Mkutano, oh, okay, wa kikanda juu ya uchimbaji wa dhahabu katika maziwa makuu umeanza siku ya pili hii mjini Kinshasa. Watoto wawili wamekufa na makazi tano kuteketea kwa moto katika kambi ya janga karibu na Kanyaruchinya jimboni Kivu Kaskazini. Kampeni ya nne ya upasuaji wa moyo kwa watoto imeanzishwa pa Lubumbashi na hospitali ya Jamaa. Madaktari kutoka Marekani wamewasili kwa ajili hiyo. Hamjambo na karibuni, wasikilizaji wapenzi. Mfumo wa kikanda wa ufuatiliaji wa madini, suluhisho endelevu kwa biashara inayowajibika ya dhahabu katika ukanda wa maziwa makuu ndiyo mada ya jukwaa la kikanda ambalo limeanza siku ya pili hii tarehe kumi na mbili mjini Kinshasa. Jukwaa hili la kikanda linalenga kupitishwa na wadau wote kubadilishana na kukubaliana juu ya njia za utekelezaji bora wa mkakati wa ufundi na uchimbaji mdogo wa dhahabu katika ukanda wa maziwa makuu ikiweka mkazo kwa maendeleo ya umoja wa kikanda ya mfumo wa ufuatiliaji. Tukumbushe kwamba jukwaa hilo litamalizika siku ya tano tarehe kumi na tano Septemba mwaka tunao. Huko Kivu Kaskazini, wateja wa kampuni ya Energie du Nord Kivu nk wanatoa wito wa kuanzishwa kwa vituo vingine vya mauzo vya malipo ya umeme katika mji wa Butembo. Wanalalamika kutumia mara kwa mara kwa muda mrefu wakisubiri mbele ya sehemu pekee ya mauzo jijini. Mji wa Butembo ambao una wakazi zaidi ya milioni mbili unasambazwa umeme na kampuni moja NK, Energi du Nord Kivu. Antoni Claveri, mkurugenzi wa uendeshaji wa kampuni hii inayosambaza umeme kwa jiji la Butembo na Beni anatoa wito kwa wateja kuwa na subira, kwa sababu kulingana naye, suluhu inaenda kupatikana. Kumbuka kuwa sehemu pekee ya mauzo ya kulipia umeme ya kampuni ya NK huko Butembo iko katika sehemu ya kaskazini ya jiji haswa katika kata Kongo ya Sika. Katika Kivu Kaskazini, watoto wawili wamekufa na nyumba tano za nyasi ziliteketea kwa moto. Haya ni matokeo ya moto uliotokea usiku wa kuamkia siku ya pili hii katika kambi ya wakimbizi ya Janga karibu na kambi ya wakimbizi ya Kanyaruchinya, moja iliyo kaskazini mwa Goma katika tabaka Munigi, usultani wa Bukumu katika tarafa la Nyiragongo. Jumuiya ya kiraia ya Nyiragongo inatahadharisha kuhusu hali ngumu ya maisha ambayo wale waliokimbia vita wanapitia katika maeneo tofauti ya waliohama tarafani Nyiragongo, hasa katika kipindi hiki cha mvua. Bernardin Jambu ameripoti, Rosali Zawadi kwa usomi ni watoto wawili binti na kijana wa umri wa miaka sita na nane waliopoteza maisha katika ajali hii ya moto iliyotukia pande za saa kumi na mbili unusu jioni, ajulisha prezidenti wa kempi ya wahami Pakanyahuchinya. Wazazi wa watoto hawa walipatwa na mshtuko mkali kutokana na ajali hii hivi, wakapelekwa katika kituo kimoja cha afya mjini Goma, aongeza prezidenti wa kempi ya Kanyahuchinya. Moto iliyotokea kwenye pikipiki iliyokuwa ndani ya nyumba moja ya wahami iligusa nyumba zingine tano, ajulisha Teo Msekura. Tumsikilize hatujaweza kuwa na vyombo vya kutukinga kwa ajili ya esandi katika mwika ya Kanyaruchinya. Naomba wakuu viongozi zimuweze kutusaidia kututumia watu wenye wanaizi weza kutusaidia kwa kukinga hii maesandi katikati ya kaya wakimbizi, na ya lazima sana. Tunaomba serikali yetu iweze kumaliza vita na turudie kwetu kunyumba. Kwa upande wake shirika la raia la Nyahagongo la huzunishwa na magumu makubwa wanayopitia wahami