Radio Okapi. Oh, kapi. Nyaya za umeme za kampuni ya Virunga Energie inayoangazia mji wa Goma zimetengenezwa baada ya kuguswa katika mapambano dhidi ya M23. Watu kumi na saba wamekufa na wengine wengi hawajulikani walipo katika ajali ya kuzama kwa msafara wa mitumbwi usiku wa kuamkea Jumapili huko Bumba katika jimbo la Mongala. Mashirika ya Justisia Asbel na Sado yanaomba Salomo Kalonda aende kutibiwa na arudi kujibu mahakamani kwa makosa anayotuhumiwa nayo. Yanasema kwamba hali yake ya afya inaendelea kuwa mbaya. Mjambo na karibuni kwa wote. Habari kamili, kama nilivyotanguliza hapo awali, kampuni ya Virunga Energi inatangaza kurejeshwa kwa umeme katika jiji la Goma baada ya saa sita mchana ya siku ya pili hii. Timu ya mafundi kwa ujasiri iliingia katika eneo na kufanikiwa kukarabati kwa muda mmoja ya laini mbili zilizoharibiwa wakati wa mapigano hii siku ya kwanza. Usimamizi mkuu wa Virunga Energi unasema afisa wa mawasiliano wa SSEN anaonyesha kuwa timu hii ilichukua fursa ya utulivu ulioonekana kwenye uwanja wa mapigano kuelekea Kibumba kufikia eneo hili. Hii ni kupunguza athari za kibinadamu za kukatika kwa umeme anatangaza. Virunga Energi inasema kwamba ni matengenezo dhaifu, suluhisho la mwisho linahitaji kutengeneza mistari yote miwili. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, hali ya utulivu imeonekana tangu siku ya pili hii asubuhi katika maeneo ya mapigano ambayo yanashindanisha makundi ya wenyeji yenye silaha na jeshi la FARDC dhidi ya waasi wa M23 hasa katika muhimili wa Kibumba na tarafani Masisi. Wakati huo huo, mkuu wa majeshi ya FARDC aliwasili siku ya kwanza usiku katika jiji la Goma kwa misheni ya ukaguzi, kulingana na huduma ya mawasiliano ya jeshi. Mkuu wa majeshi ya FARDC Jenerali Chiwewe Songesa Christian aliwasili Goma akiongoza ujumbe wenye nguvu wa jeshi, wakati mapigano yameanza tena tangu mwezi Oktoba kutokana na ukiukaji wa uamuzi wa kusimamisha mapigano na wapiganaji hao. Na tarafani Nyiragongo katika Kivu Kaskazini, karibu watu kumi na tano wakazi wa vijiji vya Kibati, Kiziba na Muja inasemekana kwamba wameuawa na waasi wa M23 katika mbuga la wanyama la Virunga siku chache zilizopita, kulingana na shirika la kiraia la Nyiragongo ambalo linatoa habari hii. Ni mtu mmoja aliyenusurika mauaji hayo ambaye alifika hii siku ya kwanza baada ya kutoroka mikononi mwa washambuliaji ambaye alitahadharisha jamii. Shirika la raia linaomba wakazi wa Nyiragongo kusimamisha mzunguko wowote wa, wa kutembelea katika mbuga kwa hali yoyote eneo hili lisilodhibitiwa sasa ni hatari sana. Shirika la raia linasema kwamba karibu watu wengine makumi mbili waliwawa na tano waliuawa na miili yao iligunduliwa baadaye katika hali ya kuoza bado katika mbuga la wanyama la Virunga karibu wiki mbili zilizopita. Tumesikia habari za kuzama kwa msafara wa mitumbwi usiku wa siku ya sita kuamkia Jumapili huko Bumba katika jimbo la Mongala. Tayari miili kumi na saba imepatikana miongoni mwa abiria waliokuwa ndani ya mitumbwi hiyo. Pia kuna wengine wengi waliopotea na walionusurika. Mashahidi waliowasiliana kwa njia ya simu walithibitisha kwamba msafara ulikuwa umetoka tu kutoka soko la Biwela