Copy? Oh, copy. Baadhi ya vyakula kama vile viazi vimeanza kuagizwa kutoka nje ya nchi hadi Goma jimboni Kivu kaskazini kwa sababu ya vita inayoendelea huko. Muungano wa walimu wa Beni umeamuru siku tatu za maombolezo kuanzia siku ya kwanza hii baada ya kifo cha wenzao watatu waliokufa katika shambulizi la ADF mjini Owicha wiki jana. Zaidi ya watu 500 hawana makazi baada ya mafuriko ya mvua tangu wikendi katika kituo cha Dungu katika mkoa wa Hotwele. Tume ya haki na amani ya Dosisi ya Dungu inaomba serikali kusaidia watu hawa kwa haraka. Karibuni na jioni njema kwenu. Habari kamili. Jimbo la Kivu Kaskazini, kikapu cha chakula cha DRC, kwa sasa kinaletewa viazi kutoka Jamhuri ya Malawi, Tanzania na Kenya. Bidhaa zingine za chakula zinatoka nchi za mpaka wa mashariki hii. Ni moja ya athari za vita huko Kivu Kaskazini. Kwa wafanyabiashara, haikubaliki kwamba Kivu Kaskazini, jimbo la viazi la DRC lenye ubora wa hali ya juu, linatolewa vyakula na nchi jirani. Wanatoa wito wa kukomesha vita katika Kivu kaskazini ambako tunasalia, mapigano makali kati ya jeshi la Congo na makundi ya wenyeji yenye silaha dhidi ya waasi wa M23 yaliendelea siku nzima ya siku ya kwanza hii, kwa siku ya nne mfululizo, katika sehemu ya magharibi ya Kibumba iko katika tarafa la Nyiragongo, ndani kabisa ya mbuga la wanyama la Virunga. Wakati huo huo trafiki imekatika katika mhimili huu na kuathiri shughuli za wasafirishaji fulani, hasa madereva wa teksi za pikipiki. Mapigano haya yalianza tena siku ya kwanza hii baada ya utulivu wa muda mfupi usiku wa Jumapili. Silaha nzito nzito zilisikika siku nzima katika mbuga la wanyama la Virunga, magharibi mwa eneo linalojulikana kama katika tabaka Buhumba, kulingana na vyanzo kadhaa. Wakati huo huo, vyanzo vyetu vinasema kwamba kuna harakati za uimarishaji ambazo waasi wa, wa M23 wanapokea huko Kibumba na Buhumba na ambayo haitoi picha nzuri kwa kuendelea kwa vita hivi katika eneo hili na ambapo mistari haisogei baada ya mapigano makali ya siku nyingi. Katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, shughuli za masomo zimesimamishwa katika shule zote tangu asubuhi ya siku ya kwanza hii. Iwapo baadhi ya shule zimefungwa, nyingine ambako walijitokeza wanafunzi, walilazimika kurejea nyumbani baada ya kuona kwamba walimu wao hawapo. Walimu hao walijibu mwito wa chama cha walimu wa Kongo Sieko. Katika jimbo la Kielimu la Kivu Kaskazini ya pili wakiamuru siku tatu za maombolezo na bila shughuli za shule kuanzia siku ya kwanza hii. Ni kumbukumbu kumbu ya walimu watatu waliouawa siku ya pili iliyopita katika shambulizi la ADF huko Owicha mji mkuu wa tarafa la Beni. Christophe Kanyambwe mwakilishi wa mundu huu anatoa wito kwa viongozi kuwalinda wakazi wa eneo hilo. Kumbuka kuwa huko Oicha shule zote zimefungwa tangu siku sita sasa, kufuatana na shambulio katika manispa hii na ADF ambalo lilisababisha vifo vya watu makumi mbili na saba. Ujasiri wa amani hii ndiyo mada ya mkutano wa kidini ulioandaliwa wikendi katika jiji la Uvira jimboni Kivu Kusini chini ya mpango wa jumuiya ya Sandejidio zaidi ya watu mia moja wa pahali wanaowakilisha imani za kidini na jumuiya za kikabila wanaoishi Uvira walishiriki