Radio Okapi. Mapambano yalianza tena jana siku ya tatu mchana katika maeneo ya Kibumba huko Kivu Kaskazini kati ya makundi yenye silaha ya pahali na waasi wa M23 baada ya yale ya siku ya pili. Watu saba wamekufa katika ajali ya meli kwenye mto Kongo siku ya tatu karibu na kijiji cha Ngabengi katika tarafa la Bolobo tuko katika mkoa wa Maindombe. Meli hiyo iligongana na ingine ya Kongo Brazzaville. Katika jimbo la Chopo mashirika ya kiraia katika eneo la Banalia yanashutumu uchimbaji madini katika eneo hilo na makampuni Oracle Mining na Bwin. Shughuli za makampuni hizi zilisitishwa wiki chache zilizopita kwa uamuzi wa viongozi wa mkoa. Mjambo na asubuhi njema kwa wote. Huko Kivu Kaskazini, baada ya utulivu wakati wa asubuhi, milio ya risasi ilisikika tangu saa tano asubuhi kwa saa za huko, hii siku ya tatu, kando ya mguu wa mlima Nyiragongo katika mbuga la wanyama la Virunga sehemu ya kaskazini ya Kibati na Kibumba, eneo hili ambalo inasemekana kwamba lililengwa siku ya pili na mashambulizi ya anga ya jeshi la FARDC ambalo liliingilia kati vita hivi kati ya waasi wa M23 na makundi ya wenyeji yenye silaha. Jeshi liliingilia kati mapigano hayo baada ya kambi yake ya Buhumba kutupiwa risasi siku ya pili, kwa mujibu wa msemaji wa liwali luteni kanali Giyome Njeke Kaiko. Na katika jimbo la Kivu Kaskazini, mamia ya raia waliuawa kati ya tarehe 12 na moja na tarehe makumi mbili na tatu Oktoba katika maeneo na vijiji tofauti katika usultani wa Bwito, tarafa la Ruchuru. Jeshi la Congo linasema katika tangazo rasmi ya tarehe makumi mbili na nne Oktoba kwamba ni mauaji ya raia makumi tano katika vijiji tofauti ambayo inahusisha waasi wa M23. Walakini, mtu mmoja mashuhuri katika eneo alisema kwamba ni karibu watu makumi sita waliouawa. Anaomba uchunguzi wa haraka wa mashirika ya kutetea haki za binadamu na kwa serikali kuelekeza kinachoendelea katika kanda hiyo kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Siku moja baada ya shambulio jipya lililohusishwa na waasi wa ADF katika manispa Oicha huko Kivu Kaskazini, wakazi waliamka kwa mshtuko asubuhi ya siku ya tatu hii. Trafiki hakika imeanza tena kwa woga, lakini shule bado zimefungwa. Wakati huo huo, viongozi wa utawala na kijeshi wanatoa wito kwa raia kutulia na kuashiria kwamba tume ya uchunguzi itakwenda Owicha kuchunguza mauaji haya ya mara nyingine tena ambayo yalisababisha vifo vya raia makumi mbili na sita wakiwemo watoto kumi na mbili. tumepata habari hivi punde, vifo saba na watu mia moja na saba walionusurika. Hii ni tathmini ya mwisho ya kisa cha ajali ya meli kilichorekodiwa siku ya sita tarehe makumi mbili na moja Oktoba mwaka tunao kwenye mto Kongo, karibu na kijiji cha Ngabenge katika tarafa la Bolobo. Tuko katika mkoa wa Maindombe. Kulingana na msimamizi wa tarafa hilo anayetoa taarifa hiyo, idadi ya waliopotea haijulikani kutokana na kwamba hakuna listi ya wasafiri. Jonathan Epoma anaonyesha kuwa hizi ni boti mbili, moja ya DRC na nyingine ya Brazzaville, ambazo ziligongana. Alipigiwa simu na Irene Mboma Luzolo. Maneno yake yanatafsiriwa na Jacques Mkongole. Ilikuwa ni mupasuko