Oh, okay. Zaidi ya watu makumi nne wamekufa kwa kuzama katika mtumbwi Jumapili huko Boyeka katika tarafa la Bolomba jimbo la Equateur. Vituo vyote vya mafuta ya gari vimefungwa tangu wikendi iliyopita katika jiji la Bukavu huko Kivu Kusini. Makampuni yanasema yanasubiri muundo mpya wa bei kutoka kwa serikali ya Kongo ili kukabiliana na bei ambayo inaongezeka duniani kote. Huko Ituri, zaidi ya watu elfu nane waliokimbia vita wamerejea katika vijiji vyao katika sekta ya Walendu tati ni katika tarafa la Chugu miezi miwili iliyopita. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza tena, zaidi ya watu makumi nne wamekufa katika mtumbwi iliyozama hii Jumapili huko Boyeka, kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita mia mbili juu ya mto kutoka Mbandaka, katika tarafa la Bolomba, jimbo la Ekuateur. Idadi ya muda inaweza kuongezeka kwani mashahidi wanaonyesha kuwa kulikuwa watu wengi waliopotea na mamia ya walionusurika. Kwa kujibu chama cha misaada kwa watu wanyonge nchini Kongo, APDC kinashutumu kile kinachoelezea kama uzembe na usimamizi mbovu wa sekta hii unaofanywa na viongozi wa mkoa wa Equateur kwa afisa mipango katika shirika hili lisilo la kiserikali, matukio yanayofuatana na ajali ya meli ni matokeo ya kukosekana kwa umakini katika ufuatiliaji wa maamuzi, bila kusahau uchakavu wa mashine zinazopita mto Kongo. Anaomba viongozi kuchukua hatua za kutosha ili kuepukana na majanga haya ambayo yanasababisha wahanga wengi. Katika Kivu Kusini hali ya mafuta ya gari kwenye vituo vinavyouza bidhaa hiyo bado inaendelea. Vituo vyote vya kutoa huduma katika jiji la Bukavu vimefungwa tangu wikendi iliyopita. Makampuni ya mafuta ya gari yanasema yanasubiri muundo mpya wa bei kutoka kwa serikali ya Congo ili kukabiliana na bei ambayo inaongezeka duniani kote. Katika eneo la Bukavu, bei ya lita moja ya petroli inagharimu hadi franga elfu nane za Congo kwa wauzaji wanaoitwa Kadafi. Bei ya usafiri wa umma imeongezeka mara mbili na inatofautiana kulingana na umbali. Mkuu wa klabu ya wauzaji wa mafuta ya gari ya Kivu Kusini Bwana Chinja Chirubagula anatoa ufafanuzi kwenye kipaza sauti cha Emmanuel elamiji wa Kabedi. Hakuna problemi ata moya yenyiko kungambu ya ba petrolie. problemi iko kungambu ya guvernemet centrale. bei ilipanda ku dunia muzima, tulikuwa nauza metrikibi moya dolari mia saba makumi tatu, leo inakuwa elifu moya senkanti dolari kwa metrikibi moya, ndio ilipanda. Inani siti depuri yenyiko labore ina usema tuuzishe, inatengenezwa ina na ministeri tatu, ministeri ya ekonomi, ministeri ya finansi na ministeri ya idro karibiri balao banayi bako na ile station tuliandika gabarua mbele tukaandika kabisa ofisiel ma tukano seri manu mali shetu natumika mpete bei mudupatiaga hai kimize tena ukweli ya, ya, ya kusema tunaweza kuisha karibira bagasema no mutungoi tuko tunafanya itide tutatosha bei ya mpya mpaka leo hatujapata lezi tatama wa. Sasa tunaona mtu kila station ndabakia kwa mpano na 10000 20000 importation inakuwa kidogo Anasema nitaenda ni kuleta karibira niuzishe mugihombo sinikwa nauisha kamiomo sitaisha basi no, tukasema no. Tukapata nishebot pamoya wa Lubumbashi, ba Goma, wa Bukavu na bengi tebaeseboti ukasema shie atutausha tena karibira mpaka tupate bei ya mpya yenye deta hatatia. Huko Kivu Kaskazini, milio ya risasi ilisikika siku ya kwanza hii katika vilima karibu na mji wa Bambo. Iko katika usultani wa Bwito tarafa la Ruchuru. Vyanzo kadhaa katika eneo hilo vinasema kwamba waasi wa M23 wamesonga mbele katika eneo hilo. Baada ya kudhibitiwa na M23 kwa mji wa Kichanga hii Jumapili hali bado si shwari katika eneo hilo. Vyanzo kadhaa vinaeleza kuwa kuna idadi ya vifo vya raia watatu na wengine watano kujeruhiwa. Huko Ituri, zaidi