Rais oh, wa Jamhuri alifanya hotuba kwa taifa siku ya pili hii kutoka mjini Kinshasa. Ni hotuba yake ya mwisho ya muhula huu wa uongozi wake wa miaka tano 5 nchini Kongo. Msafara wa kibinadamu ulishambuliwa huko Fizi, jimboni Kivu Kusini, na wanamgambo Maimai ya Kutumba hii siku ya kwanza, katika kijiji cha Itota Mukera, tarafa la Fizi. Ulimwengu unaadhimisha siku ya pili hii tarehe 14 Novemba, siku ya kupambana na ugonjwa wa kisukari. Wilayani Beni Butembo, kila mtu anaitwa kupima hali yake ya afya. Hamjambo, um, wasiizaji wapenzi, habari kamili. Rais wa jamhuri amehutubia taifa mbele ya bunge la kitaifa na seneti kukutana katika kongamano Felix Antoine Chisekedi. Hivyo anatimiza wajibu wake unamtaka atowe hotuba yake kuhusu hali ya taifa kila mwaka. Hotuba hii inaambatana na mwisho wa muhula wake wa kwanza. Kwa muda wa zaidi ya masaha mawili, rais Felix Antoine Chisekedi alirejea hasa matokeo ya usimamizi katika maswala ya utawala, usalama uchumi na mengineyo katika kipindi cha miaka tano iliyopita madarakani. katika Kivu Kusini, mtandao wa ndani wa ulinzi wa raia RLPC huko Uvira na Fizi unalaani shambulio la msafara wa kibinadamu wa shirika lisilo la kiserikali la Consortium Humanitaire hii siku ya kwanza katika tarafa la Fizi. Msafara huo unaojumuisha magari manane ulishambuliwa na wanaodaiwa kuwa wapiganaji wa Maimai kutoka kundi la ya Kutumba katika kijiji cha Itota Mukera. Kwa mujibu wa vyanzo vya habari vya pahali watu kumi na tano waliokuwa ndani ya magari hayo waliopelekwa porini waliachiliwa. Hata hivyo, waasiriwa walinyanganywa kila kitu kabisa na magari matatu kuchomwa moto. Fisto Ngoma. Tukio hilo lilitokea kusini magharibi mwa mji wa Baraka tarafani Fizi. Miongoni mwa magari hayo manane, matatu ya kwanza yalivamiwa kuporwa kabla kuchoma moto eneo la Lumbi, karibu na kijiji cha Itota, wakati wale wengine watano nyuma walisimama waliposikia milio ya risasi mbele yao na kurudi nyuma pa Fizi Centre. Milio ya risasi kali ilisikika kutoka eneo la tukio. Kamanda wa kikosi cha FARDC Fizi Centre alisema alifanya doria ya kivita katika eneo lililoasiriwa. Duru ya usalama unaripoti kwamba muda mfupi kabla ya shambulio hili, viongozi wa kikundi cha Yakutumba walikuwa wametoa ujumbe wa kuzuia mashirika za kibinadamu kuzunguka na kufikia kambi ya watu waliohamishwa, wakitangaza kwamba hakuna na vita katika eneo la Fizi. Wababia wa vita wanashutumu mashirika ya kibinadamu kwa kuorozesha watu bandia waliokimbia makazi yao ili kugeuza misaada ya kibinadamu. Mwanzoni mwa mwezi huu gari lingine la shirika la AIDES lilizuwiliwa na wafanyakazi walitekwa nyara katika sehemu hii kati ya Fizi Centre na Mukera. Msimamizi wa shirika la RLPC Ive Ramadhani wa Ramazani analaani tukio hilo inayofaniziwa na watu wenye kumiliki silaha wasiojulikana kuhusu shambulio hilo huko Kivu Kusini, msimamizi wa tarafa la Fizi Samika Lonji Badibanga anawahimiza watendaji wa kibinadamu kuendelea na shughuli zao kwa manufaa ya raia. Anasema anachukua hatua zote kuweka kila mtu salama. Anasema hayo kuhusu shambulio hilo lililotokea hii siku ya kwanza tarehe kumi na tatu Novemba huko Mukera Itota. Magari matatu ya msafara wa kibinadamu yalichomwa, watu walichukuliwa mateka kabla ya kuachiliwa baadaye. Jimboni Kivu Kaskazini, hali ya utulivu imeripotiwa siku ya pili hii asubuhi katika eneo la Bambo na Kishishe katika tarafa la Ruchuru, baada ya mapigano makali siku nzima ya siku ya kwanza. Watu mashuhuri katika eneo hilo wanathibitisha kukaliwa tena kwa Kishishe na waasi wa M23 kufuatana na mapigano haya. Utulivu wa kiasi pia unaonekana kwenye