Oh, Rais Felix Tshisekedi analiomba bunge na serikali kutoa asilimia tatu ya bajeti ya mwaka kesho ili kuimarisha utafiti wa kisayansi nchini DRC. Alisema hayo jana siku ya pili wakati wa kufunga mkutano wa fikra za kisayansi mjini Kinshasa. Watu kumi na sita wamekufa, kumi na wawili walijeruhiwa katika uvamizi wa wazaniwa kwa wanamgambo wa Kodeko katika usiku wa kuamkia siku ya pili hii Pakandoi katika Ituri. Uharibifu mpya umetokea kwenye kituo cha umeme cha Mobai Mbongo katika jimbo la Ubangi Kaskazini. SNEL Gbadolite inasema inasubiri kuwasili kwa mtaalam ili kutatua shida hiyo. Ha mujambo na asubuhi njema kwenu. Habari kamili. Rais Felix Chisekedi analiomba bunge na serikali kutoa si chini ya asilimia tatu ya bajeti ya kitaifa ya mwaka kesho ili kuimarisha utafiti wa kisayansi katika sekta zake zote nchini DRC. Ombi hili lilitolewa hii siku ya pili mjini Kinshasa, wakati wa sherehe za kufunga mkutano wa fikra za kisayansi wa Congo. Baada ya wiki mbili za mikutano, washiriki walitoa mapendekezo muhimu, hasa kukuza utaalam wa kisayansi, kuunda tume ya kati ya kuingiza bidhaa za uvumbuzi zilizotengenezwa kisayansi kwenye tasnia, kuendeleza mpango wa utafiti katika maeneo ya kipaumbele ya serikali na kukuza ufadhili wa miradi ya utafiti na kadhalika. Katika Ituri, watu kumi na sita wamekufa, kumi na wawili walijeruhiwa. Hiyo bado ni tathmini ya muda ya uvamizi wa watu wenye silaha katika usiku wa kuamkia siku ya pili hii, waliotambuliwa na watu kuwa wanamgambo wa Kodeko katika kijiji cha Kandoi, kilomita mia moja makumi mbili kutoka Arukati. Kulingana na vyanzo vya pahali, wachimbaji wadogo waliopatikana katika eneo la uchimbaji wa shaba ni miongoni mwa waasiriwa. Wanamgambo hawa walipora mali nyingi na kuchoma karibu nyumba makumi mbili. Jeshi lina kazi kubwa ya kufuatilia makundi yenye silaha ambayo yanavuruga amani katika eneo hili, alisema msemaji wake Ezekiel Muzalia kwa maelezo. Siku ya kwanza asubuhi, upande wa saa 2 za usiku kundi la watu wenye kumiliki silaha walijiingiza ndani ya tovuti la madini la shaba kwenye kilometa 18 na senta la Kandoi katika tarafa la Aru miliu ya Masasi ilisikika upande zote, ilikuwa ni hali ya hekaheka heka ndani ya eneo. Matokeo iliyotolewa na duru za mahali ni watu 14 kuuawa, miongoni mwao wa tatu, wanaume kumi na moja ambao walikutwa ndani ya tovuti na wengine ndani ya vyumba vyao. Watu kumi na mbili waliumizwa na kupelekwa kwenye vituo vya afya vya mahali na watu wengine kutekwa nyara, katulisha duru hizo. Vyanzo vingine vya habari vinashutumu idadi ndogo ya waskari jeshi FARDC ndani ya eneo hili, jambo ambalo kulingana nao halikusaidia kwa kukomesha ujeuri huo. Wakuu wa kodeco wanasema ya kwamba wanatupilia mbali wajibu wao kuhusu shambulizi hilo na wanaahidi kutoa mafasiri kamili siku zijazo. Jeshi la taifa FARDC de c linasema ya kwamba mbinu kadhaa zimechukuliwa kwa ajili ya kugundua wahusika wa mauaji haya na kuwapeleka kwenye sheria. Nikiripoti toka Bunya, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi na katika kivu kaskazini vijiji vinne vya tabaka mufuni shanga vimeondokwa na wakazi wake tangu hii siku ya kwanza katika tarafa la masisi hivi ni vijiji vya ndumba kauli muswira na kabase vya eneo la bwanga lukula kabase ni takriban kilomita kumi kaskazini mwa mji wa bweremana katika usultani wa bahunde Vyanzo vya kitamaduni vinathibitisha kuwa wakazi hawa wanakimbia ukatili kutozwa ushuru pamoja na mapigano ya mara kwa mara kati ya makundi mbalimbali mbali yenye silaha ambayo yanaishi kwa mgongo wa wakazi. Shirika la raia la Pahali linaomba uangalizi mzuri wa wapiganaji hawa wanaofanya vitendo vyao wakisema wao ni askari wasaidizi. Maelezo na Gabriel Wamenya. Wakaaji wa vijiji hivyo wamestushwa na wapiganaji wazalendo wa Pareco FFP wa jemedari aliyejitangaza mwenyewe Maroc, pinzani wa APCLS ya Janvier Kalairi, wakati walikuwa wakiendesha kazi za jamii. Kwa kufika kwao, walianza kuzulumu wakaaji ambao wanawastaki kushirikiana na gundi lenye kumiliki silaha la wazalendo ya APCLS ya Janvier Kalairi. Duru za shirika la raia zimethibitishwa kujeru iwa kwa watu wawili na kutoa hesabu ya watu wane ambao wamekwisha fariki miezi mbili zilizomalizika kupitia jeuri ya wapiganaji wa zalendo wanaejiita wasaidizi wa jeshi la taifa. Barami kwa Jean Dedier afasiria, zalendo wanaendelesha maafa mabaya ndani ya groupema movunye shanga. Kila siku ni mapambano kati yao, alors populasion inaamua kuhama kwa sababu kila siku wanapigwa, wanapiga masasi asubuhi, magharibi, tuko na Ikamate maresposabilite zake. Tukumbushe kwamba zaidi ya vigundi ine ape seleste ya janvier kalairi pareko ffp pareko ipserel na pareko tu vinapambana mara kwa mara kwa kudhibiti maeneo ya mvuni shanga ya asili ya baunde. Goma, Gabriel wamenya, Radio Okapi. Tukibaki jimboni Kivu kaskazini, mamia ya familia za watu waliokimbia makazi yao na waathiriwa wa mlipuko wa mwisho wa volkeno ya Nyiragongo wanaohifadhiwa katika maeneo tofauti katika tarafa la Nyiragongo wanalilia msaada. Kulingana na wao, bashe za mwisho zilizopokelewa kwa usaidizi miezi kadhaa iliyopita tayari zimeharibika. Wakati msimu ujao wa mvua unakaribia, wanaogopa kukabiliwa na hali mbaya ya hewa. Alipoulizwa kuhusu suala hilo, mkuu wa huduma ya ulinzi wa kiraia wa mkoa anasema kuwa ni tatizo la jumla. Kwa Joel Ndagana, wasaidizi wa kibinadamu wanaendelea kutetea kuwasaidia watu hawa waliokimbia makazi yao. Wakati huo huo, OCHA anaongeza tayari inapanga utoaji wa toni mia moja makumi nane za chakula na visivyo vyakula ambazo tayari zinawasili Goma kama sehemu ya ndege ya pili ya Umoja wa Ulaya. Uharibifu mpya ulitokea usiku wa kuamkia Jumapili iliyopita kwenye kituo cha umeme cha Mobai Mbongo tuko huko katika jimbo la Ubangi Kaskazini. Matokeo yake tayari yanaonekana: mji wa Gbadolite na maeneo jirani yameingia gizani. Pia vitengo kadhaa vya uzalishaji vinasalia kufungwa. Ni ngumu kufungia chakula safi au vinywaji baridi bado kutokana na ukosefu wa umeme. Baadhi ya mitambo ya kiotomatiki ya ofisi huko Gbadolite inatumia jenereta. Kwa hivyo kufanya fotokopi imetoka kwa franga mia moja hadi mia mbili za Kongo kwa kila ukurasa. Hata hivyo, SNEL Gbadolite inasema inasubiri kuwasili kwa mtaalamu ili kupanga upya mfumo wa kiotomatiki ambao ulikuwa chanzo cha uharibifu huo. Habari kuhusu mabishano ya ushirikiano kati ya DRC na kundi la Primera la Emirati ambalo lilizaa kampuni ya Primera Gold RDC, serikali ya Kongo inahakikisha kuwa ni mkakati uliowekwa kupambana na usafirishaji haramu wa madini kutoka DRC hadi Rwanda na pia njia ya kushinda katika swala la ufuatiliaji wa madini. Waziri wa fedha Nicolas Kazadi ndiye aliyesema hayo wakati wa mkutano wa kila wiki unaoandaliwa na waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari Patrick Muyaya kila siku ya kwanza, akijibu tuhuma za mbunge na mwanasheria Alfred Maisha anayewatuhumu mawaziri watatu wa DRC kwa kuruhusu kampuni ya Primera ifanye pekee yake ununuzi, uuzaji na usafirishaji wa dhahabu na coltan za DRC nje ya nchi kwa miaka makumi mbili na tano tena kwa gharama ya chini. Filibert Balolage anatueleza katika ripoti hii inayosomwa na Bernard Nyangi. Alfred Maisha ushutumu waziri husika wa makubaliano ya kibiashara, yule wa madini na yule wa fedha kusaini uhusiano na shirika Primera Gold kwa bei ya nyanya, jambo inayomaanisha kwake kwamba kuna ufisadi katika makubaliano iyo. Huyo uelewi sababu gani kwa ajili ya dola 11 za Marekani shirika lile lapewa mamlaka yote ya biashara ya zahabu, coltan, kasiterite na cobalt za Congo kwa miaka 25. Ila kwa ngambo yake, serikali ya Congo yasisitiza kwamba makubaliano iyo ni mbinu za kushikilia uhuru wake wa kiuchumi. Nikola Kazadi, waziri wa feza, unena kwamba hayo ni njia kwa nchi ya kuboresha biashara ya madini toka Kongo kupitia Saudi Arabia. Kwa mujibu wake, hakuna rushwa wala ufisadi yoyote. Andre Wameso, kiongozi makamu wa ofisi ya rais ya jamhuri huhusikaye na masuala za feza, aliongeza katika mkutano hiyo kwamba makubaliano hiyo itarahisisha ujenzi wa kilometa elfu mbili na mia mbili za barabara, kadhalika ukarabati wa viwanja mbili vya ndege na hata bawa moja la umeme kurudi shuleni katika tarafa la Beni bado tunazungumza juu yake, wakati huu wa wito wa watu mashuhuri wa sekta ya Beni Mbau, jimboni Kivu Kaskazini, ambao wanaomba serikali ya Kongo kufanya kila kitu kulinda maeneo yanayotishiwa na waasi wa ADF. Gervais Makofi Bukuka, mashuhuri katika sekta hii, anasema kuwa ukosefu wa usalama ambao umekuwa ukishuhudiwa tangu zaidi ya miaka kumi katika eneo hilo umekuwa na hadhari mbaya katika elimu shuleni. Anaamini kuwa yatima na wanafunzi wengine wasiojiweza wanapaswa kusaidiwa na vifaa vya shule kutoka kwa serikali ya Kongo. Gervais Makofi Bukuka alisema kwa simu ya Gilen Kasasya sekta ya Beni Mbau mwaka uliopita tuliweza kupata nukta makumi sita ya wanafunzi waliosoma kwenye masomo zao lakini leo tunatumaini kama Mungu anapenda tunaweza kupata nukta makumi sita na tano lakini ukenda kwenye mabarabara ya Kamango barabara ya Kainama barabara ya Eringeti Manyama Beu Mandumbi na pembeni pembeni masomo kuanza huko takuwa kama ni ngumu kwa sababu usalama kabisa kama kamili haiko huku kama vile mnajua si pamoja na nyinyi kama hata kwa hiyo juma kulifanyika mambo masiokuwa ya kawaida kunako barabara ya Kasindi na hata kunako maeneo ya Iringiti. Na ndio maana tunaomba misaada kwa wakuu viongozi wa kiserikali waweze kuzidisha tena usalama na kuzidisha mapatrol ili wapige adui kwa wanapoonekana, ili asiweze kutatiza raia ama wanafunzi kidogo, wanaoweza pata bahati ya kurudia kwenye mashule na hizo mashule zenye zitakuwa zinakuwa na masomo zitafunguliwa. Tutaomba government wale watoto wakimbizi wa kutoka huku na kule wapate misaada kutoka government, ili waweze kusaidiwa kwa masomo ya chini kwa wakati inaoweza fanya, ili wasiweze kubaki. Mathieu Alimasi Malumbi waziri wa uchukuzi na njia za mawasiliano wa mkoa wa Kivu Kusini ndiye mgeni wetu anazungumza hapa juu ya kazi za mradi wa kituo cha mpaka cha Ruzizi ya pili ambazo zinaendelea kawaida licha ya mapungufu kadhaa ambayo yanaonekana kwenye eneo Anasisitiza ubora na kasi ya ujenzi wa jengo hilo litakaloweza kutumika kama onyesho kwa wageni wanaoingia DRC kupitia mlango wa Ruzizi ya pili. Mathieu Alimasi Malumbi alizungumza kwenye kipaza sauti cha Jean Kasami, waziri jimboni wa uchukuzi jambo jambo sana ndugu jurnaliste Jean Kasami, mnamaliza kikao na shirika ambalo linahusika na majengo kwenye mpaka wa Ruzizi ya pili. Nini ilikuwa shabaha ya nyinyi kukutanana? Timu ambayo inahusika na mambo ya kazi ya ujenzi kwenye Ruzizi ya pili imeweza kukutana mara yake ya pili. Ilibidi tukae chini tuzungumuze, tuangalie nini ambayo inaendelea kwenye ujenzi inayofanyika kwenye Ruzizi ya pili, kwa sababu juma iliyopita tulifanya marekomandasyon ya kupatia entreprise kwa ajili ya kazi pale. Parmi hiyo marekomandasyon tulisema waongeze watu wa kufanya kazi. Tulisema watafute materio ya kazi hapa hapa lokalema, enopa kufanya makomande ambayo itatuchelewesha kazi na mambo mengine ambayo tuliweza kufanya rekomandasyon kwa siku ya leo. Ilibidi tuangalie nini ilifanyika, nini balitimiza, na pia tuliona kwa siku ya leo wafanye eta delie, eta ya avansma ya kazi kwenye ruzizi ya pili, cestadire apartire ya leo mpaka kwa tarehe makumi tatu na moja mwezi wa kwanza mu 2024 ni tarehe ambayo Bayer anasema ya kwamba batima imalizike na iwe remi kwenye gouvernement kongole. Kwa leo sasa, kazi inafika kiwango gani? Kwa leo kazi iko inaenda kwa mwendo mzuri. Juzi mimi nilikuwa pale kwenye chantier. Nyumba itakuwa na urefu ya meta makumi saba na mbili kwa urefu itakuwa metre kumi na kenda ya upana, largeur. Alors iko nyumba kubwa sana, nitakuwa na niveau ine ya etage. Me tunaona ya kwamba bana prevoir kujenga makolone makumi ine na kenda kwa koloni makumi ine na kenda wameishajenga kolone makumi ine na, ta, na sita, kuna baki koloni tatu, hiyo iko deja avancé spectaculaire na, na bakia kufanya nini? kukule dal Wakati dali takuwa kule bata permetre gari zianze kupita tena kwenye ruzizi ya pili. Waziri unasema tarehe makumi tatu na moja mwezi wa kwanza mwaka wa elfu mbili makumi mbili na nne sherti jengo hili likuwe limekuwa tayari. Kwa namna kazi inaendeka, unaona, muda huu utaheshimiwa? Tunaona utaheshimiwa, wakifuata yale ambao tunawapatia. Ni mambo mawili tu, pesa ziko, alors kitu ya kufanya entreprise ifanye itie watumishi wengi na jengo hili la kimaridadi litatumiwa. Kwa nini jengo hilo? Ni kusema ya kwamba kwenye frontiere kunakuwa wale wanaitwa ama wanaita service operasionel, kunakuwa DGM, kunakuwa DGDA, kunakuwa OCC, kunakuwa hygiene e la frontiere. Ni wale ambao watatumika ndani yeyi jengo mpya ambayo inaendelea kutumikwa kwenye ruzizi ya pili. Waziri wa uchukuzi jimboni Kivu ya kusini, tunakushukuru. Ni mimi nashukuru sana Radio Kapi. Matumizi ya pesa zilizotumika na kazi ya mfuko wa kijamii wa jamhuri, ambayo hata hivyo iliruhusu mitaa na njia fulani za jiji la Beni katika Kivu Kaskazini kurejesha picha zao nzuri, zitakuwa zipi? Swali linatokea leo, miezi michache tu baada ya mwisho wa kazi za usafi wa barabara kuu za jiji, baadhi ya barabara ambazo majani yameota ya ndani yake na kuzuia mzunguko wowote, nyingine zimekuwa njia zisizopitika. Mark Marofimbo alizunguka kwenye eneo hii, hapa ripoti yake. Miezi sita tu kisha kufunguliwa mara tena kwa mabarabara hizi, tayari nyingi zimevamiwa na pori. Huko kunako kitongoji Nzuma ni nusu ya barabara juu ya zile takribani hamsini zilizokarabatiwa tayari yaanza kupotea kisha kuvamiwa na pori. Hali hii ni ya kuhuzunisha, kwani wakaaji wapendelea kazi za hela kuliko kujali usafi kwa maendeleo ya mgini, alisema Kasirika Kisosi, mkaaji wa Nzuma. Basi batu ahuku balishapenda maendeleo, kukula kama vanapenda valetee, tena na vatu vatahona te ni tatakata juu havapate tena kitu nzu, inaacha inaendelea kukua poli Iko kitu kibaya me patu valishaka kwa wakati munakuya, mnaanzaletea vatu ketu tena, nyuma hamuvaletee kitu sinzo, inakuwa ifi pori. makiwanza yabu nakuwa pori, takuta kwa mwingine, kuna kuko safi utafika, na kwa mwingine kunaharibika. me haiko wote wiko sawasawa. shida hiyo ni kweli, ila yaomba kila mmoja kuchangamukia kazi ya usafi kupitia salongo, asema mave furamu, kaji wa Nzuma. Mimi nataka tu tuendeleshe kazi kusudi mwingine endelee kukua mzuri tena. Gisi iliku shakuwa kiongozi wa kitongoji Nzuma awalika wakaaji wake kujichukulia mradi huo wa maendeleo na kuyatunza sawa. Watu wazima, Josue kapisa kwetu imetusaidia kufungua njia na kuongoza fazi ambayo kulikuwa njia haiko. Sasa tunaendelea kusema wakaaji hii vitu wangiona kama wao ni wamepokea, na hiyo ambao wamepokea, nataka watunze vizuri sasa. Sawa wanakataa kufuatilia, wanaona kama wale ambao walikuwa wanatumika hiyo kazi walipewa pesa nini. Yani ule mfadhili ambao ametusaidia akifika huku na anaangalia ile ambayo napitika, atakuta ndani yetu kabisa mambo ya maendeleo ni machache, na kuendelea tu kuwahimiza kama salongo, na kutengeneza kule masehemu ambao walikuwa wamefanya kazi mbele, inaweza tusaidia sana. Na juu ya kupatia muji yetu sura ya mupya na kila mtu aone kama huku kulifanyua kazi na matunda ile kazi njoo ile tongo. Naona barabara imekuwa vizuri na mtu anapita bila kukuwa na tatizo. Angalisho hiyo hiyo yatolewa na viongozi wa tarafa na kuwambia wakaaji ya kwamba usafi ni lazima kwa kila mkaaji. Hawa wafikiri kwamba gazabu yabidi kutolewa kwa wote ambao hawapendelee usafi wa mazingira, kwani ni kwa faida afya yao wenyewe na pia ukingo yao. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Ukaguzi mkuu wa kijeshi wa Beni jimboni Kivu Kaskazini una kiongozi mkaguzi mpya. Huyu ni hakimu kanali Lwamba Songe aliyekuwa makamu wa kwanza wa mkaguzi wa kijeshi wa ngome ya Beni alichukua madaraka siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nane Agosti akichukua nafasi ya hakimu wa kijeshi Vikilo Pombo aliyeitwa kutekeleza majukumu kama hayo katika jimbo la Hoka Tanga. Na mchakato wa uchaguzi unaendelea, mkoa wa Kivu kusini umepokea zaidi ya faili elfu moja za wagombea kwa ajili ya uchaguzi wa majimbo na manispa. Jiji la Bukavu pekee limesajili zaidi ya makandideti mia tatu. Ofisi ya mapokezi ya faili za wagombeaji inaonyesha kwamba Takwimu hizi bado ni za muda, kwa sababu baadhi ya wawakilishi wao wanaendelea na kuongeza au kuondoa faili fulani ambazo tayari zimewasilishwa. Jambo nzuri wakati huu, faili za wagombea wa wanawake wa Kivu Kusini zinawakilisha takriban asilimia makumi tatu na tano. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Siku njema kwenu.