempi hizo zitahudumiwa na maji safi ya tanki za ukubwa wa lita elfu kumi toka shirika la CICR. Viongozi wa mahali waomba kwa mashirika zingine za kihutu kuwajia wakimbizi hawa msaada wa chakula, ikiwa msaada wao wa chakula iliunguzwa kwa moto tarehe 23 Oktoba uliopita na vijana wenye hasira. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.