ya watu elfu nane waliokimbia makazi yao kutokana na vita wamerejea katika vijiji vyao vya asili katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, katika sekta ya Walendu Tati ni katika tarafa la Jugu, kulingana na kiongozi wa eneo hilo la kimila. Harakati hii ya kurejea inatokana na kuimarika kwa hali ya usalama katika eneo hilo. Hii ni kutokana hasa na operesheni za kijeshi za FARDC na MONUSCO na mazungumzo ya jumuiya na viongozi wa makundi yenye silaha, vyanzo vya usalama vinasema. Muji asili ya Walindu Tati ilipokea wakimbizi zaidi ya elfu nane waliokimbia mashambulizi ya gundi lenyi silaha na kujificha kwa masumbuko. Miongoni mwao watu elfu sita wamerudi kwa vijiji vyao sawa gobi cheibi la ujo la dejo na miji zingine ya Walindu Pitsi, hujulisha sultani ya asili. Wakimbizi wengine wanarudi katika vijiji mingi ya muji asili ya Walindu Dzati, bali idadi yao haijulikane bado. Viongozi asili katika hiyo eneo wanasema kwamba na upungufu ya mauaji inayofanyika na, na waasi pia. Vizuizo mengi zilizosimikwa na wapiganaji zimeondolewa. Hayo inarahisisha usafirishaji ya watu na mali yao. Kwa mujibu ya wasultani, ni matokeo ya mapatano ya amani iliyowekwa saini na wasimamizi ya gundi lenye silaha kwa mwezi ya sita iliyopita, mtaani Aru. Hali hiyo ya usalama inasababishwa pia na operesheni ya vita inayofanyika na FARDC kwa ushirika na jeshi la MONUSCO. Pia kampeni ya uhimizaji inayofanyika na wasultani ni kwa lengo ya kuwasukuma wale wapiganaji kupokonya silaha, bali vijiji mengi zinavamiwa bado na wanamgambo katika mtaa ya Jugu. Toka Bunya, Isaac Remoyope, Radio Okapi. Huko Kwilu, jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo katika tarafa la Idiofa inaomba kuwekwa kwa mahakama kuu huko Idiofa, mji mkuu wa tarafa hilo. Kulingana na mratibu wake Arsene Kasiama, wakazi wa eneo hili wanapata matatizo makubwa katika kupata haki kutokana na ukosefu wa mahakama kuu huko. Ili kufanya hivyo, unapaswa kusafiri zaidi ya kilomita mia mbili makumi tano hadi Bulungu. Hii inaleta hali ya kutoadhibiwa katika eneo na kuachwa kwa kesi nyingi za rufaa. Jumuiya mpya ya, ya kiraia ya Idiofa inaomba baraza kuu la mahakama kuimarisha haki za mitaa. Huko Kasai Mashariki, tuzungumzie uhamasishaji dhidi ya kampeni ya awali ya uchaguzi katika makanisa ya Kristo nchini Kongo, SSA kwa kifupi. Mkuu wa SSA mkoani Kasai Mashariki anawahamasisha wachungaji kutowapa nafasi wakati wa ibada wagombeaji wa uchaguzi ili wafanye kampeni za uchaguzi wa mapema. Mchungaji Silvelu Lunyanya Kole pia anatoa tahadhari kwa wagombea wa uchaguzi ambao wakati huo huo ni wafuasi wa makanisa ya SSA kufanya kampeni katika ngazi ya ofisi za vyama vyao vya siasa ili kuepusha mifarakano ndani ya kanisa. Mkuu wa mkoa wa SS Kasai Mashariki alizungumza hivi wiki iliyopita, wakati wa mkutano na baadhi ya wa wanahabari kutoka vyombo vya habari vya pahali. Hali ya usalama mashariki mwa Kongo ilizungumzwa tena na kikosi cha MONUSCO wiki jana. Katika kuunga mkono jeshi la Congo, kikosi cha Umoja wa Mataifa kilifanya operesheni nyingi. Hii ni hasa katika eneo lililoathiriwa na uharakati wa waasi wa CODECO huko Ituri, lakini pia katika lile la Kichanga ambako mapigano yaliendelea kati ya makundi yenye silaha na M23 huko Kivu Kaskazini. Ili kulizungumzia, tunamkaribisha kama mgeni msemaji wa kikosi cha MONUSCO, Luteni Kanali Kevin Biabato. Katika mahojiano haya yaliyotolewa kwa bernard Nyang'i, luteni kanali kevin Biabato: jambo jambo. Asante sana bwana Nyang'i. Kwanza, utatueleza namna gani mnatathmini hali ya usalama kwa jumla kwa leo? Hali ya usalama kwa ujumla imekuwa ni shwari, bila shida mbalimbali mbali kubwa, ambapo jeshi la monusco hmm, limeendelea kuwa katika hali ya utayari katika kukabiliana