Radio Okapi. Shughuli za kijamii na kiuchumi hazikufanyika kama kawaida siku ya kwanza hii Goma kwa wito wa harakati za wananchi wakilaani mauaji wa ya wakazi yaliyofanyika huko siku ya tatu iliyopita. Mwaka mpya wa shule ulianza hii siku ya kwanza nchini DRC lakini bado katika baadhi ya maeneo mashariki mwa nchi kwa sababu mbalimbali mbali. Huko Kwilu, shirika la kibinadamu la Kanakuu lilitoa msaada wa bidhaa na vifaa vya matibabu kwa ajili ya wakimbizi waathiriwa wa mzozo wa Teke na Yaka. Hamjambo na karibuni kwa wote. Huko Goma, shughuli za kijamii na kiuchumi hazikufanyika kama kawaida siku ya kwanza hii tarehe 4 Septemba, ingawa mzunguko wa teksi za pikipiki na magari uliendelea taratibu baada ya saa sita mchana hali hii inatokana na wito uliotolewa siku chache kwa siku ya mji bila shughuli ili kukemea mauaji ya raia yaliyofanywa wakati wa ukandamizaji wa umwagaji damu wa waandamanaji mnamo tarehe makumi tatu Agosti mwaka tunao. Harakati za wananchi na jumuiya nyingine za mitaa zinataka haki itendeke kwa wahusika wote wa mauaji haya lakini pia kudai mazishi ya heshima kwa kila mmoja wa wahanga pamoja na huduma ya waliojeruhiwa. Sifa Maguru anatueleza zaidi. Jiji la Goma liliamshwa katika hali ya wasiwasi asubuhi. Idadi kubwa ya wakaaji walibaki nyumbani ili kuona hali itakavyoendelea zaidi. Trafiki ya magari na pikipiki iliyokuwa yenye kuzorota mapema asubuhi ilibadilika kidogo wakati wa mchana kati vizuizi vilivyotiwa kwenye mabarabara fulani ya jiji vimeondolewa huku na kule. Kuanza kwa shughuli za shule haikuwezekana hapa mjini Goma kwa sababu hakuna mzazi aliyepeleka mtoto shuleni. Shughuli zingine za kijamii na kiuchumi zilibaki zenye kufungwa isipokuwa katika masoko ndogondogo ndani ya vijiji na kata zenye watu wengi. Milio ya masasi ya kusambaza watu ilisikika pia asubuhi, lakini hakuna matukio makubwa iliyoripotiwa. Kumbukeni kama hasira ya wakaaji haijapunguka tangu matukio Tarehe makumi tatu Agosti, wakati watu wengi waliuliwa na askari jeshi, hasa kundi la wafuasi wa zehebu inayopatikana katika wilaya Nyabushongo, Kiziba, Goma. Sifa Magoro, Radio Kapi, katika Kivu Kaskazini. Kesi ya wadhaniwa kuwa wazalendo, kikao cha tatu kiliendelea siku ya kwanza hii tarehe 4 Septemba katika mahakama ya kijeshi ya Goma. Wakati huo huo, maafisa wengine wawili wa jeshi wamekamatwa tangu siku ya kwanza hii asubuhi na mkaguzi mkuu wa mahakama ya kijeshi ya Kivu Kaskazini. Kumbuka kwamba washtakiwa 114 wa wazalendo waliokamatwa tangu tarehe 30 Agosti wakati wa matukio ya umwagaji damu na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 40 wanatuhumiwa kwa makosa mawili likiwemo kosa la kujihusisha na uasi. huko Ituri, mwanzo wa mwaka wa shule haukufaulu katika shule fulani katika jimbo la elimu la Epeste ya Irumu ya tatu. Walimu waliitikia mwito wa mgomo uliotolewa Jumapili na muungano wa taasisi za shule za kukuza elimu kusini mwa tarafa la Irumu, wito unaotokana na kutolipwa kwa mishahara yao ya miezi ya Julai na Agosti mwaka tunao Mkuu wa pst katika shirika hili anatoa wito kwa waalimu warejee