Kapi? Oh, kapi. Shirika la raia la Mamove katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini linaonya vijana wanaoshirikiana na waasi wa ADF katika eneo hilo. Wakimbizi waliorejea kutoka Angola ambao wako huko Shamusanda jimboni Kasai walipewa siku ya kwanza cheti cha udongo wa eneo ambako wamekaa kutoka mwakilishi wa HCR nchini Kongo. Utulivu umerejea katika kijiji cha Museka katika tarafa la Malemba Ngulu jimboni Holomami baada ya kuuawa kwa watu wawili siku ya Jumapili. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Shirika la raia la kijiji cha Mamove katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini linaonya vijana wanaoshirikiana na waasi wa ADF katika eneo hilo. Kulingana na Kinos Katuo, kiongozi wake, baadhi ya vijana wanachukua fursa ya kipindi hiki kikubwa cha mavuno ya kakao kujifanya kama waasi wa ADF, wanaua na kuwapelekea waasi wa ADF mahitaji ya msingi. Mwigizaji huyu wa mashirika ya kiraia anatoa wito kwa wanunuzi wa kakao kwenye mhimili wa barabara ya Mamove Malia Jame kushirikiana na huduma za usalama kuwakemea majambazi hawa wote. Huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia, nambari ya bure ya simu iliyotolewa kwa kituo cha polisi ya Kongo katika tarafa la Beni na MONUSCO imepunguza uhalifu katika eneo hilo. Hivi ndivyo kamishna mkuu Michel Mbala, kamanda wa polisi ya Kongo katika tarafa la Beni anasema. Nambari hii iliyotolewa kama sehemu ya utaratibu wa mfumo wa tahadhari ya jamii inaruhusu mwingiliano kati ya raia na polisi, inaruhusu pia uingiliaji kati wa haraka na bora zaidi wa utekelezaji wa sheria katika eneo la shambulio au tishio kwa raia. Huko Kasai, mwakilishi wa HCR nchini DRC alikabidhi hati miliki ya udongo wa kambi ya wakimbizi hii siku ya kwanza kwa familia za ziada zinazorejea kutoka Angola, huko Shamusanda, kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita 15 kutoka mji wa Chikapa. Ilikuwa wakati wa ziara yake hii siku ya kwanza katika kijiji hiki ambapo wenyeji kutoka Angola wana makazi wamekuwa hapo kwa zaidi ya mwaka sasa, tangu HCR ilipoanzisha kambi hii. François Kadima alikuwa kwenye eneo hii, hapa ripoti yake. Usomi wa Florence Kizalunga. Shamusanda ni kijiji kilichoko kilomita kumi na tano kutoka mji wa Chikapa. HCR imejenga makazi mia ine huko kwa watu wanaorejea kutoka Angola. Kufuatia ongezeko la idadi yao, wengine makumi ine na nane waliongezwa na wale wanaoishi huko walipokea hati miliki za mali. Warejeshaji hao wanaokaribisha ishara hii, wanasema wanahitaji msaada wa mara kwa mara kutoka kwa HCR kwenye tovuti hii ambapo bado kuna mahitaji ikiwa ni pamoja na ukosefu wa maji ya kunywa. Akiashiria kwamba mahitaji ni makubwa, mwakilishi wa HCR nchini DRC alionyesha kuwa shirika hilo litaendelea kuwaunga mkono ndani ya mipango ya uwezo wake na mashirika wengine. Kumbuka kuwa watu hawa waliorejea walikuwa wakikimbia vita vya kamwe na sampu kati ya mwaka elfu mbili na, na ni hali ya kusikitisha sana ya usalama wa kijamii na kibinadamu ya watu waliokimbia makazi yao katika jimbo la Kwango. Hawa ni wakimbizi waliokimbia vijiji vyao baada ya mapigano makali mwezi huu wa Septemba mwaka tunao, kati ya askari jeshi wa FARDC na wanamgambo wa Mobondo katika kijiji cha Mulusi mfumo wa mashauriano wa shirika la raia pamoja na umashuhuri wa Kwango wanasema kwamba ni angalau watu elfu saba mia tisa waliokimbia makazi kutoka zaidi ya familia mia moja miundo hii ambayo ilituma barua kwa serikali ya mkoa siku ya kwanza tarehe makumi mbili na tano Septemba kuijulisha hali hii inaomba uchunguzi ili kubaini majukumu na inaomba msaada kwa watu hawa waliohamishwa. Maelezo zaidi na wewe Gabriel wamenya katika ripoti ya irene mboma luzolo ndani