Watu oh, kumi na sita wamekufa, kumi na wawili walijeruhiwa katika uvamizi wa wazaniwa kuwa wanamgambo wa Kodeko katika usiku wa kuamkia siku ya pili hii pa Kandoi katika Ituri. Maafisa mia moja wa polisi wamefunzwa kama polisi wa uchimbaji madini na hidrokarboni. Mafunzo hayo yaliandaliwa na OIM Kivu kusini kwa ufadhili wa serikali ya Marekani. Huko Beni, watu mashuhuri wanaomba serikali kusaidia wanafunzi yatima na wasiojiweza kutokana na ukosefu wa usalama unaoonekana huko tangu zaidi ya miaka kumi. Jambo um, na karibuni kwa wote. Katika Ituri watu kumi na sita wamekufa, kumi na wawili walijeruhiwa. Hiyo bado ni tathmini ya muda ya uvamizi wa watu wenye silaha katika usiku wa kuamkia siku ya pili hii waliotambuliwa na watu kuwa wanamgambo wa Kodeko katika kijiji cha Kandoi kilomita mia moja makumi mbili kutoka Arukati, kulingana na vyanzo vya pahali. Wachimbaji wadogo waliopatikana katika eneo la uchimbaji wa shaba ni miongoni mwa waasiriwa. Wanamgambo hawa walipora mali nyingi na kuchoma karibu nyumba makumi mbili. Jeshi lina kazi kubwa ya kufuatilia makundi yenye silaha ambayo yanavuruga amani katika eneo hili, alisema msemaji wake Ezekiel Muzalia. Kwa maelezo siku ya kwanza asubuhi, upande wa saa mbili za usiku kundi la watu wenye kumiliki silaha walijiingiza ndani ya tovuti la madini la shaba kwenye kilometa 18 na senta la Kandoi katika tarafa la Aru Miluu ya Masasi. ilisikika upande zote, ilikuwa ni hali ya hekaheka heka ndani ya eneo. Matokeo iliyotolewa na duru za mahali ni watu 14 kuuawa, miongoni mwao wanawake watatu wanaume kumi na moja ambao walikutwa ndani ya tovuti na wengine ndani ya vyumba vyao. Watu kumi na mbili waliumizwa na kupelekwa kwenye vituo vya afya vya mahali na watu wengine kutekwa nyara, tatulisha duru hizo. Vyanzo vingine vya habari vinashutumu idadi ndogo ya waaskari jeshi FARDC ndani ya eneo hili, jambo ambalo kulingana nao halikusaidia kwa kukomesha ujeuri huo. Wakuu wa Kodeko wanasema ya kwamba wanatupilia mbali wajibu wao kuhusu shambulizi hilo na wa kamili siku zijazo. Jeshi la taifa FARDC linasema ya kwamba mbinu kadhaa zimechukuliwa kwa ajili ya kugundua wahusika wa, wa mauaji haya na kuwapeleka kwenye sheria. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Tukisalia huko Ituri, watu wawili waliuawa kwa kupigwa risasi usiku wa kuamkia siku ya pili hii huko Chomia kijiji cha kando ya ziwa kilicho kwa umbali wa kilomita makumi tano na tano kusini mwa Bunia, katika tarafa la Jugu. Kulingana na vyanzo kadhaa vya pahali, muuaji inasemekana kwamba ni askari wa jeshi la wana maji. Waathiriwa ambao ni watu wa familia moja walikuwa nyumbani mwao wakati mushukiwa aliwapiga risasi. Kisa hicho kiliamsha hasira kali ya wakazi siku ya pili hii asubuhi. Shirika la raia la pahali linaomba kuondoa kitengo hiki cha wanamaji huko, kulingana na vitendo kadhaa vya aina hiyo na katika Kivu Kaskazini, vijiji vinne vya Tabaka, Mufuni, Shanga vimeondokwa na wakazi wake tangu hii siku ya kwanza, katika tarafa la Masisi. Hivi ni vijiji vya Ndumba, Kauli, Muswira na Kabase vya eneo la Bwanga Lukula. Kabase ni takriban kilomita kumi kaskazini mwa mji wa Bweremana katika usultani wa Bahunde. Vyanzo vya kitamaduni vinathibitisha kuwa wakazi hawa wanakimbia ukatili, kutozwa ushuru pamoja na mapigano ya mara kwa mara kati ya makundi mbalimbali mbali yenye silaha ambayo yanaishi kwa mgongo wa wakazi. Shirika la Raia la Pahali linaomba uangalizi mzuri wa wapiganaji hawa wanaofanya vitendo vyao wakisema wao ni askari wasaidizi. Na wakaaji wa vijiji hivyo wameshtushwa na wapiganaji wazalendo wa Pareko FFP wa Jimedari aliyejitangaza mwenyewe Maroc, pinzani wa APSLS ya Janvier Kalairi, wakati walikuwa wakiendesha kazi za jamii. Kwa kufika kwao walianza kuzulumu wakaaji ambao wanawastaki kushirikiana na gundi lenye kumiliki silaha la wazalendo ya APSLS ya Janvier Kalairi. Duru za shirika la raia zimethibitishwa kujeruhi kwa watu wawili na kutoa hesabu ya watu wane ambao wamekwisha fariki miezi mbili zilizomalizika, kupitia jeuri ya wapiganaji wa zalendo wanaejiita wasaidizi wa jeshi la taifa Barami. Kwa Jean Dedier, afasiria zalendo wanaendelesha maafa mabaya ndani ya groupema movunye shanga. Kila siku ni mapambano kati yao, aloro populasion inaamua kuhama kwa sababu kila siku wanapigwa wanapiga masasi asubuhi, magharibi, tuko na guverneme guvernemen ikamate maresponsabilite zake. Tukumbushe kwamba zaidi ya vigundi ine apselese ya janvier kalairi pareko FFP pareko ipserel na pareko tu vinapambana mara kwa mara kwa kudhibiti maeneo ya mvuni shanga ya asili ya baunde. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Tukibaki jimboni Kivu Kaskazini, mamia ya familia za watu waliokimbia makazi yao na waathiriwa wa mlipuko wa mwisho wa volkeno ya Nyiragongo wanaohifadhiwa katika maeneo tofauti katika tarafa la Nyiragongo wanalilia msaada. Kulingana na wao, bashe za mwisho zilizopokelewa kwa usaidizi miezi kadhaa iliyopita tayari zimeharibika. Wakati msimu ujao wa mvua unakaribia, wanaogopa kukabiliwa na hali mbaya ya hewa. Alipoulizwa kuhusu swala hilo, mkuu wa huduma ya ulinzi wa kiraia wa mkoa anasema kuwa ni tatizo la jumla. Kwa Joel Ndagana, wasaidizi wa kibinadamu wanaendelea kutetea kuwasaidia watu hawa waliokimbia makazi yao. Wakati huo huo OCHA anaongeza tayari inapanga utoaji wa toni mia moja makumi nane za chakula na visivyo vyakula ambazo tayari zinawasili Goma kama sehemu ya ndege ya pili ya Umoja wa Ulaya jimboni Kivu Kusini. Maafisa mia moja wa polisi wa Kongo wamefunzwa kama polisi na uchimbaji madini na hidrokarboni Mafunzo ya siku makumi tisa ambayo ilimalizika hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nane Agosti katika shule ya polisi ya Jules Moke. Mafunzo yaliyoandaliwa kwa ushirikiano na shirika la kimataifa la uhamiaji OIM Kivu Kusini kwa ufadhili wa serikali ya Marekani. Habari kuhusu mabishano ya ushirikiano kati ya DRC na kundi la Primera la Emirati ambalo lilizaa kampuni ya Primera Gold RDC, serikali ya Kongo inahakikisha kuwa ni mkakati uliowekwa kupambana na usafirishaji haramu wa madini kutoka DRC hadi Rwanda na pia njia ya kushinda katika swala la ufuatiliaji wa madini. Waziri wa fedha Nicolas Kazadi ndiye aliyesema hayo wakati wa mkutano wa kila wiki unaoandaliwa na waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari Patrick Muyaya kila siku ya kwanza, akijibu tuhuma za mbunge na mwanasheria Alfred Maisha anayewatuhumu mawaziri watatu wa DRC kwa kuruhusu kampuni ya Primera ifanye peke yake ununuzi, uuzaji na usafirishaji wa dhahabu na coltan za DRC nje ya nchi kwa miaka makumi mbili na tano tena kwa gharama ya chini. Filibert Balolage anatueleza katika ripoti hii inayosomwa na Bernard Nyangi. Alfred Maisha ushutumu waziri husika wa makubaliano ya kibiashara, yule wa madini na yule wa fedha kusaini uhusiano na shirika ya Primera Gold kwa bei ya nyanya, jambo inayomaanisha kwake kwamba kuna ufisadi katika makubaliano iyo. Huyo huelewi sababu gani kwa ajili ya dola 11 za Marekani, shirika lile lapewa mamlaka yote ya biashara ya zahabu, coltan, kasiterite na cobalt za Congo kwa miaka 25. Ila kwa ngambo yake serikali ya Congo yasisitiza kwamba makubaliano iyo ni mbinu za kushikilia uhuru wake wa kiuchumi. Nicola Kazadi, waziri wa feza, unena kwamba hayo ni njia kwa inchi ya kuboresha biashara ya madini toka Congo kupitia Saudi Arabia. Kwa mujibu wake, hakuna rushwa wala ufisadi yoyote. Andre Wameso, kiongozi makamu wa ofisi ya rais ya jamhuri uhusikaye na masuala za feza, aliongeza katika mkutano hiyo kwamba makubaliano hiyo itarahisisha ujenzi wa kilometa elfu mbili na mia mbili za barabara, kazalika ukarabati wa viwanja mbili vya ndege na hata bawa moja la umeme. Huko Manyema ni tangu karibu mwaka mmoja ambapo shirika la kibinadamu la Ujerumani la Agro Action Alemande aaa liko Dingi kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita 64 kusini mwa Kindu kukarabati barabara ya huduma ya kilimo katika usultani wa Bangengele na sekta ya Balanga katika tarafa la Kailo. Hii siku ya kwanza, tarehe makumi mbili na nane Agosti, misheni ilishuka hadi Dingi kufuatilia kazi hii. Kurudi shuleni katika tarafa la Beni bado tunazungumza juu yake, wakati huu wa wito wa watu mashuhuri wa sekta ya Beni Mbau jimboni Kivu Kaskazini, ambao wanaomba serikali ya Kongo kufanya kila kitu kulinda maeneo yanayotishiwa na waasi wa ADF. Gervais Makofi Bukuka, mashuhuri katika sekta hii, anasema kuwa ukosefu wa usalama ambao umekuwa ukishuhudiwa tangu zaidi ya miaka kumi katika eneo hilo umekuwa na hathari mbaya katika elimu shuleni. Anaamini kuwa yatima na wanafunzi wengine wasiojiweza wanapaswa kusaidiwa na vifaa vya shule kutoka kwa serikali ya Kongo. Gervais Makofi Bukuka alisema kwa simu ya Gilen Kasasya sekta ya Beni Mbau mwaka uliopita tuliweza kupata nukta makumi sita ya wanafunzi waliosoma kwenye masomo zao lakini leo tunatumaini kama Mungu anapenda tunaweza kupata nukta makumi sita na tano lakini ukenda kwenye mabarabara ya Kamango barabara ya Kainama barabara ya Eringeti Manyama Beu Mandumbi na pembeni pembeni masomo kuanza huko takuwa kama ni ngumu kwa sababu usalama kabisa kama kamili haiko huku kama vile munajua sisi pamoja na nyinyi kama hata kwa hiyo mambo masiokuwa ya kawaida kunako barabara ya Kasindi na hata kunako maeneo ya Iringeti, na ndio maana tunaomba misaada kwa wakuu viongozi wa kiserikali waweze kuzidisha tena usalama na kuzidisha mapatrol ili wapige adui kwa wanapoonekana, ili asiweze kutatiza raia ama wanafunzi kidogo, wanaoweza pata bahati ya kurudia kwenye mashule, na hizo mashule zenye hazitakuwa zinakuwa na masomo zitafunguliwa kwa sababu ukosefu wa usalama. Tutaomba government wale watoto wakimbizi wa kutoka huku na kule wapate misaada kutoka government ili waweze kusaidiwa kwa masomo ya chini kwa wakati nao fanya ili wasiweze kubaki kama wana kubaki garagarani kwenye mabarabara. Radio Okapi, invite en swahili. Zaidi ya wa mbuti, wa ya wa mbuti elfu tatu walioishi katika hifadhi ya wanyamapori Okapi erefo 4 wanaishi katika mazingira hatarishi katika maeneo yao ya makimbilio, kufuatana na uharakati wa waasi wa M23 katika tarafa la Mambasa. Wanasema wanapata shida kuzoea vijijini ambako wanakaa kwa sasa, haswa kwa chakula na matibabu kutokana na ukosefu wa uwezo mwakilishi wao anaiomba serikali kurejesha mamlaka ya serikali katika mazingira yao ya asili ili kurejea maisha ya kawaida. Musa Makubase ndiye mgeni wetu alihojiwa na Ezekiel Muzalia. Bwana Musa Makubase, jambo. Wewe unakuwa kiongozi, yani msimamizi wa wambuti wote huko Mambasa ku Epulu ku reserve de fone ya Okapi RFO, utueleze kwa sasa maisha ya wambuti ku eneo hilo inakuwa namna gani? Uh, shidanye inatusumbua sana iko ikoksama projet enye iko nakuya maonje, ye iko nakuya sisi wambute, atukwake partisipe nawa batu pamoya, bo kama inakuwa juu ya kitukani, sijui ile njo inatusumbua sana, kukosa kazi wa kijana, kukosa kazi. Ile kazi njo iliomba mkijana wa mbute akakuwa na kazi, itaweza kusaidia sana. Ile njo iko shida nye iko natusumbua sana. Na shida ya pili, wakati nye sisi wa mbute tuko na pata magumo ya kifo, hatukuwake na namu na kapasite ya kuweza ku, kupata mapato. Njo ile iko shida nyee inatusumbua sana sisi wa mbute. Sasa, kufatana na yale yote ambayo unaeleza shida kabambi yenu inakuwa nini? shida nye tuko naye sisi wa mbute wenyewe tuli tunaishi hapa naye ya reserve, tulikuwa na kazi ya kukulisa ukapi. Ile kazi ya kukulisa ukapi njo iliacha mumbuti alikuwa na faida sana hapa ku mwingine. Sasa hivi ukapi alikufa yote Malibu, eh, morgali huwa, morgali huwa, okapi yote yote, hata ukapi ukapi moja kwako kwa hakuna tena, juu ya insekurite ya kutoka anya poli kuya kuharibu siria ya ya maisha ya kazi zenyewe ilikuwa kunasaidia sisi wa mbute hapa Ipuru. Kwa sasa, ni nini tunaweza kujua kuhusu masiliano yenu nyinyi wa mbuti na walinzi wa RFO? Masiliano hiyo inakuwa katika hali gani? Wanasema ya kwamba mbuti wengi wanakata miti, ni masiliano yenu inakuwa namna gani ngambo ya kuhisi wa mbute hapa Ipuru? Eh, niseme nombe ya wambute yote ni mpua mia saba, kwa hivi unazungumzia kama sisi wa mbute naya reserve usiano wetu na wa ekogarde bagarde parke iko namna gani? Avant creation ya reserve, hakuna mabadiliko hata moya ya kuweza kubaguana. Sisi wa Mbute wenyewe tunaishi naye ya reserve na wa ekogarde, tunafaka na wao kazi pamoja, ikakuwa kusema kuwaoriente kwa kuingia kupori kupatrui, sie tuko mbele wao iko nyuma, maanake inaonesha kama tuko na uhusiano na yenyewe. Unasema sisi wa Mbute tuna uwaka nyama tunaharibu kukata ba miti ule mwenyewe alikuambia vile iko kusema iko inje ya sheria yenye si tuko naye apa ipuru ituru, iko kusema iko bongo bongo mutupu. Kuhusu maneno ya afya, Tunaweza kujua nini munapata matunzo namna muna gani, ngambo ya swa ku ngambo ya wambute ni probleme mwa nguvu sana. Sisi wambute tuko na sufrire sana sana sana juu ya kupata dawa hii. Centre de sante inaomba mbele ya kupata mutu dawa mpaka alipe consultation Bon, ile fungo mbili senge inaenda tu ku ngambo ya consultation après pale wakati nye mtu wanamsaidia na banamfatia dawa, apre kuponya mtu fakture naenda kutoka zaidi ya kupitia pale, ili fungu mbili ya miogo sawa. Leo yana tuko nasumulia nawe pale kubiro, akumbe nyuma yangu kule deza mkiana yangu anak, anakufa bistw, apa nikondanya kilio apa, tuko nazungumuza nawe nikondanya kilio kubwa kwangu, Bwana Musa makubase. Aksanti na pole tena O okay, asanterao nsi. Kongamano kuhusu desturi za uchaguzi lilifanyika katika chuo cha Alfajiri huko Bukavu, kuanzia tarehe makumi mbili na tatu hadi makumi mbili na nne Agosti mwaka tunao. Kongamano hili lililoandaliwa na shirika la IDE na Heri Initiative ni sehemu ya mradi Uimarishaji wa mashirika ya kiraia, uchaguzi na mapambano ya raia kwa ajili ya amani na usalama. Jean Kasami kwa maelezo. Mada kubwa iliyozungumziwa ni namna ya uchaguzi inafanyika katika nchi ya Kongo tangu mwaka wa elfu mbili na sita hadi siku hizi. Matokeo ni gani? Makosa gani yalionekana na gisi gani ya kufanya siku za usoni? Profesa Bugemezi Gashane ambaye ni kiongozi wa IDEA anaongelea kuhusu mada iliyochaguliwa. Tulitaka kuangalia gisi ya kusumulia na vikundi mbalimbali, mbali ya sosiete civile, wasomi, maorganizasion fulani fulani na wanasiasa, tufikiri kuhusu mambo ya uchaguzi katika nchi yetu. Tulianza depuis 2006 de mpaka leo, tunaona kuna mabadiliko. Raia anasumbuka anakufa na njala, anaishi umaskini. Nchi imekamatiwa na watu wamoja wamoja, wadirishan wetu ambao wanajiita autorite morali, ni kusema munapasha kufuata vyenye nilisema, vikwe vibaya vikwe vizuri. Na wanabeba population, raia yote iwafate nyuma ikiwaimbia, wakiwagabulia pesa kutupa njiani, wakugabulia chakula kidogo kidogo. Wanasabu maendeleo ya nchi. Profesa Abe Musanga Nyadi Edone, yeye aliongelea kuhusu kazi ya Eklezia Katolika wakati wa uchaguzi tangu mwaka ule wa elfu mbili na sita katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Nimepewa muda mdogo wa kuweza kuzungumuza kuhusu Eklezia Katolika na uchaguzi na kujibu kwa ulizo kama kuna namna ya kulinda matumaini. Nimesema kama ndiyo kuna namna ya kulinda matumaini kwa kuwa Eklezia Katolika pamoja na wengine wanamemba wa makanisa zingine, sawa vile sese inagombania hali ya kiutu, dinyite yumeni, na katika alama za hiyo dinyite yumeni kuna uwezo unayotolewa kwa wananchi kuweza kuchagua viongozi wao. Upande wake, Profesa Kakule Jean-Claude alikusia zaidi Neno otorite morali, neno hilo ni ubapari mutupu kwa sababu kila mtu anasalimu amri mbele ya otorite morali bila gufikiri nini ingitajika ifanyike muzuri wala mubaya, wanaimeza kama vile ilivyokuwa wakati wa Mareshali Mobutu na kile kijitabu chake Manifeste ya Nsele. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.