fahamu zao, ili wasiwaadhibu wanafunzi. Marcel Kizabiamungu ametoa ripoti. Mari Magira kwa usomi. Jumatatu hii asubuhi ni mwanzo wa mwaka wa shule ambao ulizingatiwa katika shule kadhaa za eneo ya Geti wa chifu ya Walendu Binzi. Hii ni kesi ya taasisi za Geti na Zitono ambapo wanafunzi walienda shuleni wakiwa na sare lakini hakuna mwalimu aliyekuwepo. Katika shule ya Machi Banyaga kwa upande mwingine, baadhi ya walimu walijitokeza shuleni lakini hawakufundisha. Mmoja wao ni mwanamemba wa chama ya shule kwa ajili ya kukuza elimu kusini mwa wilaya wa Irumu, alieleza kwamba harakati zao za mgomo ni kuhusu malipo yao ya mwezi wa saba na mwezi wa mnane, ndiyo sababu ya mgomo wao. Kiongozi wa EPC Irumu ya tatu anawataka walimu kuwa watulivu na kuanza tena shughuli zao za shule. Androzo Nyama anasema madai yao yatajadiliwa na viongozi wa shule kurejea kwa hofu kwa shule ulionekana pia katika maeneo za karibu ya Komanda. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Marine Mama Gira kwa niaba ya Radio Okapi. Na kurudi shuleni hakukukuwa na umati siku ya kwanza hii katika miji kadhaa ya Jimbo la Equateur, wanafunzi wengi walihudhuria shule za kibinafsi ambapo masomo pia yalianza. Hata hivyo hali haikukuwa ya matukio mengi katika sekta ya umma, hasa kwa sababu ya taarifa zinazopingana kwenye vyombo vya habari kutoka kwa vyama vya walimu kuomba wengine wasiende shuleni na wengine waunge mkono serikali na kurudi shuleni kwa sasa. Kama nilivyotanguliza huko Kwilu, shirika la kibinadamu la jumuiya ya marafiki wa asili na utamaduni kanakuu, mwishoni mwa wiki iliyopita, walikabidhi bidhaa na vifaa vya matibabu kwa hospitali kuu ya Bandundu na kituo cha afya cha Sebeko Malebo kwa ajili ya huduma za afya kwa watu waliopoteza makazi yao kutoka kwa mut wanaoishi mji wa Bandundu, wakikimbia ukosefu wa usalama uliosababishwa na mzozo wa Teke Yaka. Kulingana na mratibu wake Damie Bungu, msaada huu ulifanyika kwa ufadhili wa shirika la Umoja wa Mataifa la raia UNFPA. Anasema kuwa hii ni sehemu ya jibu la dharura kwa mgogoro wa Kwamut hii ni baada ya kurekodi karibu vifo makumi tano katika kambi ya wakimbizi huko Bandundu. Jean Kasami, katika ripoti ya Irene Boma. Vifaa hivyo vya kinganga kwa faida ya afya ya wahami wa Kwamute wanaoishi Bandundu ville vinakuwa ndani: vipimo vya mimba, madawa ya kutunza, vipira vya kondomu za kiume, pensi na vinginevyo. Itasaidia wanawake wahami wajawazito kupewa matibabu bila malipo. Huo ni msaada toka mashirika kanachu na UNFPA. Ugawaji ulihusu eneo la afya la Bandundu kunako hospitali ya mahali na kwenye kituo cha afya Sebeko Malebo. Damie Bungu mratibu wa mipango ndiye ameeleza kuwa kuna vifaa vingine vitapelekwa kwa mut katika kituo cha afya ili kusaidia wahami <tune> Huko Kasai Mashariki, benki ya Equity BCDC inadai franga milioni mia saba za Congo zilizopewa tangu tarehe makumi mbili na nne Juni waliwali wali wa mkoa aliyeshtakiwa na bunge la mkoa Benki hii kwa muda imekuwa ikikata kiasi ambacho hakijawekwa wazi kwenye akaunti ya mkoa hadi deni hilo litakapofutwa. Wakati wa mkutano mwishoni mwa wiki hii kati ya ujumbe wa benki ya Equity BCDC na ofisi ya bunge la mkoa, mkuu wa bunge alionyesha kuwa taasisi yake haijawahi kuarifiwa kama inavyotakiwa kisheria hali yoyote ya kukopa kutoka kwa gavana wa mkoa kunako benki hiyo. Usikirizaji wa hadhara katika kesi kuhusu shamba la Bukangalonzo umerudishwa nyuma tena hadi tarehe makumi mbili na tano Septemba. Kurudishwa nyuma hiyo iliyoombwa na utetezi wa waziri mkuu wa zamani Auguste Matata inajumuisha kuruhusu upande huo kupata faili yake ofisi inayohusika na uendeshaji mzuri wa mchakato wa kisheria kwenye mahakama ya kikatiba ilishambuliwa na upande wa utetezi kwa kutoruhusu kupatikana kwa hati zaidi ya elfu sita kwenye faili hilo, huku sehemu nyingine za utetezi za Deogracias Mutombo, liwali wa zamani wa benki kuu, na Christo Gobler bosi wa Africom ambayo ni kampuni ya kiafrika kusini ililazimika kupitia vipande elfu nne vya faili zao ili kuheshimu haki za utetezi. Jaji wa kikatiba, kwa hiyo alikubali kuahirishwa hiyo. Kumbuka kwamba waziri mkuu huyo wa zamani anashtakiwa na wenzake na mahakama kwa tuhuma za wizi wa zaidi ya dola milioni mia mbili makumi tano katika usimamizi wa shamba la kilimo la Bukangalonzo ufuatiliaji wa kesi ya toni mia moja makumi mbili za madini ya shaba kutoka kwa uchimbaji wa madini ya Tenge Fungurume Mining. Muungano wa wataalam wa shirika la raia unawaomba watu waliotajwa kwenye faili hii wapelekwe mahakamani ili kuweka majukumu na wahusika waadhibiwe. Tamko lililotolewa siku ya kwanza hii tarehe 4 Septemba mwaka tunao katika kituo cha kitamaduni cha Boboto. Jedone Mushagalusa analaani ukweli kwamba ni kamanda wa mkoa wa makumi mbili na mbili wa kijeshi pekee anayeshikiliwa na huduma ya kijasusi ya kijeshi DEMIAP. Maneno ya Diedone Mushagalusa yalikusanywa na Filibert Balolage. Tangazo hilo linahusu namna waliweza kupora mali kwenye hoka tanga, na tulisikia kama kulikuwa wa viongozi tatu ambao walikuwa wakisema wa, walihusika na uporaji wa madini hiyo kwenye hoka tanga. Kulikuwa liwali wa jimbo, kulikuwa waziri wa mambo ya ndani, na kulikuwa kamanda wa brigada ama jemadari wa huko Lubumbashi. Sasa mambo yanayotushangaza ni kuona kati ya wao watatu, wawili wako wazi, ama uh, liwali na waziri wake wanatembea, lakini jemadari Smith Gihanga anazidi kuwekwa nguvuni kwenye Demiap, na imetushangaza imeonekana kama justice ina ubaguzi. Kwa nini wanaacha wamoja na wengine wanafungiwa? Ndio maana tumehukumu na tumeomba kwenye Demiap ama maservisi za utafiti ziweze kutuma hi hiyo kwenye sheria kamili ili mwangaza uweze kujulikana na wasiweze kupendelea wamoja na kuwacha wengine. Kutatua migogoro ya madini kunahitaji utawala bora na kuheshimu haki za binadamu, ni maoni ya Profesa Natali na Kabanda wa chuo kikuu cha kikatoliki cha Bukavu. Alisema hayo katika mada iliyotolewa kwenye kongamano la kimataifa kuhusu Monseigneur Christophe Muzihirwa, kongamano lililofungwa hii Jumapili tarehe tatu Septemba mwaka tunao katika chuo cha Alfajiri. Ilikuwa kuhusu haki, amani na upatanisho katika eneo la Maziwa Makuu anaitwa