Radio Okapi. Shughuli za kijamii na kiuchumi hazikufanyika kama kawaida jana siku ya kwanza huko Goma kwa wito wa harakati za wananchi wakilaani mauaji yaliyofanyika huko siku ya tatu iliyopita. Huko Mbandaka, mkuu wa epeste Equateur ya kwanza, naomba wanafunzi waliobaki nyumbani jana waende shuleni leo siku ya pili. Alitoa ujumbe huo jana hiyo wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Huko Kasai Mashariki, bengi ya kitibe sedese inadai franga milioni mia saba za Kongo zilizopewa kwa liwali wa mkoa tangu mwezi Juni kwa jina la jimbo. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Huko Goma shughuli za kijamii na kiuchumi hazikufanyika kama kawaida, siku ya kwanza hii tarehe 4 Septemba, ingawa mzunguko wa teksi za pikipiki na magari uliendelea taratibu baada ya saa 6 mchana. Hali hii inatokana na wito uliotolewa siku chache kwa siku ya mji bila shughuli, ili kukemea mauaji ya raia yaliyofanywa wakati wa ukandamizaji wa umwagaji damu wa waandamanaji mnamo tarehe 30 Agosti mwaka nao harakati za wananchi na jumuiya nyingine za mitaa zinataka haki itendeke kwa wahusika wote wa mauaji haya, lakini pia kudai mazishi ya heshima kwa kila mmoja wa wahanga pamoja na huduma waliojeruhiwa. Sifa Maguru anatueleza zaidi. Jiji la Goma liliamshwa katika hali ya wasiwasi asubuhi. Idadi kubwa ya wakaaji walibaki nyumbani ili kuona hali itakavyoendelea zaidi. Trafiki ya magari na pikipiki iliyokuwa yenye kuzorota mapema asubuhi ilibadilika kidogo wakati wa mchana kati. Vizuizi vilivyotiwa kwenye mabarabara fulani ya jiji vimeondolewa huku na kule. Kuanza kwa shughuli za shule haikuwezekana hapa mjini Goma, kwa sababu hakuna mzazi aliyepeleka mtoto shuleni. Shughuli zingine za kijamii na kiuchumi zilibaki zenye kufungwa isipokuwa katika masoko ndogondogo ndani ya vijiji na kata zenye watu wengi. Milio ya masasi ya kusambaza watu ilisikika pia asubuhi, lakini hakuna matukio makubwa iliyoripotiwa. Kumbukeni kama hasira ya wakaaji haijapunguka tangu matukio ya tarehe makumi tatu Agosti wakati watu wengi waliuliwa na askari jeshi, hasa kundi la wafuasi wa zehebu inayopatikana katika wilaya Nyabushongo, Kiziba, Goma. Sifa Magoro, Radio Okapi, katika Kivu Kaskazini. Kesi ya wadhaniwa kuwa wazalendo, kikao cha tatu kiliendelea siku ya kwanza hii tarehe nne Septemba katika mahakama ya kijeshi ya Goma. Wakati huo huo, maafisa wengine wawili wa jeshi wamekamatwa tangu siku ya kwanza hii asubuhi na mkaguzi mkuu wa mahakama ya kijeshi ya Kivu Kaskazini. Kumbuka kwamba washtakiwa mia moja makumi nne wa wazalendo waliokamatwa tangu tarehe makumi tatu Agosti wakati wa matukio ya umwagaji damu na kusababisha vifo vya zaidi ya watu makumi nne wanatuhumiwa kwa makosa mawili likiwemo kosa la kujihusisha na uasi. Huko Mbandaka, mkurugenzi wa mkoa wa elimu wa EPST Equateur ya kwanza, Herve Mungeta, alitoa wito hii siku ya kwanza kwa wanafunzi wote wanaobaki nyumbani kurejea shuleni siku ya pili hii, tarehe 5 Septemba. Kiongozi huyo alitoa ujumbe huu wakati wa mkutano na waandishi wa habari kwa sababu mwaka wa shule tayari umeanza. Hata