kati ya mabaleniere mbili, moja ilikuwa ni ya jamhuri ya Congo Braza na baleniere nyingine ya kubeba miziko ni kutoka DRC. Mumoja kutoka DRC alikuja kutoka Kinshasa kwa jimbo la kusini la Ubangi, hasa katika kijiji. Ushirikiano huu ulifanika katika ngazi ya kijiji cha Ngabenge katika eneo la Bolobo, mkoa wa Maindombe. Kwa hivyo tulikuwa na kesi ya meli. Kwa sasa ni watu mia moja na saba walioepuka kifo na saba wa kuhusu kukosa kwa daftari ya kila mtu ambaye alikuwa katika mashua hiyo, hatujui idadi ya waliopotea, lakini tuna matokeo tu ya walioepuka kifo na miili iliyopatikana. Wote ni kutoka Kongo Brazzaville. Kwa upande wa boti ya DRC hakukuwa na kupoteza maisha. Kuhusu sababu za ajali hii, sababu ya kwanza ni urambazaji wa usiku, na sababu ya pili ilikuwa kutokuwa na wasiwasi kwa upande wa mtembezaji wa DRC ambaye alikuwa ameligeuza kundi la kwa okay, sababu alikuwa amekuja upande wetu. Tumekalimisha uchunguzi na leo idadi ya mwisho kwetu ni watu saba waliofariki na mia moja na saba walioepuka kifo. Mjini Kinshasa, mkuu wa baraza la maseneta wa jimbo la Ekuateur aliwasilisha huruma zake kwa familia zilizoathiriwa na visa viwili vya ajali ya meli vilivyotokea Mbandaka tarehe kumi na nne Oktoba na Bolomba tarehe makumi mbili na moja Oktoba. Wakati wa mkutano na vyombo vya habari ulioandaliwa katika seneti hii siku ya pili, Mheshimiwa Tristan Etumba, mkuu wa kundi la maseneta kutoka Jimbo la Equateur anaiomba serikali kuanzisha mageuzi ili kuboresha hali ya usafiri kwenye mto Kongo na vijito vyake. Anayesema kwenye mikrofoni ya Tati Mapuku utafsiri wa Fistongoma, na kukumbusha kwamba watu mia nne walikufa wakati boti iliyoitwa Ibora ilizama. haya ni mashambulizi makubwa zaidi ya binadamu ambayo yanaikumba nchi yetu, tunaweza tu kuhuzunishwa na habari ya kusikitisha. Kwa hivyo kwetu sisi ni swali la kutilia shaka tena. Jukumu la serikali, kutakuwa na haja ya kuwa na zana fulani ya majukumu ya chombo hiki ambacho kinaitwa kusimamia sera ya sekta mbalimbali ya serikali, sera ya usafiri. Na wadokeza kwamba serikali lazima ijue kuwa mto huo ni aina ya barabara kuu ya mto, na kwamba serikali lazima itengeneze njia za vifaa, ili wakongo waweze kusafiri kwa uhuru katika njia zao. Uh, safiri le, wa kibiashara ki na wa kitalii uh, katika jimbo la Chopo. Mashirika ya kiraia katika eneo la Banalia lililo kwa umbali wa kilomita mia moja makumi mbili na nane kaskazini mwa Kisangani wanashutumu kile wanachoeleza kama uondoaji haramu wa madini katika eneo hilo kwa ujumla na hasa katika sekta ya Baboa De Cole unaofanywa na makambuni Oracle Mining na Bwen. Shughuli za kampuni hizi zilisitishwa mnamo tarehe nane Oktoba na wafanyakazi wao kurudishwa Kisangani kwa uamuzi wa waziri wa mambo ya ndani wa mkoa. Raia wa Banalia hawaelewi namna gani wafanyakazi hawa walirudi Banalia kuanza tena kazi ya uchimbaji madini. Hili lilikashifiwa hii siku ya pili mbele ya waandishi wa habari wa Kisangani na kundi hili. Alipowasiliana kuhusu swala hilo, waziri wa mkoa anayehusika na mambo ya ndani na usalama alithibitisha kuwepo kwa wawakilishi wa makampuni haya mawili huko