Radio Okapi. Asubuhi oh, njema kwako, kwa msikilizaji, karibuni. Shirikisho ya kitaifa ya waashirika wa Kongo inaomba serikali ya Kongo kutolea msaada kwa waashirika wa haki za kibinadamu na wa mvua kali mia saba jimboni Bandundu ya zamani. Jimboni Kivu ya Kaskazini, kisha mapambano ya siku ya tatu kijijini Kinyandoni kati ya wanamgambo wa M23 na Wazalendo, hali inabaki yenye kuzorota upande wa kiwanja. Nchini Kongo kumeanzishwa siku ya nne kampeni ya chanjo dhidi ya vunja vunja ama polio, kwa ajili ya watoto wa chini ya miaka tano. Utajielekeza Beni na Mbushimai kwa kujua mengi. Shirikisho ya kitaifa ya waathirika wa Kongo iliomba jana siku ya nne kwa serikali ya Kongo kutolea msaada kwa waathirika wa haki za kibinadamu na wa mvua kali mia saba jimboni Bandundu ya zamani. Mratibu wa shirika hili Mirand Mulumba alitolea ombi hili kupitia Redio Okapi, anafasiria kuwa wengi kati ya watu hawa wakosewa chakula, mavazi na wengi walala nje, upande wa Kwamute na nafasi ingine Tukumbushe kuwa Bandundu inakuwa na tatizo kubwa ya ukosefu wa usalama kutokana na Mobondo. Tume huru la uchaguzi na kitengo cha taifa cha haki ya binadamu CNJH wanaungana kwa kutumika pamoja ili kuandika kila kesi ya kiukwaji ya haki ya kibinadamu kwa wakati huu wa kukaribia uchaguzi ama wakati wa uchaguzi wenyewe. Siku ya tatu, mashirika haya mawili yalikutana na kujulisha kufuatilia heshima ya wapiga kura na wagombea. Kwa hiyo itakuwa vizuri kusaini patano kwa jambo lile. Paul Sapu, mkuu wa CNDH, alifasiria kwa maikrofoni ya Jeff Ngoi. Tulikuwa na mkutano muhimu ambayo ilichukua muda uliotajika kati ya chumba mbili zinazounga mkono demokrasia seni na CNDH ambayo mimi ni mwenyekiti katika mkataba wa maswala ambayo yanakaribia haswa, kuhusu maandalizi ya seni ya kuandaa uchaguzi katika mwisho wa mwaka huu. Tulikusudia ushirikiano huu iruhusu chumba chetu ni msaidizi wa kituo cha uchaguzi kukiongezea thamani katika kazi ambayo inafaniwa nayo ambayo ina uwezo wa kiupangaji wa uchaguzi lakini pia haki ya wale wanaomba na pia ya wapiga kura. Hii ndiyo kazi ya ufuatiliaji kuhusiana na haki hizi ambayo pia ni yetu, inapaswa kuzingatiwa kupitia mkataba wa masikilizano, bila kutaka kuingilia ujuzi na jukumu la mamlaka ya kuandaa uchaguzi katika eneo lote la kitaifa. Kwa hiyo tutarudi tena Tukibaki mjini Kinshasa, jueni kwamba wachaguliwa wa Masisi wamezungumza na kiongozi makamu wa tume huru la uchaguzi bwana Bienvenu Ilanga. Walipotoka kwenye mazungumzo haya, mchaguliwa wa Masisi Jule Mugiraneza alihakikisha kuwa kuweko kwa uchaguzi upande wa Masisi na Ruchuru kunalingana na haki ya usalama upande huu. Kwa hiyo waliendaona seni kwa kujua ni ni kitu gani kinapangiliwa, kwani wakaaji wa huku hawakuorozeshwa na ni vigumu kwao kuhudhuria kwenye uchaguzi. Kwa hiyo wanachunga kuona namna gani hali itaendelea, ili kujua jambo la kufanya. Masemi ya Jules Mugiraneza yalichukuliwa na Michel Kifinda Ngoyi uchaguzi huo umepangwa kufanyika Desemba tarehe ishirini mwaka huu, ambayo imesalia miezi miwili kabla, na bado hatuna majibu kamili kuhusu iwapo Rutshuru na masisi wataathiriwa