hivyo, alisema wakati wa mzunguko wake siku ya kwanza hiyo kwamba ameona walimu wakiwa shuleni, kwa sababu muda wa siku nane uliotolewa na sieko na ambao unawahusu walimu pekee sio neno la kugoma. Kwa hivyo wazazi wamealikwa kuwapeleka watoto wao shuleni siku ya pili hii. Katika jimbo la Chopo, ofisi ya UNICEF inasisitiza ahadi yake ya kusaidia viongozi wa mkoa katika kukuza elimu ya watoto wote, hasa wale walio katika hatari zaidi. Mkuu wa ofisi ndogo ya shirika hili la Umoja wa Mataifa huko Chopo, na Bazwele, alisema hii siku ya kwanza tarehe 4 Septemba wakati wa uzinduzi wa kampeni ya kusajili watoto wote shuleni kwa mtazamo wa sekta mbalimbali mbali kwa mwaka mpya wa shule huu. Maandalizi ya sherehe hii ilifanyika kunako shule ya msingi Kisangani ya kwanza. Huko Ituri, mwanzo wa mwaka wa shule haukufaulu katika shule fulani katika jimbo la elimu la EPST ya Irumu ya tatu. Waalimu waliitikia mwito wa mgomo uliotolewa Jumapili na muungano wa taasisi za shule za kukuza elimu kusini mwa tarafa la Irumu, wito unaotokana na kutolipwa kwa mishahara yao ya miezi ya Julai na Agosti mwaka tunao. Mkuu wa EPST katika shirika hili anatoa wito kwa waalimu warejee fahamu zao ili wasiwaadhibu wanafunzi. Marcial Kizabia Mungu ametoa ripoti. Mari Magira kwa usomi. Jumatatu hii asubuhi ni mwanzo wa mwaka wa shule ambao ulizingatiwa katika shule kadhaa za eneo ya Geti wa chifu ya Walendu Binzi. Hii ni kesi ya taasisi za Geti na Zitono ambapo wanafunzi walienda shuleni wakiwa na sare lakini hakuna mwalimu aliyekuwepo. Katika shule ya Machi Banyaga, kwa upande mwingine, baadhi ya walimu walijitokeza shuleni lakini hawakufundisha. Mmoja wao ni mwanamemba wa chama ya shule kwa ajili ya kukuza elimu kusini mwa wilaya wa Irumu alieleza kwamba harakati zao za mgomo ni kuhusu malipo yao ya mwezi wa saba na mwezi wa mnane, ndiyo sababu ya mgomo wao. Kiongozi wa EPC Irumu ya tatu anawataka walimu kuwa watulivu na kuanza tena shughuli zao za shule. Androzo Nyama anasema madai yao yatajadiliwa na viongozi wa shule kurejia. Kwa hofu kwa shule ulionekana pia katika maeneo za karibu ya Komanda. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Marine Magira kwa niaba ya Radio Okapi. Huko Kwilu, shirika la kibinadamu la jumuiya ya marafiki wa asili na utamaduni Kanakuu mwishoni mwa wiki iliyopita walikabidhi bidhaa na vifaa vya matibabu kwa hospitali kuu ya Bandundu na kituo cha afya cha Sebeko Malebo kwa ajili ya huduma za afya kwa watu waliopoteza makazi yao kutoka kwa Mut wanaoishi mji wa Bandundu, wakikimbia ukosefu wa usalama uliosababishwa na mzozo wa Teke Yaka. Kulingana na mratibu wake Damie Bungu, msaada huu ulifanyika kwa ufadhili wa shirika la Umoja wa Mataifa la raia UNFPA. Anasema kuwa hii ni sehemu ya jibu la dharura kwa mgogoro wa Kwamut. Hii ni baada ya kurekodi karibu vifo makumi tano katika kambi ya wakimbizi. Vifaa hivyo vya kinganga kwa faida vya ya afya ya wahami wa kwa mute wanaoishi bandundu ville vinakuwa ndani: vipimo vya mimba, madawa ya kutunza, vipira vya kondomu za kiume, pensi na vinginevyo. Itasaidia wanawake wahami