Oh, okay. Waandishi wa habari nchini Kongo wanaomba viongozi kuwalinda ni katika kuadhimisha siku ya nne hii tarehe mbili Novemba, siku ya kimataifa ya kukomesha uhalifu uliotendwa dhidi ya waandishi wa habari. Huko Kasai Oriental, mawaziri wa mkoa walioondolewa kwenye timu ya serikali wanaomba walipwe kwanza mishahara yao kabla wakabidhi vifaa vya kazi kwa timu mpya. Watendaji wa shirika la raia kaskazini mwa tarafa la Lubero wanasema wana wasiwasi kuhusu ongezeko la ukosefu wa usalama katika baadhi ya vijiji katika eneo hilo. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza ni maadhimisho ya siku ya dunia ya kukomesha uhalifu uliotendwa dhidi ya wanahabari siku ya nne hii tarehe mbili Novemba mjini Kinshasa, ahadi kumi za dhati zilitiwa saini na wagombea fulani wa uchaguzi wa uraisi wa mwaka tunao ili kuunga mkono uhuru wa vyombo vya habari nchini DRC. Kitendo hiki cha kujitolea ni kazi ya shirika lisilo la kiserikali la Reporter Sans Frontiere. Ilikuwa wakati wa hafla ya uwasilishaji wa ripoti ya mwaka huu tunao ya shirika lisilo la kiserikali la Journaliste en Danger kuhusu uhuru wa vyombo vya habari nchini DRC. Wakati wa shughuli hiyo hiyo, barua ya kumuunga mkono mwanahabari Stanibu Jakera na vyama vya kitaaluma vya wanahabari ilisomwa. Ilikuwa mbele ya watu wengi na wataalamu wengine wa media na uhuru wa vyombo vya habari uko vizuri zaidi nchini Kongo leo kuliko jana. Huo ni uthibitisho wa serikali ya Kongo kama jibu kwa ripoti ya shirika lisilo la kiserikali la Journaliste en Danger, JED ambalo linatoa takwimu zinazoonyesha kesi mia tano makumi mbili na tatu za mashambulizi mbalimbali mbali dhidi ya waandishi wa habari wakati wa muhula wa kwanza wa uongozi wa Felix Chisekedi ikiwemo kesi makumi nane na nane kwa mwaka huu tunao Wakati wa hafla ya uwasilishaji wa ripoti hii siku ya nne hii mjini Kinshasa, katika kuadhimisha siku ya dunia ya kukomesha kutoadhibiwa kwa uhalifu unaofanywa dhidi ya waandishi wa habari, serikali ya Kongo inatoa wito kwa waandishi wa habari kuheshimu kikamilifu kanuni zao za maadili na kusisitiza juhudi zake za kukuza uhuru wa vyombo vya habari. huko Ituri, zaidi ya asilimia makumi saba ya vifaa vya senii tayari vimetumwa katika maeneo mbalimbali ya ndani. Katibu mtendaji wake wa mkoa anasema maandalizi yanaendelea vizuri licha ya changamoto za kiusalama na uchakavu wa miundo mbinu ya barabara. kila kitu kitakuwa tayari, anahakikishia kabla ya uchaguzi mnamo tarehe makumi mbili Disemba. Izaki Remo ameandaa ripoti Usomi wa Fisto Ngoma. Kwa wiki mbili sasa, ndege za kibiashara kutoka Kinchasa na Kisangani zimekuwa zikisafirisha vifaa vya seni hadi Bunya. Katibu mkuu wa mkoa wa baraza la uchaguzi anasema ni kwa matarajio ya uchaguzi wa Desemba tarehe ishirini. Jimi Anga anaongeza kuwa vifaa hivyo vya uchaguzi upelekwa katika miji mikuu ya wilaya hadi matao ya seni, huku zikisubiri kutumwa muda utakapofika kwenye vituo mbalimbali mbali vya kupigia kura. Vifaa vingine usafirishwa moja kwa moja kwa ndege hadi kwenye matawi haswa huko Aru na Mahagi kwa sababu ya ubovu wa barabara. Seni Ituri pia utumia magari yake kufikia maeneo yaliyotengwa sana. Miongoni mwa vifaa hivyo vya uchaguzi kuna hasa vifaa vya kielektroniki vya kupiga