Oh, zaidi ya familia elfu sita mpya zinazokimbia mapigano ya M23 zimewasili katika mji wa Sake tarafa la Masisi. Wanaongezwa kwa maelfu mengine ambao pia wamekimbia vijiji vyao kwa sababu hiyo hiyo. Waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Hoka Tanga anaita wagombea kwa uchaguzi ujao kufanya kampeni katika heshima na nidhamu. Huko Kivu Kusini, bei ya tiketi ya ndege kutoka Bukavu hadi Shabunda imeongezeka katika kipindi hiki cha kampeni za uchaguzi, jambo ambalo halirahisishi usafiri kwa wagombea. Mujambo, wasikizaji wapenzi. Katika Kivu Kaskazini, zaidi ya familia elfu sita mpya zinazokimbia mapigano zimewasili katika mji wa Sake tarafa la Masisi. Wanaongezwa kwa maelfu wengine ambao pia wamekimbia vijiji vyao kwa sababu ya mapigano. Katika kambi za papo hapo, familia hizi zinaishi katika mazingira hatarishi ya kibinadamu, inaonya jumuiya ya kiraia ya Kamuronza. Kama ishara ya huruma serikali ya mkoa ilitoa msaada wa karibu toni saba za vyakula na visivyo vyakula, hii siku ya tatu kwa watu hawa waliohamishwa. Hata hivyo mahitaji yanabaki. Denis Lukeso kwa ripoti. Usomi wa Sifa Maguru: ni jamaa karibu elfu kumi ndio zilikimbia vijiji vyao kwa sababu ya mapambano makali karibu na Kilolirwe, kumepita wiki mbili sasa walitoka katika vijiji vya Kingi Katembo, Tonane, Karenga, Kisingati na vingine pale Sake. Wanatawanyika katika maeneo mane ya kipekee tukitaja Kazimba, Zaina, Kiabiringa na Mayuta, hasa zaidi wengine wanapatikana katika vituo Epe, Kamuronza na Institut Kiluku. Hawa wanakosewa na vyote. Kwa kupunguza mateso yao, serikali ya jimbo iliwagawanyia kilo chache ya chakula na vifaa mbalimbali, ni kama vile mchele, maragi, unga wa mihindi, mafuta, chumvi na kadhalika. Mahitaji mengine mengi yanaendelea kuonekana kama vile ukosefu wa maji ya kunywa, vyoo na mengine yanahitaji kufunikwa. Mjumbe wa gavana anatoa mwito kwa jumuiya ya kimataifa kuingilia kati, kuunga mkono idadi ya watu hao ili kurejesha amani. Goma, sifa Maguru, Radio Okapi. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mapigano mapya siku ya nne hii yaliwakutanisha waasi wa M23 dhidi ya makundi ya wenyeji yenye silaha tangu karibu saa moja asubuhi kwa saa za huko kwenye mhimili wa Kichanga Muhanga, iko katika tabaka Bashali Mokoto katika tarafa la Masisi. Kulingana na vyanzo vya ndani, mapigano makali yaliripotiwa asubuhi karibu na daraja la Katanda takriban kilomita tano kutoka Muhanga ambao ni mji mkuu wa tabaka Bashali Mokoto. Waasi wa M23 RDF walioanzisha shambulizi hili, inasemekana kwamba wanalenga uvamizi wa Muhanga kati na Kirumbu, mbali zaidi vinafikiria hivyo vyanzo kadhaa vya pahali. Hata hivyo, wanaeleza kwamba inasemekana kuwa waasi hawa wanakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa wapiganaji wa ndani karibu na daraja la Katanda ambapo hadi saa sita mchana kwa saa za huko siku ya nne hii mapigano yalikuwa bado makali. Mahakama ya kijeshi ya Ituri ilitoa uamuzi wa wake siku ya pili kuhusu kesi za wanajeshi wanne wa FARDC na waasi wa nane wa ADF walioshitakiwa kwa uhalifu wa kivita uliofanywa wakati wa mapigano huko Ituri. Ilikuwa wakati wa kikao cha mahakama ambacho kilifanyika kutoka tarehe makumi mbili na mbili hadi makumi mbili na nane Novemba huko Chomia katika tarafa la Jugu kwa msaada wa sehemu ya usaidizi wa haki ya MONUSCO zaidi ya watu mia mbili makumi