Radio Okapi. Rais wa Jamhuri Felix Tshisekedi alizindua siku ya pili hii mjini Kinshasa mpango wa kuzaa hospitalini bila malipo nchini. Shirika la Jinakop linaomba waziri wa elimu kukataza misaada ya vyombo vya shule vyenye picha za wanasiasa jimboni Kivu Kusini. Kesi ya maafisa wa kijeshi waliokamatwa huko Goma katika mauaji yaliyofanyika Jumajana ilianza kusikilizwa jana siku ya pili. Asubuhi njema kwenu wote na karibuni kwa urefu wa habari. Rais wa Jamhuri alizindua mpango wa kuzaa na matunzo ya bure kwa watoto wachanga katika jiji la Kinshasa kama sehemu ya chanjo ya afya kwa wote. Ilikuwa katika hospitali ya kijeshi ya Kachachi, Felix Antoine Chisekedi alikumbusha kuwa huduma ya afya kwa wote daima imekuwa nguzo kuu ya mpango wa serikali wa miaka mitano. Anahalalisha uchaguzi wa Kinishasa kwa kiwango cha juu cha vifo vya uzazi na watoto wachanga, kwa kuthibitisha kwamba mpango huu utaenea hadi mikoa mingine. Mkuu wa nchi pia anasema amejitolea kuhakikisha kwamba serikali imeboresha hali ya maisha na kazi ya watoa wa huduma za afya kwa ajili ya mafanikio ya huduma ya afya kwa wote. Na madaktari na mafundi wa mifugo wa DRC walizindua mgomo wa jumla hii siku ya kwanza tarehe 4 Septemba nchini kote, kwa sababu wanasema serikali kutoheshimu ahadi za bibwa ya kwanza ya pili na ya tatu katika tangazo iliyotangazwa siku ya pili hii mjini Kinshasa, mratibu wa muungano wa vyama vya wafanyakazi hao wa afya pia alisema kuhofia afya ya wa Wakongo kuhusiana na hatari zinazotokana na ukosefu wa udhibiti na ufuatiliaji wa magonjwa ya wanyama kwa kuzingatia madhara ya kutokuwepo au kukosekana wakati huu wa mgomo. Mtaalamu wa mifugo wa tawi la vyakula Daktari Jean Benoit Miziele Mparawa anaomba busara na wajibu wa serikali huko Kivu Kusini. Shirika la Kongo ingine inawezekana, Dinakop kwa kifupi, linapinga jambo la kutumia kisiasa watoto wa umri wa kwenda shule. Shirika hili linasema kuwa limeona kwamba wanasiasa wengi ambao ni wagombeaji kwa uchaguzi ujao wanasambaza vitu vya shule vilivyobandikwa picha zao na hata bendera za vyama vyao vya kisiasa. Hivyo Dinacop inamwalika waziri wa elimu wa EPST kupiga marufuku kuwepo shuleni kwa vitu vya aina hii vyenye sanamu za wanasiasa ambao ni wagombea wa chaguzi zijazo. Huko Maindombe, mwanzo wa mwaka wa shule uliopangwa tarehe 4 Septemba haukufanyika katika divisheni ndogo ya elimu ya EPST Kutu ya kwanza haswa katika mji wa Nyoki ulio katika tarafa la Kutu. Sababu ni kwamba walimu walikataa kuanza kwa mwaka huu wa shule, kwa sababu walikuwa hawajalipwa mishahara yao ya miezi nne. Hii ni miezi ya Mei, Juni, Julai na Agosti mwaka tunao Waalimu hawa wenye hasira wanaahidi kurudi kazini mara tu Karitas Maindombe watakapotoa mishahara yao ya miezi nne yote. Kulingana na hali hii, shirika la utetezi wa haki za binadamu la Action Pour La Defense Des Droits Humains, ambalo ni memba wa shirika la raia la eneo hilo, linaiomba serikali irejeshe waalimu hao katika haki zao na masomo yaanze tena huko Nyuki. Mauaji ya Goma tume ya mawaziri iliyoanzishwa tarehe moja Septemba mwaka tunao na rais wa jamhuri inachukua hatua fulani baada ya kuzungumza na mashirika ya raia na kusikia viongozi mbalimbali mbali wa kiraia na kijeshi wa mkoa wa Kivu Kaskazini. Miongoni mwa hatua hizi kuna kurudishwa Kinshasa kwa liwali wa Kivu Kaskazini kwa ajili ya mashauriano, kusimamishwa kazi kwa maafisa wawili wakuu wa polisi na kurejeshwa kwao Kinshasa. Hawa ni kamishna mkuu Bongo Wifema Jose, kamanda wa operesheni katika jiji la Goma na kamishna mkuu Luna Kimanga Martin, kamanda wa upelelezi katika jiji la Goma kushughulikia mazishi ya waasiriwa na serikali, maandalizi ya mazishi ya afisa wa polisi Kipapa Safari aliyeuawa kikatili na wanachama wa dhehebu la Wazalendo, usimamizi wa utunzaji wa waliojeruhiwa na mkoa wa Kivu Kaskazini, kuachiliwa kwa Kabanza Mugabo Josue, mwanaharakati wa vuguvugu la kiraia aliyekamatwa siku moja baada ya maandamano, utambulisho na kufungwa kwa makanisa yote ambayo hayazingatii sheria. Maamuzi haya yako katika taarifa rasmi kwa vyombo vya habari iliyotolewa kwa umma siku ya kwanza na Wizara ya Mawasiliano na Vyombo vya Habari. Kama nilivyotanguliza huko Goma kesi ya waziwazi kati ya mwendesha mashtaka wa umma na askari walioshitakiwa kwa mauaji ya tarehe makumi tatu Agosti mwaka tunao imeanza siku ya pili hii tarehe 5 Septemba katika mahakama ya kijeshi ya Kivu Kaskazini. Kwa mujibu wa vyanzo vya haki za kijeshi, washtakiwa sita wako mbele ya mahakama hiyo, wakiwemo kanali wawili na askari jeshi wanne wa ngazi za chini. Ujumbe wa mawaziri unaosalia Goma pamoja na liwali wanaohudhuria kesi hii. Kesi hiyo iliahirishwa ili kuendelea baada ya siku mbili hii, ili kuruhusu wanasheria wa utetezi na pande zote za kesi hiyo kuchunguza vizuri faili ajili ya kumiliki vifaa vyote na kuandaa vyema utetezi wa wateja wao. Monusko lazima iharakishe kujiondoa kutoka DRC. Haya ni matakwa ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Imesema hayo kupitia barua iliyomwandikia rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya tarehe moja Septemba na kutiwa saini na naibu waziri mkuu wa mambo ya nje Christophe Lutundula Apala. Katika barua hii ya kurasa sita, serikali ya Kongo inasisitiza chaguo la kuharakisha na kusonga mbele hadi mwisho wa mwaka tunao uondoaji wa awamu wajibikaji na wakudumu wa MONUSCO uliotangazwa tangu mwaka elfu mbili kumi na nane na ambao mpango wake wa mpito ulipitishwa mnamo mwaka elfu mbili makumi mbili na moja. Huko Ituri watu watano akiwemo mkuu wa usultani wa Luu katika tarafa la Aru zaidi ya kilomita mia mbili makumi mbili na tano Kaskazini mwa Bunia walikamatwa siku ya kwanza na siku ya pili hii kama sehemu ya uchunguzi uliofunguliwa na mkaguzi mkuu katika mahakama ya kijeshi ya Ituri, kulingana na wakili mkuu wa kijeshi ambaye yuko ziarani katika tarafa la Aru. Wanashukiwa kuwa wahusika wakuu katika kuundwa kwa wanamgambo wenye silaha katika eneo hili la kitamaduni ambapo mgogoro wa mpaka kati ya vijiji vya Nyacha na Adravo umesababisha kifo ya watu kumi wakiwemo askari polisi wanne na askari jeshi watatu. Marcel Kizabiamungu amekusanya habari hiyo, usomi wa Ezekiel Muzalia. Tarehe kumi na nane na kumi na kenda Agosti uliopita, wakaaji wa vijiji Nyacha na Adovu katika usultani wa Luu walipambana kwa sababu ya mizozo kuhusu eneo moja la mpaka kati ya vijiji hizo mbili, mizozo ambazo zilisababisha kifo cha watu tano. Mapambano haya yaliendelea hadi tarehe ishirini na moja ndani ya eneo jirani la Adrovu ambapo waaskari wa polisi wanne na wengine watatu wa jeshi kamili FARDC waliokuja kwa ajili ya kukomesha mashambulizi haya waliuawa. Silaha zao aina AK47 zilichukuliwa na wapiganaji hawa. Walipora pia mali nyingi ya raia, tukitaja mbuzi, pikipiki, paneli za jua na godoro za wakaaji. Mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi anayesindikiza timu la wapelelezi wanaotafuta ukweli kuhusu uundaji wa kundi la waasi kushika silaha katika eneo hilo anasema ya kwamba kwa sasa watu watano waliitishwa wakishitakiwa kuhusiana na kundi za wanamgambo. Kwa wakati huo katika usultani huo wa Lu hisia, kutuaminiana unaendelea naonekana kati ya wakaaji wa vijiji Nyacha na Adravo, kajulisha duru za mahali. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi. Umoja wa Ulaya unaandaa mpango wa usaidizi wa haki nchini DRC wa euro milioni makumi tatu na tano unaolenga kupata haki. Haya yametangazwa na Didier Reynders, kamishna wa Umoja wa Ulaya anayesimamia maswala ya haki, ambaye yuko ziarani mjini Kinshasa, wakati wa mkutano na waandishi wa habari hii siku ya kwanza tarehe 4 Septemba. Pia alitangaza kwamba euro milioni 14 ni jumla ya Umoja wa Ulaya kusaidia mchakato wa uchaguzi unaoendelea nchini DRC. Katika ziara yake kuanzia tarehe nne hadi 8 Septemba, Didier Reinders atakutana na watu mbalimbali akiwemo rais wa jamhuri. Na kuhusu jambo la haki, bwana Didier Reynders yajulisha kuwa Umoja wa Ulaya wafuatilia mambo yanayotendwa kwa kuboresha namna watu wanapata sheria nchini Kongo, hadi kuharijiwa kwa mahakimu wapya. Ila jambo la muhimu pia ni la kuandaa mwanzoni mwa mwaka ujao kikao kikuu cha sheria ya kimataifa nchini Kongo kuhusu sheria ya mpito, kwani Kongo yatumika vizuri na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu na hasa kesi fulani zimefuatiliwa huku. Kuhusu uchaguzi, Didier Reinders asema si muda wa kutoa maoni fulani, ila jambo la muhimu ni watu wote wahudhurie na uchaguzi uwe wa kukubaliwa na watu wote. Anazidisha akisema kuwa bidii yafanyika nchini Kongo ili kupitisha uchaguzi ujao vizuri, hata kama tume huru la uchaguzi linapashwa tangaza mambo ya uchaguzi kwa washirika wake wa kimataifa. Jueni kwamba baada ya Kinshasa, Didier Reinders atajielekeza mjini Lubumbashi kwa kuzungumza na viongozi vya makampuni ya madini na kilimo. Oswaini. Watu wenye ulemavu wanaofanya shughuli za usafiri kwenye mipaka ya Ruzizi ya kwanza na ya pili wanalalamikia ukiukwaji mara nyingi wa haki zao katika utekelezaji wa haki zao. Mmoja wao ambaye pia ni mwanachama wa chama cha Mapendo anaomba uongozi wa mkoa kuingilia kati ili haki zao zilindwe. Bulambo Lusambia Bertin ndiye mgeni wetu. Anasaidiwa katika mazungumzo na mwanachama mwingine wa chama mungine, cha wasafirishaji wa mpakani Rebeka Machozi kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Mzee, unahusika na kazi gani hapa kwenye mpaka? Biashara gani unafanya? Mimi binafsi nahusika na kazi ya kufukisha biashara na kazi ya transport, njo kazi yenye sisi walemavu tunahusika nao pale kwa mpaka. Wewe kama vile mtu mulemavu unakuwa na mafavere fulani kuliko watu wenye kuwa na viungo vyote vizima? Kwa sasa hatuna hata favere moya, tunaishi tu kwa namna kujitafuta mbele. Tulikuwa na favere, tulikuwa nafanya tukileta marchandise bana, tulipisha encare, lakini kwa sasa haiko tena. Vile munakuwa na kikundi yenye kutetea haki zenu, munapeleka malalamiko kwenye kikundi kusudi ipeleke kwenye ngazi za juu? tunakuwa na kikundi lakini kikundi yenyewe ile ndio inaendelea kufunyanga haki ya walemavu namna gani? Kwa mfano gari ambayo tumepata leo kwa OEM ni gari ya kufanya transport mukomite ya bapeti komersan na ni bale bale, walemavu ndio walipashwa kujere ile gari, lakini haiko. Walemavu ndio watajere ile gari, wengine ngine masosiasyon ndio itaijerei, or shiye tuko mu plateforme sharje na transport vitu vyote vinaangalia transport ni vitu vinapashwa kuwa na walemavu. Sio gari ya kwanza kupewa, kuna bisi ingine ilipewa, hatujui hata habari yayo. Unafikiri munaonelewa kwa kuwa nyinyi ni walemavu? Tunaonelewa kwa kuwa sisi ni walemavu. Hata kiongozi wa jimbo, kwa kwenda kumuona, tumefukuzwa kama imbwa kwa ofisi yake. Hatuna akse ya kuonana na autorite. Tuna malalamiko mengi mengi mengi ya kuwaambia, lakini hatuna namuna kati ya wale waliharibiwa biashara yao na maji ya mufuriko ya Ruzizi, kunakuwa pia watu walemavu ni wengi, lakini tulilombewa tu watu, watu wawili na wale watu wawili tunjo walibenefisie me wengine wengi walibaki. Sababu gani bo hatujuwi, hatujuwe, hatujuwe. Ni kuonelea tu walemavu bwana bago walemavu, sehemu ya pesa ambayo unamaliza kupewa ajili ya kuanzilia tena maisha ya biashara inakurizisha ainirizishe, kwa maana kwa walemavu kumi wawili ndio wanapata airizishe. We binafsi na mimi binafsi siriziki kabisa, kwa maana silia mia kumi tunapata asilimia mbili, na wengine mnane wote wanabaki wanalia. Pendekezo lako, ombi lako, pendekezo langu wakubwa watawala na wengine watu waangalie walemavu, jisi wanaishi. Walitufukuza kwanza kumupaka ya ruzizi ya kwanza, awajue tunaishi namunagani, awajue tunapasha kukula namunagani, tunapasha somesha watoto namunagani. Hata na, na, na ba humanitaire batuangalie, tunasumbuka sana. Aksanti mzee. Mama na wewe naitwa. Rebeka Machozi, niko mama mlemavu na mimi nilikuwa nafanya biashara muruzizi premye, kubeba mizigo kukinga Unasikia malalamiko baba, nasema nyinyi wa mama walemavu pia, haya malalamiko haya matatizo, na ndiyo yenu, ndiyo tuko na shida, hatupati hata chakula cha watoto. mimi nina watoto kumi na watatu e, na mume nilikuwa na mume amefariki, lakini kwa leo kabisa, niko washinda nalomba barabarani njoo nipate chakula cha watoto. Sina uchuruzi ntachuruza, sina pesa. kubeba mizigo sasa, bali, dhuwa, dhuwa. bali tufukuza mudwani atubebe tena Hey. Radio Kapi, dossier en Swahili. Huko Kivu Kaskazini mwaka mmoja baada ya kutangazwa tarehe 15 Julai 2012 kwa sheria ya Kongo inayolinda na kukuza haki za watu wa kiasili, wa Mbuti wa Kivu Kaskazini wanaamini kwamba bado wametengwa. Walitoa kauli hii siku ya tatu tarehe makumi mbili na tatu Agosti mjini Goma, wakati wa kuadhimisha kwa uchelewi siku ya kimataifa ya watu wa asili. Nini kinahalalisha msimamo huu? Ripoti ya Bernarde Nyang'i. Kwa Wambuti, sheria namba 22 mkato 030 ya Julai 15 mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili ingilipashwa punguza shida wanazopitia siku nyingi, ila mwaka mzima akiisha kuizinishwa kwake Hali yao haibadiliki huko, wangali bado wanakabiliana na no umaskini. Masinda Masiano ni mama mbuti aishie mtani Ngiragongo, watoto wetu wabasome na saa wanenda sema kumasomo yingini ya wanopi jime wanakua na wachamba sema wabavale mzuri. Hatuna hospitali siye Wambuti, tuke gonjwa hatupatage makuta za kulipa kuchituwa ya afya, wanatufukuza asawa