Copy? Oh, copy. Kesi za waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo na mpinzani Salomo Kalonda zimerudishwa kwa mwezi Oktoba ijayo. Kusikilizwa kwao hakukufanyika hii siku ya kwanza kwa sababu za kiafya. Mtu mmoja aliuawa na wengine wawili kujeruhiwa vibaya na majambazi katika kijiji cha Abiva jimboni Hotuele. Ilikuwa leo asubuhi mapema. Kampeni ya nne ya bure ya upasuaji wa moyo kwa watoto ilimalizika hii weekend katika hospitali ya Diamaa huko Lubumbashi. Ha mjambo sikizaji wapenzi, kama nilivyotanguliza Mahakama ya Kikatiba inakubali kuahirishwa kwa upande wowote kwa kesi ya Bukangalonzo hadi tarehe kumi na sita Oktoba. Waliotakiwa kufika kati ya washtakiwa wote ni Ogiste Matata Ponyo pekee ambaye hakuwepo kwenye kikao cha hadhara siku ya kwanza hii, kwa mujibu wa utetezi wake na ripoti ya matibabu kutoka kwa daktari wake iliyowasilishwa mahakamani waziri mkuu huyo wa zamani, inasemekana kwamba ni mgonjwa na kwamba amepewa likizo ya matibabu ya siku makumi nne na tano, jambo ambalo mahakama ilikataa kwa kuzingatia kuwa hoja hii ni ya upanuzi. Kwa hivyo iliamua kuahirisha kwa wiki tatu na inahitaji uwepo wake. Na katika kesi ya Salomo Kalonda, mshauri maalum wa Moizi Katumbi, mahakama ya kijeshi iliahirisha kusikilizwa kwa kesi hiyo hadi tarehe 9 Oktoba, ni kwa sababu ya hali ya afya ya mshtakiwa kuchukuliwa kuwa mbaya kulingana na ripoti ya matibabu kutoka kwa daktari wake iliyowasilishwa mara moja siku ya kwanza hii. Katika jela ya kijeshi ya Ndolo, mpinzani huyo wa kisiasa na kanali anayekimbia wanafunguliwa mashtaka kwa makosa ya usaliti, kutoroka na kuwachochea askari kufanya kitendo kinyume na sheria. Magereza yote nchini Congo yako katika hali mbaya kwa kiwango cha juu sana, linaonya shirika la Bill Clinton kwa amani. Kati ya zaidi ya wafungwa elfu kumi na mbili wa gereza kuu la Makala ni asilimia kumi tu ndio wafungwa waliohukumiwa na wengine wote ni wafungwa wa kabla ya kesi yao kusikilizwa. Angalizo hilo lilitolewa na shirika hili la haki za binadamu mwishoni mwa ziara yake katika gereza hilo wikendi hii. Kwa hiyo kiongozi wake aliomba mwendesha mashtaka katika mahakama ya kasasion kuweka shinikizo kwa mahakimu ili kumaliza suala la msongamano gerezani. Katika jimbo la Hotuele mtu mmoja aliuawa na watu ambao bado hawajajulikana, wengine wawili waliojeruhiwa vibaya kwa kuchomwa visu walipelekwa kwenye hospitali kwa ajili ya matibabu. Kisa hicho kilitokea siku ya kwanza hii mwendo wa saa tisa asubuhi katika kijiji cha Abiva Tabaka Ambarau katika usultani wa Logo tarafani Faraje, kulingana na kiongozi wa zamani wa shirika la raia huko Faraje. Wakaazi wa eneo la Abiva walishtukizwa yeah, na risasi zilizopigwa na watu wasiojulikana hawa. Walikuwa wakijaribu kuingia kwenye nyumba ya malipo ya Mpesa. Msimamizi wa tarafa anathibitisha habari hiyo. Emmanuel Madrandele anasema kwamba mara zote amekuwa akiomba idadi ya wanajeshi pamoja na maafisa wa polisi iongezwe kwa ajili ya usalama wa wakazi wote na mpaka wa Sudan Kusini, lakini bila majibu mazuri hadi sasa. Huko