na mchakato wa uchaguzi huo. Raia ina hamu kubwa na halali ya kuorozeshwa kama wenzao wengine tunapoulizwa maswali hatuna majibu, na inatutia aibu. Sisi wenyewe tunajiuliza kama tutaenda kwenye uchaguzi, na ikiwa tunahitaji kujiandaa, inatusisitiza. Kwa kuzingatia haya yote, tulifikiri kwamba njia sahihi ilikuwa ni kuzungumza na watu wanaosimamia seni. Tulikuwa na mijadala yenye manufaa, walikuwa wasikivu, hata walitupa ushauri. Tumefurahi kuwa nao leo. Ni hamu kubwa ya Seni kuendelea na operesheni hii, lakini kila kitu hakitegemei tunaye, na tunaelewa hilo. Hili linahusishwa na tatizo la usala, usalama, na iwapo kesho au kesho kutwa matakwa ya usalama yatatimizwa, Seni imetayarisha kila kitu kuchukua hatua. Kila kitu kitategemea mabadiliko ya hali ya usalama katika nchi yetu. Tunaelewa kuwa wako katika nia njema na wanamwelekeo mzuri. Kwa hiyo tutasubiri hadi masharti yatimizwe, na mara tu hilo likifanyika, sote tutasonga mbele kwa ajili ya mchakato huu wa uchaguzi. Tukibaki tu mjini Kinshasa, jueni kwamba chuo kikuu cha Kinshasa ama University de Kinshasa kimetolea kwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi siku ya nne diploma ya honoris causa kwa ajili ya mambo aliyoifanya tangu walipochukua madaraka nchini Kongo. Kwa mfano, masomo ya watoto kwa bure ama kuongeza pesa nchini Kongo. Kwa ufupi, jue ni kwamba kwa kuweka mawazo pamoja, kwa kufuatilia na kuangalia vizuri mipango ya kuboresha mavuno nchini Kongo, wizara ya kilimo inaandaa majifunzo ya siku tatu kwa ajili ya mawaziri na inspekta wa kilimo jimboni nchini Kongo, wataalamu wengi watazungumza kwa mkutano huu. Mkutano huu umefunguliwa jana siku ya nne na waziri Jose Mpanda Kabangu Jimboni Kivu ya Kaskazini, kisha mapambano ya siku ya tatu kijijini Kinyandoni kati ya wanamgambo wa M23 na wapiganaji wenye kumiliki silaha ama wazalendo, hali inabaki yenye kuzorota. Upande wa kiwanja Kinyandoni yapatikana kwenye kilomita kenda na mashariki mwa mji wa Kiwanja wilayani Ruchuru. Jana siku ya nne, kazi za uchumi zimefunguliwa, ila watu wahofia, kwani mapambano yaweza rudi kwa wakati wowote. Tujielekeze beni sasa. Shirika la raia la mamove linashutumu kuongezeka kwa vizuizi vya askari kwenye barabara za huku. Kino sekatuo mratibu wa shirika la raia upande huu ajulisha kuwa watu wanalazimishwa kutoa kiwango cha pesa kwa kutambuka kila kizuizi. Anaomba kuondolewe vizuizi hivi ili watu watembee kama kawaida. Akihojewa, mnenaji wa operesheni upande huu Kapita Antoni Mwalushai ajulisha kuwa tayari wamepokea malalamiko haya, kwa hiyo wataandaa matafiti ili kutatua hali hii. <tune> Tuzungumze afya sasa. Kumeanzishwa jana siku ya nne kampeni ya chanjo dhidi ya vunjavunja vunja ama polio mjini Beni kwa ajili ya watoto wa chini ya miaka tano. Mganga mkuu wa tarafa ya afya huku asema kunachungiwa watoto elfu makumi kenda na saba na, na kampeni itafanyika mlango kwa mlango. Dokta Muhindo Fikiri aongeza kuwa kampeni hii itagusa pia watoto waliokimbia vita na wenye kuishi Beni na jimboni Kasai Orientale nako kampeni ile imeanzishwa siku ya ne. Diwali wa jimbo Jules Kalenga Kabongo