Radio Okapi? Oh, Okapi. Wakazi wa jimbo la Mongala wataomboleza kwa siku tatu kuanzia siku ya kwanza hii baada ya watu kumi na saba kufariki katika maporomoko ya ardhi huko Lisala. Maandamano yalifanyika huko Goma hii siku ya kwanza kupinga mpango wa mazishi ya wasiriwa wa mauaji ya mwezi Agosti iliyopita. Waandamanaji wanasema serikali haikupanga pamoja na wanafamilia wa marehemu. Wakuu wa sekta kumi walikamatwa wikendi hii huko Kasai ya Kati wakichongewa kwa wizi wa fedha zilizotumwa kwa ajili ya mradi wa kilimo wa jamii. Hamjambo na karibuni kwa wote. Siku tatu za maombolezo zimetangazwa kuanzia siku ya kwanza hii huko Lisala na kote jimboni Mongala. Ni uamzi wa serikali ya mkoa kufuatana na maporomoko mabaya ya ardhi yaliyotokea siku ya Jumapili katika kata Kula. Baada ya kuondolewa kwenye udongo ulioporomoka, waasiriwa kumi na saba walizikwa jioni kwenye makaburi ya Pombi katika kata Etu. Wakati huo huo, viongozi wanafanya kazi ya kuwahudumia waasiriwa na wengine ambao nyumba zao ziliharibiwa kutokana na maporomoko hayo. Usomi wa Jacques Mukongole. Muhatiriwa wa mwisho aliondolewa siku ya Mungu pa saa kumi na moja asubuhi kama inashuhudiwa huko Disala. Mara moja mili yao ilipelekwa hospitali kwa ajili ya huduma ya majeshi. Hizi ziliungwa mkono na serikali ya mkoa kwa msaada mkubwa wa Fondation Sakombi Molendo na wakuu wengine wa Mongala, lakini kutokana na ukosefu wa uwezo katika vyumba viwili vya kuifaidia maiti mjini humo, majeshi hayo yalifanika siku hiyo hiyo kwa uhanga kumi na Siku hii ya kwanza, mamlaka ya mkoa iliamuru maombolezo ya siku tatu, na bendera ya taifa bado iko nusu mlingoti katika mji wa Mongala kwa kuwakumbuka wahanga hao. Gavana Cesar Limbaya na washirika wake wamekagua eneo iliyoharibiwa na mpomoroko ya ardhi. Karibu waathirika makumi ine walitambuliwa katika eneo hilo, nyumba zao pia zimeharibiwa na hali hiyo inahitaji msaada wa dharura. Sauti kadhaa zilibuuliwa huko Lisala, wanatoa wito a serikali kuu ikiwa ni pamoja na msaada mkubwa na wa dharura wa kibinadamu pamoja na njia sahihi za kupambana na upomoroko wa udongo. Huko Kivu Kaskazini, hali imekuwa nzuri baada ya saa sita mchana ya siku ya kwanza hii, huko Goma, baada ya shughuli kupooza asubuhi nzima hii ilikuwa kufuatana na maandamano dhidi ya mpango uliotangazwa rasmi wa maziko ya waasiriwa wa matukio ya vurugu ya tarehe makumi tatu Agosti iliyopita kufanyika hii tarehe kumi na nane Septemba. Mazishi hayakufanyika tena na mamia ya waandamanaji ambao walijaribu kuenda kuangalia mahali ambapo miili ya wapendwa wao ilihifadhiwa walitawanywa Bernard Nyangi. Kwa majira za saa tano mchana, wa polisi waliozagazwa mjini walifaulu kuyaondoa vizuizi mabarabarani na kwa wakati ule, iwapo serikali ilikuwa imetuma makumi za magari ili kuelekeza makaburini miili ya waasiriwa wa mauaji ya Agosti salasini, mazishi haikuendeshwa mchana kati. Waandamanaji zaidi ya mia wenye vitambaa waliolenga kujielekeza mahali kunakowekwa miili hizo za wasiriwa walisambazwa na polisi maeneo za kata la Katindo, ila iyo haikuepusha wamoja wao kuwasili kwenye magari yalikuwa yakisimama na kuyatupia mawe. Ikumbuke kwamba maandamano ya ileo ilidogeza kasirani ya mavuguvugu za kijamii zenye hazikufurahia tokea pale msemaji wa liwali alitangaza kwamba mazishi ya wasiriwa itakuwa ii leo huko walihisi kwamba hatua hiyo ilichukuliwa bila kushirikisha familia za waathiriwa. Wakati polisi yazidi kuwepo maeneo mbalimbali mjini, duru za serikali ya jimbo zabaini kwamba waziri wa mambo ya ndani husubiriwa Goma hii leo ili kuandaa mazishi ya waathiriwa, Goma waathiriwa Goma, Bernardin Nyagira, Okapi. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, meja jenerali Peter Chirimwami ameteuliwa kuwa kamanda wa operesheni za kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini. Anachukua nafasi ya luteni jenerali Kosta Ndima aliyeitwa siku chache zilizopita Kinshasa. Mkuu wa majeshi wa FARDC anayemteua anaonyesha kuwa ni kwa sababu za ufanisi katika uendeshaji wa operesheni za kijeshi. Hii kwa mujibu wa maagizo ya kamanda mkuu wa FARDC na polisi. Kumbuka kwamba meja jenerali Peter Chirimwami alikuwa kamanda wa operesheni Sokola ya pili katika upande wa kusini wa jimbo la Kivu Kaskazini. Huko Ituri watu wanane waliuawa, watu saba walichukuliwa mateka na nyumba nyingi kuchomwa moto. Bado ni matokeo ya muda ya siku ya kwanza hii ya uvamizi wa waasi wa ADF katika vijiji kadhaa vya usultani wa Walese Vonkutu. Miongoni mwa wasiriwa ni mwanamume na mwanamke waliochomwa hadi kufa katika nyumba yao. Vyanzo vya pahali katika eneo hilo vinaonyesha kuwa trafiki ya Komanda Luna imekatizwa kwa muda kutokana na operesheni za pamoja za FARDC UPDF dhidi ya kundi hili lenye silaha shirika lisilo la kiserikali la CRDH linaomba wanajeshi waendelee kwa kina ili kutuliza kabisa eneo hili. Hali ya usalama bado inatia wasiwasi katika jimbo la Kwango. Karibu wanajeshi 15 wa vikosi vya wanajeshi wa jamhuri kutoka eneo la kumi na moja la kijeshi waliuawa wakati wa mapambano makali na washambuliaji kutoka kwa wanamgambo wa Mobondo. Matukio hayo yalifanyika siku ya Jumapili, tarehe kumi na saba Septemba mwaka tunao, katika kijiji cha Mulosi kilicho kati ya Kabuba na Bachongo katika tabaka Makengo sekta ya Bukangalonzo katika tarafa la Kenge. Taarifa hizo zimeripotiwa kwenye redio Kapi na mwanasheria Adelar Nkisi, msemaji wa serikali ya jimbo la Kwango, ambaye pia anaripoti kwamba kwa upande wa wanamgambo angalau Mobondo watatu waliuawa. Anabainisha kuwa hii ni tathmini ya muda kabla ya kuongeza kuwa kwa sasa vijiji vyote vinavyozunguka vimeachwa bila wakazi wao, wakikimbia ukatili wa wanamgambo hawa. Kwa hivyo anaialika serikali kuu kurejesha amani na usalama huko Kwango na kusaidia watu hawa ambao wamekuwa wakimbizi mara tatu. Rais wa jamhuri aliwasili hii Jumapili mjini New York kushiriki katika mkutano mkuu wa makumi saba na nane wa Umoja wa Mataifa unaofunguliwa siku ya pili hii, kulingana na Giskar kusema, mkurugenzi makamu wa vyombo vya habari vya rais Felix Chisekedi ambaye atazungumza hii siku ya tatu. Atazungumzia tena kuhusu kuvamiwa kwa DRC na Rwanda kuondoka kwa MONUSCO na hali ya hewa ambapo DRC inajionyesha kama suluhu la nchi kwa mabadiliko ya hali ya hewa. Huko Kasai ya kati, wakuu wa sekta kumi walikamatwa mwishoni mwa juma kwa maagizo ya gavana wa mkoa kwa madai ya uwizi wa fedha zilizotumwa kwa ajili ya mradi wa kilimo wa jamii. Mpango huu ulianzishwa na mkoa ili kukabiliana na shida ya mahindi ya mara kwa mara. Ndani ya serikali ya mkoa inaelezwa kuwa mwaka mmoja baada ya kupata fedha, kufuatana na makubaliano yaliyosainiwa, hakuna matokeo, na hii ni bila maelezo ya wazi. Francois Kadima anatueleza. Usomi wake Ezekiel Muzalia. Mkataba wa makubaliano ulisainiwa mwezi wa kenda wa mwaka uliopita kati ya viongozi wa sekta na serikali ya Jimbo pamoja na Wizara ya Mlimo. Katika kibarua wa hicho, waimizaji wa matarafa ndogo walitakiwa kulima kila mmoja ndani ya eneo lake hektari 15 ya mahindi na niebe. Fedha milioni mbili mia saba elfu ya makongomani zilitolewa kwa ajili ya kupambana na shida ya ukosefu wa mahindi huko Central. Kwa mjibu wa waziri jimboni husika na mambo ya sheria, kisha mwaka mmoja, wakuu