Radio Copy? Oh, copy. Wakimbizi kutoka kwa mtu wanaoishi katika mji wa Kikwiti jimboni Kwilu wanaishi katika mazingira magumu, hawana msaada wowote. Mapigano yalitokea tena kati ya waasi wa M23 na waasi wa makundi yenye silaha ya pahali mapema siku ya kwanza hii Patongo huko Ruchuru jimboni Kivu Kaskazini. Katika jimbo la Kivu Kusini, Jumuiya ya Kitaifa ya Reli ya Kongo st sese Bukavu imepokea boti nne mpya tangu wikendi hii ili kuongeza uwezo wa usafiri kati ya Bukavu na Goma. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Habari kamili. Hali ya watu waliokimbia makazi yao kutoka kwa mt wanaoishi katika mji wa Kikwit katika jimbo la Kwilu inazidi kuwa ya wasiwasi. Taarifa kutoka kwa huduma ya maswala ya kijamii mjini zinaonyesha kuwa vifo makumi tatu vimerekodiwa miongoni mwao, kutokana na hali mbaya ya maisha wanayoishi. Miezi mingi imepita tangu kuwasili kwao, lakini hakuna msaada wowote ambao umetolewa kwa ajili yao familia za wenyeji ambao walikuwa wamekubali kuwahifadhi watu hao walio katika mazingira magumu wanasema wamelemewa na mzigo uliowekwa juu yao na hawawezi tena kuendelea kuwasaidia. Kwa sababu hiyo, baadhi ya familia hizi za wenyeji ziliamua kuwarudisha wakimbizi hao katika mikono ya huduma ya maswala ya kijamii ya mjini Kikwit ambayo inatoa habari hii. Kulingana na Bi Judith Mbila, katibu wa kiufundi wa huduma hii, hali hii inahitaji uingiliaji wa haraka wa serikali na kibinadamu ili kuokoa maisha ya watu hawa waliohamishwa kutoka kwa Mutu. Katika jimbo la Tanganyika mamba waliua watu sita na kuwajeruhi vibaya wengine wawili katika muda wa miezi saba. Hali hiyo inafanyika kwenye kisiwa cha Bilila ambacho kimezungukwa na ziwa Tanganyika, katika tarafa la Kalemie, takriban kilomita kumi, kutoka mji wa Kabimba. Hali hii inatia wasiwasi raia kwa mkuu wa uhifadhi wa mazingira katika kitengo cha mazingira cha Kabimba inahitajika haraka kuwarudisha nyuma wanyama hawa. Maelezo na Pole Munanga. Kesi ya mwisho ilitokea siku ya pili iliyopita. Walioshuhudia wanaripoti kuwa mwanaume mmoja alikamatwa na mamba. Mwili wa marehemu ulipatikana siku iliyofuata na mguu mmoja uliokatwa na mamba. Vyanzo vya habari vinaonyesha kuwa tangu mwezi wa Machi uliopita, mamba wameshambulia watu nane kwenye kisiwa cha Bilila na kuua wasita, kati yao miili mbili haikupatikana pia kuruhusu idadi ya watu kuishi kwa amani kabisa. Alexi Musu huyu anatangaza kwamba ataripoti kwa viongozi kuhusu mradi huu. Kwa upande wake, msimamizi wa eneo la Kalemi anatoa wito kwa wakaaji kuwa waangalifu kuhusu hatari inayosababishwa na mamba. Toka Kalemi, Pole Munanga, Radio Kapi. Katika mji wa Matadi, jimboni Kongo ya Kati, barabara ya njia moja inayojulikana kama matairi mawili ambayo inaelekea kwenye kata Soyo Village kuelekea antena za Rena Telsat na vyombo vingine vya habari katika mji wa Matadi iko katika hali mbaya sana. Jean-Claude Makayi, mmoja wa watu mashuhuri wa kata hii iliyo katika mji wa Matadi, ambaye anathibitisha hilo, anasema kwamba iwapo viongozi hawataingilia kati kwa haraka, kwa kufuatana na mvua zinazokaribia barabara hii yenye umuhimu wa kiuchumi kwa jiji la Matadi itakatwa vipande viwili. Huko Kasai, wafanyakazi wa ofisi ya huduma ya barabara za kilimo OVDA wanalaani usimamizi mbovu wa huduma yao na mkurugenzi wa mkoa. Katika barua yao waliosaini, wafanyakazi hawa