H oh, Mapigano yalianza tena siku ya pili hii asubuhi kati ya jeshi na waasi wa M23 katika eneo la Kinyandoni tarafa la Ruchuru huko Kivu Kaskazini. Waathiriwa wa Kopek Imara ya Bukavu iliyofunga milango miaka kumi iliyopita Waliandamana siku ya pili hii mbele ya jengo la Benki Kuu ya Kongo wakiomba pesa zao zilizotumiwa na Kopek Imara zilipwe. Taasisi ya Utafiti wa Haki za Binadamu IRDH inaomba wanasiasa wa upande wa utawala na upinzani kuwajibika na kuepuka matamshi ya chuki katika kipindi hiki cha uchaguzi. Hamjambo na karibuni kwa wote. Habari kamili huko Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, hali inatia wasiwasi katika eneo linalokaliwa na waasi, kulingana na vyanzo kadhaa. Wakati waasi wametoa amri ya kutotoka nje katika manispa za tarafa la Ruchuru, wowote kuingia na kutoka wamepigwa marufuku katika mji wa Kichanga tangu zaidi ya wiki moja sasa. Katika tangazo iliyotangazwa kwenye akaunti ya X hii siku ya kwanza, uongozi wa M 23 ume kataza mzunguko wowote kuanzia saa kumi na mbili kamili jioni kwa magari na saa tatu usiku kwa wakaazi katika eneo lote wanalodhibiti tarafani Ruchuru. Tangazo hiyo pia inafafanua maeneo ambapo watu hawawezi tena kuzungukazunguka. Vizuizi hivi ni vikali zaidi katika eneo la Kichanga ambapo tangu kukaliwa tena kwa mji siku ya sita tarehe makumi mbili na moja Oktoba na waasi kuingia au kutoka kumepigwa marufuku. Msafara wa kuchukua bidhaa vya msingi wa kikosi cha Burundi cha EACRF ulizuiwa kuingia Kichanga hii siku ya kwanza na waasi tukisalia jimboni humo, mapigano yalianza tena kwa nguvu ya juu kwa saa za baada ya saa sita mchana siku ya pili hii, kati ya jeshi la FARDC, makundi ya wenyeji yenye silaha dhidi ya waasi wa M23 na washirika wao katika sehemu ya magharibi ya Kibumba na Buhumba. Moto mkubwa unasikika katika mbuga la wanyama la Virunga. Jeshi lina wajibu wa kulinda kambi zake za awali, raia na mipaka ya nji, anasema Msemaji wa gavana wa Kivu kaskazini kwa Luteni Kanali Guillaume Njike Kaiko. Licha ya ukweli kwamba jeshi la Kongo linasalia kuheshimu usitishaji wa mapigano, hata hivyo lina majukumu haya ya kutimiza. Jimboni Ituri, utulivu umeonekana tangu nusu ya pili ya mwaka huu katika vijiji vingi ambavyo vilikuwa vikilengwa na mashambulizi ya makundi yenye silaha. Haya ndiyo yanaibuka kutoka kwa kikao cha utendaji kilichofanyika hii siku ya kwanza huko Bunia, kati ya kamanda wa eneo la ulinzi la tatu na liwali wa mkoa. Liwali anahalalisha hali hii kutokana na mbinu za kijeshi na zisizo za kijeshi zinazotekelezwa katika za Jugu, Mahagi na Irumu. Shirika la raia linatoa wito kwa maafisa wa jeshi kuimarisha amani katika maeneo hayo yaliyo salama. Huko Mbuji Mai, jimboni Kasai Oriental, kuna ongezeko la visa vya uhalifu jijini. Vijana wahalifu wamejaribu mara kwa mara kupigana katika maeneo tofauti ya jiji na hivyo kuunda hofu, hali ambayo ilisukuma maafisa wa polisi wa kitaifa wa Kongo kufyatua risasi kadhaa usiku wa kuamkia hii siku ya pili ili kuwatawanya watu hao. Harakati za watu na bidhaa zao zilivurugika hata kutoka jioni ya hii siku ya kwanza na usiku. Mratibu wa mkoa wa tume ya kitaifa ya haki za kibinadamu CNDH Kasai Oriental anakashifu hali hii leo. Mulumba anaomba viongozi na polisi kuweka mikono yao juu ya wahalifu hao katika kipindi hiki cha uchaguzi. Kama nilivyotanguliza waathiriwa wa Kopec imara ya Bukavu iliyovunjwa miaka kumi iliyopita walionyesha kutokuwa na subira siku ya pili hii mbele ya jengo la benki kuu ya Congo huko Bukavu, walikuja kudai kutoka benki kuu kurejeshewa kwa dola milioni elfu kumi na mbili mia tano zilizotumiwa na Copec imara. Waathiriwa wakopeke imara walitangaza kwamba wamechagua