Oh, okay. Rais wa Angola ambaye pia ndiye rais wa sasa wa Jumuiya ya Nchi za Afrika Kusini SADC, Joao Lorenzo amepewa jukumu la kukutanisha Kinshasa na Kigali ili kuleta amani mashariki mwa DRC. Ilikuwa baada ya mkutano wa SADC siku ya sita uliofanyika Luanda. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi alizindua siku ya sita kampeni ya uhamasishaji kuhusu sheria ya kulinda na kukuza walemavu nchini Kongo. Barabara ya Bunia Komanda jimboni Ituri imeharibika kabisa kwa kipindi hiki cha mvua, magari yamekwama kutokana na ubovu wa barabara. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Rais wa Angola, ambaye pia ndiye rais wa sasa wa jumuiya ya nchi za afrika kusini SADEC, Joao Lorenso alipewa jukumu siku ya sita na wenzake kukutanisha Kinshasa na Kigali ili kufikia amani mashariki mwa DRC alipokea ujumbe huu wakati wa kufunga mkutano wa wakuu wa Sadek uliofanyika Luanda. Hivyo basi, mkutano wa Luanda ulitoa mwongozo wa kimkakati kuhusu kutumwa kwa ujumbe wa Sadek nchini DRC kwa lengo la kurejesha amani na usalama nchini humo. Nchi za Sadek zimeelezea wasiwasi wao kuhusu kuzorota kwa hali ya usalama na kibinadamu mashariki mwa DRC na kuanza tena kwa vita vya M23 kinyume na usitishaji mapigano. Mkutano huo ulieleza tumaini yake ya amani na mafanikio kwa Jamhuri ya Madagaskar na DRC wakati nchi hizi mbili wanachama wa Sadek zitafanya chaguzi zao mwezi Novemba na Disemba mwaka huu tunao na kusisitiza uungwaji mkono wa kupitia kutumwa kwa ujumbe wa waangalizi wa uchaguzi wa Sadek, ilisema tangazo ya mwisho ya mkutano huo. Katika Kivu Kaskazini, familia nyingi za wakimbizi kutoka tarafa la Ruchuru na familia zinazowapokea wanaishi bila usaidizi wa kibinadam huko Mioboe kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita mia moja kutoka Butembo. Kwa mujibu wa shirika la raia la eneo hilo, watu hawa waliokimbia makazi yao wamekuwa wakiwasili kwa makundi katika eneo hilo tangu wiki tatu sasa, na wanakimbia mapigano kati ya muungano wa makundi ya wenyeji yenye silaha na waasi wa, wa M23. Samuel Kahamba, kiongozi wake, anaomba usaidizi wa kibinadamu kwa ajili yao. Huko Kasai Oriental, kifungo cha miaka mitano jela. Hii ndiyo hukumu iliyotolewa siku ya tano iliyopita dhidi ya Filemo Ilunga kiongozi wa kundi la wahalifu wanaopambana na mapanga katika vitongoji tofauti vya mji wa Mbujimai. Hii ilikuwa ni mwisho wa kesi ya siku mbili katika gereza kuu na mahakama kuu ya Mbujimai siku ya tatu na siku ya nne iliyopita. Mashtaka manne yalitolewa dhidi ya kijana huyu mwenye umri wa miaka makumi mbili na moja, hususan uwasi, shambulio la kukusudia, na kushambuliwa vitisho na ushirika wa uhalifu. Mmoja wa wahalifu wenzake alipata kifungo cha miezi kumi na mbili jela. Watu wengine kumi na tano waliokamatwa siku hiyo hiyo, siku ya pili iliyopita, na polisi waliachiwa huru na mahakama kutokana na kukosekana kwa ushahidi. Kumbuka kuwa vijana hao wahalifu walikamatwa siku ya pili iliyopita baada ya mapambano bila sababu za msingi yaliyotokea siku ya kwanza iliyopita katika maeneo kadhaa za jiji na kuleta hofu kwa wananchi. Kama nilivyotanguliza rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi anatoa wito kwa watendaji wa serikali na wa kibinafsi kutekeleza hatua