Oh, Rais Felix Chisekedi anaendelea na ziara yake jimboni Hoka Tanga ambako anazindua shughuli nyingi siku hii ya pili. Mahakama ya kijeshi ya Goma ilitoa hukumu nne nzito siku ya kwanza hii katika kesi kuhusu mauaji iliyofanyika Goma mwezi wa nane iliyopita. Mjini Kinshasa kuna tatizo la kukosekana kwa umeme katika vitongoji fulani. Karibuni, wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi, na hii ndio habari kamili. Kama nilivyotanguliza, vijana wa Kasumbalesa wanaitwa kutoanguka katika mgawanyiko kwa aina zake zote. Wito huo unatoka kwa rais wa jamhuri, wakati wa hotuba yake kwa wakazi siku ya pili hii huko Kasumbalesa, wakati wa uzinduzi wa majengo mapya ya forodha yaliyojengwa kwenye mpaka na Zambia. Felix Chisekedi alisisitiza umoja, usalama na upendo. Kwa mkuu wa nchi, vijana lazima waendelee kuwa wamoja, mbali na mgawanyiko wowote. Hasa alikosoa migawanyiko inayoegemea ukabila, upande wa kisiasa au dini. Hii ilikuwa kabla ya kwenda Sakania kuzindua bandari kavu ya Lukangaba iliyo mpakani na Zambia. Daktari Denis Mukwege aliwasilisha faili yake ya kugombea uraisi wa mwaka tunao kwa saa za asubuhi za hii siku ya pili kunako ofisi ya Senati. Alisema alizungumza na rais wa Senati juu ya uwazi wa uchaguzi na anatarajia kuona matokeo yanayoendana na usemi wa raia wa Kongo. Hata hivyo mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel anasisitiza wito wake wa kuhamasishwa kwa wote ili uchaguzi uwe wa kuaminika na wa uwazi tofauti na kulingana na yeye katika chaguzi zilizopita. Kumbuka kwamba Mois Katumbi, mkuu wa Ensemble pour la Republike, pia alituma timu yake kwenye ofisi ya mapokezi ya wagombea wa uraisi siku ya pili hiyo hiyo ili kuwasilisha faili yake ya kugombea. Hata hivyo, kulingana na mwanasheria Herve Diakese, msemaji wa asamble seni iliomba pia kuiletea vyeti asili na sio fotokopi kama sheria inavyoomba. Hivi ndivyo vyeti hivi vitapelekwa kwa seni hii siku ya tatu, anasema mwanasheria Herve Diakese. katika Kivu Kaskazini, hukumu nne nzito zikiwemo hukumu ya kifo kwa Kanali Mike Mikombe, kamanda wa kikosi cha walinzi wa jamhuri, na watu wawili walioachiliwa huru. Hii ndiyo hukumu iliyotolewa hii siku ya kwanza usiku na mahakama ya kijeshi ya Goma. Uamuzi huo ulikuja mwishoni mwa kesi kali kuhusu mauaji ya wafuasi wa madhehebu ya imani ya kimasia ya kiyahudi kuelekea mataifa Kesi iliyochukua mwezi mmoja. Maelezo na sifa maguru katika ripoti ya Gabriel Amenya ilikuwa karibu saa tano za usiku wakati mahakama ya jeshi ilitoa hukumu yake katika kesi kuhusu umwangaji damu dhidi ya maandamano ya wafuasi wa zehebu ya Wazalendo. Mshtakiwa mkuu kanali Mike Mikombe alihukumiwa kifo na kufukuzwa jeshi. Mshtakiwa mwenzake luteni kanali Bawili Donatien anaachiliwa. Mahakama pia ilitangaza kuachiliwa kwa askari wane wa daraja la pili Kabamba Idrisa aliyeshtakiwa na mwenzake kwa kosa la kushiriki uhalifu katika mauaji ya raia wengine watatu akiwemo Mbaya Mbaya, Mwati na Amira Daniel walihukumiwa kifungo cha miaka kumi na utumwa wa adhabu za kuandikishwa kwa sababu ya kupunguzwa. Kumbukeni kama ni watu makumi tano na nane mkiwemo askari polisi ndio waliuawa siku hiyo na wengine karibu makumi saba kuumizwa. Goma, Sifa Maguru, huko Kivu Kaskazini, ambako tunasalia utulivu mdogo bado unaonekana siku ya pili hii katika eneo la Kilolirwe katika tabaka Bashali Kaembe, tarafani Masisi. Eneo hilo limekaliwa tangu Jumapili jioni na makundi ya wenyeji yenye silaha baada ya mapigano na