katika kempi mbalimbali kando ya mji wa Goma msaada wa kiutu hautoshi tena, haufiki kila siku, na nyumba zao za hema tayari zimezeeka na inakuwa shida kubwa wakati huu wa mvua. Goma, Rosaliza Wadi, Radio Kapi katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, baraza la jumuiya mbalimbali linapinga mwito wa siku mpya ya mji bila shughuli iliyotangazwa kwamba itafanyika hii siku ya tatu na vuguvugu vugu fulani la raia na wazalendo. Kulingana na muundo huu, kutokana na hali ya usalama ambayo mji wa Goma unapitia, adui anahatarisha kuchukua fursa hiyo. Muundo huu ulitoa tamko hili baada ya mkutano wa kamati ya usalama ya mkoa uliopanuliwa kwa kiongozi na wajumbe wa jumuiya za Kivu Kaskazini, mkutano ulioongozwa hii siku ya kwanza na liwali wa muda wa mkoa kunako ofisi ya liwali. Baraza la jumuiya mbalimbali linatoa wito kwa wakazi wa Goma kuwa na moyo wa kizalendo na kutokubali kutumiwa na watu walio nyuma ya swala hilo. Stefani Lupao, katibu wa baraza, katika maoni haya yaliyokusanywa na Denis Lukeso. Tumeitwa na guverner alinterimu juu ya magumu yenye inapitikana ndani ya vile ya Goma, alafu amepata tena kibarua kusema hapa, kesho kutakuwa tena marshi makomunate zote kusema tufike hapa kama mimi, tunapashwa kontribue kusekirite ya province yetu pamoja na askari zetu, na tuwezi kuambia makomunote zetu, si tu watoto ambao wako wanatuma mamesaji. Sie tunaambia vijana wasifanye hiyo maandamano yao kwa kuwa haina maana, watu wamefariki tena. Ndani ya ile ingine yapele walisema wafanye maandamano, sasa tunasema watu wakae kimya kwa kuwa sisi wakubwa wa makomunote tunasema hakuna faida kufanya maandamano. Kama ni juu ya Monisco leta kongole irisha kutarisha kusema Monisco itarudie, sasa leo tutafanya maandamano tena juu ya nini? Hatutaki tena maandamano ifanyike ndani ya vile ya Goma. <tune> Kampeni ya nne ya bure ya upasuaji wa moyo kwa watoto ilianza hii siku ya kwanza katika kituo cha matibabu cha jamaa huko Lubumbashi. Karibu watoto makumi mbili wanatarajiwa watafanyiwa upasuaji wa moyo na wataalamu kutoka Marekani na ambao pia watasaidiwa na wauguzi wa Kongo fursa kwa mkuu wa kituo cha matibabu cha Diama kuomba kuhusika kwa serikali ya Kongo ili kuokoa maisha ya watoto wanaougua magonjwa ya moyo ya kuzaliwa nayo na ambao ni wengi kote nchini. Kumbuka kwamba watoto makumi tano na moja tayari wamefanyiwa upasuaji wa moyo katika muda wa miezi kumi na moja na wote wako katika afya njema. Ripoti ya Jean Gandu. Florence Kizalunga kwa usomi. Kampeni hii inaleta pamoja karibu watoto ishirini kutoka pembe kadhaa za nchi. Hizi ni pamoja na Kolwezi, Beni, Gemena, Kasumbalesa na Lubumbashi. Miongoni mwao ni mtoto chini ya wiki. Mama yake aliyeketi ya karibu naye anaogopa sana wazo kwamba mtoto wake atafanyiwa upasuaji wa moyo. Kuna watoto wengi wanaogua kasoro za moyo kote nchini. Mkuu wa kituo cha matibabu cha Diama anatafuta ushirika wa serikali kuokoa maisha ya binadamu. Kwa wasiwasi huu waziri wa afya wa mkoo ambaye aliyejitolea kwenye kampeni hii anawahakikishia. Josefu Sambi Bulanda amenena kwamba hii ni fursa ya kumwomba waziri wa afya wa nchi kuusimamia mradi huu na pia kuifadhili, kwa vile ni watoto wa Kongo wanaotokea Bukavu, Mbujimayi, kutoka Kinshasa, kutoa msaada kwa jimbo ili waweze hatimaye kuunga mkono mradi huu kwa kiwango kikubwa sana na