Oh, kesi ya Salomo Idi wa chama cha Ensemble pour la République itaendelezwa tena tarehe makumi mbili na tano Septemba. Ni baada ya kikao cha jana siku ya kwanza kunako mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe. Huko Kivu Kaskazini, watu makumi tano na saba waliouawa wakati wa vurugu za tarehe 13 Agosti huko Goma walizikwa jana jioni baada ya maandamano kufanyika asubuhi kupinga programu ya mazishi yao. Wakuu wa sekta kumi walikamatwa wikendi hii huko Kasai ya Kati wakichongewa kwa wizi wa fedha zilizotumwa kwa ajili ya mradi wa kilimo wa jamii. Mjambo, wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi, habari kamili. Mahakama ya kijeshi ya Kinshasa Gombe inaahirisha kusikilizwa kwa majibu ya mwendesha mashtaka wa umma dhidi ya utetezi wa Salomo Kalonda hadi tarehe na 25 Septemba katika kikao cha hii siku ya kwanza tarehe 18 Septemba. Upande wa utetezi wa mpinzani huyo wa kisiasa ulisema kwamba mahakama ambayo ni ya kijeshi haistahili kufuatilia kesi ya Salomon kwa sababu yeye ni raia. Utetezi huo uliomba kufutwa kwa ripoti zote zilizotolewa wakati wa utaratibu wa kesi, kwani ni ukiukaji, kulingana na yeye, wa vifungu vya kisheria. Mtuhumiwa huyo memba wa Ensemble pour la Republique aliyeonekana kama mgonjwa akiendelea na matibabu katika kituo cha afya anatuhumiwa kuwachochea askari kufanya vitendo vilivyo kinyume na nidhamu ya kijeshi na usaliti kama nilivyotanguliza huko Kivu Kaskazini, watu makumi tano na saba waliouawa wakati wa visa vya vurugu za tarehe makumi tatu Agosti huko Goma hatimaye walizikwa hii siku ya kwanza jioni kwenye makaburi ya Makao. Ilikuwa chini ya usimamizi wa Peter Kazadi, naibu waziri mkuu wa mambo ya ndani, ambaye aliwasili huko Goma tangu mchana wa hiyo hiyo siku ya kwanza. Alitoa pia kiasi cha franga za Kongo milioni tano kwa kila familia ya uasiriwa ili kulipia gharama za maombolezo, vyanzo vya mkoa vinaarifu. Kumbuka kwamba tangazo la programu ya mazishi haya lilikuwa chanzo cha maandamano asubuhi ya hii siku ya kwanza, jambo ambalo lilisababisha shughuli zote za kijamii na kiuchumi kupooza. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, meja jenerali Peter Chirimwami ameteuliwa kuwa kamanda wa operesheni za kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini. Anachukua nafasi ya luteni jenerali Kostan Ndima aliyeitwa siku chache zilizopita Kinshasa. Mkuu wa majeshi wa FARDC anayemteua anaonyesha kuwa ni kwa sababu za ufanisi katika uendeshaji wa operesheni za kijeshi. Hii kwa mujibu wa maagizo ya kamanda mkuu wa FARDC na polisi. Kumbuka kwamba meja jenerali Peter Chirimwami alikuwa kamanda wa operesheni Sokola ya pili katika upande wa kusini wa jimbo la Kivu Kaskazini. Huko Ituri, watu wanane waliuawa, watu saba walichukuliwa mateka na nyumba nyingi kuchomwa moto. Bado ni matokeo ya muda ya siku ya kwanza hii ya uvamizi wa waasi wa ADF katika vijiji kadhaa vya usultani wa Walese Vonkutu. Miongoni mwa wasiriwa ni mwanamume na mwanamke waliochomwa hadi kufa katika nyumba yao. Vyanzo vya pahali katika eneo hilo vinaonyesha kuwa trafiki