waasi wa M23. Vyanzo vya ndani hata hivyo vinasema kuwa mapigano yalirekodiwa karibu na Kilolirwe na huko Nduro. Hali bado si ya uhakika katika eneo hili la Masisi kwa sababu waasi bado wapo kwenye milima na kando ya mhimili wa Kichanga. Zaidi ya hayo, mapigano mengine yaliripotiwa hii siku ya kwanza kati ya makundi yenye silaha na waasi wa M23 kuelekea Kinyandonyi, kaskazini mwa Ruchuru, kwenye mhimili wa Nyamilima. Huko Ituri, kiongozi wa jumuiya ya Walendu wa sekta ya Jati katika tarafa la jugu anasikitishwa na ongezeko la hivi karibuni la mashambulizi ya wanamgambo wanaopinga mchakato wa amani dhidi ya kambi za kijeshi katika vijiji vingi katika eneo hilo. Alisema hayo hii siku ya kwanza baada ya misheni ya uhamasishaji juu ya mchakato wa amani ambayo aliifanya katika vijiji kadhaa kando ya barabara ya taifa namba makumi mbili na saba ambapo wahalifu hao wanashambulia watumiaji wa barabara hii mara kwa mara. Paul Matata anaonyesha kuwa wengi wa wanamgambo hao tayari walikuwa wameanza kazi tena mashambani, lakini walikatishwa tamaa, kulingana naye, kwa kucheleweshwa kwa mpango wa kuwahudumia. Hata hivyo, anaialika serikali kuharakisha mchakato huu kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya eneo hilo. Kuna tatizo la kukosekana kwa umeme wa kulipia kabla katika vitongoji fulani vya Kinshasa huko Ngafani katika manispa Selembao. Kwa mfano umeme unakatika mapema asubuhi na kurudishwa usiku sana. Wakihojiwa na Redio Okapi wakazi wa vitongoji vilivyoathiriwa na mfumo wa malipo ya awali pia wanakashifu ugumu mkubwa katika ununuzi wa umeme kufuatana na kuvurugika kwa mfumo wa mauzo ya umeme wa kulipia kabla, wakazi wa Makala na Selembao wanaomba SNEL kukomesha ukataji wa umeme na kuondoa swala la conteur kwa wale walio katika mfumo wa malipo ya awali au kukomesha kabisa maswala ya malipo ya awali. Ripoti ya Michel Kifindangoy. Pole Munanga kwa usomi, akiwa amekumbwa na hasira na amechoka Bibi huyu kutoka karta ya Ngafani katika mtaa ya Selembao anahakikisha ya kama ilinunua umeme kwa franka ya Congo elfu makumi mbili na tano tangu wiki mbili katikati mwa jiji, lakini bado hawezi kupata umeme wakati anayohitaji. Anaeleza kuwa umeme wake ni wa malipo ya awali ama prepeye, ndiyo kwamba anakuwa na uwezo wa kuyatumia namna anapotaka, lakini anashangazwa kuona umeme unakatika wakati wowote wote wakaaji wa karta ya ngafani wanaeleza kuwa hali hii ni udanganyifu na kutisha kuandamana kutetea haki zao. Akiojiwa kuhusu jambo hilo, mkurugenzi wa usambazaji wa jiji la esne la Kinshasa anaahidi kushughulikia malalamiko ya wateja wake katika saa zinazofuata. Katika Kivu Kusini, vijiji vya bushushu na wahanga wa nyamukubi wa janga la asili la tarehe 4 Mei katika tarafa la kalehe kwa sasa havijumuishi tena kipaumbele cha matibabu ya kibinadamu. Maoni yaliyotolewa na shirika lisilo la kiserikali la Medecins Sans Frontieres Holland wakati wa mkutano na waandishi wa habari ulioandaliwa na Medecins Sans Frontieres Kivu kusini na Maniema hii siku ya kwanza katika ofisi yake huko Bukavu. Robert Simir, mhudumu wa matibabu katika MSF Kivu kusini Holland na Maniema anaeleza baadhi ya shughuli zilizofanywa pamoja na changamoto zinazojitokeza katika kipindi cha kuanzia Januari hadi Agosti mwaka tunao katika majimbo ya Kivu Kusini na Maniema. Anasema kwenye mikrofoni ya Jean Kasami, tumehudumia watu waliokuwa na matatizo ya kolera katika maeneo tofauti tofauti. Kwa mfano, kwa sasa tuna kazi inayoendelea