Muungano oh, wa madaktari wa Kongo Simeko unaomba serikali ya Kongo kulipa malipo ya wataalamu wa, wa afya ili kupunguza mzozo wa kijamii katika sekta ya afya nchini. Wanawake shujaa na wanawake makandideti wa Kinshasa kwa uchaguzi walizungumza siku ya pili hii na mkuu wa MONUSCO kuhusu maandalizi yao ya uchaguzi ujao. Karibu watu milioni saba wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu mashariki mwa DRC hasa jimboni Kivu kaskazini na kusini pamoja na Ituri. Ripoti ya Ochando inatangaza. Hamjambo na karibuni kwa wote. Simeko, muungano wa madaktari wa Kongo, unatoa wito kwa serikali ya jamhuri kupunguza mzozo wa kijamii katika sekta ya afya. Hii ni kupitia hasa kulipa malipo ya hatari ya kitaaluma, malipo ya ziada ya awamu ya pili ya mwaka tunao yaliyozuiwa katika ngazi ya wizara ya fedha, jambo ambalo linaleta wasiwasi pia kuhusu madaktari. Katika kikao na wanahabari kilichofanyika siku ya pili hii katika makao makuu yake, SIMEKO inaripoti kuwa mgomo uliozinduliwa na wataalam na watendaji wa afya tangu mwezi Agosti iliyopita umevuruga huduma zote za afya ya umma nchini na kuwazuia madaktari kuendelea kutoa huduma zao kwa kawaida hadi sasa. Inasikitika Simeko, mazungumzo ya kijamii yamevunjwa pamoja na ukosefu wa uhalisia kuhusiana na ahadi za serikali huko Chikapa, wafanyakazi wa ofisi kuu ya mapato ya Kasai De Gerkas wanalaani usimamizi mbovu wa ofisi hiyo. Katika barua iliyotumwa kwa liwali wa mkoa, wanamnyooshea kidole mkurugenzi wao mkuu, wanamtuhumu Joseph Kalombo kuwa alisababisha dhuluma kuundwa kwa utawala sambamba ndani ya huduma hii na pia kupunguza mapato kufuatana na kupangiwa majukumu ya wafanyakazi na watendaji kwa kuzingatia vigezo vya wanachama. Kwa upande wake, mkurugenzi mkuu wa Dejarkas anakanusha shutuma hizi. Joseph Kalombo anadai kuwa ameisaidia huduma hii kupata mapato zaidi tangu achukue uongozi wake. Kumbuka kuwa aliteuliwa na mkuu wa mkoa huu mwezi Novemba mwaka jana. Katika Kasai Mashariki kuna ongezeko la bei ya mahindi. Katika mji wa Mbujimai, kipimo cha mahindi chenye uzito wa kilo tatu na nusu kwa sasa kinauzwa kwa franga elfu saba au hata elfu saba mia tano za Congo. Hata hivyo kipimo hicho hicho kiliuzwa wiki moja iliyopita kwa franga kati ya elfu nne mia tano na elfu tano za Congo. Wauzaji na wanunuzi wanatoa sababu nyingi nyuma ya ongezeko hili. Maelezo na Ester Ndalafina, usomi wa Fisto Ngoma. Kipimo eitwayo meka cha mahindi kwa sasa inagharimu franga elfu saba na mia tano za Congo katika masoko mawili makubwa ya Mbujimai. Akina mama wa nyumbani wanalalamika kuwa kuna ongezeko la bei ya mahindi sokoni, pamoja na watoto katika huu, wa kurudi shule hakuna namna. Wanasema na wanukuu, tunateseka sana kwa sababu bei ya mahindi imepanda sokoni. Kipimo cha meka kilipanda hadi elfu saba za faranga za Kongo hadi elfu mnane, hiyo ni nyingi. Mwisho kwa wanukuu. Wauzaji na wanunuzi wanajadili sababu zinazochangia ongezeko hili kwa sasa kwa Antoinet Kaozi kwa mfano, ongezeko hili linatokana na kipindi cha kupanda mbegu mwezi Septemba, ambao ni mwezi wa kupanda bidhaa sokoni. Hasa mahindi, karanga, maragwe, hata soya zimepanda bei. Wakati mwingine kutakuwa na uhaba, wakulima wanatafuta mbegu. Mkurugenzi wa mkoa wa shirikisho la