na vikundi haramu vyenye silaha ambavyo vinatishia na kuumiza raia bila kujali itikadi zao na sababu za vikundi hivyo na katika siku za karibuni majeshi ya Munusu yameendelea kupokea taarifa nyingi za tahadhari toka kwa raia wema na kuzifanyia kazi kwa haraka na kuepusha mashambulizi. Doria za usiku na mchana zimeendelea kufanyika katika kuhakikisha hakuna madhara kwa raia na tukizungumzia kuhusu special case ya Kivu Kaskazini, ni vipi hali inakuwa inaendelea huku? Hali ya Kivu Kaskazini imeendelea kuwa na matishio ya hapa na pale, ambapo tarehe kumi na tatu na kumi na tano mwezi huu wa kumi kumeendelea kuwepo kwa mapigano baina ya kikundi cha M23 na vikundi vingine vyenye silaha na kusababisha idadi kubwa wananchi kuhama katika maeneo ya awali na kuelekea Kichanga na Kibumba. Idadi kubwa wahami inategemewa kuongezeka katika siku zijazo ili kuimarisha uwezo wa kijeshi wa walindamani wa monusko toka Moroko, walinda amani toka Urugwai walijiimarisha katika eneo la Kichanga ili kuhakikisha utayari wa kijeshi katika kulinda usalama wa raia. Aiza, tarehe kumi na sita mwezi wa kumi mwaka huu kulisika milio ya risasi kutoka maeneo ya jirani na kambi ya komanda kuelekea kijiji cha Bogi. Walinda amani wa monusko walitoka kwenda kuhakikisha usalama wa raia, na baada ya kufika walionana na kamanda jesha wa FRDC, jeshi la serikali, ambaye anawajika kufanya doria katika eneo hilo la kati ya Komanga huko ni katika jimbo la Ituri, jimbo la Ituri ya. Na taarifa zimeonyesha milio hiyo ya risasi ilipigwa na kikundi chenye silaha cha FPI chini ya kilima, na hakuna madhara yoyote yaliyoripotiwa ya watu wala vifaa. Doria zimeendelea kufanyika kuhakikisha usalama wa raia unaimarishwa katika eneo la Komanda Bogi sehemu hizo. Kunakuwa hizo operesheni zinazoendeshwa na FIB, tunaweza kufahamu inakuwa ikitekeleza huko operation za aina gani? Walindamani wa FIB walifanya operation inaitwa Operation Ufuru, ambapo walindamani wa FIB kwa ushirika kwa karibu na jeshi la serikali walianzia operation inaitwayo Ufuru katika maeneo ya Mamove na Sampoko katika mwezi huu wa kumi. Lengo kubwa la operation hii ni kuhakikisha wapiganaji wa ADF wanamalizwa, Kalia maeneo na kuhakikisha vikundi haramu vyenye silaha havina uwezo na havileti madhara na havina uwezo wa kukimapigano. Operation hiyo ya pamoja ilitekelezwa na vikosi vya kukabiliana na adui kwa haraka vya walinda amani toka Nepali na Tanzania. Na uwepo wa vikosi hivyo vya Nepali na Tanzania katika maeneo kadhaa ya doria za usiku na mchana vimeimarisha na kuhakikisha wananchi wanarejea katika shughuli zao za kiuchumi hususani kilimo. Vilevile tarehe kumi na nne mwezi wa kumi huu Brigade ya walinda amani ya MONUSCO na FIB walipata taarifa toka kikundi cha kulinda amani cha Tanzania juu ya kuonekana kwa kikundi chenye silaha kisichojulikana wakielekea kijiji cha Masuku. Tanzbat bila kupoteza muda ilituma doria ya haraka katika kijiji cha Masuku ili kuhakikisha kikundi hicho kisichojulikana akilete madhara yote dhidi ya wananchi. Doria hiyo ya Tanzbat ilihusisha jeshi pia na serikali ili kuhakikisha usalama wa raia na kuhakikisha hakuna mienendo isiyoeleweka vikundi vyenye silaha na tukielekeza huko Kivu Kusini tuweze kumalizia huko, ni operation gani mliweza kuendesha kwa siku hizi? Tulipata taarifa tarehe nane mwezi wa kumi, wananchi walitoa taarifa kwa kamanda wa kikundi cha Munusko cha Sange juu ya kuonekana kwa kifaa vya milipuko katika eneo la Kihinga takribani kilomita 43 kusini magharibi mwa Sange na vifaa ambavyo havijalipuka katika eneo la Murenge na Kigoma. Kikundi cha milipuko cha Munusko katika maeneo ya milipuko husika na baada ya kamanda Monusco aliwasiliana na kamanda wa jeshi la Kongo ili kuhakikisha wanawekea kinga na