Copy? Oh, copy. Okay. Kiongozi wa vuguvugu vugu la kisiasa na kidini Budu Dia Mayala ne Mwanda Semi alifariki dunia siku ya tatu hii tarehe 18 Septemba mwaka tunao mjini Kinshasa. Zaidi ya watu elfu mia moja wamekimbia vita katika tarafa za Masisi na Ruchuru huko Kivu Kaskazini tangu mwanzoni mwa mwezi tunao. Uratibu wa kibinadamu umetoa takwimu hizo kwa sikitiko <tri> Shirikisho la biashara la Kongo FEC kundi la Butembo Lubero linakaribisha uamzi wa kuondoa malipo ya viza kati ya Kongo na Uganda. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza, Zakari Badiengila al maarufu ne Mwandasemi, kiongozi wa vuguvugu vugu la kisiasa na kidini Bundu dya mayala na mmoja wa ishara za jamii ya Kongo hayupo tena. Alifariki siku ya tatu hii katika kituo cha hospitali ya Nganda mjini Kinshasa akiwa na umri wa miaka makumi saba na saba kutokana na kansa ya njia ya uzazi ya kiume. Alikuwa mbunge wa kitaifa mara mbili, mzaliwa wa sekta ya Mongo Lwala, tarafa la Luozi. Ni Mwandasemi alidhamiria kuongoza jimbo lake Kongo Central, hili ndilo linalohalalisha kugombea kwake ubunge wa kitaifa na mkoa kwa uchaguzi wa Disemba ijayo katika eneo bunge la Matadi. Akiwa amedhoofishwa na ugonjwa, Nemwandasemi anaondoka bila kufanikiwa kuanzisha shirikisho nchini DRC aliamini kuwa utawala huu ni muhimu kujenga Kongo yenye nguvu zaidi. Nemwanda semi alikuwa na shahada ya miaka mitano ya univesiti katika tawi la shimi bioloji katika chuo kikuu cha Kinshasa huko Ituri kituo cha afya cha Mahagi dwan kilichojengwa na kikosi cha Bangladeshi mnamo mwaka elfu mbili makumi mbili kinatoa huduma ya matibabu kwa wagonjwa karibu mia kila mwezi. Haya ni maoni yaliyotolewa na Redio Kapi iliyotembelea jengo hili la matibabu lililo kwa umbali wa takriban kilomita nane kutoka mji mkuu wa tarafa la Mahagi siku ya kwanza kulingana na timu ya madaktari, wagonjwa walikuwa wanasafiri umbali mrefu au kwenda Uganda kwa matibabu kabla ya ujenzi wa kituo hiki cha matibabu. Katika Kivu Kaskazini, mapigano makali kati ya makundi yenye silaha yaliendelea hadi tarehe kumi na sita Oktoba katika tarafa za Masisi na Ruchuru, walisababisha raia kuhama makazi yao mitaa ya afya ya Mweso katika tarafa la Masisi na Birambizo, Bambo na Ruchuru katika tarafa la Ruchuru ndiyo yameathiriwa zaidi na ongezeko la mapigano. Uratibu wa kibinadamu unasema kuwa hali ya kibinadamu imezorota katika tarafa hizo mbili. Karibu watu 1145 wamehamia zaidi ya maeneo 133 tangu tarehe 1 Oktoba. Takwimu ambazo zinaweza kuongezeka kwa safari mpya zikiripotiwa. Ripoti ya Denise Lukeso, usomi wa Bernard Denyanki. Kwa mujibu wa shirika OCHA, raia walioziama makazi zao wanahitaji ya chakula kwa haraka, maji, jengo ya kuishi ndani na tiba, wakati hiyo kituo cha afya cha eneo la Bwiza mtaani Rutshuru kinashindwa kuwapa huduma maelfu za raia kutokana na uaba wa dawa, sababu mashirika za kibinadamu aziwezi tena wasili huko kuleta msaada. Ocha yaongeza kwamba wingi wa wami katika vyumba vya shule pamweso yazua asara nyingine ya kiafya zaidi sana kwa watoto. Maeneo mamoja wami wanalazimishwa kutumia maji isiyomo dawa toka vijito kwa kukosa visima safi. Ikinyuma ya kwamba kunahitajika msaada wa haraka, yanena Ocha kingo ya raia ya zorota kadhalika, katika mitaa hizo mbili yaongeza OCHA inayoripotia vifo vya watu saba waliouliwa katika usiku wa Oktoba tisa kijijini Rumangabo, mtaani Ruchuru. Maeneo za Tongo na Bwiza zazingirwa na viwanja vya mapambano, huko kukiwa ugumu kwa mashirika