ya Komanda Luna imekatizwa kwa muda kutokana na operesheni za pamoja za FARDC UPDF dhidi ya kundi hili lenye silaha. Shirika lisilo la kiserikali la CRDH linaomba wanajeshi waendelee kwa kina, ili kutuliza kabisa eneo hili. Siku tatu za maombolezo zimetangazwa kuanzia siku ya kwanza hii huko Lisala na kote jimboni Mongala. Ni uamuzi wa serikali ya mkoa kufuatana na maporomoko mabaya ya ardhi yaliyotokea siku ya Jumapili katika kata Akula. Baada ya kuondolewa kwenye udongo ulioporomoka, waathiriwa kumi na saba walizikwa jioni kwenye makaburi ya Pombi katika kata Etu. Wakati huo huo, viongozi wanafanya kazi ya kuwahudumia waathiriwa na wengine ambao nyumba zao ziliharibiwa kutokana na maporomoko hayo. Maelezo Na Paul Richard Malengela, usomi wa Jacques Mokongole. Muatiriwa wa mwisho aliondolewa siku ya Mungu pa saa kumi na moja asubuhi, kama inashuhudiwa huko Disala. Mara moja mili yao ilipelekwa hospitali kwa ajili ya huduma. Ya majeshi hizi ziliungwa mkono na serikali ya mkoa kwa msaada mkubwa wa Fondation Sakombi Molendo na wakuu wengine wa Mongala, lakini kutokana na ukosefu wa uwezo katika vyumba viwili vya kuifaidia maiti mjini humo majeshi hayo yalifanika siku hiyo hiyo kwa wahanga kumi na saba siku hii ya kwanza. Mamlaka ya mkoa iliamuru maombolezo ya siku tatu na bendera ya taifa bado iko nusu mlingoti katika mji wa Mongala kwa kuwakumbuka wahanga hao. Gavana Cesar Limbaya na washirika wake wamekagua eneo iliyoharibiwa na mpomoroko ya ardhi karibu. Watirika makumi ine walitambuliwa katika eneo hilo, nyumba zao pia zimeharibiwa na hali hiyo inahitaji msaada wa dharura. Sauti kadhaa zilibuliwa huko Lisala wanatoa wito kwa serikali kuu, ikiwa ni pamoja na msaada mkubwa na wa dharura wa kibinadamu pamoja na njia sahihi za kupambana na upomoroko wa udongo. Hali ya usalama bado inatia wasiwasi wasi katika jimbo la Kwango. Karibu wanajeshi kumi na tano wa vikosi vya wanajeshi wa jamhuri kutoka eneo la kumi na moja la kijeshi waliuawa wakati wa mapambano makali na washambuliaji kutoka kwa wanamgambo wa Mobondo. Matukio hayo yalifanyika siku ya Jumapili, tarehe kumi na saba Septemba mwaka tunao katika kijiji cha Mulosi kilicho kati ya Kabuba na Bachongo katika tabaka Makengo sekta ya Bukangalonzo katika tarafa la Kenge. Taarifa hizo zimeripotiwa kwenye redio Kapi na mwanasheria Adelar Nkisi, msemaji wa serikali ya jimbo la Kwango, ambaye pia anaripoti kwamba kwa upande wa wanamgambo angalau Mobondo watatu waliuawa. Anabainisha kuwa hii ni tathmini ya muda kabla ya kuongeza kuwa kwa sasa vijiji vyote vinavyozunguka vimeachwa bila wakazi wao, wakikimbia ukatili wa wanamgambo hawa. Kwa hivyo, anaialika serikali kuu kurejesha amani na usalama huko Kwango na kusaidia watu hawa ambao wamekuwa wakimbizi mara tatu. Rais wa jamhuri aliwasili hii Jumapili mjini New York kushiriki katika mkutano mkuu wa makumi saba na nane wa Umoja wa Mataifa unaofunguliwa siku ya pili hii, kulingana na Giskar kusema mkurugenzi makamu wa vyombo vya habari vya raisi Felix Chisekedi, ambaye atazungumza hii siku ya tatu, atazungumzia