Oh, mapigano ya hivi majuzi kati ya wapiganaji wa kizalendo na waasi wa M23 RDF yamesababisha watu wapya kuyahama makazi yao. Wakimbizi hao hawana kila kitu. Huko Kasai Oriental, kazi za mradi wa Tijelelu za kukarabati barabara zimeanza tena tangu wikendi iliyopita huko Mbujimayi. Baraza la mkoa la mashirika yasiyo ya kiserikali la CRONGD huko Kasai Central linaita wagombea na raia kupiga marufuku ujumbe wa chuki na mgawanyiko siku chache kabla ya kuanza kwa kampeni za uchaguzi. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa wote. Huko Kivu Kaskazini, ambako tunaanzia, mapigano ya hivi majuzi kati ya wapiganaji wa kizalendo na waasi wa, wa M23 RDF yamesababisha watu wapya kuyahama makazi yao familia nyingi zinawasili katika kambi tofauti za wakimbizi karibu na Goma kutoka maeneo ya mapigano katika tarafa za Masisi na Nyiragongo. Hata hivyo, watu hawa wapya waliokimbia makazi yao hawana pa kulala wala msaada wa chakula. Kwao kila kitu ni cha dharura: mahali pa kulala, msaada wa chakula na visivyo vya kula. Kupitia maisha ya mama na watoto wake saba, Rosali Zawadi anatuonyesha hali ya maisha ya watu hawa wapya waliohamishwa. Nilitokea Kichanga, ninafanya hapa Juma na siku tatu. Huyo ni Mama Feza na Munganga tuliyemkuta kando ya barabara ndani ya kempi Rusayo ya pili, akiwabeba watoto wake wawili wa umri wa miezi saba hivi, mmoja mgongoni na mwingine kifuani. Atueleza namna gani alitoka kwake na magumu anayoyapitia hapa. Tulikimbia masasi za mingi mingi, tukaponyoka tu, tukaona tumefika kwenye masasi ya ziko Jo vile tuko kuya jikuta apa muka ya Lusayi. Niko na batoto saba, niko nalala nao inje. Baba wabo kama alikufaka, kama alienda wapi sijue kwenye alipitiaka. Na niko na batoto wa mapasa, wako nalala, wako nalia juu ya baridi inje, mvuli na tuponda njala, tuko naenda lomba mukaritie, wanasema bakimbizi bashakuwa mingi, tushabasumbua. Jo tuko naomba bakuwe na sisi, venye tuliingia sasa hivi, batusaidie na ichakua. Kama mama huyu ni mamia ya jamaa za wahami wapya wanaoishi vibaya si katika kempi ya Rusayo ya pili pekee, ila katika kempi zingine kando ya Goma kwa kusubiri amani irudi. Wao wanaomba kuishi katika hali inayoweza kubaliwa. Goma, Rosalie Zawadi, Redio Okapi. Jimboni Kivu Kaskazini ambako tunasalia, mapigano yalianza tena siku ya tatu hii asubuhi, tarehe 8 Novemba, kati ya waasi wa, wa M23 dhidi ya muungano wa makundi yenye silaha na jeshi la FARDC kwenye muhimili wa Kilolirwe Kichanga katika tabaka Bashali Kahembe. Hali imechanganyikiwa siku ya tatu hii huko Kichanga. Vyanzo kadhaa vya habari vinathibitisha kuondoka kwa kikosi cha Burundi kilichowekwa huko na kambi yao kuchomwa moto, habari ambazo bado hazijathibitishwa na jeshi la kikanda la AAC. Hata hivyo, huko Ruchuru kumekuwa na hali ya utulivu tangu asubuhi ya hi siku ya tatu, baada ya mapigano makali na silaha nzito nzito asubuhi ya hi siku ya pili. Mapigano haya yalisababisha vifo vya watu na wengine wengi kujeruhiwa miongoni mwa raia na makamu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa kuzuia njaa anatoa wito wa kuhamasishwa zaidi kwa misaada ya kibinadamu kwa familia zilizokimbia makazi