Kivu Kaskazini, shirika la raia la kijiji cha Mamove katika tarafa la Beni linatangaza kwamba waasi wa ADF wameua karibu watu kumi na kuwateka nyara wengine kumi katika muda wa wiki moja, kulingana na Kinoska tu kiongozi wa shirika hilo, watu hawa walifariki katika vijiji vya Kalalangwe, Mandimo, Mutwei, Mapendo na Mambau katika sekta ya Beni Mbau anatoa wito wa kupanuliwa kwa shughuli za pamoja za FARDC UPDF katika maeneo hayo ili kulinda ulinzi wa watu na mali zao. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, hali mbaya ya usalama mashariki mwa DRC inatishia sokwe wa mlimani katika mbuga la wanyama la Virunga na sokwe wa nyanda za chini katika mbuga la wanyama la Kahuzi Biega, na kufanya uhifadhi wao kuwa mgumu. Hivi ndivyo usimamizi wa mkoa wa Isesen ulitangaza wakati wa siku ya sokwe duniani, hii Jumapili tarehe 24 Septemba. Kwa afisa wa uhusiano wa nje wa mbuga la wanyama la Virunga na afisa ushiriki wa jamii, kuyumba kwa usalama katika eneo la Mikeno kwa sasa ni kikwazo kwa timu zinazofuatilia aina hii ya wanyama iliyo hatarini kutoweka anasema kuwa kwa sasa ufuatiliaji unafanywa kwa mbali kupitia jumuiya za wenyeji. Tunamsikiliza Bwana Method Uhoze katika maoni haya yaliyokusanywa na Denis Lukeso na kutafsiriwa na Bernarde nyangi Surveye... pa total... uchunguzi waendeshwa, ila hapana kama ilivyokuwa hapo awali. Hayo yatokana na tukio zilizofuatana eneo hili la jimbo. Hivi tunaendelea kufuatilia wangila kupitia wakazi wa mali wanaozidi kuishi eneo lile na wanaoendelea kututumia taarifa. Kusema kweli, wakazi hawana vifaa vyote muhimu vinavyohitajika kwa kazi hiyo, ila hadi leo hatujawahi kupata taarifa yoyote kuhusu ngila iliyouliwa na wawindaji. Tunahisi kwamba wakati vita itaisha tutapata ripoti yote muhimu. Tishio ni kwamba walinzi wa mbuga waliondoka wote, hayo ni shida kubwa. Ila kwa jumla kuna maendeleo. Hali ilikuwa imestawishwa kabisa kabla iripuke vita vilivyoharibu, na itakayokuwa na matokeo mabaya miongoni mwa familia za wangila wa milimani, maeneo za mlima wa Mikeno <tune> ICSN bado inatambua maendeleo katika ufuatiliaji wa sokwe. Shirika hilo linasema haswa kwamba kuna angalau vitoto vipya sita vilivyozaliwa katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita katika mbuga la wanyama la Virunga. Kampeni ya nne ya bure ya upasuaji wa moyo kwa watoto katika kituo cha matibabu cha jamaa ilimalizika hii weekend huko Lubumbashi. Katika muda wa wiki mbili, watoto makumi mbili na mbili waliokuwa na kasoro za kuzaliwa walifanyiwa upasuaji wa moyo wazi, jambo ambalo liliwafurahisha wazazi ambao wengi wao walikuwa tayari wamepoteza matumaini ya kuwaona watoto wao wakiishi maisha ya kawaida. Mwenzetu Jangandu alihudhuria hafla ya kufunga wa Jean Kasami, binti wangu wa miaka kumi ya kuzaliwa alipatwa na shida ya kukosa pumuzi. Kila mara alikuwa anachoka shuleni, walimnyangua alisoma kwa matatizo. Haya ya malalamiko na ndio ya wazazi wengine ambao watoto wao walisumbuliwa sawasawa sawa, lakini sasa shida hiyo imekwisha kwa leo. Wazazi na watoto waliosumbuliwa na marazi hayo zamani wanatabasamu. Wakati wa kuhitimisha awamu ya ine ya kampeni, Anifa alionekana mwenye nguvu tele. Aliacha mamaye na kwenda kumbatia munganga mmoja kati ya wale wa timu iliyotokea Marekani. Munganga naye alifurahia kitendo cha mtoto na kumupa shokola. Muzazi Lidi Witemo Chimanga naye vilevile alikuwa mwenye kufurahi, mtoto wake wa siku sita za kuzaliwa alipasuliwa moyo. Leo anatimiza siku makumi mbili na iko na afya tele. Katika jimbo la Kongo ya Kati, wasafirishaji waliogoma tangu tarehe kumi na nane Septemba wamekubali kutoa huduma ya kiwango cha chini. Miongoni mwa madai kumi na moja kwa serikali, mawili ambayo yanahusu jimbo la Kongo ya Kati yalijibiwa ni hasa upanuzi wa muda wa kupata cheti cha kuthibitisha malipo hadi siku tatu kuliko siku moja kama hapo mbeleni, na bandari ya Matadi Gateway Terminal, MGT kwa kifupi. Makubaliano yalifikiwa mwishoni mwa mkutano ambao ulifanyika hii Jumapili na ambao ulileta kwenye meza moja chama cha wasafirishaji, waziri wa uchukuzi na mawasiliano wa mkoa wa Kongo ya Kati FEC, pamoja na ukaguzi wa wafanyakazi. Waziri wa uchukuzi wa Kongo ya Kati Mak Matondo Kwa Nzambi, katika maoni haya yaliyokusanywa na Nanaplu Rishi Mambu maneno yake yanatafsiriwa na Jacques Mkongole. Tulichunguza madai na ilikuwa kumi na moja, kati yao kuna mbili tu ambapo mkoa unaweza kutoa suluhisho, kwa nyingine ni muji Kinshasa. Hii ni uungeni wa muda wa kupita kwa saa hati ambayo inatolewa kwa madereva kwa kufikisha bandari kuacha au kuchukua makontene. Hati hii ina muda mwa siku moja, kwa hivyo walitaka tuweze kupanua. Kwa nini? Kwa sababu unapopitiza wakati huu kuna hatari ya malipizi kwa hivyo tuliomba kuongeza muda kutoka siku moja hadi siku tatu. Ya pili kuhusu kuingia kwa magari katika ngazi ya mpezo, tuliwaambia kuwa mkoa tayari umenunua eneo ambapo tutajenga parking salama ambapo magari yote yatapokelewa huko. Umuhimu wa huduma hii ya chini ya hifadhi kwanza, kwa sasa boti ziko mayanzi bandarini, magari mengine tayari yamepakiwa, hawajui jinsi ya kusambaza maduka yao na Kinshasa hawajui jinsi ya kupokea bidhaa za ulazima wa kwanza, wakati tunahitaji bidhaa za dawa, chakula safi. Tayari tumeitwa Kinshasa, unga umeanza kuwa tatizo. Deja on nous a appele a Kinshasa la farine commence a poser probleme Radio Okapi Invite en Swahili. katika kuadhimisha siku ya amani duniani iliyosherekewa tarehe makumi mbili na moja Septemba mwaka tunao Majimbo ya mashariki mwa DRC bado yanakabiliwa na changamoto kubwa za amani na utulivu. Ni hasa Ituri, Kivu Kaskazini na Kusini. Hii licha ya juhudi nyingi zinazofanywa na viongozi wa nchi, jeshi na jumuiya ya kimataifa. MONUSCO inafanya nini katika kukabiliana na hali hii? Tunamkaribisha kama mgeni msemaji makamu wa kijeshi wa kikosi cha MONUSCO kuzungumzia hilo. Luteni Kanali Mutunga Paul. Katika mahojiano haya na Bernard Nyanki, Luteni Kanali Mtunga Paul, jambo jambo. Bernard, kwa utangulizi, ni kipi ambacho unakuwa nacho kama ujumbe kwa leo? Asante sana Bernard. Jukumu letu kuu kama jeshi la kulinda amani la MONUSCO, tunajitahidi sana kila wakati kuhakikisha hali ya usalama na amani kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ningetaka kutaja pia kuwa jeshi letu halina ushirikiano wowote na haliwezi kutoa msaada wowote kwa makundi yanayotishia usalama wa wananchi. Tunatekeleza kazi zetu tukizingatia maadili ya kimsingi ya Umoja wa Mataifa ambayo ni amani, haki na heshima kwa wote, haki za kibinadamu, subra na utangamano mwema. Jeshi letu hushirikiana kwa karibu sana na majeshi ya kuhifadhi usalama ya nchi ya kidemokrasia ya Kongo ambayo ni polisi na pia jeshi la FARDC na hivi mnakuwa mkiendesha operation mbalimbali mbali. kwa wiki iliyopita, ni kipi ambacho mliweza kukitekeleza? Asante, ningependa kuanza na kutaja operesheni inayoendelea katika eneo la Ituri maarufu kama operation Spiderweb. Aa, kwa muda wa mwaka mmoja uliopita jumla ya watu mia mbili arobaini na watano wameweza kupoteza maisha yao na wengine mia moja na saba kujeruhiwa kutokana na mashambulizi na makundi yanayojihami katika eneo lililoko kaskazini mashariki mwa mji wa Bunia. Hali ya usalama imezidi kudorora licha ya jitihada za gavana wa eneo hilo la Ituri za kuleta pamoja washikadau wote wa eneo hilo ili kuwa na mazungumzo na makundi ya Kodeko, Zair, FPIC, FRPI, lakini juhudi hizo hazijaweza kufua dafu. Kwa hivyo Operation Spiderweb ni jitihada za MONUSCO ikishirikiana na jeshi la kidemokrasia la Congo za kuweza kuvuruga jamaa na uhuru wa makundi haya wa kutekeleza mipango yao na kuhusu eneo la Kivu Kusini, kuna ipi ambayo mumeweza kutekeleza sehemu hizo? MONUSCO hujitolea sana kuimarisha hali ya maisha ya wananchi inavyowezekana. Kuna mradi wa utengenezaji wa barabara ya kutoka Baraka hadi Fizi unaotekelezwa na uh, walinda usalama kutoka nchi ya Uchina ambao ulikamilika tarehe kumi na moja mwezi huu wa tisa uh, mwaka huu, na kurekebishwa kwa barabara hii lenye urefu wa kilomita arobaini na moja kumerahisisha sana usafiri wa watu na bidhaa na kuleta afueni kuu kwa wenyeji, hasa wakati huu wa msimu wa mfua unapoanza. Vile vile katika eneo hilo la Sodkivu, kuanzia tarehe sita hadi tisa mwezi huu, idara inayoshughulikia usalama wa watoto imekuwa na misheni ya kufuatilia masuala ya watoto katika eneo la Mutale Kalonge, ambalo ni takriban kilomita themanini kusini magharibi mwa mji wa Bukavu, na pia eneo la Kaminunu lililoko Kalehe. Wanaharakati hao wa usalama wa watoto wakishirikiana na wanajeshi wetu waliweza kuokoa jumla ya watoto thelathini na wanne wakiwemo wasichana kumi na wawili. Watoto hao walikuwa mikononi mwa makundi ya maharamia waitao raia Mtomboki na waliweza kukabidhiwa hifadhi ya watoto huku mjini Bukavu wakingojea hatua za baadaye za kuunganisha tena na familia zao na kabla tumalizie, Luteni Kanali Mutunga Paul, kuna chochote cha ziada la ziada leo? Wacha niseme kwamba kila mwaka tarehe 21 mwezi wa 9 ni siku ya kimataifa ya kuadhimisha amani, maarufu kama International Day of Peace. Siku hii ilianzishwa mnamo mwaka wa 1981 na, na ni siku ambayo Umoja wa Mataifa umeitenga kuwa siku spesheli ya kusisitiza swala la amani na kutenga masaa ishirini ya amani kote nchini kwa kusitisha mapigano. Kauli ya mwaka huu kuhusu siku hiyo inatajika kama actions for peace our ambitions for the global goals, ambayo tafsiri yake ni matendo yalengayo amani ndiyo msukumo wa malengo ya ulimwengu. Kauli hii inatambua uwajibikaji wa kibinafsi na pia wa kijumla katika kuendeleza amani iletayo maendeleo ya kudumu. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Antonio Guterres alisema na ninataka kunukuu, amani inahitajika sana leo kuliko wakati mwingine wowote. Wa vita na machafuko zimeleta adhari mbaya, umaskini, janga la jaa na mamilioni kukosa makao. Mabadiliko ya hali ya anga duniani imeathiri usawa wa kimataifa na kukosana kwa kisiasa. Kwa hivyo, Benard, ni wazi kuwa dunia inahitaji amani sana, hasa wakati huu. Shukrani sana Lutini Kanali Mutungapolo, asante sana. Kapi dosi, karibu wanawake mia moja makumi tano wanashiriki katika mfululizo wa shughuli za kuongeza uelewa kuhusu ujasiriamali na uwezekano wa kurasimisha shughuli zao za kuzalisha kipato. Lengo ni kuwaruhusu kufaidika na fursa zinazotolewa katika mradi wa serikali ya Kongo ili kusaidia maendeleo ya biashara ndogo ndogo. Wanawake hawa wanatarajia nini kutokana na vipindi hivi vya uhamasishaji? Mari Nema Magira kwa ripoti. Ni wanawake wengi ndio wanahudhuria kwa mafunzo haya, kama vile akina Marie Goret Usuto, ambaye ni mkimbizi wa miaka makumi saba na ine anafanya kazi ndogondogo za kujitegemea tangu sasa miaka makumi tatu anashona nguo na mikeka, kisha anauzisha kwa bei rahisi, ili aweze kulipa nyumba na kulisha familia yake. Anakuwa na ndoto kubwa kwa ajili ya kazi zake na anafata mafundisho kwa bidii kubwa kuhusu uhimizaji wa mradi huu, akitumaini kufaulu na kuwa moja ya wale watakaochaguliwa na kusaidiwa na mpango Transform. Kwake ni fursa kubwa, na anaita wanawake hasa wale wa miaka yake kusindikiza mpango huu. Marie Gorette Usuto anaongeza kwamba ikiwa anachaguliwa atatumika sana ili aweze kununua kiwanja yake. Ile msaada kama ninaweza ni kukamata, itaweza kusaidia, itaongeza te Inaweza kuleta maendeleo kwa kuuzisa. Basi ninaanza kutumika zamani lakini haileti haileti maendeleo kwa kupata parcel ndio kwa. Kwa ngambo yengine ni wanawake ambao wanafanya kazi ya biashara ndogondogo, wanarizishwa kupokea mafundisho ambayo itawasaidia kutumika sawasawa sawa na vile serikali inaomba yaani, kuwa na vikartasi vya oroza. Mpango transforme utaweza kuwaongezea mwanzo ya biashara yao ili waongeze faida. Woligue kwanza siku kulesema kule tena sompo tatafuta ndokule ubiesa samaki ubye nyama ube unaku, unakuwa embruer. Fahamu kwamba vikao hivi vya umizaji vinarahisishwa na Centre Semadef, yani centre multidisciplinaire d'appui pour le développement de la femme ambayo inawakusanyisha wamama na wafanyabiashara ndogondogo na hata wafanyabiashara kubwa kubwa ili kuwafahamisha kuhusu mpango Transform unaokuja kwa faida yao. nikiripoti toka Bunia. Mimi ni Marine Neema Magira kwa niaba ya Radio Ukapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.