Radio Copy? Oh, copy. Burundi na DRC zilisaini makubaliano ya ushirikiano kati yao jana siku ya kwanza mjini Kinshasa. Huko Kasai Mashariki vizuizi vimeondolewa ili kuanzisha kazi za ujenzi wa barabara ya taifa namba moja katika mhimili wake wa Mbujimai Kananga. Vuguvugu la kiraia la Vision pour la Victoire du Peuple linaiomba serikali ya Kongo kutafuta suluhu haraka ili shule zifunguliwe katika tarafa za Rutshuru, Masisi na Nyiragongo huko Kivu Kaskazini. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Na hii ndo habari kamili. Burundi na DRC zimetia saini mkataba wa maelewano kuhusu ulinzi na usalama, hii siku ya kwanza, tarehe makumi mbili na nane Agosti, mjini Kinshasa. Mkataba huu unalenga kuimarisha usalama katika mataifa yote mawili. Mbali na makubaliano hayo, Evariste Ndaishimie, mkuu wa nchi ya Burundi, alijadiliana na mwenzake wa Congo Felix Chisekedi pamoja na serikali zao kuhusu miundo mbinu biashara na maeneo mengine mengi. Rais Evariste Ndayishimiye hivyo amefunga hii siku ya kwanza ziara yake ya siku mbili nchini DRC. Mahitaji ya DRC yanabaki vilevile vile. tunaomba jeshi la kikanda lifanye kazi zaidi kama kikosi cha Burundi, kwa sababu katika baadhi ya maeneo kuna ulegevu fulani. Hili ndilo jambo ambalo Felix Tshisekedi mkuu wa nchi ya Congo anamthibitishia kuhusiana na chaguo lililochukuliwa na shirika la AC kuhusu mtazamo wa M23 kutofuata mchakato wa Nairobi, na jumuiya ya mataifa ya Afrika Mashariki imejitolea kwa dhamira yake ya kukomesha uwepo wa makundi ya wenyeji yenye silaha na zaidi ya hayo, kuleta kundi la M23 kufuata maagizo ya mchakato wa Nairobi. Rais wa sasa wa AC na mkuu wa nchi wa Burundi aliyekuja ziarani mjini Kinshasa alisema hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nane Agosti wakati wa mkutano na waandishi wa habari pamoja na rais wa jamhuri Felix Chisekedi. Tayari katika taarifa ya mwisho ya kumaliza ziara hii, wakuu hao wawili wa nchi wanasikitishwa na ukweli kwamba M23 hawana nia ya kujiondoa na kwenda kwenye kituo cha mpito. Shirika la raia la kijiji cha Mamove katika tarafa la Beni huko Kivu Kaskazini linatoa picha ya kutisha ya mashambulizi ya waasi wa ADF katika vijiji kadhaa katika eneo hili, kulingana na Kinos Katuo, mkuu wa muundo huu wa raia watu makumi tatu na tisa waliouawa katika muda wa siku tatu wiki jana. Hii inafikisha mia moja makumi mbili na tano idadi ya watu waliouawa katika eneo hili pekee tangu mwanzoni mwa Agosti. Akisikitishwa na vifo hivi, muhusika huyu wa mashirika ya kiraia anaiomba serikali ya Kongo kuimarisha jeshi la Fardese lililotumwa katika eneo hilo. Pia anaomba kuingilia kati kwa vikosi vya pamoja vya FARDC UPDF katika eneo ili kujaribu kukomesha uasi huu wa ADF. Huko Kasai Mashariki kulianzishwa wikendi iliyopita huko Mbujimai kuondolewa kwa vitu vilivyochukuliwa kuwa vizuizi kwa utekelezaji wa kazi za ujenzi na kisasa kwenye barabara ya taifa namba moja katika muhimili wake wa Mbujimai Kananga, kulingana na kampuni ya Misri ya Samkret kuondolewa kwa vikwazo hivyo kutawawezesha kuanza kazi ya ujenzi wa barabara katika eneo la kilomita sifuri katika kiwango cha njia panda ya Petrombu katika manispa Bipemba. Waziri wa ujenzi na miundombinu wa mkoa ana wasiwasi hata hivyo, juu ya madhara ambayo yanajitokeza ikiwemo kukatika kwa mtandao wa intanet na kufurika kwa maji kutoka uwanja wa ndege kama kazi hizo hazitaratibiwa na kampuni ya Misri. Ni habari njema kwa wakazi wa mji wa Bandundu, mji mkuu wa jimbo la Kwilu, hasa wale wakata zilizoingia gizani baada ya kuzimika kwa muda mrefu kwa umeme. Kampuni ya taifa ya umeme SNEL imetoka kurejesha umeme katika vitongoji hivi usiku wa hii Jumapili tarehe makumi mbili na saba Agosti mwaka tunao, baada ya kuzimika kwake tangu tarehe kumi na moja Februari kufuatana na hitilafu ya kiufundi iliyotokea. Ni jambo la furaha kubwa kwa wakazi wa vitongoji hivi wanaodhani kuwa sasa maisha yamerejea katika hali ya kawaida. Hatimaye kazi za ujenzi wa daraja la Ituri ya pili zilizinduliwa siku ya tano kwenye barabara ya kitaifa nambari makumi nne na nne kati ya tarafa za Beni huko Kivu Kaskazini na Mambasa huko Ituri. Kwa muda wa miezi mitano tangu daraja hili kuporomoka, watumiaji wa barabara hii wamekumbana na matatizo makubwa ya kusafiri kati ya Kivu Kaskazini, Ituri na Chopo. Hii inaathiri vibaya mapato ya mikoa hii mitatu. Huko Kivu Kaskazini, wiki moja kabla ya kuanza kwa mwaka wa shule wa elfu mbili makumi mbili na tatu elfu mbili makumi mbili na nne hakuna dalili ya kufunguliwa kwa shule nyingi za msingi na sekondari zilizo katika tarafa la Ruchuru na sehemu ya Masisi na Nyiragongo. Vuguvugu la kiraia la maono kwa ushindi wa raia Vision pour la victoire du peuple ambalo linasikitishwa na hali hiyo, linaiomba serikali ya Kongo kutafuta suluhu haraka. Mratibu wa muundo huu anakadiria kuwa maelfu ya wanafunzi katika taasisi hizi wana hatari ya kutokusoma kwa mwaka huu wa shule, na hii kwa sababu ya kutoheshimu kusitishwa kwa mapigano iliyoombwa kwa M23 na serikali ya Kongo. Mwanasheria Eritier Gashegu anasema hapa kwenye mikrofoni ya Bernard Nyangi. Haki ya kusoma haipashwe kuwa viole. Tunajua ya kwamba watoto wengi na wale walimu wengi wanazaliwa muteritaa, Ruchuru, Masisi na Nyiragongo. Nyiragongo muvita inatokea kwa Rwanda, kuanzia mwaka wa 1998 RCD bienge, kulikuwa kuko insekurite haikuachaka, tunakuwa na miaka yiko blanche tu, watu tunaendelea soma. Serikali iliendelea kukamata jukumu la kwake ili ilipe walimu na kuacha kisiasa kuiti msekter ya masomo ona mena. Leo M23 lipo anza vita pale Muteritua, Ruchuru, Nyiragongo na Masisi, watoto mingi walenda umaka za ba deplase mena, tuisha poteza miaka mbili ya watoto ambao hawasome. Tunaomba serikali yache walimu, wazazi, watoto warudie kwenye njia ya masomo, ili tusove mwaka tusizidi kupoteza miaka mingi ya masomo, na turomba sana sana wale wa kikundi M23 waache na ile maintimi zaidi wa mbuti, wa ya wambuti elfu tatu walioishi katika hifadhi ya wanyamapori Okapi erefo 4 wanaishi katika mazingira hatarishi katika maeneo yao ya makimbilio, kufuatana na uharakati wa waasi wa M23 katika tarafa la Mambasa. Wanasema wanapata shida kuzoea vijijini ambako wanakaa kwa sasa, haswa kwa chakula na matibabu kutokana na ukosefu wa uwezo wakilishi wao wanaiomba serikali kurejesha mamlaka ya serikali katika mazingira yao ya asili ili kurejea maisha ya kawaida. Musa Makubase ndiye mgeni wetu alihojiwa na Ezekiel Muzalia. Bwana Musa Makubase, jambo. Wewe unakuwa kiongozi, yani msimamizi wa wambuti wote huko Mambasa, ku kuepulu ku reserve de fone ya Okapi RFO, utueleze kwa sasa maisha ya wambuti ku eneo hilo inakuwa namna gani? Uh, shida nye inatusumbua sana iko kusema maproje enyee iko nakuya maonge, iko nakuya, sisi wa mbute hatukwake partisipee nawa batu pamoja bo, kama inakuwa juu ya kitukani sijue. Ile njo inatusumbua sana, kukosa kazi wa kijana, kukosa kazi. Ile kazi njo iliomba mkijana wa mbute akakuwa na kazi, itaweza kusaidia sana. Ile njo iko shida nyee iko natusumbua sana, na shida ya pili wakati nyee sisi wa mbute tuko na pata magumo ya kifo hatukuwake na namu na kapasite ya kuweza ku, mm, kupata mapato. Ndio ile iko shida nye inatusumbua sana sisi wa mbute. Sasa, kufatana na ya yale yote ambayo unaeleza, shida kabambi yenu inakuwa nini? Shida nye tuko naye sisi wa mbute wenye tuli tunaishi hapa naye ya reserve, tulikuwa na kazi ya kukulisa ukapi. Ile kazi ya kukulisa ukapi njo ilianza, mumbuti alikuwa na faida sana hapa ku mwingine aipulu. Sasa hivi ukapi alikufa yote walibe e, morgali huwa morgali huwa ukapi yote yote, hata ukapi moya kwa kwako hakuna tena, juu ya nsekirite ya kutoka nyanya poli kuya kuharibu seria ya ya e, uh, maisha ya e, uh, kazi zenye ilikuwa unasaidia sisi wa Mbute hapa Ipuru. Kwa