kuandamana kwa mbele ya benki kuu ya kongo tawi la Bukavu kwa sababu pekee na rahisi kwamba BCC ndiyo mdhamini wa akiba ya umma. Mkurugenzi wa benki kuu ya Kongo huko Bukavu, Ilunga Kahimba, hakutaka kutoa maoni yoyote. Waandamanaji hao waliahidi kurejea mara moja kwa wiki hadi benki kuu itakapopata suluhu la madai yao. Baada ya kukubaliwa kwa wagombea wa urais wa jamhuri na mahakama ya kikatiba, taasisi ya utafiti wa haki za binadamu IRDH inatoa wito kwa walio upande wa utawala na wale wa upinzani kuwajibika zaidi. Kwa IRDH hotuba zinazochochea chuki na ujeuri lazima zipigwe marufuku hasa katika kipindi hiki cha uchaguzi. Kwa hiyo pande zinazohusika lazima zitangulize amani. Wale watakaokwenda kinyume watajibu mbele ya mahakama, kwa sababu uchaguzi ni wakati wa uimarishaji wa demokrasia. Tunamsikiliza Hubert Chwaka, mkurugenzi mkuu wa RDH. Tunatoa angalisho kwa viongozi ambao ni wanamemba wa Union Sacre pamoja na viongozi wa vyama vya siasa vya upinzani ya kwamba ni haraka kwa kukomesha matendo yenye inaweza kuvuruga kuendelea kwa taratibu za uchaguzi. Na tukatoa mfano ya hotuba mbaya za ubaguzi ambazo zilizotolewa na gavana wa Kasai ya Kati na mpinzani waziri wa zamani wa jimbo la Katanga. Tunatoa tena angalisho kwa wahusika wa kisiasa, kwa sababu mashirika yasiyo ya kiserikali na mashirika ya kiraia sasa yanaandika na kufuatilia kila kitu katika kipindi hiki cha uchaguzi. Wale wanayoelekea kwenye uchochezi wa chuki na vurugu, wataona kesi zao zinazidi kuwa mbaya kwa sababu tutakuwa chama cha kiraia na kupeleka swala hilo mbele ya mamlaka za mahakama za kitaifa na kimataifa. Huko Kivu Kusini ambako tunarudi Kampeni ya uhamasishaji juu ya mchakato wa uchaguzi inaendelea katika jimbo hilo. Ofisi ya katibu mkuu wa mkoa wa seni Kivu kusini ilikutana hii siku ya kwanza tarehe makumi tatu Oktoba mwaka tunao, na viongozi wa mashirika ya kiraia. Mahojiano hayo yalilenga katika mapambano dhidi ya matamshi ya chuki kukuza wanawake kwa ushiriki wao mkubwa katika mchakato huo, pamoja na ulinzi wa watoto wakati wa vipindi vya uchaguzi, shughuli ambayo inanufaika kutokana na usaidizi wa MONUSCO Bukavu. Ripoti ya Hortense Zabona, usomi wa Jean-Baptiste Ndonga. Katibu tendaji wa Seni Kivu ya kusini alieleza kwamba uhimizaji huo utapelekea raia kupata habari kuhusu mpango wa uchaguzi na namna unaendelea. Pius Bikungu Bemire: lengo ni kusema watu waelewe, tunasema juu ya udemokrasia na watu kupartisipe kwa uchaguzi, kujikinga zidi ya violence na kufundisha vijana kuonesha kama ule kijana mwenye amekwisha kueneza miaka zaidi ya kumi na nane kama naye anastahili, na wanawake kuonesha kwamba nao wanaweza kutumika katika kazi ya kuongoza nchi yetu. Tunaongea pia juu ya ujikinga zidi ya ujeuri. Upande wa MONUSCO kivu ya kusini, uchaguzi ni jambo la muhimu katika demokrasia, ndiyo maana yafaa utaratibu kamili ajili ya kurahisisha hali nzuri ya uchaguzi. Amesema uchaguzi, amesema eso esis wa tawi la mambo ya raia kwenye MONUSCO ni lazima kuhimiza na kuelimisha pande zote husika ajili ya kuepuka mizozo na udhulumu, wakati ule kaendelea kueleza Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Okapi. Jimboni Kwilu, vifo vitatu vilivyosababishwa na ugonjwa usiojulikana vikionyesha dalili zinazofanana na za ugonjwa unaoitwa monkeypox vimeripotiwa tangu wiki iliyopita katika mtaa wa afya wa Bagata hasa katika eneo la afya la Kindongo. Taarifa iliyotolewa na waziri wa afya wa mkoa huo ambaye anathibitisha kuwa kwa jumla kesi saba za washukiwa wa ugonjwa huu zimerekodiwa, ambapo watu wa nne walifanikiwa kupona kutokana na matibabu ya dalili. Daktari Bena Mutui anaonyesha kuwa vipimo vilichukuliwa kutoka kwa wagonjwa na kutumwa kwa taasisi ya kitaifa ya utafiti wa tiba ya biolojia NRB mjini Kinishasa kwa ajili ya uchambuzi wa kina. Anasisitiza juu ya umuhimu wa kuzingatia hatua za usafi zilizowekwa katika mapambano dhidi ya ugonjwa wa korona, kupigana na ugonjwa huu usiojulikana hata kama asili yake bado haijabainishwa. Radio Okapi, invite en soi. Beatrice Kisanga, mtaalamu katika kitengo cha jinsia na familia, ndiye mgeni wetu wa siku ya leo kutoka Ituri. Anazungumzia uhamasishaji uliofanywa na Monusco kwa wanawake wagombea kwa uchaguzi wa Disemba ijayo tarafani Mahagi. Waliombwa kuungana na juhudi za mashirika mengine ili kukomesha ukiukaji wa haki za wanawake jimboni humo. Beatrice Kisanga anajibu maswali ya Jean Claude Lokidile. Dada Kasanga den. Jambo, jambo, nitaoni kuuliza ya kwanza wewe unaongelea kwa mkutano kuhusu swala gani? Katika mkutano huu nimeongelea madhara ya ukatili wa kingono ambayo kwa kiasi kikubwa yamejitokeza katika nchi ya, ya DRC kutokana na migogoro ya kivita iliyopo. Je, hali katika jimbo la Ituri katika mkoa la Ituri kuhusu ile violence sexuelle basée sur le genre kwa Kifaransa? Hali ya matukio ya ubakaji katika mji wa Bunia yapo. Nimefanya utafiti kwa baadhi ya wananchi walioko katika mji wa Bunia, wao mm -hmm. Wanasema kwamba matukio ya, uka, ya ubakaji yapo na mara nyingi wananchi wamekuwa wakishindwa kuyaripotia katika vituo vya polisi kutokana na changamoto zilizopo. Ah, hapo tumepatikana kunako senta ya, ya Mahagi. uliongea na hawa wanawake wa kandidati wanasiasa kuhusu swala gani kwa namna ya kibinafsi? Katika mji wa Mahagi nimeongea na wanawake wanasiasa kuhusiana na madhara ya ukatili wa kingono. Sababu gani ni umuhimu kuongea na hawa mama kuhusu hii swali? Umuhimu upo kwa kiasi kikubwa kwa sababu matukio ya ubakaji yapo kwa kiasi kikubwa katika nchi ya DRC hususani katika mji huu wa Bunia na Mahagi kwa ujumla kutokana na kwamba yanajitokeza kwa kiasi kikubwa na waathirika wakubwa ni wakinamama na watoto. Japokuwa ukatili wa kingono umegawanyika katika sehemu zote mbili, kwa wanaume na kwa wanawake, lakini waathirika kwa kiwango kikubwa ni wanawake na watoto wa kike. Vipi kuhusu maoni hao, sijuru walikwambia nini uh, kish, kisha wewe kuweza kwe, kutoa maoni ama malezi kuhusu hii tem kwa Kifaransa, hawa mama walipokea je yale uliwaambia? Mwitikio ulikuwa ni, ni kwa kiwango kikubwa lakini wametoa changamoto, kwa maana kwamba kutokana na matukio ya kiusalama, matukio yapo, lakini kwa kiasi kikubwa wakati mwingine yanashindwa kuripotiwa katika vituo vya polisi kutokana na changamoto zilizopo, changamoto za kiusalama pia. Sasa sisi Big Kisanga tunajiuliza sababu gani, relasyon gani kati bibi mwanasiasa na item kuhusu violence sexuelle basee sur le genre wanawake ambao ni wanasiasa kwanza, ijulikane kwamba mwanamke ni mwanamke, na endapo kutapatikana wanawake wanasiasa, wana jukumu kubwa la kuielimisha jamii juu ya athari za matukio ya ubakaji, kwa sababu waathirika wakubwa ni wanawake na watoto. Endapo kutapatikana wanawake wanasiasa, watapata nafasi kubwa zaidi kuielimisha jamii juu ya madhara ya ubakaji katika maeneo yao kwa sababu waathirika wakubwa wapo katika maeneo wanaoishi na wanaoyasimamia. Hivyo basi, itakuwa ni rahisi wao kutoa elimu kwa sababu, kwa kuwa wao pia ni wanawake, watapata nafasi nzuri zaidi kuwaelimisha kwa kina nini wafanye wanapokumbwa na matukio ya ubakaji. Mara nyingi hawa mama pia, saa zingine wana, wanaogopa kushtaki wanakuwa na haya mara zingine inakuwa sijui namna gani. Uh, kusema hii kwa, kwa Kiswahili le poids de la culture la coutume tradition, wanaogopa kushtaki kwa kuwa saa zingine wazee katika vijiji