Radio Okapi. Watu wengi waliuawa na wengine kujeruhiwa siku ya tatu hii mjini Goma wakati wa mabishano kati ya wazalendo na vyombo vya usalama vilivyozuia ya maandamano yao. Muungano wa madaktari wa dunia Ubelgiji na Tearfund ulizindua rasmi programu ya kusaidia wakimbizi kiafya katika Kivu Kusini. karibu nyumba makumi mbili ziko bila paa baada ya mvua kubwa iliyonyesha Jumapili iliyopita pa Kamende, katika jimbo la Lomami. Hamjambo na karibuni kwa wote. Huko Kivu Kaskazini watu wengi waliuawa na wengine kumi na wawili kujeruhiwa wakati wa mapambano ya hii siku ya tatu asubuhi kati ya kundi la wazalendo na vikosi vya usalama iko katika kata za magharibi na kaskazini za jiji la Goma. Hali hiyo inatokana na wito wa maandamano dhidi ya MONUSCO na mashirika ya mfumo wa Umoja wa Mataifa yaliyotangazwa siku ya tatu hii na kanisa la wazalendo, maandamano ambayo yalipigwa marufuku na katazwa kwa nguvu na viongozi. Huko Goma ambako tunasalia, hali ya utulivu inaripotiwa siku ya tatu hii jioni katika kata za pembezoni magharibi mwa jiji, eneo la operesheni ya kijeshi iliyotekelezwa dhidi ya wafuasi wa dhehebu la mafumbo la kidini Wazalendo. Watu wengi walikufa na mali kuharibiwa, vinachukia vyanzo tofauti. Askari jeshi bado wako huko katika kiwango cha Nyabushongo ambapo jengo la kanisa hili lilichomwa moto, wanasema wakazi. Wanajeshi pia wanaonekana katika maeneo makuu ya kata Ndosho na hofu bado inaonekana kumbuka. Kwamba wakazi wa jiji la Goma waliamka na milio ya risasi nzito mwendo wa saa kumi asubuhi ikisikika katika, katika kata za Ndosho Keshero na maeneo jirani. Hali iliendelea kuwa tete mchana mzima katika eneo hili la jiji zaidi ya familia elfu tatu zilizo katika kambi ya Kigonze huko Bunia, jimboni Turi, zinaishi bila msaada tangu zaidi ya miezi sita. Haya ndiyo yanaibuka kutokana na ripoti iliyowasilishwa hii siku ya pili na wawakilishi wao kwa mratibu wa maswala ya kibinadamu nchini DRC wakati wa ziara yake huko. Wakimbizi hao pia walichukua fursa hii kueleza nia yao ya kupata misaada ya mara kwa mara huku wakisubiri kurejeshwa kwa usalama katika maeneo yao ili kuwaruhusu kurejea nyumbani maelezo na marine mamagira wanakuwa zaidi ya elfu kumi na ine wakimbizi ambao wanaishi katika hali ya kiutu iliyokuwa mbovu katika kampi ya Kigonze, hawapati chakula wala matunzo bora. Kiongozi wa wakimbizi hawa anasema kwamba matokeo ni watoto makumi sita na saba ambao wamekuwa na magonjwa ya malisho mbaya na wazee saba ambao wamefariki, na hii ni ripoti ya mwezi wa mnani tu. Kwa ajili ya kupata chakula, wazazi wanatuma watoto wao mjini Bunia kuombaomba barabarani. Wakimbizi wanatumaini kwamba kisha kufika kwa koordineta wa kiutu katika kampi yao, hali yao itapata suluhisho. Wamoja wanatoa malalamiko ngambo papa, papa ya na na yake wa mambo ya kiutu ambaye alisikia malalamiko haya kwa makini alinena kwamba hali ya kiutu ya jimbo lote la Ituri inaomba kupata suluhisho ya haraka. Fahamu kwamba kisha Kigonze, Bruno Le Marquis alijelekeza pia pa Komanda, ambapo atatembelea ya kampi zingine za wakimbizi. Nikiripoti toka Bunia, Marine Mamagira, Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza katika Kivu Kusini, muungano wa mashirika za kimataifa Madaktari wa Dunia Ubelgiji na Tearfund zilizindua rasmi programu ya kisekta mbalimbali kuhusu afya, ulinzi, maji na usafi wa mazingira. Sherehe hizo zilifanyika Nundu katika sekta ya Tanganyika, katika tarafa la Fizi. Mpango huu wa miezi kumi na mbili unafadhiliwa na ECO na CDCS kituo cha mgogoro na usaidizi cha Wizara ya Mambo ya Nje ya Ufaransa inalenga wakimbizi wa ndani na familia zinazowapokea waliosambazwa katika maeneo tisa ya mtaa wa afya wa Nundu. Na huko Manyema, ombi hili kutoka kwa mkurugenzi wa matibabu wa kituo cha afya cha Lokando Lukando ni kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita makumi sita kutoka Kindu, kwa mujibu wa daktari Gervais Njela Luka. Sasa imepita zaidi ya miezi sita tangu kituo hiki hakina dawa. Huyo anaongeza kuwa msaada wa mwisho kutoka Shirika la Afya Ulimwenguni ulikuja mwishoni mwa mwaka jana. Daktari Gervais Njela Luka anatoa ombi hili kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga Mbo. Hopitali ya Lukando haina dawa. Ni kweli tuna probleme kubwa ni kuile habari ya dawa, na mara mingi wagonjwa wanafikiaka hata kukufa juu ya kukosa dawa. Unaweza kuandika dawa mekuona ku centre de sante ya Lukando, hatuna dawa na kumafarmasiya nje ya hospitali hakuna dawa. Il faut mugonjwa ye peke abebe ordonnance ende Kindu or Kindu na Lukando iko 60 kilometre na itaya ya njia ni mbaya, mara mgonjwa anaweza hata kukufa juu ya kukosewa dawa. Tunaomba ni msaada, tunaomba kwa gouverneur, tunaomba Watoto wote wa Kailo mwenye na roho safi, ni wakati ya kutukuia nede puisque hii population ni population yenye itawasaidia kule mbele. Sempe sa juu kwetu banasemaka kama mnagundua magonjwa mbele ya wakati na munaibeba en charge munaitunza mbele ya wakati munamupatisia ule mutu muda ya kuishi. Ni e kama mutu hana sempe difficile meme atakisi ya kumubeba en charge Walimu wa divisioni ndogo za mkoa wa elimu za Epesteituri ya kwanza na ya tatu wanatishia kutoanzisha shule kwa mwaka mpya wa shule huu ambao utaanza siku ya kwanza tarehe 4 Septemba ikiwa madai yao hayatazingatiwa na serikali. Walichukua uamuzi huu mwishoni mwa mikutano yao mikuu isiyo ya kawaida iliyofanyika huko Komanda na Mahagi. Wanasikitishwa na kucheleweshwa kwa malipo ya mishahara ya miezi miwili, kukomeshwa kwa maeneo ya mishahara na kulipwa kwa waalimu wapya. Alipopigiwa simu mkurugenzi wa mkoa wa elimu, anatoa wito kwa waalimu hao kutulia, wakati wakisubiri maazimio ya mkataba wa Mbwela na ufafanuzi kuhusu kulipwa mishahara yao na Caritas. katika jimbo la Lomami, karibu nyumba makumi mbili ziko bila paa na baadhi ya familia kwa sasa wanaishi bila makazi baada ya mvua kubwa iliyoonyesha Jumapili iliyopita, eneo la Kamende ni katika tarafa la Kabinda. nyumba hizo walioathirika zaidi ni wale kwa taasisi za kimaeneo na makanisa ya mahali. Maelezo na Esther Ndalafina, usomi wa Jacques Mukongole. Kufuatana na ushuhuda, mvua kali ya siku ya Mungu inayopita ilibomoa paa ya maofisi ya waskari polisi wa Kamende, ya ofisi ya shule Nswendela na ya chumba moja ya darasa ya shule ya msingi Meso Kushinda mapaa ya makanisa ya Wapantekotiste na ya Wakimbangiste yalipelekwa pia na mvua, isipokuwa tu hiyo, nyumba zingine mojamoja zilipeperu Shua, maduka za soko pia ziliharibishwa. Jamaa moja moja zinakosa sasa nyumba za kuishi. Kufuatana tu na ushuda huu, hata shule shala Chibambe iliyojengwa kufuatana na muradi wa pdel-145 teritor haikuepuka na ajali ilo, alafu ilibaki tu kupandisha paa yake kisha majengo. Shirika la kiraia ya mji wa Kabinda inajulisha kwamba ajali nyingine nyingi zilifanyika kufuatana tu na mvua kali tangu mwanzo wa wakati huu mvua. wa mvua tulipima kupikia wakubwa wa mji simu Mathieu Alimasi Malumbi waziri wa uchukuzi na njia za mawasiliano wa mkoa wa Kivu Kusini ndiye mgeni wetu anazungumza hapa juu ya kazi za mradi wa kituo cha mpaka cha Ruzizi ya pili ambazo zinaendelea kawaida licha ya mapungufu kadhaa ambayo yanaonekana kwenye eneo. Anasisitiza ubora na kasi ya