za sheria ya tarehe tatu Mei mwaka jana kuhusu kulinda na kukuza watu wanaoishi na ulemavu na watu wengine walio hatarini nchini DRC wito uliotolewa siku ya 6 tarehe 4 Novemba hapa Kinshasa, wakati wa hafla ya uzinduzi rasmi wa kampeni ya uhamasishaji kuhusu sheria hii na kufunguliwa kwa kamusi ya kwanza ya lugha ya ishara ya Kongo katika jimbo la Chopo. Baada ya miezi kadhaa ya mgomo, wauguzi wanaamua kurejea kazini siku ya kwanza hii tarehe 6 Novemba. Walieleza hayo siku ya sita tarehe 4 Novemba wakati wa mkutano mkuu walioufanya katika hospitali kuu ya Makiso Kisangani. Kulingana na msemaji wa muungano wa wataalam wa afya na wasimamizi, uamzi wao wa kuanza kazi tena unatokana na jibu nzuri kutoka kwa serikali kwa baadhi ya madai yao, hasa malipo ya ziada pamoja na kuongeza wauguzi elfu kumi na moja kwenye orodha ya malipo ya kazi. Huko Kasai Oriental ambako tunarudi kulizinduliwa weekend hii Pambuji Mai kiwanda cha kwanza cha matibabu cha uzalishaji wa oksijeni. Miundo mbinu hii yenye uwezo wa lita makumi tano kwa siku inajengwa na Initiative Clinton pour l'acces a la sante kwa ufadhili wa Unitaid, shirika la kimataifa la ununuzi wa dawa. Hafla ya uzinduzi wa kiwanda hiki iliyoongozwa na naibu waziri wa afya ndani ya hospitali kuu ya Bonzola mbele ya mkuu wa mkoa wa muda Maelezo na Jean Kasami katika ripoti ya Esther Ndalafina. Hicho kiwanda ambacho ni cha kwanza kuzalisha hewa ya kutibu magonjwa kinajengwa ndani ya pango la hospitali kuu ya Bonzola. Daktari Boner Chiteku, kiongozi wa eneo la afya jimboni, alisema hewa hiyo ni gesi safi bila rangi na bila harufu. Kasai ya mashariki haitakuwa tena kamwe na tatizo la ukosefu wa hewa sawa lile la wakati wa COVID-19. Mganga huyo anaongeza kusema jimbo lilipoteza watu wa maana sana kutokana na ukosefu wa kifaa hicho cha muhimu. Maprofesa, waganga mashuhuri na hata watoto walipoteza maisha. Kiwanda kina thamani ya dola elfu mia nne makumi tatu na saba na kwa siku kinaweza toa silindri makumi tano ya litre hamsini kwa masaa mawili ya kazi. Daktari Serge Emmanuel Holen, makamu waziri wa afya nchini anaomba wakaaji watunze kiwanda hicho kwa makini katika jimbo la Manyema ambako tunaelekea, shirika lisilo la kiserikali la Agir Pour La Reconstruction De Notre Espace et la Convivialité AGIREC Manyema linasikitishwa na ongezeko la bei za vyakula vya msingi katika manispa Kalima. Mratibu wake anaita viongozi na huduma ya udhibiti wa bei kuingilia kati ili kutatua hali hiyo. Ramazani Alimasi Samuel anatoa ufafanuzi kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Siku hizi pa Kalima bei ya chakula imepanda sana. Kwa mfano mcheli inatoka ku franka elfu moja mpaka kwa ku elfu moja mia tatu. Bunga ya mwoko inatoka ku franka mia mbili mpaka ku mia ine. Bunga ya mindi inatoka ku franka mia tano mpaka ku franka mia saba. Chupa ya mafuta inatoka ku elfu moja mia tatu hadi elfu mbili. Sababu ni trakaseri sana kuvizuizi ya kuingilia Kalima ile ya Kingombe na ya Kingungu ambao kila ofisi ina watu zi, wawili au watatu, na wakuu wote wanajua hii habari na wajihusisha na lolote. Na chakula mingi inatoka ni Kasongo na Kindu, kumagari ikifika kudepo Kalima, asilimia makumi nane inaenda Shabunda na bei imezidi kupanda pa Kalima, njo