watawachekelea. Nimekuelewa, ndugu mtangazaji. Wanawake wanapaswa kutoa elimu kwa umma bila kuogopa, kwa sababu kosa lolote linapofanyika katika jamii Sheria za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zipo kwa ajili ya kulifanyia kazi kosa hilo. Kwa hiyo basi, wanawake wanapaswa waamke pasipo kuogopa mila na desturi, kwa sababu kosa linapofanyika, sheria tayari imeandaliwa ili kusimamia kosa hilo. Hivyo basi, wanawake wasiogope mila na desturi endapo matukio ya ubakaji yanatokea katika jamii wanazoishi. Beatrice Kasanga. Shukrani, asante ndugu mtangazaji, nikutakie kazi njema. Huko Kivu Kaskazini, wakulima wanafanya kazi katika sekta ya kahawa na kakao, wanaiomba serikali kuboresha mazingira ya biashara katika sekta hii ambayo imemezwa na kutozwa ushuru kupita kiasi, lakini pia ukosefu wa fedha. Wakiwa wamekusanyika katika vyama vya ushirika, wakulima hawa walizungumza wikendi iliyopita mjini Goma, katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya kahawa kakao. Wakati wa majadiliano na wataalamu wengine wa serikali na wasio wa serikali, changamoto nyingi ziliripotiwa pamoja na mapendekezo katika viwango tofauti. Hii ni ripoti yetu ya siku, imeandaliwa na Sifa Maguru. Biashara ya kahawa, kwa siku hizi biashara sio nzuri kwa sababu gani? Kwa sababu ya shida ambazo tunazo, shida ya kwanza za ni vita. Kama vile anavyofasiria bwana Gilbert Makelele, msimamizi wa walimaji wa kahawa, matatizo ni mengi inayokumba kazi yao na kuwazuia kuendelea mbele. Shida lingine ni kupata mikopo na hata malipo ya serikali inayowalemea walimaji, ni kusema kama hapa tuko Goma, lakini kahawa haitoki hapa, kahawa inatoka Uchuru kahawa natoka Masisi, Walikale, e, Beni, Lubero, Nyiragongo. Shida nyingine kubwa sana ni matrakaseri. Siku moja ukaribie, kwanza ufike pale kuporo ya Goma, kuporo ya Goma, wakati kahawa inafika, ufike na kuporo ya Kituku, utaona vita yenye nakuwaka pale. Kunakuja watu wasefuma, maservisi yote ya leta unakosa, kama ni vita inaanza, ama ni shida gani, kuna maservisi zenye zina bloke zinabakiana mifuko ya kahawa kwa sababu amwapatie pesa sasa, unamuuza, pesa ya nini itakupatia? Upande mwingine ni mtaalamu wa kilimo ndiye alieleza pia kuhusu matatizo ya kuzalisha mimea ya kahawa. Samson Chiruza ni mtaalamu kutoka shirika la Passa Nord Kivu, ikiwa mradi unaowasindikiza walimaji wote. Ah, mavuno yako kidogo ah, wakati kwetu wanapata kilogramu mbili tatu kwa muti kwa mwaka ya kahawa, japokuwa eh, nafasi nyingine wanapata kilogramu kumi kumi na mbili Tunasikia kama tuko chini sana na hatuwezi kupata faida mwaile mlimo. Sisi tunafanya ile wanaita kahawa, wanaita biolojiki kahawa, ambayo haitumikishe hai vifaa vya kisasa sawa maprodui fito, haitumikishe mboleo ya kizungu. Sisi tunaweza kulima sawa ba Brezil kule, tumikishe mboleo ya kizungu, tutumikishe mavarete vizuri, tupate mavuno mengi na sisi tua tupate pesa. Wamama wanaojitolea pia katika mlimo wa kahawa walitujulisha shida yao na hata shabaha yao kwa siku zijazo. Marie Paul Bambaga Ntako Bajira anafasiria, magumu ya wamama wa kahawa ni mingi, lakini ile ambayo inaonekana kwa sasa ni kusema mutu akitumika apate malipo kwa kazi yake. Wamama wanafanya muda wao nyingi, inapita ndani ya mlimo wa shamba, lakini kwa kufika kwa soko inakuwa ngufu. Tukaona kama soko iko ya kahawa Ukienda ukizunguka hata hii mji ya Goma ukizunguka mahali kote utakuta kahawa ya nchi zingine. Sasa ndio tunataka kahawa ya, wa, ya wanamke wa Kongo ijulikane ndani ya soko ya ndani tu. Sikukuu hiyo ya mazungumzo na kukunywa kahawa iliandaliwa na shirika Onapak hapa mjini Goma. Goma, sifa Maguru, Radio Okapi. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.