tano waliowasilishwa kama upande wa kiraia walikuwa waasiriwa wa uhalifu huu, vinasema vyanzo vya mahakama. Kesi tano zilishughulikiwa na mahakama ya kijeshi ya Ituri wakati wa kusikilizwa kwa kesi zilizofanyika Chomya, kilomita makumi sita kusini mwa Bunia, pembezoni mwa ziwa wa Albert. Miongoni mwa washtakiwa kuna mwasi wa ADF ambaye alihukumiwa kifungo cha miaka makumi mbili jela kwa makosa ya kivita, ya kivita wizi na kushiriki katika harakati za uwasi. Wanachama wa vyama vya siasa na wagombea katika chaguzi mbalimbali mbali, wametakiwa kuvumiliana na kupendelea kuishi pamoja. Wito huo unatoka kwa serikali ya mkoa wa Hoka Tanga kupitia wizara yake ya mambo ya ndani katika tangazo iliyotangazwa kwa umma hii siku ya tatu. Waziri wa mambo ya ndani wa mkoa anaalika kila mtu kuwajibika zaidi na kuheshimu sheria ili kampeni ya sasa ya uchaguzi ifanyike kwa utaratibu na nidhamu katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini ambako tunarudi, wakazi wa tabaka la Baswa Madiwe katika sekta ya Beni Mbau wanapitia matatizo ya kupata kadi zao mpya za, za wapiga kura zilizopotea au zisizosomeka. Inakadiriwa kuwa elfu makumi saba na nne walioorodheshwa wengi wa waumbaji wanamiliki kadi zisizosomeka. Mkuu wa shirika la raia la tabaka hilo anapendekeza kwamba viongozi wa senii wawapatie watu hawa mashine ya kuchapisha kadi ili kuruhusu wapiga kura kutimiza wajibu wao kama raia. Kumbuka kwamba mashine ya kuchapisha kadi tayari inapatikana katika ofisi ya sekta ya beni mbau. Hata hivyo, ofisi hii iko kwa umbali wa angalau kilomita makumi saba kutoka mabalako. Kwa umbali huo, ni vigumu sana kwa waumbaji kuweza kupata kadi za wapiga kura. Kampeni za uchaguzi zimeingia wiki ya pili mjini Kinshasa. Bado hakuna uhamasishaji mkubwa, isipokuwa mikutano michache au misafara mifupi ya magari. Ni zaidi ya ishara mabango yenye sanamu za wagombea ambayo yanazidisha kwenye barabara kadhaa na njia panda. Baadhi ya wagombea ambao hawakutaka kutaja majina yao wanasema wamechelewa kwa sababu fedha zinazotarajiwa kutoka kwa makundi yao ya kisiasa zinachelewa kufika wengine wanasema wanasubiri hadi wiki ijayo ili kuanza. Kumbuka kuwa wagombea wengine wengi pia wanafanya kampeni kupitia mtandao na haswa mitandao ya kijamii. Huko Kivu Kusini, siku kumi na sita za wanaharakati ni kipindi cha kuhoji kila mtu katika ngazi yake kujua ni jukumu gani la kuchukua katika kupunguza visa vya ukatili dhidi ya wanawake. Kwa baraza la wanawake la amani katika Kivu Kusini, kipindi hiki ni muhimu katika nchi yetu kuruhusu wanawake kuchagua wabunge ambao wanapitisha sheria zinazowalinda wanawake, kwa mfano sheria mahususi ya unyanyasaji wa kijinsia nchini DRC iliyopendekezwa mwaka jana na wajumbe wa mashirika wanachama wa muungano wa utetezi wa kimkakati Kivu Kusini, sheria ambayo haijawahi kutangazwa hadi sasa. Solange Lwashiga, katibu mtendaji wa COKIS ya wanawake alimwambia Rachel Kesembangu. Mfano yenyi tulikuwa nayo ni katika hii muula yenye natafutaisha, tulipana sheria kwa wabunge wetu na tukasema, kwa mfano waweze kuangalia mambo ya ujeuri kati ya bibi na bwana, ili sheria iweze kabisa kuitatua vizuri vizuri, lakini wanabunge wetu walikamata mambo kama na hayo wakaitupa na kuna mambo yengine nyingi yenye wametoshi yenye ngemupatia mwanamke mkongomani thamani nyingi, na ingeleta mchango wake kwa kugombanisha