wajawazito kupewa matibabu bila malipo. Huo ni msaada toka mashirika kanachu na UNFPA. Ugawaji ulihusu eneo la afya la Bandundu, kunako hospitali ya mahali na kwenye kituo cha afya Sebeko Malebo. Damie Bungu, mratibu wa mipango ndiye ameeleza kuwa kuna vifaa vingine vitapelekwa kwa mut katika kituo cha afya ili kusaidia wahami. Huko Kasai Mashariki, benki ya Equity BCDC inadai franga milioni mia saba za Congo zilizopewa tangu tarehe 24 Juni kwa liwali wa mkoa aliyeshtakiwa na bunge la mkoa. Bengi hii kwa mda imekuwa ikikata kiasi ambacho hakijawekwa wazi kwenye akaunti ya mkoa hadi deni hilo litakapofutwa. Wakati wa mkutano mwishoni mwa wiki hii kati ya ujumbe wa Bengi ya Equity BCDC na ofisi ya bunge la mkoa mkuu wa bunge alionyesha kuwa taasisi yake haijawahi kuwaarifiwa kama inavyotakiwa kisheria hali yoyote ya kukopa kutoka kwa gavana wa mkoa kunako benki hiyo. Ufuatiliaji wa kesi ya toni mia moja makumi mbili za madini ya shaba kutoka kwa uchimbaji wa madini ya Tenge Fungurume Mining. Muungano wa wataalam wa shirika la raia unawaomba watu waliotajwa kwenye faili hii wapelekwe mahakamani ili kuweka majukumu na wahusika waadhibiwe. Tamko lililotolewa siku ya kwanza hii tarehe 4 Septemba mwaka tunao katika kituo cha kitamaduni cha Boboto, Jedone Mushagalusa analaani ukweli kwamba ni kamanda wa mkoa wa makumi mbili na mbili wa kijeshi pekee anayeshikiliwa na huduma ya kijasusi ya kijeshi Demiab maneno ya Diedone Mushagalusa yalikusanywa na Filibert Balolage. Tangazo hilo linahusu namna waliweza kupora mali kwenye hoka tanga, na tulisikia kama kulikuwa wa viongozi tatu ambao walikuwa wakisema walihusika na uporaji wa madini hiyo kwenye hoka tanga. Kulikuwa liwali wa jimbo, kulikuwa waziri wa mambo ya ndani, na kulikuwa kamanda wa brigada majemadari wa huko Lubumbashi. Sasa mambo yanayotushangaza ni kuona kati ya wao watatu wawili wako wazi ama, uh, liwali na waziri wake wanatembea, lakini jemadari Smith Gihanga anazidi kuwekwa nguvuni kwenye DEMIAP na imetushangaza, imeonekana kama justice ina ubaguzi. Kwa nini wanaacha wamoja na wengine wanafungiwa? Ndio maana tumehukumu na tumeomba kwenye DEMIAP ama maservisi ma za utafiti ziweze kutuma hiyo kwenye sheria kamili ili mwangaza uweze kujulikana na wasiweze kupendelea wamoja na kuwacha wengine. Mgeni wetu ni profesa wa chuo kikuu Zigashane Bugeme anayejulikana kwa jina maarufu la Ziga anahamasisha raia wa Kongo kuhusu tabia itakayofanyika wakati wa uchaguzi ujao. Profesa huyo anawaomba viongozi watakaochaguliwa siku za usoni wasijiruhusu kugeuzwa kuwa watumishi wa viongozi wa vyama vya siasa. Zigashane Bugeme anasisitiza kuwa wapiga kura waweke kando tabia mbaya katika ngazi za juu za taasisi za serikali. Anazungumza hapa na Jean Kasami. Zigashane Bugeme, wewe ni mwalimu kwenye chuo kikuu University Jambo. Jambo journalist. Unaalika vikundi vya wanamemba wa shirika la raia watangaza habari, wakilishi wa vikundi wa wa vya wamama na wengineo, kwa shabaha gani profesa? Tulitaka kuangalia gisi ya kusumulia na vikundi mbalimbali, mbali ya sosiete civile, wasomi, maorganizasyon