Oh, ukosefu wa usalama unaoendelea mashariki mwa DRC unahitaji juhudi endelevu za kuwalinda raia. Mkuu wa MONUSCO Bintou Keita aliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya nne hii. Kata za Kalimabenge na Kasenga ya Muramvya zilifurika kwa maji ya mvua huko Uvira jimboni Kivu Kusini katika usiku wa kuamkia hii siku ya nne. Jimboni Chopo watoto wa wakimbizi kutokana na mgogoro wa Mbole Lengola wameanza kufariki kwa sababu ya malisho mabaya katika kambi za Konga-Konga na Lukusa. Hamujambo na karibuni kwa wote. Ukosefu wa usalama unaendelea kukumba mashariki mwa DRC. Hali bado ni tete na bado inahitaji juhudi endelevu za kuwalinda raia. Hii ndio hali iliyowasilishwa siku ya nne hii kwa baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya DRC na Bi. Bintu Keita, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa MONUSCO, anathibitisha kuwa mgogoro wa M23 unaendelea kuchochea kufadhaika na hasira ya wakazi na kuchochea mvutano kati ya DRC na Rwanda. Hata hivyo, Bintou Keita aliangazia juhudi zinazofanywa na MONUSCO kuwalinda raia dhidi ya uharakati wa makundi yenye silaha ya ndani na ya nje ya nchi ikiwemo M23 na ADF katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri, hali ambayo inazidisha mzozo wa kibinadamu katika majimbo haya anachukia. Kwa upande wake mwakilishi wa Ufaransa katika kikao hiki alilaani vikali uungaji mkono wa Rwanda kwa M23 pamoja na ule wa baadhi ya askari wa FARDC kwa makundi yenye silaha ufaransa inatoa wito kwa M23 kujiondoa na kushiriki katika mchakato wa kuwaweka kambini. Na naibu waziri mkuu wa mambo ya nje wa Kongo anasikitishwa na ukweli kwamba hadi leo Rwanda inaendelea kuimarisha wanajeshi wake huko Kivu Kaskazini, akizungumza jana siku ya nne katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York huko Marekani. Kuhusu hali ya usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Christophe Lutundula anathibitisha kuwa mchakato wa kusuluhisha mzozo wa usalama Mashariki na Kanda uko katika hali mbaya na umezuiwa kabisa na Rwanda pamoja na M23. Zaidi ya hayo, mkuu wa diplomasia ya Kongo anasisitiza ombi la serikali la kuharakisha kuondoka kwa MONUSCO kuanzia mwezi Disemba mwaka tunao. Hata hivyo, anasisitiza juu ya ukweli kwamba kuondoka huku kwa kasi kusichanganywe na kuondoka kwa haraka. Uondoaji huu lazima uwe wa maendeleo, uratibu, uwajibikaji na heshima. Huko Kivu Kaskazini, jeshi la kanda ya EAC liliingilia kati hii siku ya tatu kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 kuzunguka kilima cha Kanyamahoro iko katika tarafa la Nyiragongo. Msemaji wa gavana wa Kivu Kaskazini, ambaye anafichua habari hii, anathibitisha kuwa jeshi lilitaka kutumia nguvu kuwazuia waasi kukalia tena kilele cha kilima hiki. Katika taarifa rasmi kwa vyombo vya habari, msemaji huyo anakashifu kitendo cha M23 kukalia tena maeneo kadhaa ambayo tayari walikuwa wameacha katika tarafa za Rutshuru, Masisi na Nyiragongo. Luteni Kanali Giome Njike anasema kuwa hivi ni vitendo vya uchochezi. Kwa mujibu wa vyanzo vya kiraia huko Nyiragongo, ni tangu siku ya pili ambapo waasi wa M23 wametuma wa tena wanajeshi wao kandokando kando mwa Kanyamahoro katika tabaka Buhumba. Matokeo yake ni kwamba hali inakuwa ya wasiwasi katika eneo hilo. Uharibifu wa mvua zinazoendelea kunyesha katika mji wa Uvira jimboni Kivu Kusini kata za Kalimabenge na Kasenga Muramvya zilifurika tena na bidhaa muhimu za nyumbani kuteremka na maji katika usiku wa kuamkia hii siku ya nne ilikuwa baada ya mvua kubwa kunyesha katika jiji hilo. Fiston Ngoma. Watu wanaoishi kando ya wa mto Kalimabenge wanasema hawakulala macho tangu saa tatu ala siri. Wametazarishwa na vijana walala rondo waliokuwa wakizunguka kwenye daraja hilo linalounganisha Kalimabenge na Kilibula, vitongoji viwili ambavyo maji yalitiririka kabla kujitupa katika Ziwa Tanganyika. Kwenye Avenue de la Plage d'Or, tungeweza kuona vitu vya nyumbani vikielewa juu ya maji, vingine vikiwa vimezikwa kwenye matope Tukio hilo hilo la uzuni linaonekana katika eneo la Muramvya, wilaya ya Kasenga, iliyoko kwenye kingo za mto Kavivira, ambapo uwanja mdogo wa mpira umejaa maji pamoja na nyumba kadhaa zilizo karibu nao. Bado tuko kwenye mwanzo wa kipindi cha mvua, ambapo mtu Kalimabenge bado haujaingia katika hatua yake ya hatari zaidi ambapo mawe makubwa yanagongana kwenye maji yenye tope. Mwaka jana wajumbe wa baraza la usalama la mji wa Uvira walipendekeza kwamba wakazi ambao walikuwa wamejenga bila mpangilio kwenye njia ya maji kuhama kutoka maeneo haya yasiyofaa. Huko Kasai, maji hayajatoka kwenye bomba tangu miaka tatu sasa, katika kilima cha Kele ambacho kina manispa mbili. Hizi ni manispa Mabondo na Mbumba. Mabomba ambayo yalikuwa anasambaza maji katika sehemu hii ya mji wa Chikapa yamekatwa tangu wakati daraja lilipoporomoka. Shirika la raia limekasirishwa na kukosekana kwa suluhu kwa ajili ya raia wanaotumia maji kutoka mito na chemchemi, na linasema wanakabiliwa na magonjwa mengi ya maji. Francois Kadima ambaye anarejea kutoka Chikapa anatueleza kuhusu swala hilo. Usomi wa Florence Kizalunga. Yote ilianza na kuporomoka kwa daraja la Kasai mnamo Oktoba mwaka 2020. Tokeo mabomba yanayosambaza kilima hiki yalikatwa na kunyima wakazi wa sehemu hii ya mji wa Chikapa maji ya kunywa. Bomba hili la maji liliunganishwa kwenye daraja la Kasai. Daraja hilo limekarabatiwa lakini maji kutoka Regideso bado halijatiririka hadi kwenye mabomba. Inakashifu Foundation mwetu Mua Kele naye Francis Kalala. Aida, baada ya daraja hili kuporomoka, manaibu wa jimbo na taifa waliochaguliwa kutoka Kasai walikuwa wameomba kujengwa kwa visima wakati wakisubiri ukarabati wa daraja hilo, lakini mbunge Ibere Ngula-Njoko anasikitishwa na ukweli kwamba ombi lao halijaleta hatua yoyote hadi sasa. Vituo vingi vya kuuza mafuta ya gari mjini Lubumbashi vimefungwa. Wenye magari wanasubiri kwa uwingi mbele ya vituo vichache vinavyofanya kazi. Kampuni za mafuta zinasema kwamba kuna uhaba wa mafuta ya gari na zinaendelea kusubiri serikali ilipe kasoro wanazorekodi kulingana na ahadi yake. Wenye magari wanaogopa uwezekano wa bei kupanda juu. Wanaochukizwa kiwango cha juu ni wale waliokuja kununua mafuta ya gari asubuhi ya, ya siku ya ine. Walijikuta mbele ya vituo vya kuzishia ambavyo vilikuwa vitupu. Hakuna hata mtumishi mmoja alionekana mbele ya stesheni. Wenyeji magari walitafuta hapa na pale bila kupata. Kwenye pembe la avenue Ruwe na Kapenda, magari yalikuwa tele, kabla kituo cha mahali nacho kifungwe wale wachuuzi wa rejareja maarufu Kadafi walizunguka na jerekani mkononi, wakitafuta mahali watapata mafuta ya gari, sababu ni wakati wa kipindi cha uhaba. Sawa huu ndipo wanaweka bei maradufu. Mahali pengine, madereva wa taksi na bis walikuwa na nia wapandishe bei ya nauli. Ubishi ulizuka kati yao na wateja. Wachuuzi wenyeji stesheni walisema mafuta yamekwisha wanasubiri ujio wa malori mengine ili uhaba umalizike jijini Lubumbashi. Katika jimbo la Chopo, watu waliokimbia makazi yao katika mgogoro wa Mbole Lengola, walio katika kambi ya Kongakonga, parokia ya Sainte Marthe na kambi ya Lukusa, wanapitia wakati mgumu katika maisha yao kutokana na ukosefu wa chakula. Baadhi ya watoto wenye tatizo la malisho mabaya wanaanza kufa. Hali hii ilikuwa mada ya kikao cha hisi siku ya tatu kati ya waziri wa afya wa mkoa Moktarhan na washirika kutoka sekta hiyo na mashirika ya kibinadamu yenye makao yake makuu mjini Kisangani. Kusudi ni kujaribu kutafuta suluhisho zinazofaa kwa hili. Waziri wa mkoa wa masuala ya kibinadamu Moktarhan anatafuta usaidizi kutoka kwa washirika wa wa kiufundi na kifedha wa serikali. Katika kujibu kwa niaba ya wenzake mkuu wa UNICEF ofisi ndogo ya Kisangani anasema kuwa uingiliaji kati unafanywa kwa utaratibu. Kiongozi wa kata Ndendere katika Manispa Ibanda huko Bukavu jimboni Kivu Kusini anakusanya wafanyakazi wake wakuu ili kukabiliana na majanga yanayotokea mara kwa mara Bukavu wakati wa msimu wa mvua. Albert Migabo Nyagaza anawaomba wakazi wa eneo lake kusafisha mifereji ya maji kila mmoja mbele ya kiwanja chake ili kuepusha maji kujaa na mvua ambazo zimeanza kunyesha. Yeye ndiye mgeni wetu yuko kwenye mahojiano haya na Jean Jan Kasami. Mikamonyagaza, jambo jambo sana. Journaliste, mvua inaonyesha dalili za kunyesha, unaonyesha sura ya wasiwasi. Wasiwasi yako inatokana na nini? Ndiyo, ni kweli, ni wasiwasi sababu mvua ilinyesha siku ya ine, mvua ilinyesha siku ya posho, ilinyesha siku ya Mungu, lakini kwa ile mvua za siku tatu tu, ukiona madega batu ambao wanapoteza vitu utashangaa maaveni presque ISGA mukukwe muhungu industriel aveni de la poste, karibu pale na soko ya, ya ferrouge, zile aveni zote ukifika kule utashangaa. Ndio ini nisukuma niite wenzetu wa, wa leaders d'influence communautaire de base, tuseme kama mambo ni mazito. Alors ndio maana nisema niambie population maneno matatu ya kwanza niseme kama kila menaji kila nyumba ianze kusafisha pembeni ya mfereji ambayo iko pembeni yake. ya pili, niwaambie kama mvua ikikutana banaifungia njia njia, yopeke peke inatafuta njia fasi yingine, na kwenye inatafutia njia inaenda kuharibu vitu na watu. na ya tatu, niseme kama niambie population ya kartie Ndendere wote wajiabone ku association de ramassage husudi ile uchafu yondolewe na ibebwe kwenye wanaweza kutupa ile uchafu isiendelee kubakia muvili. Labuda niambia hata na viongozi nao wasiitike zile makazi machupa zenye za plastiki ambazo zinaingia muprovensi yetu, wafanya arete ya kukataza, sababu zile machupa njoo zaidi wakati tunafungua mifereji tunakutana zinajibanisha mule mumufereji na kisha watu wetu wanakufa. Ukumbuke jurnalisti, kama wakati fa, fasi moya tulipoteza watu saba watu sita mwaka jana, ile fasi nyingine tukapoteza watu mnane, na kwenye tulipoteza watu mnane kuko watoto wenye tulitafuta mpaka juma moya yote. Tulianza sema tuache tuachie pale, lakini watu wengine wakaanza sema hapa na kutakuwa kaburi yae tukachimba mpaka chuma moja ndio tukafika aku, na nawanaze kuwa en decomposition Sasa niliwaza kama kulia watu haitakuwa mzuri kila siku, lakini tukamata ma ma pre, ma prevention sababu wengine wanasema ni vema kukinga kuliko kutunza vaut mieux prevenir que guerir. Wewe ni kiongozi ndio, lakini hauna pesa, hauna mfuko, sababu uko moja kati ya viongozi wa entité territoriale déconcentrée wenye kuwa na uwezo wa kipesa. Sasa viongozi wa ngazi za juu wenye kuwa na uwezo wa kipesa unawaomba nini? Ninaomba waji wajitoe, ninaomba wenyewe wako maantite decentralise wajitoe, wapende tena kazi yao zaidi wakati yoyote ile wa mvua wala wakati haiko ya mvua. Lakini kitu ya kwanza ninapenda kwa wao wauze fasi ya depotoire kwenye buchafu inaweza kuwa inaenda na wairecycle kule, sababu buchafu haiko bala, lakini ni baraka kwa fasi zingine. Usudi wa kirecycle itakuwa baraka kwetu kuliko kuwa laana kwetu, itasaidia. Ya pili yenyewe, ninaomba kwao wawe na magari za za, za kubeba buchafu tugitosha, wauze magari za kubeba buchafu, sababu franka ziko, wauze magari za kubeba buchafu ile mchafu waibebe tukiitosha, mfereji salongu ikifanyika bisibakie ku barabara, lakini wabibebe fasi kwenye depotoire walisha yuza. Na ya tatu wakumbuke, wa shef Davini na wa nyumba kumi na wa shef de quartier, kama nao wana