Bomenge. Ulipofika mbali kidogo, injini ilisimama kifaa cha kusaidia mitumbwi kusonga mbele kilibanwa na wavu ya kuvulia samaki katikati ya mto. Katika giza, kulikuwa na mshtuko. Idadi ya muda ya binadamu ni miili kumi na saba iliyopatikana, makumi mbili na tano walinusurika na zaidi ya makumi saba hawajulikani walipo. Vyanzo vyetu vinaonyesha walioshuhudia wanaongeza kuwa msafara huo uliokuwa ukirejea Bumba ulikuwa umejaa zaidi ya abiria mia moja huko Kwilu. Vuguvugu vugu la kiraia liitwalo Pona Kongo lilienda kuketi hii siku ya kwanza tarehe 6 Novemba mbele ya ukumbi wa mji wa Kikwit kulaumu kuongezeka kwa uhalifu katika mji huu, kulingana na wanachama wa muundo huu wa kiraia. Hakuna mwezi unaopita bila mauaji huko Kikwit. Kisa cha hivi punde zaidi ni cha mwanafunzi aliyepigwa risasi na kuuawa na wahalifu wiki iliyopita mara tu baada ya kumaliza sherehe ya kumaliza masomo ya chuo kikuu. Waandamanaji hawa waliinua mabango ambako waliandika kwa mfano, imetosha kwa ukosefu wa usalama Kikwit, tunataka amani na usalama, haki kwa mwanafunzi Zandu Shora. Wanadai uchunguzi wa kina kuwakamata wahusika wa vitendo hivi vya kinyama. Tunasikiliza baadhi ya wanaharakati wa vuguvugu la wananchi la Pona Kongo. Kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma Luzolo maneno yao yanatafsiriwa na Florence Kizalunga. Tulikuja kuwasilisha ujasiri wetu kwa meya wa Kikwiti katika hali ya ukosefu wa usalama unaoongezeka kwa sababu kuna mauaji hapa na pale, vitendo vya kinyama vinavyofanywa na vijana wanaojulikana kwa jina la baze au Kuluna. Ilikuwa wiki jana wakati mwanafunzi mmoja aliyekuwa akirejea kutoka katika mahafali yake ya kitaalamu alipigwa risasi na vijana walio kuwa wamebeba mapanga. Kwa hivyo kutokana na hali hii, tuliazimia kuweza kukutana na meya na kuwasilisha kutoridhika kwetu kwake ili apate shughuli ya hali hii mbaya. Tayari unaona muda wa kampeni unakaribia, na tunajiuliza swali la wagombea tofauti wataenda je kufanya kampeni Kikwiti na hakuna usalama. Kumekuwa na vitisho, unyanyasaji, mauaji katika vitongoji vyetu kwa muda mrefu. Leo imekuwa haiwezekani kutembea usiku. Jambazi hawa hututesa, kupora mali zetu, simu na pesa zetu. Kinachotuguza sana ni kutojali kwa mamlaka za mitaa. Ndiyo maana tulikuja hapa kukutana na Meya wa jiji. Kumbuka kuwa kwa bahati mbaya, wanaharakati hawa hawakukutana na Meya wa jiji ambaye hakuwepo ofisini kwake. Kulimalizika mwishoni mwa wiki iliyopita mjini Lubumbashi mafunzo ya wagombea wanawake makumi mbili katika uchaguzi wa manispa wa majimbo manne. Haya ni majimbo ya Kasai Oriental, Lomami, Hokatanga na Lualaba. Mafunzo haya yaliandaliwa na shirika lisilo la kiserikali la Democracy Reporting International DRI kwa msaada wa kifedha kutoka shirika la ushirikiano wa kimataifa la Ujerumani GIZ. Wanawake kumi kutoka Kasai Oriental na Lomami walirejea Mbujimayi hii siku ya kwanza. Kulingana na mkufunzi Gertrude Ndaya, lengo la mikutano hii ni kuruhusu wagombea wanawake kusimamiwa kabla, wakati wa kampeni za uchaguzi na baada ya uchaguzi, na wanawake wengine kutoka Afrika Magharibi na Ulaya waliochaguliwa kama washauri na waandaaji wa kazi hii. Gertrude Ndaya, mkufunzi, anazungumza