kura au mashine za kupigia kura pamoja na vifaa vya ofisi na shughuli za kupiga kura. Ofisi ya mkoa ya Seni inaonyesha kwamba hakuna vikwazo vikubwa ambavyo vimerekodiwa kufikia sasa, na hii ni licha ya kuwepo kwa wapiganaji kutoka kwa wanamgambo tofauti ambao huzunguka na silaha zao hasa katika maeneo ya Jugu, Irumu na sehemu ya Mahagi na Mambasa. Siku moja baada ya kutangazwa kwa serikali mpya ya mkoa wa Kasai Oriental, mawaziri wa mkoa walioondolewa kwenye timu ya serikali wanaweka masharti kwamba walipwe mishahara yao kabla wakabidhi vifaa vya kazi kwa timu mpya. Katika barua iliyotumwa kwa mkuu wa mkoa wa muda, mawaziri waliomaliza muda wao pia wanakemea wa vitendo vya vitisho ambavyo wamekuwa wahanga tangu gavana wa muda wa mkoa aingie madarakani. Francois Mutebawanyi anayehusika na mawasiliano na vyombo vya habari na msemaji wa mawaziri wanaomaliza muda wao. Alipigiwa simu na Esther Dalafina, Florence Kizalunga anatafsiri maneno yake. No, soma. Sisi ni gundi la wajumbe wa serikali inayomaliza muda wake ya Kasai Orientale iliyotupiliwa mbali na mkuu wa mkoa. Kuna madai tu ya posho zetu za kutoka, gharama za ufungaji, malimbikizo ya mishahara ya miezi sita, fidia ya posho za makazi ya mwaka huu hapa ambayo ni sema posho za nyumba za miezi kumi. Kwa vile tunajua kila kitu ambacho kimekuwa kikitokea, hivi ndivyo tunavyotaka majugumu yao yatimizwe, ili tutoe malimbikizo yetu huko. Kwa vyovyote vile, tutakuwa tayari kupana na kuachiana madaraka huko Kivu Kaskazini, hali ya utulivu ilitawala siku ya nne hii asubuhi kwenye uwanja tofauti wa mapigano kati ya vikosi vya wanajeshi vya DRC, vikundi vya wenyeji wenye silaha na waasi wa M23. Hii ni hasa katika eneo la Kibumba na Buhumba, ambako milio ya risasi haijasikika tangu hii siku ya tatu jioni. Hata hivyo, kulingana na vyanzo vya usalama, vuguvugu vugu la kuimarisha kambi za waasi limeelezwa kwenye mhimili wa Kibumba na vilevile vile katika eneo la Kalake katikati mwa mbuga la wanyama la Virunga. Vyanzo vyetu vyote vinakubali kwamba hali bado ni ya wasiwasi na ya kutisha. Uchunguzi wa jumla ni kwamba wanajeshi wako kwenye tahadhari kubwa. Kumbuka kwamba kwa takriban siku sita mfululizo mapigano makali ya hapa na pale yalirekodiwa kati ya FARDC na muungano wa makundi yenye silaha ya pahali dhidi ya waasi wa, wa M23 katika eneo la kibumba na Buhumba, tukisalia jimboni Kivu Kaskazini. Katika tarafa la Lubero, kuandika vijana ndani ya polisi ya Kongo, vijana wengi wa kujitolea, ambao hata hivyo walikuwa tayari kujiandikisha, wanatishia kukataa mchakato huo. Haya ni matokeo wanasema, ya mahitaji ya pesa za cheti cha kuthibitisha kama mtu amewahi kuhukumiwa na mahakama au hapana, zilizowekwa kuwa dola makumi mbili na tano na viongozi wa polisi kiasi ambacho wanadhani ni kikubwa ukizingatia hali yao ya maisha. Ili kuwapa moyo watu hawa wa kujitolea kutumikia taifa, mbunge mmoja wa jimbo aliyechaguliwa kutoka Lubero baada ya kutetea kesi hii anafurahishwa na kupunguzwa kwa kiasi hicho cha pesa kutoka kwa viongozi wa polisi. Hao wamerekebisha pesa hizi kushuka chini kutoka dola makumi mbili na tano hadi dola kumi. Mbunge wa mkoa Jean Paul Lumbulumbu anamweleza Denis Lukeso, katika teritwari ya Lubero ni wengi ambao wamekubali