wanamshutumu kwa matumizi mabaya ya pesa, haswa pesa zinazolipizwa kwenye mto Ulovua na vifaa vilivyowasilishwa na washirika. Mkurugenzi wa mkoa anakataa shutuma hizi, anasema kwamba shutuma hizo zimeundwa na mfanyakazi mmoja. Francois Kadima ameripoti, usomi wa Ezekiel Muzalia. Ndani ya kibarua chao wafanyakazi waliosaini wanashutumu yale ambayo wanaita matumizi ya upweke wa fedha kwenye Ofda Kasai na msimamizi jimboni bila mafasirio yoyote. Hali hiyo inaonekana tena pia kwa makubaliano zilizosainiwa na washirika. Alipojibu kwa matamshi hiyo kiongozi jimboni wa Ofda Kasai yanatupilia mbali mashtaka haya na anakamilisha ya kwamba hakuna matumizi mabaya ya fedha kwenye kituo. Hicho alivyojulisha Timothe Kindamba ki, wakati ambapo wafanyakazi hawa wanatarajia kuandaa maandamano kwa ajili aweze kuondoshwa kiongozi huo. Msimamizi jimboni wa Ovda Kasai anasema ya kwamba hiyo ni hali ya kutumikishwa. Huko Kivu Kaskazini, mapigano yalitokea tena mapema siku ya kwanza hii kati ya waasi wa M23 na makundi ya wenyeji yenye silaha katika tabaka Tongo iko katika usultani wa Bwito katika tarafa la Ruchuru. Vyanzo vya pahali vinasema kwamba milipuko ya silaha nzito nzito na nyepesi zilisikika katika eneo hilo. Vyanzo hivyo hivyo vinaeleza kuwa wapiganaji wa makundi ya wenyeji silaha waliingia bila mapigano siku ya kwanza hiyo hiyo katika maeneo ya Kichanga na Burungu katika tarafa la Masisi. Hata hivyo, baadhi ya milio ya risasi ilisikika katika maeneo haya. Mtu mmoja aliuawa wakati wa mapigano hii Jumapili kwenye mhimili wa Kinyandoni Ngwenda kaskazini mashariki mwa Kiwanja. Watu wengine wawili akiwemo mwanamke mjamzito na mwanaume walijeruhiwa huko Kichanga Jumapili hiyo hiyo kwa risasi na mlipuko. Wanapewa matibabu katika kituo cha afya kimoja cha pahali. Kwa kifupi, mjue kwamba sehemu kubwa ya sekta ya Bapere katika Kivu Kaskazini haijashughulikiwa na mtandao wa simu eneo hili ambalo linachukua zaidi ya nusu ya tarafa la Lubero na ambalo limejaa zaidi ya viwanja makumi saba na tano vya uchimbaji madini na vikundi zaidi ya kumi vyenye silaha. Ukosefu huu wa mawasiliano ya mtandao wa simu za mkononi una madhara mengi, ikiwemo ya kiusalama. Hivi ndivyo Samuel Kakule Kaini, mkuu wa shirika la raia la Bapere, anaelezea akiiambia Radio Okapi. Huko Kivu Kaskazini, ambako tunasalia, mkaguzi wa kijeshi wa ngome ya Beni ameamuru kufungwa kwa jela ya polisi ya Jemi mjini Beni katika uamuzi wake aliyochukua siku ya tano iliyopita. Kanali Lwamba Songe anasema amechukua hatua kufuatana na ukiukwaji kadhaa wa haki za msingi unaorekodiwa katika jela hiyo; ni hasa kukamatwa bila sababu na kuzidi muda wa kisheria wa kuwekwa chini ya ulinzi wa polisi. Ni hasa kukamatwa bila sababu na kuzidi muda wa kisheria wa kuwekwa chini ya ulinzi wa polisi. Shirika la raia huko Beni linakaribisha uamuzi huu, lakini linataka uchunguzi ufanyike kuhusu maofisa wa polisi wa mahakama wanaohusika na vitendo hivi. <tune> Kama nilivyotanguliza katika jimbo la Kivu Kusini, jumuiya ya kitaifa ya reli ya Kongo Sen Sese Bukavu imepokea boti nne mpya tangu wikendi hii. Boti hizi zilizoagizwa nchini Uturuki zitaongeza uwezo wa kampuni hii katika usafiri wa mto kati ya Bukavu na Goma, habari ambayo inazindua upya Sen Sese Bukavu baada ya miaka mingi. Wakati huo huo, Sensese inafanya kazi katika maendeleo ya bandari na vifaa vingine vya ziwa katika jiji la Bukavu. Viongozi wa Sensese Bukavu wanathibitisha kuwa mipango yote imefanywa kwa ajili ya utendakazi mzuri wa boti hizi mpya kwenye ziwa Kivu. Mgeni wetu ni Chirakarula Riziki Noela, mwanafunzi katika tawi ya sheria katika chuo kikuu cha kikatoliki cha Bukavu. Anatueleza kuhusu sababu ambazo zilisukuma wanafunzi wa tawi hiyo pamoja na wenzao kutoka shule ya kriminoloji ya chuo kikuu hicho hicho kuandaa kesi ya mfano kuhusu mauaji ya watu wengi mashariki mwa DRC, mfano wa Kishishe na Beni katika Kivu Kaskazini. Shughuli hiyo ilifanyika kwa siku tatu huko Bukavu chini ya usimamizi wa maprofesa wa sheria katika UCB. Chirakarula Riziki Nwela kwenye mikrofoni ya Jean Kasani. Nawela Chirakarula Riziki, jambo. Asante sana papa. Nyinyi wanachuo wa UCB Bukavu ambao mnasomea mkondo wa sheria, mmeona vema kufanya leo kikao mfano wa mazoezi ya kusamba na kusambisha prose fiktive juu ya nini? Hakika tumechagua leo kufanya hii prose fiktive ni kwa sababu sisi wanafunzi tumechoka, tumechoka kuona watu kukufa kila siku bila wakubwa wa, wa sheria kuongelea hayo. Tumeona sisi wanafunzi hatuna ya mingi ya kupana apa, sauti yetu tuna sauti ya kusema ya ku propulse fasi yote mumond entier muzima ya kusema stop. Tunachoka, wakongomani wanachoka, wanafunzi wanachoka. Sasa tukaona tufanye pose fictif kuendelesha na kuongea na kupropulse fasi yote mumond entier mudroit international fasi yote twaoneshe kama sisi wanafunzi tumechoka. Sababu gani mkachagua mfano wa kishishe? kishishe tukasema tufanye kitu ambayo kitasaidia population kupata solusion. Kwa hiyo nini mnatarajia kama vile ukomo wa hii mazoezi mnaanzisha? Ukomo wetu gisi nimesema ni kuonesha wakubwa wa nchi kama tunachoka na watutafutie solusion. Hatutaki tena mamasakre Mkongo, hatutaki tena watu wako wanakufa kila siku, tunataka amani. Na kwa nini watu awavisemelee Tunataka mko mnaisemelea, kama vile tunasikia mainformation kila siku. Ukraine, wanasemelea kila saa, mapeyi occidentaux kila saa, kipatikana hata mtu mmoja fasi yote wanailalamika. Kwa nini awalalamika ke juu ya Congo? Tunataka kutia point. Sisi wanafunzi tumechoka, tumechoka na kuona wazazi wetu kufa kila siku, watoto waloko wetu kufa kila siku. Tunapenda kutia wakasema antuka, tutawasoutenir na tutawasindikiza, hiyi suje ifo isemewe fasi yote. Mmona te muzima walisoutenir namna gani? Walisoutenir na makonsei, wakatusoutenir kuita wengine wa autorite, wakwambia watoto wiko na masuje vizuri sana Kuko waba wengine wa mumedicine me aki ni la plupart, hii ni a faculte ya, ya droit, mais wengine wakaona ni vizuri kutusindikiza mwa ile tematike yetu. Na kia mkwenda nje ya ICB ama universite zingine kukamata wengine watu, hapana. Hii ni initiative ya ICB ya faculte ya, ya droit ICB. Na wela chira garula riziki, tunasema asante sana papa <tune> Huko Kivu Kaskazini, askari jeshi mia moja na saba wa jeshi la kikanda la jumuiya ya Afrika Mashariki walikamilisha mafunzo siku ya nne iliyopita mjini Goma kuhusu mapambano dhidi ya unyanyasaji wa kingono. Ni kitengo cha maadili na nidhamu cha MONUSCO ambacho kilitoa mafunzo kwa wanajeshi hao kutoka vikosi vya Burundi, Kenya, Uganda, Sudan kusini na jeshi la FARDC kwa siku nne. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maswala ya unyanyasaji wa kijinsia, Christian Sanders, aliomba askari jeshi wa kikosi cha kikanda cha Afrika kuwa mfano katika vita dhidi ya unyanyasaji wa kingono. Namna gani askari jeshi hao walipokea mafunzo haya? Ripoti ya Rosali Zawadi. Askari toka vikosi vya EAC walifurahia mafunzo hayo, kwani yatawasaidia kutimiza vema kazi yao ya ukingo wa raia. Meja Neftali Habonayo ni mmoja wa askari toka jeshi la Burundi. itanisaidia eh, kujua gisi nitaweza tumika kule mahali mbalimbali mbali. eh, kama tuko kule kuterrain eh, kujua ya kwamba yule wako pale kwa eneo ile kuterrain ako mtu hatuwezi kamunyanyasa hatuwezi kamuprofite, tunaweza tumika eh, bila kunyanyasa wa raia bila kuwa profite tunaona gisi pale kama tuko tunatumika. Unaona, watu wako wako wengi e, hawana chakula hawana pesa e, wengi wanakuya, wanakuya pale pembeni kwetu e, wakaona kwamba wanaweza pata, pata chakula wanaweza pata, pata pesa e, ndio maana tunakuwa kuwa makini e, kila kitu ambayo tunafanya e, tunafanya kitu bila, e, bila profi. Kama ni kumsaidia mtu kama ni kumsaidia sijui kama ni, kama ni raia e, spesiali mama mwanamke tunapaswa kufanya ile usaidizi e, bila kuwa na spekulasyon. Kanali Patrick Shabani ni afisa wa jeshi la Congo. Kama baba wa jamaa afurahi kwani mafunzo haya kuhusu unyanyasaji wa jinsia yatamsaidia si yeye peke yake ila na jamaa lake lote. Nimepata mafunzo ya kuweza kunisaidia kwa kazi yangu. Kujitembeza vizuri itanisaidia tena kutokupata magonjwa, kwa sababu hii sexual exploitation kuna magonjwa mengi, kuna madhara mengi, unaweza kukafatiliwa kisheria. Kama sikufanya vile, itanisaidia sana kimaisha. Sababu ingine nzuri ni nini? Kama sikupata magonjwa kwa njia ya sexual exploitation, jamaa itakuwa na usalama, kwa sababu nikipata magonjwa nikifariki wala nikifungwa hiyo jamaa ina, itapata shida. Kwa hiyo ni vizuri sana tena itasaidia jamaa, kwa sababu nimefata haya mafunzo, e, na makini sana na nitajua kutekeleza mafunzo, itanisaidia mimi tena sana na jamaa yangu. Brigadia Jemadari Kaputa Kasenga Emmanuel kamanda makamu wa vikosi vya EAC, alishukuru MONUSCO iliyotoa mafunzo hayo kwake yeye. Elimu waliyopata askari toka vikosi vya EAC itawasaidia kuepuka kesi za unyanyasaji wa kijinsia mahali kote watakapoendesha kazi yao nchini Kongo. Goma, Rosalisa Wadi, Redio Kapi. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, huko Kivu Kaskazini, kamanda mpya wa brigedi ya MONUSCO FIB alimtembelea meya wa muda wa Beni jana, siku ya kwanza. Jenerali Alfred Matambo alikuja kujitambulisha rasmi kwa viongozi wa jiji tangu aingie madarakani siku chache zilizopita, akiwa mkuu wa kitengo hiki maalum cha kikosi cha MONUSCO ambacho pia kina makao yake makuu huko Beni. Tukisalia jimboni humo, baadhi ya wakazi waligawana hii siku ya kwanza nyama ya tembo kutoka mbuga la wanyama la Virunga aliyeuawa na watu wenye silaha ambao bado hawajajulikana. Tukio hilo lilitokea eneo la Katwiguru kilomita makumi mbili kaskazini mashariki mwa kiwanja, katika tabaka Binza, tarafa la Ruchuru. Wawindaji haramu walichukua pembe za mnyama huyo na kuacha sehemu iliyobaki kwa wakazi wa pahali. Wakati wakazi wamesema wametulia kidogo katika eneo hilo ambalo linakaliwa na makundi yenye silaha kwa kukosekana kwa viongozi wa serikali na wa mbuga mwanaharakati mmoja wa mazingira anasema kwamba huo ni ukiukwaji wa sheria ya Kongo. Mwisho wa habari. Siku njema kwenu.