Radio Okapi. Mapigano makali yalianza tena jana siku ya nne asubuhi kati ya waasi wa M23 dhidi ya makundi yenye silaha na jeshi la FARDC kwa upande mwingine katika Kivu Kaskazini. Watu makumi mbili na saba waliouawa siku ya kwanza katika shambulizi la ADF huko Owicha jimboni Kivu Kaskazini walizikwa siku ya tatu. Hisia kali na hasira zilikuwa kwenye nyuso za wanafamilia wao. Malipo ya wafanyakazi wa serikali kwa mwezi huu wa Oktoba yatacheleweshwa kwa siku chache kwa sababu ya shughuli za kuweka upya majina ya wafanyakazi wapya kwenye orodha ya malipo katika Wizara ya Bajeti. Hamujambo na asubuhi njema kwa wote. Katika Kivu Kaskazini, utulivu mdogo ulirejea baada ya saa sita mchana siku ya nne hii katika eneo la Kibumba, tarafa la Nyiragongo na Bambo, tarafa la Ruchuru. Maeneo haya yalikuwa eneo la mapigano makali asubuhi nzima kati ya waasi wa M23 na muungano wa makundi yenye silaha kwa upande mmoja na jeshi la FARDC kwa upande mwingine. Ikiwa jeshi linadhibiti hali ya mambo upande wa Kibumba, kuna wasiwasi sana katika eneo la Bambo. Jeshi lilifanikiwa kuzuia jaribio la kuingia kwa waasi wa M23 kutoka upande wa Kibaya walipotaka kuelekea Mutao. Hata hivyo, eneo la Kilimanyoka halina wakazi wake, vyanzo vyetu vinasema. Duru zetu za Kibirizi zinaeleza kuwa baadhi ya wakazi wa mji huu pia wako wanaondoka eneo hilo kufuatana na hofu inayowakumba baada ya kuona waasi hao wanasonga mbele. Raia wawili waliuawa na mwingine mmoja kujeruhiwa huko Bambo, vyanzo vyetu vinaeleza. Huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, jeshi la kikanda la jumuiya ya Afrika Mashariki EACRF linaalika jeshi la FARDC na waasi wa M23 kurejea kwenye makubaliano ya kusitisha mapigano. Kikosi hiki kilijibu kwa mara ya kwanza kupitia tangazo hii siku ya tatu kuhusu kuanza tena kwa mapigano tangu wiki nyingi sasa katika eneo hilo. Askari jeshi mmoja Mkenya katika kikosi hiki aliuawa siku ya pili katika mapigano haya. Na mpango wa chakula duniani PAM kwa kifupi unatangaza kusimamishwa kwa usambazaji wake katika tarafa la Nyiragongo kufuatana na kuzuka kwa mapigano kati ya makundi yasiyo ya kiserikali yenye silaha katika eneo hili karibu na Goma. Taarifa hii iliwasilishwa kwenye akaunti yake ya X hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na nne Oktoba, hali ambayo inaweza kuzidisha hali mbaya ya maisha ya watu waliokimbia makazi yao, haswa mahali pa kulala na hali ya kiafya, anasema kwa huzuni mkuu wa wakimbizi wa Kanyaruchinya. Sifa Maguru anatueleza zaidi. Ijapokuwa shirika hilo lilikuwa lenye kuendesha ugawanyi wa chakula ndani ya makampi pale Kanyaruchinya ambako watu karibu elfu mia moja kumi na saba walikuwa wakingojewa, shirika la PAM lasema kushurtishwa kusimamisha shughuli hizo hadi usalama utaboreshwa ni kutokana na mapambano yaliyozuka ndani ya eneo la Nyiragongo, kilometa chache na mji wa Goma. PAM lasema kuwa ni nusu ya watu wale ndio walikuwa kuisha pokea chakula ndani ya makampi ya Kanyaruchinya na Munigi ambako kunakuwa wakimbizi wengi kutoka Masisi na Ruchuru. Naye Theo Musekura, presidenti wa wakimbizi, anajulisha kama hali ya kiutu inaendelea kuwa mbaya kwa sababu ya mvua kali zenye kunyesha siku hizi. Wakimbizi wengi wanakumbwa na hali ya ukosefu wa makao na hata hali mbaya ya kiafya. Mvua za bomoa nyumba na vifaa vyao. Zaidi ya hayo, usalama mdogo na mapambano unasababisha vifo kati yao na wengine kusambalana. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Katika tarafa la Beni, mazishi ya watu makumi mbili na saba waliouawa siku ya kwanza katika shambulio lililohusishwa na waasi wa ADF huko Oicha yalifanyika hii siku ya tatu. Huko Oicha na maeneo mengine jirani ilikuwa chini ya hisia kali na hasira kutoka kwa wapendwa wao na wanafamilia. Mark Marofimbo kwa maelezo <mulia> Ilikuwa muda machungu hii siku ya tatu na hasira kali miongoni mwa mafamilia waliopoteza wanamemba wao katika mashambulizi wahuni wa ADF iliyosababisha watu 27 kupoteza maisha yao tarafani Oisha. Kuna mili zilizopelekwa mbao na zingine Butembo kwa kuzikwa. Huyu mama alipoteza watu watatu ya familia yake, aeleza hapa kipi kilipitika. Baobana, kule, kule nyuma hivi karibu kwenye koloka anafunguliza manimba iina bengine kufika mnyumba. Usiku wa Jumatatu, watu 27 waliwawa na wahuni wa ADF katika kitongoji Masosi tarafani Oisha, ambao ni maeneo ya kingwa sana tarafani huko kuna chumba cha kazi ya kiongozi wa mtaa, ngome kuu la jeshi la taifa FRDC na ya polisi karibu tu na mahali pa mashambulizi hii, pa kilometa tatu tu pa kitongoji Bululoma. Tukisema hivyo kuna pia ngome lingine la jeshi la taifa. Viongozi wasema ya kwamba kutafunguliwa utafiti hivi punde. Ni kiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Maendeleo makubwa yamepatikana katika mchakato wa mageuzi ya polisi katika jimbo la Ituri. Hili linahusu hasa ndani ya mfumo wa mafunzo ya maafisa wa polisi ili wafanye kazi yao vizuri zaidi. Ujenzi wa miundombinu kwa lengo la kuboresha mazingira ya kazi ya polisi. Haya ni maoni yaliyotolewa na naibu mkaguzi mkuu wa polisi kutoka Kinshasa, kamishna Singa Roger, ambaye yuko kwenye misheni rasmi huko Ituri. Kulingana naye, miongoni mwa changamoto ni tatizo la idadi ya askari polisi katika mitaa kadhaa na tabia ya baadhi yao ambao wakati mwingine wanajihusisha na unyanyasaji wa wananchi. Anasema kuwa hatua zinachukuliwa kukabiliana na changamoto hizo. Kama nilivyotanguliza Malipo ya watumishi wa umma na wafanyakazi wa serikali kwa mwezi huu wa Oktoba yatacheleweshwa kwa siku chache. Hii ni kwa sababu ya shughuli nyingi za kuweka upya zinazofuatana na ujumuishaji wa wafanyakazi wapya kwenye orodha ya malipo katika ngazi ya idara ya mishahara katika wizara ya bajeti. Tangazo hili lilitolewa kutokana na kikao kilichofanyika siku ya tatu, kati ya naibu waziri mkuu anayeshughulikia utumishi wa umma na mwenyekiti wa kamati ya ufuatiliaji wa mishahara pamoja na mwakilishi wa serikali kuhusu mabadiliko ya malipo hayo kwa mwezi wa Oktoba. Kuna ongezeko la upande mmoja la bei ya teksi za gari na pikipiki piki, kutoka kwa madereva fulani katika jiji la Kinshasa. Wanasema kwamba sababu ni ongezeko la bei ya lita moja ya mafuta ya gari kwenye vituo vya kuuza mafuta ya gari. Baadhi ya wateja wanalalamika, lakini pia tunapata madereva ambao wanaendelea kulipiza kiwango cha kawaida. Babel Pongo anatupa ripoti katika manispa Kitambo, usomi wa Florence Kizalunga. Kwenye ardhi tunawakuta wote wawili, wale ambao wanaendelea kutumia kiwango cha kawaida na wale waliopandisha bei. Wale wa mwisho wanadai kufanya hivyo ili wasifanye kazi kwa hasara. Baadhi ya wateja waliopatikana kwenye magari hayo wanasema hawana chaguo, wanalipa nauli kwa kiwango kipya. Baadhi ya watu wengine kama mwanamke huyu aliyesimama kwenye makutano ya njia za Masamba na Oya katika mtaa wa Kitambo Alamika kutokuwa na kiasi kilichoombwa. Fahamu kuwa katika pembe fulani za jiji bei zimeongezeka hadi elfu mbili au hata zaidi kulingana na njia. Katika jimbo la Kwilu, zaidi ya marfaa mia nane yalikabidhiwa hii siku ya tatu kwa karibu shule makumi mbili na tano za msingi katika jiji la Bandundu. Ni msaada kutoka kwa Rais wa Jamhuri Felix Antoine Chisekedi Chilombo, kama sehemu ya mradi wake wa marfaa elfu moja na hapana kwa shule isiyo na marfaa. hii ni kwa lengo la kusaidia elimu ya msingi bila malipo ambayo alitetea. Kulingana na Inyasi Ndona, mtaalam katika ofisi ya mkuu wa nchi aliyetoa michango hiyo, wanafunzi wengi kutoka shule tofauti za Bandundu wanaketi kwenye udongo kufuatilia masomo. Anaongeza kuwa bado kama sehemu ya mradi huu viti vya kuandikia visivyopungua mia moja vilipewa chuo kikuu cha Bandundu bila kuhesabu ukarabati wa chumba cha dharura cha hospitali kuu ya Bandundu. Siku ya pili tarehe kumi Oktoba mwaka tunao watetezi wa haki za binadamu na wakomeshaji duniani kote walisherekea siku ya makumi mbili na moja ya dunia ya kukomeshwa kwa adhabu ya kifo. Huko Goma, mtandao wa vyama vya ulinzi wa haki za kibinadamu na wanaharakati wakomeshaji, Radoma kwa kifupi, unawasilisha ombi ni kuomba kukomeshwa kwa hukumu ya kifo kutoka kwa kanuni ya adhabu ya DRC, je, kuna uhusiano gani kati ya matumizi ya hukumu ya kifo na mateso au adhabu nyingine ya kikatili au kutendewa vibaya? Tuliuliza swali hili kwa mwanaharakati kutoka mtandao huu Toms Kakule, ambaye ni mgeni wetu, anajibu katika mahojiano haya na Bernard Nyangi. Bwana Toms Kakule, jambo. Jambo. leo hii ni sikukuu ulimwenguni ya kupiganisha hukumu ya kifo. Wakati ninyi munazungumzia kuhusu kupiganisha hukumu ya kifo, munamaanisha nini? Ni kusema kuhukumiwa kufa leo haina tena maana? kui aplike mu ma code penal congolais na code penal, penal militaire yetu. Jua nini inaenda ala contre na constitution. Constitution inasema maisha ya mutu iko sakré. Malheureusement, code penale yetu inasema mutu akafanya kitendo nauwa mwengine naye mumuue. Njo tunasema hapana, haipatane ile mbili. Njo leo tuku na sensibilize wakaji wote wa dirija wetu kusema ku hukumi wakufa leo haina maana sikukuu hii inafikia wakati hapo jana, kuna kuwa wale wa ndugu wa Zalendo katika yale yaliyopitika tarehe thalathini Agosti iliyopita, hapo wengi wao walihukumiwa kifo. Ni kipi nini mnafikiria ya kwamba kingefanyika wasiwahukumu kifo? Ama je, siye hatukupenda wahukumiwe ya kufa? Sie tulipenda bahukumiwe, mfano walishaiondosha vrema na uko wanafanya namna gani? Ni kusema wanahukumu tu hiyo kifungu ya maisha. Wi siye probleme yetu ni ile pen de mor haipatane na kitabu ya nchi njo constitution. Ni kusema mwengine mainchi wanaendelea kuhukumu watu kifo, na akiisha kuhukumiwa kifo wanawaua papo apo. Ndiyo, par exemple, Etats-Unis, Etats-Unis ngali na condanea la pene de mor na banauwa mais est-ce que états-unis sur le plan criminalité ni mufano apana, makrime ko kila siku. Njo mukifrance tongo nasema haiko peine nyeiko dissuasif, c'est-à-dire inaogopesha watu kuogopesha watu c'est-à-dire watu abata fanya tena te na ile ma vitendo ya kuua watu. Na hapa mu Kongo iyi processus ya kuabolir peine de mort ni mwendo ni processus il faut quoi vita imalizike na systeme uh, ya maprizo yetu ikuwe muzuri, wenye wanatumika ndani makue makondisio ya muzuri, sikuwe bakwe tante kukimbiza ule mufungwa. Na kwa sikukuu ya leo, munakuwa na ujumbe gani? Kama vile watetezi wa haki ya binadamu dynamique uh, ya theme de l'année ya kusema la peine de mort une torture irreversible, ni kusema bukauwa mutu eke inakia onekana ule mutu mwenye mliwaka c'était par erreur Haikuwa yeye, munaweza kumurudisha tena hai. Donc c'est une torture irréversible, mais angelikuwa perpétuité, munaweza ikorije. Ndiyo maana ninyi, muna kwa, kwa maoni yenu, hiyo hukumu ya kifo iondoke, voilà, iondoshwe ku makodi yetu. Toms Kakule, tunakushukuru aksente sana. Huko Ituri, zaidi ya wanafunzi mia tatu wa jamii ya Wahema huko Bogoro wiki iliyopita walitoa vifaa vya shule kwa zaidi ya wengine mia tano wa jamii ya Walendu ya Kavelegaga takriban kilomita makumi mbili na tano kusini mwa Bunia, katika tarafa la Irumu. Kitendo hiki cha kubadilishana zawadi kati ya wanafunzi katika eneo hili kinalenga kukuza kuishi pamoja kwa amani na utamaduni wa amani miongoni mwa watoto, alisema mwanzilishi wake, mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la Beacon of Hope Izakire Moyope. Kwa ripoti tu, kuna bagenyi hapa eh? Chunga utaratibu na kimya. Watoto wamoja wa shule ya msingi ya Bogoro ya kabila Hema walijielekeza kwa kijiji ya kabila Lendu inayoitwa Kavelega kwa kutoa zawadi ya vifaa ya masomo kwa wenzao ya shule ya msingi ya Kavelega na Busia Buni. Vifaa hizo ni sawa ardwas kwa kusaidia watoto kuandika, kalamu na vyombo zingine ya kusaidia walimu wakati wa somo sawa globe terrestre eker na compa. Msimamizi wa watoto ya shule ya Bogoro anasema hiyo msaada ni kuonesha upendo wao kwa wenzao bila ubaguzi ya ukabila ni furaha kubwa kwetu leo kufika kwenu ili tuweze kuwapatia zawadi. Zawadi tunawaletea wazazi wenu, muambie kwamba katika Kristo hakuna muhema, hakuna mulendu wala mubira, sisi sote ni kabila moja wa Kristo. wa lengo ya hiyo msaada ni pia kufundisha watoto kuwa na utamaduni au asili ya amani, siyo ya vita ya ukabila jinsi ilivyofanyika kwa mwaka elfu mbili na moja hadi mwaka elfu mbili na tatu Pia kuhimiza wazazi kujizuiza na masemi ya kuingiza chuki ya ukabila ndani ya watoto na kukamilisha uhusiano bora, kiongozi ya masomo ya Buisabuni ile wanatoa kufanya leo na ile inaonesha eh, kuhabitasio pasifiki kati ya watoto watokea kwanza ya kwanza iko amani na ya pili inaleta culture de la paix zaidi. Wa kolega hapo anatoka Bogora pepres kilomita na miguu na kufika na kufurahi pamoja na kugawia sehemu za vitu kidogo kidogo, na akurajele sana. Profesa Bagamba Arali aliandaa hiyo mpango ya kugawanya zawadi kati ya wanafunzi. Anasema anahitaji kupitia hiyo mpango kukusanya watoto ya kabila mbalimbali ya hiyo eneo sawa bila lendu hema, kwa kutayarisha kizazi mpya yenye kutafuta amani na mapendo ya jirani. Ukifundisha mtoto huyu ni ndugu yako, atajua ni ndugu yake. Ukifundisha mtoto huyu ni adui, atajua ni adui ha, hatafutake kujua sababu. Tunataka watoto Wahema, Wabira, Walendu, Wangiti wacheze pamoya, wakule pamoya, waishi pamoja, wajue ya kwamba wao ni ndugu. Tujulishe kwamba vita ya ukabila inarejea kila mara kwa eneo hiyo ya Ituri na kusababisha vifo ya watu wengi. Pia wakaaji wengi wanakimbia vijiji vyao na kupoteza mali yao toka Bunya Izakre. Radio Okapi, habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Kivu Kaskazini, angalau familia mia moja makumi tano na sita za wakimbizi wa vita kutoka tarafa za Ruchuru na Masisi zimesajiliwa tangu wiki mbili sasa kusini mwa tarafa la Lubero, kwa mujibu wa Amani Kinda, mkuu wa shirika la raia huko Kaina, ambaye anatoa taarifa. Watu hawa waliokimbia makazi yao wanakimbia mapigano kati ya muungano wa makundi ya wenyeji yenye silaha na waasi wa M23. Wako pamoja na familia za wenyeji huko Kirumba, Kanyabayonga na Kaina. Wakimbizi hawa wanaishi bila msaada wa kibinadamu, anasema mkuu wa jumuiya ya kiraia ya Kaina. Tukisalia jimboni humo, huko Goma, mkurugenzi mkuu wa kituo cha uchunguzi wa volkeno cha Goma na mkurugenzi wake wa utawala na kifedha wamesimamishwa kazi na waziri wa utafiti wa kisayansi. Kwa mujibu wa agizo hilo lililowekwa hadharani hii siku ya nne, Profesa Mwindo Adalbert na Bwana Koko Rusangiza wanatuhumiwa kwa wizi na matumizi mabaya ya bidhaa zilizokusudiwa kwa ajili ya mradi wa ufuatiliaji wa ziwa Kivu. Wakati huo huo, wafanyakazi wa OVG wanasema walianzisha mgomo kavu hii siku ya nne hadi tarehe isiyojulikana. Wanadai kutoka kwa waziri wa utafiti wa kisayansi malipo ya haraka ya mishahara yao na gharama za uendeshaji kwa miezi sita ya mwaka tunao. Ni hapo tunafika mwisho wa habari, siku njema kwenu.