fulani fulani, na wanasiasa, tufikiri kuhusu mambo ya uchaguzi katika nchi yetu. Tulianza depuis 2006 mpaka leo tunaona kuna mabadiliko Raia anasumbuka, anakufa na njala, anaishi umaskini, na japo nchi ni kubwa, na nchi imekamatiwa na watu wamoja wamoja wadirisha wetu ambao wanajiita autorite moral. Autorite moral ni kusema hakuna mwenye ateza kusema na nilisha kusema, munapashwa kufuata vyenye nilisema, bikwe vibaya, bikwe vizuri, na wanabeba population raia yote iwafate nyuma ikiwaimbia wakiwagabulia pesa kutupa njiani chakula kidogo kidogo, wanasabu maendeleo ya nchi. Na hapo ndio tuliwaza tukasema, kama tukadiskute na hivi kumbi mbali mbali kuhusu uchaguzi utafika mu 2023 mu Desembre hapa, kesho population ijitayarishe kwa kuchagua watu wazima watu wapya, wanao nia ya kuongoza vizuri na kupigania raia, kusudi raia maisha yake naye iboreki populasio itatambua watu wenye nia ya kuwatumikia vizuri namna gani? Basi watu wanaonekana, watu iko katika eneo zote, wanaweza kujua huyu ni mtu fulani amekwisha kufanya hivi, huyu ni mwalimu, huyu ni kijana, huyu ni binti, huyu ni mama, anaonekana kama anaweza kujitolea meme katika kazi kidogo kidogo ya kufanyika na vikundi vya mkomunoti. Lakini hapana kungoya hao watu wa kutoka Kinshasa tangu 2006 wanazani kama inchi shaka kwa yao kupiganisha tu. Leo election kaisha banaza waze kisha kutayarisha election nyingine miaka tano, wasitoke mpaka mwisho wa maisha yao. Inchi What? ni ya watu wote na ni ya raia, kusudi raia nayo raia naye aji na fungue conscience sasa sa, na aseme na mimi naweza kubadilisha, parce que election iko arme yenye raia iko nayo juu ya kuimposer changement madadiliko unamaliza kuhusia jambo la autorite moral na ni wale wanakuwa kwenye ngazi za juu kwenye vyama vya siasa. Sasa raia wanachagua watu ambao walionekana katika mji wao ni watu wazuri, wataratibu. Wanapofika katika mikono ya autorite moral wanazingirwa. Sasa wale ambao watachaguliwa wafanye nini kusudi wachikombowe na ile makucha ya watorite moral ni kuacha tu kwenda kunaona wale watorite moral kama miungu kwa sababu wamefanya wale watorite moral miungu. Wale wa watorite moral ndio wanakuwa wakubariki na kuwaendelesha nao wanapata guu ya kuendelea. Kama sisi raia tunasema hawa tutawapinira kwa hii 2023 na watoke mwele shida makucha ya watorite moral, nchi taweza kuendelea na kuona watu wapya, sura nyipya tangu 2006 miaka kumi na kenda unaona kwa katu pale kupuvua haupendi kuenda. Batu, angalie namna gani na raia, angalie tunateswa. Raia inateswa. Mi raia tafanya nini? Il faut inajigomboa na eleksion ni siku ya kujigomboa kwa kuvote mzuri na kuvote watu wazuri wanaonia kuongoza vema na kuwaza maendeleo ya nchi na ya raia. Profesa okay, Ugeme, hmm, ninakushukuru. Asante baba. Radio Okapi, dosye en Swahili. Huko Ituri madarasa manane ya shule ya sekondari Dyangenda katika kata Lembabo ya Bunia hayana paa tena tangu kupita kwa upepo mkali uliovuma mjini mwezi Februari iliyopita. Mengi hayana tena marfaa au madirisha na kuta zimeharibika, hali inayowatia wasiwasi wasimamizi wa shule hii wanaohofia kuporomoka kwa miundo mbinu ya shule hizi siku zijazo. Wanasema tayari wamewasiliana na uongozi wao ili kuwajulisha hali ya sasa ya shule hii ambayo ilikaribisha zaidi ya wanafunzi elfu tatu mwaka jana. Ripoti ya Ezekiel Muzalia. Ni hali ya huzuni ndiyo walimu wa shule Jangenda katika kata Lembabo mjini bunia wanakuwa nayo kabla ya kuanzishwa kwa shughuli za masomo. Wengi wanakumbuka tukio la tarehe moja Februari, wakati ambapo pepo mkali ulipita na kuharibu manjanja ya darasa munane kwenye shule hilo. Kisha miezi saba hakuna jambo lolote ambalo limefanywa na wanahofu ya kuandaa shughuli za masomo. Mwalimu huyo ambaye tulikutana naye kwenye uwanja wa masomo anaonyesha sikitiko lake. Btoto baligonjwa juu muvua ilikuwa natuishia juu ya mwili na juu, juu ya mwili, basi, tutaanja wapi, wapi? Sikitiko ambalo wa analopia kiongozi wa shule hilo, kulingana naye, hata ukuta na madarasa zinakuwa katika hali mbovu, hakuna madirisha, kiufupi shule lote linakuwa katika hali mbaya, viti viliharibika pia, jambo ambalo wa halihakikishie wazazi wenye kuja kuandikisha watoto wao shuleni. Wa majibisho wa shule la msingi, nakwambia kama tunakuwa na shida, mvua kali inyesha na ikabeba masomo zetu zote, karibu masomo nane, tangu mwezi ya pili nasema, mpaka leo inabaki tu vile. Tunaogopa wazazi mingi wanaanza kuenda na watoto wako waandikisha kwa masomo mengine na ya pili, ukuta ile imezeeka. Hapa sasa tutawangiza watoto vile tu ndana ile masomo, na ukuta ile inaweza kuvunjika juu watoto, itakuwa ajali ya uzuni sana. Wazazi wa watoto wa moja wanasikitika na suala hilo na wanaalika serikali kutoa jibu la haraka. Kama isivyo, wanaongeza kusema ya kwamba serikali iwaruhusu kutoa mchango ili wakarabati shule hilo, watoto wao wapate maajibisho haje tu wazazi, tetasaidia si kwa haraka, miaka ile watoto basome misaada nikiripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Redio Okapi. Tumalizie na habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Huko Kivu Kusini, shirika la Kongo ingine inawezekana jina kopi kwa kifupi linapinga jambo la kutumia kisiasa watoto wa umri wa kwenda shule. Shirika hili linasema kuwa limeona kwamba wanasiasa wengi ambao ni wagombeaji kwa uchaguzi ujao wanasambaza vitu vya shule vilivyobandikwa picha zao na hata bendera za vyama vyao vya kisiasa hivyo dinakop inamwalika waziri wa elimu wa EPST kupiga marufuku kuwepo shuleni kwa vitu vya aina hii vyenye sanamu za wanasiasa ambao ni wagombea wa chaguzi zijazo katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini, tarafani Beni, milio ya risasi ilisikika usiku kucha katika usiku wa kuamkia jana, siku ya kwanza katika kambi ya Tuha kwenye muhimili wa Mangina Mandumbi, karibu kilomita makumi tatu kutoka Beni, kulingana na vyanzo vya shirika la raia. Hadi sasa, watu wasiojulikana wenye silaha walishambulia kambi hiyo inayoendeshwa na kundi la wapiganaji Maimai. Mwongozi Vunyati, mkuu wa shirika la raia la Mangina, anawaalika viongozi wa utawala wa kiraia na kijeshi kuchukua hatua zinazohitajika ili kulinda raia. Ni mwisho wa habari. Siku njema kwenu.