Radio Okapi. Rais wa Jamhuri alifanya hotuba kwa taifa siku ya pili hii kutoka mjini Kinshasa. Ni hotuba yake ya mwisho ya muhula huu wa uongozi wake wa miaka tano nchini Kongo. Msafara wa kibinadamu ulishambuliwa huko Fizi, jimboni Kivu Kusini, na wanamgambo Maimai ya Kutumba siku ya kwanza katika kijiji cha Itota Mukera, tarafa la Fizi. Ulimwengu uliadhimisha siku ya pili hii tarehe 14 Novemba siku ya kupambana na ugonjwa wa kisukari. Wilayani Beni Lubero, kila mtu anaitwa kupima hali yake ya afya. Amjambo wasikizaji wapenzi, habari kamili. Mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi alitoa hotuba yake ya mwisho ya muhula wake wa kwanza kuhusu hali ya taifa. Kwa saa mbili na nusu, rais wa jamhuri alitoa tathmini kwa kiasi kikubwa ya utawala katika ngazi za kisiasa, kiuchumi, usalama na kijamii. Felix Antoine Tshisekedi anaahidi kufanya DRC kuwa nchi yenye nguvu kiuchumi katikati mwa Afrika iwapo atachaguliwa tena kwa muhula wa pili katika uchaguzi wa tarehe makumi mbili Disemba. Kwa miaka mitano ijayo, rais wa jamhuri anaahidi, ikiwa atachaguliwa tena, kuunganisha mafanikio ya muhula wake wa kwanza na kuendeleza juhudi za kujenga upya utawala wa sheria na nguvu ya kiuchumi katikati mwa Afrika. Kwa hivyo Felix Antoine Chisekedi anawaalika watu wa Kongo kuchagua kati ya kuendeleza mradi huu wa pamoja wa kujenga upya nchi au kuanzia mwanzo kwa kujieleza kwa uhuru kupitia sanduku la kura wakati wa uchaguzi wa Disemba ijayo. Katika Kivu Kusini, mtandao wa ndani wa ulinzi wa raia RLPC huko Uvira na Fizi unalaani shambulio la msafara wa kibinadamu wa shirika lisilo la kiserikali la Consortium Humanitaire hii siku ya kwanza katika tarafa la Fizi. Msafara huo unaojumuisha magari manane ulishambuliwa na wanaodaiwa kuwa wapiganaji wa Maimai kutoka kundi la ya Kutumba katika kijiji cha Itota Mukera, kwa mujibu wa vyanzo vya habari vya pahali. Watu kumi na tano waliokuwa ndani ya magari hayo waliopelekwa porini waliachiliwa. Hata hivyo, waasiriwa walinyanganywa kila kitu kabisa na magari matatu kuchomwa moto. Fisto Ngoma, tukio hilo lilitokea kusini magharibi mwa muji wa Baraka, tarafani Fizi. Miongoni mwa magari hayo manane, matatu ya kwanza yalivamiwa ya kuporwa kabla kuchoma kuchomwa moto eneo la Lumbi, karibu na kijiji cha Itota wakati wale wengine watano nyuma walisimama waliposikia milio ya risasi mbele yao na kurudi nyuma pa Fizi Centre. Milio ya risasi kali ilisikika kutoka eneo la tukio. Kamanda wa kikosi cha FRDC Fizi Centre alisema alifanya doria ya kivita katika eneo lililoasiriwa. Duru ya usalama unaripoti kwamba muda mfupi kabla ya shambulio hili, viongozi wa kikundi cha Yakutumba walikuwa wametoa ujumbe wa kuzuia mashirika za kibinadamu kuzunguka na kufikia kambi ya watu waliohamishwa, wakitangaza kwamba hakuna na vita katika eneo la Fizi. Wababi ao wa vita wanashutumu mashirika ya kibinadamu kwa kuorozesha watu bandia waliokimbia makazi yao ili kugeuza misaada ya kibinadamu. Mwanzoni mwa mwezi huu, gari lingine la shirika la Aides lilizuwiliwa na wafanyakazi walitekwa nyara katika sehemu hii kati ya Fizi Centre