mhimili wa Kibumba Buhumba katika tarafa la Nyiragongo na vile vile kwenye mhimili wa Kilolirwe huko Masisi. Jumuiya ya kiraia ya Masisi inaelezea wasiwasi wake kuhusu usaidizi ambao inasemekana kuwa waasi wamepokea kutoka Rwanda kupitia tarafa la Nyiragongo hadi Masisi. Sifa Maguru. Kwa mjibu wa vyanzo vyetu vya habari, mapigano ya jana, siku ya kwanza, pale Kishishe na Bambo yalisababisha kifo cha mtu mmoja na wengine watano kujeruhiwa. Maeneo ya Kishishe ilichukuliwa upya na waasi wa M23, ilikuwa hapo jana ingawa walikuwa wamejiondosha huko tangu tarehe makumi mawili na moja Oktoba iliyopita. Utulivu ulionekana huko asubuhi hii siku ya pili, licha ya kusikilika kwa mabomu pale Katolo siku ya kwanza jioni. Inavyojulisha vyanzo vyetu, hali ya kibinadamu inasemeka kuwa mbaya. Watu zaidi ya elfu mia moja walionekana kukimbia makao yao na kujikuta katika hali mbaya kutokana na ukosefu wa msaada. Upande wa Kibumba na Buhumba Nyiragongo bado hali ni ya kutulia kwa kiasi asubuhi hii siku ya pili. Hakuna makabiliano tangu siku mbili, mbali na milipuko ya hapa na pale inayosikika kutoka pande zote mbili. Na upande wa Masisi, hali bado si nzuri katika eneo la Ruvunda na Karenga, siku mbili baada ya mapigano kati ya pande zote mbili. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi huko Ituri wanamgambo sita wa Maimai waliuawa na wengine wawili walikamatwa. Ilikuwa wakati wa operesheni ya doria ya kivita ya FARDC siku ya kwanza katika msitu kuelekea kijiji cha Mayuwano katika usulutani wa Babila Babombi katika tarafa la Mambasa kulingana na duru za kijeshi kutoka kikosi cha makumi tatu na moja chenye makao yake mjini Mambasa. Lengo la operesheni hizi ni kusambaratisha kundi hili lenye silaha ambalo linajaribu kuyumbisha eneo hilo. Siku ya kisukari duniani inaadhimishwa mnamo tarehe 14 Novemba kila mwaka. Katika hafla hii, shirika la afya ulimwenguni liliandaa siku ya kisayansi siku ya pili hii mjini Kinshasa. Shughuli hii iliwakutanisha wasimamizi wa mpango wa taifa wa kudhibiti kisukari, wawakilishi wa maabara kubwa na madaktari, kwa lengo la kuweka utaratibu wa uhamasishaji kwa wagonjwa, raia pamoja na watoa wa huduma juu ya hatari itokanayo na ugonjwa huu. Kwa habari hiyo hiyo, tarehe kumi na nne ya mwezi huu wa Novemba ni siku ya kisukari duniani ugonjwa unaohidhirishwa na kuongezeka kwa sukari kwenye damu na ambapo kiwango cha glikozi ni kikubwa mno. Katika hafla hiyo, mkuu wa chama cha watu wanaoishi na kisukari Beni Lubero aliwaomba watu wote kwenda katika vituo mbalimbali vya afya ili kupima afya zao bure. Hiyo itawawezesha kila mtu kujua hali yake ya sasa ya afya. Maneno ya Salim bin Salim yanakusanywa na, na Mark Marofimbo. Alors na kumbusha rai yote ya ville de Ben a partir ya les 10 mpaka le 15 bote bapite ku masana de santé nko mu makartie yabo makomine yao bende bapimishi sukari bure, tujue kama nani iko mugonjwa nani iko mugonjwa tujitambue, namna namna gani ya kweza kuchunga afyaito. Gharama ile ni magumu sababu kule hatuyakwa na msaada yoyote meme nationalement, kule ku service ya santé hatuyakwa na msaada yoyote me bali bavine ni bamama ba baba personne de troisieme age, na magonjwa na kama taka ni mtu mwenye alishachoka, personne de troisieme age, mais alors hatuna uwezo yote, mais tunafanya tu cotisation ya 2000 francs, cotisation ya 2000 francs tunafanyaka, ndio na tusaidia kununua bandelete yako na kupima nao kila siku zizi, tuko kwa hospitali general. Chaque mercredi tunapanda kule ndio kupimisha na partenaire mwiko na tusaidia, pule mama ni Lions Club 409 Villa ya Bene, kule ndio na tusaidia