karibu na Goma. Akiwa kwenye misheni mashariki mwa DRC, Rena Gelani alitembelea kambi ya watu waliokimbia makazi yao ya Rusayo de siku ya pili mchana, iliyo magharibi mwa Goma. Hapa aliona hali ngumu ambamo maelfu ya wakimbizi wa vita wanaishi, na kwa karibu saa moja alizungumza moja kwa moja na wawakilishi wa watu waliohamishwa kwenye eneo hilo. Huko Ituri maisha yanarejea katika hali ya kawaida katika vijiji vinane vilivyoachwa bila watu kwa miaka makumi mbili na wakazi wenyeji waliorejea katika mazingira yao katika tabaka chini ya kilima ambalo lilikuwa ngome ya zamani ya wanamgambo wa FPIC katika usultani wa Andosoma tarafani Irumu. Hii ni kutokana na juhudi za serikali kwa msaada wa MONUSCO hasa kupitia mazungumzo ya jamii na mradi wa kupunguza unyanyasaji wa jamii wakazi waliorejea makwao wakishangilia wameanza tena shughuli za kilimo. Vijiji kumi na tatu katika tabaka chini ya kilima takribani kilomita makumi tano kusini magharibi mwa Bunia havikuwa na watu tangu mwaka elfu mbili na mbili kutokana na mzozo baina ya makabila. Kwa sababu ya udongo wake wenye mali sana na eneo lake la kimkakati, eneo hili mara nyingi linavamiwa na jumuiya jirani na makundi ya wenyeji yenye silaha ikiwemo FPIC ambayo ilikuwa imeweka makao yake makuu huko tangu mwezi Juni iliyopita. Wakazi wengi wamerejea huko, anathibitisha mkuu wa usultani huo. huko Kasai Oriental, kazi ya mradi wa Chigelelu ilianza tena wikendi iliyopita huko Mbujimai. Tangazo hili lilitolewa siku ya kwanza iliyopita huko Mbujimai na mkurugenzi mkuu wa ofisi ya barabara na mifereji OVD. Mradi wa Chigelelu uliozinduliwa tangu mwezi Machi 2021 unajumuisha kujenga na kukarabati kilomita 25 za barabara za mjini Mbujimai. Ilikuwa mwezi Januari mwaka jana ambapo waliohusika na OVD waliamua kusitisha kazi hiyo kufuatana na ucheleweshaji ulioonekana katika utekelezaji wa kazi hiyo na kampuni ya Craigset. Mkurugenzi mkuu wa OVED alisema ameridhishwa na kuanza tena kwa kazi hiyo ya chijelelu mjini Mbujimai. Victor Tumba Chikela alizungumza na waandishi wa habari kutoka kitengo cha mawasiliano cha OVED, anatafsiriwa na Jean Baptiste Ntonga. Leo hii mji wa Mbujimai kuna miradi tatu zinazoendeshwa: ni mradi kilomita makumi tatu na tano, na Safimex muradi kilomita kumi na ine, na GMC na kuna pia muradi ambao watu wamesahau, muradi chilejelu. Na chukua fursa hii kwa kutangazia raia wa Kasai Oriental zaidi raia wa Mbujimai kwamba muradi chilejelu umerudilia shughuli zake asubuhi wa hii siku ya tatu, tumetembelea hapo mwanzo wa uwanja wa ndege ni kwenye Avenue Lusambo, na muliona kwamba safari Mexico ikitumika ni kurudilia shughuli za muradi chilejelu, kwani tutarudilishana shughuli hizi. Natia mkazo kwamba mradi chilejelu umeanza tena kikamilifu. Kwetu sisi ni fursa kubwa kuona kwamba miradi yote inayofanyika mji umeanza kukamata sura ingine. Leo hii tunatarajia shughuli za kilomita makumi mnane za barabara zitakazo karabatiwa mjini humu. Kurugenzi ya mkoa ya ofisi ya barabara inatangaza kuanza tena kwa kazi kwenye maeneo mbalimbali mbali zilizochaguliwa na mpango wa matengenezo ya barabara mwaka jana. Hii ni kazi iliyofadhiliwa na FONER. Ofisi ya barabara ya Kivu Kusini inadai kupokea ufadhili wa kazi iliyobakia bila kukamilika kwenye barabara ya taifa namba tatu, Miti Hombo, barabara ya taifa namba tano, Kamanyola Uvira Fizi, pia barabara ya Burale Kigulube katika mpango wa utunzaji wa barabara wa mwaka jana. Kama nilivyotanguliza huko Kasai Central, siku chache kabla ya kuanza kwa kampeni za uchaguzi, baraza la mkoa la mashirika yasiyo ya kiserikali ya, ya CRONGD linatoa wito kwa wagombea na raia kupiga marufuku ujumbe wa chuki na mgawanyiko, katika ujumbe wake uliotumwa siku ya tatu hii kwa wahusika katika mchakato huo. Katibu mtendaji wa jukwaa hili alisema kuwa kwenda kwenye uchaguzi hakumaanishi kuchoma moto au kutoa hotuba za kujitenga kwa sababu unatoka kambi hii au ile. Pia anatoa wito kwa vyombo vya udhibiti kuhakikisha ushindani unakuwepo kwa amani. Albert Kyungu anasisitiza kuwa uvumilivu na kukubalika kwa pande zote lazima vionekane kwa wahusika wote. Katika jimbo la Chopo, walimu katika tarafa la Isangi wanatishia kusimamisha kazi zao iwapo hawatalipwa haraka iwezekanavyo. Walieleza hayo mwanzoni mwa juma hili, mwishoni mwa mkutano mkuu wao. Hii siku ya pili, wanafunzi walifanya maandamano mbele ya jengo la jimbo la Karitas kuwaunga mkono walimu wao. Zaidi ya hayo, sieko inasisitiza kuwa mbali na tarafa la Isangi, walimu wengine wote katika tarafa za Yahuma na Opala wanaolipwa na taasisi moja yaani Caritas Isangi pia hawalipwi. Wote wamechelewa kwa mwezi wa Septemba, isipokuwa Oktoba ambao bado hawajalipwa watumishi wote wa serikali. Joeli Tete, katibu mtendaji wa mkoa wa SIEKO, anasihi suluhu la haraka la mahitaji haya. Yuko kwenye mikrofoni ya Jacque Mukongole. Kuna mwitikio mkubwa kutoka kwa walimu wa Isangi ambao wanatamani kuendesha mgomo wa kazi. Alafu, tumefanya kila kitu ili kufanya mwaka huu wa shule uwe wa amani sana. Itakuwa ni jambo la kusikitisha, ikuwa kuelekea muhulu huu wa kwanza tunashuhudia matukio ya kukomesha ufu Hatupendi hivyo. Tunatoa wito kwa serikali ya Kongo kuwa na uwezo wa kuwekeza katika kuhakikisha kuwa walimu hawaishi na kusitisha. Ni miezi sita au saba tangu karitas Isangi imekuwa, wakati wote tunazungumza juu ya karitas, tunazungumza juu ya benki ya Ekiti. Hatujui ni nani wa kutupa mawe kama ambavyo, tunaomba tu mamlaka za kitaifa ziweze kuwekeza katika suara hili ili walimu walipwe haraka iwezekanayo. Tunaomba uvumilivu kidogo kutoka kwa walimu, kwa sababu tupo tu katika mchakato wa kufanya juhudi ili mamlaka zinazotufuata ziweze kuwekeza katika kutafuta suluhisho la uhakika katika hali hii. On, on trouve une solution. Alipojibu kuhusu swala hilo, mratibu wa jimbo la karitas isangi padri claude bikulu alisema kuwa pesa bado haijatumwa kwenye akaunti ya Karitas; yeye hana uhusiano wowote na ucheleweshaji uliorekodiwa. Sababu za usumbufu huu zitafutwe kwa upande wa serikali ya Kongo, alisema aiukai. Mgeni wetu ni Mugaruka Bahogwere Pierre makamu wa kiongozi wa kamati ya mgogoro kwa waathiriwa wa Kopek Imara huko Bukavu. Anaeleza matatizo ya kimawazo ambayo yanaendelea kusumbua akili za angalau watu 1015 ambao wamepoteza akiba yao ya takriban dola 