tena kuhusu kuvamiwa kwa DRC na Rwanda kuondoka kwa MONUSKO na hali ya hewa ambapo DRC inajionyesha kama suluhu la nchi kwa mabadiliko ya hali ya hewa. Huko Kasai ya kati, wakuu wa sekta kumi walikamatwa mwishoni mwa juma kwa maagizo ya gavana wa mkoa kwa madai ya uwizi wa fedha zilizotumwa kwa ajili ya mradi wa kilimo wa jamii. Mpango huu ulianzishwa na mkoa ili kukabiliana na shida ya mahindi ya mara kwa mara. Ndani ya serikali ya mkoa inaelezwa kuwa mwaka mmoja baada ya kupata fedha, kufuatana na makubaliano yaliyosainiwa, hakuna matokeo na hii ni bila maelezo ya wazi. Francois Kadima anatueleza usomi wake Ezekiel Muzalia. Mkataba wa makubaliano ulisainiwa mwezi wa kenda wa mwaka uliopita kati ya viongozi wa sekta na serikali ya jimbo pamoja na wizara ya mlimo. Katika kibarua wa hicho wahimizaji wa matarafa ndogo walitakiwa kulima kila mmoja ndani ya eneo lake hektar 15 ya mahindi na niebe. Fedha milioni mbili mia saba elfu ya makongomani zilitolewa kwa ajili ya kupambana na shida ya ukosefu wa mahindi huko Central. Kwa mjibu wa waziri jimboni husika na mambo ya sheria, kisha mwaka mmoja, wakuu wengi wa sekta hawakutoa matokeo yoyote ya mazao yao ya shamba. Akilinganisha hali hiyo na uporaji wa mali, waziri wa jimbo husika na mambo ya sheria anajulisha ya kwamba ilikubaliwa viongozi wa masekta wawekwe mahakamani. Watu wenye kutumika kwenye vituo vya raia wanasalimu mpango huo na wanapendelea kesi hiyo iweze kutatuliwa na sheria. Wafanyabiashara na sekta zote hai za Kivu Kusini walifahamishwa kuhusu manufaa wanayoweza kupata kutokana na wanachama wa hiari ndani ya chama wahiyari cha wafanyabiashara cha DRC katika EAC. Sherehe hiyo ilifanyika tarehe 26 Agosti mwaka tunao kuhusu kukuza ujasiriamali katika Kivu Kusini na pia fursa za biashara. Magendo Chiruza Mbaswa Emmanuel, mwakilishi wa chumba cha wafanyabiashara katika EAC na mwenyekiti wa shirika la kimataifa la biashara uwekezaji na amani, alikuwa mzungumzaji mkuu. Yeye ndiye mgeni wetu wa siku, yuko kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Magendo Chiruza Mbaswa Emmanuel, jambo, jambo sana ndugu. Umefunga safari toka Tanzania ambako unakuwa na ofisi yako Bukavu, kuendesha kikao. Ni kweli kikao hiki hapa New Riviera kimeongozwa na Chambre de Commerce na tunashukuru mkuu wa mkoa ambaye alizuilika, lakini ametuma nani na mawaziri wawili ambao wamehudhuria, umoja ni wa mazingira, mwingine ni mwanamama, na viongozi wengine nani wa na kiserikali. Lengo na mazumuni ya mkutano huu ilikuwa kuhamasisha wafanya biashara wa watu wa makampuni wajasiria mali ili tuweze kujiweka kwa pamoja tuweze kuunda nguvu za pamoja, na tunapofanya hivyo tunatengeneza nani project ambazo zinaweza nani zikakubalika katika nyanja fulani fulani, e, katika sekta ya pesa. Unapozungumzia Chambre de Commerce, walio wengi hawajipati, wasione kama Chambre de Commerce ni chumba cha biashara ndani ya Chambre de commerce ndiyo muna sekta ya biashara, lakini pia muna sekta ya wajasiria mali ya watu wa makampuni, pia ya maprojekti ya marketing, na hiyo yote inaenda