kuifanya kuwa endelevu. Katika jimbo la Chopo bunge la watoto linasema linashangazwa na vitendo vya ukatili anavyofanyiwa mtoto katika kata Lembabo huko Bunia jimboni Ituri. Katika tangazo iliyotangazwa siku ya pili hii huko Kisangani, mkuu wa shirika hilo alisema ana wasiwasi juu ya mateso aliyokumbana nayo mtoto Chance Drajima akiomba huduma yake ya matibabu na kisaikolojia. Fabrice Debo Kiongozi wa bunge la watoto la Chopo anatoa wito kwa wazazi na viongozi kuheshimu masharti yanayohusu ulinzi wa mtoto. Pia anataka kesi ya wahusika wa kitendo hiki irushwe moja kwa moja kwenye vituo vya redio na televisheni ili kuwakatisha tamaa wale ambao wangeshawishika kufanya vitendo vya aina hiyo. Joel Kavuya, memba wa bunge la watoto la Chopo, anazungumza kwenye kipaza sauti cha Jacques Mukongole kemea sana kitendo ambayo iliweza kufanyika kwa mtoto, jinsi inavyoandikwa ndani ya mkataba ya sheria ambayo tunaita loi portant protection de la France ndani ya article yake ya tisa, na tunaendelea kukemea tena, na ni kwa huruma kubwa ndio tuna tunalia na tunachukizwa kwa kuona kwamba mtoto aliweza kuhaibishwa na kuhaibika vile vile, na tukiita waongozi wote ambao wanakuwa kwa mji waweze kugaramia mtoto vile vile, wale wanakuwa wapiganaji wa societe civile ambao wanakuwa kwa mji ya Bunya, ila bila kusahau. Kwa hiyo kwa hiyo hali kuita kwa wazazi wote, kwa maono waongozi, hata watu ambao wanakuwa ndani ya mji kuyoa kwamba ukingo ya mtoto inakuwa kitu ambayo inaleta gharama ya kujua kesho ya mtoto inaweza kuwa ikikingwa kufatana na leo, ili tuweze kujua mtoto hapate tena matatizo ama majeraha yoyote. Katika tarafa la Beni kuhudumia wagonjwa kuna kuwa na shida kubwa katika vituo vingi vya afya katika usultani wa Watalinga. Kulingana na mkuu wa usultani huu, mradi wa huduma ya afya bila malipo ulioanzishwa na shirika lisilo la kiserikali la Save the Children haujibu ipasavyo mahitaji ya afya ya wakazi kwa karibu mwezi mzima, anaeleza, vituo hivyo vya afya vinashindwa kufanya kazi ipasavyo, jambo ambalo lina madhara makubwa kwa afya ya raia. Msimamizi wa mradi wa huduma ya afya bila malipo ndani ya shirika lisilo la kiserikali la Save the Children anasema kwamba hali hiyo kwa sasa inachambuliwa. Anaahidi kutoa suluhu zinazofaa katika muda wa wiki mbili zijazo. Katika Kasai Mashariki, kazi za ukarabati wa baadhi ya barabara kuu za mjini zimeanza tangu Jumapili katika mji wa Miabi, tarafa la jina moja, zaidi au chini ya kilomita makumi nne na tano kutoka Mbujimai. Kazi hizi zinajumuisha uwekaji wa lami kilomita 6 za barabara na kambuni ya Safrimex kwa muda wa miezi tisa. Barabara nyingi za mji wa Miabi pia zimewashwa kwa wakati mmoja na taa za barabarani. Kumbuka kwamba kazi hizi zimetoa thamani ya ziada kwa viwanja vilivyo kando ya barabara kuu. Fisto Misona ndiye mgeni wetu. Yeye ni kiongozi wa uratibu wa shirika la raia tarafani Walikale huko Kivu Kaskazini anazungumzia kuhusu hali ya usalama ambayo imesalia shwari katika tarafa la Walikale miaka mitatu baada ya kuondoka kwa MONUSCO kutoka eneo hili. Ni licha ya kuzuka upya kwa baadhi ya maeneo ya ukosefu wa usalama katika sehemu ya logu Walikale inafanyika kupitia ujambazi na utekaji nyara. Anatoa wito kwa viongozi wa kijeshi kuingilia kati ili kuimarisha amani. Fisto Misona anazungumza na Gabriel Wamenya. Bwana Fisto Misona, siku hizi kumeripotiwa vitendo vingi vya uporaji, vya unyanyasi na vitendo vingi vya utekaji nyara, ni hali gani ya usalama ambayo inadumu ndani ya mtaa wa Walikale? Ya kwanza nikusema ya kwa kwamba mtaa wa Walikale unapatikana ndani ya jimbo yetu ya Norkivu, e, kati ya mitaa sita ambayo inapatikana ndani ya jimbo, na tukiweza kulinganisha mitaa ambayo inakuwa e, ama msalama ambayo inakuwa mzuri kidogo kwa hii mitaa zote ni mtaa wa Likale. Mm-hmm. Na hiyo tunaweza kusema kwamba shukrani, na hiyo inatokana na mawasiliano kati ya shirika la raia na viongozi wa, wa inchi wa mtaa. Mm-hmm. Na yale yote inakuwa apero mwema 80% usalama iko ndani ya mtaa wa Likale na hiyo nyingine 20% inakuwa msalama mdogo ambao inaonekana. Mm-hmm. Ila kwa sasa ndani ya mtaa wa Likale kunakuwa hivi eh, karibuni vigundi tano. Mm-hmm. ya, ya kivita ambayo inakuwa huko. Oh, tutafikia huko. Unaweza kutuambia ni kitendo gani cha ukosefu wa usalama au cha ujeuri kilichoonekana ndani ya mtaa wa Walikali hivi karibuni? Eh, ndio hapa karibuni unu, kwa ujuma ambao tunakuwa ndani, tunakuwa na huzuni ya kuona na kusikia na ku uh, kuanregistre kidnapping ya wafanyakazi E, wamoja wa shirika Alpha Mine, BC Mining na kwetu sisi, aviya shirika la raia, tunaendelea kuhukumu wale watu wa mafikiri mbaya ambao wanaendelea kufanya vitendo kama na hiyo, kwa sababu kwa miezi ilipita tena tuweza ku, kusikitika kupoteza watoto wa, wa, wa nchi palugu kwenye benki ya TMB na tunaendelea kuambia wakuu viongozi e, pamoja na mawasiliano na mashirika la raia ya mahali kwa kuweza kuendelea kushikana mkono kwa ajili ya kuweza kufikia mwisho na kuweza kueradike hivyo vitendo, kwa sababu e, waliweza kukamata e, wafanyakazi wazungu wa ABM, alafu kwetu sisi tupatia huzuni nini kabisa ambayo inaonekana kuwa sawa vile kisa kubwa ya kuzorota kwa usalama muda wa siku hizo ndani ya mtaa wa Likali. Kwangu binafsi na kwa shirika la raia ni vigumu kwa kuweza kujibu kwa ma kwa swali hiyo ila nakutana ya kwamba hii e, mambo inatupatia fikara ya kuweza kufikiri ya kwamba e, ingilikuwa vema vizuri, wakuu viongozi wa, wa, wa jimbo na wa mtaa pamoja na shirika la raia vilevile na kuweza kuasosie kampuni ABEM, kwa kuweza kufikiri kuikaa fasi moja, kuingilia kindani ndani na kujua nini inakuwa chanjo ya mambo kama na hiyo. Hiyo itakuwa ya kwanza. Ya pili ni kuweza kujua namna gani ikiwa kama tukio kama na hiyo inaweza kuwa, ama inaweza kufanyika nini wa huku viongozi wanafikiri juu ya kuweza ku, kuantisipe uh, juu ya kuweza ku, kufunga njia kwa wale watu wabaya lakini aufikiri ya kwamba kutoheshimu makubaliano kati ya buku iliyotolewa na wakaaji kwa shirika kwa kampuni ya BC Mining inaweza kusababisha hasira ya wakaaji na kusababisha hivyo hivyo pia ukosefu wa usalama kwetu sisi. Sawa vile shirika la raia, sisi kazi yetu ni kuweza kutetea watu wote, tunapasha kutetea vile vile tu kampuni, tunatetea vilevile wakaaji, kwa sababu kampuni ni warafiki ambao wanakuja kusaidia eh, wakaaji na kusaidia nchi ya Kongo lakini kupitia hiyo kama kunaweza kuwa sikitiko fulani, sio njia ya kuweza kukamata silaha kwa kuweza kukurevandike hapana. Hiyo ni jambo ambayo sisi hmm, sawa so vile shirika la raia hatuwezi kupiga mikono hapana. Bon, sasa kwa kumaliza, bwana Fisto Misona, ni alama gani ya maendeleo ambayo imekwishaonekana ndani