Radio Okapi. Oh, copy. Okay. Kiongozi wa vuguvugu vugu la kisiasa na kidini Budu Dia Mayala ne Mwanda Semi alifariki dunia siku ya tatu hii tarehe 18 Septemba mwaka tunao mjini Kinshasa. Zaidi ya watu elfu mia moja wamekimbia vita katika tarafa za Masisi na Ruchuru huko Kivu Kaskazini tangu mwanzoni mwa mwezi tunao. Uratibu wa kibinadamu umetoa takwimu hizo kwa sikitiko. <tipo> Shirikisho la biashara la Kongo FEC kundi la Butembo Lubero linakaribisha uamzi wa kuondoa malipo ya viza kati ya Kongo na Uganda. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza Zakari Badiengila almaarufu Ne Mwandasemi kiongozi wa vuguvugu vugu la kisiasa na kidini Bundu dya Mayala na mmoja wa ishara za jamii ya Kongo hayupo tena. Alifariki siku ya tatu hii katika kituo cha hospitali ya Nganda mjini Kinshasa akiwa na umri wa miaka makumi saba na saba kutokana na kansa ya njia ya uzazi ya kiume. Alikuwa mbunge wa kitaifa mara mbili, mzaliwa wa sekta ya Mongo Lwala tarafa la Luozi. Ni Mwandasemi alidhamiria kuongoza jimbo lake Kongo Central. Hili ndilo linalohalalisha kugombea kwake ubunge wa kitaifa na mkoa kwa uchaguzi wa Disemba ijayo katika eneo bunge la Matadi akiwa amedhoofishwa na ugonjwa Nemwandasemi anaondoka bila kufanikiwa kuanzisha shirikisho nchini DRC. Aliamini kuwa utawala huu ni muhimu kujenga Kongo yenye nguvu zaidi. Nemwandasemi alikuwa na shahada ya miaka mitano ya university katika tawi la shimi bioloji katika chuo kikuu cha Kinshasa. Huko Ituri, kituo cha afya cha Mahagi dwan kilichojengwa na kikosi cha Bangladeshi mnamo mwaka elfu mbili makumi mbili kinatoa huduma ya matibabu kwa wagonjwa karibu mia kila mwezi. Haya ni maoni yaliyotolewa na Radio Kapi iliyotembelea jengo hili la matibabu lililo kwa umbali wa takriban kilomita nane kutoka mji mkuu wa tarafa la Mahagi siku ya kwanza Kulingana na timu ya madaktari, wagonjwa walikuwa wanasafiri umbali mrefu au kwenda Uganda kwa matibabu kabla ya ujenzi wa kituo hiki cha matibabu. Tarehe kumi na nane Oktoba, dunia inaadhimisha siku ya kukoma kuwa na siku za mwanamke. Ilianzishwa na shirika la afya duniani, inalenga kuongeza ufahamu wa umma na kuondoa manyanyaso ya mamilioni ya wanawake wanaopitia kipindi hiki. Katika tukio hili, daktari Gisel Kilomba Zeka, mkurugenzi wa kliniki ya Mafami huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini, anawahimiza wanawake kuwa na mashauriano ya mara kwa mara ili kujua hali yao ya afya na kujitayarisha vyema kukabiliana na kipindi hiki cha kukoma kuwa na siku za mwanamke ambacho ni kwamba mwanamke anakuwa hawezi kuzaa tena. Katika Kivu Kaskazini, mapigano makali kati ya makundi yenye silaha yaliendelea hadi tarehe kumi na sita Oktoba katika tarafa za Masisi na Ruchuru walisababisha raia kuhama makazi yao. Mitaa ya afya ya Mweso katika tarafa la Masisi na Birambizo Bambo na Ruchuru katika tarafa la Ruchuru ndiyo yameathiriwa zaidi na ongezeko la mapigano. Uratibu wa kibinadamu unasema kuwa hali ya kibinadamu imezorota katika tarafa hizo mbili, karibu watu 1145 wamehamia zaidi ya maeneo makumi tatu na tatu tangu tarehe 1 Oktoba, takwimu ambazo zinaweza kuongezeka kwa safari mpya zikiripotiwa. Ripoti ya Denis Lukeso, usomi wa Bernard Nyanki. Kwa mujibu wa shirika Ocha raia walioziama makati zao wanahitaji ya chakula kwa haraka, maji jengo ya kuishi ndani na tiba. Wakati hiyo kituo cha afya cha eneo la Bwiza mtani Rutshuru kinashindwa kuwapa huduma maelfu za raia kutokana na uhaba wa dawa, sababu mashirika za kibinadamu aziwezi tena wasili uko kuleta msaada. Ocha yaongeza kwamba wengi wa wami katika vyumba vya shule pamweso yazua asara nyingine ya kiafya zaidi sana kwa watoto. Maeneo mamoja waami wanalazimishwa kutumia maji isiyo modawa toka vijito kwa kukosa visima safi, kinyume ya kwamba kunahitajika msaada wa haraka, yanena na Ocha. Kingo ya raia ya zorota kadhalika katika mitaa hizo mbili, yaongeza Ocha inayoripotia vifo vya watu saba waliouliwa katika usiku wa Oktoba 9 kijijini Rumangabo, mtaani Ruchuru. Maeneo za Tongo na Bwiza zazingirwa na viwanja vya mapambano, huko kukiwa ugumu kwa mashirika za utu maa kiutu kuwasili sehemu hizo za mtaa wa Ruchuru. Angalau OCHA yanena kuzidi kupangilia operesheni za misaada ya haraka kwa kushirikiana na mashirika mengine za mali Goma. Bernardin Nyangi, Radio Kapi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, shirikisho la biashara la Congo FEC kundi la eneo la Butembo Lubero linakaribisha uamuzi wa DRC na Uganda kuondoa malipo ya kutoa visa kwa nchi hizo mbili, uamuzi uliochukuliwa kufuatana na kazi ya tume kubwa ya nane ya pamoja ya DRC Uganda iliyofanyika Kinshasa wiki iliyopita, kulingana na kiongozi wa FEC Butembo Lubero. Hatua hii itaruhusu aina zote za waendeshaji uchumi katika kanda sasa kusafiri kwa urahisi zaidi hadi Uganda kwa biashara zao. Mpaka wa Kasindi Lubiriha katika tarafa la Beni ndio njia kuu ya kusafirisha na kuagiza bidhaa hadi Beni, Butembo na Lubero kutoka Uganda. Muungano wa wakataji miti wa Katanga unaomba hatua ya kupiga marufuku ukataji miti iondolewe. Hii kiwemo mbao na kuni nyekundu. Walitangaza hii siku ya tatu kwenye redio Kapi baada ya mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa wikendi iliyopita kwa waendeshaji misitu. Uuzaji wa mbao nyekundu hasa unaweza kuzalisha rasilimali kwa ajili ya nchi. Jean Gandu ameandaa ripoti hiyo. Usomi wa Jacques Mukongole. Jimboni ukatanga miti nyekundu imepatikana nyingi hasa Kasenga, Kambove na Sakanya. Ni nyingi tena zaidi katika pori ya Miombo. Utumio ya miti hii ilikatazwa tangu mwaka 2017. Tangu wakati ule hakuna tena kibarua hata moja iliyopewa kwa kukata miti hiyo sababu miti ilikuwa imekatwa kiyolela na wageni wakubwa wa kiraia na wale wa jeshi ambaye walikuwa wakiisafirisha nje ya nchi Kongo kwa uficho. Tangu wakati ule, wenye kukata miti nyekunda wanasubiri kutoa kwa mpango huu, ndiye maana wanatoa lalamiko yao, tujulishe kwamba miti hizo inapelekwa zaidi kwa biashara katika bara la Asia. Wafanyabiashara wa miti hizo wa miti hizo nyekunda wanajiuliza juu ya nini serikali inaruhusu kukata miti katika majimbo mengine nchini Kongo, lakini inakataliwa jimboni Katanga, alafu ikiwa kazi hilo imekingwa inaweza kuingiza fedha katika sanduku ya serikali . Ukusanyaji wa