Copy? Oh, copy. Familia za waliofariki katika vurugu za mjini Goma zinasema hazina habari yoyote kuhusu mipango ya maziko ya wanafamilia wao. Mkuu wa CENI Denis Kadima aliandaa kikao siku ya tano hii mjini Kinshasa kuhusu uchaguzi wa rais wa Desemba ijayo nchini DRC. Vifaa vyote vya shule na sare havitanunuliwa shuleni. Ni viongozi wa elimu wa jimbo la Epeste Kwilu ya kwanza wanaotoa angalisho. Hamjambo na karibuni kwa wote. Mjini Goma huko Kivu Kaskazini, raia wa Nyabushongo katika kata ya Kiziba ya pili wanalaani matukio ya kusikitisha yaliyotokea siku ya tatu tarehe 13 Agosti na kusababisha vifo vya wakazi wengi, wengi wao wakiwa vijana. Mtu mashuhuri wa eneo hilo anathibitisha kuwa hakuna kiongozi hata mmoja aliyefika huko hadi sasa kujionea uharibifu au kutembelea familia za waathiriwa. Familia hizi hazina taarifa juu ya mipango iliyofanywa kwa ajili ya maziko ya wanafamilia wao. Waliojeruhiwa wanatunzwa katika vituo vingi vya afya. Aidha, mkuu wa kitengo cha afya anathibitisha kuwa huduma ya waliojeruhiwa inatolewa na serikali na wake hasa Seiser kwa wale walio katika hospitali ya Sebes ya Ndosho. Wengine wamelazwa katika hospitali ya kijeshi ya kambi ya Katindo Hill Africa na hospitali ya Keshero. Walakini hitaji la damu kusaidia watu hawa waliojeruhiwa bado ni kubwa. Kwa ombi la mifuko mia mbili, kituo cha kuongezwa damu kilikusanya mifuko makumi nne tu kutoka kwa wafadhili wa kujitolea na kufuatana na mapigano makali yaliyosababisha vifo vya watu makumi nne na tatu, kwa mujibu wa ripoti iliyotangazwa jana na serikali. Papo hapo huko Goma, tunaarifiwa kwamba kesi ya wafuasi wa Kimasia wa imani ya asili ya Kiyahudi wanaojiita wazalendo inatarajiwa katika saa zinazofuata, mahali panapobaki kuamuliwa na mwendesha mashtaka wa kijeshi wa ngome ya Goma. Huko Goma, mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika kwa amani b Benita Diop yuko ziarani mjini Goma tangu siku ya tano hii asubuhi kwa misheni ya siku mbili ya utetezi wa amani, akifuatana na ujumbe mkali wa viongozi wanawake wa Afrika. B Benita Diop anasema haji tu kujionea kwa macho hali ya wanawake wa Kivu kaskazini wanaoteseka kwenye kambi za watu waliokimbia makazi yao, lakini pia anakuja kuwasikiliza na kuunga mkono sauti za wanawake nchini DRC, njia ya kurejesha ahadi yao ya kuendeleza mapigano ambayo tayari imeanza pasan siti, ambapo walihamasishwa kusema acha vita na ndio kwa amani katika ukanda mdogo wa maziwa makuu. Alitangaza Bi Benita Diop aliposhuka kwenye ndege. Kama navyozungumza hapa, Faida Mwangilwa kwenye microphone ya Bernardin Diambu. Hiyo ni mission ya solidarity wa mama pitia Union Africaine paske mama mwenye kuongoza hiyo delegation yeye ni envoye special wa Union Africaine kufuatana na maneno ya kimya wa mama na amani, mama Benita Dio kufuatana na shida zote wa mama wanapatikana nayo ndani ya jimbo ya Nord Kivu. Mama na wengine wote ni wamama wakongomani walilomba mission ya solidarite katika kigundi ya Synergie ya wamama kwa ajili ya amani. Na wamama wanakuja kuungana na wengine wamama, na kusema na watu wote, hakika hiyo muda ni muda wa kujenga amani, sio muda wa vita. Muwasaidie population hii, na kwa madeseni karibu tatu, wamama wa binti watu wanateswa. Hakuna namna nyingine ya kujenga Kongo kama hatupiti katika amani, na ndiyo message ya wamama. Walikuja kuangalia wamama wa province ya North Kivu, na watazungumuza nao, na watazungumuzia na wengine wamama wote na wakubwa wa, wa jimbo letu la Norkivu. Kusudi ya kimya ndiyo sauti ya wamama, wanalomba tu kimya. Mkuu wa seni Denis Kadima anawaita wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa rais wa Disemba ijayo nchini DRC siku ya tano hii, tarehe moja Septemba, mjini Kinshasa. Haina hatari, anajibu Denis Kadima kwa wale wote anaowataja kuwa manabii wa maangamizi, ambao kulingana na yeye wanafikiria machafuko kuyumba kwa taasisi na mabadiliko ya utawala wa kisiasa usio na kidemokrasia. Anazungumzia maendeleo mengi yaliyofanywa na mzunguko wa nne wa uchaguzi ambao kulingana na yeye unafikia viwango vya kimataifa tofauti na mizunguko ya awali. Ripoti ya Jeff Ngoy Sifa Maguru kwa usomi mbele ya wanasiasa wengi na wanadiplomasia Denis Kadima alisema kuwaza kama ofisi lake limetimiza kazi, anawaomba wote wanaohusika na harakati ya uchaguzi wapate kuiunga mkono ili ifikie mwisho wake. Seni asema kuoroza wachaguzi mnamo miezi nne umbalimbali na siku zilizopita, seni liliweka mkazo kwa ngambo ya kiufunzi ili kuhakikisha uchaguzi kwa watu wote, na leo seni inakuwa tayari na idadi uchaguzi yani fiche elektoral. Zaidi ya hayo, jambo lipya ni kwamba kwa mara ya kwanza wakongomani walio ndani ya nchi za kigeni watahudhuria uchaguzi. Tena kutakuwa mara hii uchaguzi wa washauri ndani ya mikoa midogo. Tena seneti imewapa watazamaji wa uchaguzi ruhusa kwa muda mrefu kwa kuendesha kazi yao. Angalisho kwa manabii wa uovu, uchaguzi huu utatoa mchango kwa kuhakikisha udemokrasia, alivyosema Denis Kadima. Vifaa vya shule na sare vitanunuliwa tu sokoni na si shuleni. Kwa hivyo hakuna sehemu ya ada ya shule inayoweza kuhitajika kutoka kwa wanafunzi kabla ya mwaka wa shule kuanza. Taarifa hii inatoka kwa mkurugenzi wa jimbo la elimu la Kwilu ya kwanza Denis Shanga Oshanga Kapinga. Kulingana naye, haya ni miongoni mwa maagizo yaliyotolewa kama utangulizi wa kuanza kwa mwaka huu mpya wa shule uliopangwa kuanza tarehe nne Septemba nchini kote. Mkuu wa EPESTE kwilu ya kwanza anasema kuwa maagizo haya yako katika barua iliyotolewa na waziri wa kitaifa wa EPST mnamo tarehe nne Agosti kwa uangalizi wa wakuu wote wa shule. Watakaokaidi wataadhibiwa vikali, aliongeza Denis Shanga Oshanga Kapinga. Na chini ya siku tatu kabla ya mwaka wa shule kuanza, shule za Bukavu hazijapokea uwingi wa wazazi na wanafunzi kama kawaida wanaokuja kujiandikisha. Hali hiyo inafasiriwa mbali mbali kwa njia mbalimbali mjini. Kwa baadhi, familia nyingi hazina uwezo wa kifedha wa kuandalia watoto wao vifaa vya shule katika mojawapo ya shule kuu rasmi huko Bukavu, taasisi ya Ibanda, waalimu wanaohusika na kukaribisha wazazi na wanafunzi kwa ajili ya usajili wanakaa mchana mzima bila chochote cha kufanya. Jean Kasami alitembelea shule hii pamoja na soko za kuuza vifaa vya shule. Hii hapa ripoti yake. Walimu wanasubiri watoto kujajiandikisha, lakini hawapatikani. Ndiyo maana wanajuzi kujikuta wenyewe mchana mzima hata wale wa shule za msingi ambao wanasoma bila malipo hawakuji. Tulikuta mwalimu huyu kunako shule iliyo moja kati ya shule kubwa za Bukavu Institut zamani Atene Dibanda. Ni batoto mbili njo banaandikiwa samwa mumoya na posho enesha, vile wamoja hawajauza hata uniforme hata makaya ya watoto na wengine wanawaza kama kunaweza tukiza mgomo tena ya masomo. Tukona ekole primere ta sita walimu wenye wako wanafanya inscription skriso wanaikala tu, hakuna mtoto mwenye anapita kusegonderi, sa vile ku primere habapiti. Hali hiyo hiyo ya ukame inaonekana katika soko za uchuuzi wa vifaa vya masomo hapa Bukavu, bizazi iko lakini hakuna wateja. Akina mama mmoja alikopa pesa za kufanya biashara vifaa vya shule, lakini sasa anajuta. Biashara, viashara hivyo haviuzwi sawa kawaida ya miaka iliyopita. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Kama mnavyojua tayari, wiki hii majaji na mahakimu wapya waliteuliwa kwa amri za rais kuongoza mashtaka ya kiraia na kijeshi na mahakama kote nchini. Katika upande wa kaskazini jimboni Kivu Kaskazini, uteuzi huu umeleta kuridhika miongoni mwa watendaji wa shirika la raia katika eneo la Beni Butembo, lakini ni changamoto nyingi zinazowangoja wawezeshaji hawa wapya wa utoaji haki katika eneo zikiwemo migogoro ya udongo. Radio Okapi, Oswaini. Katika Kivu Kaskazini, hali ya kibinadamu katika kambi nyingi za wakimbizi katika tarafa la Masisi inasalia kuwa ya kutisha. Karibu watu mia moja miongoni mwao wakiwa watoto, wamekufa katika muda wa miezi sita kutokana na magonjwa mbalimbali na malisho mabaya ili kulizungumzia tunampokea kama mgeni katibu mwandishi wa uratibu wa shirika la raia katika tarafa la Masisi. Katika mahojiano ya simu na Gabriel Wamenya, Telesfor Mitondeke anaeleza hali ilivyo. Bwana Telesfor Mitondeke, jambo jambo. Wewe ni mmoja kati ya viongozi wa shirika la raia mtaani Masisi, unaweza kutueleza ni hali gani ya kiutu ambayo inadumu ndani ya mtaa wa Masisi kwa jumla? Hmm, hali ya kiutu ndani ya mtaa wa Masisi inaendelea kuwa mbovu sana, na hiyo yote ni kupitia usalama mdogo ambao unaendelea kuonekana maeneoni mbalimbali mtaani mbali. Masisi, kuna raia wengi, popilasio kubwa ambayo inabaki kati ya ukimbizi, inakuwa miaka nyingi wala miezi mingi, wanakuwa ndani ya ukimbizi, na hiyo hali inaweka kabisa raia, iwe wakimbizi, iwe hata raia wale ambao waliweza kupokea wakimbizi kuishi kati katika hali ya kiutu ambazo zinakuwa mbovu sana kabisa mtani. Ndio sasa unasema kunakuwa wakimbizi wengi. Wakimbizi hao wanagawanyika ndani ya kambi ngapi? Ndani ya mtaa wa Masisi kunakuwa kategori mbalimbali mbali za wakimbizi. Kuna wamoja ambao wanakuwa ndani ya kambi na hatuwezi tukakose kidogo, inaweza tunaweza tukaseme haiko hai chini ya kambi kumi ambazo zinaweza kuonekana Masisi. Hizo ni kambi a, ni minimum en fait ya, ya ya ya kambi ya wakimbizi za wakimbizi ambazo tunaweza kuangalia, lakini kambi ziko nyingi. Mtaani Masisi kunakuwa wahani wa wengine wa vita wengi ambao wanakuwa ndani ya jamaa ambao ziliweza kuwapokea wala familia, okay? na kuna hasa wakimbizi wengine wa mtaa wa Masisi, wakaaji wa mtaa wa Masisi ambao waliweza kukimbia na kwenda kuelekea maeneoni zingine, na hiyo yote inasababisha kabisa hali ya kiutu kuwa mbovu mpaka leo. Sasa unazungumzia hali mbaya, ni nini ambao kabisa ni alama ambazo zinatishia maisha ya wakimbizi ndani ya kambi hizo. Mm, unajua alama zinakuwa nyingi wakati watu wanakuwa katika ukimbizi wa miaka na miaka, wala wa muda mrefu, ni kusema wanapoteza, ni wakimbizi ambao waliweza kupoteza mali yao kadiri ya wote. Unajua, uh, populasion ya Masisi ni populasion ambayo inakuwa uh, grand parti inaishi uh, katika mambo ya wakulima na wengine mafugo na kwa sasa sasa wakati watu waliweza kukimbia, ni kusema waliacha mashamba zao, wengine walipoteza mafugo yao, na kwa sasa waliweza kukimbia wakiwa mikono mitupu, ni kusema mali yao yote waliweza waliwezaingine ku, yaliweza kuporwa, na hasa wengine waliweza kuabandone pia eh, sekta zao za maisha, na hiyo yote inapelekea sasa jamaa zisiweze tena kushurulikia watoto, ni sawa chakula. Kuna watu ambao wanaokuwa wakifariki watoto, hata wa watu wa, wakubwa wanafariki kwa kukosa chakula, wengine wanafariki kwa kukosa matibabu kwani wale ambao waliweza kukimbilia porini ndani ya kuluari mbalimbali mtaani mbali Masisi, ni sawa ndani ya sekteri ya Katoi, na hasa wengine ndani ya shifria ya Bashali ambao waliweza pia kukimbilia porini. Bwana Mitondeke tunafata tu tu, tunakuwa tukizungumza tuki, unaweza kutupatia idadi ya watu ambao wamekwisha fariki tangu eh, hali hiyo ya kiutu kuwa ngumu ionekane ndani ya mtaa wa Masisi? Tuna idadi karibuni ya watu kuvuka mia moja