kwenye kipaza sauti cha Ester Ndalafina, anatafsiriwa na Florence Kizalunga. Kwanza walipata mafunzo ya awali ya kinadaria huko Mbujimai, kisha tukaenda Lubumbashi. Katika nafasi ya tatu, tuliwakusanya pamoja wanawake waliofunzwa Mbujimai kumi na wengine kumi waliofunzwa huko Lubumbashi. Lazima walinufaika nayo uzoefu wa wanawake wengine wa Kongo, ambao wengi wao walitoka sehemu nyingine, lakini pia kulikuwa na kubadilishana uzoefu na wanawake wa Ulaya na wanawake kutoka Afrika Magharibi ambao pia wako katika taasisi za mitaa. Katika tukio hili, tuliweza kumpa kila mgombea wa kike wa Kongo mshauri. Washauri lazima waambatane na wagombea wa kike. Kwanza walianza kwa kubadilishana uzoefu, kisha kuandaa mipango mkakati ya kampeni. Waliendesha programu ya usaidizi katika mchakato mzima, waliweza kukusanya pesa. Sio washauri wote Kuweza kufika Lubumbashi waliwasiliana na washauri wao kwa video. Wafungwa wametoroka kutoka gereza la Lubero huko Kivu Kaskazini, hii siku ya kwanza kwa majira ya saa tatu usiku asaa huko huku, vyanzo vya usalama vinasema kuwa wafungwa hao walitumia vyuma kutengeneza shimo kwenye ukuta wa sili yao na kufika katika uwanja wa gereza, kulingana na chanzo hicho hicho. Baada ya hapo, wakapanda ukuta na kutoroka. Operesheni hii ilifanyika bila maafisa watatu wa polisi wanaolinda jela hii kujua wamekamatwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi wa Butembo, ambayo ndiyo kwanza imefungua uchunguzi. Msimamizi wa tarafa la Lubero anaashiria kuwa wafungwa watatu kati ya waliotoroka walikuwa wahukumiwa kwa wizi wa kutumia silaha. Kanali Alan Kiwewa anasema msako katika gereza hilo ni muhimu ili kuzuia kutoroka kwingine. mashirika yasiyo ya kiserikali ya Justicia Asbel na Asado wanapiga sauti ya kilio kuhusu afya ya Salomo Idi Kalonda ambayo inazidi kuzorota. Mashirika haya mawili yasiyo ya kiserikali ya haki za binadamu yamefahamisha hayo, hii siku ya kwanza mjini Lubumbashi, wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Kwa Jean-Claude Katende wa ASADO ni muhimu aende kutibiwa na arudi kujibu mahakamani kwa makosa anayotuhumiwa nayo. Tunamsikiliza Jean-Claude Katende kwenye maikrofoni ya Jean Gandu. Pole Munanga kwa utafsiri. Nipo Lubumbashi, ni jukumu langu hasa kwa vile Bwana iji Kalonda anajulikana sana hapa, kujulisha siyo tu maoni ya kitaifa, lakini pia maoni ya jimbo kwamba tunaweza kujua kama ni mmoja wa watu mashuhuri wa jimbo huu, anafungwa bila kuheshimu haki huko Kinshasa, na uwepo wangu hapa unaruhusu tuchukue msimamo huu, hasa kwa vile wiki chache zilizopita huko Kinshasa tulikuwa tayari tumechukua msimamo pamoja na Justice ya ASBL kwa kushutumu ukosefu wa haki kuhusu kufungwa leo kwa bwana Kalonda, na tunazani kwamba kwa sasa ni muhimu kwamba upande wa haki ifanye kazi yake, kwa sababu ni haki ambayo iko katika utumishi wa wananchi wote, na kuweza kuruhusu bwana Idi Kalonda kwenda mahali panapo mruhusu kutunzwa inavyostahili, na baada yake atarudi mbele ya haki. Lakini ya yote hiwe aki huru ambayo haitumiwi na wanasiasa au wakongomani wengine mgeni wetu anatoka Bukavu na ni Solange kwinja kahariri mjasiriamali mdogo kutoka Bukavu akiwa katika sekta ya