Radio Okapi. Radio Okapi. Rais Felix Tshisekedi anaendelea na ziara yake jimboni Hoka Tanga ambako alizindua shughuli nyingi jana siku ya pili. Mahakama ya kijeshi ya Goma ilitoa hukumu siku ya kwanza katika kesi ya mauaji iliyofanyika Goma mwezi wa nane iliyopita. Mjini Kinshasa kuna tatizo la kukosekana kwa umeme katika vitongoji fulani. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Vijana wa Kasumbalesa wanaitwa kutoanguka katika mgawanyiko kwa aina zake zote. Wito huo unatoka kwa Rais wa Jamhuri wakati wa hotuba yake kwa wakazi siku ya pili hii huko Kasumbalesa wakati wa uzinduzi wa majengo mapya ya forodha yaliyojengwa kwenye mpaka na Zambia. Felix Chisekedi alisisitiza umoja, usalama na upendo. Kwa mkuu wa nchi, vijana lazima waendelee kuwa wamoja, mbali na mgawanyiko wowote. Hasa alikosoa migawanyiko inayoegemea ukabila, upande wa kisiasa au dini. Hii ilikuwa kabla ya kwenda Sakania kuzindua bandari kavu ya Lukangaba iliyo mpakani na Zambia. Daktari Denis Mukwege aliwasilisha faili yake ya kugombea uraisi wa mwaka tunao kwa saa za asubuhi za hii siku ya pili kunako ofisi ya senii. Alisema alizungumza na rais wa senii juu ya uwazi wa uchaguzi na anatarajia kuona matokeo yanayoendana na usemi wa raia wa Kongo. Hata hivyo, mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel anasisitiza wito wake wa kuhamasishwa kwa wote ili uchaguzi uwe wa kuaminika na wa uwazi, tofauti na kulingana na yeye katika chaguzi zilizopita. Kumbuka kwamba Moise Katumbi, mkuu wa Ensemble pour la République, pia alituma timu yake kwenye ofisi ya mapokezi ya wagombea wa uraisi siku ya pili hiyo hiyo ili kuwasilisha faili yake ya kugombea. Hata hivyo, kulingana na mwanasheria Herve Diakese, msemaji wa Asamble Seni, iliomba pia kuiletea vyeti asili na sio fotokopi kama sheria inavyoomba. Hivi ndivyo vyeti hivi vitapelekwa kwa Seni hii siku ya tatu, anasema mwanasheria Herve Diakese. Katika Kivu Kaskazini, hukumu nne nzito zikiwemo hukumu ya kifo kwa Kanali Mike Mikombe, kamanda wa kikosi cha walinzi wa jamhuri, na watu wawili walioachiliwa huru. Hii ndiyo hukumu iliyotolewa hii siku ya kwanza usiku na mahakama ya kijeshi ya Goma. Uamuzi huo ulikuja mwishoni mwa kesi kali kuhusu mauaji ya wafuasi wa madhehebu ya imani ya kimasia ya kiyahudi kuelekea mataifa kesi iliyochukua mwezi mmoja. Maelezo na sifa maguru katika ripoti ya Gabriel Amenya. Ilikuwa karibu saa tano za usiku wakati mahakama ya jeshi ilitoa hukumu yake katika kesi kuhusu umwangaji damu dhidi ya maandamano ya wafuasi wa dhehebu ya wazalendo. Mshtakiwa mkuu Kanali Mike Mikombe alihukumiwa kifo na kufukuzwa jeshi. Mshtakiwa mwenzake luteni kanali bawili Donatien anaachiliwa. Mahakama pia ilitangaza kuachiliwa kwa askari daraja la pili Kabamba Idrisa aliyeshtakiwa na mwenzake kwa kosa la kushiriki uhalifu katika mauaji ya raia wengine watatu akiwemo Mbayambaya Mbaya, Mwati na Amira Daniel walihukumiwa kifungo cha miaka kumi na utumwa wa adhabu za kuandikishwa kwa sababu ya kupunguzwa. Kumbukeni kama ni watu 58 na mkiwemo askari polisi ndio waliuawa wa siku hiyo na wengine karibu 70 kuumizwa. Goma, sifa maguru kapi. Huko Goma