Radio Okapi. Oh, copy. Shirika la HCR linatahadharisha juu ya kuongezeka kwa ujeuri na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu mashariki mwa Kongo na kusababisha kuhama kwa watu ndani na nje ya nchi. Zaidi ya visa vipya vya ugonjwa wa kipindupindu vimerekodiwa katika mtaa wa afya wa Uvira huko Kivu Kusini. Huko Kwilu, watumiaji wa barabara ya taifa namba 17 wanaomba ikarabatiwe, hali yake inazidi kuharibika wakati wa msimu huu wa mvua. Karibuni kwa wote na hii ndo habari kamili. Katika Kivu Kaskazini, Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na wahamiaji UNHCR linatahadharisha juu ya kuongezeka kwa ujeuri na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na kusababisha kuhama kwa watu ndani na nje ya nchi. Familia zilizohamishwa zinahitaji chakula, maji ya kunywa na makao ufikiaji wa kibinadamu kwa watu walioathirika umezuiwa sana kutokana na migogoro inayoendelea inasema HCR, maelezo na Bernarde Nyangi. Katika tangazo lao la jana la Alhamisi, shirika lile la, la Umoja wa Mataifa lanena kwamba timu zake za kingo za riputia familia zaidi ya 80 elfu zilizoziama makazi zao mitani Masisi na Ruchuru tokea mwanzo wa mwezi huu wa Oktoba. Huko uchunguzi wao ulidokeza kuzorota kwa mazingira ya kingwe ya raia, ikiwa kwamba zaidi ya kesi 8243 za ukiukaji wa haki za binadamu ziliorozwa katika miezi haya miwili, zikiwemo mauaji, uporaji na ubakaji. Tauni zikiwemo surua na kipindupindu zazidi kutatiza waami mnamo makepi kadhaa jimboni kutokana na umati wa watu makambini huko kwenye upungufu wa maji safi Unakuwa changamoto wakati UNHCR yanena kuhitaji milioni 262 za dola za Marekani ili kujibu kwa hitaji za wami. Shirika lile ladai kufaulu kukusanya asilimia 40 pekee ya kiwango hicho cha pesa hadi sasa. Kwa upande mwingine, UNHCR ya ripotia kwamba raia wa Kongo zaidi ya 45,000 walikimbilia mwaka huu wa 2023 pekee katika mayeci jirani za Uganda, Tanzania na Rwanda. Huko Ituri, watu kumi na moja waliuawa hii siku ya tatu katika mashambulizi mawili ya makundi yenye silaha katika vijiji vya Madombo, Bakulabatu na Chupa katika tarafa la Jugu. Miongoni mwa waasiriwa kuna wanamgambo wanane wa Kodeko ambao walivamiwa na wanamgambo wa Zaire, duru za usalama zilisema watu watatu waliokimbia makazi yao ambao walikuwa wakienda mashambani pia walikufa katika shambulio hili. Kwa ripoti usomi wa Ezekiel Muzalia. Kundi moja la waasi wa Kodeko walitafuta kujingiza ndani ya eneo la madini la Changana, mbali kidogo na kilo karibuni kilomita makumi saba kaskazini na mujibuni ya tarafani Jugu. Watu hawa walianguka katika ambushi ya wanamugambo wa Zaire huko Mandombo Makulabato. Kulingana na vyanzo vya usalama, mapambano kati ya kundi hizo mbili yalisababisha kifo ya waasi wa nane wa Kodeko na silaha zao kuchukuliwa. Waasi wawili wa Zaire walijeruhiwa katika mapambano hiyo. Kundi lingine la wakimbizi waliokuwa huko walishtuka na milio ya masasi za waasi wa Kodeko upande wa saa tano katika kijiji Chukpa kando na Bule. Watu hawa waliuawa katika shambulizi hilo, kajulisha duru hizo. Mili za uhanga zilibebwa kwenye senta la Bule ambapo hali ya heka hekaheka inaonekana. Mauaji haya yote yanaripotiwa kisha miezi kadhaa za ukimya ndani ya eneo hili. Nikiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Kapi. Kwa kifupi, Rais Felix Tshisekedi alikutana hii siku ya tatu kwenye ukumbi wa jiji la Umoja wa Afrika mjini Kinshasa na maofisa wakuu pamoja na maofisa wa ngazi ya chini wa Jeshi la Kongo FARDC katika hotuba yake, mkuu wa nchi aliwaalika wageni wake kuheshimu ahadi zao kwa nchi na raia, hadi kujitolea kuu, na mnukuu, kamwe usisaliti Kongo. Hatimaye, Rais Chisekedi alisisitiza kujitolea kwa serikali kwa ustawi wa askari na familia