nani kujumuisha watu ambao wako katika kilimo, katika makampuni katika vitu vya kufanya planification ya maproject ajili ya kuletea nani na wananchi maendeleo yao. Feke na chambre de commerce ni wamoja, niseme kwamba sisi wote ni kitu kimoja, isipokuwa feke ni sekta na chambre de commerce ni jambo pana. Ina maana feke inaweza kuwa ndani ya chamber of commerce kama sekta, kwa sababu inalenga sekta moja na tunashirikiana vizuri kwa sababu ni ndugu, na hata nimeleta watu kutoka Tanzania ambao walikuwa na stoo kubwa ya biashara ili waweze nani kuwasiliana nao. Lakini kwa kipindi fulani pia tumezungumza na ambaye alikuwa mkuu wa mkoa huku kwetu, tunasema nani liwali, eh, kuhusu swala ya kusaidia nani wafanyabiashara wakati mwingine kuingiza visa kupitia system ya anda custom, kwa maana wanaweza kuingiza tani e, za kutosha za biashara kupitia malori, kupitia meli, na watu wa custom ama duani wakaendelea na kuchukua ushuru wao wakiwa nchini. Tuzungumzie basi kuhusu faida ambazo ujio wa Chambre de Commerce Bukavu inaletea watu wenye kufanya biashara na wengine ambao wanapenda kufanya kazi za kujitegemea wenyewe. Uh, ndiyo moja kwanza ni connection uh, kwa sababu tunataka tu connect watu wetu na watu wengine ndani ya nchi na nje ya nchi walioendelea ili watoke hatua fulani kwenda nani hatua nyingine. Hiyo ni kitu ambacho tunakifanya, na ndiyo maana hapa katikati umezisikia zinazungumziwa, na ni safari ambazo zitafanyika, ni watu ndio watazifanya, na ni watu wa kutosha, na ni watu wengi na ambao wanaelewa, ili waweze kutafuta hizo faida zingine na kuweza we, kuzileta watafute, watu ambao wana kapito pesa, ili ziweze nani kufanya kazi pamoja na wale ambao wameanza kazi fulani fulani ndani ya nchi. Walio wengi ni mara nyingi wanalalamika kwamba wanalemewa na ushuru. Chambre de commerce itawasaidia ule upande ah. Sisi kile ambacho serikali itakuwa imetenga kama ushuru, kama itakuwa ni sheria, itaheshimiwa hivyo. Lakini kama kuna vitu vingine ambavyo vinafanyika ambavyo viko nje ya sheria ya serikali hivyo, Chambre de commerce itasimama kwa kuweza nani kutetea wanachama wake. Bwana Makendo Chiruzambaswa Emmanuel, tunakushukuru. Asante sana, sisi ndio tunakushukuru. Huko Goma watoto wengi walioondolewa mitaani wengi wao wakiwa wasichana wako tayari kuunganishwa tena katika jamii. Hii ni baada ya miaka tatu ya usimamizi wa shirika la Alfa Ujuvi, usimamizi unaohusisha elimu upya kusoma na kuandika na kujifunza biashara. Kwa wale wanaohusika na shirika hili, ni kuridhika kuwa wamechangia kuwarudisha watoto hawa ambao umri wao unatofautiana kati ya umri wa miaka kumi na nne na kumi saba kwenye njia sahihi. Wazazi kwa upande wao wanafurahi kuona watoto wao wamerejeshwa tena. Ushuhuda wao katika ripoti hii na Rosali Zawadi. Watoto waliotolewa barabarani walikuwa wengi, aeleza mama Henriette, mmoja wa waliohusika na maadibisho yao kwenye kituo talitacum cha shirika alfa ujuvi, ila waliofikia mwisho wa mafunzo hii ya miaka mitatu ni nusu ya walioanza. Walikuwa walikuwa wengi, walikuwa yapata makumi nne na tano, tuliwatia