ushuru ni mzuri katika jimbo la Lomami. Serikali ya mkoa inasema kuwa kuna uboreshaji wa wazi katika ukusanyaji wa ushuru kutoka kwa walipa kodi katika mkoa huu. Haya yanajitokeza katika mkutano wa tatu wa fedha ulioandaliwa huko Kabinda na wizara ya fedha ya mkoa na ambao kazi yao inakamilika siku ya tatu hii kwa siku sita, wajumbe wa utawala wa kodi, huduma za tathmini, shirika la raia na waendeshaji uchumi walioalikwa kwenye mkutano huo waliweka pamoja maoni kwa lengo la kuchangia katika uboreshaji mkubwa wa mapato ya umma. Kwa kifupi, mjue kwamba kuna shughuli ya uhamasishaji tangu siku ya pili huko Mbandaka juu ya utangazaji wa kampeni ya uchaguzi na vyombo vya habari kwa maagizo ya CESAC. Shughuli hiyo inaongozwa na ujumbe wa CESAC kutoka Kinshasa, inalenga hasa kutoa fursa sawa kwa wagombea wote na kuwa na uchaguzi wa amani mwezi Disemba ijayo. Mpango wa upokonyaji silaha, uondoaji, mpango wa kuokoa jamii na uimarishaji PDDRCS na elimu ya uraia ni njia zinazotoa matumaini ya kurejeshwa kwa amani nchini DRC ni mratibu wa shirika lisilo la kiserikali la kutetea na kukuza haki za binadamu, mpango wa haki za kibinadamu wa maziwa makuu, yenye makao yake makuu mjini Beni huko Kivu Kaskazini, ambaye alisema hayo katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya amani. Bwana Jackson Kisenga ndiye mgeni wetu anazungumza hayo kwenye mahojiano haya na Andre Kitenge Metro. Jackson Kisenga, amjambo jambo Nyambo, bwana Mpasha habari. Sasa utatwambia leo, amani ni kusema nini bwana Mpasha? Habari. Leo ni sikukuu ya amani ambayo inasherekea ulimwenguni mwote, siku ya 21 Septemba ya mwaka huu 2023. E, siku kama leo ni siku ambayo wanadamu wanasherekea, na wakiwa na msingi mkuu kusema matendo kwa ajili ya amani inakuwa lengo ya kufikia mikataba na mipangilio ya wote kwa ujumla, na hii inakuwa kama mwito kwa watu wote, kila moja kwa ujumla, ama na wengine kwa upekee, kufanya matendo ambayo inaweza kuhakikisha ya kwamba amani inakuwa ya kudumu katika jamhuri ya Kongo na zaidi sana katika jimbo letu la Kivu ya kusini. Alafu kupitia uh, haya mambo amani tunayazungumzia sana mahali ambapo hapana vita, mahali ambapo hapana mizozo, mahali ambapo watu wafanye nini? Hawakokotane huku na kule. Na katika inchi fulani tunaweza kuyazungumzia kama inchi inakuwa katika hali tulivu. Alafu inchini mwetu leo hii, ijapokuwa wengine wanasherekea amani, hasa zaidi sisi ambao tunakuwa katika jimbo ya Kaskazini, tunakuwa na ugumu na uzito wa kuzungumzia neno amani, kwa sababu hatupo katika amani. Wengine kati yetu wanaishi ndani ya hema, wengine kati yetu wanaishi waki, wakiwa kama wakimbizi ndani ya nchi yao, na hii kabisa si alama ya kwamba amani ya kudumu ipo. Lakini mipango ya amani ni gani? Mipango ya amani ni mengi na mipango ya amani inabidi wakongomani zaidi sana vijana wakongomani wafahamu ya kwamba, kama mtu anataka kupangilia amani, mtu ambaye anafikiria amani, inabidi afahamu ya kwamba vilevile vile na vita ipo. Amani haikuwe pasipo vita. Ukiwa katika amani, jua ya kwamba na kesho panaweza kutokea vita. Ivi ya muhimu uwe mtu ambaye unafahamu historia yako