shirika la raia la jiji la Goma limefurahishwa na matokeo ya ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi ambayo ilitoa hukumu yake katika kesi ya maafisa wa kijeshi katika kesi ya mauaji ya Goma. Walakini muundo huu wa raia unaomba kuhukumiwa zaidi kwa wale walioamuru mauaji ya raia mnamo tarehe makumi tatu Agosti. Shirika hilo pia linataka watu wengine ambao bado wanazuiliwa waachiliwe na fidia kwa waasiriwa ilipwe. Na muungano wa mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini DRC unaomba kuhusika kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI kwa ajili ya kufungua uchunguzi ili wanaodaiwa kuwa waliamuru mauaji ya wafuasi wa dhehebu la wazalendo ya tarehe 30 Agosti mwaka tunao huko Goma wasikwepe haki. Katika tangazo hii siku ya pili mjini Kinshasa, msemaji wa muungano huu alizungumza kuhusu kile anachoeleza kuwa kesi ya dhihaka iliyofanyika siku ya kwanza jioni huko Goma kwa Jedone Mushagalusa. Kwa maneno yake mwenyewe, samaki wakubwa katika kesi hii ambao hawakutajwa kwa jina waliokolewa, na ni mahakama ya kimataifa ya uhalifu CPI pekee inayoweza kuwashughulikia na hivyo kuchangia kukomesha mauaji katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maoni yake yalikusanywa na Jean Desire Kanyama. Ndiyo tunaomba implikasion ya CPI kwani e, justice ya nchi yetu tuamini kama wataweza kuhukumu wakubwa zaidi ambao wenye kuhusika na mauaji hayo. Ndio maana tunaona kama inabidi CPI iweze kushurulika na jambo hilo, kusudi wale ambao wenye kuwa ku ngazi za juu sana, ambao wanaohusika na mauaji hayo, CPI iweze kufanya maankete ili waweze kuleta uhakika ukamilifu wa nani wenye kuhusika na mauaji na waweze kuadhibiwa. Yani nini, amna matumaini kwa ndio, tunajua sheria ya Kongo, tuna matumaini ni sheria yetu, lakini kufatana na kesi hiyo na kufatana na watu na ngazi ambazo zinazokuwa juu sana inabidi CPI ndio iweze kuhusika na jambo hilo, kusudi waweze kusema kamili ni wanani wenye kuwa ngazi za juu ambao walikuwa wakihusika na mauaji hayo. Watu wote na dunia nzima hawaamini uamuzi uliofanyikana katika hiyo kesi ya jana, ndio ndiyo maana tunaomba Cour Penal International iweze kuhusika na jambo hilo yani. Ninyi mtamani kupana jina tunajua kama koti kuu tafanya maanketi na katika maanketi wanayo nguvu zaidi kutushinda na tumeomba iweze kufanyikana hivyo. Huko Ituri karibu vijana makumi tano kutoka mji wa Bunia walishiriki hii siku ya pili katika kongamano la amani na kuishi pamoja kwa amani hakikisho la maendeleo ya jimbo hilo. Shughuli hii imeandaliwa na bunge la vijana kwa msaada wa viongozi wa mitaa. Kwa mujibu wa afisa mawasiliano wa muundo huu, lengo ni kuchochea uelewa wa vijana hasa kabla, wakati na baada ya uchaguzi wa Desemba ijayo, na ambayo hatari ya vurugu iko. Zakari Asimoni anaamini kwamba kutokana na uzoefu wa chaguzi zilizopita ni muhimu pia kuzuia hatari ya kutumiwa kwa vijana wakati wa uchaguzi. Anazungumza kwenye mikrofoni ya Mari Nema Magira. bakamate responsabilite yabo par rapport na utafuti wa amani, tutafute amani pamoya mbele elektion ifike, paske elektion ikakiafika na bashina bakokuwa prepare Kuna tatizo la kukosekana kwa