jamaa. Kiongozi wa kata Ndendere mika bonya gaza, tunakushukuru tunakushukuru journaliste, tunapenda kusema asante pia. Tunajua kama radio yetu itafikisha maneno haya na watu wabadilisha tabia yao. Radio Kapi, dossier en swahili. Huko Kivu Kaskazini kusaidia wanahabari wakimbizi kuchambua taarifa kulingana na viwango vya Radio Kapi ni lengo la mafunzo ya siku tano iliyoandaliwa wiki jana mjini Goma. Mafunzo haya yaliyoungwa mkono na MONUSCO yaliendeshwa na ofisi ya habari ya kimkakati ya MONUSCO katika ushirikiano na umoja wa wanahabari wa Kongo, UNPC kitengo cha Kivu Kaskazini. Jumla ya wa wapasha habari makumi mbili waliokimbia makazi yao kutoka Ruchuru na Masisi walishiriki katika mafunzo haya. Je, mafunzo haya yana faida gani katika kazi za wanahabari hawa? Jibu katika ripoti hii ya Rosalie Zawadi. Moses Muhindo ni mpasha habari kwenye kituo cha redio RTDS ya Kiwanja, tangu kuzuka kwa vita huko kwao. Anaishi uhamishoni mjini Goma. Yeye ni mmoja wa wapasha habari makumi mbili walioshiriki semina hii ya mafunzo iliyoandaliwa na ofisi ihusikayo na habari ya MONUSCO. Hapa atoa maoni yake kuhusu mafunzo aliyopata. Katika mwenendo mzuri ambao tumeweza kupata kwa siku ya leo, tutaweza kuiga mfano wa Radio Okapi ambayo inakwenye kutupatia habari, na umetufunza namna gani wanapana habari kusudi wakaaji waweze kufata habari kamilifu, uh, katika mwanendo mzuri, sababu tulikuwa tukitumika kazi na za upashaji habari na tukifanya misemo mirefu pia na kuongeza sauti uh, ndefu katika habari, lakini kwa sasa tumeweza kupata tena mwongozo mpya wa kuweza ku Kufupisha masemi na kuweza kufupisha maneno kusudi wale watakaotusikia waweze kusikia ya muhimu katika habari ambazo tutakuwa tumetoa. Zaidi ya mada kuhusu namna ya kuandika habari. Guy Tirolien vuye yekure wa redio ushirika ya pale Rubare mtaani Hochuru asema kwamba alisaidiwa na mada kuhusu kupiganisha masemi ya kuchochea chuki, mada iliyotolewa na mtaalamu Serge Bisimwa toka shirika la Benevolencia. Tumeweza kutambua kwamba kunakuwa mashauri ama emission ambazo zaweza kukuwa chanzo cha vita kati ya wanamemba wa shirika. Nasi kupitia mafunzo hiyo, tumeweza kujua namna gani tunaweza kupiganisha zidi ya mameseji za kuweza kuwa chanzo ya chuki ndani ya wanamemba washirika. Mafunzo haya ya siku tano yaliendeshwa kupitia ushirikiano kati ya shirikisho la wapasha habari nchini UNPC tawi la Kivu Kaskazini na ofisi ya Monusco. juu akusaidia aa bapasha habari endeleshe. Tujulishe kwamba ni zaidi ya wa wapasha habari makumi tano walioishi kama wahami mjini Goma. Kwa sasa, wamoja wamerejea katika vijiji vyao. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi, habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Karibu vijana shujaa makumi tatu na mashirika ya kiraia kutoka mji wa Beni walijadili hii siku ya nne kuhusu mada suluhisho la migogoro ya uongozi. Mabadilishano haya yaliandaliwa na shirika lisilo la kiserikali la Ajir kwa msaada wa MONUSCO Beni. Ni sehemu ya mchango katika utatuzi wa migogoro katika mji wa Beni, huko Kivu Kaskazini. Huko Kivu Kusini, daktari mkuu wa mtaa wa afya wa bonde la Ruzizi anasihi miradi ya usambazaji wa maji ya kunywa ili kutatua tatizo la wakazi kukosa maji katika eneo hilo. Aliwasilisha ombi hilo siku ya tatu kwa ujumbe wa mashirika yasiyo ya kiserikali ya kibinadamu yaliyoongozwa na FPDE na Action Medeor katika jiji la Sange tarafani Uvira. Kulingana na Daktari Alexi Kashobwe, asilimia makumi nane ya visa vipya vya kipindupindu vilivyoripotiwa katika jiji la Sange vinatoka katika kituo cha kukusanya hifadhi cha Sange kwa wakimbizi wa Burundi. Kwenye eneo hilo kuna karibu watu elfu sita, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Ni mwisho wa habari, siku njema kwenu.