kwanza, binafsi historia ya nchi yako, na historia ya wale ambao wanakuzunguka majirani, kwa sababu pasipo kujua haya itakuwa vigumu kwako kuishi kwa amani, na vilevile inabidi kuelewa kama mzozo ni nini pasipo, kwa sababu mtu hawezi kuishi pasipo zozo. Na vyavile ukisha kuyatambua, ujiulize sasa kama nini naweza kufanya ili niendelee kudumu katika amani. Na hii inatuleta kujua kwamba amani inapitia majadiliano, amani inapitia mazungumzo, amani inapitia makubaliano. Inaweza kuwa ya kushurutishwa ama ya heshima, lakini hayo yote ni kitu ambacho inaleta inashindikiza kupitia kuleta amani. Umuhimu wa amani katika mji ni gani? Mji hauwezi kuishi ama wanadamu wakaja, hawezi kuwa katika mambo fulani, kuishi katika mikataba, kuishi katika miradi kuishi na mipangilio pasipo amani. Yaani, amani ndiyo kitu cha muhimu, na amani na usalama ni vitu vile ambavyo vinakwenda sambamba. Hivi vinafanya wanadamu waishi wakiwa katika kufikiria kesho yao ni nini. Yaani cha lazima sana katika maisha ya mwanadamu ya amani ni usalama, ni ili mwanadamu awe na muda wa kuishi tulivu leo na afikirie kesho yake itakuwa namna gani. Tutamaliza kwa kushimika kabisa amani imeomba nini? Kwa kushimika amani inatuomba tuheshimu mipangilio ambayo serikali imeweka kama programu ya PDD RCS, ambayo inakuwa mpango ya kuimiza vijana watoke msituni na walete silaha zao na wakuje kukubaliana na serikali na kuleta mchango yao kwa ajili ya kuendesha nchi mbele. Alafu ya pili kitu ambacho inabidi kifanyike ni kwamba wakuu viongozi waheshimu mkataba wa nchi na wajaribu kujua ya kwamba kazi yao ni kulinda raia na mali yao. Na kupitia hii microphone ninakuwa mtu ambaye ninapaza sauti huku, ni hukumu kitendo ambacho kilifanyika mjini Goma tarehe 30 Agosti ya mwaka huu, ambapo wale ambao wanakuwa wahusika wa kulinda watu na mali yao wanakwenda kuwashambulia watu ambao hawana silaha, alafu kwa ajili ya kutafuta kujieleza na kujitafutia wapate e, sijui sheria, wanakwenda kuwashitaki heti walikuwa watu ambao wanakuwa kama walikuwa na silaha, ijapokuwa hawakuwa hata na uwezo, hawaonyeshi hata silaha moja, walikuta hapo mali na walipika masasi kwa watu ambao hawakuwa na silaha hata mpanga hukuonekana metre Jackson Kisenga, asante na kushukuru bwana mpasha habari Radio Okapi huko Ituri. Shirika la afya ulimwenguni OMS kwa kifupi lilikabidhi toni nne za dawa kwa serikali ya mkoa wa Ituri. Hii ni kuzuia magonjwa kama vile surua, uti wa mgongo maambukizi na magonjwa yanayoambukizwa na panya ambayo yanaathiri karibu mitaa ya afya kumi katika jimbo hili. Kulingana na mratibu wa uwanja wa OMS huko Ituri, mgao huu unalenga kuwezesha upatikanaji wa huduma za afya kwa maelfu ya wakaazi walioathiriwa na janga la kibinadamu kufuatana na migogoro ya mara kwa mara ya kutumia silaha. Isaac Remo ameandaa ripoti hii. Eneo ya afya kumi na nne miongoni mwa makumi tatu na sita jimboni Ituri watapewa hizo dawa iliyotolewa na OMS, kulingana na msimamizi ya hiyo shirika ya Umoja wa Taifa. Raia katika hizo eneo za afya zinakuwa katika hatari ya kuambukizwa na magonjwa mengi sawa suluba, tauni na menejite. Lengo ya hiyo msaada ya dawa ni kwa kupiganisha hizo ugonjwa na kulinda afya ya wakaaji. Tusikilize Daktari Richard Kitenge ya OMS. Zaidi ya hali ya ukosefu ya usalama, raia wanashindwa kuitunza na hiyo imesababisha magonjwa mengi. Kulingana na hiyo shida, OMS imetoa msaada kwa serikali ya Kongo ya dawa kiasi ya toni nne kwa kujibu kwa hiyo mahitaji kwa haraka. Liwali ya Jimbo la Ituri alishukuru OMS kwa hiyo msaada kwa faida ya raia ya Ituri yenye inakuwa na shida ya usalama ya afya Jemadari Joni Luboya Kashama ameomba na viongozi ya afya kujitahidi ili hiyo dawa ifikie wagonjwa wenye wanahusika na hiyo msaada hasa zaidi wakimbizi ya vita. Nashukuru msaidizi wetu OMS kwani amejibu kwa haraka kwa shida yetu yote. Ninaomba kwa viongozi ya afya kutumia vema hiyo dawa ili isaidie raia wote waliokumbwa na magonjwa, pia wakimbizi ya vita wenye wanakuwa na shida ya usalama na magonjwa mengi. Upande wake, mwakilishi ya mwaziri ya usikae na afya anasema wamekwisha kupewa msaada mengi ya dawa kutoka UNICEF na OMS kwa kupiganisha magonjwa mbalimbali mbali jimboni Ituri, bali hitaji ni mengi kufuatana na idadi ya kimbizi ya vita kufatana na upungufu ya usalama. Tumekwisha pokea karibu fungo zaidi ya mia tatu kwa kugharamia wagonjwa, lakini haitoshi. Tunaendelea kuomba ili hiyo msaada izidishwe mara kumi makumi mbili kwani hitaji ni mengi. Kuna wakimbizi wengi ya vita wanaohitaji hiyo dawa. Serikali imeunda kituo moja lenye inahusika na kugawanya hiyo dawa kwa faida ya wakazi ya jimbo la Ituri. Nikiripoti toka Bunya, Isaka Remoyope, Radio Okapi, kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, kwanza habari hii ili kukomesha uvumi unaosambazwa kwenye mitandao ya kijamii Huduma ya kimkakati ya mawasiliano na habari ya umma ya MONUSCO huko Beni inathibitisha kwamba msafara wa askari wa kulinda amani wa MONUSCO kwa sasa unaelekea upande mdogo wa jimbo la Kivu Kaskazini iko ndani ya mfumo wa vuguvugu vugu la utendaji kazi la kikosi hicho kilichokusudiwa kuimarisha uwepo wa MONUSCO kwenye mhimili wa Rwindi Nyanzale huko Ruchuru, ili kuwalinda raia dhidi ya mashambulizi ya waasi wa M23. MONUSCO inakumbusha kwamba viongozi wa Congo na jeshi la FARDC waliarifiwa kuhusu safari hii ya askari wake na inakemea taarifa za uongo zinazosambazwa na baadhi ya watu kwenye mitandao ya kijamii ambayo inaelekea kutoa sababu nyingine ya kutumwa kwa askari wa umoja wa mataifa. MONUSCO inakumbusha kuwa iko na inasalia pamoja na vikosi vya ulinzi na usalama vya Congo na raia huko Ituri wanamgambo watatu wa Maimai waliuawa na wengine wawili walikamatwa hii siku ya tatu na FARDC, na ngome mbili za kundi hili lenye silaha ziliwekwa chini ya udhibiti wa jeshi. Ilikuwa wakati wa shughuli za kufuatilia watu hawa wenye silaha kuelekea Mayuwano kwenye barabara ya kitaifa nambari makumi nne na nne katika tarafa la Mambasa. Msemaji wa jeshi huko Ituri anatangaza kwamba vikosi vya jeshi la Congo vinaendelea kulivamia eneo hilo ili kuwaangamiza watu hawa wasio wastaarabu ambao walikuwa wakivuruga amani ya watu katika eneo hilo. Mwisho wa idhaa ya Kiswahili ya asubuhi ya leo kutoka redio Kapi. Siku njema kwenu.