biashara la Congo FEC anaunga mkono sababu hii. Dominique Ilunga anapendekeza kwa serikali sera ya kutarajia matukio. Kulingana na yeye, hii ni shida ya kweli, lakini lazima kutarajia. Iwapo leo jeshi la kujenga taifa service national liko katika maeneo yetu matano, tunalima, ifikapo Desemba hakutakuwa na tatizo. Kumbuka kwamba serikali tayari ilikuwa imejaribu mara kadhaa kukomesha uhaba wa mahindi huko Kasai Oriental. kutoa usaidizi wa kiufundi na kimkakati kwa wagombea wanawake katika chaguzi zijazo nchini DRC. Hiki ndicho kikubwa cha mkutano wa siku ya pili hii mjini Kinshasa kati ya wanasiasa wanawake na wataalam kutoka shirika la raia na Bintu Keita mkuu wa MONUSCO. Kikao hiki cha majadiliano na kubadilishana uzoefu na wagombea kilifanyika kwa nia ya kuimarisha uwezo, viwango vya ushiriki wa wanawake katika taasisi za nchi na kuzuia aina zote za ukatili dhidi yao. Yvonne Salemba mratibu wa shirikisho la kikongo la wanawake na wasichana wa mbilikimo fekofa yuko kwenye kipaza sauti cha Merveille Asani. Tuliweza kuzungumzia juu ya tematike mbili, ndio tuliweza kuongelea hako. Ya kwanza ilikuwa ni tematike sur le, le defi ya badepute, namna gani bataweza kujikomporte na namna gani bataweza pata ile pwe banaeta pwe positife na tuliweza kudebatre kupwe negatife na kupwe positif. Baraza kuu la makumi saba na nane la Umoja wa Mataifa linafunguliwa siku ya pili hii mjini New York nchini Marekani, lakini tayari hii siku ya kwanza viongozi wa dunia walipitisha tamko la kisiasa linalosisitiza dhamira yao ya pamoja ya kujenga dunia endelevu jumuishi na yenye mafanikio ifikapo mwaka elfu mbili makumi tatu. Malengo ya maendeleo endelevu ODD, yaliyopitishwa miaka minane iliyopita na mataifa ya dunia nzima, hayako kwenye njia sahihi, inahitaji mpango wa kimataifa wa uokoaji amehimiza katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres wakati wa ufunguzi wa mkutano wa ODD. Karibu watu milioni 7.8 wanahitaji msaada wa haraka wa kibinadamu mashariki mwa DRC. Hii ni hasa katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini, pamoja na Ituri, inaonyesha ripoti ya hivi karibuni kutoka ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA. Shirika hili la Umoja wa Mataifa linasema kwamba shughuli za kibinadamu katika majimbo hayo matatu zimeimarishwa. Meja Jenerali Chirimwami Nkuba Peter ndiye liwali mpya wa muda na kamanda wa operesheni katika jimbo la Kivu Kaskazini akichukua nafasi ya Luteni Jenerali Kostandima Kongba aliyerejeshwa Kinshasa siku chache zilizopita. Uthibitisho huo umetolewa na naibu waziri mkuu waziri wa mambo ya ndani na usalama Peter Kazadi ambaye yuko ziarani mjini Goma tangu hii siku ya kwanza. Katika tangazo yake, Peter Kazadi alisema kuwa ni kwa maagizo ya mkuu wa nchi ambapo agizo la waziri wa ulinzi la kuteua gavana wa muda lilitiwa saini. Liwali huyo wa muda aliwekwa madarakani hii siku ya pili. Katika Ituri lazima tuepuke kuwasha moto katika tarafa letu la Mambasa lakini tujiunge pamoja ili kupigana na adui yetu ambaye ni ADF na vikundi vidogo vidogo vya maimai mai. Hiki ndicho kikubwa cha ujumbe hii siku ya kwanza kutoka kwa kamanda wa pili wa kikosi cha makumi tatu na moja anayesimamia operesheni na ujasusi kwa madereva vijana wa pikipiki