umeme wa kulipia kabla katika vitongoji fulani vya Kinshasa, huko Ngafani, katika manispa Selembao. Kwa mfano, umeme unakatika mapema asubuhi na kurudishwa usiku sana. Wakihojiwa na redio Kapi, wakazi wa vitongoji vilivyoathiriwa na mfumo wa malipo ya awali pia wanakashifu ugumu mkubwa katika ununuzi wa umeme kufuatana na kuvurugika kwa mfumo wa mauzo ya umeme wa kulipia kabla. Wakazi wa Makala na Selembao wanaomba SNEL kukomesha ukataji wa umeme na kuondoa swala la konteur kwa wale walio katika mfumo wa malipo ya awali au kukomesha kabisa maswala ya malipo ya awali. Katika Kivu Kusini, vijiji vya Bushushu na wahanga Wanyamukubi wa janga la asili la 34 Mei katika tarafa la Kalehe kwa sasa havijumuishi tena kipaumbele cha matibabu ya kibinadamu. Maoni yaliyotolewa na shirika lisilo la kiserikali la Medece Frontiere Horland wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa na Medece Frontiere Kivu Kusini na Manyema hii siku ya kwanza katika ofisi yake huko Bukavu. Radio Okapi, invité en Kikosi cha MONUSCO kinaendelea na operesheni za kuunga mkono jeshi la DRC katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Ituri na Kivu Kusini. Hii ni ndani ya mamlaka ya kulinda raia. Ili kujua kuhusu mafanikio yaliyopatikana katika wiki iliyopita kama sehemu ya operesheni hizi, tunamkaribisha kama mgeni naibu msemaji wa kijeshi wa kikosi cha MONUSCO Luteni kanali Mutunga Paul, katika mahojiano haya na Bernard Nyangi. Luteni kanali Mutunga Paul, jambo. Jambo sana Bernardin, unaweza kutueleza yale mliyoyatekeleza kwa wiki iliyopita? Asante sana. Kabla nieleze yale ambayo tulifanya wiki iliyopita, ningetaka kwanza kukariri kwamba jeshi letu la kulinda amani la Monusco linajidhatiti kila wakati katika kuhakikisha usalama wa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na tunatekeleza kazi hii tukishirikiana kwa karibu na majeshi ya kiusalama ya nchi peke yake, na ningependa kurudia kuwa hatuna uhusiano wowote wa wala kutoa msaada wowote kwa makundi yaliyojihami yanayovuruga amani nchini humo. Kwa upande wa wiki ambayo imepita, ningetaka nianzie na jimbo la Ituri, maeneo ya Gina na Fataki, ambapo jeshi la MONUSCO liliweza kutoa msaada kwa wanajeshi watano wa jeshi la kitaifa la DRC na ni kuwa kwamba wanajeshi hao walijeruhiwa katika makabiliano na wapiganaji wa makundi yaliyojihami tarehe mbalimbali siku chache zilizopita, na wanajeshi wetu ambao ni madaktari kutoka nchini Moroko waliweza kuwapa wanajeshi hao msaada wa matibabu wa kwanza maarufu kama first aid, kabla pia ya kuwakimbiza hospitalini huko Bunia kwa matibabu zaidi wakitumia mandege kutoka nchi ya Bangladesh. Katika jimbo hilo hilo la Ituri, Madaktari wetu wanajeshi kutoka nchi ya Bangladesh waliweza kuendesha kampeni ya kimatibabu katika eneo la Shubat mnamo tarehe 19 mwezi huu wa 9, na pia katika eneo la Ame mnamo tarehe ishirini na tatu mwezi huu wa tisa. Na katika kampeni hiyo jumla ya watu 75 waliweza kupata matibabu, wakiwemo wanaume, wakina mama na watoto, na pia waliweza kupata madawa bila malipo yoyote na baada ya kampeni hiyo chifu wa eneo hilo na pia wakazi hao walielezea furaha yao na shukrani kwa jeshi la MONUSCO kwa kuweza kuwapea msaada huo. Na unaweza ukatueleze kwa jumla, hali ya usalama iko vipi huko Ituri? Hakika si shwari katika jimbo hilo, tishio la usalama kutoka kwa makundi ya majangili, hasa hasa kundi la Kodeko, bado ni kero kubwa kwa wakati huu. Na kulingana na naibu wa komanda wa jeshi la MONUSCO meja jenerali Benua Shavana ambaye alizuru eneo hilo siku ya nne juma hili, ukitaka Alhamisi, alisema kwamba ni wazi kuwa kuna kazi nyingi ya kuhakikisha ulinzi na usalama wa raia wa kambi za wahami, na hasa katika eneo la Jugu ambalo pia kuna makabiliano yanayoendelea kati ya wanajeshi wa kitaifa wa nchi ya kidemokrasia ya Kongo na makundi ya Kondeko. Na aliongezea kuwa ni kweli kuna kambi za wahami ama wakimbizi ambazo ni nyingi, na hilo ni jambo ambalo linahitaji umakini sana, na hivyo MONUSCO imeweka majeshi ya kutosha na pia tumeweka ushirikiano wa kutosha na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia la Kongo ili kuhakikisha amani na usalama kwa wahami. Na kuhusu sasa jimbo letu ile la Kivu ya Kaskazini, kuna yepi ambayo mmeweza kuyatekeleza kando na doria za kuhifadhi usalama? Kunazo habari njema, mnamo tarehe ishirini na moja mwezi wa tisa huko Beni katika hafla ya kuadhimisha siku ya amani duniani. Tarehe hiyo 21 mwezi wa 9 maafisa kutoka kitengo cha masuala ya kisiasa cha MONUSCO walikutana na wajumbe kutoka kundi la muungano wa Waislamu wa nchi ya kidemokrasia ya Kongo maarufu kama Komiko, na kundi hilo liliandikisha taarifa kwa lugha ya Kiswahili pia na lugha ya Kifaransa wakikariri kutokuwa na uhusiano wowote na kundi la ADF na pia walitoa wito wa utangamano mwema kati ya wananchi wote. Hivyo hebu tuelekee sasa huko Kivu ya Kusini. Ni kipi ambacho muliweza kutekeleza kwa wakati huu? Katika Kivu Kusini, kuna taarifa tulizopokea kutoka kwa kijiji cha Chamaza katika eneo la Luberizi mnamo tarehe ishirini mwezi wa tisa mwaka huu, na taarifa hii ilihusu kuonekana wapiganaji waliojihami na waliovaa sare za kijeshi wapatao arobaini hivi katika maeneo la Ruzizi hivyo wanajeshi wetu kutoka Pakistani walioko katika eneo hilo wameimarisha ndoria za mchana na usiku ili kuhakikisha kwamba hakuna nafasi kwa majangili hao kuweza kufanya uharifu wowote wa na vile vile, MONUSCO imearifu wanajeshi wa FARDC ili pia wao kuchukua hatua ili kukinga mashambulizi yeyote yasiweze kufanya na maharamia hao. Luteni Kanali Mutunga Pol, tunasema shukrani sana, asante sana Benadin, kuwa na wiki njema <mulia> Masharti ya ulinzi wa polisi katika jela zinazosimamiwa na polisi wa Kongo huko Bukavu hayajibu matarajio ya upande wa mashtaka na sehemu ya usaidizi wa haki Monusco Bukavu. Uchunguzi uliofanywa wakati wa ziara za kawaida zinazofanywa katika nyumba za wafungwa katika jiji ili kurekebisha makosa yaliyoonekana, kitengo cha usaidizi wa haki kilialika takriban polisi 15 kwenye kikao cha mafunzo kwa usaidizi wa naibu mwendesha mashtaka wa umma wa Bukavu. Jean Kasami alifuatilia kikao hatua kwa hatua, kwa hii hapa ripoti yake. Kawaida sheria inasema mtu apashwe bakia zaidi ya siku mbili ndani ya mahabusu, lakini inabidi OPG kumupeleka mapema mbele ya chumba cha sheria. Swala hilo lilizusha mjadala mrefu baina ya maopeji na mwakilishi wa procureur de la republique Bukavu ndani ya kikao, OPJ walikubali baadhi ya makosa yao, lakini mengi yalitupiliwa juu ya mgongo wa serikali. Huyu hakupenda jina lake litajwe, lakini alionyesha mazingira magumu ambamo wanatumika ndani. Matatizo ni mengi zaidi mbele. Ya kwanza, nchi yetu haiandai pesa, mtu gari ama pikipiki ambayo iko ku disposition ya ba OPJ Wakati banafunga mutu na dele ya mutu iko ya siku mbili bamutransfere, ile siku ikienea, kama OPG kodisposiso yakeko mtugari kuko pikipiki fasilma, anaweza kuchukua mutu na kumsogeza kwa instansi yingine. Lakini utakuta OPG anafunga mutu anakuwa na ugumu ya kutransfere mutu, wakati OPG iko na tafutisha pesa sasa kivyake kusudi ya transfere mutu anajikuta mudele iregulie. Maopeji walipendekeza wapewe vifaa vya kazi kama vile gari la uchukuzi wa washtakiwa, wapandishwe vyeo, walipwe mshahara wa kuwawezesha nao kuishi, waendelee kuongezewa ujuzi na kadhalika. Kwa madai yote hayo, mwanasheria na mwakilishi wa Procureur de la Republique katika kikao hicho alisema ndiyo serikali inakuwa na jukumu lake, hata kama maopeji nao wanakosea kiwango fulani. Lubumbu Nyembo Blaze ni msaidizi wa hakimu wa sheria mujini Bukavu. faida kwetu ni kuwahimiza wa waopégi wakuwe nafata sheria gisigani banapasha kufunga batu na delei yabo ya kubakia na bale batu mukasho na zile makasho zabu baziyangalie kutia ma condition vizuri, kutia zikwe propre zikwe aere bali badetenu. Msimamizi wa kitengo cha Monusco chenye jukumu la kuimarisha sheria alisema nia yao ni kwamba haki za mfungwa zipate heshimiwa na maopegi Gisleto, we alitaka muda wa kifungo ndani ya mahabusu usitambuke siku mbili, sababu kinyume ni makosa ambayo yaweza adhibiwa na sheria. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Habari za Mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Kivu Kaskazini, mahakama ya ngome ya kijeshi ya Butembo ilimhukumu mwanamke mmoja siku ya kwanza kwa kifungo cha miaka mitano jela. Alifunguliwa mashtaka kwa kukaa na watoto wawili na kuwatumia ili kuwaibia wamiliki wa maduka huko Butembo, ukweli ambao alipatikana na hatia baada ya kusikilizwa mahakamani. Pia aliamriwa kulipa franga za Kongo milioni moja kwa fidia kwa upande wa wahanga na franga za Kongo elfu mia mbili kwa gharama za mahakama. Ana siku tano za kukata rufaa. Tukisalia jimboni humo, mhudumu wa afya anayefanya kazi katika kituo cha afya huko Ngwenda aliuawa hii siku ya pili na watu wanaoshukiwa kuwa M23. Ngwenda iko kwa umbali wa karibu kilomita 13 kutoka kiwanja kwenye mhimili wa kiwanja Ishasha katika tabaka Bukoma ni katika tarafa la Ruchuru. Duru katika eneo zinathibitisha kuwa Konde Mongali alikuwa tayari kazini kwake. Ni wakati alipoondoka kuelekea nyumbani kwake ndipo alipokutana na waasi hao waliotaka kuiba simu yake. Alipokataa, wauaji walimpiga risasi, alikufa papo hapo, vyanzo vyetu vinaongeza. Kumbuka kuwa kwenye mhimili huu wa kuelekea kinyandoni kuliripotiwa mapigano juzi kati ya wazalendo na waasi wa M23 wanaodhibiti eneo hilo. Basi tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufata.