Ni muktasari wa habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kwenye radio Okapi. Mainspekta wafanyakazi na walimu wanachama chama wa sindiketi ya uongozi ya walimu nchini Congo wanadai kukomeshwe kwa mkataba wa kati ya wizara ya madibisho EPST na mashirika za kibinafsi vilivyohusika na kutolewa kwa matokeo ya mitihani ya kiserikali mwaka 2023 na katika jimbo la Kongo Central madereva walisimamisha mgomo wao wa tarehe 18 Septemba iliyopita, kwa siku nne tu. Watembeza magari wana sema ya kwamba wanarizika kuona ya kwamba serikali itatatua malalamiko zao na kuhusu mauaji ya raia tarehe 13 Agosti, shirika la Voix des Sans Voix inapendelea mahakama kuu ulimwenguni sepe hii iweze kuchukua kesi hiyo na kuwazibu waliotajwa kuhusu mauaji ya raia katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. hamjambo wapenda wasikilizaji na karibu kwa uchambuzi wa habari mainspekta wafanyakazi na walimu wa chama cha wasindiketi ya uongozi ya walimu nchini congo siadek kwa ufupi wanadai kukomeshwe kwa mkataba kati ya wizara wa madibisho epst na mashirika ya kibinafsi ya zion na scolap vituo mbili vya kibinafsi vilivyosimamia toleo lenye utata la mitiani ya serikali mwaka 2023 wanasema hivyo kupitia Kibarua kilichosomwa siku ya sita. Wana sindiketi hawa waliandaa mbinu zao wakati wa mkutano na wapasha habari wa mji Kinshasa. Ripoti ya mwenzetu Blaise Ndongala Mayanda. Usomi wa Rosali Zawadi kupitia mbinu yao, walioandika kibarua wanadai kutaka kuokoa wa inspeksion ya EPST iliyoingiliwa na wanasiasa. Hii ni baada ya kuonekana kwa mambo yasiyo sawa katika kuandaa mtihani wa serikali wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu, ambao kulingana na wao ulizusha hasira na mapambano. Wanaharakati hawa wanadai kwamba usimamizi wa jaribio hili examen deta ukabidhiwe kwa inspektion kuu ya EPST na si kwa mashirika ya kibinafsi ya Zion na Sculap. Ndivyo alisema prezidenti wa Siadec Angel Peanzo. Wataalamu hawa wachaki wanasema wanafanya kazi chini ya kifungu cha makumi mbili na saba cha katiba kinachosema kwamba kila mkongomani ana haki ya kuandikia viongozi kibarua kwa kutoa ombi ama pendekezo ake hivi wanatarajia kukusanya sahihi elfu kumi kote nchini. Zaidi ya kusitishwa kwa mkataba na mashirika ya Zion na school app, wanaharakati hawa wanapendekeza pia kufanyika kwa mkutano mkuu wa Inspeksion ya EPST ifikapo Disemba mwaka huu. Tubaki tu huko mjini Kinchasa. Muungano wa vyama vya wafanyakazi na mashirika ya kijamii ya nchi DRC inahukumu mradi wa bajeti ya mwaka 2024 kuwa zidi ya kijamii. Ripota wa shirika hilo Jean Bosco Puna alitoa uamuzi huu siku mmoja baada ya bunge la taifa kuona ya kwamba mswada huu wa fedha unakubalika. Kulingana naye, serikali kupitia mradi huo autowi swali kuhusu usalama usalama wa kijamii wa wafanyakazi wa serikali na watumishi wa umma kama suluhu, Jean Bosco Puna anapendelea kwamba mradi huo wa bajeti iweze kurekebishwa. Tujielekeze kwa sasa katika mji wa Lubumbashi, ambapo saa makumi saba na mbili baada ya kufungwa vituo vya huduma vya kuuzishia mafuta ya gari vimeanza kufanya kazi tena katika mji huo tangu jana siku ya Yenga. Ufunguzi huu uliwezeshwa kuona ya kwamba wachuruzi wa mafuta ya gari wa walikutana ana kwa ana na waziri makamu na waziri wa uchumi ambaye alikuwa akisindikizwa na waziri wa hidrokarbure waliokuwa katika ziara katika mji huo wa Lubumbashi tangu siku ya sita. Wachuruzi wa mafuta ya gari walitoa malalamiko yao, mukiwemo malipo ya upungufu wa fedha zao na serikali, hofu ya kumalizika kwa bidhaa zao na pia marekebisho ya juu ya muundo wa bei, kwa sababu bei ya pipa ya mafuta ya gari imeongezeka katika soko ulimwenguni. Upande hizo mbili zilipata makubaliano, kama vile mwenzetu Jean Gandu anaripoti katika usomi unaotafsiriwa naye Marine Mamagira. Baada ya mkutano wao, naibu waziri mkuu na waziri wa uchumi Vitel Kamere anayatuliza makampuni ya mafuta. Kuna suluhisho mbili, la kwanza ni kwamba pesa zinaanguka, tutabeba asilimia tatu nzima. Suluhisho la pili ni kusema kwamba tutachapisha muundo mpya wa bei za za petroli, lakini kwa kuzingatia ukweli kwamba tutakaribia hatua kwa hatua bei za usawa ili ajisi hii ya upotezaji wa mapato imalizike kabisa. Njia hili ya serikali inadhaminiwa na kiongozi wa jimbo wa shirikisho la makampuni ya Kongo katika Okatanga kama vile nilivyotanguliza katika jimbo la Kongo Central, madereva walisimamisha mgomo wao wa tarehe 18 Septemba iliyopita kwa siku ine. Watembeza magari kubwa kubwa hawa walinena ya kwamba walirizika na kuona namna serikali itachukua malalamiko yao na kuweza kutatua. Makubaliano hiyo yaliyochukuliwa yalitangazwa wakati wa kikao ambacho kilikutanisha katibu mkuu wa uchukuzi wa jumbe wa wizara ya uchukuzi kamati inchini ya watembeza magari, meya wa muji wa Matadi na madereva waliokuwa katika mgomo. Ilikuwa siku ya sita huko Matadi. Kwake meya wa muji wa Matadi, kuondolewa kwa mgomo utasaidia mji Kinshasa upate bidhaa ambazo zilikuwa hazionekani tena na vingine vilikuwa hata vimepandishwa bei kwa sababu ya hatua hilo. Maelezo kamili katika ripoti ya mwenzetu na Napoli Reshimambu. Sadiki Abubakar anatutafsiria. Mgomo hiyo ni ya muda walinena wagomanaji. Waendesha magari hao wamedai ya kuwa hatua mpya itachukuliwa baada ya siku nne, wakisubiri matokeo ya malalamiko zao kwenye serikali la nchi kutoka Kinchasa na watetezi wao. Hatua hilo ndiyo itawaongoza kurejelea kazi ama kukazia tena mgomo, kufatana na maoni ya viongozi kutoka Kinchasa kwenye uwaziri ya uchumi pia ya uendeshaji. Utatuzi wa kesi wa waendesha magari hao imekuwa ya muhimu sana, kwa sababu mgomo hiyo ya siku kumi imeonyesha umuhimu ya kweli ya kazi ya hao waendesha magari katika mji. Meya wa mji wa Matadi, ambaye ameshughulika sana tokea ya mwanzo kwa kutafuta suluhisho kwa jambo hilo, amenenea kuwa kusimamishwa kwa muda kwa mgomo hiyo ni unafuu kwa wakaaji wote wa Matadi, hata wale wa mji mkuu Kinshasa. Tukumbushe ya kwamba waendesha magari makubwa ama lori wamedai kuboreshwa hali yao ya kazi, pia ya kimaisha. Baina ya madai yao 11 mbili, ambao ilihusu jimbo la Kongo Central imekwisha pata suluhisho. Na katika mji wa Bukavu, bei ya teksi iliyozidishwa kwa mara mbili ghafla kwenye sehemu kadhaa za barabara za mji wa Bukavu. Kiongozi wa shirika la watembeza magari nchini jimboni humo unaonya madereva ambao wanapandisha bei ya uchukuzi wa pamoja. Meya wa mji wa Bukavu yeye pia anaonya wadereva hawa ambao wanafaidika na operesheni ya kuchunguza vikaratasi vya barabarani ndani ya mji huo kwa ajili ya kuweka bei kufatana na hisia zao bei ya uchukuzi ulitoka kwenye pesa mia tano za Makongomani hadi elfu moja kwenye sehemu ya barabara Nguba hadi Esans. Msimamizi wa shirika la madereva nchini kituo cha Kivu ya Kusini anakumbusha madereva wote kuweza kuweka usawa katika sekta la uchukuzi wa pamoja na kupunguza bei ya uchukuzi mjini kote. Meya wa muji anatangaza kuandaa siku zinazokuja kikao pamoja na miungano zote za watembeza magari na miungano zote za uchukuzi wa pamoja kwa ajili ya kuweka usawa katika sekta hiyo. Tujelekeze sasa katika jimbo la Ituri ambapo gari mia tano zinakwama kwenye sehemu ya barabara Jina hadi Pimbo, vijiji mbili vinavyopatikana katika tarafa la Jugu kwenye barabara nambari 27. Uharibifu wa barabara wenye kuendelea kwa sababu ya mvua mkali unaoonyesha siku hizi kila mara unakuwa chanzo ya kukwamishwa kwa magari hizo. Kwa hiyo bidhaa nyingi za matumizi ya haraka zenye kutokea mjini Bunia na kandokando vinakawia njiani vikiwa ndani ya magari zenye kukwama njiani, hali ambayo inasikitisha watembeza magari na wasafiri kwenye barabara hiyo. Hawa wanaomba serikali ya jimbo na serikali ya nchi nzima kuwasaidia, kwa sababu hali mbovu ya barabara hiyo unahatarisha uchumi na hata maisha ya kijamii ya wakaaji wa jimbo hili. Turudi mara nyingine mjini Kinshasa, mauaji ya raia iliyoripotiwa tarehe 13 Agosti mjini Goma iliyopita. Shirika la Voix des Sans Voix kwa ajili ya haki za binadamu kinashutumu uhalifu na unaomba CPI kuchukua kesi hiyo, ikiwa sheria ya Kongo ayafatilie kesi hiyo vizuri kwa ajili ya kupiganisha tukio la kutohazibiwa ni kama vile uvunjaji mkali wa haki za binadamu, kulingana na VSV ambayo ilitoa siku ya sita tarehe 13 Septemba mbele ya wapasha habari matokeo ya uchunguzi wake kuhusu mauaji wa kinyama ya wamemba wa kanisa la Wazalendo mjini Goma. Zaidi ya watu mia moja waliuawa na ambao mili zao zilifananishwa na waaskari wa jeshi FARDC, kulingana na uchunguzi ulioendeshwa na muungano huo wa kutetea haki za binadamu. Maelezo kamili katika ripoti hii ya Jeff Ngoi, katika usomi wa mwenzetu Askari wa FRDC waweza kuwa wamewaua watu wengi na kutowesha miili kadhaa, alisema Rostin Manketa, mkurugenzi mtendaji wa VSV. Yeye kafasiria kwamba kwa mjibu wa taarifa zilizokusanywa na VSV askari hao walikuwa wametekeleza mpango wa kufuta alama zote za mauaji. Hivi walikuwa wakikusanya miili isiyo na uhai, miili zile zaweza kuwa zilitupwa ndani ya ziwa Kivu ili kufikia lengo hili. Alipoulizwa kuhusu idadi ya watu waliouawa akasema: kwa mujibu wa ushuhuda nyingi, kulikuweko timu mbili za waskari. Wa timu moja ya askari ilihusika na kukusanya maiti na timu ingine ilikuwa ikiua bila huruma. Watu wamoja wanasema idadi hiyo yaweza kufikia watu mia waliouawa, na wengine wanasema idadi hiyo yaweza fikia hata watu mia mbili. Kwa mwisho, alitoa pendekezo kwa viongozi wa Kongo ili kuanzisha uchunguzi wa ndani tena uchunguzi huru ili kutoa mwanga juu ya idadi halisi ya waathiriwa wa mauaji haya, kuhakikisha kwamba kesi inayoendelea mjini Goma kwa uhuru inatoa mwanga juu ya namna mauaji haya yameendeshwa, ili wahusika wawajibike ipaswavyo kwa matendo yao. Kwa sasa fuateni kipindi cha cha pili cha habari, naye Florida Kahambu. Olivier Balia Hamwabo msimamizi wa programu katika ubalozi wa Swed nchini DRC ndiye mgeni wetu. Ubalozi huo uliwaleta pamoja watendaji wa Bukavu kutoka vyama vya mashirika ya kiraia, mashirika yasiyo ya ya kiserikali na watendaji wa kisiasa kuhusu hali ya umaskini nchini DRC. Hii ni kwa lengo la kuwasilisha ripoti kwa shirika la ushirikiano na maendeleo la Swed ili kuongoza usaidizi nchini DRC. Olivier Baliahamwabo anazungumza hayo kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Olivier Baliamabo, jambo jambo sana ndugu. Unatumika kwenye ubalozi wa Sweden katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, sivyo? Ndiyo, leo mnaitisha tabaka mbalimbali za kijamii kwa kuzungumza nao, habari gani leo? Tunawaitisha ili tuzungumze nao kufatana na chanzo au source ya povrete ya umaskini katika nchi ya Kongo, maana hiyo ndiyo inasaidia watu wanatengeneza mbinu ya kujua nini watatumika kwa miaka tano. Juu unajua, kama hatujadiliane na watu wanaotumika mm, eneo hatutapata kujua mawazo ya kweli maana, yote yenye tuteza waza itakuwa ni yenye tunasoma kwenye midia, lakini tukizungumza na watu wenye wanapatikana pabukavu wanatumika msidikivu tunapasha pata mafasirio mengi na yanapasha kupatia maelekezo jinsi ya kuandika kujua ni nini chanzo cha umaskini katika nchi ya Kongo, ubalozi wa Uswideni ukishaelewa chanzo cha umaskini, italeta mchango gani? Kama vile tiba, e, kama vile tiba ni itasaidia. Kisha miaka, unajua, jinsi nilieleza, kisha miaka nili, tano, wanafanya nini? Wanaandika hiyo, tunasema ni strateji bilateral ya kati ya Kongo na Sweden na ile inatokana zaidi na kujua. Hapa maelekezo naweza toka kwenye Sweden, lakini tunapasha jua hapa ni chanzo gani, ili yale yote yaambatane juu, tufanye tupate tu, miradi yenye inafatana kabisa na chanzo ya umaskini hapa nchini. Mulichokitambua sasa katika utafiti mbalimbali mlioendesha, mbali na katika mahojiano mnafanya na wananchi hawa Wakongomani, nini inaonekana zaidi sababu zinazotuma umaskini usipungue katika Jamhuri ya Kongo, ambayo inatajwa kuwa nchi tajiri kisi? Tulitambua kwa kuongea na watu, tunaona kama zaidi e, chanzo kubwa ni vita ni hiyo vita inayoleta na matatizo ya ukabila katika maeneo mengi. Na wengine walisema ni kama ni nani, uwezo wa nchi haugaulikani sawa sawa wa, wa, wa, wa, wa na waraia wote. Na wengine wanasema pia chanzo ya umaskini ni vijana kukosa makazi, nayo ndiyo inakuwa chanzo ya umaskini yenye nakuwa katika nchi. Ina maana Sweden itasaidia kumaliza vita huko Kongo? Ah, kusema itamaliza haiwezi hiyo yenyewe, lakini kwa mchango wa watu wote, kwa kusindikiza Jamhuri ya Kongo na government yake na wengine wazamini wa Kongo na wengine shirika, nadhani watapiganisha gisi nitakavyo na ndio maana wanakuja humu, Mkongo wanatumika na wanasindikiza miradi ya kutafuta amani, miradi ya kuleta maendeleo kwa namna mbalimbali. Wanani hawa mukawaalika kwa siku ya leo? Leo tulialika ni wa maonje mbalimbali zenye mbali. Wanatumika hapa na wengine wa akteur wa societe civil na hata wamoja wa akter etatik juu watupatie ndio ile maelekezo, juu wao ndio wanajua zaidi mahali hapa. Olivier Baliamavo, ninakushukuru. Na ninakushukuru mtangazaji. Kutafuta watu ambao hawajamaliza matibabu ya kifua kikuu na kuwafahamisha kuanza tena na wakati huu kukamilisha. Hili ndilo lengo la kampeni ambayo uratibu wa mkoa wa ligi ya kitaifa ya kupambana na kifua kikuu na ukoma ya Kongo Elnak NK, kwa kifupi, Rosalie Zawadi alitembelea mojawapo ya vituo vya matibabu ya kifua kikuu katika mji wa Goma, na anatoa ripoti hii. Bwana Byamungu ni mmoja wa wagonjwa ambao hawakufikia mwisho wa mpango wao wa matunzo. Tulimkuta kwenye kituo kinachohusika na wagonjwa wa kifua wa kikuu ambao wahitaji sasa dawa za nguvu zaidi, kwani magonjwa yao hayajibu tena kwa dawa za kawaida. Kituo hiki kinapatikana ndani ya hospitali kuu ya Virunga. Yani lisafiri nikaenda Malawi, yani dawa ikawa imenishia nikiwa nchiani sasa namna wa kupata dawa nyingine ikawa ni vigumu sana, so ikanibidi nisimamishe dawa. Alafu nilipofika hapa ikawa kama vile nilipuuzi, nikajikuta kwamba labda sitaendelesha ja, lakini kulijitokeza ndugu fulani mmoja wa wasaidizi wa hospitali hii, ndo akawa amenipigia simu. Nilipokuja kumwona ndo akaniambia inatakiwa uendeleshe dawa, tukaja tena kufanya checking mpya ndio nikaanza tena. Kwa sasa namshukuru Mwenyezi Mungu, nipo vizuri, nipo sawa, naendelea vizuri na dawa haina shida. Kijana huyu wa miaka makumi mbili na saba anawaalika wengine wagonjwa kumaliza mpango wao wa matunzo. Kuanza dawa bila kumaliza inahatarisha maisha sana, ningewaomba ndugu zangu na wale ambao wameanza dawa wahakikisha kwamba wamemaliza miezi sita, sio nyingi. Ili kuwapata wagonjwa waliokatisha matibabu yao, wanamemba wa ELENAK watumia simu ama adresi za wagonjwa, ila wengi wanahama na wengine wanabadilisha namba zao za simu, na hivi inakuwa kugumu kuwapata. Hata hivyo, Zawadi Kamondi, mmoja wa wanamemba wa ELENAK, afurahi kuona wamefikia kuwapata zaidi ya wagonjwa kumi kwa sasa. Katika zonde sonte ya Karisimbi tumewapata watu kumi na wawili ambao wako wanakuja kufanyisha tena kontrol, ambao tu walikuwa bado hawajamaliza dawa lianja wakakata dawa. tulishakuwa nao deja wa duzi Syri aviro 55 yenye liste walitupatia wagonjwa ambao hawafikie mwisho wa mpango wao wa matunzo wanahatarisha wakaaji wote. Ndio maana Gilbert Kambasu mganga kwenye hospitali ya Sebeka Virunga alitoa shauri hii: ikikuwa kama unakutaniwa huko na kikozi kikuu, ni ya muhimu kuanja dawa na kuimaliza, kwani ukianja dawa muda wa juma mbili hawezi tena kuambukiza mutu na unaweza kumaliza dawa yako muda wa mwezi sita, na unakuwa mzuri, unaendelea kufanya kazi yako kama kawaida. Goma, Rosaliza Wadi, Radio Kapi. Na ni hapo ndipo tumefika mwisho wa taarifa za habari kwenye Radio Kapi. Shukrani kwa kututegea sikio, tunawatakia siku njema kwenu na mwanzo mzuri wa juma hili.