Oh, ukosefu wa usalama unaoendelea mashariki mwa DRC unahitaji juhudi endelevu za kuwalinda raia. Mkuu wa Monusco Bintu Keita aliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa siku ya nne hii. Kata za Kalimabenge na Kasenge ya Muramvya zilifurika kwa maji ya mvua huko Uvira jimboni Kivu Kusini katika usiku wa kuamkia hii siku ya nne. Jimboni Chopo, watoto wa wakimbizi kutokana na mgogoro wa Mboli Lengola wameanza kufariki kwa sababu ya malisho mabaya katika kambi za Konga-Konga na Lukusa. Hamujambo na karibuni kwa wote. Ukosefu wa usalama unaendelea kukumba mashariki mwa DRC. Hali bado ni tete na bado inahitaji juhudi endelevu za kuwalinda raia. Hii ndiyo hali iliyowasilishwa siku ya nne hii kwa baraza la usalama wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya DRC, na Bi Bintu Keita mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa MONUSCO anathibitisha kuwa mgogoro wa M23 unaendelea kuchochea kufadhaika na hasira ya wakazi na kuchochea mvutano kati ya DRC na Rwanda. Hata hivyo Bintu Keita aliangazia juhudi zinazofanywa na MONUSCO kuwalinda raia dhidi ya uharakati wa makundi yenye silaha ya ndani na ya nje ya nchi ikiwemo M23 na ADF katika majimbo ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri, hali ambayo inazidisha mzozo wa kibinadamu katika majimbo haya anachukia kwa upande wake mwakilishi wa Ufaransa katika kikao hiki alilaani vikali uungaji mkono wa Rwanda kwa M23 pamoja na ule wa baadhi ya askari wa FARDC kwa makundi yenye silaha. Ufaransa inatoa wito kwa M23 kujiondoa na kushiriki katika mchakato wa kuwaweka kambini. Huko Kivu Kaskazini jeshi la kanda ya EAC liliingilia kati hii siku ya tatu kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23 kuzunguka kilima cha Kanyamahoro iko katika tarafa la Nyiragongo. Msemaji wa gavana wa Kivu Kaskazini, ambaye anafichua habari hii, anathibitisha kuwa jeshi lilitaka kutumia nguvu kuwazuia waasi kukalia tena kilele cha kilima hiki. Katika taarifa rasmi kwa vyombo vya habari, msemaji huyo anakashifu kitendo cha M23 kukalia tena maeneo kadhaa ambayo tayari walikuwa wameacha katika tarafa za Ruchuru, Masisi na Nyiragongo. Luteni Kanali Giome Njike anasema kuwa hivi ni vitendo vya uchochezi. Kwa mujibu wa vyanzo vya kiraia huko Nyiragongo, ni tangu siku ya pili ambapo waasi wa M23 wametuma tena wanajeshi wao kandokando kando mwa Kanyamahoro katika tabaka Buhumba. Matokeo yake ni kwamba hali inakuwa ya wasiwasi katika eneo hilo. Uharibifu wa mvua zinazoendelea kunyesha katika mji wa Uvira, jimboni Kivu Kusini, kata za Kalimabenge na Kasenga Muramvya zilifurika tena na bidhaa muhimu za nyumbani kuteremka na maji katika usiku wa kuamkia hii siku ya nne. Ilikuwa baada ya mvua kubwa kunyesha katika jiji hilo. Fiston Ngoma. Watu wanaoishi kando ya wa mto Kalemabenge wanasema hawakulala macho tangu saa tatu alasiri. Wametazarishwa na vijana wala larondo waliokuwa wakizunguka kwenye daraja hilo linalounganisha Kalemabenge na Kilibula, vitongoji viwili ambavyo maji yalitiririka kabla kujitupa katika ziwa Tanganyika. Kwenye Avenue de la Plage d'Or, tungeweza kuona vitu vya nyumbani vikielewa juu ya maji, vingine vikiwa vimezikwa kwenye matope. Tukio hilo hilo la uzuni linaonekana katika eneo la Muranvia, wilaya ya Kasenga, iliyoko kwenye kingo za mto Kavivira ambapo uwanja mdogo wa mpira umejaa maji pamoja na nyumba kadhaa zilizo karibu nao. Bado tuko kwenye mwanzo wa kipindi cha mvua, ambapo mtu Kalimabenge bado haujaingia katika hatua yake ya hatari zaidi, ambapo mawe makubwa yanagongana kwenye maji yenye tope. Mwaka jana wajumbe wa baraza la usalama la mji wa Uvira walipendekeza kwamba wakazi ambao walikuwa wamejenga bila mpangilio kwenye njia ya maji kuhama kutoka maeneo haya yasiyofaa. Huko Kasai, maji hayajatoka kwenye bomba tangu miaka tatu sasa. Katika kilima cha Kele ambacho kina manispa mbili, hizi ni manispa Mabondo na Mbumba. Mabomba ambayo yalikuwa anasambaza maji katika sehemu hii ya mji wa Chikapa yamekatwa tangu wakati daraja lilipoporomoka. Shirika la raia limekasirishwa na kukosekana kwa suluhu kwa ajili ya raia wanaotumia maji kutoka mito na chemchemi, na linasema wanakabiliwa na magonjwa mengi ya maji. Francois Kadima ambaye anarejea kutoka Chikapa anatueleza kuhusu swala hilo. Usomi wa Florence Kizalunga. Yote ilianza na kuporomoka kwa daraja la Kasai mnamo Oktoba mwaka 2020. Tokeo mabomba yanayosambaza kilima hiki yalikatwa na kunyima wakazi wa sehemu hii ya mji wa Chikapa maji ya kunywa. Bomba hili la maji liliunganishwa kwenye daraja la Kasai. Daraja hilo limekarabatiwa, lakini maji kutoka rejidezo bado halijatiririka hadi kwenye mabomba. Inakashifu fondesheni mwetu mua kele na Francis Kalala Aida. Baada ya daraja hili kuporomoka, manaibu wa jimbo na taifa waliochaguliwa kutoka Kasai walikuwa wameomba kujengwa kwa visima wakati wakisubiri ukarabati wa daraja hilo. Lakini mbunge Ibere Ngula Njoko anasikitishwa na ukweli kwamba ombi lao halijaleta hatua yoyote hadi sasa kuthibitisha mifano ya uchimbaji wa madini ya kimkakati haswa kobalti kwa kufuata sheria za kimataifa viwango vya kimataifa na viwango vya uwajibikaji na maadili. Hili ni moja ya malengo yaliyowekwa na kikao kilichofanyika siku ya nne hii tarehe makumi mbili na nane Septemba kwenye Romeo Golf hapa Kinshasa. Kikao hicho kilichoandaliwa na Entreprise General de Cobalt EGC kilileta mezani wadau wote katika sekta ya madini hususan taasisi na huduma za serikali mashirika ya Umoja wa Mataifa, washirika wa kimataifa, taasisi za Bretton Woods, chumba cha madini pamoja na makampuni ya madini. Vituo vingi vya kuuza mafuta ya gari mjini Lubumbashi vimefungwa. Wenye magari wanasubiri kwa wingi mbele ya vituo vichache vinavyofanya kazi kampuni za mafuta zinasema kwamba kuna uhaba wa mafuta ya gari, na zinaendelea kusubiri serikali ilipe kasoro wanazo rekodi kulingana na ahadi yake. Wenye magari wanaogopa uwezekano wa bei kupanda juu. Jean Kasami kwa usomi wa ripoti ya Jean Gandu. Wanaochukizwa kiwango cha juu ni wale waliokuja kununua mafuta ya gari asubuhi ya, ya siku ya nne walijikuta mbele ya vituo vya kuzishia ambavyo vilikuwa vitupu hakuna hata mtumishi mmoja alionekana mbele ya stesheni. Wenyeji magari walitafuta hapa na pale bila kupata. Kwenye pembe la Avenir uwe na Kapenda magari yalikuwa tele, kabla kituo cha mahali nacho kifungwe. Wale wachuuzi wa rejareja maarufu Kadafi walizunguka na jerekani mkononi, wakitafuta mahali watapata mafuta ya gari, sababu ni wakati wa kipindi cha uhaba sawa, huu ndipo wanaweka bei maradufu mahali pengine madereva wa taksi na bis walikuwa na nia wapandishe bei ya nauli. Ubishi ulizuka kati yao na wateja wachuuzi wenyeji stesheni walisema mafuta yamekwisha, wanasubiri ujio wa malori mengine ili uhaba umalizike jijini Lubumbashi. Huko Kasai Mashariki kumeondolewa hii siku ya tatu huko Mbujimai ukusanyaji wa ushuru wa ujenzi wa mkoa ulioanzishwa tangu mwezi Februari iliyopita. Ushuru huu ulilipwa kila siku kwa kiasi cha franga za Congo elfu moja na waendesha pikipiki kwenye vituo vya ukaguzi vilivyowekwa kwenye barabara kuu za Mbujimai kati ya saa sita na saa nane mchana. Julie Kalenga, liwali wa muda wa mkoa ambaye aliondoa ushuru huu, anahalalisha uamuzi wake kwa ukweli kwamba ushuru uliotajwa ni kinyume cha sheria kwa sababu haujajumuishwa katika orodha ya majina ya ushuru unaostahili mkoa. Julie Kalenga, mkuu wa mkoa wa muda akizungumza kwenye kipaza sauti cha Ester Ndalafina, maneno yake yanatafsiriwa na Fisto Ngoma. Kwa muda mrefu, neno jeton limetumika katika lugha luga ya maafisa wa umma na hata walipakodi wanaoitwa waendesha pikipiki, ingawa jeton ni neno alitambuliwe na sheria yoyote au amri yoyote. Ndiyo maana nimeamua kuachana na tabia hii katika ngazi zote. Hiyo ni kusema nikusema mkoa Jiji, wilaya, sekta na uchifu. Kwa ajili hiyo naagiza huduma zote zinazohusika kukusanya mapato na kufikia au hata kuzidi mgao kwa kuheshimu taratibu ya ujuzi katika ngazi ya kila taasisi. Kazi nzuri italipwa. Utenda kazi duni utazibiwa. Jimbo letu la Kasai Oriental lina changamoto kadhaa za kushinda kwa maendeleo yake muhimu. Ni lazima sote tujipange kama kitu kimoja, ili kushinda vikwazo. Kwa hakika, ni kwa manufaa yetu kutimiza wajibu wetu wa kodi, kuipa serikali ya mkoa mbinu za kutekeleza sera yake. Kwa hiyo, kuchangia gharama za umma ni jukumu kwa kila mtu anayeishi katika jimbo letu. Kumbuka kwamba kufuatana na ukusanyaji wa kodi hii, raia mara kwa mara wanashuhudia vitendo vya ujeuri na vurugu katika vituo vya ukaguzi vilivyojengwa jijini. Kama nilivyotanguliza, katika jimbo la Chopo watu waliokimbia makazi yao katika mgogoro wa Mbole Lengola, walio katika kambi ya Kongakonga parokia ya Sainte Mart na kambi ya Lukusa wanapitia wakati mgumu katika maisha yao kutokana na ukosefu wa chakula. Baadhi ya watoto wenye tatizo la malisho mabaya wanaanza kufa. Hali hii ilikuwa mada ya kikao cha hii siku ya tatu kati ya waziri wa afya wa mkoa Moktarhan na washirika kutoka sekta hiyo na mashirika ya kibinadamu yenye makao yake makuu mjini Kisangani. Kusudi ni kujaribu kutafuta suluhisho zinazofaa. Kwa hili waziri wa mkoa wa maswala ya kibinadamu Moktar Han anatafuta usaidizi kutoka kwa washirika wa kiufundi na kifedha wa serikali. Katika kujibu kwa niaba ya wenzake, mkuu wa UNICEF ofisi ndogo ya Kisangani anasema kuwa uingiliaji kati unafanywa kwa utaratibu. Radio Okapi invite en Swahili. Shirika la raia la Kivu Kusini linashutumu kasi ya unyakuzi wa nyumba na viwanja vya serikali ya Congo, hasa katika jiji la Bukavu. Angalau nyumba makumi nne na sita ziliuzwa kwa watu binafsi, na hivyo kunyang'anya serikali ya Congo ardhi na mali isiyohamishika. Adrien Zawadi, mkuu wa ofisi ya uratibu wa shirika la raia, anatahadharisha. Ni mgeni wetu kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elamejiwa Kabedi. Adrien Zawadi, jambo. Amjambo Bwana Emmanuel, ulisema mbele ya wajournaliste mambo ya nyumba ya leta yenye weko na spolier Bukavu, situasion iko namna gani? manyumba ngapi? kweli inakuwa uzuni sana uzuni sana kuona wale watu wenye leta anawekesha manyumba njo wenyewe wako na anauzisha yo manyumba tangu 2012 hadi leo tumeweza kurepertorie makumi nne na sita inisha kuuzishiwa. Wakati ya mzee Kishambo kulikuwa nyumba tano zimepotea, wakati yake ia mgao nyumba kumi, na leo kwenye ya guariche kumepotea 31 maisons kwenye yake ndio, kuna kwa ile mfululizo ya maparteneria public prive, maparsele nazo ni vile vile zinauzishiwa, laki nafukuziwa na watia utongo. Donc, leta iko anapoteza marepede zake zote hapa kusikikiu, na sisi kama shirika la raia inatuzikisha sana kuona kwamba hatujui nini tutaachia watoto. Haiko tena ni uongozi opeke kuko tu na wa prevent, ndiuko implike mwa vile ndio kuko seria, watu wengi sana wenye kuwa implike mwa hiyo kuuzisha mali ya serikali kama vile viwanja kama vile manyumba, kwanza wafanya sheria wa magistrat na wale wafanya sheria kunakuwa wenye kwa kinchasa pale kuparke na kukuya kwa station na wenye kupana mitindo kwenye wenzao wenyekuwa hapa na kunakuwa wengine wenyekuwa hapa, wamekuwa sasa waavoka, ndio wenye kudefendre waspoliateur aloke, wao serikali ndio anawapokeza, serikali ndio anawapangisha, lakini wanageuka serikali, wanaanza kuwa waavoka wenye kudefendre waspoliateur, na tunashangaa kuona kwamba Serikali yetu ya Kongo haijawahi kuganye proces moja hata kontra wale wa spoliateur. Kila mara serikali yetu ndio inapoteza ma proces, naiko na iko na bajije na ba iko na bavoka na iko na bamajistrat wenyi serikali inalipaka. Ni kushangaa sana. Ya pili, tunashangaa kwa serikali hiyo pekee inaweza kufanyia jugement ya kupoteza ma vitu yake. Baki ya pili wenyi tunajua wako apoteza kuko wale watu tunasema ba, tuna ba politiciens na na ba services services service, za kadastre na services foncier wale watu ndio wenye wanaharibisha mungini kabisa na kunakuwa wagent de leta wenye leta napangisha kisa, wanageuka leta, wanasema hii parcelle ni kwa yao, wanatafuta madocument, wanaanza kumorcelea. Ya tatu kunakuwa vaoficie militaire, vaoficie militaire nao wanatumikishiwa, wanakia kufukuza, na tena kuko reseu. Sasa kuko reseu ya vaspoliateur bale, ni vacitoyen simple vaspoliateur mingi mingi ni bachuluzi ya maor ya maminere, kuna pesa mingi ya kuweza kufanya corruption, na wanauza maparcele za leta na kutafuta kupoteza trace zote za leta. muprovence yavu si nayima siko moko tena na na mabarke, kuko mandumba zingine balisha kuangalia macho, ndio kunakuwa odela ile 46 maison yenye misha kuzishiwa depuis 2012 leo. Eh, information na malette tuko nazo, kunakuwa pia nyumba kumi na zimeisha kuwa mavizere mu mataratala ya bale watu wako watafuta kuziuzisha. Na tumeweza kupana hizo nimeroza hizo manyumba na mapati kwa hizo manyumba zinapatikana. Na ndio maana sisi kupiga kelele kusema haiwezekane manyumba serikali yetu iendelee kupoteza vitu vyake, sababu serikali kama haina tena vitu manake haiko tena serikali, haiko. Na kama haiko inakuwa sasa pori tu, jangle, sasa wanasema, na hakuna kuweza kuongoza mwingine