katika eneo hili, wakati wa mazungumzo ya kimaadili nao, kanali Jean David Mwamba aliwaambia kwamba anajivunia vijana hao ambao kulingana na yeye tayari wameelewa jukumu ambalo wanapaswa kutekeleza katika kurejesha amani katika eneo hili. Kama mfano, alitaja kuegemea upande wa FRDC ambao wanapigana na ADF usiku na mchana. Anawaalika kufikisha ujumbe huu ili kumwondoa adui anayetaka kuvuruga mchakato wa amani kwa gharama yoyote ile. Kutathmini njia za ufuatiliaji na mbinu za kuwalinda wanahabari ni somo la kikao kilichowaleta pamoja wataalamu wa vyombo vya habari kutoka Kivu Kusini mjini Bukavu kuanzia tarehe makumi tatu hadi makumi tatu na moja Agosti mwaka tunao. Baada ya kuzungumza wenyewe kwa wenyewe, wanahabari hao walikutana pia na viongozi wa umma ambao mara nyingi ndio wahusika wa ukiukwaji wa haki za uandishi wa habari. Mkurugenzi wa PPI, Partenariat pour la Protection Integre, mwanasheria Pascal Mupenda ndiye mgeni wetu, anajibu maswali ya Jean Kasami. Pascal Mupenda, jambo, jambo Umekusanya waandishi habari kusudi wafunze kuhusu namna ya kuwalindia ukingo. Namna gani Pepe hii inafanya kusudi ilindie wapashahabari ukingo. Pepe hii inatumikisha mbimu fulani fulani. Ya kwanza kikao ya kupeana fikra, ili tuzungumuzie vyombo ambavyo tunatumia kawaida wakati kunakuwa wapashahabar ambao wanazulumiwa mnamo kazi yao, kufanya madenonciation fulani fulani, ma communique de presse, kuandika kupitia mtandao wa kijamii Tunakuwa tukizungumzia hiyo mambo ili tuangalie kama ikingaliki sawa au oteza, tukibadili namna ingine. Tunasaidia wapasha habari wale ambao walishafungwa, tunawasaidia ili wapate watetezi ambao wateza wakawasaidie bila kuwalipisha, ikiwa kakweli inaonekana kama wanafatiliwa kupitia kazi yao wapasha habari. Na hata kunakuwa hiyo mazungumzo na wakuu viongozi ili tuoneshe kwamba upasha habari sio wa wadui ila nao ni kazi sawasawa sawa na zingine. Na kwenye pepe hii tunakuwa tukiandika visa fulani fulani vya ukiukaji wa haki za wateteaji wa haki za binadamu na wapasha habari na media kwa upekee ili hiyo mambo yote isibakie bila kuadhibiwa. Kwa maoni yako, haki za wapasha habari katika jimbo hili zinazulumiwa kiwango cha juu? Siku hizi inaonekana kuna uzulumu kukazi ya upasha habari. Nikitaja tu kwa mfano, kunakuwa mambo ambayo inahusu ushuru, inakuwa ikiombwa kwenye media fulani fulani jimboni mwetu kupitia division ya komunikation na media, na tunajiuliza hiyo pesa division iko ikiomba kila leo, kwa kweli haieleweki. Kunakuwa hata na zingine, shirika fulani fulani za ulinzi ama za ujasusi, ambazo nazo zinakuwa zikizulumu kazi sha habari, na hasa zaidi hizi masiku, tunakuwa tukikumbuka kwamba tunakuwa kwenye kipindi cha uchaguzi. Historia inatuonyesha jimboni mwetu kama wapasha habari wengi ambao walizulumiwa ama waliuawa waliipitia hiyo kipindi ya uchaguzi sawa tu kwa amo. Na hiyo tena nakuwa ikileta hofu, tunajiuliza: kwa nini tu kwa hii kipindi tena kigumu kia uchaguzi ndiko tena mambo yanahusu ushuru nayo inakuwa nyingi? Na hiyo yote natuma tunahakikisha kama kwa kweli e, upasha habari sio rahisi mwahizi siku ila tuko tunajaribu hii mazungumzo na naku viongozi ili tuangalie namna ya kuboresha na namna ya kuelewa kama kwa kweli upasha habari sio wadui, kwani kesho kama kesho yake tukilamka mwa hii mji wa Bukavu au Jimboni Kivu ya Kusini, usikie eti hakuna radio alifungua, hakuna habari, hakuna information, hakuna television yenasema, ni kiwaza tuteza kimbia hii mji, kwani kila mtu ataweza kijiswali ni nini inayendeka kwa leo. Uandishi habari ni kazi na bidii kuna waandishi ambao naona kwamba haki yao inazulumiwa, sababu labda wao wenyewe walikosa utaratibu kwa kuheshimu sheria za kazi yao ngambo moja ndio kunakuwa kwa kweli wale wapasha habari wamoja wamoja ambao kazi inakuwa seka waponyoka kidogo wanajikuta wakiandika mambo sio kuwa halali. E, yawezekana juu hawaku, hawajui au juu ya roho mbaya. Yawezekana kuna wale wamoja wamoja, na niyo njoo natuma tunakuwa na hii wakati ya kupeana fikra ili tukumbushane kama yafaa kutumika kazi namne navyo fa haifai kukuwa na vipengamizi ya fa kufata sheria za kazi na zingine sheria za inchi neta deontologi na zingine sheria flan flan za inchi ili kabisa mtu mpashabara wa keti mamu. Na kuna wengine nao ambao wanakuwa wakishutumiwa waki, ila tunajikuta kwamba ni wale wa ambao wanajikaza wanapenda waharibishe kazi yao wale kabisa ambao hawapendi kazi ya upashabara, ndio wanawashutumu tu vitu, ili wanajikuta haina na uhakika na hiyo yote nayo inatupelekea kuangalia kesi sawa, zile tunasema hapa, mpashabari alishutumiwa tu, na hii inatupelekea kuonana na ule anajiita ambaye ni muhanga na kumonesha kama hiyo nao hasio halali kusaliti kazi ya upashabari ingawapo mpashabari wa watu naye alitenda namna inavyofaa. Pascal Mupenda, ninakushukuru. Ni shirika pepei ndilo linashukuru Radio Okapi. Radio Kapi, katika tarafa la Lubero karibu waandishi wa habari makumi mbili wasimamizi wa vikundi vya WhatsApp, na watendaji wa mashirika ya kiraia na wawakilishi wa vyama vya siasa walipewa mafunzo ya kupambana na habari za uongo pamoja na matamshi ya chuki. Mafunzo yaliyoandaliwa na sehemu ya kimkakati ya mawasiliano na habari kwa umma ya Monusco Beni Lubero inalenga kuwapa mikakati ya kupambana na uvumi na taarifa za uongo ambazo mara nyingi zinasababisha vitendo vya kuvunja amani, ambapo tarafa la Lubero ndo mwathirika. Waandaaji wanatarajia washiriki sasa kufanya kazi kila siku kwa ajili ya amani ya kijamii katika eneo. Mark Marofimbo anaripoti. Walishiriki kwa mafunzo yale wanaharakati wa shirika la raia wapasha habari, wanashulu wa vyuo vikuu, wahamasishaji wa jamii, mawakilishi ya makongamano ya vikundi ya wanawake na hasa wasimamizi wa vikundi vya mtandao ya jamii. Hawa wasema kwamba habari za uongo na fununu ya vuruga kweli wakaaji, huko ndio maana walishukuru tumi na MONUSCO kwa mafunzo yale. Kama asema hapa kakule, si wako wari tumaini ya Kimpese. Nashukuru sana MONUSCO kwa kuandaa hii formation ambayo imetuimiza tena kwa kuweza kujua nini ni ni fununu ya mubaya mambo ambayo inaweza tuletea. Nimepata tena mafundisho mapya na ndajikaza kuimiza pia mahali ninapoishi, kwa sababu hizo habari mbaya zinatuletea pia kurudi nyuma, nafasi ambapo tunapoishi ila ni wanani wahusika na habari hizi za uongo na fununu? Patrick Kambale, mwanamemba wa shirika la raia Lubero, alisema. Ile chanjo ya mahabari za uongo, source ya kwanza tunakuwa kwanza na wa leader politique wenye wanatafuta