B Kombe Jamba Atumishe. Mwanamke huyu sasa anasimamia tangu miaka makumi mbili na tatu wasichana na wanawake ambao wameachiliwa na wasio na kazi, akiwafunza kazi mbalimbali mbali, ili wajitegemee. B Kombe Jamba Atumishe anaeleza hapa kinachomsukuma na lengo lake katika mahojiano haya na Florence Kizalunga. Bibi kombe jamba jambo, jambo sana mama journaliste. Wewe huko unachunga wa vijana wanawake, wasichana na wamama, hiyo wazo ilitoka wapi na kwa nini kuifanya? Ndiyo, hii wazi ilitoka sababu baba yangu alimetuacha na mama yangu peke yake, alipata tabu mingi kwa kutusomesha, na mi niliona ya kama mimi vile nilisomeshwa na mama, napasha kusaidia wabiti na wamama wenye kutesekwa, wenye wanaachiwa sababu badikuwa viole, sababu hawana mwaye, hawana nguvu. Sasa leo hii umepatikana hapa kwa santre Mamaline, ilikuwa namna gani wewe ufike hapa? Ndiyo, miye nilifanya formation pastor hale na kuwaka mutumishi wa bamama huko community yetu sana. Mi natembea na wamama katika Injili, wananiletea mawazo yao mbalimbali, namuna wanateseka, namuna wanatupwa, namuna wanazarauliwa. Ndio maana walinichagua niye nisaidie wamama kupitia maandiko matakatifu ya kuona ya kama na mama aliumba kumfano wa Mungu. Na tangu ulianza kufundisha awa wamama na wasichana namna gani Una evalue hiyo kazi yako? Kazi yangu iko naenda mzuri, sababu tunaona kwenye wale wamama wanaenda kuko maendeleo, na wamama wanatimiza vyene tulibafundisha. Esti mnakuwa na feza kwa ajili ya kufanya hiyo maadibisho kwa wamama mama? Mama jurnaliste, ile ulizo iko mugumu sisi wenyewe kabisa. Kwa kubeba sharge ya hii formasio, hatuna pesa lakini tuko na mtumishi wa Mungu Monseigneur Gabriel Unda, representant legal de la 81e communauté méthodiste Ukungu. Este ule baba wa Mungu wakati yote anaenda katika Injili anatandika mkono wake kwa watu wenye kuwa na roho safi, ni wale wanatutumia misaada na wale wenye wanatusaidia sababu ya ile centre kwenda mbele. Tungipenda kujua mafunzo gani unawapatia wa wamama na wasichana? Kwi saa tere kuko mafunzo mbalimbali. Wao wanajifunza kupe kutia namuna ya kujua kushona mabaya makanjo majipe bitu ba kuvala, bao banajifunza alfabeti za sho, ile ni disabu, ni kitu ya kwanza, sababu kumanyema wanawake wingi wako wa iletre, hawayue kusoma na kuandika. Ni kama mutu hayayua kusoma na kuandika, ni kama hatumutoshake hapa kuisata. Kisha wanasoma patiseri, kisha ekonomi domestike, namuna ya kuishi na baba kunyumba batoto jamaa na kusosiete, na tunawafundisha limama de la Bible, donke wanawake wa, wa Biblia. Tunawaonyesha vile badikuwa wasuja wenye kumutumikia Mungu, sababu mwenye anamutumikia Mungu hapatake hai. Eti hiyo mafunzo ni aburi ama inaomba kulipa kelkeshose kitu kidogo kwa ajili ya kuweza kushiriki kusantre Mamaline? mafunzo yote ni aburi, hakuna mwenye anali, anajilipia pesa, sababu tunayua ni bamama benye habana kitu kumaisha yao, badi tupwa wako peke yao. Na ujumbe kidogo kwa mwisho, kwa kumaliza Ndiyo ujumbe yetu kusantre Mamaline. Ni furaha kubwa ya kuona ya kama tuko napokea wamama ya kila aina, kila kominote, kila langue, kila tribi, hakuna ubakuzi. Wamama wako mingi, lakini sisi, we, sisi wenyewe hatujiwezi jo, tunatandika mikono kwa kila umoja atatusikia, atutumie hatutumie kamusaada sababu santre endelee mbele, mwanaume mwanamuke, pardon aonekane na yeye kuwa mutu aseme atumike na akuwe walazima katika komuniti. Bibi Kombe Jamba, tunakushukuru. E, ni mimi nakushukuru sana mama journalist. Radio Kapi, dossier en swahili. Sehemu ya masuala ya kisiasa ya Monusco Bukavu iliandaa majadiliano na viongozi wa ligi za wanawake wa vyama vya siasa. Hii ni kwa lengo la kubadilishana ujuzi juu ya majukumu na wajibu wao katika ushiriki wa kisiasa wa wanawake na juu ya mazoea na mikakati bora ya kusaidia wagombea wanawake wakati wa mchakato wa uchaguzi. Lengo ni kuongeza idadi ya wanawake waliochaguliwa katika chaguzi za kitaifa na mkoa, manispa na mitaa. Mabadilishano hayo yalifanyika Bukavu siku ya nne tarehe makumi mbili na 4 Agosti mwaka tunao. Jean Kasami kwa ripoti. walikuwa wanawake wasiopungua makumi mbili toka vikundi mbalimbali mbali vya vyama vya kisiasa jimboni Kivu ya Kusini walishiriki mazungumuzo ajili ya kuwaelewesha majukumu wanayo kama vile wanawake wafanya siasa. Jacqueline Ngengele mwenye kusimamia kitengo cha jinsia Kivu ya Kusini alikuwa na maneno haya midomoni. Inchi inapashwa kuongozwa haiko banaume tu, lakini na wanawake pia. Na mwanamke hata mkutana mafika wampatie cheo. Mwanamke anapasha kwanza kuingia mparti politiki, sababu ile parti politiki ndio mlango wa kupata cheo, na ndio maana tunawahimiza wamama waingie mparti politiki kusudi wafanye kazi na ustahili kukaa katika meza pamoja na wanaume na wote wadecide juu ya maendeleo ya nchi na juu ya maendeleo ya wamama Mkongomani. Naye Matilde Muhindo alikuwa mrahisishaji wa kikao. Sisi wanawake tunatafuta kupata hesabu ya wanawake zaidi katika ngazi za uongozi, kungali magumu fulani fulani yenye kutuzuia tunazani kama tunaweza kuishinda kusudi tuweze kuendelea, na kwa hiyo tunaweza kuwa mipango fulani fulani yenye tunaweza kukamatilia kusudi tuweze kukamilika. Kwanza katika hiyo tunatafuta kufanya, tunajua kama uchaguzi ni njia ya kidemokrasia, lakini ni maparti politiki ndio mlango ya kupitia. Alors, ma parti politike kwetu ni nyingi, lakini zote hazina uelekeo mmoja. Kuna wenye wanazani kama wanaweza kuangalia mambo ya kijami, bengine wanaangalia labuda mambo yenye kuhusu usalama na maendeleo, wengine wanazani kama wanaweza kuangalia namna ya uchumi. Donc ni kuweza kuangalia ile parti politike yenye weye unazani kama inakutanana na ile ndoto yako. Bibi Kajuri Birindwa ni mwanamemba wa chama cha IDPS Ekivu ya Kusini. Kwangu inaongeza tena ujuzi yetu kama vile wamama wenye kusimamia wamama wengine kunivua ya province. Kwani walitufundisha kazi yetu kama vile wamama wa kamati wa chama ya siasa, na walitupatia vilevile vile mastrateji juu ya kusema eleksio hii inakuya, tuwe utie kabisa, juu ya kufunza wamama wengine juu ya processus elektoral encore Bukavu. Jean Kasami, radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksante kwa kutufata.