utengenezaji wa kahawa na sabuni za choo alikuwa miongoni mwa ujumbe wa wajasiria mali vijana kutoka Bukavu ambao walikutana na mkuu wa nchi mjini Kinishasa mnamo tarehe makumi tatu Oktoba. Solange Kwinja anazungumza na Emmanuel Elamezi wa Kabedi. Dada Solange Kwinja, jambo jambo sana. Najulikana hapa Bukavu kwa kawa kafe mzuri, una bato beko nakunywa hapa vile ya Bukavu. Leo huko kule Kinshasa kapital nini ndio inakuleta kule? Tumekuja hapa kwa aliko ya Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo kuzuria kwa masherehe ambayo yaliandaliwa hapa jijini Kinshasa. Tulikuja hapa tukiwa vijana ambao tunasindikiziwa na Anadec. Tumepata mafunzo kuhusu namna gisi ya kuendesha shughuli zetu za kujiundia kazi, na Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliweza kuzindua nyumba ambayo itasaidia vijana ambao wanafanya kazi za kujitegemea kuendesha hizo kazi na kuonesha pia ile ambayo wanatengeneza ni kitu gani. We pekee ulileta kwa ile nyumba? Uh, nilileta kahawa lakini si kusema tu nilileta kahawa, sababu wale ambao walikuwa wakichagua vijana, sababu wengine wanaweza sema mbona na mimi nafanyaka kahawa kwa jua nini ni Solange tu, waliangalia watu wanafanya kahawa, lakini hawapate wakati ya kuonesha namna gisi wanapiga kahawa ili ikuwe butamu, na ni ile mimi ilinipatia ile fursa ya kukuja kushiriki, sababu ulipoangalia mimi nilikuwa nafasi mbili, nilikuwa ndani ya nyumba ambapo walinipatia mafiga nikaweka hiyo chungu yangu ya kupigia kahawa ili watu wakuje kuonja na niwafasirie namna gisi wanapiga kahawa, sababu kahawa ya Kongo inakuwa kahawa bora na tamu, inakubaliwa katika ulimwengu na nje. Pia walinipatia meza kwa kuweza kuonesha ile ambayo tumekisha kutransforme, pia sabuni na ingine maprodui ya waenu ambao wanakuwa ndani ya kikundi ya raison de jeunes Agripreneur pia ilikuwa pale nje. Mulikuwa fasa fasa na rais wa nchi. Ni mashida gani nyingine mlimoonesha kwa kazi muko natumika juu iendelee mzuri? tulimwonyesha kwamba kungali ile mashida, ingalau sisi jimboni Kivu ya kusini tumepata hiyo msamaha ama exoneration ya gavana gouverneur, kwa kutusaidia kutulipa kodi na ushuru fulani kwa mwaka mmoja, ila kungali mashida. Rais mwenyewe alishangaa, kuna tangia mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa ameanza kusaidia vijana, lakini alishangaa kuna jimboni Kivu ya kusini vijana ambao tulikuwa pale hatujawahi kupata hata msaada mmoja japokuwa aliona kazi zetu ni kazi ambazo zinaongeza kwa uchumi na maendeleo ya nchi. Akasema hakutakuwa tena, ili wanasema mwakilishi, hakutakuwa intermediaire, kutakuwa tu, tukikuwa na shida fulani tunapita tayari kupitia Anadek inafika kwa presidency na yeye mwenyewe analeta solution, na akapatia wale watu neno lake. Akawaambia msindikizo wa vijana wa Sitkivu sio si tu vijana, lakini wale wote ambao wanafanya kazi za kuzalisha uchumi wa nchi na maendeleo. Sharti hiyo mawizara ambayo ilikuwa na msindikiza watusaidie ili tutumike vizuri kazi zetu mnaongea na rais wa nchi sasa. Wakazi wa Sud Kivu, kwenye munatokea, kwenye unatumikiaka. Sauti ya mwisho, sauti ya mwisho. Uh, labda na niseme kwamba tuliweza kutetea hii nyumba ya kuoneshea vitu vya wa entrepreneur isikwetu jijini Kinshasa, waiweke ndani ya miji yote na matarafa, ili ivute sana wale watu ambao wanaweza kuja kufanya kazi wa investisseur na watalii wa turisti, waone kwamba vijana wa Kongo na wakongomani wanafanya kazi nzuri. Tunashukuru sana, ni mimi nashukuru sana. Nashukuru radio Kapi, nashukuru pia media zote za Bukavu ambazo ziliendelea kutangaza ili na sisi tujulikane. Asante. Huko Ituri, gereza kuu la Bunia lina jengo jipya lililojengwa na MONUSCO kwa ajili ya kuwahifadhi watoto wanaokiuka sheria. Kwa mujibu wa mkuu wa ofisi ya MONUSCO, lengo ni kuboresha hali za watoto hao na kuimarisha hali ya haki katika kipindi hiki cha mpito cha ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Jengo hilo pia litaweza kuongeza uwezo wa mapokezi wa gereza hili linalokabiliwa na tatizo la msongamano wa wafungwa. Isaac Remo kwa ripoti. Hiyo nyumba iliyojengwa na Munisco inakuwa na chumba mbili kubwa kwa kuweka kitanda mia moja pia mafika uwanja ya mchezo na choo. Nyumba ya zamani haikuheshimu kanuni ya kulinda watoto waliovunja sheria. Watoto karibu makumi tano walisongwa katika chumba ndogo isiyoleta hewa kwa kupumua vema na upungufu ya usafi. Ni kwa lengo ya kuboresha hali ya hawa watoto ndio Munisco imejenga hiyo nyumba kwa kukamilisha haki za binadamu na uongozi bora ya sheria. Na soro kiongozi ya Monusco Jimboni Ituri. Kwa muda imesalia kwa Monusco, tunalazimishwa kushirikisha viongozi kwa kukamilisha mamlaka ya serikali kwa kuonyesha mafaa ya ukingo ya kazi za binadamu, iye watoto waliovunja sheria wenye wanaishi katika hali mbovu wagharamie vema. Watoto wako wanyonge, kimafikiri, inabidi kuwatunza vizuri. Mradi hiyo ya ujenzi ya nyumba inaruhusu pia kuzidisha nafasi ya kukaribisha wafi wafungwa idadi yao inaokuwa kwa sasa zaidi ya elfu mbili mia mbili. Msimamizi ya gereza anasema nyumba ya zamani ya kulinda watoto itasaidia pia kutenga wagonjwa ya kikohozi kuu kwa kuepuka yambukize wafungwa wengine. Kamil Zonzi: nyumba za zamani inaturuhusu kutenga wagonjwa ya kikohozi kuu, hesabu yao ni makumi kenda na ine. Tukiwatenga na wengine wafungwa, tutaepuka hiyo ugonjwa kuwaambukiza. Ujenzi ya hiyo nyumba itatusaidia pia kuwa nafasi kubwa kwa ajili ya wafungwa mia sita. Monisco ilitoa pia vifaa mengi kwa gereza kuu ya Bunya sawa chombo ya uchunguzi ya bomu, ya kuzima moto na kadhalika, kwa kukamilisha usalama gerezani. Vifaa zingine zilizotolewa ni sawa vyombo ya usafi na kompyuta kumi kwa kusaidia watoto na wamama wafungwa kujifunza kazi za mikono kwa kujigharamia wanaporudi katika jamaa. Mmoja ya watumishi ya Monisko anafasiria Hizi material kama hizi za kuzima moto tulifanya training na wao, tuko na hizo metal detector ambao wanaweza kuangalia kwa mavizita wakikuja ama magari. Unaona, hizi mabeseni ni za kuwasaidia kuoga, alafu tutaanza na training ya wanawake na watoto ambao watafundishwa jinsi ya kufundishwa kompyuta kutoka mwanzo. Monisco imekwisha kutimiza miradi mengi kwa kuboresha sheria ya jimboni Ituri, ni sawa ujenzi ya mahakama ya watoto ya korti kuu ya raia na pia lupango ya gereza kuu ya Bunya. Kutoka Bunya, Isaac Remoyope, Radio Okapi. Mwisho wa habari. Jioni njema kwenu. Kwaherini.