na Mukera. Msimamizi wa shirika la RLPC ivi Ramadhani wa Ramazani analaani tukio hilo inayofaniziwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana. Jimboni Kivu Kaskazini, hali ya utulivu imeripotiwa siku ya pili hii asubuhi katika eneo la Bambo na Kishishe katika tarafa la Ruchuru baada ya mapigano makali siku nzima ya siku ya wa kwanza. Watu mashuhuri katika eneo hilo wanathibitisha kukaliwa tena kwa Kishishe na waasi wa M23 kufuatana na mapigano haya Utulivu wa kiasi pia unaonekana kwenye mhimili wa Kibumba Buhumba katika tarafa la Nyiragongo na vilevile vile kwenye mhimili wa Kilolirwe huko Masisi. Jumuiya ya kiraia ya Masisi inaelezea wasiwasi wake kuhusu usaidizi ambao inasemekana kuwa waasi wamepokea kutoka Rwanda kupitia tarafa la Nyiragongo hadi Masisi. Sifa Maguru. Kwa mjibu wa vyanzo vyetu vya habari, mapigano ya jana siku ya kwanza pale Kishishe na Bambo yalisababisha kifo cha mtu mmoja na wengine watano kujeruhiwa. Maeneo ya Kishishe ilichukuliwa upya na waasi wa M23, ilikuwa hapo jana ingawa walikuwa wamejiondosha huko tangu tarehe makumi mawili na moja Oktoba iliyopita. Utulivu ulionekana huko asubuhi hii siku ya pili, licha ya kusikilika kwa mabomu pale Katolo siku ya kwanza jioni, inavyojulisha vyanzo vyetu. Hali ya kibinadamu inasemeka kuwa mbaya, watu zaidi ya elfu mia moja walionekana kukimbia makao yao na kujikuta katika hali mbaya kutokana na ukosefu wa msaada. Upande wa Kibumba na Buhumba nabuumba mtaa wa Nyiragongo, bado hali ni ya kutulia kwa kiasi asubuhi hii, siku ya pili. Hakuna makabiliano tangu siku mbili, mbali na milipuko ya hapa na pale inayosikika kutoka pande zote mbili. Na upande wa Masisi, hali bado si nzuri katika eneo la Ruvunda na Karenga, siku mbili baada ya mapigano kati ya pande zote mbili. Guma, sifa maguru, Radio kapi huko Ituri, wanamgambo sita wa Maimai waliuawa na wengine wawili walikamatwa Ilikuwa wakati wa operesheni ya doria ya kivita ya FARDC siku ya kwanza katika msitu kuelekea kijiji cha Mayuwano katika usultani wa Babila Babombi katika tarafa la Mambasa kulingana na duru za kijeshi kutoka kikosi cha makumi tatu na moja chenye makao yake mjini Mambasa. Lengo la operesheni hizi ni kusambaratisha kundi hili lenye silaha ambalo linajaribu kuyumbisha eneo hilo. Siku ya kisukari duniani inaadhimishwa mnamo tarehe kumi na nne Novemba kila mwaka. Katika hafla hii shirika la afya ulimwenguni liliandaa siku ya kisayansi siku ya pili hii mjini Kinshasa. Shughuli hii iliwakutanisha wasimamizi wa mpango wa taifa wa kudhibiti kisukari, wawakilishi wa maabara kubwa na madaktari, kwa lengo la kuweka utaratibu wa uhamasishaji kwa wagonjwa raia, pamoja na watoa wa huduma juu ya hatari itokanayo na ugonjwa huu. Kwa habari hiyo hiyo Tarehe kumi na nne ya mwezi huu wa Novemba ni siku ya kisukari duniani, ugonjwa unaohidhirishwa na kuongezeka kwa sukari kwenye damu na ambapo kiwango cha glikozi ni kikubwa mno. Katika hafla hiyo, mkuu wa chama cha watu wanaoishi na kisukari Beni Lubero aliwaomba watu wote kwenda katika vituo mbalimbali vya afya ili kupima afya zao bure. Hiyo itawawezesha