kisha ya kufanya ndio ndio nini ni, munarekomande nini? Maelekezo tulipana mapendekezo zetu ngazi za viongozi, tukasema watoshe mikono yao katika hiyo mambo ya vitu vya serikali. Ya pili tumesema wafanye commission d'enquête ya kujua vitu vya leta vinawaki na viko fasi gani, nani aliujisha hiki na kile, na waweze kuadhibiwa. Ya tatu tumelomba serikali iweze kuadhibu wale wa magistrat wenyewe wamegeuka ba defenseur tumelomba ile maservise za kadastre na foncier, parce que banapana matitre kuvitu ya leta natuma sasa, kuna kwa makonfli nyingi sana katika mji wa mukaa, na tumelomba hizo maservisi, kila nyumba ya leta yenyingali ayasiyo baandikako nyumba ya serikali Adrien Zawadi huko Bunia shirika lisilo la kiserikali la huduma ya ville propre linaajiri kwa muda karibu vijana mia moja wakiwemo wakimbizi wa vita, wanafunzi wa sekondari na wa chuo kikuu. Hii ni sehemu ya mradi wa usafi wa jiji ambao unanufaika na msaada wa kifedha kutoka kwa serikali ya mkoa. Jean-Claude Lokidile alitembelea wafanyakazi fulani kati yao. Winimave ni mwanafunzi wa shule kikuu cha Institut Superior Saint Joseph, akichagua kufunza kujua kutunza watoto. Akiwa na kifagio mikononi, anasimamia timu ya wafanyakazi takriban 20 ambao lazima waondoke asubuhi kwenda sehemu zao za kazi. Yeye huamka saa 11 ya asubuhi ili kufikia mahali pake pa kazi kwa wakati. Akiwa na mshahara wa franga za Kongo 1900 kwa siku, anasema kuwa kiwango nusu za pesa anazopokea inamsaidia kujibu kwa mahitaji yake. Kwangu ni kazi inanisaidia tu kwa masomo yangu sana, na bezwe yangu mie mkom mwanafunzi sana inanisaidia, kama kunyumba. Mimi naona siku napata frange nakwayaka Konsole bone bana mwenye umri wa miaka ya pata ishirini ni mwenzake alipoingizwa kazini, sasa ni karibu mwezi mmoja tu. Anaenda sokoni baada ya kumalizia kazi yake kununua mahindi kwa bei ya jumla. Jioni akiwasha mbabula yake kando ya barabara, anachoma mini haya akiauza kwa wateja wake. Kuwa mfanyakazi wa kusafisha barabara kilimuwezesha kupata pesa kwa kuendesha vyema kazi zake za kibiashara. ukanga ngwile uh, ya nn ya poa saitami kidogo, naongeza ta kapital kidogo na saitami Mkuu wa shirika Service Ville Propre anaomba viongozi wa mkoa kuongeza bajeti iliyotayarishwa kwa mradi huu ambayo unga mkono juhudi za viongozi katika shughuli zao za kuimarisha mshikamano wa kijamii kati ya vijana, mradi ambao pia unawezesha kupigana dhidi ya ujambazi wa mjini na uhalifu ya watoto katika mji kuu wa mkoa wa Ituri. Tuna wa, ituja, wa, eleve, wa vakasye, tulitoka kubarudisha kwa masomo na ile wa vakasye ili wasaidia ile pesa ndogo ndogo tu wanawapatia walijiuzia ma vitu vya masomo sawa uniforme na wengine wanasaidia hata jamaa, batusaidie batupatie ba financement, surtout prime yabo inakuwa nusu sana. Imagine biko napokea 50000 francs par mois, ile 50000 francs qui divise par 26 jours ni biko natumikisha dazwe mois, inawapatia tu 1900 francs par jour. Ni pesa ndogo sana, ifike hata 1 dollar. Gouverneur kama yuko pale, ni chef lia province, atuweke tena mkono, aongeze ile pesa ifike hata 10 mradi huu unasaidiwa kifedha na serikali ya mkoa lakini inasimamiwa na meya wa mji wa Bunya. Toka Bunya huyo naitwa Jean Claude Loki Dile Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.