ndiye alifungua sherehe ya kuanzisha chanjo hii siku ya tatu. Huku ni zaidi ya watoto milioni moja wa miaka chini ya tano ndiyo wanachungiwa kwa kampeni hii ambayo itadumu muda wa siku tatu, toka tarehe kumi na mbili hadi tarehe kumi na ne. Maelezo ya Esther Ndalafina yasomwa na Florence Kiza Lunga kampeni hii dhidi ya polio ilibidi iandaliwe katika jimbo la Kasai Orientali. Poliomeliti ni ugonjwa wa kuambukiza na huvamia mfumo wa neva na kusababisha ulemavu usioweza kurekebishwa. huko Kasai Orientali, tangu Agosti tarehe kumi na nne mwaka huu, nao mkoa umeripoti kesi ishirini katika kanda tisa za afya. Kanda ya afya ya Lukilingi inakuja kwanza ikiwa na wagonjwa wane ikifuatiwa na miabi na muya wenye kesi tatu kila moja. Bonzo la nanza kesi mbili kila moja. Kanda za afya za Bipemba, Kansele, Kansasa na Tinge, kila moja iliripoti kesi moja. Mkoo huo kwa sasa uko katika hatua ya uchunguzi. Tangu Machi mwaka jana, kitengo cha afya cha mkoo kwa ushirikiana na MOH kilizindua kampeni ya ufuatiliaji wa jamii kuhusu polio katika wilaya ya Bipemba, ili kupambana na ugonjwa huu katika jimbo hilo. Daktari mkuu wa kitengo cha afya cha mkoo anataka kuimarisha kwa kampeni za chanjo dhidi ya poliomelite ama ugonjwa wa vunjavunja vunja. Tuzungumze afya tena, magonjwa ya monkeypox imeripotiwa jimboni Kivu ya Kusini. Kesi moja imehakikishwa na ingine tatu inafatiliwa ndani ya mji wa Bukavu tangu muda wa siku tatu. Wagonjwa hawa wanatoka ndani ya tarafa ya afya ya Kamituga mtaani Mwenga. Wakuu afya wanaomba kwa wakaaji kuheshimu kanuni za afya na kuripoti kila kesi yenye kuzaniwa kuwa monkeypox. Dr. Claude Bahizire Alitolea ujumbe kwenye kibuyu cha Emmanuel elameji wa kabidi. Oui, ndio, ni kweli imehakikishwa ya kwamba kumepita siku mbili au tatu, angalau kesi moja tayari imezibitishwa na maabara ya INRB, lakini pia kuna kesi nyingine tatu ambazo bado hazijadhibitishwa na maabara, lakini dalili zake za kliniki zinaonyesha kwamba labda hizi ni ishara za tumbili. Hilo linafanya kesi ine ya tumbili kufikia jana, ni kimoja tu ambacho kimezibitishwa, na kesi hizo zote zinatoka katika eneo la afya la Kamiti Tuga. Kesi za magonjwa za nyani hazikuripotiwa huko Kivu Kusini hapo awali. Ni ugonjwa unaoambukizwa baada ya kuwasiliana na, na mnyama mgonjwa Ugonjwa huo unatibika, lakini haupo popote tu, kwa sababu ni ugonjwa wa virusi unaoambukiza sana, ambao unaweza kuua kutokana na matatizo. Na kwa sasa yuko Kivu Kusini, tayari tunafanya mipango ya kuanzisha kituo cha matibabu ya ugonjwa huo katika jimbo la Kivu Kusini. Hapo tunampokea sasa mwalikwa wetu, anaitwa Etienne Bahati. Kijana huu anauzisha unga wa mahindi kwenye Place de Lindependance mjini Bukavu. Kijana huu yupo kati ya wale walioenda mwona waziri jimboni wa fedha na uchumi, kwa kujua ni gani bei ya kuuzisha unga wa mahindi yenye kutoka nje ya nchi. Alizungumza na Emmanuel Elamiji. Bwana jambo. Jambo sana, bwana journalisti. Leo hapa mkutano huku ministeri ya finance na economy mnaongea nini? Ni kwa ajili ya kuangalia namna gani ministeri pamoja na wachuruzi wanaweza panga bei ya bunga hapa