Kisangani. Jean Norbert Lokula Losisambo anabainisha kuwa watabaki huko hadi kurejea kwa liwali wa mkoa kutoka Kinshasa. Kuhusu kurejea kwa wafanyakazi Banalia anasisitiza kuwa hawa ni wafanyakazi wachache ambao wanapaswa kuhakikisha ulinzi wa vifaa vyao. Katika Kivu Kusini kulizinduliwa hii siku ya pili tarehe makumi mbili na nne Oktoba huko Bukavu, mradi wa uwezeshaji na ushirikiano katika eneo la maziwa makuu, mradi wa serikali ya Kongo ambao unanufaika kutokana na ufadhili kutoka Benki ya Dunia wa karibu dola za Marekani milioni mia moja makumi tano. Malengo yake ni kuwezesha biashara ya mipakani, kuboresha miundombinu na kurahisisha taratibu za biashara ndogo ndogo. Takriban wanawake makumi tatu kutoka maeneo tofauti ya kimila katika tarafa la Irumu wamejitolea kufanya kazi kwa ajili ya umoja wa kijamii kati ya wakazi wa eneo hilo. Hii ilikuwa wakati wa kikao cha siku mbili cha kujenga uwezo kwa wanawake mashujaa kuhusu mchakato wa uchaguzi ambayo ilizinduliwa hii siku ya pili huko Bogoro, kilomita 25 kusini mwa Bunia. Shughuli hii imeandaliwa na sehemu ya jinsia ya MONUSCO kwa nia ya kuwashirikisha katika usimamizi wa amani wa migogoro. Hii ni kuzuia mivutano ya kisiasa ambayo inaweza kudhoofisha juhudi ambazo tayari zimefanywa kuleta jamii pamoja. Maelezo na Jean Claude Lokidile. Bogoro ambako mkutano huo umeendeshwa ni mojawapo ya maeneo yaliyokumbwa na maafa wakati wa vita za ukabila wa miaka elfu mbili kutokana na migogoro za kikabila. Pascal Matoya anaamini kwamba ni umuhimu kukamilisha mwenendo wa amani ya kuishi pamoja inayozingatiwa katika eneo hilo ambapo watu wa kabila tofauti hutembeleana bila shida. Kupitia na yetu, na kuka, na kuishi yetu kuikaa kwetu kwa kominote mbili sema Bogoro na Katoni hatupendi tangu leo kuona kujiingiza ndani ya muji, kukata relasio yetu ile tunakatala kabisa. Sababu ya mbinu hii ya section genre ya MONUSCO ilikuwa pia kuwahimiza viongozi wa wanawake kujipenyeza kama watendaji wa amani katika kipindi chote cha uchaguzi. Ndiye sababu Patrice Tandeko anawalika wanawake wenzake wasitegemeza waji ambazo wagombea hao watapeleka, badala yake wapige kura kwa wale ambao kweli watatetea magumu ya raia. Na mbele ya kuchagua, tuchunguze eske anamerite jutu tunapenda tuchague vile mutu nyanaza saidia sie, hata atajapo watafika na pesa, kwa sababu pesa ile mutu atadanganyanyi na pesa anakesha naenda yake anachikalia. Bwana Asani Katulanya ndiye mgeni wetu. Yeye ni kiongozi wa wafanyabiashara wa jimbo la Maniema anatuambia kuhusu namna ya utendakazi wao pamoja na waendeshaji madini. Asani Katulanya anajibu maswali ya Florence Kizalunga. Baba Asani Katulanya, jambo. Jambo sana madame Florence. Sisi wa negosia wa tunatumika hapa kwetu kumanyema tunatumika na mantite de tretema hapa kwetu kumanyema tulipata bahati na neema ya province yote tatu jirenire Nor Kivu, Sidi Kivu na Manyema nse Kivu, kwa kufanya transfert de minere ya Manyema na ya Nor Kivu na ya Sidi Kivu. Kiti nyinyi wa negosia mnakuwa pia mkipata maminerai mingi na mko na prodiri maminerai Mingi. Ndio, dada, hapa kumanyema sita kubichika dada, tunaproduire