kila mtu kujua hali yake ya sasa ya afya. Maneno ya Salim bin Salim yanakusanya na, na Marc Marofimbo. Alors na kumbusha raia wote ya ville de Ben a partir ya le 10 mpaka le 15 bote bapite kumasana de santé niko mumakartie yabo umakomine yabo, bende bapimishi sukari bure, tujue kama nani kumugunye, nani nani iko mgonjwa aiko mgonjwa gani, tujitambue kuweza kuchunga afya yetu. Gharama ile ni magumu, sababu kule hatu ya kuwa na msaada yoyote meme nationalement kule ku service ya santé, hatu ya kuwa na msaada yoyote mais bali yoyote Baraza la Juu la Mahakama CSM linafanya ukaguzi wa kimwili wa wagombea 2500 wa mahakimu wapya watakaopendekezwa kuteuliwa kwa amri ya rais kwa mwaka ujao. Mahakimu hawa waliofaulu katika shindano la mwisho la kuajiriwa mnamo mwaka jana wanaalikwa kuonekana kibinafsi mjini Kinshasa kutoka tarehe makumi mbili na mbili Novemba hadi tarehe 6 Disemba. Wakati huo huo, CSM inatangaza mwisho wa mafunzo ya kundi la kwanza la mahakimu elfu mbili mia tano waliochaguliwa kwa mwaka huu na ambao watatumwa kazini hivi karibuni. Mahakimu hawa wote wanaeleza furaha yao kwa namna walihudumiwa na wanalipongeza baraza kwa kufanikisha utaratibu mzima. Mgeni wetu anaitwa chihubagala chinja Usmani. Kazi zake za kijamii zilimletea digri ya udaktari honoris causa, cheo alichopewa na chuo kikuu cha kiinjili cha afrika ua Chuo kikuu hiki cha kiprotestanti cha Bukavu ni miongoni mwa waliofaidika na kazi za ukarimu wa mwendeshaji huyu wa kiuchumi Chiubagala Chinja. Anazungumza na Jean Kasami. Nilikuwa nazoea kuita Mzee Chuvagala Chinja, leo naitwa Dr Honoris Kauza Chuvagala Chinja. Jambo jambo, Papa Jundali. Unatoka kutunukiwa tunzo la heshima, eh, Dr Honoris Kauza ndilo sasa jina lako lipya, wala titre ya mupya unakuwa nayo. Iyeya imeona nini muweye kusudi ikutunukie hilo tunzo? Asante sana bwana journalist, kama nimepata hii tunzo nadhani naweza kusema sio kwa uwezo wangu, ni kwa uwezo ya Mwenyezi Mungu. Sababu kama ulifanya kitu usijisifie wewe, usifie mwenye, Mwenyezi Mungu mwenye alikuwezesha ufanye ile kitu. Nilisaidia yeye atangia mwanzo tangia, tangia tuliuzaga ile mlima ya msekudi pale panze, tulikuwa na fondateur wa kwanza bwana Ruhigita Tagora, reprezanta legali wa kwanza wa Sepaki, tukauza ile mlima tukapata matatizo mingi sana Shenai kaniambia mzee, utafanya namna gani? Ikawa kama mshauri wake. Msubiri mm. mm. kidogo, mkauza mlima wa Panzi no. Mm. ina maana mkachangia pesa, wala mkachangia mawazo? Ndio tulifanya kotizasyo, haiko mtu mmoja tu, tuaingia mawazo na tukafanya kotizasyo. Kama wakati mimi nilikuwa opera, nilikuwa pereza wa, wa operateur economic, tukakotize naye akaenda franga ingi tukapata ile mlima, alafu tupo ipata ilikuwa matatizo kubwa sana kwa ulimwa yalipo notable kwa wakati ile walikuwa ni notable, alikuwa shop de quartier, sababu ilikuwa kabari wana chiroya. Akasema kwa ni waproba ni jesi mbele tuendelee. Labda ni mzuri tukumbushe wasikilizaji wenye wanatufuata na ambao hawaelewi mlima wa panzi ni pale ile ya inapatikana na inajengwa kwa sasa. Endelee pale nafasi kwenye tuliweza kutia masomo ya ile ya na kuko deja kanisa ni tu ambogo ndio pale tuli Hanyaga ile demarshi yote tukapata mlima, tushapata mulima tukailipa na franga ya cotisation, iko vitu virefu. Notable wa pale kaupiga vita. Sasa ile vita mkaishinda namna gani? Tukasema hii vita, kwa namna ya kuishinda, nafaa tuyengi kanisa, sababu yule notable alikuwa mtu sana, alizama mkatoli Uh, mwisho, mimi nikaenda Bulaya nikaeta vitabu vya kwanza vya pale, tukayenga biblioteki ya kwanza pale pale. Mwendangu bacha nichagua kwa preza wa fondasyo ile. Fondasyo ingali kileo, fondasyo ingana mimi ningali, na mimi ndo ningali parizida. Lakini ba mambo leo tutumika na boto basha kufa sevu kwa bali ya mwa, mimi ningali wanipatie diplomia kauza. Ah, sasa leo napoa na Dr. Nkauza. Unafikiri umefikia mwisho wa kilele cha mawazo ama ungali na mawazo mengine, mipango ingine ya kijamii unapanga kutarajia kufanya kutimiza? No, hai ile ilikuwa ni kusaidia ile masomo yetu ya, ya panze au tuseme c vajerika na Afrika ile wanaita ea yeah, yeah. doma nipata alina lakini mishafanya kazi mingi kwa ngambo ya serikali ya kuwa serikali ndiye inafanyaga diplome ingenipa hiki, sababu nilifanya kazi ya mm -hmm. kama vile pereza wa feki miaka kumi na saba wakati ile piaje ilingianga Mkongo, nilikuwa perezida wakati ya bilindwa iko premier minister badoshaga furanga ya yayote ipatia wasoda baipokea pobukafu bakaipokeza wasoda saa unaipelekea komesa na ikatana ili yayote Mi nikasema nikaenda ni kendo kwa guvernia, ni epoki ni e wana tufanyi na muna gani, tujikadi di frango tupatia tushiba operatia komuniki tuzibadilishe kusudi tu proteje au tuzili hii janga ya piyaje ikuenda pita mfasi ingini pitika Kishasa ya pitika kila fasi shetu, wakamati di franga yote ya basoda tukazibadilisha tukawapatia franga damuzuri bakapokea basoda na Bukavu. Ikaepukana na ile janga ya kwa pie. Ile ni wakati huko president wa fek, ni wakati huko president wa fek, mzee Dr honoris causa Chubagala Chinja, tunakushukuru asante sana, ndugu journalist Radio Kapi, dossier en soi katika jiji la Beni huko Kivu Kaskazini, karibu wanawake shujaa makumi tatu wa vyama vya wanawake na wagombeaji wa uchaguzi ujao walishiriki katika mafunzo ya siku mbili, kuanzia siku ya tatu hadi siku ya nne tarehe mbili Novemba, kuhusu uongozi na usimamizi wa kampeni za uchaguzi. Mafunzo hayo yaliandaliwa na kitengo cha jinsia cha MONUSCO kwa ushirikiano na ofisi ya jinsia, familia na mtoto ya jiji la Beni. Lengo ni kuimarisha uwezo wa wanawake hawa katika utekelezaji wa mikakati ya kufanikiwa katika kampeni za uchaguzi. Sadiki Abubakar kwa ripoti. Adelin Lukuba ni mmoja wa wagombea katika uchaguzi wa msingi hapo mjini Beni. Amedai kujua sasa namna gani kuandaa mradi wa kijamii ama projet de société kwa ajili ya kampeni. Inatubidi kwanza, wamama, kila mmoja kujitahidi na projet de société yake. Projet de société ni nini? Ni ile yote mambo unafikiria unaweza weza kufanya juu ya wakaaji pahali pale unakaa nao, njo ile magumu magumu fulani fulani yenye wonaona yenye unaweza weza enda mbele, unatetea kabisa ile njo mambo ya mkubwa enye mi napata ndani ya hii mafundisho. Pelaji Lumbulumbu akiwa naye mgombea katika mtaa wa Beni amedai kujifunza namna gani kuongea na watu pia nini kuwaongelesha watu katika muda wa kampeni. Kwangu mimi binafsi nilikuwa sijaelewa kama nitaweza kuanza kampeni namna gani. E, nilikuwa sijui mambo mbalimbali mbali kama mtu anajitayarisha namna gani, na imetusaidia zaidi na kutuelewesha namna gani tutaongea na watu tukiwasiliana na waelektore wetu, na inatusaidia tena zaidi sana kujua kama tutaongea nini wakati tutaingia kwenye mapambano. Kwa hiyo mapambano kampeni hiyo tunaita wengine wa mama ambao wengi wanaona kama mwanamke si kitu. Kwa hii okazion, minaprofite kuambia kwamba ilibidi watie sauti yao kwa wamama wenzao, kwani mumekuta mahali inchi yetu inafika leo ni kwani mwanamke haiko ndani ya ma prise de decision kwa ngambo yake Jilin kuna akiwa mmoja wa wanawake wa bingwa hapo mjini Beni aliyeshiriki pia katika mafunzo hiyo. Mwanamke asichaguliwe tu kwa ajili ya kuwa mwanamke, ila inambidi awe mjuzi na uwezo ya kuongoza ama kutetea raia. Ayombe kuchagua mwanamke juu ni mwanamke, ile takuwa kumshusha chini, kutokumsamini ni kuchagua mwanamke juu anaweza, ana akili, ana nguvu na anaweza kuongoza. Kiongozi wa MONISCO mjini Beni Josayah Obat, ana uaminifu kwa uwezo ya wanawake. Kuna wengine ambao bado wanafikiria kwamba wakina mama hawana ujuzi ya kufanya kazi lasivy, katika dunia ya leo tuko na wanawake wameshaonyesha ya kwamba wakipewa nafasi wanaweza kufanya kazi vile wanaume, na kwa sehemu zingine kuna wanawake ambao wanafanya kazi hata kushinda wanaume. Nchi jirani yenu hapa presidan ni nani? Mama Suluhu. Kwa hivyo hata hapa Kongo Siku ingine, pengine tutapata presida mwanamke mm. Mm. Tukumbusha kama kampeni ya uchaguzi nchini Kongo ya kidemokrasia itaanjishwa tarehe kumi na nane mwezi huu wa Novemba. Beni, Sadiki Abubakar, Redio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Kwa kumaliza, huko Kivu Kusini, katika manispa Ibanda, ukosefu wa usalama unajitokeza tena katika vitongoji fulani vya manispa hii. Miili miwili bila maisha iligunduliwa jana siku ya pili, tarehe kumi na nne Novemba mwaka tunao. Walioshuhudia wanadai kuwa mmoja ya maiti hizo iligunduliwa kwenye barabara ya aveni Pesage na nyingine kwenye ziwa Kivu huko Muhumba. Shirika la raia la Nyalukemba linaonyesha kuwa mmoja kati ya wawili hao alionyesha alama za vurugu, kana kwamba aliteswa na majambazi kabla ya kumtelekeza. Ni lazima uchunguzi ufanyike ili kuwapata wahusika wa vitendo hivi. Huko Kivu Kaskazini, meya wa mji wa Butembo anawaomba wagombea mbalimbali mbali kwa uchaguzi ujao kuondoa mabango na sanamu zao zilizowekwa katika mji wote ndani ya saa makumi mbili na nne. Katika taarifa rasmi kwa vyombo vya habari iliyotangazwa siku ya kwanza, kamishna mkuu Moa Baiki Teli Roje anatoa wito kwa wagombeaji wote kuheshimu sheria ya uchaguzi inayokataza kampeni za uchaguzi za mapema. Uamuzi huo unachukuliwa kwa mujibu wa ujumbe rasmi kutoka kwa waziri wa mambo ya ndani, usalama na mambo ya kimila wa tarehe kumi Novemba mwaka tunao. la ziada sina ni mwisho wa habari. Kwaherini.