wengi wa sekta hawakutoa matokeo yoyote ya mazao yao ya shamba. Akilinganisha hali hiyo na uporaji wa mali, waziri wa jimbo husika na mambo ya sheria anajulisha ya kwamba ilikubaliwa viongozi wa masekta wawekwe mahakamani. Watu wenye kutumika kwenye vituo vya raia wanasalimu mpango huo na wanapendelea kesi hiyo iweze kutatuliwa na sheria. Katika jimbo la Chopo baadhi ya wazazi wanakemea kitendo cha kutofuata maagizo ya Wizara ya Elimu ya msingi na sekondari EPST ya kuzuia kulipiza fedha za kuandikisha uuzaji wa vifaa vya shule pamoja na sare shuleni. Kwa ajili hiyo mkuu wa elimu ya EPST Kisangani ya kwanza alisema ameunda timu ya uchunguzi ili kuuliza kuhusu hali halisi ilivyo. Bila kufanya hivyo ni vigumu kufanya kazi katika miezi miwili ya kwanza, anasema kiongozi mmoja wa shule ya kibinafsi ambaye hakutaka jina lake litajwe. Siku ya kwanza hii tarehe 18 Septemba, mafunzo ya ukuzaji wa awamu ya tano wa wakaguzi wakuu wa polisi wa kitaifa wa Kongo yameanza. Jumla ya wanafunzi makumi nne na tano wamechaguliwa kufundishwa kanuni, sheria na mambo mengine muhimu kwa wakaguzi na ufuatiliaji wa utekelezaji uwanjani na katika ofisi za polisi wa kitaifa wa Kongo. Mafunzo haya yanatolewa kutokana na msaada wa mpango wa kusaidia mage ya polisi kwa ufadhili wa Umoja wa Ulaya, PNUD besenuideh, kwa msaada wa polisi wa MONUSCO UNPOL. Wizara ya mambo ya ndani ya nchi iliyozindua kuanza kwa mafunzo haya inapendekeza kuwa mafunzo ya promosheni hii ya tano yaweze kuendana na maendeleo mbalimbali ya teknolojia na hali halisi ya usimamizi wa nchi kwa sasa. Haji ukapi. Karibu wanawake makumi nne wa mji wa Beni huko Kivu Kaskazini walifunzwa mbinu na mikakati ya kukabiliana na ukosefu wa usalama katika maeneo yao. Ilikuwa wakati wa mgahawa wa kisiasa ulioandaliwa na Cofedip jumuiya ya wanawake kwa ajili ya maendeleo ya pamoja na uimarishaji wa amani kwa msaada wa sehemu ya maswala ya kisiasa ya MONUSCO. Brigitte Batapoa, kiongozi wa Cofedip, ndiye mgeni wetu, anatueleza kuhusu hilo katika mahojiano haya na Andre Kitenge. Bibi Brigitte Batapoa, amjambo. Jambo baba, sasa tunataka kujua, mliandaa jana mkutano mmoja inye likusanisha wamama viongozi na magundi mbali mbali ya mabibi sasa tunapasha kujua kabisa kabisa ni kitu gani mlizungumzia kwa ile mkutano? Asante sana bwana journalist, hii mkutano tuliandaa jana ilihusu ushiriki wa mwanamke ndani ya utafuti wa amani na usalama katika maeneo zake. Hivi uliona, tulikuwa wakuu viongozi wa serikali hasa wenye kuhusika na jambo la amani na usalama, tulikuwa na wababa wa société civile jeunesse vikundi mbalimbali za wamama na pia wamama wenye walitoka mu makazi mbalimbali juu ya kuweza kufunzwa sote pamoja namna gani tunaweza tukisaidiana kwa kutafutisha amani na usalama katika maeneo zetu. Kwa nini sasa mulichagua tu ile mtaa wa Mulekera? Kama Mulekera ilichaguliwa ni juu selo costa Mulekera iko komine enye iko kubwa sana zaidi kushindia makomini zingine zote na inabeba wakaaji wengi sana zaidi, lakini mulekera iko pia komine nyewe maka za bwizi, maka za ubanzia za usiku muchana, maka za ubakaji, maka za kupigana hatukuchagua Mulekera peke yake, tunaandaa kuifaa kati ya vile mzima makomine zote za vile lakini tulianjia kwa komine Mulekera na jizi nilisemea, lengo kubwa ni kuweza pia kusisimua mwanamke mwenye anakuwa saa anajiacha nyuma, anakuwa saa anazorota, anakuwa anajikuta saa mwenye hana kitu ya kufanya ndani ya sosiete, juu aweze pia kushirikisha wenyi wiko sanse kutafutisha amani. Kabisa kabisa kwa gisi tunasikia mwanamke pia ni mtu mwenye ameweza kufanya kazi ya kurejesha amani na usalama. Sasa