Oh, Mkuu wa nchi amezindua siku ya nne hii maonyesho ya kwanza ya uchimbaji madini huko Lualaba. Wagombeaji wawili wa uraisi waliwasilisha faili zao kuna koseni hii siku ya nne. Mapambano yalianza tena kati ya makundi ya wenyeji yenye silaha na waasi wa M23 jimboni Kivu Kaskazini. Hamjambo na karibuni kwa wote. Habari kamili. Ilianza siku ya nne hii huko Kolwezi jimboni Lualaba maonyesho ya kwanza ya madini ya Lualaba. Uzinduzi ulitolewa na mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi ambaye amekuwa hapo tangu hii siku ya tatu. Katika hafla hii, Gavana Fifi Masuka suka alidokeza kuwa tatizo la kutolingana kati ya utajiri na umaskini wa raia litajadiliwa na kupendekezwa suluhisho ili wakazi wa eneo hilo wapate kile wanachohitaji. Kama nilivyotanguliza, Marie Jose Ifoku, mkuu wa muungano wa chama cha Alliance des Elites pour un Nouveau Congo ANC, ndiye mwanamke wa kwanza kabisa kuwasilisha faili ya ugombeaji wa uraisi kwa uchaguzi wa mwaka tunao kwa seni siku ya nne hii. Kulingana naye, anagombea kwa ajili ya kuzaliwa upya kwa DRC. Mgombea wa pili wa urais wa jamhuri kuwasilisha faili yake siku ya nne hii kwa seni ni Georges Buse Falai, seneta wa zamani na mkuu wa zamani wa ofisi ya marehemu Rais Laurent Desire Kabila mbele ya waandishi wa habari anaonyesha kuwa kugombea kwake ni njia ya kutetea wale wanaoteseka kimya, ambao wanakumbwa na magonjwa kadhaa nchini, haswa ukosefu wa usalama na umaskini. George Buse Falay anasema anaendeleza hatua ya mzee Laurent Desire Kabila. Kulifanyika tathmini hii siku ya tatu huko Mbandaka ya kazi iliyofanywa katika tarafa saba za Equateur inayofadhiliwa na programu ya tarafa 145. Kiwango cha ufaulu bado si cha kuridhisha ikilinganishwa na matatizo yaliyojitokeza. Hata hivyo, kazi nyingi zinasubiri kukamilika kabla ya kukabidhiwa kwa walengwa. Swali hilo liliulizwa katika kikao cha mawasiliano na habari kilicholenga hasa viongozi wa kisiasa na kiutawala, shirika la raia na waandishi wa habari, kikao kilichoandaliwa na tawi la mkoa la mpango wa tarafa 145 makumi nne na tano tawi la Equateur maelezo na Florence Kizalunga katika ripoti ya Paul Richard Malengela huko Ekuateur. Pedel 145T inasimamiwa na kitengo cha utekelezaji wa ufadhili kwa ajili ya mataifa TTCFEF kwa kifupi, katika maeneo saba yanayounda jimbo hilo. Awamu ya kwanza ilihusisha ujenzi wa shule na tano, vituo vya afia tatu na nane, na majengo saba ya utawala, na ufadhili wote wa awamu ya kwanza ulitolewa kulinganana tuvu cha mpango, lakini hadi Septemba tarehe kumi na tatu, kazi nyingi ni kati ya utekelezaji na kukamilika. Ni takribani shule tano zimekamilika na kuwekwa vifaa. Wakati huo huo, vituo sita vya afya na majengo mawili ya utawala bado yako katika ngazi ya msingi. Hili ndilo lililoibua hisia za wasiwasi na shaka miongoni mwa washiriki, kwa kuzingatia makataa ya uchaguzi Disemba ijao. Kwa vyovyote vile kituo kikuu na mkuu wa tawi la CFAF alisema aliazirika kutokana na mikutano mingi. Shirika lisilo la kiserikali la Albert Shango badala yake ilihakikisha kwamba baada ya miezi miwili kazi zote zitakamilika zikiwa na vifaa na kupokelewa na walengwa. Baadhi ya mashiriki waliona kwamba kama wabunifu wangeshauriana na washikadau halisi wa ndani, matatizo kadhaa yaliyojitokeza yangetatuliwa. Huko Ituri, watumiaji wa barabara ya Bunia Kasenyi wanasikitishwa na wingi wa vizuizi ambavyo wanaona kuwa haramu katika barabara hii ya maslahi ya kiuchumi. Walifahamisha hili kwa timu ya sehemu ya taarifa ya umma ya MONUSCO Ituri waliotembelea eneo hilo siku ya tatu. Wanakemea unyanyasaji ambao wanasema wao ni waasiriwa kutoka kwa watu waliovalia sare Hawa wanalipiza kati ya franga mia tano na elfu moja za Kongo kwa kila kizuizi. Watumiaji wa barabara wanaomba viongozi wa kijeshi kukomesha tabia hizi ambazo zinaathiri mapato yao. Ripoti ya Ezekiel Muzalia. Watembeza pikipiki piki ambao wanatembea kila mara kwenye sehemu ya barabara Bunya Bogoro Kasenyi kwa ajili ya kutoa bidhaa na kupeleka mjini Bunya wanasema ya kuwa wanalipa karibuni pesa elfu tano na hata elfu kumi pesa za makongomani. Tulitambua vizuizi kumi na tano ambazo zimeshimikwa na askari jeshi FARDC kwenye barabara hiyo inayokuwa na umaana wa kiuchumi kati ya senta la Bogoro na Kasenyi kwa kutambuka kizuizi cha ofisi kuu ya kuchukua pesa de kwenye kata dele kwanza, sehemu ya barabara Mbogu Kotoni hadi Bogoro ni vizuizi munane ndivyo vimeshimikwa barabarani na waskari jeshi e FRDC. Kwenye vizuizi hivyo wa dereva wanalazimishwa kutoa pesa mia tano na hata elfu moja pesa za makongomani kwenye kila kizuizi kabla ya kuendelea na safari. Mmoja anaeleza haiko rebele njoo kuna tutrakase usme soldaye tu njoo na tutrakase vraiment iko na kuobliger umupa tie pesa sing safra par bariere na kama hauna ile pesa unariske kuperdre vie yako. Tulipomwoji msemaji wa jeshi la taifa jimboni Ituri Luteni Jule Ngongo hakubali manyanyaso kwenye sehemu hiyo yenye kuendeshwa na askari jeshi FRDC. Nikiripoti kiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Huko Kwilu, shirika la raia katika tarafa la Gungu linasikitishwa na kusimamishwa kwa kazi ya ukarabati kwenye mhimili wa barabara unaotoka Peka Siso hadi Kakobola urefu wa kilomita makumi saba. Kiongozi wa muundo huu anaonyesha kuwa kazi hii iliyofadhiliwa na serikali ya Kongo kwa muda wa miezi sita zilitekelezwa na kampuni ya Afritec kupitia ofisi ya barabara. Kwa joache Kusamba, ukarabati wa sehemu hii ya barabara ungewezesha trafiki katika eneo hilo. Anapendekeza kwa ofisi ya barabara kutoa swala hilo kwa kampuni nyingine ili kutekeleza kazi hii. Katika Kivu Kaskazini, hali iliendelea kuwa ya wasiwasi siku nzima ya hii siku ya nne tarehe tano Oktoba, kwenye uwanja wa mapambano kati ya makundi ya wenyeji yenye silaha na waasi wa M23 katika tarafa la Masisi. Vyanzo vyetu vya habari vinasema kuwa milio ya risasi ilidumu mchana nzima katika eneo la Kilolirwe Nduro linalodhibitiwa na vikosi vya ulinzi vya wanamgambo Maimai mai. Hawa wanafuata waasi wa, wa M23 katika vilima na maeneo jirani. Nyumba kadhaa zilichomwa katika mji wa Kilolirwe. Kwa upande mwingine, katika mhimili wa Kichanga, vyanzo vya ndani vinasema kuwa makundi ya wenyeji yenye silaha yalichukua udhibiti wa mji wa Kibarizo wakati wa mapigano siku ya nne hii. Inasemekana kwamba wanafikiria kuendelea hadi Kichanga. Vyanzo vyetu vinaripoti mhimili wa barabara ya Tongo Kichanga, njia kuu ya usambazaji wa waasi wa M23 ambayo inaunganisha Rutshuru na Masisi inasemekana kwamba imekatwa na makundi ya wenyeji yenye silaha. Katika Kivu Kusini kulizinduliwa siku ya nne hii mjini Chivanga katika tarafa la Kabare mradi wa Kahuzi Biega hifadhi ya taifa ya amani. Ni mpango wa Umoja wa Mataifa na serikali ya Congo kupitia ISSN. inalenga kuunganisha amani, kukuza shughuli za kiuchumi karibu na mbuga la wanyama na kuvutia uwekezaji mwingine. Uzinduzi wa mradi huu ulifanywa na Bwana Bruno le Marquis, naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini DRC. Kahuzi Biega mbuga ya kitaifa ya amani itatoa matokeo ya moja kwa moja ya kuunda karibu nafasi mpya za kazi mia tano na tisa kulinda misitu na kupunguza migogoro kwa kipindi cha miaka mitatu. Huko Ituri ambako tunarudi, viongozi saba wa kundi lenye silaha la Movement Nationaliste Lumumbist, ambao walijisalimisha kwa viongozi kama sehemu ya mpango wa upokonyaji silaha wamekamatwa tangu siku nne sasa, katika usultani wa Babila Babombi, katika tarafa la Mambasa. Walikuwa wameitwa na idara za ujasusi za kijeshi kusikilizwa juu ya idadi fulani ya mambo wanayohusishwa nayo. Shirika mpya la raia la tarafa hilo linashutumu kukamatwa huku, ambako kulingana nalo kuna hatari ya kuwakatisha tamaa waasi wengine wanaosubiri kuanza vyema kwa mchakato wa PDDRCS. Maelezo katika ripoti ya Jean Claude Lokwidile. Usomi wa Ezekiel Muzalia. Ni tangu siku ya yenga iliyopita ndipo wakuu wa kundi la wanamgambo Movement Nationaliste Lumumbiste walialikwa hapa Makumo, kijiji kinachopatikana kwenye kilomita 12 na Biakatu. Walipoitishwa na vituo vya uchunguzi vya serikali, walisikilizwa na kisha kufungwa, kajulisha John Vuleverio, mtetezi wa haki za binadamu ndani ya eneo huyo. Anaongeza kusema ya kwamba kundi hilo la waasi walikubali inakuwa miezi mingi Mchakato wa amani, anaomba wakuu wa kiaskari kujihusisha na kesi hilo kwa ajili mashambulizi wana ya wanamgambo hawa yasiripotiwe tena ndani ya eneo hili. Kwa habari za mwisho, tunaripotiwa ya kwamba kati ya waasi hawa waliokuwa katika kambi lao la kasoko wanaanza kurejea maisha yao ya porini, kajulisha duru hilo. Tulipo muoji, msimamizi mmoja wa jeshi ndani ya eneo, anaeleza ya kwamba waasi wa moja kati ya wale walioshikwa, yanawezekana wali likuwa wakiasiliana na Kiandenga anayepatikana katika jela epatikana kati ka jela. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi katika jimbo la chopo ni siku ya tatu na ya mwisho hii siku ya nne ya kampeni ya chanjo ya watoto dhidi ya ugonjwa wa polio kampeni hii iliyoanzishwa na serikali kwa ushirikiano wa washirika wake wa kiufundi na kifedha inahusu watoto wenye umri wa kati ya miezi zero na miaka tano saa chache kabla ya kufungwa rasmi kwa shughuli hii baadhi ya wazazi wana wasiwasi kuhusu watoto wao ambao bado hawajachanjwa Jacques Mukongole. Mkakati wa kampeni hii ya chanjo ya polio zinatarajiwa kwenda nyumba kwa nyumba ili kuwapa chanjo watoto wanaolengwa. Wakati wazazi wengine wamewapa chanjo watoto wao, wengine wana wasiwasi. ni kwasikia, sema leo siku ya mwisho, jana sa tuko kumatanga, o minaona batu ya vaksin biko apita, minasa batu ah, ya vaksin biko apita sa eh, si leo njo iko aisha. Hey, basi iko aisha leo kule kwetu siabaona modele kani. Mganga mkuu wa idara ya afya ya mkoa, Francis Bailongandi, anatuliza mioyo timu za uhakiki zilipokea vifaa vya kuwachanja watoto ambao hawakuchanjwa wakati wachanjaji walipotembelea, lakini wakiona kwamba hawaji, wanaweza kwenda kwenye kituo cha afya ya karibu kutoa taarifa huko kwamba taasisi yetu au jirani yetu bado hajapata chanjo. Mkuu wa idara ya afya ya mkoa anabananisha kuwa siku moja hadi mbili za kufagia zimepangwa ili kuwarejesha watoto wote wanaostahili ambao hawajafikiwa wakati wa siku tatu zilizopangwa kwa kampeni hii ya chanjo muji. Kisangani, Jake Mukonkole, Radio Okapi. Kama mgeni tunampokea mkuu wa sekta ya Walendu Tati, Joel Mande. Pamoja naye tunazungumza juu ya ukarabati wa mhimili wa barabara ya Fichama penye Jili na ushirika wa Umoja Gold Ituri katika tarafa la Jugu mradi muhimu kwa eneo hili katika ngazi ya kiuchumi kijamii na kiusalama katika eneo hili ambapo raia wanakabiliwa na ukosefu wa usalama kutokana na harakati za makundi yenye silaha. Mark Marofimbo alikutana naye Joel Mande. Jambo jambo sana journalist. Tumeharifiwa kwamba kuna ukarabati wa barabara inayoanjiataka fichama kwa ficha kutokelea ngambo ya jili. Tunaweza kuelewa lengo ilikuwa nini kabisa? Lengo kubwa sana ni kufungula hii njia kwa kutosha magumu ya populasion katika magrupe mbalimbali mbali, sawa shili sawa penyi na hata saliboko. Na tulifurahi kupata ile kooperative minier kenye anatafuta maneno ya or gold, na aliweza kufika karibu nasi kusolicite, na tulimpatia avi favorable na sokimo pia aliweza kuchunguza madukima zake na wakaende kutafuta ile prospection na kutafuta gold katika kijiji zetu, na kama macae de charge, ndio tunaona balianja na sisi kutengeneza ile barabara pisi. Ile barabara inakuwa na faida nyingi sana kwa population ya secteur na hata ya, ya waema banyaki pale fasi barabara itapita. Chef, twanjie kwanja juu ya thamani ya hii barabara kwa mambo ya uchumi wala ekonomike, ysilpla play ekonomike, hii barabara iko na faida gani? Unajua hii barabara iko na faida kubwa sana kwa kusaidia kwanja Bunya kwa sababu tunaona chakula inatoka mingi sana tokea Kumoble na njia haikukuwa na, kwa leo tunaona kupenyi soko kubwa, inakuwa na ile soko kubwa, watu wanaleta kitu tuna moto na ma, maksida mingi ilikuwa, na leo gari zinazoenda kubeba machakura kama unga, kama pomme de terre, kama maragi kwa kuweza kuleta hapa kubunya ni barabara. Si le plan economique itasaidia population. Population tapata pesa na it, population saidia watoto hata kwa njia ya masomo. Na tuongelee mambo ya usalama. Hii barabara itasaidia, nini kabisa kwa mambo ya usalama? Ndio ile barabara unaona pale ina traverser chefferie na secteur. Iko kolektivite miwili sir. Tunajua leo, sekta ya Walendu Tatsi na sheferi ya Banywaki, hawana kuwa na problem. Hata magumu kuna muna gani, sawa watoto ya Ling hawaolewa na watoto ya Banywaki. Na barabara inapita ndani ya sheferi ya Waema, na inapita vile ndani ya sekta ya Walendu. Inaleta kohezion, na tunafurahi wakati tunapita pale, populasyon meme ya Banywaki, bananja kurudia kujenga karibu karibu na hii barabara Tunajua kwamba Wanywagi ngambo yao ni mambo ya, ya ufugo sana, kwa mambo ya kirafiki kindugu. Unafikiri sasa maisha itakuwa namna gani kupitia kukarabati kwa barabara hii? Tunaona ile barabara italeta usalama, italeta commerce, eh, endelea mbali na italeta cohesion sociale, watu watafaa echange ya, ya kusumulia na jana wakati nilifika pale niliona vile vile e, wa, wa population ya banywaki walikuwa wengi kusoko, na wakakwenda na vitu mingi kumando. Ile lileta ilikuonesha watu wanaishi vizuri na amani, inaanza kurudia na ile barabara kumoja, ya kurudisha ile amani kati ya watu. Uh, kama pia mkuu kiongozi wa, wa sekta hii, utakuwa na ujumbe gani kwa wakaaji wote zaidi sana kwa wanaishi kwa, kwa pande ambao hii barabara itapita? Eh, sisi tunasema, eh, wa watu wa cooperative wa, unapita, tuwasaidie eh, wakati wanaopita wanaweza kuwa na besoin ya medevre local, tunakamata medevre ya makomunito mawili yote hivi, oneshe cohesion ile kitu ninaanza sema na population. So, wakati watafika par exemple kusayba, wakamate wa jeune wengine wa mando kati yao na wa ya penye, na ezekere wafai kazi pamoja, italeta ile cohesion kati zati zao na sasa iko wakati ya amani, watu wote wanaenda ku processus magroupe s armé zote kenye wanakuwa kule eneo waache kazi ya dévelopemet ingie kumungini, na ile itasaidia mapopulasio yetu wakuwe wazi kwa kuweza kuendelesha masomo maékonomi mbalimbali kwa kuleta dévelopemet kwa, kwa jumula mkuu. Kiongozi Joel Mane, shukrani aksante sana journalist <mucho> Katika jimbo la Tanganyika, ofisi ya Umoja wa Mataifa imekabidhi kituo cha matibabu kilichokarabatiwa na kupewa vifaa na MONUSCO kwa kijiji cha Miketo, kilomita 35 kutoka Kalemi. Pole Munanga anatupa maelezo katika ripoti hii ya siku. Muradi huu wa jamii wa kutengeneza kituo cha matunzo cha Miketo ulisaidiwa kwa kipesa na MONUSCO. Hesabu ya watu wanaonyesha furaha zao kwa muundo huu mpya wa kituo cha matibabu. Tunafurahi tu, tunaona santre tetusaidia, kwa magonjwa, kutusaidia kwa kuzala, tunashukuru. Zamani tulianza kuzalia kwa manyumba. Tukikuwa na magonjwa tukimbilia huko tupunziwe, kusaidia watoto baki kwa magonjwa tunafuata yote inasaidia kwa hii hospitali ya Nakuya, tunafurahi sana kutuletea sante sante, tatusaidia magonjwa mbalimbali. Mnatutengeneza kwa bure na biote ni bia bure, eh, ndio tunaomba vile, hata ikiwa ni makuta makuta kidogo. Zamani tulikuwa tunziwa tu ni paka bakuruwa ruzo, banaweka hospitali yabo, bana tutunza, unaenda kwa bakuruwa ruzo unauza dawa. Zamani tulikuwa nazalia kwa manyumba, hapa tunakuwa nazalia kwa hospitali, itatusaidia sana na zaidi hata hivyo wakaji wengine wa kijiji cha Miketo wanaomba kituo hicho cha matibabu kupatiwa dawa ambazo bado hazipo, pamoja na maji safi pia choo. Waziri wa muda wa afya wa jimbo la Tanganyika anawatulia wakaaji kuhusu mahitaji zao. Angel Musangi: hii mwezi ya kumi haitaisha na matoaleti watakuwa wakisha kutwekea yeah. Kitu tutabaomba mujikaze. Kujikaza ni kujikaza kufanya nini? Kujikaza kulinda hii hospitali yetu vizuri. Kama eh, matoilette itakuwa na maji, inaweza kufata. Tulinde kwanza katika usafi, ni kitu chetu aiko. Eh, metin eh, chef de zone atatoka kule porke akuye aitilize. Tujikaze tuichunge vizuri kwa faida yetu. tujikaze antuka, tubashughulike wagonjwa busiku kama vile muchana, gisi deontoloji yetu inatuambia. Kumbuka kwamba muundo huu wa senta ya matibabu utatunza sehemu kubwa ya wakaaji wa eneo hili la jimbo la Tanganyika toka Kalemi. Pole munanga, Radio Okapi, mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.