minereza mingi sana, tukatia Manyema muzima Lubutu, Punya, Kasese, Kampene, Kalima, Pumo tukatia yote pamoja minere tunaproduire meme 600 tone par mois. Kazi inaendeshwa tu salama, hakuna ma, magumu yoyote. magumu ni nyingi kwa kuuzisha madini yetu mamashini yao ile maspetro ya control haiko, waiangalie wa watu wa serikali cc se, na se, se, se, nasahau kazi yao ya kukontrole ma mamashini yao wanajitilia mashini moya, hiki hapa inatusa 50% 40% 60% me kwenda nao ile ileile marchandise tukienda nao pagoma inatusa ma 65% levitumwaya haya sana madepansi yao yote wanaikaza ndani ya mashine yao ile maspectrometre na ingine tatizo tuko nayo bei haweshimie elemi na patano yetu, ni kusema tunaenda sawasawa vile elemi na seri. Bei ikashuka wanashusha, saa moja ikapanda wanashindwa kupandisha. Inaonekana vile tunakuwa tunakuasa vile weslave wa esklave, ile matite de traitement na ingine matatizo tuko nayo. Tunaproduire minere ila hatuna chochote sisi wakaaji, ukaenda ukuta sawa pale pakalima. Mimi na produire 150 à 180 tonnes par mois hiyo madini yote inaenda bila hata kubaki na kitu yoyote. Tunabaki mikono mwili, hakuna barabara, hakuna masomo, hakuna na mahospitali. Basi kwa hiyo yote, kosa ni ya nani? Kosa sisi tunaona kosa tunaachiliwa na gouvernement yetu national Meme gouvernement provincial juu sheria ni sheria, code minier hiko manuelea responsabilité iko, na sisi wanegosia tukwa norde na leta tunalipama vikartasi vyote vya serikali, ila serikali yetu inatuachiria. Tunaomba kwa bababaraisi, baba wanasema le peuple d'abord, tunaomba watutosie ile maentité de traitement enda kugandamiza banegosia kumasite minier barespekte manuele responsabilité. kama wanaendelea kuishi kule tutadeklare hiyo madini ni madini esclavagisme, wanatugandamiza Tunaomba kwa mama ministre wa mine national asikilize kilio yetu, klase mwayene inomba noyojiretruve sisi atujiretruve, wanaeuza kubei chini sana, dosiye wenye madini tusifaidike. bwana asani katulanya aksanti, aksanti radio kapi dosi onswa ili. Katika jiji la Beni huko Kivu Kaskazini, kiwango cha watoto wanaotumiwa kufanya kazi za kiuchumi kinapungua kwa kiasi kikubwa, kulingana na bunge la watoto pamoja na mkuu wa ofisi ya maswala ya kijamii. Hii ni kufuatana na utulivu unaoonekana katika baadhi ya maeneo ya pembezoni mwa Beni yaliyoathiriwa na ukosefu wa usalama na malezi ya watoto hawa kwa ajili ya mpango wa kuwahudumia kimasomo. Ni nini cha kufanywa ili kuhakikisha kwamba watoto ambao bado wako mitaani wanapata njia ya kurejea shuleni? Ripoti ya Mark Marufimbo. Ni tangu miezi mitatu sasa, idadi ya watoto wanaozagazaga barabarani, zaidi sana wale wanaotumikishwa kiuchumi, kupunguka mjini Beni. Mashirika za kutetea haki za watoto na bunge la watoto walijitahidi sana kupitia uhamasishaji na hasa chumba cha kazi ya jukumu la jamii. Hope Jauto ila nini inabidi kutendeka ili idadi ya watoto wanaotumikishwa kiuchumi ififie kabisa? Salva Ndulani ni mtaalamu wa haki za watoto. gavment yetu ikasaidia kuboresha usalama na kuameliore kondition ya maisha katika moji yetu ya Beni, itasaidia wazazi wengi wakuwe