kule Sange, maeneo ya Ruzizi mwezi wa Agosti tulikuwa na kazi tuliyoifanya katika maeneo ya Kibe, vilevile ilikuwa ni matatizo ya kolera. Na hapo awali pia kumekuwa na shughuli ambayo tumefanya wakati watoto walikuwa na ugonjwa wa rujol ama ukambi kwa Kiswahili. Vilevile kuna watu waliokuwa wameishipatwa na mikasa ya kuporomokewa na ardhi na hiyo pia shirika letu la MSF liliwahi kuwatumikia. Vile kunaendelea kuwa na ongezeko la mvua, kutakuwa na kuzidi kwa mbu, kwa hivyo tunaona maradhi kama ya malaria yatawakumba watu sana. Tunajaribu kwa vyote vile ambavyo tunaweza kuwasiliana ama kufika mahali pana tatizo, kutumia mbinu zozote zile zinaweza kufanyika Radio Kapi. Mari Goret Usuto mwenye umri wa miaka makumi saba na, na mjasiriamali tangu zaidi ya miaka makumi tatu na 5 sasa katika sekta ya ufundi ndiye mgeni wetu. Akiwa mkimbizi wa vita, anashona na kutengeneza mikeka. Kupitia shughuli hii, yeye analipa gharama zake na kulisha familia yake. Mari Goret Usuto anatueleza kuhusu uzoefu wake wa kazi katika Aujano haya na marinaema magiramama mama, Marie Gorete, jambo ao. Tueleze basi juu yako. Watu natokea tuko batu, tunakimbia tokea tuko barefuze, tunatoka upande ya njugo tuko barefuzetu, tunafika uku barefuze maneno ya vita. Basi maendeleo kwa upande ya kwetu aiko, na tuko watu wazaifu wazaifu hivi eh, kwa hivi maendeleo ya sana pana, tuko tuna amani pana, inaleta turoho pana mzuri. Tueleze basi jamaa Muzi, tulifata mazungumzo juu ya kutumika kazi yetu tunazotumika wataweza ku, tusaidia je, juu ya ile ndio balisema ama bataleta usaidizi kwa kuendelesha kazi yako ile ili unafanyaka na unafanya kazi gani? Mimi nashonaka. Tuelezee kazi yako. Mimi nashonaka badese yanape kisha yake. Mimi nashonaka kwa mashini vile nguo ya watoto kidogo kidogo ya kadiri, kadiri. Na kisha yake mimi nafanyaka nini? Eh, minashonaka tapi kroshete triko ya watoto kidoko, kidoko na kroshe na, na tena ya bat, batu mkubwa nanini, nasinga mrefu mrefu, hizi njo ni kazi yangu mimi nafanyaka. Na unafaa ile kazi tokea siku ngapi sasa? eh, sasa ni mwaka mingi mwaka makumi tatu na tano. Ile kazi, tuambie kama ulianzaka namna gani na isha kusaidia na nini mpaka siku ya leo. Inaweza kunisaidia kama nina suka ya mtu analeta yake, atanisaidia na franga. Franga ile ndio mitalipa naye nyumba, franga ile ndio mitalipa naye makalasi, franga ile ndio mitaweza kunini kutumika kuuza naye kitu kingine tena ya kuhu. Weza kuongeza kufanya ile msaada kama ninaweza ni kukamata itaweza kusaidia itaongeza tena kupita yale yote. unawezaka kushona tapi ngapi kusiku? Unawezaka kushona triko ngapi kusiku na triko mwa azisha ngapi? ni tapi ninazoshona mbili kwa siku moya eh, triko ninazoshona ini semen kwa sababu iko kutia mkono hivi ninakamata metre moja nakuyaka 2500 au minashona ya metre mbili na uzi vile, nitanunua karibu uzi mudere tatu uzi ya ya rouge na ya vert nitanunua 1000, nita 1000 fra nitanunua nita au tatu itanisaidia ita, basi ninaanza kutumika zamani, lakini haileti maendeleo kwa kupata parcel ndio haileti kwanja Eh, na kina kusaidia kutumia ma ba kitu hivi na kulipa makalasi ya watoto na tena, sasa mingi kitu nasaidia iko hapa, sema devo kwa mwaka yangu. Wengini wanazootumika kama iko wenye waliisha shoma kidogo, banatumikaka hata sisi vile, tunatoa tunazotumika, tuna kwa kazi yangu ile tunazofundisha wengine vile nitamfundisha mwingine, ataweza hata kushona mashini. Watu tunafundishaka tuna kusema, mwingine nafika ku, ku, kuomba uh, usadia, yejua ye kazi yako ile utamsaidia, ninazofanya kwa sababu hapa kubunya hata vita yiko, tuko tuko rasikia tu pembeni pembeni, tuko tayari hapa kwa bunya apa, hapa hakuna kitu kingine hapa pembeni pembeni njo bafamii iko pembeni kule, ili njo inatia tunasikia yote kama kule inapitaje? Basi bale bapa na tegemea sana kufanya. Mama Marie Gore, asante. Radio Okapi katika mji wa Uvira jimboni Kivu Kusini. Kikosi cha polisi kilichoundwa na nchi ya Jordan cha MONUSCO kilicheza mechi ya mpira wa miguu siku ya sita, tarehe kumi na sita Septemba mwaka tunao dhidi ya klabu mkongwe ya Kaala Kagando kwenye uwanja wa SOS. Matokeo ya mechi ni mabao sita kwa nne kwa ushindi wa klabu ya Kaala Kagando. Tukio hili la kimichezo lilikuwa sehemu ya lengo la kuwaleta pamoja walinzi wa amani na vijana kutoka jamii ya wenyeji ya Kaala Kagando Rutemba. Fiston Ngoma anatuletea hiyo kama ripoti yetu ya siku. Vijiji vya Kala, Kagando na Utemba vimekuwa mwenyeji wa maeneo mapya ya ujumbe wa umoja mataifa katika mji wa Uvira. Mchezo wa soka ilikuwa tukio adimu ambalo lililipuka kwa shangwe washabiki wa, wa michezo ya mpira na kuwaleta pamoja kwa maelewano kamili vijana na walinda amani wa MONUSCO katika vijiji hivi. Baadhi ya wakazi wakizungumuza jinge kwa ya mubaya abangekuya tucheze nabo, tunaweza penda tuendelee hivi kwa, kwa na masiliano ya mzuri nabo idi, tuangalie vitaendelea na sekirite ya mingi umungine yetu maregre, kama ekipe ya vetere ilifunga, lakini najua kama nabo bazi yaevo kuko mndani bajoweri bazuri sana, na tutaendelea kuwa mbega kwa bega nabo, kwa shida na raha takupambana nao. Naongea kanaongea pamoja nabo bazungu na si yesu wanacheza mzuri, na ndo maendeleo yesu salama wetu, uendelee uzima kama tunashirikiana na bazungu Hakuna fuyo wafuyo zamutupa nje. Mwenye analeta usalama mudogo kwasiye wazee na wavijana wa, wa roho muzuri, tumukamate tumutiye mahakamani. Eneo hilo hivi karibuni limerekodi matukio machache ya kiusalama yakiwemo ya utekaji nyara wa raia, ujambazi katika barabara namba tano ya taifa, pamoja na matukio ya mauaji yanayofanywa na watu wenye kumiliki silaha ambayo hawajulikane. Kamanda wa jiji la Uvira, Kanali Kakule Joseph Desire, alisisitiza kwamba tukio hili la michezo liliwezesha fursa ya kuunda umoja bora kati ya monisco na wakazi wa mitaa wa Rutemba na kandokando. Bi Charlotte Chikuru Bisimwa akifuatilia kwa karibu mechi hii ya soka: matatizo yenye tuko nomu mungini ni mainsekurite tu, lakini tunaomba watusaidie wao na sisi, ili tuweze kutatua hii ambayo iko natufikia. Mi nashukuru kwa aliko ambayo tumealika watu wa monisco waje tucheze nao mpira na wakatukubalia tumefurahi sana sana tena sana. Mawasiliano yenye ilikuwa hapa ilikuwa ya mzuri zaidi. Unaweza ambia wa mama na wabinti, tuendelee hivi kuwa nawasiliana kila wakati, tukikutanana italeta sura nzuri katika mgini yetu. Kamanda wa FPU Luteni Kanali Taher Al Shakanben na kamanda wa kikosi cha FRDC cha muji wa Uvira pamoja na umati wa wakazi walikusanyika kwa ajili ya hafla hiyo. Tunamsikiliza UN Paul John Mustafa kutoka Monisco. Kwa kweli hii mchezo ya mpira ilituwezesha kukaribiana na watu. Wanawake na watoto walijitokeza kwa wingi kutazama mechi ya kandanda. Asante sana kwa kila mtu, kwa timu na kwa kijiji yote. Jambo kuu lilikuwa ushirikiano huu kati ya raia. Tunawahimiza vijana kucheza michezo na kufanya kazi kweli kweli, kujenga mambo pamoja. Tunafika mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.