ambao walikwisha kufariki, mkiwemo watoto na wakubwa ambao wanafariki wana tayari kupitia hiyo hali mbovu ya kiutu. Wale maadui ambao waliweza kutu, ambao wanatuandalia usalama mdogo, kila leo wanakuwa na nia ya kuwamaliza Wakongomani. Lakini bwana Mitondeke, hali hiyo mbaya ya kiutu, umekwisha julisha viongozi jimboni na viongozi pia wa ngazi za juu, sawa vile serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Najua kazi yetu sawa watetezi wa haki za binadamu na sisi tukiwa pia kati ya wahanga tunakuwa tukipaza sauti kila leo, tunakuwa tukiwaita wakuu viongozi wa serikali ya tule nivo iwe wakuu viongozi wa jimbo iwe wakuu viongozi ambao wanapatikana huko eh, nivo national gouvernement central et consort ni viwango ambavyo vinakuwa vikijulishwa kila leo, kwani sisi inakuwa ni kazi yetu, kazi ya plaidoyer, kazi ya denonciation alert, tunakuwa tukifanya kila leo ili wakuu viongozi waweze kukamata mbinu zao zote na kuweza kuleta suluhisho, lakini ni, eh, tutaweza pia kukumbusha kwamba tangu mwezi wa kwanza wa hii mwaka, wakati wakati wavamizi, wa vamizi wa M23 waliweza kuingia mtaani Masisi, hakukuwa possibility ya kulwari humanitaire ndani ya mtaa wa Masisi. mwana telestore mitondeke, tunakushukuru sana, asante dossier mutawa Radio Okapi awa Mashirika ya kibinadamu ya wanawake yanayofanya kazi katika Kivu Kusini yaliadhimisha siku ya kibinadamu duniani mnamo tarehe kumi na tisa Agosti kwa vikao vya uhamasishaji juu ya msaada wa kibinadamu waliowaalika raia kutoishi kwa ugomvi na jumuiya ya kibinadamu. Ripoti ya Jean Kasami kwa ushirikiano wa Rachel Kesembangu. Kikao cha meza ya duara kiliendeshwa siku hiyo Bukavu ndani ya jengo la mpango wa chakula duniani PAM sherehe zingine mbalimbali kama vile maandamano zilifanyika pia. Mireye Mbuyi, mwakilishi wa mashirika ya wanawake wa huduma za kibinadamu: nilitaka tu nipofite kwa hii wakati kuambia population, sisi tuko pale, haiko kwa kupigana ama kwa kuzozana, tuko pale kuleta misaada ili tulete amani ndugu kwa ndugu, na haiko mzuri wakati ambapo saa zingine msaada fulani inaonekana, tunasikia watu ambaye walipelekewa msaada wanaikataa ama wanauzika. Sisi ni wa Afrika na kwetu tunajua kuongea. Kama kuna kitu ambaye hakiendeki, kuliko kasirike, ni mzuri ukaribie mtu ambaye anakia kukusaidia, na namwambia, alafu, kwa hiki sikuelewi, kuliko umfukuze na kumkataa. Na ingine nilitafuta kusema kwa wakuu wa jimbo hizi siku watu ambaye wanaleta misaada biko kidnape batu saidi huduma gani kamili, miungano hiyo ya wanawake inapatia wananchi. Solange Mer, mratibu wa shirika la mjini hapa Bukavu apeo kukuwa humanitaire ni kutolea juu ya wale wenyewe wanasauliwa, wale wenyewe wiko mshida ya nguvu. Ile msaada tunaweza ipana, kama hatuna kitu ya kuwapatia, tunaweza ipana kwa shauri kwa koda tu kuwatembelea, kwa kuwatetea jo. Kazi ya hapo kwanza, ya kwanza ile kutetea wale wenyewe wanasauliwa Sikukuu hiyo ilikuwa fursa ya kuweka hadharani huduma za kibinadamu. Desire Mirindi ni mtumishi wa OCHA Bukavu. Nimesema kama shurti za huduma kwa watu ziko ine. Shurti ya kwanza ni kuheshimisha maisha ya watu na kujua kama watu wana haki ya maisha, ile ndiyo tunasema humanite, kimutu. Ya pili ni impartialite ni kusema kama msaada yenye wahumanitari wanapokeza kwa watu inafaa isiku ya kikabila, ya kidini au ya kipolitics. Inafanyika kufuatana na mahitaji na magumu watu wanao na kufuatana na jinsi uwezo iko ya wahumanitari. Kama hawana kitu hawezi anza kugaulia watu wote, wanafanya priorisation, wanawapatia wengi kuwa magumu ya zaidi sana kushinda wengine wote. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Mwisho wa habari, asanteni kwa kutufuata na wikendi njema kwenu.