12500 tangu mwaka 2013. Tangu wakati huo Kopek Imara huko Bukavu imefilisika na waathiriwa hawajui tena wagonge mlango gani ili warudishiwe pesa zao. Mugaruka Bahogwere Pierre alihojiwa na Jean Kasami. Mugaruka Bahogwere Pierre, jambo jambo journaliste. Wewe ni mmoja kati ya wahanga wa ile mnaita ujanja ambao Kopeki Imara ilitendewa na memba wake elfu kumi na mbili Munakuja hapa kwenye benki kuu ya taifa juu ya nini? Ijapokuwa imara ndiyo ikawapora mali yenu? Sisi tumekuja hapa kwenye banki ya taifa kwa kuwa inajulikana kama ni banki kuu ya taifa, ndio inasimamia makooperative zote katika mji wa Bukavu. Wao wanafanya mission ama kontrole yao kila miezi tatu ama ine kuangalia gisi kila kopeki ziko zinatembea, na sisi tumekuja kuwaambia wao waturudishe hizo pesa. Inaonekana walikuwa komplisi, walihusika na hiyo pesa kupotea, maana walijua gisi kopeki imara ilikuwa inaanguka na wanatuacha tuendelee kunatia ndani pesa. Hiyo pesa imepotea milioni kumi na mbili ya madolari, haikupotea kwa siku moja, imepotea polepole, polepole, pole pole, na wao wako wanajua na ndiyo shida, maana tumesema hatutafatana na hiyo kopeki imara, tutafatana na wao saa vile garante wa epargne publique kuja kuandamana mbele ya benki kuu ya taifa. Kwa nini amkuhojiana na viongozi wa benki hii kwa mazungumzo? Tumewahi kuhojiana na viongozi wa benki ya Bukavu hapa, banki ya Bukavu, na tukaongea tukawaonyesha malalamiko yetu na shida Kiongozi aliyopo kwa leo alionyesha kama anasikia malalamiko yetu na ataipeleka kwa wakubwa wake pale Kinshasa, kisha tatuitisha. Tunaona miezi misita imepita, hatuite hatuambie lolote, ndio tunasema basi tutaanza kuwa anakuja hapa kila siku ya pili. Na tulitaka leo juu ni sikukuu ya akiba au sikukuu ya kuweka pesa kwenye benki, ndio nasi tukasema tuanze leo siku ya pili, na kila siku ya pili tutakuwa tunakuwa hapa mpaka wakati government yetu na Benki Kuu ya Kongo itahusika kuturudishia pesa tuliyoporwa miaka kumi na zaidi imepita. Kumepita miaka kumi tangu mumeporwa pesa zenu, kwa nini hamukuandamana ile muda yote? Tumeandamana sana sana, lakini shida ni kwamba viongozi ni kama hawasikii, hawana moyo wa kusikia uchungu ya wandugu wahanga waliopoteza pesa zao. Tumeandamana juu tuliona kama ni kama viongozi hawako wanasikia, tulishafanya maandamano wakatukimbia hata na mabomu za moshi, lakini mpaka leo tunaendelea kuomba hiyo pesa, maana ni haki yetu, na hatutaacha mpaka wakati kila mwanamemba wa Kopeki Imara atapata pesa yake iliyoporwa na Kopeki Imara ikisindikizwa ama ikikuwa ushirikiano na benki kuu ya taifa. Unasema kila mara mnapoandamana mnakimbizwa na mabomu ya kutosha machozi. Hiyo ndio hali kwa leo pia. E, kwa leo tuko hapa kwenye benki ya Bukavu sikisala ya Bukavu, e, Banki Sentrali sikisala ya Bukavu toka saa mbili na nusu tukifanya hiyo sitine yetu mbele ya banki. Hakuna shida, hatujaona hata bomu, hatujaona hata kukimbizwa. Tunafanya hiyo e, manifestation yetu kwa kimya kabisa. Hadi wapi? Muko tayari kuendelea muda wa siku ngapi? Mnatayarisha maandamano ya namna sawa? Maandamano haya tumesema itafanyika kila siku ya pili, mpaka siku tutarudishwa pesa zetu mikononi mwetu mpaka siku government na benki kuu ya Kongo itajihusisha, ili wahanga waliopoteza pesa zao wapate pesa. Kama hatujapata pesa, hatutaacha kuandamana. Ulisema majina yako tena? Mimi ni Mugaruka Bahogwere Pierre, mwanamemba wa Kopeke Imara Bukavu. Mugaruka Bahogwere Pierre, tunakushukuru asante journaliste. Jimbo la Kivu Kaskazini, kikapu cha chakula cha DRC kwa sasa kinaletewa viazi vya kizungu kutoka Jamhuri ya Malawi, Tanzania na Kenya. Kama bidhaa zingine za chakula, pia zinatoka nchi za mpaka wa mashariki. Hii ni moja ya athari za vita huko kivu kaskazini. Je, hii inaelezewaje kwamba kivu kaskazini ambayo ilikuwa inasambaza vyakula katika majimbo mengine ya DRC na hata nchi jirani, sasa inakuwa mkoa unaoagiza bidhaa kutoka nje? Ripoti ya Denis Lukeso inasomwa na Bernard Nyang'i. Kwa biashara haieleweki kuona jimbo la Kivu Kaskazini linalo ruzuku mwingi wa mlimo wa viazi mviringo ulisho na maichi jirani. Huko wanahisi kwamba hayo ni mojawapo ya matokeo mabaya ya vita jimbo inayoipitia. Maeneo zote za uzalishaji wa viazi kama mitaa za Masisi, Nyiragongo na Ruchuru zaasirika kwa vita hivyo, na kupelekea wakulima kuwa wahami. Kinyume hayo ni sharti kutafuta chakula toka nchi za nje, unena kiongozi wa shirika la wanabiashara wa mazao ya shamba advv Pabirere, Bwana Oscar Bizimana alikuwa na haya kunena: tuko tunapata pomu de tere kwa leo, iko inatoka Malawi na inatoka Kenya na Tanzania. Iko mambo sana yenye inatukera yi kumoyo. Tuko na vilaila kutoka hapa Mushaki ku 60 km na Goma, ndio tunazali na titaye kutoka Malawi muwi tunavuka frontiere karibu tatuini, ndio ukura vilaila hapa Goma iko grave inakuwa ngufu sana omoma au chakura iko kilomita na vile uchuuzi wa biashara hiyo toka nje yapitika namna gani? marate na Bwana Oscar Bizimana iko ma grand camion, afika kwa camio nafika kuma frontier anata block, inapita bila kulipa duane, ingia mukongo ndio tosha kwa ile block nabo ike nafanya 5 ya 6 inafika sour afia, tuko na bacomersat benye bako basuja bako na jikaza bana kamata pont ya kuongea na wale wakule wa wana masukumia franka apre kwa sukumia franka wana sharje vitu na kuyagira pro hakuna shwa hakuna ingine shwa kufanya kwenye soko la Goma inabidi kujionea muna mogala za wanabiashara, tufate ushuda huu miko na usha virai usoko ya hapa kumosike birere virai vinapanda bei, tunakosa virai, magari hazirete virai juu ya vita eh. Tunakosa tufae nini saki ya virai ni save senge dolari, vitu vinakuwa nguvu, bei napanda bei sana, virai vinatoka wapi? Tunashangana virahi vya Tanzania njo vinavuma msoko. Manake hii mavita natutesa baba, tunateseka sana maraki kwa panda busuhi midima ngaribu Fatana na hali yenye tunaishi ndani kwa leo ya vita, mime inapanda sana kabisa na njia ya kusema vifikisha hapa vilishakuwa shida. Ifahamisho, kwamba kwa ngambo nyingine biashara ya malagi na mazao mengine ya shamba zanunuliwa sasa toka majiji jirani za mashariki mwa jimbo. Wakulima na wanabiashara wa mazao ya mlimo wanaolaumu hali hiyo waomba kwa serikali ya taifa kutokomeza vita ili kwamba hali irejee kawaida. Goma, Bernard Denyange, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.