za utuma ya kiutu kuwasili sehemu hizo za mtaa wa Ruchuru. Angalau OCHA yanena kuzidi kupangilia operation za misaada ya haraka kwa kushirikiana na mashirika mengine za mali Goma. Bernardin ya Radio Kapi, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Shirikisho la biashara la Congo FEC, kundi la eneo la Butembo Lubero, linakaribisha uamuzi wa DRC na Uganda kuondoa malipo ya kutoa viza kwa nchi hizo mbili Uamuzi uliochukuliwa kufuatana na kazi ya tume kubwa ya nane ya pamoja ya DRC Uganda iliyofanyika Kinshasa wiki iliyopita. Kulingana na kiongozi wa FEK Butembo Lubero, hatua hii itaruhusu aina zote za waendeshaji uchumi katika kanda sasa kusafiri kwa urahisi zaidi hadi Uganda kwa biashara zao. Mpaka wa Kasindi Lubiriha katika tarafa la Beni ndio njia kuu ya kusafirisha na kuagiza bidhaa hadi Beni, Butembo na Lubero kutoka Uganda. Muungano wa wakataji miti wa Katanga unaomba hatua ya kupiga marufuku ukataji miti iondolewe, hii ikiwemo mbao na kuni nyekundu. Walitangaza hii siku ya tatu kwenye Redio Kapi baada ya mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa wikendi iliyopita kwa waendeshaji misitu. Uuzaji wa mbao nyekundu hasa unaweza kuzalisha rasilimali kwa ajili ya nchi. Jean Gandu ameandaa ripoti hiyo. Usomi wa Jacques Mukongole jimboni Ukatanga miti nyekundu imepatikana nyingi hasa Kasenga, Kambove na Sakanya, ni nyingi tena zaidi katika pori ya miombo. Utumio ya miti hii ilikatazwa tangu mwaka 2017. Tangu wakati ule hakuna tena kibarua hata moja iliyopewa kwa kukata miti hiyo, sababu miti ilikuwa imekatwa kiolela na wageni wakubwa wa kiraia na wale wa jeshi ambaye walikuwa wakiisafirisha nje ya nchi Kongo kwa uficho. Tangu wakati ule wenye kukata miti nyekunda wanasubiri kutoa kwa mpango huu, ndiye maana wanatoa lalamiko yao, tujulishe kwamba miti hizo inapelekwa zaidi kwa biashara katika bara la Asia. Wafanyabiashara wa miti hizo, wa miti hizo nyekunda wanajiuliza juu ya nini serikali inaruhusu kukata miti katika majimbo mengine nchini Kongo lakini inakataliwa jimboni Katanga. Alafu ikiwa kazi hilo imekingwa inaweza kuingiza fedha katika sanduku ya serikali. Ukusanyaji wa ushuru ni mzuri katika jimbo la Lomami. Serikali ya mkoa inasema kuwa kuna uboreshaji wa wazi katika ukusanyaji wa ushuru kutoka kwa walipa kodi katika mkoa huu. Haya yanajitokeza katika mkutano wa tatu wa fedha ulioandaliwa huko Kabinda na wizara ya fedha ya mkoa na ambao kazi yao inakamilika siku ya tatu hii kwa siku sita, wajumbe wa utawala wa kodi, huduma za tathmini, shirika la raia na waendeshaji uchumi walioalikwa kwenye mkutano huo waliweka pamoja maoni kwa lengo la kuchangia katika uboreshaji mkubwa wa mapato ya umma. Kwa kifupi mjue kwamba kuna shughuli ya uhamasishaji tangu siku ya pili huko Mbandaka juu ya utangazaji wa kampeni ya uchaguzi na vyombo vya habari kwa maagizo ya SESAK. Shughuli hiyo inaongozwa na ujumbe wa SESAK kutoka Kinshasa, inalenga hasa kutoa fursa sawa kwa wagombea wote na kuwa na uchaguzi wa amani mwezi Disemba ijayo. Radio Okapi. Namna gani kudhibiti na kujihusisha katika mfumo wa onyo la mapema kabla, wakati na baada ya uchaguzi nchini DRC? Ili kujibu swali hili, ulinzi wa raia uliandaa wiki hii huko Beni mafunzo ya wakufunzi kwa manufaa ya viongozi wa chini na watendaji wa kijamii katika mji wa Beni. Lakini ni jukumu gani kila mtu anapaswa kuchukua ili kuruhusu uchaguzi ufanyike kwa amani katika Kivu Kaskazini? Zaidi, Jean Paul Kapitula ndiye mgeni wetu anazungumza