ya kibarua hicho kilichopelekwa kwa viongozi wa serikali jimboni ya kwango shirika la raia limehesabu mnamo tarehe kumi na sita hadi kumi na saba ndani ya vijiji mpese na mulosi ndani ya sekta ya bukangalonzo mtaani kenge zaidi ya waami elfu saba, mia kenda, makumi tano na saba kati yao watoto elfu nne mia tatu makumi nne na tatu na wanawake elfu mbili makumi tano haya ni baada ya mapambano kati ya vikosi vya FARDC na wanamgambo wa Mobondo iliyosababisha vifo kumi na nane, kati yao askari kumi na tano na wanamgambo wa tatu. Shirika la raia limeshangazwa na kuzorota kwa hali ya usalama na kiutu uko Kenge, kunako ulalo wa Kwango, Palonzo ndani ya sekta ya Bukangalonzo na pengine Lisien Lufutu ni kiongozi wa shirika la raia, tunamnukuu: waami hawa wanaishi katika hali mbaya. Shirika la raia limeomba kwa serikali kutayarisha uchunguzi kwa lengo la kuhesabu mahafa ya mapambano haya kati ya vikosi vya FRDC na wanamgambo wa Mobondo na kuonyesha jukumu ya kila sehemu. Lucien Lufutu amejulisha kwamba maeneo ya afya ya Popokabaka na Boko yamekumbwa na shida kufatana na wingi wa wahami. Kama utulivu ulirejea hi si kwa kwanza katika kijiji cha Museka katika usultani wa Kayumba katika tarafa la Malemba Ngulu jimbo la Holo Mami, baada ya siku ya Jumapili yenye misukosuko kutokana na kuuawa kwa kupigwa risasi e watu wawili. Sababu ni mgogoro wa kimila ukimhusisha Sharles Ndulu. Kwa watu wengi waliowasiliana kuhusu hilo, sheria ya kitamaduni lazima iheshimiwe ili mlengwa pekee ndiye awekwe. Vyanzo hivyo hivyo vinaonyesha kwamba migogoro hii inaweza pia kuelezewa na ukweli kwamba usultani wa Museka umejaa amana kubwa ya litium na dhahabu. Maelezo na Jangandu. Usomi wa pole munanga. Wakati ujumbe huo wa Kamina ukiwa katika mji ya Malemba ya Kati uliopo umbali wa kilometa mia moja kutoka eneo la Museka, sehemu ya wananchi walianzishwa na maandamano walipopata taarifa kuwa ujumbe wa Kamina ulikuwa unajiandaa kujiunga na kijiji chao kwa lengo la kusimika kiongozi mpya na katika mazingira yao, ambapo askari waliokuwa katika eneo hili walifyatua masasi kwa waandamanaji hao na waliua watu na kujeuri wengine kadhaa. Kwake yeye Nyembo Bahati, mshauri wa juu wa Olomami, Sultani Charles Ndulu alikuwa tayari ameondolewa madarakani. Yeye ni mnyang'anyi ambaye anawatuma vijana walioshambulia askari walioko katika utawala huu wa kijiji lakini kwa mwingine, mshauri kutoka eneo la Malemankulu, desturi lazima iheshimiwe, na ni sultani Charle Ndulu pekee ndiye anayepashwa kutawala katika jimbo la Lomami. Vipengele vya kiufundi pamoja na mifano ya viwanja viwili vya ndege vya baadaye vilionyeshwa kwa maelezo zaidi hii siku ya kwanza hasa uwanja wa ndege wa tunda katika mji wa Kabinda na Mweneditu. Kazi ya ujenzi na uboreshaji wa viwanja hivi viwili vya ndege itafanywa na kampuni ya Digital General Trading Ltd. Sherehe hiyo iliongozwa na gavana wa mkoa na Ta Ilunga mbele ya wajumbe wa serikali ya mkoa, watendaji wa mashirika ya kiraia na shirikisho la biashara la Congo FEK kwa kifupi. Katika jimbo la Chopo, mradi wa forest uliwasilishwa wiki iliyopita huko Yanonge, kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita makumi sita magharibi mwa Kisangani. Matokeo ya kilimo bora kwa uhamasishaji katika eneo hilo katika maeneo ya Yangambi ni hasa kilimo na msitu, mzunguko wa mazao, ushirika wa mazao marekebisho ya udongo wa kikaboni na matumizi ya dawa za kuulia wadudu. Ilikuwa wakati wa mfumo wa mashauriano ambapo wakuu wa sekta, viongozi wa tabaka, wanachama wa jumuiya za maendeleo za mitaa pamoja na viongozi wa dini walishiriki. Mbinu hizi endelevu zilijaribiwa kwenye mashamba ya majaribio na kusaidia kuboresha mavuno ya kilimo. Kumbuka kwamba mradi wa Forest unatekelezwa katika mazingira ya Yangambi na SIFOR na washirika wake kutokana na msaada wa kifedha kutoka Umoja wa Ulaya. Mgeni wetu ni Chiruza Emmanuel, ni mwakilishi wa Umoja wa Walimu wa Kikatoliki katika parokia ya Walungu. Anarejea matarajio ya waalimu katika eneo lake ili mwaka wa shule unaoanza usikatishwe. Chiruza Emmanuel anazungumza na Jean Kasami. Chiruza Emmanuel, jambo. Jambo baba, unakuwa msimamizi kusaidia waalimu kutetea haki zao katika parokia ya Walungu. Maana yake unasimamia shule za kikatolika tu? Katolika tu, tu ndiyo meniko na mwenzetu protestan mwenye tunasaidianaye, memi naangalia tu, tu maekole katoliki Mafungo inamalizika masomo inaanza katika mazingira gani? sisi sawa vile walimu tulikuwa na assemblée générale la fois passé de restitution ya benzetu benye balitokea mbwela, na tulikonclure kama turudi ici balimu, tutaenda ku masomo okazo, bazazi banatuma batoto tutabankadre. Me zosi étant enseignant hatuseme kama gouvernement ni weza réaliser à 100% ma revendications zetu. Tulikonclure kama turudi, et, bien sûr, na kama premier trimestre ya ane prochaine guvernema hairealize kelke promese zenye iliweza ambia ba mwalimu itabafanyizia, tutabakia tena kwa nyumba. Njo nini ile mnangojea kwa guvernema kusudi mtumike na roho bariti? Tunaambia guvernema ilipe balimu mshahara yenye inastahili, mshahara yenye tezi musaidia mwalimu na kusomesha mtoto na kufanya mabezwe primere za, za nyumbani na ilipe mwalimu sawa sawa, paske tunakuwaka na programe nasionale moja, ile zone salariale si sh, balimu ya Kinshasa habakuwake nayabo nani, programe nasionale tukome nash, donc programe nasionale inakuwa sawa sepurkwa. Tunasema kama habalipe mwalimu, mwalimu mukongomani yeote alipiwe sawasawa sawa. Tutaezi kamata tena kelke dispositions yenye tunaya na tunapitia mwa ile njia shule katika eneo hili, unaona ziko tayari kwa jumla kupokea watoto? Ukipita mu masomo, tezi ona kama, antoka haziko tayari kwa kupokea watoto. Majengo haziko sawa, mpepeo ikipita tu, tezi ona, inaanguka na watoto kama bako ndani ni problem ndio. Ndiyo shefu de leta alisemaka kama gratuite ali prone na tukaipokea mzuri sana, tena sana. Me sasa kuona kuko batu venye wanaenda natumikisha na, na habapatie kitu, ile nayo ni problem yenye aliweza kreer vile aliweza ikreer atafute basi gisi botushibote ensemble, tutafute basi gisi ya kuangalia kama wale watu wenye waliweza tia mwazile maklase zenye hazilipi wake, kama kutaezi kuwa gisi babalipi, njo matuteezi kutana swate, wanaambia mutu alipe 500 francs fra alipe 1000 francs muzazi ule unasikia nani la polisi na matrake bale hatuwezi hatuwezi itika bakuwe natumika na wapokee mshahara kidogo. Na sekondari ambako wazazi wanaendelea kulipa mambo na, na, e na ilitembea vizuri mwaka jana. Mm. Ndio ilitembea mzuri kidogo kidogo, mimi nairudilia basike bazazi balienda nalipa na, na, na kidogo na ile kidogo yenyewe balienda nalipa iliweza saidia mwalimu kulipa na kusomesha mtoto wake. Bwana Chiruza Bwendo Emmanuel tunakushukuru. Asante sana baba journalist. <muchos> Kapi. Bado kuhusiana na siku ya kimataifa ya amani iliyoadhimishwa tarehe makumi mbili na moja Septemba iliyopita, jueni kwamba huko Beni, wanawake wa Beni wanauliza maswali kuhusu kuendelea kwa ukosefu wa usalama katika eneo hili, hasa na mashariki nzima kwa ujumla. Wanaomba kabisa amani irejeshwe ili kuwawezesha kuchangia ipasavyo katika maendeleo ya nchi. Ripoti ya Mark Marofimbo ni ripoti yetu ya siku. Wanawake wa Beni hawaone wazi kuhusu hali ya usalama unayoendelea kuwatatiza mjini na mtaani, wakitoa taswira nyeusi ya hali hiyo, ingalau kuna matumaini kama aeleza hapa Bipa Shansi na Muli wa kongamano la vikundi vya wanawake kwa ajili ya maendeleo, KAFED. Mwanamke wa Beni kwa sasa anajikosa, hajielewe, anakosa kama iko kwenye amani, kama hana amani, lakini anaendelea kujitahidi sana kuweza kupiganisha kwa sababu amani inatuhusu sote kulingana na ile ambayo anaendelea kupitia siku kwa siku, anajikosa lakini anaendelea kujitahidi, anafanya pia mbindu zake kusudi salama aweze kurudi, kwa sababu salama inatuhusu sote, iwe akina mama, iwe vijana, iwe wababa, sote tunahusika kuweza kuchangia amani kusudi weze kurudi mjini kwetu. Hali ambayo mwanamke wa Beni anaishi kila siku si hali ya kawaida, ili ajitolee tu fursa ya kusherekea siku kuu ulimwenguni ya amani, alisema kwa upande wake Bi Benge Mkengere, msimamizi wa shirika la wanawake kwa ajili ya malisho kwa jamii. Haiko kabisa jurne ya amani, kwa sababu muvile ya Beni wanamke wanateswa sana wale wabandi wanafika mu manyumba usiku, wanabaka wana watoto, wanabaka wamama, wanabeba vitu vyote. Tunapoangalia pia gisi wamama wengi waliacha manyumba zao, wanaacha mabitu yao, wanakuwa wadeplace. Tukiangalia umasikini yenye naingia katikati ya jama kwa wanamke wavile wabeni na territoire, magonjwa inakuwa lakini kupata dawa inakuwa pia nguvu. Hatuwezi kufanya ile journée wakati wamama wengine wako na uwawa, kule kumashamba wanabakwa wana wananyanyaswa mu njia zote, ku mabariere, fasi yote wanapita, na wenye wanakuwa na activity kidogo, mataksi inapita. Amani haiko kabisa. Pendekezo la kipekee kwa viongozi na wanaohusika na usalama ni kuwatwanga maadui ili urejeshwe usalama, alisema mwanasheria Isabel na mwezi wa shirika la wanawake watetezi wa, wa haki za wanamke na mtoto. Pendekezo kama vile mama wa Beni: tunaomba kwanja waongozi wetu waangalie namna ya kutia usalama, baangalie namna kwanza ya kupiganisha awa wote waadui wa usalama wanaokuwa mamilimani wanaokuwa porini wawapiganishe, ile njo tatuleteaka tu usalama kwa sababu kama wale watu wangali ndani ya milima wangali ndani ya mapori hatutapataka usalama. Wazungumuze nao, wajue hitaji yao ni gani, wafanye mazungumuzo, wajue kama hitaji yao ni gani, sababu hatujue nia yao ni gani wakati wanaua watu, mtu hana probleme, hatujue nia yao ni gani. Kumbuke kwamba ujumbe maalum yake mratibu mkuu wa Umoja wa Kimataifa, Antonio Gutores, kwa sherehe ya siku kuu ulimwenguni ilikuwa nasema amani ni ya muhimu leo pasipo mzubao. Vita na mizozo yazusha kuhama, makazi, umasikini, njaa na mamilioni ya watu kimbia nyumba zao. Mwisho wa kumnukulu. Beni Mark Marofimbo kwa niaba ya Radio Kapi, habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Hii siku ya pili ilikuwa siku ya pili ya kampeni ya kuchunguza vyeti halali vya kuendesha gari kusafirisha bidhaa usafirishaji wa watu na ukaguzi wa kiufundi katika jimbo la Kivu Kusini. Tayari siku mbili tu kabla ya ukaguzi huo uliotangazwa tangu muda mrefu, magari yanaonekana machache barabarani katika jiji la Bukavu, ishara kwamba magari hayo yanaendesha bila vyeti hivyo. Waziri wa uchukuzi wa mkoa anaashiria kuwa udhibiti huu utachukua siku nyingi na huenda ukadumu hadi mwezi Disemba ijayo. Na katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, kamanda wa polisi ya Kongo katika kijiji cha Luna zaidi ya uchini ya kilomita makumi sita na tano kaskazini mwa Beni, Ajuda Polena Wej anaita wakazi wa pahali ambao wamekimbia na kuacha kijiji chao kwa sababu ya ukosefu wa usalama kurudi nyumbani kwao. Alisema hayo siku ya kwanza wakati wa gwarida la kila wiki mbele ya waandishi wa habari wa eneo hili kwenye mpaka na mkoa wa Ituri. Kulingana naye, usalama tayari umehakikishwa kutokana na kuwasili kwa kikosi cha muungano cha FARDC UPDF katika eneo hilo. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Kwa herini.