hiyo mwito wa raisi na ni wengi ambao ni vijana waliondoka ngambo ya Manguruzipa, ngambo ya Mwenye, waliondoka Kasinga, Musienene, Kirumba, Bingi, Luofu, Hutweka, Mandi, Bukununu, Masereka. Ni wengi sana ambao wamekuja kujiorozesha hapo Lubero, lakini imeonekana ya kwamba kwa makondisio ambayo walioexige kusema kwamba wanaomba hiyo wanaita kazie judiciaire sasa bei ya hicho kikaratasi ndio imeacha wengi wamekuwa na nia ya kuweza kurudia, kwa sababu franga ambayo imeombwa ni franga nyingi sana kwa vijana ambao wamefanya masiku hana kazi iko shomeri siku nyingi, kumwomba 25 dolar, wengi wameanza kujidikuraje na kurudia. Ndio maana tulitoa mwito kwa viongozi wa polisi kwa kusema ya kwamba tunaomba waweze kupunguza tu bei na furaha sana, ya kwamba naweza kuambia vijana wa teritori ya Lubero, tumezungumuza na viongozi wa polisi na tumekubaliana ya kwamba wamepunguza bei au lieu ya 25 dollars kwa hiyo kazie judiciaire, tutaomba vijana muweze kulipa tu 10 dollars kwa hiyo katika kazie judiciaire, na hiyo 10 dollars inapaswa kulipwa kunako benki ama kadeko inayopatikana hapo Lubero, na kwa hiyo tunazani ya kwamba itakuwa namna ya kuweza kuankuraje vijana wetu katika teritoria ya Lubero kujiorozesha katika police national itakuwa furaha sana tukuwe na waintelektueli kabisa katika polisi uh, yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na itakuwa faida sana siku zinazo zinazokuja kwa ajili ya raia wetu. Huko Kivu Kaskazini, watendaji wa shirika la raia kaskazini mwa tarafa la Lubero wanasema wana wasiwasi kuhusu ongezeko la ukosefu wa usalama katika baadhi ya vijiji katika eneo hilo. Ukosefu huu wa usalama unafanywa kupitia mauaji ya raia na watu wasiojulikana wenye silaha. Watendaji hawa wa mashirika ya kiraia wanatoa wito kwa viongozi kuwalinda raia. Maelezo na Grevice Salumu. Ni maeneo kama Inenehya, Bweteta, Munoli na Iremera ndo yamekumbwa na ukosefu wa usalama kwa siku hizi, kulingana na mashirika za kiraia. Katika mwezi mmoja ni watu wane ndo waliuawa kwa risasi na visu na watu wasiojulikana. Kesi ya hivi majuzi ilijitokeza Jumatano iliyopita, kijana mmoja alijeruhiwa kwa kisu pa Inenehya, eneo inayopatikana kwenye takriban kilomita makumi tatu na Butembo, hali inayoleta wasiwasi wasi kwenye baadhi ya mashirika ya kiraia katika eneo hilo ambalo liko kwenye upande wa kaskazini na mtaa wa Lubero. Mashirika za kiraia zinaomba viongozi kutuma huko jeshi kwa kuhudumisha ulinzi na usalama wa wakazi na mali yao kwenye eneo hili, warakati wa vikundi vinye silaha huripotiwa. Alipohujiwa, administrator wa wilaya la Lubero anaahidi kuchukua hatua zinazofaa kwa ulinzi wa raia. Ni kiripoti kutoka Beni, Grevi Salumu, kwa niaba ya Radio Kapi. Ha, ha, ha, mgeni wetu leo ni B. Antoinette Chiza ni msimamizi wa soko la Nyawera katika jiji la Bukavu. Hapa anatueleza kuhusu maono yake na jinsi anavyopanga kuongoza soko hili, lakini pia jinsi atakavyoenda kukabiliana na matatizo mbalimbali mbali ya soko haramu, hali sio ya usafi na hali ya watoto wa mitaani. Antoinette Chiza anajibu maswali kutoka kwa mwanafunzi wetu Hortense Zabona. Mama Antoinette Chiza, jambo. Jambo sana, mama mwariri, jambo. Ni nini lengo yako kama vile mkuu au kiongozi wa soko ya Nyawera? Shauku kubwa