katika mkutano huu ukilenga zaidi dini na utamaduni katika mazungumzo kwa ajili ya amani. Fisto Ngoma: kila mzungumzaji alieleza desturi ya amani ndani ya jamii au dini yao. Pierre Jumatatu anayewakilisha jumuia ya Bavira: jijini Makobola ninakoishi kuna makaburi na tunapovuka mto Kamba kuna makaburi mengine ambayo yanakumbuka ujumbe ambao huharibu sana katika kumbukumbu ya kizazi kya kesho. Makaburi ya mauaji yanapaswa kuonesha kizazi kijacho kile kilichotokea, lakini sio kwa njia ya kukiweka kama chuki dhidi ya jamii nyingine. Hii inapaswa kutupa wazo la kutoanguka tena katika mtego huu kwa kuimarisha amani. Mzungumzaji huyu alisisitiza haja ya kutoa taarifa kwa vijana juu ya mikataba ya amani ambayo viongozi wa jumuiya walitia saini katika mikutano mbalimbali ya mbali, amani katika ngazi ya mtaa, mkoa, kitaifa na kikanda. Wawakilishi wa kanisa la Orthodox na kanisa la Katoliki la Roma walisisitiza juu ya vita dhidi ya jeuri, wakati makamu wa president wa watu, kama Mirema Sudi Yahudi alizungumuza juu ya shughuli ya michezo ambayo inakuza amani. Amani kama tabia ambayo kila mtu anapaswa kufuata katika mazingira yake ya kuishi. Mkutano huu ulifungwa kwa vitendo kadhaa vinavyoashiria amani katika mkoa wa Chopo, kamanda wa mkoa wa kijeshi wa makumi tatu na moja na kamanda aliyepo anawakumbusha maofisa na askari wengine wa ngazi zote juu ya misheni waliopewa kwa FARDC. Hii inahusu hasa ulinzi wa mipaka ya nchi, msaada kwa polisi wakati wa amani, kudumisha utulivu wa umma na kushiriki katika ujenzi wa nchi. Kwa upande wao polisi wametakiwa kulinda raia na mali zao na kuhakikisha udumishaji wa utulivu wa umma. Wito huo umetolewa kwao siku ya kwanza hii wakati wa gwarida mchanganyiko la FARDC polisi ya kitaifa lililofanyika katika kambi ya Sergent Ketele. Fursa pia kwa meja jenerali Timote Mujingamish kusisitiza kuwa siasa haihusu askari jeshi na askari polisi. Sasa katika kipindi hiki cha kabla ya uchaguzi tunamsikiliza kwenye maoni haya yaliyokusanywa na Jacques Mkongole. Katiba yetu inashikilia asili ya kisiasa ya FRDC na polisi ya taifa ya Kongo. Sisi siyo wapiga kura wala weni haki. Hadi wakati huo, kampeni zitaanza, uchaguzi utafanyika hivi karibuni, hatutakuwa nyuma ya mwanasiasa yeyote, tuta Wacha wacheze mchezo wao. Kweli sisi si wa kisiasa, lakini mama na watoto ni wa kisiasa. Kama wanajihusisha na shughuli za kisiasa, lazima wafanye hivyo nje ya kambi. Sitaki kusikia kwamba mke wangu ni rais wa sehemu ya chama fulani na kwamba tutafanya mkutano wa kisiasa nyumbani kwangu. Hapana. Mtoto wangu alirudi na fedha ambazo walipewa katika mkutano wa kisiasa na kwamba kugawanya itafanyika kambini. Nyumbani haipaswi kufanyika au kuvaa t-shirt ambayo alipewa mama yako nyumbani, ni marufuku. Hizi ni habari ambazo zimezunguka sana kwenye mitandao ya kijamii tangu wikendi hii. Michezo ya tisa ya Frankofoni inasemekana kwamba iligharimu kwa Congo dola milioni mia tatu makumi mbili na nne za Marekani, wakati dola milioni makumi nne na nane ndizo zilizopangwa hapo awali. Waziri wa fedha Nikola Kazadi ndiye alifichua suala hilo wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya sita mjini Kinshasa. Takwimu