na Gilen Kasasia. Bwana Kapitula, jambo jambo. Umeendesha mkutano kuhusu tahadhari ya mapema kwa muda huu ambamo tunatayarisha uchaguzi nchini Kongo, kwa nini mumeendesha mkutano huu? Tumeendesha mkutano huu ili tuweze kuzuia mambo ambayo yanaweza kuleta wala kuzusha mkorogano na fujo kati ya watu, hasa zaidi muda huu wa uchaguzi e. Tukiona yale yaliyopita katika kuandalia uchaguzi ya miaka zilizopita, kulikuwa na mambo ambayo hayakusaidia usalama na kuboresha umoja katika nchi, na kwa hiyo tumeingiza katika tahadhari yetu ya mapema hali ya kuchungulia pia mambo ya kuhusu uchaguzi, kusudi wakuu viongozi waweze kuzingatia mambo haya mbele iwekezekanavyo, na isije ikaonekane tena mambo ya kuzusha fujo na kutokuelewana kati ya watu baada ya uchaguzi. Kwa hiyo mafunzo haya yamehusu wafanyakazi wa kiwanda cha ukingo wa raia, nikisema Protection Civil, na tumewaita wandugu zetu kutoka Lubero, Butembo, Beni, pia teritori ya Beni, na wameingia kwa mafunzo muda wa siku mbili, kusudi muda ujao waweze kuwafunza wale ndugu zetu ambao wanahusika ndani ya jamii kufanya tahadhari na mafunzo yaliyofuata ilikuwa kurudisha kwa wakuu viongozi na wanamemba wa shirika la raia kusudi wapate kujua nini ambayo wanayo kama majukumu na wanayo kama kazi ya kufanya wakati huu wa kuandalia uchaguzi katika nchi yetu. Ni kusema ni mkutano wa kwanza katika maeneo yetu, na ni nini ambayo mnangojea kupitia yote mliotamka? Sio mkutano wa kwanza kama vile tunaweza kusema, mbele tulikuwa tukitumia namna nyingine ya kufanya kazi hii ilikuwa wakati uchaguzi umefika, sisi tunakuwa pale kuwaambia vyoku viongozi mambo ambayo yanataka kuzusha mkorogano kati ya watu, lakini kwa sasa inaingiza hali nyingine mpya, ni kusema wale ambao tutawafunza wanaleta tahadhari ya mapema mbele, wakati wa uchaguzi na kiisha uchaguzi, na inakuwa changamoto mpya ya kuleta mabadiliko katika hali ya kutenda hiyo kazi. Kwa hiyo inataka kukua yenye kabisa kukinga matatizo na magumu ambayo yanatokea hasa zaidi wa kandidenti wakitupiana maneno ya fitina na chuki na hata kuleta ubaguzi, mapigano kati ya watu na kuweza kukosesha usalama katika jamii. Lakini tunajua kwamba wakaaji wanao kazi kabambi sana kuhusu usalama. Sijui ni nini ambayo mnangojelea kwa wakaaji hawa? Kwa wakaaji tunangojelea kuwa chonjo, na hasa zaidi kuwa makini, kwa sababu watu wanaingilia katika vikundi mbalimbali mbali vya mitandao wakitumia habari pepe na vinginevyo vya kuleta ubaguzi na mapigano kati ya watu. Tunapashwa kupiganisha vile vyote ambavyo vinataka kukosesha usalama kati yetu, na kitu cha muhimu ni kuleta hatahadhari ya haraka kusudi wakuu viongozi wachukulie na wazingatie lile jambo, na kwa kweli tukiwaambia pia makandideti kama wao wakitaka kuwa waheshimiwa, si kwa maneno ya matusi, si kwa maneno ya vita na kugawanya watu, ndio wataitwa waheshimiwa, na wangeliweza kuwa na muda ya kujua muda huu wa uchaguzi kwa mwaka huu. Yale yaliyopita zamani yawe ya zamani, na sasa tuanze kuonyesha hali mpya, hasa kwa sababu mbele wakati wa uchaguzi na kisha uchaguzi, sisi wote tutabaki tu, kila mtu gisi alipo. Hiyo ndio shauri kubwa ya kwamba mbele ya uchaguzi baada ya uchaguzi, sisi tutabaki binadamu. Kwa nini tuweke mambo ya ubaguzi na kuwagabua watu sababu ya uchaguzi, hasa zaidi tukijua kwamba watu wanachagua yule ambaye wanamtaka. Bwana Jean Paul Kapitula, tukushukuru. Ni sisi, tunashukuru Radio Kapitula. Basi tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutofuata