Copy? Oh, copy. Shirika la UNESCO litaendelea kuunga mkono kusaidia sekta ya elimu nchini DRC. Mkuu wa ofisi na mwakilishi wa UNESCO nchini Kongo alisema hayo jana siku ya tatu katika kuadhimisha siku ya Kimataifa ya kusoma na kuandika itakayosherekewa kesho tarehe 8 Septemba. Rais wa Jamhuri alizindua mpango wa uzazi na matunzo ya watoto wanaozaliwa bila malipo siku ya pili mjini Kinshasa. Katika Kivu Kaskazini, hali ya kibinadamu inasikitisha tarafani Masisi baada ya mapigano kati ya makundi mawili yenye silaha katika tabaka Nyamaboko ya kwanza na Bwabo. Karibuni kwenu na asubuhi njema. Habari kamili Shirika la UNESCO litaendelea kuunga mkono na kusaidia sekta ya elimu nchini DRC. Mkuu wa ofisi na mwakilishi wa UNESCO katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Daktari Asayas Bareto alisema hayo wakati wa mkutano wa waandishi wa habari wa Umoja wa Mataifa hii siku ya tatu mjini Kinshasa. Hakika dunia nzima inaadhimisha tarehe 8 Septemba siku ya kimataifa ya kusoma na kuandika. Tarehe tisa Septemba itakuwa zamu ya siku ya kimataifa ya kulinda elimu dhidi ya mashambulizi. Mwaka huu maadhimisho ya siku ya kimataifa ya kusoma na kuandika yana mada na nukuu, kukuza kusoma na kuandika kwa ulimwengu katika kipindi cha mpito, kujenga misingi ya jamii endelevu na yenye amani, mwisho wa nukuu. Huko Maindombe, mwanzo wa mwaka wa shule ambao umeanza uliozinduliwa siku ya kwanza tarehe nne umeanza kwa woga katika vijiji vingi katika tarafa la Kwamut. Sababu ni kuongezeka kwa ukosefu wa usalama kufuatana na uharakati wa wanamgambo wa Mobondo na pia shida za kifedha za raia kama matokeo ya ukosefu huu wa usalama. Hivi ndivyo vyanzo kadhaa vya pahali vinaripoti vikisema kwamba washambuliaji hawa wanamiliki vijiji vingi ambapo walichoma kuharibu, kupora shule na nyumba pamoja na mali ya watu ambayo kwa sehemu kubwa ya raia kwa sasa wamekimbia makazi yao. Akiwa na wasiwasi, mbunge wa kitaifa Gimusomo anasihi kurejea kwa taratibu kwa mutu kwanza kwa vijiji ambako amani inatawala ikisubiri kurejeshwa kwa usalama na serikali katika vijiji vingine. Rais wa jamhuri alizindua siku ya pili huduma ya bure ya uzazi na matunzo ya watoto wachanga katika jiji la Kinshasa kama sehemu ya chanjo ya afya kwa wote. Felix Antoine Tshisekedi anahalalisha uchaguzi wa Kinshasa kwa kiwango cha juu cha vifo vya uzazi na watoto wachanga hapa: vifo 418 kati ya waliozaliwa 1100 Mkuu wa nchi anasema kuwa programu hii itaenezwa hatua kwa hatua hadi mikoa mingine anasema yeye na serikali yake wanasalia na nia ya kuboresha hali ya maisha na kazi ya watoa huduma za afya. Filbert Balolage kwa maelezo zaidi. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Antoine Chisegedi ajulisha kuwa mpango huu unalenga kutolea matunzo mazuri kwa wamama na watoto wao, na pia watu wataipata hapa Kinchasa katika vituo vya matunzo mia tatu makumi mawili na hospitali kuu makumi tano. Hiyo itasaidia pia kuunda mifumo ya ulinzi wa kifedha kwa watumiaji wa huduma ya afya ili kuhakikisha huduma hii na dumu ikiwa kwa uwazi na uwajibikaji. Dr Ibrahim Sambo, mwakilishi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni nchini Congo, asema ni muhimu wa shirika waunge mpango huu mkono, ila pia ni vizuri wataalamu wa afya watumike vizuri ili hali ya matunzo isipunguke. Waziri wa afya nchini Congo, Samuel Roger Kamba, ajulisha kuwa mpango huu utasaidia watoto waliokuwa wakikawia hospitalini kwa sababu ya ukosefu wa pesa kuachiliwa bila tatizo hapa Kinshasa. Kwa kujua vituo vya afya vya kupokea wa mama, piga kwenye simu ya mkono itwale sa 510, kisha fuata maelezo. Katika jimbo la Chopo asilimia kumi na tatu hadi kumi na tano ya vifo vya uzazi inarekodiwa kila mwaka kufuatana na utoaji mimba usio salama, wakati vilipaswa kuepukwa haya yanajitokeza kutokana na ripoti ya hali ya utoaji mimba hasa katika eneo hilo iliyowasilishwa hii siku ya pili mjini Kisangani na mpango wa taifa wa afya ya uzazi jimboni Chopo. Ilikuwa katika hafla ya uhamasishaji wa makubaliano ya Maputo. Uhamasishaji huu uliandaliwa na mtandao wa mahakimu kwa matumizi ya kifungu cha 14.2 c katika Chopo, na hili kwa ajili ya watendaji wa serikali na wale wa shirika la raia, Jacques Mukongole. Kwa maelezo, wanawake wenye kukumbwa na vifo ni wale wenye kuwa na umri wa miaka kati ya 15 na, na miaka makumi ine na kenda. Miongoni mwao kiasi makumi ine na saba wanafariki kufuatana na kutokwa kwa damu. Ni vigumu kuwatia damu mishipani kwa kukosa damu na dawa kwa kukomesha damu kumwangika. Bikira Marie Therese Mokaria, kordonato usikanaye na mupango wa uzazi jimbo anaeleza kama sababu ya utoaji wa mimba kwa siri inaambatana na ubakaji ya wanawake jimboni na umaskini. Ni kwa hiyo wanawake hawa wanatoa mimba kwa siri katika hali mbovu na wanafariki. DRC inahalalisha utoaji mimba kwa sehemu, lakini utoaji mimba huu unaweza tu kufanyika chini ya masharti yaliyotolewa na protokoli ya Maputo kama vile imefasiriwa na mwendesha mashtaka ya Mchikisangani, Bwana Paskale Luindula. Masharti hizo ni kusema kama mimba ilitokana na ubakaji, kujamiliana au ikiwa kama maisha ya mwanamke au mtoto yako hatarini. Kwa kupiganisha mambo haya, wanashariki wanaomba na wakubwa waweze kusaidia kusudi hati hii iweze kuenezwa, bado hayajulikana kwa umma. Huko Kivu Kusini, baada ya Kamanyola na Katogota, visa vipya vya ugonjwa wa kipindupindu vimeibuka tena katika mji wa Sange na pia Minembwe katika mabonde ya Fizi. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa hospitali ya Sange, Daktari Rene Kinyungu, mgonjwa wa kipindupindu alifariki hii siku ya pili katika hospitali hiyo, aliwasilishwa kwa uchelewi akiwa katika hali mbaya. Katika Kivu Kaskazini, shirika la raia na watu mashuhuri katika tarafa la Masisi wanaonya kuhusu mapigano kati ya makundi mawili yenye silaha, APSLS ya Janvier Kalahiri na Nyatura FDDH Delta, katika tabaka Nyamaboko ya kwanza na Bwabo katika sekta ya Oso Banyungu, mapigano ambayo yalisababisha tena kuhama kwa watu wengi. Mbunge mchaguliwa wa kijimbo wa masisi Alexi Bahunga Malira anakemea na kulaani mapigano haya mapya mengi ambayo yanataka pitizia na kutaka kuleta sura ya mapigano ya kijamii, pamoja na hatari zote za kurudisha tarafa la masisi kwenye mzunguko mpya wa vurugu. Maelezo na Sifa Maguru katika ripoti ya Bernardin Jambu. Ni tangu zaidi ya juma ndiyo makundi yale yanapigana kwa kudhibiti maeneo na udongo wa wakaaji. Hali hii inapatikana ndani ya vijiji Mashaki, Kazinga, Mulema, Ndete, Luke na kadhalika ndani ya usultani wa Nyamaboko ya kwanza na Buabo. Shirika la raia na viongozi mbalimbali mbali wanajulisha kukimbia kwa watu wengi wakijielekeza sehemu za Kihuma, Buhimba na Bitoi. Shirika la raia lasema kuhuzunika na hali ya kiutu iliyo mbaya zaidi na kuomba viongozi wapate namna ya kulinda usalama wa raia, kama alivyosema Voltaire Batundi Hangi. Upande mwingine, mwanabunge Alexi Baunga alimwomba aliwali wa jimbo katika tangazo lake la tarehe tano Septemba apate kutuma vikosi vya jeshi katika eneo hilo, tena amwombe kiongozi wa tarafa Masisi aendeshe mazungumzo kati ya makundi yale yenye kugombana pale Masisi. Goma, sifa Magoro, Radio Okapi. Huko Uvira katika Kivu Kusini, watendaji wa shirika la raia wana wasiwasi kuhusu kutumwa upya kwa wanajeshi wa Burundi katika uwanda wa Ruzizi tangu jumapili iliyopita. Baada ya kusainiwa hivi karibuni kwa mikataba ya nchi mbili kati ya Burundi na DRC, vikosi vya Burundi vimeonekana katika vijiji vya munywema Kiliba, Runingu na Sange. Vyanzo vya usalama katika eneo hilo vinasisitiza kwamba kupelekwa huku ni sehemu ya kikosi kazi cha FRDC DC FDNB kuwasaka waasi wa Burundi. Fisto Ngoma. Wanajeshi wa Burundi wa FDNB walionekana kando ya wa barabara ya kitaifa nambari tano, katika kijiji cha Munywema, kilomita kumi kaskazini mwa jiji la Uvira. Vikosi hivi vya kijeshi vilitoka katika eneo la Kiliba ambako vilikuwa vimejipanga upya tangu Jumapili iliyopita. Jumapili hiyo hiyo, wanajeshi wengine wa jeshi la Burundi walionekana wakitokea nyanza za juu. Duru za ndani ziliwaona wakiweka ngome yao katika kijiji cha magharibi mwa mji wa Sange. Duru za FRDC bondeni Ruzizi zinazibitisha kuwepo kwa wanajeshi hao wa ambao wanashirikiana na FRDC kuwasaka waasi wa Burundi wa Red Tabara katika eneo la mpaka kati ya inchi hizo mbili jirani. Kutumwa huko kunafuatia madai kwamba waasi wa Burundi wa Red Tabara wanaanzisha operation zidi ya nchi jirani ya Burundi. Wiki iliyopita, waasi hawa waliripotiwa katika vichaka vya Rukoko kwenye mpaka ya Kiliba na Burundi. Msemaji wa sekta ya operation sokola ya pili, luteni Mark Elongo, anazibitisha kwamba wanajeshi wao wa Burundi wanafanya kazi kwa pamoja na FRDC kwa nia ya makubaliano ya kanda ndogo. Radio Okapi. Muungano wa haki ya mpito wa Congo, CCGT kwa kifupi, unaomba jukwaa la kitaifa la kujieleza kwa haki ya mpito. Jukwaa hili la kitaifa linalotarajiwa kwa haraka na mratibu wa CCGT lina lengo ya kutengeneza siasa ya kitaifa ya haki ya mpito nchini DRC, siasa ambayo itazuia wale ambao wamefanya uhalifu mkubwa wa kugombea kwa nafasi za kufanya maamuzi katika ngazi zote wakati wa uchaguzi ujao. Kwa hivyo Rafael Wakenge ambaye ndo mgeni wetu wa siku anataka kongamano hili la kitaifa lifanyike kabla ya uchaguzi uliopangwa kufanyika tarehe makumi mbili Disemba mwaka tunao. Tunamsikiliza kwenye mikrofoni ya Jean Kasami. Rafael Wakenge, jambo jambo. Katika kibarua munaomba kungelifanyika kikao cha taifa, wazungumuzie sheria kwa wale waliotendewa jeuri wakati wa vita katika nchi hii. Tangu mwaka elfu mbili na nne koalition ilianza kuongea kuhusu sheria ya mpito ama justice transitionnelle Koalition ilianza kwanza kuongea na wanamemba wa societe civile mu maprovince mbalimbali juu wa juwe na wakubali justice transitionnelle ninini. Kisha hapo, koalition ikajongelea wanamemba wa communaute internationale. Guvernement congolais nayo ikaanza pia kuongea kuhusu justice transitionnelle. Guvernement wakapatia mamlaka watu wa moja wenye wanapashwa kuendelea na kuongea kuhusu ile sheria ya mpito wahanga, pia nao wanaanza kuongelea kuhusu ile sheria ya mpito sawa, vile wahanga wa Kisangani, Nord Kivu, Sud Kivu wa Kasai wa Bakongo, na ile yote inatupatia nguvu ya kusema inakuwa wakati ya kuongea sasa kitaifa kuhusu ile sheria ya mpito. Sheria ya mpito itahusika na nini? Mauaji mengi ilifanyikana, ubakaji pia, watoto wenye waliingia jeshini, wa deplace. Kuna kuwa mambo mengi yenye ilipitikana ndani ya nchi yetu, yenye inaonekana kama hawahusike kutafuta suluhisho kwa ile mambo. Nchi yetu haiwezi kuenda mu demokrasia bora Wakati gani kamili ungipendelea haya mazungumuzo ya taifa kuhusu sheria mpito ianzishwe? Sisi tunazani kama hii tribune d'expression populaire nationale sur la justice transitionnelle ingikuwa vizuri ifanyikane mbele ya tariki makumi mbili disemba ya hii mwaka, date ya maeleksion. Juu ya nini? Mbele ya uchaguzi siyo nyuma ya uchaguzi. Tunasema tuyatie mbele ya uchaguzi, kwani kunakuwa mipango enye inaitwa veting. Veting inakuwa strategie moja ya kusema watu wenye waliweza kugusa kumauaji, watu wenye waliweza kukeuka haki za binadamu kubaka wa mama waliweza kuwa watu waliweza kuokazione deplasma ya watu waliweza kurekrute watoto ndani ya magroupe arme, wale watu wote, ile makosa yenye walifanya, inasema kama wanakuwa kati ya watu wenye hawawezi tena kuingia ndani ya uongozi wa nchi, na sisi tuningi penda kwa hii wakati yenye population itajiexprime itaweza kuangalia pia ile mambo ya justice transitionnelle itaweza kubaongoza kujua wanani ndiyo atakuwa watu wenye wanaweza kuboresha maisha ya population na wanaweza kuongoza nchi yetu vizuri. Rafael Wakenge, kiongozi nchini wa CCJT, tunakushukuru. Na mimi nashukuru Radio Okapi. Radio Okapi, dossier en Swahili. Huko Ituri, zaidi ya watu elfu kumi waliokimbia mashambulio wiki iliyopita na makundi yenye silaha katika tabaka bayana na katika maeneo mengi katika usultani wa Babelebe na Babwabokoe wanaanza kurejea katika mazingira yao ya asili. Marejesho haya yaliwezekana kutokana na juhudi za serikali ya mkoa ambayo ilianzisha mikutano kadhaa kati ya viongozi wa vikundi vilivyojihami silaha vya FPIC na CODECO pamoja na jumuiya za mitaa baada ya kifo cha watu 17 na, na hasara kubwa ya mali ya wakazi. Watu mashuhuri wa shirika hili wanaomba usaidizi wa haraka wa kibinadamu kwa wanaorejea, lakini pia ujenzi wa shule katika eneo hilo. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Inakuwa sasa zaidi ya juma moja, wakuu wa kimila walizidisha mipango za kuhimiza wakuu wa wapiganaji wa kundi mbili Kodeko na FPC kwa kuwaomba kuacha mashambulizi kati yao, kazi ambayo ilileta mafanikio. Jamaa nyingi zilizokuwa zikikimbia mapambano zimeanza kurejea pole kwa pole. Wamama hawa wanaeleza apoteza bangu Bana, bana usa, kiongozi wa mtangamano wa Bayana, ambako wakaaji wengi wamerejea ya makwao anashukuru wakuu viongozi wa jimbo kwa tendo hilo, na anasalimu nguvu za kuweka umoja na mashikamano ya jamii ndani ya eneo. Anaomba basi watu wenye nia njema kuwatolea msaada wa chakula, mavazi na pia kukarabati vyumba vya masomo vilivyokuwa vikiharibika. Ihana Biabo Abdu, kiongozi wa eneo la Bayana Batu yote nyeo, bako, mbali mbalimbali na mwingine wangu ya groupemat ya Bayana barudiye kufanya kazi ndani ya grupemat yetu ya Bayana. Problemi yangu kujua masomo ndani ya grupema yangu ya Bayana, masomo yote haiko bien. Ndani ya ile village ya Kodabu tuko na masomo kadiri Tatu, yote yanaharibika. Hivi mimi napenda bakumba, bafai nini? Walisaidie. Kamanda wa eneo la makumi tatu na mbili la kijeshi anaalika vijana wote wanaoshika silaha ndani ya eneo hili kuacha mauaji na kurudisha silaha zao kwa mpango wa PDDRCS. Hiyo ni kwa ajili ya kutumika pamoja kwa ajili ya maendeleo alivyoongeza Jemedari Peter Chirimwami. Wa vijana warudishe masilaha waende kuprogramu ya PDDRC, juu njo njiya moya naweza kutusaidia kuleta amani. Jua unajiona unakuwa shefu hata shefu wa mwingine hana na nguvu tena. Inafaa vijana wajikaze, waache masilaha, waende kuprogramu amani irudie. Kwa sasa hivi tungale tunasema redisio volontaire, watu warudishe silaha pasipo kushutumiwa, aina kwa nguvu, hapana. Lakini ikafika kipande ile wakati inapita, lazima watapokonywa silaha kwa kinguvu. Jeshi la taifa FARDC linasema ya kwamba lilizidisha idadi ya wasikari huko kwa ajili ya kulindia raia wote, usalama wa kudumu Ni Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi, habari za Mashariki mwa Kongo. Kwa kumaliza, katika tarafa la Beni, milio ya silaha nzito, nzito na ya moja kwa moja ilisikika usiku wa kuamkia siku ya tatu hii katika kijiji cha Eringeti, karibu kilomita makumi tano kutoka Beni, kulingana na Germe Kakule Vaturani, mkuu wa baraza la vijana huko Eringeti. Milio ya risasi hii iliyochukua zaidi ya dakika makumi mbili ilitoka kwa kambi ya FARDC. Alipoulizwa kuhusu swala hilo, Kapteni Antoni Malushai, msemaji wa operesheni ya Sokola ya kwanza, alisema kwamba ilikuwa jaribio la kushambuliwa na kundi la wapiganaji wa Maimai dhidi ya kambi ya kijeshi ya FARDC. Hii ilisababisha kurushiana risasi ambapo Maimai aliuawa na jeshi. Kwa sasa hali ya utulivu imerejea katika eneo hilo, alisema msemaji wa jeshi katika Kivu Kaskazini. Nchi wanachama wa Jumuiya ya Nchi za Afrika Mashariki, EAC, zimeongeza muda wa miezi tatu ijayo kwa mamlaka ya kikosi cha kikanda kilicho katika eneo la Kivu Kaskazini. Marekebisho haya ya mamlaka yaliamuliwa mnamo tarehe tano Septemba mwakatunao wakati wa mkutano wa AAC huko Nairobi, Kenya. Hii licha ya ukosoaji kutoka kwa viongozi wa Kongo na shirika la raia juu ya kutofaulu kwa kikosi hiki katika kumaliza tatizo la m M23. Inasemekana kwamba nyongeza hii mpya ya miezi tatu inatokana na maendeleo ya utendaji kazi yaliyofanywa na kikosi hicho, ilionyesha taarifa ya mwisho ya mkutano huo. La ziada sina ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu.