Oh, okay. Wanajeshi wa kikosi cha Burundi cha jeshi la EAC kilichowekwa tarafani Masisi wameanza kuondoka tangu siku fulani sasa. Wanasema kuwa uongozi wa jeshi la EAC haujali yale wanayopitia kutoka kwa waasi wa M23. Zaidi ya dola milioni mia tatu kwa hazina ya umma ya DRC katika muda wa miezi mitatu. Hayo ni malipo ya kodi ya kampuni ya uchimbaji madini ya Tenge Fungurume Mining. Muungano wa mashirika wanachama wa shirika la raia unashutumu kampeni ya uchaguzi wa mapema kote nchini DRC kwa kukiuka kalenda ya uchaguzi. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Habari kamili. Jimboni Kivu Kaskazini kumekuwepo tangu siku fulani sasa uondoaji wa wanajeshi wa kikosi cha Burundi cha jeshi la kikanda la EAC kilichowekwa katika tarafa la Masisi. Angalizo hili linatolewa Pakichanga, Mweso na Kilolirwe, maeneo yaliyoathiriwa na mapigano ya hivi majuzi kati ya makundi ya wenyeji na FARDC dhidi ya waasi wa M23. Hadi sasa jeshi la kikanda la EAC bado halijawasiliana kuhusu hali hii. Hata hivyo kikosi cha ulinzi wa taifa cha Burundi FDNB kinathibitisha kujiondoa huku na kusema kwamba kinachukizwa na kutojali kwa uongozi wa jeshi la AACRF mbele ya kutoaminiana kwamba wanajeshi wao wameteseka kutoka kwa waasi wa M23 katika tarafa la Masisi. Makamu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na kuratibu kinga na kukabiliana na majanga ya chakula alitembelea tabaka mbili katika usultani wa Ongweshe katika tarafa la Walungu huko Kivu Kusini hii siku ya tatu. Ni katika tabaka hizo za Kanyola na Izege ambapo muungano wa PAM, FAO, UNICEF unatekeleza miradi ya jamii katika vifaa vya afya ya chakula kilimo na ukarabati wa barabara ya huduma ya kilimo. Mwenyeji mashuhuri Rena Gelani alifurahia matokeo halisi ambayo miradi hii ya sekta mbalimbali mbali inatoa kwa jamii za wenyeji katika sehemu hii ya eneo lililoathiriwa na ukatili unaosababishwa na makundi ya kigeni yenye silaha FDLR. Raia watatu walifariki katika mapigano hii siku ya tatu, kati ya FARDC na wanamgambo wa CODECO katika kijiji cha Zanje karibu na Libi, katika mji mkuu wa sekta ya Walendu Pitsi katika tarafa la Jugu jimboni Ituri. Kulingana na vyanzo vya usalama, ni washambuliaji walioshambulia kwanza kambi ya jeshi kwa kulipiza kisasi kwa marufuku ya wanamgambo hao kuzunguka na silaha zao na vifaa vingine vya kijeshi. Watatu kati ya wanamgambo hao walijeruhiwa vibaya wakati wa kurushiana risasi. Kisa hicho kilitatiza msongamano wa magari katika barabara ya taifa nambari makumi mbili na saba maelezo na Nema Magira katika ripoti ya Marcial Kizabya Mungu. Hii siku ya nne asubuhi, harakati za wanamgambo takriban mia moja wa Kodeko walionekana katika ngome yao ya Lubu na Bali, kaskazini mwa Libi, katika sekta ya Walendu Piti. Kulingana na vyanzo kadhaa, walitaka kulipiza kisasi kwa wenzao ambao walikuwa wamejeruhiwa vibaya wakati wa mapigano na FRDC huko Zange. Vyanzo vya usalama vina ripoti kuwa washambuliazi hawa walichoma nyumba sita za majani na kuvuruga trafiki kwenye barabara la eneo Libi dera na nyoka kwenye barabara ya kitaifa namba 27. Kamanda wa FRDC pa Libi alisema kuwa amewakataza wanamgambo hawa wote kubeba silaha na atari za kijeshi katika mji mkubwa. Hii alisema inaendana na utekelezaji wa mkataba uliosainiwa na vikundi hivi vyenye silaha huko hahu kwenye makubali ya amani mnamo Juni tarehe moja elfu mbili ishirini na tatu. Shirika za kiraia za pahali zinatoa wito kwa jeshi kufuatilia jambo hili ili, ili kuwaepusha watu dhidi ya uwezekano wa kutokea kwa hatari za vikundi vya silaha katika kulipiza kisasi kwa mapigano haya. Uingiliaji huu pia unaweza kuruhusu kurejeshwa kwa trafiki katika sehemu hii inayounganisha jimbo la Ituri na Afrika ya Mashariki nikiripoti toka Bunia mimi Jean Marie Nema Magira, kwa niaba ya Radio Kapi. Katika jimbo la Chopo, mafunzo ya kijeshi kwa wafanyakazi wa kujitolea kutoka sekta za elimu ya juu na vyuo vikuu yanazinduliwa rasmi siku ya hii huko Bengamisa, eneo lililo kwa umbali wa kilomita makumi tano kaskazini mwa Kisangani. Waziri wa elimu ya juu Muindo Nzangi na naibu waziri wa ulinzi wa taifa walifika hii siku ya tatu pa Kisangani kwa ajili hiyo. Mafunzo haya ya kijeshi ya wanafunzi yamepangwa kwa muda wa mwezi mmoja, alisema waziri Mwindo Nzangi. Wanafunzi wa kujitolea sio tu kutoka kwa vyuo vya huko Kisangani, lakini pia wale wanaotoka Goma. Shughuli hii inajiri wakati baadhi ya wanafunzi wanaendelea kusoma, wengine wanasubiri mitihani ya kwanza au ya pili ya shule, kulingana na kila mmoja. Kwa swala hilo, Mwindo Nzangi anahakikisha kwamba atazingatia hali ya kila mtu. Kwa kifupi, watekaji nyara wa Mkongo mmoja na Mchaina mmoja siku ya kwanza iliyopita kwenye mhimili wa Kalemi Kabimba katika tarafa la Kalemi wanadai fidia ya dola elfu mia nne za Kimarekani kabla ya kuachiliwa kwao, habari iliyotolewa siku ya nne hii kwenye redio Kapi na msimamizi wa tarafa la Kalemi John Mutombo analaani kitendo hicho na kuomba serikali ya mkoa wa Tanganyika kuimarisha ulinzi katika muhimili huu wa barabara. Kama nilivyotanguliza, kampuni ya uchimbaji madini ya Tenge Fungurume Mining inasema ilichangia dola milioni 361.157 kwa hazina ya umma ya DRC katika muda wa miezi mitatu ya mwisho wa mwaka huu. Hii ni kwa ajili ya malipo ya kodi na mengine yanayohusiana na huduma fulani za usimamizi wa umma za DRC. Kampuni hiyo ya madini ilifahamisha hayo katika tangazo iliyotangazwa siku ya kwanza iliyopita. Kwa hiyo kampuni hiyo inasema kwamba inajivunia kuchangia ukuaji wa uchumi wa nchi. Jean Gandu kwa maelezo mengine usomi wa Florence Kizalunga. Kampuni ya Tenge Fungurume Mining inatangaza kuwa katika robo ya tatu ya mwaka 2023 ilizalisha takriban tani 69 mkato 755 za katode ya shaba na tani 5 mkato 686 na za kobalte katika mfumo wa hidroksidi ya kobalte. Kwa upande wa majugumu ya kijamii, tangu mwaka 2006 inaripoti kwamba imefadhili miradi ya jamaa kwa jumla ya dola milioni 200 na tisa mkato makumi tatu na tisa. Pia inatenga asilimia sifuru mkato tatu ya mapato yote kutokana na mauzo ya mitali kwa mfumo unaoitwa mfumo wa jamii. Tangu kuanza kwa uzalishaji, michango iliyotolewa kwa hazina imekadiriwa kuwa dola milioni makumi sita na tano mkato makumi tatu na tisa ikijumuisha dola milioni sita mkato makumi tatu na tatu katika robo tatu ya kwanza ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu na kampuni ya Alfajir Energy ya Canada inathibitisha kusainiwa kwa mkataba wa kugawana uzalishaji wa uchimbaji wa gesi ya methane kwenye Ziwa Kivu. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari hii siku ya tatu tarehe nane Novemba hapa Kinshasa, Christian Hamuli, mwakilishi wa kampuni hii hapa DRC alithibitisha kwamba hatua inayofuata ni kupitishwa kwa mkataba huo na rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi. Bado kulingana na yeye, tafiti za matokeo ya kijamii na kimazingira za mkataba huu zitafanywa na vyuo vikuu viwili vya Kongo. Muungano wa mashirika wanachama wa shirika la raia unashutumu kampeni ya uchaguzi ya mapema inayorekodiwa kote nchini DRC kwa kukiuka kalenda ya uchaguzi katika tamko lililotiwa saini hii siku ya tatu na miundo hiyo. Angalizo hilo lilitolewa baada ya kutangazwa kwa orodha za mwisho za wagombea wa nafasi ya rais wa jamhuri wabunge wa kitaifa na mikoa. Ni kwa wizara ya mambo ya ndani seni, na sesak kuhakikisha matumizi ya masharti ya kisheria na udhibiti yanayohusiana na kampeni ya uchaguzi. Mashirika haya yanasema kuwa mabango makubwa yenye ujumbe kutoka kwa wagombeaji wa uchaguzi zinaonekana katika mitaa ya Kinshasa na katika baadhi ya majimbo. Tunaye kama mgeni wetu waziri wa uchukuzi na mawasiliano wa mkoa wa Kivu Kusini Alimasi Malubi Mathieu, anakagua operesheni ya kuweka magari katika mzunguko wa kidijitali katika jiji la Bukavu. Operesheni hii iliyoanzishwa na serikali ya Kivu Kusini kupitia wizara ya uchukuzi iliwezesha, kulingana na waziri Alimasi, ununuzi wa hati zinazohitajika kutoka kwa wasafirishaji wa watu na bidhaa. Anazungumza na John Kasami waziri jimboni wa uchukuzi Matie Malubi. Jambo, jambo, jambo sana, ndugu Kasami, Radio Kape Tuzungumuzie habari za huu msako ulikuwa unaendeshwa katika jimbo la Kivu ya Kusini, zaidi ndani ya mji wa Bukavu, ambao ulianzishwa na wewe. Mpango huu unafikia wapi? Mpango umekuwa ni kusema, serikali ya jimbo imechukua hatua nzuri, hatua nzuri ya kusema ya kwamba mwaka umeenda umemalizika, na watu wengi imeonekana wa kuchukua, wa kutafuta hiyo ma documents ambayo na waruhusu wao watembee kwenye barabara na ilipoanza ilikuwa na timidite watu gari nyingi ziliweza kufichama, watu hawakupenda kutumikisha magari, walizani kama itafanya siku mbili na hiyo msako unamalizika, lakini eh, eh, azimio ya serikali ilikuwa kwamba yeyote yule anayekuwa na gari ni lazima atafute hiyo makartasi, na hiyo operation imefanyika. Hakika shabaha ilikuwa nyingi, kwanza ni kuingiza pesa kwenye mfuko wa serikali, pili ni kila mmoja apate atumike na vikartasi ambavyo vinaruhusu mtu afanye kazi, hapana kutumika naona vikartasi. Na tatu, imetusaidia kugundua watu wengi wanakuwa na vikartasi visivyokuwa halali, vikartasi tunaita bandia ama vikartasi ya manyanga. Na hiyo yote ni sababu, hiyo msako, hiyo kazi imefanyika, ni imefanya tutambue kwamba hakika huko mambo mengi ambayo ilikuwa haiendeki vizuri na rezo hiyo ambayo inafanya hiyo serikali ya jimbo imenasa wamoja na uchunguzi unaendelea. Uchunguzi unaendelea hadi wakati gani? Uchunguzi unaendelea hadi wakati ule, e, yeyote yule anayetajwa ndani ya hiyo mafia anashikiliwa. Faida gani msako umeingizia serikali pesa angalau ngapi? hivi serikali imeingiza katika fuko lake kupitia huo mchango? Ndio, kwa saa hii sina hesabu kichwani mwangu. Kile ninachoelewa ya kwamba watu wamefika, wametafuta hivyo vikartasi, na kama kunakuwa watu kumi, makumi mawili waliuza vikartasi, ni kusema pesa zinaingia, waliweza pia kuchangia kuleta hiyo tunaita reset ndani ya mfuko ya serikali ya jimbo hiyo ilikuwa kitu moja. Kitu ingine ya pili, imerahisisha ime gari nyingi hazikukuwa numerise, ni kusema hazikukuwa zinajulikana hesabu. Me, tunapofanya huyo msako wa kuchunguza vikartasi, kila gari ilikuwa ikipita mahali ambapo tunafanya centre numerique ya identification ya gari zote ndani ya province. Tunatoka ku aspect mécanique tunaenda ku secteur mena numerique. E, numerique ni kusema vitu yetu yote viwe kumstari, hakuna kitu ambacho itafanyika tena kwa kalamu kwa kitu gani lakini, kunumerize vitu ni teknoloji ya mpya ambayo tutasema labda province ya Sud Kivu ni ya kwanza kulita kwenye nchi yetu ya Kongo. Wale wametumia ujanja, unawaambia nini? Wale wa ujanja ni kusema ya kwamba wafike upesi kwenye vyumba vya serikali kutafuta hivyo vikartasi kwa sababu polisi ya peser ya circulation routière ni kazi yao kubaki kuchunguza kila gari kama na hivyo vikartasi ama hapana. Donke itakuwa haina maana wewe kubaki nyuma, kwa sababu wao watatembea. Polisi iko kila mahali na inaendelea na uchunguzi kila leo. Kwa ukumbusho, vikartasi gani hivyo vinahitajika? Vikartasi karibu ni tano, hivyo tulihitaji ya inaruhusu watu kutembea kwenye barabara wanapokuwa na gari. Kwanza niyo tunaita permis de conduire ya pili tunaita certifikat ya controle technique ya gari. Ya tatu tunaita autorization de transport de biens, autorization de transport de persone. Me pia kuko ingine tunaita autorization de transport inter urbain. Vikartasi hivyo ni vile vinaruhusu ruhusu yeyote yule ambaye nakuwa na, eh, na gari kusafiri kutembea ama kuchukua watu ama mizigo kwenye inchi na notama kwa vile itu ya Bukavu. waziri wa uchukuzi jimboni Kivu ya Kusini Matiema Lubi, tunakushukuru. Ni mimi ninashukuru sana Jean Kasami, Radio Kapi. Kapi. katika Kapi. Mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, maji ya mto Byahutu katika manispa Beu karibu na kituo cha kusafisha maji cha Regideso yamebadilika rangi, yaligeuka nyekundu bila sababu dhahiri watu wa eneo hilo wana wasiwasi juu ya hili. Wakati huo huo, polisi wanasema wamefungua uchunguzi. Mark Marofimbo kwa ripoti. Wakaaji wa kitongoji Byau tu maeneo madogo kunako karta la Mabulio na Kanzulinzuli terafani Beu walishutushwa hii siku ya pili mapema na hali isiyo ya kawaida. Kuona mutu huo kubadilisha rangi iliwapa woga na hasa mafikiri, kuchanganyikiwa. Hawa walikosa kipi kuchota maji huo iliyobadili rangi kuwa nyekundu kama damu kwa kazi yao ya nyumbani. Watoto wengi waliogopa hasa kuenda shuleni kama washuhudia hapa. Nixoni Mumbere na Abigaila Masika, wanafunzi kunako shule wa ya kisekondari ya Biahutu. hali siayona menashangala, njo kuyona leo nimefapa kenza siako na vitu vya hivi, njo menashangala kuona mai na shanje hivi kulere. leo naogopa njo sana, bakataze batoto kugusa mai ya vile shaka. Sijumbadana ngisa pala kumkoshi. Wazee wa muji nao wachanganyikiwa hasa kufika kwa kiwango wa kudhani kwamba ni miujiza ya Mwenyezi Mola wala ni matokeo ya umwangaji damu ili udumu mno mjini na mtaani Beni. Ni kama aeleza hapa mzee Paluku Kinyamwenza mkaji wa kanzuri nzuri panapopitia mtu huo. Hiyo ni mkaji wa Beni. Si kawaida meno hatuyaona. Iko damu nyingi tu kunaona bali kuna iko muujiza ba, kuna... ile ya Mungu. Anafanya yoko kuonesha damu na mwangike mingi Beni. Inaleta Patrik Mugisho Imani ni mwalimu wa shule la msingi wa Byau Tu. Yeye aalika viongozi kujihusisha na mambo haya wakiendesha utafiti pamoja na wataalamu ili kuwatuliza wakaaji. Sisi tunaweza kusema ya kwamba si kawaida, kwa sababu ni mara yetu ya kwanza kabisa. Tunaona hali kama na hii hapa mumugine yetu ya Beni, Kartier Kanzulinzuli na Mabolio Kumutoni yetu ya Byautu tu, tunaona mai na badilika kabisa. Tunaita waongozi wafike kuangalia kama ni hali gani ambayo inajitokeza, kusudi population ipime kutulia kidogo, kwa sababu watu wameogopa sana. Kwa bahati nzuri, viongozi walijielekeza kwa mahali na kujionea wenyewe hali hii ya kubadilika kwa maji kwa rangi nyekundu. Polisi ya utafiti ulichukua sampuli ya maji kwa utafiti kabla kwake kufungua uchunguzi kwa kilindini, ila kisha jua kati polepole, pole tu maji ikaanza kubadilisha rangi huendea kwa hali yake ya kawaida. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi: waasiriwa wa moto wa kambi ya Zaire mwezi Juni iliyopita waliandamana hii siku ya 4 tarehe 9 Novemba katika manispa Kadutu mjini Bukavu huko Kivu Kusini. Wanaendelea kudai usaidizi kwa niaba yao tangu mkasa huo ambao sasa una jumla ya miezi mitano walifunga barabara ya kitaifa namba mbili karibu na shule ya Lise Wima asubuhi ya hii siku ya nne. Ilibidi hadi polisi waingilie kuwatawanya kwa kutumia mabomu ya machozi. Ujumbe wa wahanga ulikutana na meya wa Bukavu lakini bila matokeo mazuri. Wanasema wanaendelea na madai yao katika ngazi ya liwali wa mkoa ili kutoa sauti yao. Kumbuka kwamba moto wa kambi ya Zaire mwezi Juni katika manispa Kadutu, uliteketeza nyumba kadhaa na kuacha makumi ya waasiriwa bila makazi. Katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini, vijana wa Kasindi Lubiriha wameamua hivi punde kushirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama kupambana na ukosefu wa usalama. Kasindi Lubiriha ni manispa yaliyo kwa umbali wa kilomita makumi tisa kaskazini mashariki mwa mji wa Beni ushirikiano huu unazingatia tahadhari na uchongezi wa hali yoyote ya kushakia. Mwisho wa habari. Siku njema kwenu, kwaherini.