kabisa kabisa, utatuambia ni kitu gani muliwafundisha wale wote walishiriki kwa ile mkutano? Ni kitu gani kabisa kabisa, mafunzo ambayo wanamke walikuja kufunzwa umu muisali ilikuwa juu ya teknike na strategie ya kuweza kukontribue osi kwa kuboresha usalama ndani ya jimbo la Mulekera. Ile mafunzo sio sisi tuliipana, paske hatuna ile kompetense, ila tuliweza kufasilite wanamuke wenjetu waikale na viongozi wapi, walishukuru paske wengi waliweza kutemwanye. Ni ya kwanja wanasikiaka viongozi kuradio kumedia wapi lakini hawayaka waona, ilikuwa pia okazion ao waweze kuongea na viongozi selo kosta enye wiko naye, namna gani waongozi wanawasaidiaka kuboresha usalama. Wakaleta marekomandasyo pia fulani fulani kiisha kufunzwa na viongozi, namna gani wanaweza kukuwa na saidiana nao. Marekomandasyo zikaweza kusaidia wote pamoja wadevelope tena mastrategi za kuweza kuranforce collaboration, communication, juu ya kuweza kurudisha amani na usalama mu majimbo zetu za muji wa Beni na ile unaita hama tekniki ilikuwa. Kwa mfano tekniki gani? Kwa mfano, tuko na watoto nyumbani unakutana hasomake hafanyake kazi moya fulani, mchana anashindaka analala, lakini ikishafika magharibi, unamwona ye anatokea, anapenda aende kwenye atarudia, swate busiku sana zaidi swate bunamukuchia meme kwenye alienda bibi Brigitte, batapoa. Asante na mimi pia nakushukuru bwana journaliste, Radio Capi, dossier en Swahili Shirika la wanawake wapasha habari kwa haki nchini Kongo FMJC liliandaa maonyesho ya majiko yaliyoboreshwa na matumizi ya gesi ya petroli na majiko ya gesi kuanzia tarehe kumi hadi kumi na sita Septemba, huko Kivu Kusini. Mradi huu unaofadhiliwa na PNUD una malengo ya kuwezesha matumizi makubwa ndani ya jamaa, lakini pia kuchangia katika uhifadhi wa mfumo ikolojia. Jean Kasami alitembelea eneo ambako maonyesho hayo yalifanyika. Hii hapa ripoti yake. Kikao hicho cha maonyesho kinashirikisha vikundi mbalimbali vinavyotengeneza na kuuzisha vifaa vya jikoni vyenye uwezo wa kupunguza gharama ndani ya jamaa, vifaa vya kisasa. Dadasanganyi msaidizi kunako shirika FMGC. inatumikisha tu makala ya kidogo sana, neneko rahisi kwa kutumikisha kwa kila muja, na reshua gazi pia inatumikisha nayo gazi. Na ndani ya ifware tunakuwa na mafundisho mengi, namna gani ya kutumikisha ile mbavula jiko na namna gani ya kutumikisha ile reshoa gazi. Kwa nini kutumia vifaa vya uripuzi jikoni katika mji sawa Bukavu ambao unakabiliwa na mazara ya nyumba kuungua hapa napale? na pale profesa na mrahisishaji katika kikao cha maonyesho Takobajira. Anatuliza. Resho agaze haiwezi kosa asara, lakini ni kukosewa mafundisho kwa kutumikisha ile resho agaze. Hata siku moja si awahi kusikia kwa redio yoyote kusema kama nyumba fulani imeungua kwa sababu watoto au mama wa nyumba alitumikisha resho agaze vibaya. Hapana, apana. Mambo mbalimbali mbali ndiyo yenye iko alabaze yele kunguliwa manyumba Bukavu na nje manasa. Mafundisho yenye itatolea kwa iyi okazio ya ifware itafungula watu masikio ya kuwaonyesha avantage na inconvenient ya kutumikisha ile mabitu yote, ama kuhusu faida za kiuchumi kwa wale watatumia jiko la kisasa na resho agaz Akobajira anaendelea kufasiria, bei rahisi yaiko kwa hii fuara hapa itapermetre kila menage ambayo inakuwa na besoin yayo kununua, na baadaye njo wataona faida ya kutumikisha reshu a gazi munyumba. Na ile fwaye ameliore mekwa, sasa sipojua habari namuna ya kutumikisha ile vitu, ndio maana ile woga ingali kuroza, engalikuroza wakaji wa Bukavu Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Na huo ndo mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.