imbwa, na muzaza kezara hata toka kuhospitali na ana za kulipa. Akina mama yambe mugabo utoka Ngiragongo wongeza kwamba kiisha wawo kuondoshwa misituni Wambuti wanyimwa akizao nyingi. Prezida mwenye amesaini kitabu ya sheria ambayo inaheshimisha mumbuti kwenye iko ya kwanza, tunamshukuru sana. Shida yenye tuko nayo kwa gisi bali tufukuzaka mupori batupatie ku ire dipursa yenye parke ya nasionali ya Virunga inaingiza makuta mingi, lakini mumbuti anaendelea kuzaraurika sana. Tunezipendeleleya leta baheshimisha mumbuti vamwinuwe. Kwa sasa ombi lao kuu ni kuona sheria iyo yatekelezwa. Unena Adela wetesha mbuti toka Walikale na anaye kuwa mwanaharakati wa shirika pidep jumulo, wanasema nasi tuko na haki ya kutumika, tuko na haki ya kusoma, tunziwa saa wengine na kuishi saa wengine. Tunapenda serikali itie ile yote yenye wanatia mali kitabu yetu kimatendo ya pili, ni kuona wasichana yetu na wavijana wanasoma. Njoo tulikuwa napenda serikali yetu iangalie ya namna gani, nasi tukajivuna mbuti wetu uko ku guvernora Mumbuti wetuka kwa kuministere fulani kama ya sante kama ya mvironema. Juu sisi tunaisha na mazingira, lakini leo ile mazingira yetu wesha tunyanyasa watu tosha mapori bana enye tukwa na kinga, tutia mkiwanja. Nikola Mshumbi, mtumishi ni shirika la Wambuti PIDEP waongeza kwamba Wambuti hawako wenyewe katika vita hivyo kwa ajili ya haki zao. Makanisa walishiriki zaidi kwa kupata hii sheria. Kuona jimbo yetu inakumbwa na vita na watu wanaishi hali za ukimbizi, walipenda kwa hii sikukuu wakuu viongozi namna gani wanaweza kushughulika kwa kuweza kabisa kutetea haki ya wambuti na kuweza kutekeleza ile sheria ambayo presidenti aliweza kuweka kwa nchi yetu ya Kongo kuhusu wambuti, ikiandaliwa kwa msaada wa shirika la makanisa iri RDC. Mkutano hiyo ya tarehe 23 Augusti ililenga kusherekea sikukuu ya wambuti ulimwenguni ya kila tarehe 9 Augusti, kazalika kutoa maelezo kuhusu sheria hiyo nyipya ya haki ya Wambuti. Goma, Bernard Nyangira, Radio Kapi kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, huko Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini, jeshi lilitangaza kwamba limemkamata mtu anayeitwa Balumosi Maburuki Ashraf mnamo siku ya kwanza tarehe 4 Septemba aliyewasilishwa kama mfanyakazi wa kifedha wa ADF huko Bulongo katika sekta ya Ruenzori. Msemaji wa operesheni ya Sokola ya kwanza, Kapteni Antoni Mwalushai, alisema katika tangazo kwamba mtu huyo alikuwa na jukumu la kutuma pesa kwa washirika wa ADF katika miji ya Bulongo, Mwenda Lume na jiji la Beni. Rasmi alikuwa mfanyakazi katika kituo cha afya kimoja katika eneo hilo, anaongeza. Katika tarafa la Jugu huko Ituri, watu wawili kati ya wanane wa waliotekwa na kushikiliwa na wanamgambo wa Codeco wakati wa shambulio lao wiki iliyopita katika eneo la uchimbaji madini la shaba katika tarafa la Aru waliuawa siku ya Jumapili, kulingana na vyanzo vya usalama vilivyoripoti hii siku ya pili. Waathiriwa walishukiwa na watekaji wao kuwa na vitambulisho vya kutiliwa shaka huku wanamgambo hao wakijiandaa kuwaachilia. Miili yao ilitupwa porini na wengine waliotekwa waliachiliwa, kinasema chanzo hicho hicho. Takwimu hizi zinafikisha makumi mbili idadi ya raia waliouawa wakati wa shambulio hili katika eneo hili la uchimbaji madini. Ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu, kwa herini.