msandre, lakini kulikuwa matata ya mingi, sababu watoto wengi walikuwa wanalala nje Walikuwa wanavuta bangi, walikuwa wanavuta patex, walikuwa wenye kufanya uzinifu, walikuwa wenye kwenda wanahomba homba. Na wakati waliingia musantre, walienda na ile ile mifano yao, na pale wakagombana wako na visu wala ile mipasulio ya ya ya vio wanakatana. Haikukuwa kwepesi, wataiba chakula, wanaenda kulia mudushi. Mepolepole wa ndugu, Mungu ni mwema. Baada ya miaka mitatu ya mafunzo watoto hawa wamebadilika. Kwanza wamekuwa wapole, na tena wamejua kusoma na kuandika. Pia wamejifunza kazi za mikono kama vile upishi, kazi za urembo na zinginezo. Mama Uimana ni mzazi wa mmoja wa mabinti hawa. Furaha yake ni kubwa kuona binti wake ametoka barabarani. ametoka barabarani. Maseri njo mwenye anaokoa huyu. Jana asubuhi tulienda kumaomba, kanaambia nimwandikishe, abatiziwe saa bengine na waokoke. mi nawapigia gisanti. mm -hmm. nikwa mi nasema sinata mtoto moyo alikini, kupitia maseri vyenye anafanya, Mungu njo mwenye atamulipaga kwa na mwongezea mia na nanye, msichoke kumuunga mkono na kumsaidia shoke Sir Deodat Bunzigie, kiongozi wa shirika Alfa Ujuvi, ahuzunishwa na hali ya kuwa umaskini wa jamaa ni moja ya sababu zinazopelekea watoto kuishi barabarani. Hata hivyo, anaomba wazazi kufanya juu chini ili watoto wapate elimu. Najua hakika kama jamaa zetu wengi ni wajua kali, sisi tunasema goma lakini vile vile wanashughulika na kupata mkati kijumba murongo, na vile vile washughulike na kupata namna ya kusomesha watoto. Ukazania kama unampatia chakula, unasema oma ta kule, unadanganyika kama ulipata mil franc ya kuuza kitu kidogo, na ile ile uweke kidogo juu ya masomo, yote iko sawasawa. kama leo hauione, kesho utaadhibiwa. Tangu miaka zaidi ya makumi mbili sasa, shirika Alfa Ujuvi laendesha mipango mbalimbali, mbali ya kufundisha kusoma na kuandika kwa watu wakubwa hata watoto ambao hawakuweza kufuata mpango wa shule. Goma, Rosali Zawadi, Radio Kapi, kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, katika muji wa Butembo huko Kivu Kaskazini, jambazi mmoja aliyekuwa na risasi na mishale alishikwa usiku wa kuamkia hisi kwa mkia kwanza na vijana katika manispa Vulamba. Kulingana na Frank Mukenzi, kiongozi wa vijana wa jiji hili, ni matunda ya umakini wa jamii na operesheni maarufu ya usalama iliyoanzishwa na muundu huu wa vijana kwa miezi sita. Tayari jambazi huyo anayedaiwa kwa vyombo vya usalama. Jimboni umo umo, katika mji wa Beni unaokabiliwa na ongezeko la uhalifu vuguvugu la lisangapo na Kongo ya Sika linawashauri vijana kujifunza michezo kama vile ngumi na karate ili kuweza kujilinda pindi wanapovamiwa na watu wenye silaha ahusikaye na mawasiliano wa vuguvugu vugu hili anaamini kwamba mazoezi ya taaluma hizi mbili za sanaa ya kijeshi inaweza kuwa suluhu kwa uvamizi na mashambulizi haya ya usiku katika nyumba za wakazi Frank Vituku anasema ni mafunzo ya miezi sita ambayo vikao vyake vinafanyika kila Jumapili katika uwanja wa mpira wa vikapu wa Kipriani Mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.