na maisha mazuri na wasitume wa watoto watafute chakula kwenye mtaa na yengine ni kualika wale ambao wameshafanya kazi ya kusasibilize wazazi juu ya situation, ni wale ambao ni watetezi wa haki za binadamu kama parlema dafa, waendelee kusasibilize population community na mafamilie zote juu ya hiyo mambo ambao tunapitia katika mji wetu ya Beni. Pia wakukiongozi waendelee kuboresha na kutia vitu ambao vitasaidia hiyo gratuite iendelee na isiishie hapo, gratuite wa permettre watoto wote waende shuleni na hata ingalau mradi wa ubule wa shule la msingi juhudi ya bidi kuendeshwa ili vyumba vya mashule ziongezeke. Blessing Mteule ni kiongozi wa bunge la watoto mjini Beni. Memsi guvernema iliweka ensegnemat kwenye ekole primaire bure, alakini maklase zimekuwa insuffizante, watoto wanakuwa mingi ndani ya klase na inatuma ya kwamba watoto wote wasipate na kubenefisie na ile edukation. Par consekant watoto watabaki kunyumba na wataingia tena muri ili bauzishi na ina toka te na vile, na wazazi ambao awaya prendre conscience bangali na neglige ile kitu moya, kutosha watoto yabo mori ili waende ku masomo. Ndio maana niko naita gouvernement et e fournir ma effort ba multiplie ma salle de classe ili watoto wapate na kusoma, watoto wote waende kumasoma, wasipate kukua muri biko na uvisha. Ifamike kwamba mjini Beni chumba cha kazi ya jukumu ya jamii yajikaza sana katika shughuli za kufifisha uwepo wa watoto ndani ya mabarabara za mji wa Beni, na hii ni kupitia uwepo wa mashule za dharura na zile za mafunzo ya kazi kwa watoto. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika mji wa Beni vijana wawili walifariki kwa kupigwa na umeme siku ya pili, na mwingine alijeruhiwa vibaya. Walikuwa wakijaribu kuweka mabango ya uchaguzi kwenye nguzo za kusambaza umeme za kampuni ya Energie du Nord Kivu NK. Meneja wa mawasiliano wa kampuni hii katika mji wa Beni anasikitishwa na tukio hili la kusikitisha. Filemo Katembo anakumbusha kuwa ni marufuku kutumia nguzo za usambazaji wa umeme kama mabango. Kuhusu swala hili, anasisitiza muda wa wiki mbili uliotolewa hivi karibuni kwa wagombea wa uchaguzi ujao kuondoa mabango yao kutoka kwa nguzo za NK, muda ambao ulimalizika hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na tano Oktoba. Baada ya kipindi hiki, NK inajitolea kuondoa picha hizo kwa msaada wa huduma za usalama. Huko Ituri, kundi la wakimbizi wa vita waliorejea limeonekana tangu mwanzoni mwa wiki hii katika maeneo mengi ya tabaka Losandrema katika usultani wa Bahema Nord katika tarafa la Jugu. Kurudi huku kwa watu wengi waliohamishwa kunatokana na kuwepo kwa askari wa MONUSCO ambao wameweka kambi ya muda katika kijiji cha Nembo, anasema kiongozi wa eneo hilo la kimila. Anawaomba askari wa FARDC kuimarisha kambi zao katika eneo hili ambapo vijiji kadhaa bado vinatawaliwa na makundi yenye silaha. Kijiji cha Logo na vijiji vingine vya karibu vikiwemo Kafe, Mbogi, Ndoki, Soba na Muvaramu pembezoni mwa Ziwa Albert viliachwa bila wakazi wao kutokana na mashambulizi ya mara kwa mara ya wanamgambo wa Kodeko. Ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu.