Oh, utulivu mdogo ulionekana siku ya tano hii asubuhi katika eneo la Kibumba tarafa la Nyiragongo huko Kivu Kaskazini baada ya mapambano asubuhi yote ya jana siku ya nne. Katika jimbo la Tanganyika wagonjwa wa kipindupindu wamepungua katika tarafa la Kabalo baada ya serikali kutoa msaada wa dawa na vifaa. Ujumbe wa wabunge wa Ufaransa ulitembelea jana siku ya nne majengo ya utaalamu katika tawi la afya ya umma kwenye chuo kikuu cha kiprotestanti cha Kongo, UPC, ni katika mfumo wa ushirikiano na chuo hicho. Hamjambo na karibuni kwa wote. Huko Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, utulivu mdogo ulionekana siku ya tano hii asubuhi katika eneo la Kibumba, katika tarafa la Nyiragongo. Hii ni baada ya mapambano asubuhi yote ya jana siku ya nne, kulingana na vyanzo kadhaa, katika tabaka za Bambo na Bukombo, tarafa la Ruchuru. Kwa upande mwingine, mapigano yanaendelea kwa siku ya tatu mfululizo. Huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, mratibu wa maswala ya kibinadamu nchini DRC anatoa wito wa kuhifadhi nafasi ya kibinadamu wakati wa mashambulizi dhidi ya raia. Katika tangazo iliyotiwa saini tarehe makumi mbili na tano Oktoba, Bruno Le Marquis alieleza wasiwasi mkubwa wa jumuiya ya kibinadamu kuhusu ongezeko hili la unyanyasaji dhidi ya raia. Hakuna maneno yanayoweza kueleza masikitiko yetu kwa maisha yaliyopotea na mateso makubwa yanayovumiliwa tangu miaka mingi sasa na watu walioathirika, alisema. Ninatoa wito kwa pande zote kuhakikisha ulinzi wa raia na kuheshimiwa kwa sheria za kimataifa za kibinadamu, anasema Bruno Lemarquis. Sifa maguru kwa maelezo zaidi. Katika ripoti hiyo ya Ocha, kiongozi wake anagusia mauaji ya watu ya tarehe makumi mawili na tatu pale Oicha katika tarafa ya Beni. Wakati wa shambulio la wakaaji ni watu zaidi ya makumi mawili ndio walifariki na wengine kuumia na wengine wengi kuhama vijiji vyao. Gari mbili za mashirika ya kiutu ziliunguzwa na wakaaji wenye hasira na hata lori zingine tatu zenye kubeba misaada ya chakula nazo ziliunguzwa. Haya yote yalisababisha mashirika za kiutu kusimamisha shughuli zao katika eneo la Oicha. Watu karibu elfu mia moja makumi nne wanao haja ya kupata msaada wanaendelea kubaki bila msaada huo. Wakaji wengine maelfu wanakosewa na msaada tangu mwanzo wa mwezi wa Oktoba kwa sababu ya vita katika maeneo za Ruchuru, Masisi. Bruno Le Marquis anatoa pole na kujiunga na jamaa zote zaw anga wale akiwahakikishia ya kwamba muungano wa mashirika za kiutu wanaendelea kuwa karibu nao Goma. Sifa Maguro, Radio Kapi. Katika jimbo la Tanganyika wagonjwa wa kipindupindu katika tarafa la Kabalo wamepungua kulingana na mbunge Virginie Nkulu Nemba, mbunge mchaguliwa kutoka Kabalo ambaye alirejea kutoka eneo hili katika wiki ya makumi nne na mbili mtaa wa afya wa Kabalo ulirekodi visa makumi mbili na nne na vifo sifuri tofauti na wiki ya makumi nne wakati eneo hilo lilirekodi zaidi ya kesi makumi tisa na vifo vingi. Kwa mujibu wake kupungua hiyo inatokana hasa na dawa na vifaa zinazotumwa na serikali ya mkoa wa Tanganyika kwa ajili ya kuwahudumia wagonjwa. Mbunge Virginie Kulu anazungumza na Pole Munanga. La, katika wiki ya makumi ine kulikuwa na kesi makumi tisa ya wagonjwa wa kipindupindu na vifo kadhaa, bali kwa bahati nzuri kulikuwa hatua zilizochukuliwa ndani ya kituo cha afya cha Kabalo, ambapo kulikuwa wafamasia, wafanyabiashara, pia waendeshaji wa uchumi ambao walichangia pesa kwa kukabiliana kwa haraka na hali hii ya kipindupindu, hivyo kwa ajili ya msaada toka pale Moba na yale ya serikali ya Jimbo la Tanganyika kumekuwa uboreshaji wa ugonjwa wa kipindupindu. Inabidi kuongeza idadi ya maeneo ya uwekaji wa klorini katika maji ili kupinga ugonjwa huu na kuwahimiza wakaaji, kwa sababu inajulikana kuwa kipindupindu ni ugonjwa wa mikono michafu. Tutawahimiza vilevile watu ya kama ni lazima kunawa mikono mara kwa mara, hii ndiyo njia moja ya kupinga kipindupindu. Hakuna tena hofu zaidi. Wanafunzi wote wa shule ya sekondari ya Mwanga iliyo huko Kolwezi, waliozimia siku ya pili iliyopita wakiwa madarasani, wako katika afya njema, baada ya kulazwa hospitalini, kwa mjumbe wa wahudumu wa afya ambaye aliwapokea wagonjwa hawa na ambaye aliomba kutotajwa jina wasichana hawa walikuwa waasiriwa wa kukosa hewa kwa sababu ya uwingi wao katika vyumba vya shule. Kumbuka kuwa wanafunzi hawa wa shule ya sekondari ya Mwanga walihamishwa hadi katika jumba la shule ya Juhudi baada ya moto kuzuka katika madarasa yao mwezi Aprili iliyopita, na huko walikohamishwa ndo walikumbwa na tukio hilo. Jungandu. Wanafunzi sita waliogonjwa wamerudi kwa makwao. Wanafunzi hao wako kati ya wale makumi mbili na saba wenye walianguka wakati walikuwa wakijifunza shuleni, kulingana na washuda. Siku ya pili, mwanafunzi mmoja alianguka ye pekee, wakati mwalimu na wanafunzi wengine walikuwa wakishughulika na kutafuta namna gani wanaweza kumsaidia, mwingine alianguka, kisha mwingine tena alianguka, na hali hii ilitoa oga kati ya wanafunzi. Ni kwa msaada wa uongozi wa mambo ya masomo na serikali ya jimbo la Lualaba ambayo wanafunzi hao walipelekwa pale hospitali Mwangezi na HPK. Baada ya matibabu, wanafunzi wengine walirudi kumakwao, wengine walibaki wakipokea matibabu mpaka wakati hali ya afya yao iliboreshwa, wao pia wamerudi nyumbani. Watu wengi wanakuwa wakijiswali wakitamani kujua nini ilisababisha ajali hiyo, wengi kusema kama wanafunzi hao walikuwa wengi ndani ya shule, lakini nyumba hiyo ilikuwa ndogo zaidi, tena mkoa ewa nyingi Imeonekana kama wanafunzi hao walikuwa na shida ya kupumua vizuri. toka Lubumbashi, Jangandu, Radio Kapi. Habari njema kwa wakimbizi kutoka kwa mutu wanaoishi Bandundu, katika jimbo la Kwilu. Ofisi ya Rais wa Jamhuri imetoa msaada wake kwa hospitali kuu ya Bandundu kwa kuipatia sehemu kubwa ya vifaa ili huduma ya afya itolewe kwa watu hawa wanaokimbia ukatili katika jimbo la Maindombe. Alikuwa mshauri na mtaalamu katika ofisi ya mkuu wa wafanyakazi wa rais wa jamhuri, Inyasi Ndona, ambaye aliwasilisha mchango huu rasmi kwa viongozi wa afya hii siku ya nne. Kulingana na yeye, ni kujibu ombi lililoongozwa na baadhi ya watu mashuhuri wa Bandundu kwa mkuu wa nchi kwa ajili ya watu hawa kama nilivyotanguliza ujumbe wa wabunge wa Ufaransa ulitembelea hii siku ya 4 tarehe 26 Oktoba majengo ya utaalamu katika tawi la afya ya umma kwenye chuo kikuu ki cha kiprotestanti cha Congo UPC. Huu ni muradi wa ushirikiano kati ya chuo kikuu cha Paris Saclay na UPC katika afya ya umma kupitia mafunzo ya kiwango cha utaalamu, kwa mujibu wa Profesa Bobete Malonga, mkuu wa tawi hii ya utaalam. Mafunzo haya ambayo yanatolewa katika ngazi mbili, ni kwa namna fulani utambuzi wa kile alichokiita kukuza diplomasia ya kisayansi kati ya DRC na Ufaransa. Maelezo na Jackie Vumolima. Wa matembezi yale ni fursa ya kutazama kwa ukweli patano ya siansa kati ya nchi hizi mbili kama vile alisema Arnold Legal. Kwake yeye walikuja kuelewa patano kati ya Ufaransa na Kongo kuhusu magonjwa ya kitropiki na kwa ile kila nchi inaweza nufaika na jambo fulani. Kwa kutaka kujua ni kwa kiasi gani mradi huu unakuwa na faida kwa Kongo, mwalimu Bobete Matulonga afasiria kuwa mradi huu una mafaa makubwa, kwani unatumiwa katika sekta tatu. Kwanza, katika majifunzo ya AI na LMD inayowekwa sasa nchini Kongo, pia katika matafiti ya siansa na uvumbuzi wa teknolojia, mwishowe kuna mafundisho ya watafiti wa Kongo kama inavyoendeshwa katika nchi zingine kama Ufaransa, na ile kwa kuangalia zaidi hali ya Kongo. Upande wao wanafunzi wa chuo hichi waonesha kuwa mafunzo haya ya afya ya umma huja kwa wakati unaofaa, kwani wanakuwa nagundua magonjwa mbalimbali na mafunzo haya ya tasaidia kuweka mbinu za kuepuka jueni. Kwamba kwa wakati huu mafunzo yatolewa na walimu wa Kongo hapa Kinshasa na wengine toka Ufaransa kwa njia ya vyombo vya mawasiliano. Kwa kifupi kufunza mawazo ya ujasiriamali kwa wanafunzi ndiyo lengo la shughuli ya ziada ya masomo iliyoandaliwa hii siku ya nne katika shule ya Future Leader Academy kwa ushirikiano na shirika la Bilanga ya Beto mjini Kinshasa, mpango huu ulilenga mihogo na matumizi yake tofauti. Inalenga kukuza rasilimali za ndani, hasa kuwa na uwezo wa kukabiliana na vipindi vya shida. Siku ya pili, tarehe kumi Oktoba mwaka tunao watetezi wa haki za binadamu na wakomeshaji duniani kote walisherekea siku ya makumi mbili na moja ya dunia ya kukomeshwa kwa adhabu ya kifo huko Goma. Mtandao wa vyama vya ulinzi wa haki za kibinadamu na wanaharakati wakomeshaji Radoma kwa kifupi unawasilisha ombi ni kuomba kukomeshwa kwa hukumu ya kifo kutoka kwa kanuni ya adhabu ya DRC. Je, kuna uhusiano gani kati ya matumizi ya hukumu ya kifo na mateso au adhabu nyingine ya kikatili au kutendewa vibaya? Tuliuliza swali hili kwa mwanaharakati kutoka mtandao huu Toms Kakule, ambaye ni mgeni wetu. Anajibu katika mahojiano haya na Bernarde Nyangi. Bwana Toms Kakule, jambo jambo. Leo hii ni sikukuu ulimwenguni ya kupiganisha hukumu ya kifo. Wakati ninyi munazungumzia kuhusu kupiganisha hukumu ya kifo, munamaanisha nini? Ni kusema kuhukumiwa kufa leo haina tena maana? Kuaplike mu ma code pénale-congolais na code penal militare yetu juanini inaenda ala contre na constitution. Constitution inasema maisha ya mutu iko sacré. Malheureusement, code penale yetu inasema mutu akafanya kitendo nauwa mwingine naye mumuue. Njo tunasema hapana, ile mbili. Njo leo tukunasensibilize wakaji o wa dirija wetu kusema, kuhukumiwa kufa leo haina maana sikukuu nafikia inafikia wakati hapo. Jana kuna kuwa wale wa ndugu wa zalendo katika yale yaliyopitika tarehe 30 auguste iliyopita hapo, wengi wao walihukumiwa kifo. Ni kipi nini mnafikiria ya kwamba kingefanyika wasi wa hukumu kifo? Ama je siye hatukupenda wahukumiwe ya kufa? Siye tulipenda bahukumiwe, mfano kodi yao walishaiondosha vrema na uko wanafanya namna gani? ni kusema wanahukumu tu hiyo kifungu ya maisha. ui siye probleme yetu ni ile pende moro haipatane na kitabu ya nchi njo constitution. Ni kusema mwengine mainchi wanaendelea kuhukumu watu kifo, na akiisha kuhukumiwa kifo wanawaua papo hapo. Ndiyo, par exemple Etazini, Etazini ingali na condanea la pende moro Nabanauwa mais est-ce que états-unis sur le plan criminalité ni mufano hapana, makrimiko kila siku. Njo mukifrance togo, nasema haiko pen nyeiko disuasifi, cetadire inaogopesha watu, kuogopesha watu, cetadire watu aba tafanya tena ile maitendo ya kuua batu. Na apa mukongo, ii processus ya kuabolir pen de mort ni mwendo, ni processus ifo kwa vita imalizike na systeme uh, ya maprizo yetu ikuwe muzuri, wenye wanatumika ndani makoma macondisio ya muzuri sikuwe bakwe tante kukimbiza ule mufungwa. Na kwa sikukuu ya leo munakuwa na ujumbe gani, kama vile watetezi wa haki ya binadamu dynamique uh, ya theme de l'année ya kusema la peine de mort une torture irreversible ni kusema bukau wa mutu eke inakua onekana ule mutu mwenye moliwaka c'était par erreur haikuwa yeye, munaweza kumrudisha tena hai. Donc c'est c'est une torture irréversible, mais angelikuwa perpétuité munaweza ikorije. Ndio maana ninyi mna kwa kwa maoni yenu, hiyo ukumu ya kifo iondoke, okay. Voilà, iondoshwe ku makodi yetu. Toms Kakule, tunakushukuru, asante sana. Huko Ituri, zaidi ya wanafunzi mia tatu wa jamii ya Wahema huko Bogoro wiki iliyopita walitoa vifaa vya shule kwa zaidi ya wengine mia tano wa jamii ya Walendu ya Kavelegaga takriban kilomita makumi mbili na tano kusini mwa Bunia katika tarafa la Irumu. Kitendo hiki cha kubadilishana zawadi kati ya wanafunzi katika eneo hili kinalenga kukuza kuishi pamoja kwa amani na utamaduni wa amani miongoni mwa watoto, alisema mwanzilishi wake, mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la Beacon of Hope. Kulingana na yeye, wanafunzi hawa wanaunda tumaini ya kesho kwa jamii yenye usawa bila chuki za kikabila na migogoro ya utambulisho. Izakire Moyope kwa ripoti tu. Kuna Bagenyi hapa eh. Chunga utaratibu na kimya Watoto wa moja ya shule ya msingi ya Bogoro ya kabila Hema walijielekeza kwa kijiji ya kabila Lendu inayoitwa Kavelega kwa kutoa zawadi ya vifaa ya masomo kwa wenzao ya shule ya msingi ya Kavelega na Busia Buni. Vifaa hizo ni sawa ardois, kwa kusaidia watoto kuandika, kalamu na vyombo zingine ya kusaidia walimu wakati wa somo, sawa globe terrestre, eker na compa. Msimamizi wa watoto ya shule ya Bogoro anasema hiyo msaada ni kuonesha upendo wao kwa wenzao bila ubaguzi ya ukabila. Ni furaha kubwa kwetu leo kufika kwenu ili tuweze kuwapatia zawadi. Zawadi tunawaletea wazazi wenu muambie, kwamba katika Kristo hakuna muhema, hakuna mulendu wala mubira, sisi sote ni kabila moja wa Kristo. Lengo ya hiyo msaada ni pia kufundisha watoto kuwa na utamaduni au asili ya amani, siyo ya vita ya ukabila jinsi ilivyofanyika kwa mwaka elfu mbili na moja hadi mwaka elfu mbili na tatu pia kuhimiza wazazi kujizuiza na masemi ya kuingiza chuki ya ukabila ndani ya watoto na kukamilisha uhusiano bora kiongozi ya masomo ya Buisabuni ile wanatoa kufanya leo ile inaonesha eh, kuhabitasio pasifiki kati ya watoto watokea kwanza kilometre na miguu na kufika na kufurahi pamoja na kugawia sehemu za vitu kidogo kidogo, na akurajele sana. Profesa Bagamba Arali aliyeandaa hiyo mpango ya kugawanya zawadi kati ya wanafunzi anasema anahitaji kupitia hiyo mpango kukusanya watoto ya kabila mbalimbali ya hiyo eneo sawa Bira, Lendu, Hema, kwa kutayarisha kizazi mpya yenye kutafuta amani na mapendo ya jirani. Ukifundisha mtoto huyu ni ndugu yako atajua ni ndugu yake. Ukifundisha mtoto huyu ni adui atajua ni adui, au ha, hatafutake kujua sababu. Tunataka watoto Wahema, Wabira, Walendu, Wangiti wacheze pamoya, wakule pamoya, waishi pamoja, wajue ya kwamba wao ni ndugu. Tujulishe kwamba vita ya ukabila inarejea kila mara kwa eneo hiyo ya Ituri na kusababisha vifo ya watu wengi. Pia wakaaji wengi wanakimbia vijiji vyao na kupoteza mali yao. Toka Bunya, Izakare Moyope, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa idhaa ya Kiswahili kutoka Redio Kapi. Jioni njema kwenu na kwaherini.