kwetu, kwa provensi ya sud kivu, kulingana na gisi ministeri ya finansi kwa niveau national bali joka ku exonere bunga ma frontiere zisilipe tax. Alafu ministeri ilikuwa nataka kwamba iangalie namna anaweza panga habari ya bei ili population ipate chakula kwa wingi na kwa bei nzuri. Lakini pamoja hata kama tunaweza shi tunaweza kuwa tunafikisia mapipa pamoja na ministeri mekungali osi zingine kweli za za nje inje mainchi zigeni kule sable maizine. Kuna wakati wanaweza kuwa walipandisha mabei zao kule kwao, alafu ile inaweza fanya kwamba bei hapa kwetu tena ipande. Pia kuna wakati wanaweza shusha bei kule kwao, inaweza fanya tena hapa, tena hapa bei shuke hapo. Lakini kuhusu hii swali tunaongea na ministeri kwamba kwa kila wakati bei inaweza kuwa inabadilika nje, tunakuja tunajulisha ministeri. Kama bei lipanda tunaangalia kisi ya kubadilisha bei pamoja na ministeri. Kama bei lishuka tunaangalia tena vile vile namna gani tunaweza shusha bei pamoja na ministeri. Manake malengo ni kusema tu kwamba bei kipanda nje wala ikishuka nje, mchuruzi aruhusike kupandisha bei wala kushusha bei asipoonana kwanza na ministeri wala leta yetu, bapange pamoja, bangalie namna gani ya kupanga bei kusudi population ipate chakula. Sawa. Kuko shida ingine. Bo, shida tu ni moya tu, ni kuhusu bunga zenye ziko zinatokea mu inchi ndani, paske ministeri ku niveau na, ku niveau national balisema kwamba wana exonere bunga ya muinzi yenye natokea nje, lakini labda baba yenye iko importe lakini labda walisababu eh, kubunga yenye iko natokea hapa kwetu inawezekana labda naweza sema kwamba walipenda kupromovoare ekonomi exterior, paske ile ife kutoko tuko tunakutanika nje haba tulipishe tena mataxi za kuingia kwetu, inafanya kwamba tuende tuende nje sana, tuuze nje sana. Sasa tunaacha kuuza ma produits locale, sasa inafanya kwamba tuende nje sana, et pourtant labda bangi exonere na ma produits locale, nazo tungeliuza hapa kwetu, na zile pesa zetu kwa tunapeleka nje, tungezipeleka nje, tunanunulia hapa kwetu, na itakuwa na saidia ekonomi yetu wa usini itakuwa na iliza kutusaidia, na hatutenda peleka pesa zetu tena nje. Tunafikiria kwamba nchi yetu nashie zaidi sana, province ya Nord Kivu. Tuko na mfano ya 2020 wakati wa coronavirus tulikuwa hatuende nje tena, lakini tuliishi kwa mlimo tu ya kutoka hapa Nord Kivu. Mwaka mzima tulikula chakula bunga bugali ya kutoka Nord Kivu ndio tulikula na ikatusatisfere bila problem. Kumbe na shia pakuti tuna uwezo, tunaweza produce kama tuguvernema inafanya itusutenire mwa hivi vyote. Asante sa, asante sa. Radio Kapi. Kwa makala ya leo tuzielekeze jimboni Kivu ya Kaskazini, senta ya matunzo neuropsikiatriqe ya Goma inayoitwa Sante Mentale inasaidia watu wanaosumbuliwa na mawazo ya sana, kwa kimombo stresse poste traumatiqe. Ikiongozwa na mapadri wa kanisa la Katolika, senta hii inaweza pokea watu hadi makumi mnane na wanatokea jimboni huko na jimboni jirani ya Manyema, Ituri na nchi jirani. Kwa siku ya afya ya akili duniani, Rosali Zawadi alijielekeza huku na alituandalia haya pamoja na timu lake kubwa la waganga maalum wahusikao