maana kikundi ya Jireke Manyema kinashutumu vile vitendo vya kutojihusisha kwa wakuu wa serikali na kinapendekeza kwa wakuu ujimboni waache tu wenye kustahili kuvizuizi ya kingombe na ya kingungwa na kutoruhusia chakula mingi kwenda Shabunda kwa hasara ya watoto waKalima. Hatukuweza kupata maoni kutoka kwa viongozi wa eneo kuhusu hathari hiyo. Huko Ituri sehemu ya barabara ya Bunia Komanda inasalia kuwa shida kwa wasafirishaji. Katika kipindi hiki cha mvua, magari mengi yamekwama, mengine yameharibika au kupinduka kutokana na ubovu wa barabara. Watumiaji wanaomba serikali kuharakisha kazi ya ukarabati katika barabara hii ambayo inaruhusu vituo vingi vya ununuzi kupata chakula na mahitaji ya kimsingi. Isak Remo ameripoti. Jean-Claude Lokidile kwa usomi. Kilomita moja tu kutoka njia kutoka Mjibunya, shimo kubwa la maji huzuia magari kusimama mbele ya kituo cha ushuru, yani peage route. Unaposonga na safari mbali mno, ukitirekeza ngamo za Marabo, safari unakuwa mgumu. Mashimo ndogo ndogo, hasa zile za kubwa kubwa zimejaa barabarani, udongo unakuwa umetereza sana wakati huwa mvua, na ufanya safari kuwa mgumu kwa madereva wa teksi za pikipiki. Lori lipinduka karibu la ulalo talolo huzibia njia kwa sa Kada, kutoka Irumu Centre, hadi Komanda hali za barabara ni mbaya zaidi, ni kwa mfano kwenye eneo la Makayanga kilomita tano kutoka kituo cha kibiashara cha Komanda ambapo lori lilikwama kwenye tope na kuzuia njia. Magari yameunda njia za muda katika viwanja vya mapango ya wakaji ili kupita kwa upesi. Madereva ambao wanasema mara kwa mara wanalipa ushuru, wanaomba serikali kuharakisha kazi ya ukarabati barabara ambazo zinachukua umbali wa takriban kilomita kumi kutoka Marabo hadi Irumu Centre. Kutoka Bunia, naitwa Jean-Claude Loki dile Radio Kapi. Radio Kapi. sekta ya kahawa na kakao ni sekta yenye matumaini makubwa, lakini ambayo inakabiliwa na changamoto kubwa. Wadau wengi wa sekta hiyo hususan walimaji na washirika wao wanaiomba serikali kuboresha mazingira ya biashara katika sekta hii ya uchumi ili kuchangia maendeleo ya nchi. Ili kuzungumzia swala hilo, tunakaribisha kiongozi wa mtandao wa kitaifa wa vyama vya ushirika vya walimaji wa kahawa kakao nchini DRC Gilbert Makelele. Alizungumza mjini Goma katika kuadhimisha siku ya kahawa duniani siku chache zilizopita. Anazungumza hapa na Sifa Maguru. Uh, papa Gilbert, jambo. Jambo sana mama journalist. Uh, leo tena munasherekea sikukuu ya kafe, unaweza tena kutupatia mwangaza kidogo tujue sekta ya kafe inatembea namna gani hapa kwetu Nord Kivu? Biashara ya kahawa kwa siku hizi, biashara sio nzuri kwa sababu ya shida ambazo tunazo. Shida ya kwanza ni ya kwanza kwanza, ni vita kama vile mnavyojua hapa kwetu ku Nord Kivu tuko na vita ya M23 na Rwanda, wanatushambulia walimaji wetu wa kahawa wa Ruchuru, wa Nyiragongo, hata wa Masisi wanakuwa na shida kubwa sana kwa kutoa kahawa ambao walivuna, ili tupeleke kwa soko. Hiyo ni shida ya kwanza. Shida ya pili ni kupata mkopo kwa government yetu, walituhaidia kama tutapata banka ya walimaji hiyo banki ya walimaji walituaidia toka 2021 mpaka leo tuko 2023 tungo tunasubiri hiyo banki ambayo mkubwa wa nchi premier ministre alituaidia wakati ya etat generaux de l'agriculture ile nao ni shida, shida ya tatu ni balabala ni kusema kama hapa tuko goma chef ye lakini kahawa haitoki hapa, kahawa inatoka ruchuru, kahawa inatoka masisi, walikale, eh, beni lubero nyiragongo balabala ni shida sana kwa kufika huko. Tunaomba government yetu itusaidie sana watengeneze hiyo barabara. Shida nyingine kubwa sana tunayo ndani ya hii sekta yetu ni matracasserie. Uporo ya Goma wakati kahawa inafika, ufike na kuporo ya kituku, utaona vita yenyewe nakuaka pale. Kunakuja watu wa sefuma, na maservice yote ya leta, yote inakuja pale. Unakusa kama ni vita inaanza kama ni shida gani. Na kuna maservices zenye zina bloke, zinabakiana mifuko ya kahawa kwa sababu amwapatie pesa sasa, unamuuliza pesa ya nini, takupatia. Lakini ni shida sana itakuwa vizuri sana. Mimi nawaita mkuje siku kahawa itafika Kituku, mnaweza kuja na hii ma mikrofoni, nauliza ile maservisi yote ya leta kwa nini wanabloke hizi makahawa za walimaji. Hii yote ni shida. Shida nyingine kubwa sana ni eh, mambo ya izinaji. Izinaji eko bei kali sana Tungiomba watu ambao kusema nini? Tungiomba izinaje manake ni kumenya kahawa. Wa izine wanatia entre 80 na 90 dola kwa toni moja. Tunawasi sana waweki kama ku dola 12 ama 13 itatusaidia sana kitu kingine ni wakubwa wa DGDA, wakubwa wa DGDA wangitusaidia wakati tunakuja na ma, mifuko. Hiyo ma mifuko tunaita masaka njiti gunia ya kufunga kahawa tunakuwa pia na hiyo ma, manani ma Grain Pro tunaomba kwa wakubwa wa DGDA, wakati wanaona hiyo mifuko ya kufunga kahawa waache hiyo mifuko ingie, kwa sababu inakuja kwa ajili ya kuambale kahawa na kakao na kuirudisha tena Ulaya. Lakini wakati inakuja, DGDA inaifakture pesa mingi, shida inakuwa kwa mwisho, ni sisi walimaji tunalipa ile, wakati e, wa exportateur wakubwa wako wanaanza fanya hesabu yao, wanashukisha bei sana kwa mlimaji na consequence hiyo. Nimewaambia kwa leo, Kongo nchi kubwa sana, Angalia ile ambayo tunaexporti iko kidogo sana. Kahawa yenyewe tunatuma Ulaya iko kidogo sana, kwa sababu ya shida kubwa sana ambazo tunakutana nazo shambani. Sisi kazi yetu ni shamba, hatupashi kuwa kila siku kwa ofisi ya kuona wakubwa, hapana. Wakati tunaenda kuona wakubwa, manake kule shambani moto anatukutana huko. Tukisumulia juu ya shamba tulisikia tena wanasema juu ya kuboresha mulimo. Nyinyi watu wa makooperatif munakusanya walimaji, munafanya nini juu ya kuboresha mbegu na tofauti za kulture kusudi muongeze tena mazao, munafanya nini? Tumeanza programu wanaita agroecology. Hii agroecology inakuwa kama miaka ine tano. Tulikuwa tunaona shida, tunalima hatupate, tunalima hatupate, ndio tukasema hapana, tuanze sasa kufanya kahawa. Tunafanya kahawa, tunaweka ndani soya, tunaweka ndani maharagi pia, tunatia na miti ndani miti eh, sawa vile ya avoka ha, miti ya avokatier tunatia, pia maorange tunatia macitronie. Kwa sababu gani? ili tupate dabor ile pesa, tupate pesa kutoka ku muti ya kahawa, tupate pesa kutoka kusoja soja ya maragi, tupate pia pesa ya avoka, tupate pia pesa ya ndimu ile. Na pia wa, wa, wale wanunuaji wa kahawa wanapendaka ile kafe ambayo tunavuna na ilikuwa na miti ya ombrage ndipo kwa mani na kwa miaka tano tumeanza hiyo program na kwa sasa hiyo program inatu-, inatusaidia sana walimaji wengi, japokuwa hatuna udongo. Udongo, udongo wote wa politisi ndio uko nao, manake utaangalia udongo wote ni wa politisi. Sisi ukizunguruka kwa nor Kivu utakutana kama ba petit producteur hawana vraiment udongo ya kutosha ya kuturuhusu kulima kahawa makakao nyingi sana. Asante sana, nawashukuru sana mama somaliza. Waathiriwa wa Kopek Imara iliyokufa ya Bukavu iliyovunjwa miaka kumi iliyopita walionyesha kutokuwa na subira wiki jana mbele ya jengo la Benki Kuu ya Kongo huko Bukavu. Walikuja kudai kutoka Benki Kuu kurejeshewa kwa dola milioni 1 zilizochukuliwa na Kopek Imara. Waandamanaji ya ya walisema walikuja peleka malalamiko yao kwenye benki kuu ya taifa kupitia kituo cha Bukavu, kwa vile benki kuu ndiyo inakuwa na mamlaka ya kutambua wakati chumba cha mikopo na akiba kinakumbwa na matatizo, na kwa hiyo kuharifu wana memba wasiendelee kuwekea humo hazina zao. Baogwere Mugaruka Pierre ni makamu ya mwenyekiti wa kamati ya uchungu. Sisi tumekuja hapa kwenye banki ya taifa kwa kuwa inajulikana kama ni banki kuu ya taifa, ndiyo inasimamia makooperativu zote katika mji wa Bukavu. Wao wanafanya kontrole yao kila miezi tatu ama ine kuangalia gisi kila mkopeki ziko zinatembea, na sisi tumekuja kuwaambia wao waturudishe hizo pesa. Inaonekana walikuwa complice, walihusika na hiyo pesa kupotea, maana walijua gisi kopeke imara ilikuwa inaanguka na, na wanatuacha tuendelee kunatia ndani pesa milioni kumi na mbili ya madolari imepotea polepole, polepole, na wao wako wanajua tafatana na wao sa vile garante wa epargne publique kati ya waandamanaji kulikuwa wasomi wenye kujulikana sana ndani ya mji wa Bukavu, kama vile bapolisi bauga pole, ni mwalimu wa chuo kikuu na mwanabunge wa taifa wa nyakati za serikali ya mpito. Tuliweza kuandamana kwa kuonyesha serikali na wakuu viongozi wa benki kuu ya serikali kama tunachoka, inakuwa miaka mingi tangu wameweza kutupora pesa zetu, inakuwa zaidi ya miaka kumi na mpaka hivi bado hatujapata uh, jibu. Ndiyo maana tunasema mara hiyo, tutaendelea kufanya manifestation hadi tutapata suluhisho, hadi wakuu viongozi wa nchi watajua kama zaidi ya wananchi elfu kumi na mbili wameweza kuporwa mali yao wanawake nao wanapatikana miongoni mwa wahanga wakopeke imara, wanaonyesha uchungu wao. Yenye kunisonga ni pesa zangu, mi najua tu kama nishaibiwa, ndio maana nilikuya na mie leo kunajuuliza kama mwae nchi batu abezi tena ku eparnye juu ya avenir ya batoto. Kiongozi wa benki kuu ya taifa kituo cha Bukavu alikataa kusema lolote. Ilunga Kaimba sababu yeye ndiye alitoa onyo kwa waandamanaji wache matusi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi, Habari za mashariki. Katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, shule ya Marie Coreson ambayo ni shule ya kibinafsi na iliyoidhinishwa ya kikatoliki chini ya usimamizi wa jumuiya ya mabikira wa shirika la Seur Oblate de l'Assomption ilisherekea jubile yake ya miaka makumi mbili na tano juzi, siku ya sita. Misa ya shukrani ilisomwa katika uwanja wa shule. Viongozi wa mitaa na mkuu wa ofisi ya MONUSCO Beni walishiriki misa hiyo. Kumbuka kwamba shule ya Marie Coreson ni mojawapo ya shule za majaribio katika jiji la Beni na ina tawi la watoto wachanga na shule ya msingi. Basi tunafika mwisho wa habari. Siku njema kwenu.