zao. Kuna kuongezeka kwa visa vipya vya ugonjwa wa kipindupindu katika mtaa wa afya wa Uvira huko Kivu Kusini. Ofisi kuu ya mtaa wa afya huo inaonyesha kuwa visa mia tatu kumi na moja vya kipindupindu, vikiwemo vifo viwili, vimerekodiwa katika muda wa mwezi mmoja katika eneo hilo. Afisa husikai na mawasiliano wa ofisi ya mtaa wa afya wa Uvira, Jem Saidi, anasisitiza kuwa hali hii ya wasiwasi na mbaya inatokana na ukosefu wa maji ya kunywa katika mji wa Uvira na usimamizi mbovu wa taka unaofanywa na wakaazi. Fisto Ngoma kwa maelezo, kukatizwa kwa huduma ya maji ya kunywa kila wakati katika mji wa Uvira kumewasukuma baadhi ya wakazi kutumia maji kutoka ziwa Tanganyika au mito Tangu Septemba yopita, tunaweza kuona misururu mirefu ya watu wakielekea asubuhi na mapema kuelekea Ziwa Tanganyika kuteka maji na wengine kuelekea mito ya Kavivira, Mulongwa na Kalimabenge. Afisa mwenye kuhusika na mawasiliano katika ofisi ya eneo la afya la Uvira, Jame Saidi, anasikitishwa na kutofuata kwa hatua za usafi na mila zingine za kifamilia ambazo huwa atarisha wakazi kukumbwa na kipindupindu hasa wakazi ambao hutumia fursa ya mvua ili kuondoa uchafu fulani wa nyumbani ambao hutupa kwenye mifereji ya maji, kisha taka hizi kubebwa na maji kwenye barabara za umma au kuelekea ziwa Tanganyika. Kwa upande wake daktari mkuu wa kanda hiyo Panzo Nimi anasema ameweka maeneo 56 ya kusafisha maji katika pembe tofauti za mji, ambapo wakazi ufika kuteka maji. Wadao wa kanda ya afya wanawatibu wagonjwa wa kipindupindu katika kituo cha afya Kalundu eta. Wakazi wengi walikataa chanjo zidi ya janga hili mnamo Julai mwaka 2020 na kuchanganya chanjo ya kipindupindu na chanjo ya coronavirus. Huko Kwilu, kwa usahihi zaidi, katika mji wa Bandundu, sauti kadhaa zinaongezeka kulaumu hali ya barabara ya taifa namba kumi na saba ambayo inazidi kuharibika wakati wa msimu huu wa mvua katika sehemu yake kati ya Bandundu na Mongata. Miongoni mwa sauti hizo kuna ile ya kiongozi wa Ureband, chama cha kurejesha maendeleo ya Bandundu, muundo wa shirika la raia Eriki Kinzambi. Kulingana naye, barabara hii ya udongo ambayo ndio kuu inayounganisha Kinshasa na mji wa Bandundu inawafanya wasafiri na wafanyabiashara wanaofanya kazi kwenye sehemu hiyo kuwa ngumu, na hii inatenga kabisa mji mkuu wa Kwilu. Anaomba kuhusika kwa mkuu wa nchi Felix Antoine Tshisekedi kwa ajili ya ujenzi wa barabara hii kwa nia ya kuwaondolea magumu wakazi wa Bandundu ambao wanapata matatizo makubwa ya kusafiri. Wanawake wanawakilishwa vyema kabisa katika maeneo ya uchimbaji madini ya Masisi na Walikale huko Kivu Kaskazini. Hata hivyo hawana jukumu muhimu kwa sababu ya kutoweza kufikia nafasi za kimkakati katika mpango wa usambazaji wa madini. Haya ni matokeo ya utafiti uliofanywa na shirika lisilo la kiserikali la kuanzisha wajasiriamali wanawake kwa maendeleo endelevu IFED mwezi Julai na Agosti iliyopita katika tarafa hizo mbili. Matokeo yamewasilishwa katika mkutano wa siku tano uliofunguliwa tangu hii siku ya tatu mjini Goma. Ni ndani ya mfumo wa mradi wa mwanamke na madini lengo ni kuendeleza utetezi ili kukuza uongozi wa kike katika sekta ya uchimbaji madini. Na kongamano la kwanza la kiuchumi la Uingereza kati na Afrika Magharibi lilifungwa hii siku ya tatu tarehe kumi na nane Oktoba huko London. Baada ya siku mbili za kazi, waziri wa uchumi Vital Kamere na mwenzake wa tasnia Julien Paluku waliwakilisha Congo kwa kikao hicho ambako Waliwasilisha siku ya tatu hiyo hiyo fursa za biashara zinazotolewa na DRC. Hii ilikuwa mbele ya wadau wengi wa Uingereza, wakiwemo wawekezaji pamoja na maafisa wa Kiingereza. Zaidi ya waangalizi mia saba makumi tano wa uchaguzi watatumwa na tume ya haki na amani ya dayosisi ya Mahagi Nyoka katika tarafa tatu za Mahagi, Aru na Faraje huko Ituri na jimbo jirani la Hotuwele. Wafanyakazi hao ambao baadhi yao tayari wamemaliza mafunzo watakuwa na lengo ya kufuatilia maendeleo ya uchaguzi mwezi Disemba ijayo, hatua ambayo inalenga kuchangia katika kuandaa uchaguzi unaoaminika, alisema Padri Silve Drileyo, mratibu wa CDJP katika dayosisi ya Mahagi-Nioka. Mpango wa upokonyaji silaha uondoaji mpango wa kuokoa jamii na uimarishaji PDDRCS na elimu ya uraia ni njia zinazotoa matumaini ya kurejeshwa kwa amani nchini DRC ni mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la kutetea na kukuza haki za binadamu, mpango wa haki za kibinadamu wa maziwa makuu yenye makao yake makuu mjini Beni, huko Kivu Kaskazini, ambaye alisema hayo katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya amani. Bwana Jackson Kisenga ndiye mgeni wetu, anazungumza hayo kwenye mahojano haya na Andre Kitenge. Maitre Jackson Kisenga, amjambo. Jambo bwana mpasha habari. Sasa utatwambia leo amani ni kusema nini? bwana mpasha habari, leo ni sikukuu ya amani ambayo inasherekea ulimwenguni mwote siku ya 21 Septemba ya mwaka huu 2023. E, siku kama leo ni siku ambayo wanadamu wanasherekea na wakiwa na msingi mkuu kusema matendo kwa ajili ya amani inakuwa lengo ya kufikia mikataba na mipangilio ya wote kwa ujumla, na hii inakuwa kama mwito kwa watu wote, kila moja kwa ujumla ama na wengine kwa upekee, kufanya matendo ambayo inaweza kuhakisha ya kwamba amani inakuwa ya kudumu katika Jamhuri ya Kongo, na zaidi sana katika jimbo letu la Kivu ya Kusini. Alafu kupitia uh, haya mambo amani tunayazungumzia sana mahali ambapo hapana vita, mahali ambapo hapana mizozo, mahali ambapo watu wafanya nini? hawakokotani huku na kule. Na katika inchi fulani tunaweza kuyazungumzia kama inchi inakuwa katika hali tulivu alafu inchini mwetu leo hii, ijapokuwa wengine wanasherekea amani, hasa zaidi sisi ambayo tunakuwa katika jimbo ya Kaskazini, tunakuwa na ugumu na uzito wa kuzungumzia neno amani, kwa sababu hatupo katika amani. Wengine kati yetu wanaishi ndani ya hema, wengine kati yetu wanaishi waki, wakiwa kama wakimbizi ndani ya nchi yao, na hii kabisa si alama ya kwamba amani ya kudumu ipo. Lakini mipango ya amani ni gani? Mipango ya amani ni mengi na mipango ya amani inabidi wakongomani zaidi sana, vijana Wakongomani, wafahamu ya kwamba kama mtu anataka kupangilia amani, mtu ambaye anafikiria amani, inabidi afahamu ya kwamba vilevile vile na vita ipo. Amani haikuwe pasipo vita. Ukiwa katika amani, jua ya kwamba na kesho panaweza tokea vita. Hivi ya muhimu uwe mtu ambaye unafahamu historia yako kwanza, binafsi historia ya nchi yako, na historia ya wale ambao wanakuzunguka majirani, kwa sababu pasipo kujua haya itakuwa vigumu kwako kuishi kwa amani. Na vilevile vile, inabidi kuelewa kama mzozo ni nini pasipo, kwa sababu mtu hawezi kuishi pasipo zozo. Na vya vile ukisha kuyatambua, ujiulize sasa, kama nini naweza kufanya ili niendelee kudumu katika amani. Na hii inatuleta kujua kwamba amani inapitia majadiliano, amani inapitia mazungumuzo, amani inapitia makubaliano, inaweza kuwa ya kushurutishwa ama ya heshima. Lakini hayo yote ni kitu ambacho inaleta inashindikiza kupitia kuleta amani. Umuhimu wa amani katika mji ni gani? Mji hauwezi kuishi ama wanadamu wakaja hawezi kuwa katika mambo fulani kuishi katika mikataba kuishi katika miradi kuishi na mipangilio pasipo amani. Yaani, amani ndiyo kitu cha muhimu, na amani na usalama ni vitu vile ambavyo vinakwenda sambamba. Hivi vinafanya wanadamu waishi wakiwa katika kufikiria kesho yao ni nini. Yaani cha lazima sana katika maisha ya mwanadamu ya amani ni usalama, ni ili mwanadamu awe na munda wa kuishi tulivu leo na afikirie kesho yake itakuwa namna gani. Tutamaliza kwa kushimika kabisa. Amani imeomba nini? Kwa kushimika, amani inatuomba tuheshimu mipangilio ambayo serikali imeweka kama programu ya PDD RCS ambayo inakuwa mpango ya kuimiza vijana watoke msituni na walete silaha zao na wakuje kukubaliana na serikali na kuleta mchango yao kwa ajili ya kuendesha nchi mbele. Alafu ya pili kitu ambacho inabidi kifanyike ni kwamba wakuu viongozi waheshimu mkataba wa nchi na wajaribu kujua ya kwamba kazi yao ni kulinda raia na mali yao. Na kupitia hii microphone ninakuwa mtu ambaye ninapaza sauti huku, ni hukumu kitendo ambacho kilifanyika mjini Goma tarehe 30 Agosti ya mwaka huu ambapo wale ambao wanakuwa wahusika wa kulinda watu na mali yao wanakwenda kuwashambulia watu ambao hawana silaha, alafu kwa ajili ya kutafuta kujieleza na kujitafutia wapate, eh, sijui sheria, wanakwenda kuwashitaki heti walikuwa watu ambao wanakuwa kama walikuwa na silaha, ijapokuwa hawakuwa hata na uwezo, hawaoneshi hata silaha moja. Walikuta hapo mali na walipika masasi kwa watu ambao hawakuwa na silaha hata mpanga hukuonekana. Metre Jackson Kisenga. Asante na kushukuru bwana mpasha habari, Radio Okapi Dosie en Swahili. Huko Ituri, shirika la afya ulimwenguni, OMS kwa kifupi lilikabidhi toni nne za dawa kwa serikali ya mkoa wa Ituri. Hii ni kuzuia magonjwa kama vile surua, uti wa mgongo, maambukizi na magonjwa yanayoambukizwa na panya, ambayo yanaathiri karibu mitaa ya afya kumi katika jimbo hili. Kulingana na mratibu wa uwanja wa OMS huko Ituri, mgao huu unalenga kuwezesha upatikanaji wa huduma za afya kwa maelfu ya wakaazi walioathiriwa na janga la binadamu kufuatana na migogoro ya mara kwa mara ya kutumia silaha. Izaki Remo ameandaa ripoti hii. Eneo ya afya kumi na nne miongoni mwa makumi tatu na sita jimboni Ituri watapewa hizo dawa iliyotolewa na OMS, kulingana na msimamizi ya hiyo shirika ya Umoja wa Taifa. Raia katika hizo eneo za afya zinakuwa katika hatari ya kuambukizwa na magonjwa mengi sawa suluba, tauni na meningite. Lengo ya hiyo msaada ya dawa ni kwa kupiganisha hizo ugonjwa na kulinda afya ya wakaaji. Tusikilize daktari Richard Kitenge ya OMS. Zaidi ya hali ya ukosefu ya usalama, raia wanashindwa kuitunza na hiyo imesababisha magonjwa mengi. Kulingana na hiyo shida, OMS imetoa msaada kwa serikali ya Kongo ya dawa kiasi ya toni nne kwa kujibu kwa hiyo mahitaji kwa haraka. Liwali ya Jimbo la Ituri alishukuru OMS kwa hiyo msaada kwa faida ya raia ya Ituri yenye inakuwa na shida ya usalama pia ya afya Jemadari Joni Luboya Kashama ameomba na viongozi ya afya kujitahidi ili hiyo dawa ifikie wagonjwa wenye wanahusika na hiyo msaada, hasa zaidi wakimbizi ya vita. Nashukuru msaidizi wetu OMS kwani amejibu kwa haraka kwa shida yetu yote ninaomba kwa viongozi ya afya kutumia vema hiyo dawa ili isaidie raia wote waliokumbwa na magonjwa, pia wakimbizi ya vita wenye wanakuwa na shida ya usalama na magonjwa mengi. Upande wake, mwakilishi ya mwaziri ya usikani na afya anasema wamekwisha kupewa msaada mengi ya dawa kutoka UNICEF na OMS kwa kupiganisha magonjwa mbalimbali mbali jimboni Ituri, bali hitaji ni mengi kufuatana na idadi ya wakimbizi ya vita kufuatana na upungufu ya usalama. Tumekwisha pokea karibu fungo zaidi ya mia tatu kwa kugharamia wagonjwa, lakini haitoshi. Tunaendelea kuomba ili hiyo msaada izidishwe mara kumi makumi mbili, kwani hitaji ni mengi. Kuna wakimbizi wengi ya vita wanaohitaji hiyo dawa. Serikali imeunda kituo moja lenye inahusika na kugawanya hiyo dawa kwa faida ya wakazi ya jimbo la Ituri. Nikiripoti toka Bunya, Isakare Moyope, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Jioni njema kwenu. Kwa herini.