na mambo ya kichwa pia wasaidizi wao. Kituo cha hospitali ya magonjwa ya akili ya Goma kinawasaidia wakaaji kuvuka magumu ya maisha. Anise Murwani ni kiongozi wa kituo hiki. Uzaidi sana leo wagonjwa ambao tuko napokea ni wagonjwa ambao wakotelema traumatize na hii situation yetu tuko napitia ndani mwa hii province yetu, na banakuya na masinye za kuonyesha vrema ke iso traumatize psikolojikima inaacha wanashindwa kujitika, wanashindwa kufurahi, wanashindwa kupendezwa na maisha yao. Bako vraiment dessi na, na, na maisha parce que hawajui kama kesho basi kitakuwa namna gani. Alors inabaletea trouble, inabaletea magonjwa, na wale tunawasindikiza zaidi, kusudi tuwasaidie, kusudi watoke ndani ya ile kipindi ya, ya kuwaza kama maisha haina tena maana, na kutambua kama kameme wanaweza tena ku kupata matumaini ya kuishi. Kwa wale ambao tunaweka kwenye hospitali donc wa hospitalize zaidi sana ni vijana ambao wametumia pombe za makali sana bangi na ingine mambo ambayo wanavuta si hatujui ni mambo gani, alori inawaletea kuvurugika, na wale ni wengi sana, kati ya wagonjwa ambao tunapokea kwenye hospitali. Katika kituo, tulimkuta baba huyu anayepanga humo tangu sasa mwezi mzima. Pamoja na kushukuru kwa matunzo anayopata yeye, azungumzia sababu iliyomfikisha katika kituo hiki, kama nilikia kusante mantale ni kujua kukunya malofu na malofu ya kupitizia kiasi na ile ki ma malofu ya kupitizia kiasi inakuwa kusuvua kujua ma deception soat ya makazi soat ya ya deception ya mwanamke. Sasa wewe ujisikia kae, ndio kaanza kuya kuyanaunya pombe bikakuwa jenjo kajikuta bon en fait Sasa ukosefu wa wakaaji unasababisha hali ya kuwa jamaa nyingi zinashindwa kulipa matunzo, wajulisha viongozi wa kituo hiki. Ndio maana wanaomba msaada wa serikali kusaidia kwa hitaji fulani fulani. Kwa mfano leo kituo hiki hakina maji safi. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi. Aksanti dada Rosali Zawadi. Na kwa sasa tuchukue habari ya mashariki mwa Kongo. Kwa ufupi, jimboni Kivu ya Kaskazini, kina dada mia moja wa Butembo walihimizwa siku ya tatu kuhusu jukumu katika kitendo cha upenzi ama seksualite responsable kwa Kimombo. Uhimizaji huu uliandaliwa na shirika ya jinsia mjini Butembo kwa msaada wa mashirika ya wanawake wa Butembo. Haya yalifanyika tarehe kumi na moja kwa kusherekea siku ya kitaifa ya msichana. Kwa hiyo wasichana hawa waliombwa kuepuka kitendo cha ndoa mbele ya wakati, pia kuwa waaminifu. Wasichana hawa nao waliomba wapewe msaada kwa kujitegemea kazi za ujenzi wa barabara ya taifa namba tano inaendelea mzuri, ni hasa kazi toka Nyantende hadi Kamanyola wilayani Walungu. Ni wali wa jimbo ya Kivu ya kusini alitembea jana kwenye barabara hii akiangalia namna kazi hii inaendelea. Kazi hizi zilianzishwa mwisho wa mwezi wa kenda kwa msaada wa fedha wa Societe Congolaise de Mine Sikomine katika mpango sino congole teongwa bijekasi ahakikisha kufurahishwa na namna kazi inaendelea. Basi na ni mwisho wa matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Aksanti kwa kuwa mlitutegea sikio. Nashukuru kundi nzima iliyonisindikiza kuandalia habari hii.