Radio Okapi. Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi inahakikishia kufanya uchaguzi ndani ya muda uliowekwa wa kikatiba. Ilisema hayo jana wakati wa kufunga kiwango cha pili cha mafunzo ya wafanyakazi wake kote nchini DRC. Ngome ya ulinzi imewekwa karibu na Sake tarafani Masisi katika kutekeleza operesheni ya pamoja ya FARDC MONUSCO dhidi ya uasi wa M23. Bei ya mafuta ya gari imepanda Beni na Butembo jimboni Kivu Kaskazini. Shirika la raia linaomba wauzaji kuheshimu bei iliyowekwa na serikali. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi inasema imedhamiria kufanya uchaguzi ndani ya muda uliowekwa wa kikatiba. Wakati wa kufunga hii siku ya kwanza kote nchini DRC, kiwango cha pili cha mafunzo ya wakufunzi wa uchaguzi, naibu ripota wa seni alikaribisha heshma ya kina ya ratiba iliyowekwa kwa Apollo Muhindo Mulemberi, kila kitu kiko tayari kwa senii kupeleka vifaa vya uchaguzi katika vituo vyote vya kupigia kura. Wakufunzi waliopewa mafunzo hayo nao watahakikisha katika siku zinazofuata mafunzo ya wafanyakazi zaidi ya elfu makumi tatu wa uchaguzi kwa lengo la kufanya uchaguzi bora zaidi tarehe 12 Disemba na huko Kasai, siku chache kabla ya kuanza kwa kampeni za uchaguzi kwa ajili ya uchaguzi ujao, kiongozi wa Fondation wafondaion Petit Don Alumanite na mgombeaji wa uchaguzi wa ubunge anatoa wito wa kuwepo kwa umoja huko Mweka. Eneo hili daima limekuwa eneo la migogoro na mivutano mikali wakati wa kipindi cha uchaguzi, anasisitiza Marie Claire Mutamba, kama sehemu ya kuongeza uelewa wa jamii juu ya amani, Marie Claire Mutamba wakati wa mazungumzo mwishoni mwa wiki iliyopita na msimamizi wa eneo la Mweka alikumbusha hitaji la kuweka mbele maisha ya pamoja. Hapana kwa habari potofu au habari za uongo kwa manufaa ya wanasiasa. Hiki ndicho kikubwa cha ujumbe wa uhamasishaji wa siku mbili za kuongeza ufahamu kwa vijana juu ya habari za uongo wakati wa kipindi hiki cha uchaguzi ulioandaliwa siku ya sita na Jumapili na chama cha skauti cha Ituri. Kulingana na uandaaji, lengo ni kuamsha dhamiri za vijana ili wasikubali hotuba za uongo za wagombea fulani katika uchaguzi wa tarehe makumi mbili Disemba ijayo. Huko Kivu Kaskazini, kikosi cha MONUSCO kinasonga mbele hadi kufikia hatua ya kutekeleza operesheni ya Springbok, FRDC na askari wa Umoja wa Mataifa dhidi ya uasi wa M23. Kamanda wa kikosi cha Umoja wa Mataifa na mshauri mkuu wa gavana anayehusika na operesheni za kijeshi walitembelea siku ya kwanza hii, moja ya nafasi za ulinzi za walinda amani karibu na Sake, ni karibu kilomita makumi tatu kutoka Goma katika ngome lila la msako lashimikwa katika bonde na mlima kando ya kijiji cha Kimoka, kilomita mbili na mji wa Sake kuelekea Kilorio kichanga. Lengo lake ni kuikinga kijiji cha Sake zidi ya mashambulizi yote ile ya wasi wa mishana tatu waliozibiti siku chache hivi sasa vijiji kadhaa eneo lile la mtaa wa masisi kwake. Msemaji wa vikosi vya tume Monusco vikosi karibuni nne vya Monusco vinahusishwa vyinahusishwa mnamo operesheni hiyo, kando ya vikosi vya jeshi la taifa FRDC, luteni kanali Kevin Biabato: hii ni mikao ya kivita tu, kuna wengine wanakaa kule juu, wengine wako chini, ni mchanganyiko vile vile wa majeshi yote mawili, FRDC na. Monusco aje asije, tuko tayari kupambana naye, na akivuka mipaka, anataka kuja kushambulia jiji la Goma na viunga vyake. Jeshi la Monusco pamoja na kushirikiana na FRLC watafanya lolote na liwe ili kuhakikisha wanakabiliana naye. Ikumbuke kwamba tishio dhidi ya kijiji cha Sake ni kubwa hivi sasa, tokea pale kiisha mapambano makali dhidi ya makundi zenye kujiami. Jumapili Novemba tano, waasi wa 23 walidhibiti maeneo mengine kadhaa yekiwemo Burungu na Rushebeshe kati ya Kilolirwe na Kichanga. Goma, Bernardin Yangi, Radio Okapi. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mapigano kati ya muungano wa makundi yenye silaha ya ndani na waasi wa M23 yaliendelea siku ya kwanza hii katika tabaka mbili tarafani Nyiragongo, ambazo ni Kibumba na Buhumba. Vyanzo vya utawala vinasema kuwa mapigano yalikuwa makali kati ya wahusika wakuu hao wawili. Wakati huo huo, katika tarafa la Masisi, hali ya wasiwasi inatawala baada ya mapigano ya hii siku ya Jumapili na katika jimbo la Chopo, watu sita waliuawa, wengine wanane kujeruhiwa, nyumba za nyasi zilichomwa moto na idadi kubwa ya raia kuyahama makazi yao. Hiyo ni tathmini ya muda ya mapigano ya siku ya sita na Jumapili kati ya wakazi wa vijiji viwili jirani vilivyo kwa umbali wa kilomita makumi mbili na tano kutoka Kisangani upande wa kushoto wa mto Kongo. Katika kikao cha dharura cha kamati ya ulinzi na usalama ya mkoa hii siku ya Jumapili jioni viongozi walichukua hatua zinazolenga kurejesha utulivu na kuwafikisha kwenye vyombo vya sheria wale wote waliohusika na matukio hayo ya kusikitisha. Maelezo na Jacques Mukongole kuhusiana na mapigano haya ya umwangaji damu. Kamati ya usalama ya mkoa ilifanya mkutano wa dharura jana jioni. Katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa mwishoni mwa mkutano huo, msemaji wa Gavna alifafanua sababu za janga hili na hatua za kiusalama zilizochukuliwa katika swala hili. Kufuatana na Daktari Mateus Kanga, watu watatu wanayofanya kazi katika shamba la kibinafsi eneo la Bati ya Mutengo walilengwa na wakaji wa eneo hilo ambao wali wapotosha kwa ajili ya waingiliaji waliowatesa kwa nguvu kabla waokolewe na waskari polisa. Kisha jambo la wivu lilisababisha mapigano ya moja kwa moja kati ya kijiji Batia Mutengo na ile ya Yalisombo. Katika mkutano wa jana, kamati ya usalama ya mkoa ilibaini kuwa ugomvi huu unapangwa na watu ambao wanatamani sana kuchoma mkoa huo moto. Kwa hiyo wanahimiza wananchi kushirikiana na vikosi vya usalama. Wakati huo huo, inatoa wito kwa mamlaka kuwatafuta wale wote waliohusika katika matukio hayo ili kuwafikisha mbele ya mahakama zenye uwezo kusudi wahukumiwe vikali. Mji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Katika Kivu Kaskazini, bei ya petroli imekuwa ikiongezeka tangu siku ya nne tarehe mbili Novemba, katika miji ya Butembo na Beni Imeongezeka kutoka franga 3500 hadi 4500 za Kongo kwa lita katika sehemu fulani za mauzo na vituo vya huduma. Matokeo ni kwamba usafiri wa teksi ya pikipiki umeongezeka kutoka franga 1000 hadi 1500 za Kongo, na bei ya usafiri wa gari kati ya miji ya Beni na Butembo sasa imewekwa kuwa dola kumi badala ya dola nane za Kimarekani. Mkuu wa idara ya uchumi kwa muda katika mji wa Beni anatoa wito kwa wauzaji wa bidhaa za petroli kuheshimu muundo wa bei uliowekwa na serikali. Ismael Kambale yuko kwenye mikrofoni ya Grevis Salumu. Bei karibira inatoa ku ministeri ya ekonomi, na kwa sasa ministre wa ekonomi ashaweza kutia bei yenye, naomba wanaweza kuaplike naomba wafanyabiashara ambao wanaisha karibira waweze kurespekte bei ya minister, basi ivuke ile bei ya ministeri. Kuvuka ile bei ya ministeri, itatubidi tuwafatililie, tuwaoneshe kwa gizi ni makosa, na tuweze kuwazibu kutokana na gizi sheria inasema. Tulikuwa naona karibira iko naingia, inaomba tuangalie kantite yenye iko kwa stoke, tujue kama mstoke mu kantite ya pata gani sababu karbira inaingia mo vitu mingi. Tunaomba wale wafanyabiashara ngambo ya karbira baweze kurespekte structure de prix. Maekipe za ekonomi ziko kutere, ziko naweza kufanya kontrole ekonomike. Mwote ataenda kando ya sheria asitulaumu kuona gi sheria itamwadhibu kutokana na wagizi, inji yetu inasema Hakuna msimamizi wa kituo cha kuuza mafuta ya gari aliyetaka kutoa maoni kuhusu sababu za ongezeko hili. Kumbuka kwamba muundo mpya wa bei za bidhaa za petroli uliowekwa rasmi na wizara ya uchumi unaweka franga 3917 za Kongo kwa lita moja ya petroli. Mgeni wetu anatoka Bukavu na ni Solange Kuinja Kahariri, mjasiriamali mdogo kutoka Bukavu akiwa katika sekta ya utengenezaji wa kahawa na sabuni za choo alikuwa miongoni mwa ujumbe wa wajasiriamali vijana kutoka Bukavu ambao walikutana na mkuu wa nchi mjini Kinishasa mnamo tarehe makumi tatu Oktoba. Solange Kuinja anazungumza na Emmanuel Elamezi wa Kabedi. Dada Solange Kuinja, jambo. Jambo sana. najulikana hapa Bukavu kwa kawa kafe mzuri, una batu beko na kunywa hapa vile ya Bukavu. Leo huko kule Kinshasa kapital nini ndio inakuleta kule? Tumekuta hapa kwa aliko ya rais wa jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo kuzuria kwa masherehe ambayo yaliandaliwa hapa jijini Kinshasa. Tulikuja hapa tukiwa vijana ambao tunasindikiziwa na Anadec. Tumepata mafunzo kuhusu namna jinsi ya kuendesha shughuli zetu za kujiundia kazi, na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aliweza kuzindua nyumba ambayo itasaidia vijana ambao wanafanya kazi za kujitegemea kuendesha hizo kazi na kuonesha pia ile ambayo wana tengeneza ni kwa hiyo namna tulifika hapa tukahudhuria kwa hiyo uzinduzi, kisha jioni tukawa na chakula cha pamoja na mazungumzo pamoja na rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo. Ni kitu gani wewe pekee ulileta kwa ile nyumba? Uh, nilileta kahawa lakini si kusema tu nilileta kahawa, sababu wale ambao walikuwa wakichagua vijana, sababu wengine wanaweza sema mbona na mimi nafanyaka kahawa, kwa jua nini ni Solange, tu waliangalia watu wanafanya kahawa, lakini hawapate wakati ya kuonesha namna gisi wanapiga kahawa ili ikuwe butamu, na ni ile mimi ilinipatia ile fursa ya kukuja kushiriki, sababu ulipoangalia mimi nilikuwa nafasi mbili, nilikuwa ndani ya nyumba ambapo walinipatia mafiga nikaweka hiyo chungu yangu ya kupigia kahawa, ili watu wakuje kuonja na niwafasirie namna gisi wanapiga kahawa, sababu kahawa ya Kongo inakuwa kahawa bora na tamu, inakubaliwa katika ulimwengu na nje pia. Walinipatia meza kwa kuweza kuonesha ile ambayo tumekusha kutransforme, pia sabuni na ingine maprodia wa jeno ambao wanakuwa ndani ya kikundi ya rezonde, jene agripreneur, pia ilikuwa pale mulikuwa fasa fasa na rais wa nchi. Ni mashida gani ingine mulimuonesha kwa kazi muko natumika juu iendelee mzuri? Tulimuonesha kwamba kungali ile mashida, ingalau sisi jimbo la Kivu ya kusini tumepata hiyo msamaha ama exoneration ya gavana gouverneur kwa kutusaidia kutulipa kodi na ushuru fulani kwa mwaka mmoja, ila kungali mashida Rais mwenyewe alishangaa, kuna tangia mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa ameanza kusaidia vijana, lakini alishangaa kuna jimboni Kivu ya kusini vijana ambao tulikuwa pale hatujawahi kupata hata msaada mmoja japokuwa aliona kazi zetu ni kazi ambazo zinaongeza kwa uchumi na maendeleo ya nchi. Akasema hakutakuwa tena, ili wanasema mwakilishi, hakutakuwa intermediaire, kutakuwa tu, tukikuwa na shida fulani, tunapita tayari kupitia anadeki, nafika kwa presidenti naye mwenyewe analeta solution na akapatia wale watu neno lake, akawaambia msindikiza wawa vijana wa Sud Kivu, sio tu vijana, lakini wale wote ambao wanafanya kazi za kuzalisha uchumi wa nchi na maendeleo. Sharti hiyo mawizara ambayo alikuwa na msindikiza watusaidie ili tutumike vizuri kazi zetu. Mnaongea na rais wa nchi, sasa wakazi wa Sud Kivu, kwenye munatokea kwenye unatumikiaka. Sauti ya mwisho, sauti ya mwisho. Uh, labda na niseme kwamba tuliweza kutetea hii nyumba ya kuoneshea vitu ya wa entrepreneur isikuwe tu jijini Kinshasa, waiweke ndani ya miji yote na matarafa ili ivute sana wale watu ambao wanaweza kuja kufanya kazi wa investisseur na watalii wa turisti, waone kwamba vijana wa Kongo na wakongomani wanafanya kazi nzuri. Neno la mwisho ni kushukuru Mungu na wale wote ambao walinisaidia sana. Tulipopata kahawa, population ya Bukavu haikutuachilia kama leo tumefika huku jijini Kinshasa kuonana na rais; ni sababu population ya Bukavu ilinunua mazao yetu ambayo tuliprodui. Café, na sabuni na watunge mkono wakonsome ile ambayo tuna produire Bukavu na, na itatusaidia kuzalisha na kufanya maendeleo pamoja. Solange Kinja, tunashukuru sana. Ni mimi nashukuru sana, mi nashukuru na radio Capi, nashukuru pia media zote za Bukavu ambazo ziliendelea kutangaza ili na sisi tujulikane. Huko Ituri, gereza kuu la Bunia lina jengo jipya lililojengwa na MONUSCO kwa ajili ya kuwahifadhi watoto wanaokiuka sheria. Kwa mujibu wa mkuu wa ofisi ya MONUSCO, lengo ni kuboresha hali za watoto hao na kuimarisha hali ya haki katika kipindi hiki cha mpito cha ujumbe wa Umoja wa Mataifa. Jengo hilo pia litaweza kuongeza uwezo wa mapokezi wa gereza hili linalokabiliwa na tatizo la msongamano wa wafungwa. Izake Remo kwa ripoti hiyo, nyumba iliyojengwa na MONUSCO inakuwa na chumba mbili kubwa kwa kuweka kitanda mia moja. Pia mafika uwanja ya mchezo na choo. Nyumba ya zamani haikuheshimu kanuni ya kulinda watoto waliovunja sheria watoto karibu maku kumi tano walisongwa katika chumba ndogo isiyoleta hewa kwa kupumua vema na upungufu ya usafi. Ni kwa lengo ya kuboresha hali ya hawa watoto ndio Monisko imejenga hiyo nyumba kwa kukamilisha haki za binadamu na uongozi bora ya sheria, Karna Soro, kiongozi ya Monisko jimboni Ituri. Kwa muda imesalia kwa Monusko, tunalazimishwa kushirikisha viongozi kwa kukamilisha mamlaka ya serikali kwa kuonyesha mafaa ya ukingo ya kazi za binadamu iwa watoto wali vunja sheria wenye wanaishi katika hali mbovu, wagharamie vema watoto wako wanyonge. Kimafikiri inabidi kuwatunza vizuri. Mradi hiyo ya ujenzi ya nyumba inaruhusu pia kuzidisha nafasi ya kukaribisha wafungwa, idadi yao inayokuwa kwa sasa zaidi ya elfu mbili mia mbili. Msimamizi ya gereza anasema nyumba ya zamani ya kulinda watoto itasaidia pia kutenga wagonjwa ya kikozi kuu kwa kuepuka yambukize wafungwa wengine. Camille Zonzi: nyumba za zamani inaturuhusu kutenga wagonjwa ya kikozi kuu, hesabu yao ni makumi kenda na ine. Tukiwatenga na wengine wafungwa, tutaepuka hiyo ugonjwa kuambukiza. Ujenzi ya hiyo nyumba itatusaidia pia kuwa nafasi kubwa kwa ajili ya wafungwa mia sita. Bunya sawa chombo ya uchunguzi ya bomu ya kuzima moto na kadhalika kwa kukamilisha usalama gerezani. Vifaa zingine zilizotolewa ni sawa vyombo ya usafi na, na kompyuta kumi kwa kusaidia watoto na wamama wafungwa kujifunza kazi za mikono kwa kujigaramia wanaporudi katika jamaa. Mmoja ya watumishi ya MONUSCO anafasiria: tuko na hizi material kama hizi za kuzima moto tulifanya training na wao, tuko na hizo metal detector ambao wanaweza kuangalia kwa mavizita wakikuja ma magari, naona hizi mabeseni kuwasaidia kuoga, alafu tutaanza na training ya wanawake na watoto ambao watafundishwa jinsi ya kufundishwa kompyuta kutoka mwanzo. Monisco imekwisha kutimiza miradi mengi kwa kuboresha sheria Jimboni Ituri, ni sawa ujenzi wa mahakama ya watoto ya korti kuu ya raia na pia lupango ya gereza kuu ya Bunya. Toka Bunya, Isaac Remoyope, Radio Okapi. Habari za mashariki Mwakongo kwa kifupi Tarafa la Mwenga huko Kivu Kusini bado liko kama linafungiwa hadi sasa. Mfumo wa mashauriano wa shirika la raia la eneo hilo unaonyesha kuwa barabara ya taifa namba mbili inayovuka eneo hili inazidi kuharibika. Mashimo yanaonekana katika maeneo kadhaa katika tabaka Bashilubanda katika usultani wa Basile. Chanzo hicho hicho kinaongeza kuwa magari ya kibinafsi, uchukuzi wa umma na mashirika yasiyo ya kiserikali yanayotoa misaada kwa wanyonge, ikiwemo ambulensi za kubeba wagonjwa hadi Bukavu, haziwezi tena kupita katika maeneo haya. Jumuiya ya kiraia ya Mwenga inatoa wito kwa viongozi wa mkoa kwa ushiriki wao katika ukarabati wa barabara hii muhimu na kuweka njia, hasa wakati huu ambapo uchaguzi unakaribia na huko Kivu Kaskazini, katika tarafa la Beni, kituo cha afya cha Maboya, zaidi au chini ya kilomita makumi nne kutoka Beni, kinakabiliwa na matatizo makubwa ya uendeshaji. Kulingana na daktari wake mkuu, kituo hicho kina asilimia makumi mbili na tano tu ya uwezo wake wa kufanya kazi tangu kushambuliwa na waasi wa ADF mwaka mmoja uliopita. Matokeo ni kwamba angalau wakazi elfu mbili wa Maboya hawana tena ufikiaji rahisi wa huduma ya afya ya msingi. Daktari Kiakimwa Vanohya anaomba msaada kutoka kwa serikali na washirika wake. La ziada sina. Ni mwisho wa habari. Kwa herini.