ujeuri zidi ya mwanamke. Anasikia huru, anasikia mwenye kuwa na thamani, na nchi yetu itakuwa na maendeleo yenye kudumu, kama nilivyotanguliza bei ya tiketi ya ndege kutoka bukavu hadi shabunda imeongezeka katika kipindi hiki cha kampeni za uchaguzi tiketi hii ambayo hapo awali ilikuwa na gharimu dola mia mbili makumi tano sasa ina gharimu dola mia tatu makumi tano angalizo lililotolewa na anyese sadiki mgombea wa jimbo wa eneo bunge la shabunda anathibitisha kuwa wafanyabiashara wanafanya hivyo ili waongeze kipato katika kipindi hiki wakati wagombea wanataka kuhamasisha misingi yao kwa uchaguzi ujao, jambo ambalo halifanyi kuwa rahisi kwa wagombea haswa wanawake. Katika Kivu Kaskazini, mamia ya familia zinaishi katika makazi ya muda katika kambi ya Shabindu Kashaka. Katika Kata Mugunga, hawa ni watu wapya waliokimbia makazi yao wanaokimbia mapigano kati ya makundi ya wenyeji yenye silaha na waasi wa M23. Wa Shirika la Madaktari wasio na mipaka lilisambaza vifaa vya hema kwa zaidi ya familia 1700 zilizohamishwa hivi karibuni katika eneo hilo wiki iliyopita, lakini mahitaji ni makubwa. MSF inaomba wahusika wengine kuja kusaidia watu hawa wapya waliokimbia makazi yao ambao pamoja na ukosefu wa makazi pia wanahitaji msaada wa chakula. Rozali Zawadi alikuwa kwenye eneo hilo siku ya pili. Hii hapa ripoti yake. Mama Sifa Bonani ajaribu kujenga upya abri yake. Jirani yake amekuja kumsaidia. Kwa kazi hii, wanawake hawa wawili watumia kisu kwa kukata vipande vya nguo vinavyoshikilia miti midogo midogo ya abri hii. Wanasema kwamba ni mateso wanayopitia hapa ndio imewafunza kujenga. Ni kujifunza tu juu mateso. Tulikuwa jenga hai, utakuwa naishi mwako kwa mnyumba ukimbie, utajifunza tu juu au talala nje. Utaona yako vingine ngizi bako na jenga na una shifunza. Depo jana mbula iko na tuponda tisa, make mbula kwenye lena ishia ningali na tuponda. Jo tumeona tusha lua. ili kuwakinga na mvua. Jamaa ya kijana huyu ni moja ya waliofaidia na basha toka MSF. Pamoja na kushukuru, azungumzia shida zingine zinazowakumba. tulikuwa tuwalaka nje kutia mayani nje, metulibacha MSF natupatia natusedie natupokeresha mabashe na mkeka na blanketi. Jo, tunasema Mungu ashukuriwe, wa waonge zetu endelee kutupigania kwa mashoyetu juu apa mwaingambi apa tunateseka sana. Mungu asedie batutumia hata na chakula na pia na mawese. Apa watu wanateseka sana batoto vrema batu, batu batagonjwa kama batusutenire jua mawese Baraka Kasayo, mmoja wa wanamemba wa kamati ya wahami wa kempi hii, anaomba pia usalama ugharamiwe humu. Tuna wakimbizi ambao wanateseka, wamefika, wamekimbia kichanga hanika, wamekimbia makombo kausa nyamitaba, wamefika hapa, hawana hata senti moya ya kununua chakula, hawana na toalete juu waende kuwese. Bako nafanya d kilometre kilometre juu aende deja, ili mekuwa riske watusaidie. Tena guvernema yetu mina lance watusaidie kupolisi Kempi yetu ya shabindu imekuwa ya kabambi na problemu zinakuwa tu za kabambi. Wakimbizi yetu wametoka kwenye matatizo ya vita, wasifike tena kwenye matatizo ya vita ndani ya kembi yetu. Shirika MSF inajitahidi kujibu kwa hitaji za wahami hawa, ila shida zao ni nyingi, ndio maana viongozi wake wanatoa wito kwa mashirika zingine za kiutu kuwajia msaada wahami hawa. Goma, Rosali Zawadi, Redio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, asanti kwa kutufuata.