ambalo limetusukuma kuwa kiongozi ndani ya soko ya Nyawera ni kuhusu uchungu ama fujo mbalimbali mbali ambazo kila leo zinajitokeza ndani ya eneo letu la soko ya Nyawera. Mimi kama kiongozi ambaye nimechaguliwa kwa kweli, ninayo hamu sana ya kuleta amani na kuleta mabadiriko na kuunganisha watu fulani katika wachuruzi ambao walikuwa na mizozo kila leo, mikokotano hiyo ndio shauku kubwa ambayo imenisukuma kuwa kiongozi ndani ya soko na nitapiganisha hiyo kugawanyika kwa wachuruzi, kusudi tutumike pamoja kwa umoja na ni kwa namna gani ambayo utaweza kuleta amani na kuzuia hiyo mikogotano ambayo inapatikana katika wachuuzi katika soko hili ya Nyawera. Jambo ambalo nimejifunza kwa kuzuia hiyo hali ya mikogotano ndani ya Nyawera, tuliona kwa kweli tuishi katika umoja, amani. Mahali amani iko, kunaonekana maendeleo na kunaonekana usalama. Kuhusu wachuruzi ambao wanakuwa ndani ya balabala ambao wanaita marshe pirate, tunafikiri sisi kama waongozi wapya ambao tumewekwa, tutapiga hoji kwenye milango ya wakuu viongozi, watusaidie kwa kupanua soko yetu, ili watu wote wapate kuwa ndani ya soko. Hiyo itatusaidia kwa kupunguza hawa maibobo ambao wanaitwa wanfa de lari, itatusaidia pia kupunguza hiyo marche pirate kwa wamama ambao wanasumbuliwa zaidi kutupwa tupwa nje kupigwa pigwa ovyo. Hiyo itatusaidia pia kwa kumaliza hiyo hali yote na kabla ya wewe kuchaguliwa kama vile kiongozi wa soko ya Nyawera, ulikuwa ukiendesha kazi gani? Ulikuwa unapatikana umu ndani ya soko, ama unatokea katika muungano fulani ama kikundi fulani? Kwa kweli mimi kama kiongozi, yapata miaka kumi niko ndani ya soko ya Nyawera nikifanya biashara na viashara ambavyo nimeviendesha ndani ya soko, ninauzisha samaki ya chumvi ambao wanaita pwaso sale. Tuliweza kusikia wakati mmoja hivi wanasema kwamba wamejenga choo ili ipate kusaidia wachuuzi katika soko ya Nyawera. Ni namna gani utaendelesha kuzilinda hizo miradi ambazo zilianzishwa katika soko hii? Jambo ambalo tumetambua linaweza kusababisha hiyo jambo ya choo ipate kuzidi kuendelea, tutazidi kuzungumza na wachuruzi ndani ya soko na kuwafundisha namna ya kuchunga kitu hiyo ya maana ambayo tumepewa na partenere wetu, Mama Astride Mujinga na wachuuzi wa soko ya Nyawera wanapasha kujua nini ama wanapasha kuchunga nini katika hii wakati yote? Utakuwa kama vile kiongozi wao kwenye soko hii. Kwa kweli, ahadi ambayo ninapatia wachuuzi ambao nitaongoza kwa hii wakati yote. Nawapatia ujumbe, wataishi pamoja, tutaishi pamoja, pamoja na amani itadumu katika soko yetu. Na kulingana na hali ya uchafu ambayo inaonekana mara mingi kwenye soko ya Nyawera unakutana, uh, ni uchafu unajaa hata katika barabara hata kwenye watu wanaopita ili akuja kununua vitu. Namna gani mtaweza kukomesha hiyo hali ya uchafu ambayo inaonekana kwenye soko? Kwa kweli sisi kama wachuruzi ndani ya soko ya Nyawera, wira tutajitahidi kwa nguvu kuongea na parteneri wetu wa Kongo ambaye anatosha uchafu ndani ya soko na kusensibilize zaidi wachuruzi wazidi kutoa hiyo nusu kidogo kidogo ya pesa, ili muradi huo upate kudumu na kuendelea, ili usafi uzidi kuonekana ndani ya soko yetu. Ni uh, shida gani ambazo mlizikutana kisha kuchaguliwa? Kwa kweli tumezikutana shida kubwa sana. Ya kwanza tunakutana