positionnement, watapenda walete habari mbaya juu ya kuweza kujipositionner kwenye population. Ya pili kuna kuwa sasa sisi wa journaliste vile vile tunapata information bila kuangalia kuchambua information ili kuna namna gani, na saa unaleta habari watu wanazania kama ni ya kweli, saa zingine vile vile na ni ya uongo. watu wa tatu sasa inakuwa si sie population, kitu yote unalokota unaandika tu kitu kidogo, unaipartager ule mwenye na kuaminiaka, anakuta kama wewe unakuwa mtu mkubwa kwa yeye, anajua uzisema uongo, anaipelekea mwingine, na ndio vile habari ile inaenda inaleta madhara ndani ya community. Kisha kufunzwa, wasimamizi hawa wa jamii wasema kuwa tayari kupambana na habari za uongo pia fununu Kambale David Mayani ni mpasha habari kuonako Redio Sauti ya Lubero. Nazani kwamba tukishapata habari tunazichunguza mahali zilipotoka, na kama duru ambazo ziliweza kutoa habari hizo sio duru zinazoaminika, lazima tuweze kujulisha wasikilizaji ya kwamba habari ya kwanza tuliyopata kwa mbele na habari tuliyopata kwa mara ya pili, tukiwajulisha kwamba hiyo ya kwanza kulingana na duru iliyoweza kutoa hiyo habari ni duru isiyoaminika, ila hiyo ambayo tumepata kwa mara nyingine ndio imeonyesha kwa kweli na kuthibitisha kwamba kitu ambacho tunazungumzia ni kitu kinachoaminika kinachokuwa sahihi. Waandalizi huangojelea kwa waliofunzwa kuweka kwa mafanikio elimu waliopewa. Jean Tobias Kala, msimamizi wa chumba cha kazi ya upashaji habari kunako tume la Monusco Ben Lubero, avutisha angalisho yao kutoanguka mara tena kunako nyavu ya habari za uongo na fununu ambazo madhara ni kubwa mno. Ifahamike kwamba mafundisho haya yaangukia mahali unaostahili huko Lubero, ambao kwa mwaka 2009 fununu iliharibu mji kisha kusambazwa kwa habari ya uongo ya kwamba shirika la kushughulikia wakimbizi HCR iliwaleta Wanyarwanda huko Lubero. Matokeo hali ya vuta tuvutani ilizuka, mashirika za kihutu walifunga virago, na hali ya kijamii na kiuchumi kukwama. Ila kupitia mafundisho kama na yale yaliyotolewa hasa huko mjini Bunya, jimboni Ituri na Beni, wakaaji waanja kuelewa matokeo za habari za uongo na fununu juu ya maisha ya kijamii na kiuchumi. Nikiripoti toka Lubero. Mimi ni Mark Marofimbo kwa niaba ya Radio Kapi, kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, Umoja wa Watumishi wa Mungu ni shirika ambalo liliundwa siku ya kwanza huko Beni jimboni Kivu Kaskazini. Inawaleta pamoja watumishi wa Mungu kutoka madhehebu yote ya kidini mjini, kwa mujibu wa Bishop Janvier Baraka, kiongozi wa shirika hilo na mkuu wa muungano wa madhehebu ya kidini katika eneo hilo, lengo ni kutoa kwa njia ya kusaidiana suluhu la udhaifu unaowakabili watu fulani wa Mungu. Tukibaki huko Kivu Kaskazini, mwili usio na uhai ukiwa katika hali ya kuoza uligunduliwa siku ya kwanza huko Matiba, ni kijiji kilicho katika tarafa la Beni kwa umbali wa zaidi au chini ya kilomita makumi nne kutoka mji wa Beni. Kwa mujibu wa vyanzo vya usalama vinavyotoa taarifa hizo, mwili huu ulitambuliwa kuwa ni wa mkulima ambaye alitoweka tangu tarehe kumi na tano Septemba mwaka tunao shambani kwake. Mwili wake ulikabidhiwa kwa familia yake kwa mazishi baada ya ruhusa kutoka kwa mahakama. Ni mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.