zilizokataliwa mara moja na mkurugenzi wa kitaifa wa kamati ya michezo ambaye anasema kuwa endapo bajeti ilipitiwa kupita kiasi sababu zake zitatafutwa kwingine si kwa usimamizi wa michezo wa kitaifa ambao umebaki kuwa mkali sana. Isidor Kwanja anajiswali kuhusu ufichuzi wa waziri huyo na mnukuu: tunajua kuwa bajeti iliyopitishwa na kamati ya uongozi na kuidhinishwa na OIF, ilikuwa euro milioni makumi sita na sita mia tisa ambazo bado hatujakusanya kikamilifu, alitangaza Isidor Kwanja kwenye akaunti yake ya Twitter huko watoa wa huduma wengi wakati wa michezo hii iliyoandaliwa kuanzia tarehe makumi mbili na nane Julai hadi tarehe nane Agosti mwaka tunao mjini Kinshasa bado hawajalipwa. Zaidi ya watu mia tano hawana makazi. Makazi yao yameharibiwa na maji ya mvua tangu wikendi katika kituo cha Dungu katika mkoa wa Hotwele. Mvua hiyo ilifuatiwa na mafuriko kutoka mto Kibali. Katika ripoti yake siku ya kwanza hii, tume ya haki na amani ya dayosisi ya CDJP Dungu iligundua kuwa karibu shule kumi pia ziliharibiwa na shughuli zimesimamishwa. Muundo huu unatetea uingiliaji kati wa dharura kwa waathiriwa wa maafa na serikali na washirika wake. Martial Kizabya Mungu ameripoti. Ezekiel Muzalia kwa usomi Senta la Dungu linakabiliana siku hizi na ajali ya mvua ukisindikizwa na upepo mkali. Kamisheni ya diocese kuhusu sheria na amani, CDGP Dungu Duruma unaripoti ya kwamba nyumba nyingi, vyumba vya shule na shamba za walimaji zimepelekwa na maji ya mvua, jambo lililolazimisha wahanga kuhama ndani ya eneo ambazo bado kuathiriwa na ajali hiyo ya asili. Jamaa nyingi za wakaaji kwa sasa zinabaki bila makao na wanalala nje. Watoto wengi hawaendi tena shuleni. Abe Jean Pierre Bagudekia, msimamizi wa muungano huo wa Kikatolike, anaomba msaada wa haraka kwa wahanga wanaokuwa sasa katika hali mbovu ya maisha. Anaomba pia wakuu wa masomo kuhamisha mashule zilizopata ajali ili watoto wasikose maadhibisho na wasipoteze mwaka huu wa masomo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Turudi katika Kivu Kaskazini, serikali imetoka tu kupatia jela la Kangwayi ya mjini Beni katika Kivu Kaskazini, dawa na chakula mchango ambao kiasi chake hakijawekwa wazi. Kwa muda wa miezi mitatu, vifo vimeripotiwa katika gereza hili, kutokana na malisho mabaya ukosefu wa dawa pamoja na msongamano wa wafungwa gerezani. Shirika la raia huko Beni linasema limeridhika na hatua hii ya serikali, lakini linatoa wito kwa viongozi wote wa mahakama kuhusu umuhimu wa kupunguza idadi ya wafungwa katika jela ya mjini Beni. Mgeni wetu ni bwana Michel Maswapi, mkurugenzi anayeshughulikia mazingira ya biashara katika ofisi ya kitaifa wa kukuza uwekezaji ANAPI. Anazungumza nasi kuhusu jinsi ya kuboresha hali ya biashara. Michel Maswapi anajibu maswali ya Florence Kizalunga. Bwana Michel Maswapi, jambo. Jambo sana dada ni tango zamani ndio iyo selile provinciale ya climat des affaires imekuwa hapa kumanyima. Kwa nini leo anapi imeanda kuweza kuredinamize iyo selile? Eh, aksante sana. Kongo zamani ilikuwa na maprovince kumi na moja, sasa leo Kongo inakuwa na maprovince makumi mbili na sita. Ilistahili turudie tena hapa tuye tuzungumze na wazee wote benyewe beko ndani ya ile