manjanja ya soko yote inatoboka, wachuruzi wanalobana. Pia tunakutana soko iko kidogo pia tunakutana hali ya ile marche pirate na tuzuru kabisa Aksanti. Asante, asante mama mwalimu, mimi nakushukuru zaidi. Radio Kapi dofi en Swahili huko Kivu Kaskazini. Kamati ya usalama ya jumuiya ya maeneo CLSP ya usultani wa Bukumu katika tarafa la Nyiragongo sasa inafanya kazi wanachama wa muundo huu walikamilisha mafunzo ya siku tano ya kuwajengea uwezo. Siku ya sita tarehe makumi mbili na nane Oktoba imeandaliwa na sehemu ya maswala ya kiraia ya MONUSCO. Lengo ni kuunganisha mbinu shirikishi katika usimamizi wa usalama wa ndani. Ripoti ya Bernard Nyangi. Viongozi wa asili toka masultani madogo za Munigi Muja Rusayo Kibati na Buvira pamoja na wanaharakati wa shirika la raia walichangia katika mafunzo yale ya siku tano iliyokuwa muhimu kwao. Uisi Bwana Mambo Kawaya, kiongozi mtaani wa shirika la raia. Ni tumeweza kwanza, tunapongeza kwanza shirika la MONUSCO na kitengo chake cha affaires civile ambayo imeweza kudhamini kipesa hii kikao muda wa siku tano. Naweza nikawahakikishia kwamba tumeweza kupokea kitu kipya kusema hii ambayo wanaita uongozi wa usalama. Tulikuwa tukifikiria kwamba ni mambo ya polisi yenyewe mambo ya jeshi ama ya viongozi, lakini hapa tumeweza kuelewa kwamba ni kitu ambacho tunapaswa kuchangia sisi wote pamoja ili kuhakikisha kwamba tumeboresha hali ya kiusalama katika maeneo hii. Mkutano umetuonesha namna gani tunaweza kwa tukichagua je ambayo tunaona kwamba hii ndiyo inakuwa ikitesa sana raia tunaiproposi wakubwa, alafu ndio inafanya kiini ya mkutano wa usalama kwa kimanika. Tantine mwana biashara munamo usultani wa Bukumu, kuhusisha raia kwa uundaji wa bageti ya eneo ni swala muhimu inaomrizisha wabajeti ya sheferi. Wametufundisha kama sisi antake wa operatere ekonomike tunapashwa kukontribue ama tunalipa ile matakse, kusudi tufanye ujenzi ya mungini yetu. Na kusheferi pamoja, tunaangalia maprojekte zenye ziko mbelembele mbele. Kusudi wazi execute mafaa ya mungini yetu mwakilishi wali waliwali katika mkutano hiyo unena kwamba kukusanya nguvu zote kwa ajili ya kufikia amani ni kitu muhimu. Jeres Kajibwami ndani ya hiyo guvernance sekuritaire, kuna mikutano mbalimbali. Mkubwa wa shefria anapashwa kuandaa. Kuna mkutano mdogo ama komite lokal restrant ya sekurite, mule ni wale wanamemba wa serikali ndio wanaungana kwa kutafuta suluhisho ya kushida mbalimbali mbali. me kuna vilevile mkutano tunaita komite lokal elargi inahusisha vilevile wana memba wasio wa serikali, uh, waambia namna gani wanaweza kuchangia ndani ya kuleta usalama ndani ya mgini. Bwana Jeris Kajimwami waongeza kwamba ilihusu kadhalika kuwashirikisha na kuwahimiza wakilishi wa wakazi kwa swala la bageti ya eneo la kwao, kulikuwa hivyo hivyo mada ya kuwaonesha namna gani wanapaswa kufanya bajeti na kuchangia ndani ya bajeti ya shefri kwa kuweza kuona namna gani wataboresha maisha ya wakaaji wa kwao, ikiandaliwa na tawi husika na masuala za masoala za raia mwanamo tume la MONUSCO. Mafunzo yale ya siku tano yaambatana na mradi ya kuimarisha kazi za kamati la mali la usalama wa karibu katika usultani wa Bukumu, Goma. Bernardin ya Radio Kapi, mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.