kununua mabandelete, ndio tunarespirer kidogo na tayari kupimisha, tunaanza kupimisha kesho hapa ni Baraza la juu la mahakama CSM linafanya ukaguzi wa kimwili wa wagombea elfu mbili mia tano wa mahakimu wapya watakaopendekezwa kuteuliwa kwa amri ya rais kwa mwaka ujao. Mahakimu hawa waliofaulu katika shindano la mwisho la kuajiriwa mnamo mwaka jana wanaalikwa kuonekana kibinafsi mjini Kinshasa kutoka tarehe makumi mbili na mbili Novemba hadi tarehe 6 Disemba. Wakati huo huo, CSM inatangaza mwisho wa mafunzo ya kundi la kwanza la mahakimu elfu mbili mia tano waliochaguliwa kwa mwaka huu na ambao watatumwa kazini hivi karibuni. Mahakimu hawa wote wanaeleza furaha yao kwa namna walihudumiwa na wanalipongeza baraza kwa kufanikisha utaratibu mzima. Mgeni rasmi wa leo ni enjenia Valeri Muhaya Ndamusimwa, mtaalamu wa maendeleo ya ardhi ya kilimo. Jean Kasami alikutana naye Bukavu katika kikao cha mafunzo kwa wafanyakazi wa huduma ya ardhi ya kilimo. Rejista ya ardhi ya kilimo ni huduma mpya ya serikali iliyoanzishwa na gavana wa mkoa wa Kivu Kusini. Lengo lake ni kutafuta njia na mbinu za kuendeleza maeneo makubwa ya ardhi yanayoshikiliwa na watu binafsi, lakini ambao hawayatumii kuendeleza Kivu Kusini. Tufate Valeri Muhaya. Jambo. Jambo. kisomo gani unatoa katika haya mafunzo? Tunapenda zaidi tuonyeshe watu wa hii servisi ya mupya y kadastra agrikoli ambayo imeundwa na liwali, ya kwamba mambo makuu sana yanawangojea, alafu, kwa hiyo inawabidi wawe inabidi, sababu mambo ambayo inaleta shida sana sehemu yetu, nafasi yote ulimwenguni ni mambo ya udongo. Alafu tunasisitizia kuwaonesha, kama wakati wanapoenda kushamba fulani, inabidi wachukue vipimo vizuri sana, na tunaonyesha namuna wa kuvichukua Alafu atakapo rudia kwenye ofisi, wanavitumika vizuri kusudi watoshe, ile tunaita superfisi vizuri, sababu wakati wa kitosha ya mubaya, wakati kesho inakuwa kuba jirani italeta fujo. Badala hapo, pia wafanye kroki ama karte vizuri, kusudi kabisa tujue kwamba mambo ambayo wamekamata kule kushamba na ngisi wamefanya kalkili ya supervisi na ngisi wamechapa kama havitakuwa sursi ya misharabaka katikati ya watu. Na tunaonesha pia namuna leo ya kisasa ya ngisi tunaweza kuweka ile madone ama ile mavitu ambavyo vipimo walikuja navyo kutere kwa kusudi kwamba wakati wote tunaweza kurudilia tena, na tunaangalia kama tutavigusa tena amu inaonekana ni ufundi wa kisasa wafunzi wanashikilia vizuri, ndio wanafunzi wanashikilia vizuri, ila tulivyowaonesha kwa mwanzo, wakati tuliingilia kiingilio, tuliwaambia kwamba haya mambo ambao wako wanafanya mahali pengine ama sisi ambao tumesoma haya mambo tumefanya miaka zaidi ya sita, alafu tumewambia kwamba tunatumikisha hii metode ya topografi, wanaita angrologi. Kwa hiyo mutu mkuu anakupatia tu kiingilio, alafu peke yako nabidi uwe na bidii ya kufanya utafiti na kuendelea, ila tuna uhakika kwamba mambo tunaowapatia leo itawasaidia kwa ngisi ya kujua, sasa wakiwa na bidii kufanya mambo yote yawe mazuri. Kwa siku zinazokuja mtakuwa mnafuatilia kazi wanafanya ama mnamalizia hapo. Wana chef de division wapo, wanaita chef de division cadastre agricole, wana chef de bureau technique. Wakati wanamaliza ile madone yote watatuma chana, kwa liwali anaangalia kisha anarudisha kwa conservateur wa secteur wa nini ya zamani, kusudi apate sasa kupana titre. Mambo yatatumikwa sawa vile tu inafanyikaka wa giometre wa service foncier wakati wanaleta ile madone, vile inachambuliwa na wakuu wa ofisi na kuangalia kama haina makosa, hapo wanaweza sasa kuruhusu na kazi zingine ziendelee. Na huu muundo mpya katika kadastre