uzio ili wananchi wasipate madhara yote yanaweza kusababishwa na milipuko hiyo. Luteni Kanali Kevin Biabato. Shukrani. Nakushukuru sana. Radio Okapi. Wagombea wanawake wa Ituri wanaomba serikali na washirika wake kuharakisha mchakato wa amani ili kuwaruhusu kufika katika maeneo yao ya uchaguzi ajili ya kufanya kampeni. Hili ndilo pendekezo kuu walilotoa juma jana wakati wa kufunga mafunzo kuhusu uongozi wa mawasiliano ya wanawake miezi miwili kabla ya uchaguzi mkuu nchini DRC. Mkutano huu uliandaliwa na sehemu ya jinsia ya Monusco kwa lengo la kuboresha lugha yao na kutimiza malengo ya maendeleo endelevu pamoja na azimio la 1325 la Umoja wa Mataifa. Maelezo na Ezekieli Muzalia. Emerance Madasi ni mkimbizi kwenye kambi la isp Bunia. Aliweka kandideti yake kwenye bunge la jimbo, ili kulingana naye kupeleka magumu yote ya wakaaji wa jimbo la Ituri, hasa zaidi wakimbizi, kwa wakuu viongozi wa nchi, na hiyo ili kupata suluhisho kwake. Mafunzo hiyo ya siku miwili ni ya maana na itamsaidia kuboresha ujumbe wake kwa wateule wake. Anaweka kichwani mafunzo ili kubadili mwenendo wake kwa ajili ya aweze kuwa muongozi mzuri. tukamata a kumkono kwake kiongozi wa kundi la mawasiliano na upatanishi . Mafunzo haya yanakuja kwa muda mwafaka wakati huu ambapo wanawake wote wanajitahidi ili kugombea kwenye uchaguzi kwa hiyo anaalika wanawake wote kutumikisha yale ambao walijifunza ili kutekeleza mpango 1325 wa Umoja wa Mataifa. Angel uvonakum juu ya yule usalama ifo mtu wote atie mkono yake. Ndiyo kwa maana tulisema kwa hii provense yetu ya Ituri si wa mama tunashimamia kwanza usalama, wanatufungula hiyo akili kwa kusema mutu wote kona na diskur na mtu wote haiko kusema seme kama hapa Kubunya kuko wale wa baba wenye walishafanya hiyo kazi ya politiki masiku mingi. wa mama waogope hapana, jueni ya kwamba karibuni, wanawake makumi tatu wa kandideti walihudhuria kwenye mafunzo hiyo iliyoandaliwa na muungano wa wamama wa kandideti Dinafek kwa ufupi, wakisimamiwa na kituo cha kijinsia cha MONUSCO. Nikiripoti toka Bunya, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Ukapi kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tatu Oktoba jeshi la FARDC lilikabidhi kwa MONUSCO watoto wawili wenye umri wa miaka kumi na moja na kumi na tatu waliokuwa wakihusishwa na kundi la Maimai Mazembe. Hawa ni wavulana wawili ambao walikuwa wamejiandikisha katika kundi hili lenye silaha kati ya mwaka elfu mbili makumi mbili na moja na elfu mbili makumi mbili na mbili na ambao kulingana na habari zetu walishiriki hata katika vita fulani vilivyoongozwa na Maimai hawa katika eneo Wiki chache zilizopita walifanikiwa kutoroka kutoka maeneo ya Butuhe na Mabalako katika tarafa la Beni ambako walikamatwa na vyombo vya usalama. Sehemu ya ulinzi ya mtoto ya Monusco Beni kwa upande wake ilikabidhi watoto hawa wawili kwa shirika moja lisilo la kiserikali ambalo ni mshirika wa UNICEF kwa msaada wa kisaikolojia na utunzaji wa mpito wakati wanangojea kuunganishwa tena kwa familia zao. Huko Kivu Kusini, katika manispa Ibanda, moto uliteketeza zaidi ya nyumba kumi katika kata Nyakulemba. Moto huo uliozuka katika aveni Irambo mwendo wa saa tisa asubuhi hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tatu Oktoba mwaka tunao. Shirika la raia katika kitongoji cha Nyakulemba linaripoti kuwa nyumba saba ziliteketea kwa moto huo nyingine sita kuharibiwa ili kuzuia kuenea kwa moto, lakini pia mtu mmoja aliyejeruhiwa vibaya sana. Kwa hiyo wito umetolewa kwa watu wenye mapenzi mema kuwasaidia familia kumi na saba waathirika wa wa kisa hiki cha mara nyingine tena cha moto. Moto huu unakuja wakati familia nyingi wahanga wa moto uliopita bado hazina makazi. La ziada sina. Ni mwisho wa habari, siku njema kwenu.