ya mtaa wa Walikale tangu hiyo buku ya madai ya wakaaji itolewe kwa shirika la BCM Mining? Eh, hapo sitaweza kusema kwamba ni ya ya mnene zaidi, lakini alio Ndogo, ndogo ambayo tunaona ndio tunaweza kusema mzuri, lakini eh, kufatana na, na pesa ambayo zinatoka ndani ya, ya nchi yetu ndani ya mtaa wetu wa Walikale, hiyo mambo ambayo nakuwa swali la realisation iko ndogo, na tunafikiria kwamba eh, vitu ambao ambao waliweza kutengeneza hiyo iyo kitabu wakati iliyopita waliweza kupatia eh, kampuni nguvu nyingi ke wakaaji kuweza kubenefisie vizuri kwa kazi ambayo kampuni inafanya huko. ni alama gani ambazo zinaonekana ndani ya mtaa wa Walikale sasa? kuna kuwa mashule mm -hmm. eh, ndogo ambazo zinajengwa karibuni ine tatu ambazo zilisha kuwa deja operationnel na zingine mbili ziko en cours ya, ya construction. Vilevile kuna kuwa na centre de santé ou hospitalier ambayo inajengwa pa palogu. Lakini kunakuwa vitu vingine ambao aviheshimike sawa. Vitu gani? vitu vya kujenga maji. Bwana fistomi sana, tunakushukuru sana. Nami pia nawashukuru, asante. <muching> Radio Kapi, dossier en Swahili. Wanafunzi wa chuo kikuu wa jiji la Bukavu na viongozi wa mashirika ya kiraia katika Kivu Kusini wanafahamishwa kuhusu haki za binadamu na unyanyasaji wa kijinsia pamoja na ushujaa. Shughuli hii inafanywa na shirika la Justicia Great Lakes Africa kwa ushirikiano na uratibu wa kitaifa wa haki za binadamu wa Kivu Kusini. Vijana hao ambao ni mchanganyiko wa wasomi na wasiokuwa wasomi wa kiwango cha juu wote walishirikishwa kwa vile wanakuwa na haki zimoja ambazo wanabidi wazitetee. Mfano, vijana wana haki ya kutumika, inabidi watawala waumbie kazi. Mungu akonkwa safari mwana-sheria, na usika na mipango ya kazi kunako Justice Justice Great Lakes Afrika. Kwa vijana wa Jamhuri yetu ya Demokrasia ya Kongo, ni haki ya kupata kazi, mepia sekurite, njala, magonjwa na zingine tunawasindikiza mbele ya wakuu wa jimbo letu na wengine zaidi. Wale wenye hawakusoma tunaendelea kuwafunza kuhusu haki zao, hatuna msaada yoyote. Kijana hapewi haki zake ginsi navyomstahili ndivyo anaona kuihangane. Pascal mwanachuo kwenye uyunivasiti Ubey, kijana hawamwitie mufasi yake yenye inastahili, pia na vijana nao nao wako na defo defo ya vijana wa mingi kwa kutana ni walevi, wavuta bangi, vilevile wako na vitu vyenye, donc hawana vision mumaisha, habategemee kitu fulani ka demeu apre deme itakuwa aye po. Donc ni mutu mwenye iko tu pale, hana mpango fulani juu ya maisha yake au juu ya mwingine jo wa vijana wengi wenye tuko nao hapa mwingine ya Bukavu. Wabinti nao wanasema vijana wanyimwa haki zao kiasi kwamba wengi ni wasomi, lakini wanashindwa jigaramia kimaisha. Maoni ya ki Aishi Mushagalusa Olga na mwenzake Matabaru Buholo Daniel. Vijana wa Sud Kivu wana haki ambayo zinaonelewa na wanaweza kuzitetea, kwa mfano haki ya kuelimishwa, wamfano aki yakuelimishwa bafwe na viongozi vyetu shomaje bukavuni ya mingi sana. Viongozi vyetu waangalie gisi banaweza kree de lemploi pour le jeunes. Kufunzwa kuhusu haki za vijana na zingine za kibinadamu kumemupa faida. raimo Mungu akonkwa biumanine, mie nilishafaidika makonesansi zenye baliniongezea kufatana na importanse ya drua ya vijana walishiriki mafunzo, vijana kadiri ya makumi ine, nusu wasichana, nusu wavulana. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.