ujenzi wa jengo hilo litakaloweza kutumika kama onyesho kwa wageni wanaoingia DRC kupitia mlango wa Ruzizi ya pili. Mathieu Alimasi Malumbi alizungumza kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami. Waziri jimboni wa uchukuzi, jambo Jambo sana ndugu journaliste Jean Kasami. Munamaliza kikao na shirika ambalo linahusika na majengo kwenye mpaka wa Ruzizi ya pili. Nini ilikuwa shabaha ya nyinyi kukutanana? Kikao ambacho tumetoka kumaliza kwa saa hii ni mpangilio ya liwali wa jimbo yetu ya Sud-Kivu, Son Excellence Theo Ngwabidje Kasi, ambaye anakuwa na susi ya kusema ya kwamba mradi ambao unatumikwa kwenye Ruzizi ya pili uende upesi na umalizike kwa wakati. Kwa hiyo timu ambayo inahusika na mambo ya kazi ya ujenzi kwenye Ruzizi ya pili imeweza kukutana mara yake ya pili kwa siku ya leo. Ni maparti prenante ambayo inahusika na hiyo kazi, tutasema entreprise ya Yang Jin, tutasema pia gouvernement congolais, tunasema pia bureau de tid, tunasema pia Trade Mark East Africa, pia na OEM. Ilibidi tukae chini tuzungumuze tuangalie nini ambayo inaendelea kwenye ujenzi inayofanyika kwenye Ruzizi ya pili, kwa sababu juma iliyopita tulifanya marekomandatyon ya kupatia entreprise kwa ajili ya kazi pale. Parmi hiyo marekomandatyon tulisema waongeze watu wa kufanya kazi, tulisema watafute materio ya kazi hapa hapa lokalema, enopa kufanya makomande ambayo itatuchelewesha kazi na mambo mengine ambayo tuliweza kufanya rekomendasyon. Kwa siku ya leo ilibidi tuangalie nini ilifanyika, nini walitimiza, na pia tuliona kwa siku ya leo wafanye eta de lie eta ya avansma ya kazi kwenye Ruzizi ya pili cestadire a partir ya leo mpaka kwa tarehe makumi tatu na moja mwezi wa kwanza mu 2024 ni tarehe ambayo bayer anasema ya kwamba batima imalizike na iwe remi kwenye gouvernement kongolais. Mnarizika kwamba maelekezo oti mlitoa wakati ule mlikutana ya mara mwisho. Yanaheshimiwa maelekezi ambayo tulileta kwa tarehe mbili mwezi ya nane? Iko inaonekana kwa wazi kama hayakushikiliwa, haikushikiliwa, na niyo tunarudilia tena. Tulisisitiza kama entreprise iwe ikifata yale ambayo partie prenante inawapatia, kama vile suluhisho kwa kazi kwenda upesi. Kwa leo, sasa kazi inafika kiwango gani? Kwa leo, kazi iko inaenda kwa mwendo mzuri juzi mimi nilikuwa pale kwenye chantier. e, ni nyumba ya ba... eh, ni batima ama nyumba itakuwa na urefu ya meta makumi saba na mbili kwa urefu itakuwa metre kumi na kenda ya upana largeur. Alors, iko nyumba kubwa sana, ni itakuwa na niveu ine ya etage. Me, tunaona ya kwamba bana prevoir kujenga makoloni makumi ine na kenda kwa koloni makumi ine na kenda wameishajenga kolone makumi ine na, na, na sita. Kuna baki koloni tatu iyo, ko deja avance spectaculaire. Na na inabaki kufanya nini, kukule dal. Wakati dal itakuwa kule, bata bata permettre gari zianze kupita tena kwenye Ruzizi ya pili tuliona ya kwamba kazi inaenda vizuri, ingawaje ni mwendo wa polepole, lakini inaridhisha kwa sisi ambao tunaenda kuchunguza namna gani kazi inaendeka pale. Waziri, unasema tarehe makumi tatu na moja mwezi wa kwanza mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne sherti jengo hili likuwe limekuwa tayari. Kwa namna kazi inaendeka, unaona muda huu utaheshimiwa? Tunaona tuheshimiwa, wakifuata yale ambayo tunawapatia. Jambo kubwa ambalo inaweza kusumbua hiyo kazi pale kwa Ruzizi ni ukosefu wa wafundi ama wafanyakazi. Wafanyakazi wakiongezewa, hakika kazi inaweza kumalizika kwa upesi. Jambo lingine inaweza kuwa ya vifaa. Ni mambo mawili tu, pesa ziko, alors kitu ya kufanya entreprise ifanye itie watumishi wengi. Watumishi wakawa wengi, kazi tenda upesi vyombo vya kutumika kama viko tayari, kazi itaenda upesi. Hiyo ni mambo mawili ambayo tunawapatia tena kwa siku ya leo, wajitahidi kuheshimisha yale ambayo tunawapatia ya kama vile rekomandation yetu, na jengo hili la kimaridadi litatumiwa. Kwa nini jengo hilo? Ni kusema ya kwamba kwenye frontiere kunakuwa wale wanaitwa ama wanaita service operationnel kunakuwa DGM kunakuwa DGDA kunakuwa OCC kunakuwa hygiene a la frontiere. Ni wale ambao watatumika ndani ya jengo mpya ambayo inaendelea kutumikwa kwenye ruzizi ya pili. Waziri wa uchukuzi jimboni Kivu ya Kusini, tunakushukuru. Ni mimi ninashukuru sana Radio Kapi matumizi ya pesa zilizotumika na kazi ya mfuko wa kijamii wa jamhuri ambayo hata hivyo iliruhusu mitaa na njia fulani za jiji la Beni katika Kivu kaskazini kurejesha picha zao nzuri zitakuwa zipi? Swali linatokea leo, miezi michache tu baada ya mwisho wa kazi za usafi wa barabara kuu za jiji, baadhi ya barabara ambazo majani yameota ndani yake na kuzuia mzunguko wowote, nyingine zimekuwa njia zisizopitika. Hivi ndivyo ilivyo katika kata Nzuma. Sababu ni ukosefu wa siasa ya usafi wa mazingira ya viongozi wa manispa. Hawa wanaita wakazi kuendeleza mafanikio ya mradi huu, kuweka jiji safi. Mark Marofimbo alizunguka kwenye eneo hii, hapa ripoti yake. Miezi sita tu kisha kufunguliwa mara tena kwa mabarabara hizi, tayari nyingi zimevamiwa na pori. Huko kunako kitongoji Nzuma ni nusu ya barabara juu ya zile takribani 50 zilizokarabatiwa tayari yaanza kupotea kisha kuvamiwa na pori. Hali hii ni ya kuhuzunisha kwani wakaaji wapendelea kazi za hela kuliko kujali usafi kwa maendeleo ya mgini, alisema Kasirika Kisosi, mkaaji wa Nzuma. Basi batu ya huku balishapenda maendeleo kukula kama vanapenda valetee, tena na vatu vataona tena tatakata juu havapate tena kitu nzu, inaacha inaendelea kukua poli, iko kitu kibaya me bato balishaka kwa wakati munakuya mnaanza letea vatu ketu tena nyuma amvaletea ketu sinzo inakuwa ifi pori makiwanza yabu inakuwa pori kuta kwa, kwa mwingine kuna kuko safi utafika na kwa mwingine kuna haribika na haiko wote wiko sawasawa sawa. Shida hiyo ni kweli ila yaomba kila mmoja kuchangamukia kazi ya usafi kupitia salongo, asema mabe furamu kaji wanzuma. Mimi nataka tu tuendeleshe kazi kusudi mwingine endelee kuwa mzuri tena gisi isiihakua. Kiongozi wa kitongoji Nzuma awalika wakaaji wake kujichukulia mradi huo wa maendeleo na kuyatunza sawa. Watu wazima, Josue kapisa kwetu imetusaidia kufungua njia na kuongoza afadhi ambao kulikuwa njia haiko. Sasa tunaendelea kusema, wakaaji hii vitu wangiona kama kwao ni wamepokea, na hiyo ambao wamepokea nataka watunze vizuri. Sasa sawa wanakataa kufuatilia, wanaona kama wale ambao walikuwa wanatumika hiyo kazi walipewa pesa nini. Yaani, ule mfadhili ambaye ametusaidia akifika huku na anaangalia ile ambayo napitika, atakuta ndani yetu kabisa mambo ya maendeleo ni machache, na kuendelea tu kuwahimiza kama salongo na kutengeneza kule masemo ambao walikuwa wamefanya kazi mbele, inaweza tusaidia sana juu ya kupatia muji yetu sura ya mupya, na kila mtu aone kama huku kulifanyia kazi na matunda ile kazi njoo ile tongo. Naona barabara imekuwa vizuri na mtu anapita bila kukuwa na tatizo angalisho hiyo hiyo yatolewa na viongozi wa tarafa na kuwambia wakaaji ya kwamba usafi ni ya lazima kwa kila mkaaji. Hawa wafikiri kwamba gazabu yabidi kutolewa kwa wote ambao hawapendelee usafi wa mazingira, kwani ni kwa faida ya afya yao wenyewe na pia ukingo yao. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari, jioni njema kwenu. Kwaherini.