selule kubaonesha jinsi gani banena kutumika juu tuendeleshe kazi ya uchumi mwi provinsi yetu ya pili. Tena mama somo ile balifundishwa zamani inaisha pitiliwa, inastahili tuongeze mabitu ingine ndani, kuona gani hii kazi twanenza tutumike mu provinsi yetu ya Manyema juu tusaidie batu ya uchumi batu ya kufanya makazi yabo baendelee mbele na basiwe deranger. Na njo vile tulirudie hapa Manyema tunakuja tena ku zungumza na wazee na watu wamupya wanaingia juu iselili endelee, na kuhusu awa wafanya biashara wa sekta ya mulimo peshe, na elevage, hata na industry. Nini tunapasha elewa kuhusu hiyo mkivikao venye mmetoka kuandaa hapo hapa? Unajua juu nchi yetu endelee mbele, ni ile masekta ine ya mlimo ya uvuvi na mambo ya makampuni tuseme industry. Sasa ilistahili tuwe tufike hapa province <coughs> ya kueleza watu jamaa, potentialite gani tuko nazo hapa Kindu, kitu gani tunaenda tufanye pa Kindu juu Manyema endelee mbele. Walituelezea hapa Manyema, tunaenda tulime, hii tunaenda tufanye hivi hi. Tunasema ni vizuri. kwa nini amfanyaki ile kazi? kwa nini leo Manyema aiendelee? Zamani Manyema alikuwa analisha ma province nyingine, kwa nini leo ile kazi ya fainziki? wale wote walituelezea tuko na tatizo nyingi, kufatana na njia hakuna, kufatana na umeme, kufatana na matrakaseri, banasemaka vitu iko mingi sana, na tukabaeleza sasa kufuatanele matrakaseri opportunity gani iko ya kuita muntu mwingine kijana wa apa Manyema makamako na fedha yake anaenea kuya ku investiri pasike mwenye munatumika mu ikazi tuelezea hapa apa Manyema, kama mtu ana fedha yake atafanya hivi muile territoire yetu saba tuko na papa province yetu, sa tulibeba ile baile mamadone yote itatusaidia sasa. Si, batu ya napi tuwe pembeni ya bale ba operatere ekonomike, na napi atabasaidia kubapatia bale taka exoneration ma incentives na habaizi kulipa mataxi nyingine ya degerade na nyingine nyingine. Na kisha wewe kuongea na hao wafanyabiashara wa Manyema, eti unaweza kutusaidia kuelewa nini nafanya Manyema leo ikuwe kubadilisha sheli kuhusu hiyo climat des affaires? Ya kwanza ni siasa, unaona. Mkubwa kama anamtia pale, kama anajua sasa atafanya miaka tano bila mazaruba, atasaidia inji. Sasa siasa njo ilituingia sana hapa, mwaye kazi endelee mzuri, hakuna mkubwa njo anakaraka na saini ile maarete ana saini manini? Me kama leo anaikala hapa siku mbili bana mtosha, mwingine wanamfukuza bana, kwa nazongana zongana, hakuna gisi aikale miguu mbili afanye kazi vizuri. Ya pili ni njia. Mtu anaenda na lima anavua akisha lima, hakuna gisi chakula itoke shambani ikuje sokoni. Ya tatu nyingine ni umeme. Muntu anaenda na vua samaki ataitia wapi? hakuna shamre fraude. Mtu anaenda na beba yake maembe, hakuna shabebe ile maembe atie yoyo jia maembe juu hakuna umeme ya kutia. Ile makampuni ma industri njo matatizo yenyewe iko pale mu hii provinsi yetu ya Manyema, meko mingi injo kidogo. Tunaleta namna gani? Basi tunaweza kufanya kwa ajili ya kusaidia jimbo la Manyema irudilie ile nafasi yake ya kwanza. Yenyewe tulongea na bakubwa hapa, ni selili provinsiale ya kilimani za feri ifanye kazi mzuri hapa Manyema, pia nasibenko benkoa Kinshasa tufanye kazi mzuri. Hata munatumika kazi je, kama hakuna suivi amutaendelea mbele? Njo si sasa tulitia ile strategy ya kufanya suivi kila siku na ya tatu Apa province yetu ya Manyema tunapashwa kutia wanataka po nique de creation d'entreprise entreprise, nazani mmasiku chache ko na kuja mkubwa wetu anapia atawezea kusahani kibarua kuandikia gavana Batiele po nique de creation d'entreprise pa hii province yetu ya Manyema, itafanyisha bale baoperatere economikue bale bote biko na mafeza kidogo, bawe na madocumenti ya serikali, baanze kazi. Mwananchi Michel Maswapi, aksanti, aksante sana. <muching> Katika jiji la Beni huko Kivu Kaskazini, shughuli ya uwekaji mipaka kati ya jiji na tarafa la Beni ilifanyika siku ya kwanza tarehe kumi Oktoba mwaka tunao. haya ni matokeo ya kikao cha upatanishi kuhusu migogoro ya mipaka ya kiutawala kati ya jiji hilo na tarafa la Beni iliyoanza tangu miaka makumi mbili sasa. Ni mpango wa shirika la Paul Institute kama sehemu ya mradi wake msaada wa upatanishi kwa ujasiri na amani huko Ituri na kaskazini mwa jimbo la Kivu Kaskazini, jambo ambalo linaridhisha raia wanaofikiria kuwa hivi karibuni itakuwa hatua kuelekea mwisho wa migogoro ya mipaka kati ya maeneo hayo mawili. Mark Marofimbo anaripoti Atom. Leo, yote, mpaka vile Beni, na Leo, na ni kupitia matamshi hii ndipo kiongozi wa mkoa wa Batangi Mbao Mwami Augustin Kapupa Asapau aliyesimamia kazi hii alikikomesha ikiwemo wajumbe wa kikundi la kutatua mizozo ya mpaka hapa wa kaskazini kuu wa jimbo la Kivu kaskazini na Ituri. Kakule Kalwese, mkaji wa jiji Bapakombe, alionyesha kuridhika kwake mbele kulikuwa fujo <laughs> sanii ya mwisho. Miaka ishirini ya mizozo ya mpaka ni nyingi sana na vurugo nyingi zilikodiwa katika utaratibu kiserikali ya kazi kama asema hapa Fabien Bakokoli kapita wa jiji Nyaleke na kupiganisha vile na territoire. Leo sasa tunaikamilisha ile limite sababu ilikuwa walikuwa nasema hii kilometre na haiko njoo pale mm. Na njoo leo tunaona limite propre njoo ya <laughs> mambo ya shamba tunasumbua na iko miaka mingi, yeye tunazeeka ndani ya vita ile tu, na hiyo tunahitaji ile limite total kwa kiongozi wa jiji la Papa Kombe kuchimika. Kwa mipaka hii itatatua mizozo iliyokuwepo na kutoa fursa kwa kazi na maendeleo. Maendeleo, Mwami Alphonse ashu taibo kiongozi wa asili ya jiji Bapakombe, na ilikuwa na bloke na kolekte ya redevance bachef utumia ekokuwa na kuwa paske konflit ilikuwa iko na persiste mevile imefika vile imekuwa ime materialize, tunaamini ya kwamba iyo mzozo inakomeshwa na sasa administration tatumika sawasawa na ndani ya, ya, ya resasema tukajua kama awa population nyewe anakuwa uku ni wa ndani viko ndani ya vile na eviko huku viko ndani ya teritwari hizozo. Imefanya sasa mwaka makumi mbili, ifahamike kwamba kupitia kuchimika kwa mipaka hizo mji wa Beni apeana mpaka na mtaa wa Beni kwa pande wa mashariki huko kunako maonyesho ya urefu wa barabara ya sita, pande wa magharibi kwa maingilio ya jiji Mangano, kwa kaskazini ni kwa meta mia ine na kizuizi ya kodi ya ukarabati wa barabara ya Mavivi, na pande wa kusini kunako ulalo wa muto Tabi. Beni. Mark maro Fimbo kwa niaba ya Radio Kapi, tunafika mwisho wa habari. Jioni njema kwenu, kwa herini.