agrikole utabadilisha nini katika maisha ya wakaaji wa jimbo la Kivu ya kusini hasa wa yale maeneo ambayo yamechaguliwa? Uvira, Kalehe na Ijwi. Arete ambao liwali amesaini imesema kwamba wameona uzembe fulani kati ya ngisi watu ambao wako wanakamata mashamba zenye ziniko na destination ya ulimo, na ngisi watu zamani ya kadastre na tirele walikuwa wanenda kuapresie mizabalere wanasema kulikuwa uzembe fulani ambao umeonekana. Kadastre foncier labda iko na kazi nyingi sana, wakasema wanapenda wafanye hii kadastre ya kikole, kusudi kwamba pale kwenye kadastre nasionali haikupata kufanya bitu kabisa na kuingilia kindani, wao wapate kusahisha na kuangalia ngisi ya kufanya mambo yao mazuri zaidi, kusudi wale ambao wameweka mashamba bila kuzitumikisha na buta, serikali takamata mipango walime ama kupatia mwingine moyaneza kulima kusudi tutoke mwa hii naenda kamata chakula huku na huku pari ya kuacha hata hektari elfu mbili tuko tunaiona leo, muko tu majani, hamuna kitu chochote, ila mwenye nao nabaki tuna matiti Valerie, tamsima tunasema kwa ujuzi wote huu Dufi huko Kivu Kaskazini, mamia ya familia mpya zilizokimbia makazi yao wanaishi katika hali ngumu karibu na Goma. Familia hizi ambazo zilikimbia mapigano ya hivi majuzi kati ya vikundi vya wenyeji wenye silaha na waasi wa M23 RDF katika tarafa za Masisi na Nyiragongo wamekuwa wakiwasili katika maeneo karibu na Goma tangu wiki nyingi sasa. Familia hizi zimeishi vipi tangu kuwasili kwao? Rozali Zawadi alikutana na wanawake ambao wamefika tu na watoto wao katika kambi ya wakimbizi ya Rosayo 2 magharibi mwa Goma wanaeleza hali wanayopitia katika ripoti hii. Mama ni kuzi Sabimana alifika katika kempi ya Rusayo ya pili, kunapita sasa mwezi mmoja, pamoja na jamaa yake. Walitoka pande za Kichanga. Mie niko na watoto sita, lakini babavo ni kirema, hatumike kazi yoyote na kutafutisha manache. Hapa tunaishi kwa shida, na tuko nje njara nini vyavili mpaka vile vilikuchaka senyile neyaga mwele asu asubuhi sana, tukano masasi na kwaya mingi. Kila muta kakamata mutoto na kwanza shipakura kwa kuenda. Hakuna mwenye alifunga kita bebe kito manake, kila muta kwa nakamata mutoto unaenda na mutoto, hauta beba nguwa, hauta beba bunangeti, hauta beba chungu. Hivi tunaishi tu hapa. Mwakati tulifika huku, njua tulinjaku kuba nyewa naishi huku wakugusaidia na chungu, wakugusaidia na saani. Njo vile tunaishi hapa, maanake hatuna chakulala kotuko tunalala atunikumashashe unarogota mashashe kuchiarala anamwenyatagusaidia na mfuko nanyoroshele mfuko njonyu natandika hivi hapa watoto huku nakutana siku mbili haupige siku tatu haupige. Jari natusumbua tu, muhari za vile njo tuko, tunaomba musaada kubakubwa watusaidie ili kupima kujisaidia. Wamoja wanajielekeza porini kutafuta mboga na kuni, ila huko pia wanapatwa na shida, kama binti huyu alishuhudia: tuko enda chuma mboga kule yulu, juma isha sa wanakukuta mupoli aho, wanakukimbiza, kama wanakukamata, wanakubaka, wanakunyanganya na mboga, unarudia vile Hakuna anani mawaye ya kubakia pale kumukambi, tunateseka sana, tukalala muviangari. Maana tukafika kule, wanatuonea vita nakiti, tuko vakimbizi, wanatuonea wanatubakia aburi. Maana tukasema mutusaidie sana, kama wahami wapya. Hawa wanaoishi katika kempi ya rusayo ya pili. Kuna mamia ya jamaa za wahami wapya katika kempi zingine kando na mji wa Goma na wote wanaishi maisha magumu. Ombi lao kubwa ni kuona amani inarejea katika vijiji vyao. Kwa kusubiri amani hiyo, wahitaji kupata msaada kwa kuboresha maisha yao ukimbizini. Goma, Rosali Zawadi, redio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.