sasa ni nini tunaweza kujua kuhusu masiliano yenu nyinyi wa Mbuti na walinzi wa RFO? Masiliano hiyo inakuwa katika hali gani? Wanasema ya kwamba Mbuti wengi wanakata miti, ni masiliano yenu inakuwa namna gani ngambo ya kuishi wa Mbute hapa Ipuru? E, niseme nombe ya wa Mbute yote ni mpua. Kwa hivi unazungumzia kama sisi wa Mbute hakuna mabadiliko hata moya ya kuweza kubaguana. Sisi wa mbute wenyewe tunaishi naye ya reserve na wa ecogarde, tunafaka na wao kazi pamoja, ikakuwa kusema kuwa oriente kwa kuingia kupori kupatrui, sie tuko mbele wao iko nyuma, maanake inaonesha kama tuko na usiani na yenyewe unasema sisi wa mbute tuna waka nyama tunaharibu kukata ba miti. Ule mwenyewe alikuambia vile iko kusema iko inje ya sheria yenyewe, e, si tuko naye hapa kumujiya. Ipuru iko kusema iko bongo bongo mtupu. Kuhusu maneno ya afya Tunaweza kujua nini, munapata matunzo namna gani ngambo ya swa ku ngambo ya Wambute? Ni probleme mwa nguvu sana. Sisi Wambute tukona sufrile sana sana sana juu ya kupata dawa. Ii centre de santé inaomba mbele kupata mutu dawa mpaka alipe consultation. Bon, ile fungo mbili senge inaenda tu ku ngambo ya consultation. Après pale wakati nye mutu wanamsaidia na wanamfatia dawa. Apre kuponya mtu fatire naenda kutoka zaidi ya kupitia pale, ili fungu mbili ya miogo sawa. Leo yana tuko nasumulia nawe pale ku biro, akumbe nyuma yangu kule deja mkiana yangu anak, anakufa bistu hapa. Nikondanya kilio hapa niko tuko nazungumuza nawe ni kondanya kilio kubwa kwangu. Bwana Musa Makubase, aksanti na pole tena. Ok, asante. Radio Okapi, dossier en Swahili. Kongamano kuhusu desturi za uchaguzi lilifanyika katika chuo cha Alfajiri huko Bukavu kuanzia tarehe makumi mbili na tatu hadi makumi mbili na nne Agosti mwaka tunao. Kongamano hili lililoandaliwa na shirika la IDE na Heri Initiative ni sehemu ya mradi Uimarishaji wa mashirika ya kiraia, uchaguzi na mapambano ya raia kwa ajili ya amani na usalama. Jean Kasami kwa maelezo. Mada kubwa iliyozungumziwa ni namna ya uchaguzi inafanyika katika nchi ya Kongo tangu mwaka wa elfu mbili na sita hadi siku hizi. Matokeo ni gani? Makosa gani yalionekana na gisi gani ya kufanya siku za usoni? Profesa Bugemezi Gashane ambaye ni kiongozi wa IDHA Anaongelea kuhusu mada iliyochaguliwa. Tulitaka kuangalia gisi ya kusumulia na vikundi mbalimbali, mbali ya sosiete civile, wasomi, maorganizasion fulani fulani na wanasiasa, tufikiri kuhusu mambo ya uchaguzi katika nchi yetu. Tulianza depuis 2006 mpaka leo, tunaona kuna mabadiliko. Raia anasumbuka anakufa na njala, anaishi umaskini, nchi imekamatiwa na watu wa moja wa moja, wadirishan wetu ambao wanajiita autorite moral, ni kusema munapasha kufuata vyenye nilisema bikwe vibaye vikwe vizuri, na wanabeba population raia yote iwafate nyuma, ikiwaimbia wakiwagabulia pesa kutupa njiani wakugla chakula kidogo kidogo, wanasabu maendeleo ya nchi Profesa Abe Msanganya Diedone, yeye aliongelea kuhusu kazi ya Eklezia Katolika wakati wa uchaguzi tangu mwaka ule wa elfu mbili na sita katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Nimepewa muda mdogo wa kuweza kuzungumza kuhusu Eklezia Katolika na uchaguzi na kujibu kwa ulizo kama kuna namna ya kulinda matumaini. Nimesema kama ndiyo kuna namna ya kulinda matumaini kwa kuwa Eklezia Katolika pamoja na wengine wanamemba wa makanisa zingine sawa vile sese inagombania hali ya kiutu, dinyite humane, na katika alama za hiyo dinyite humane kuna uwezo unayotolewa kwa wananchi kuweza kuchagua viongozi wao. Upande wake, Profesa Kakule Jean Claude alikusia zaidi Neno otorite morale, neno hilo ni ubapari mutupu, kwa sababu kila mtu anasalimu amri mbele ya otorite morale bila kufikiri nini ingitajika ifanyike muzuri wala mubaya, wanaimeza kama vile ilivyokuwa wakati wa mareshali Mobutu na kile kijitabu chake manifeste ansele. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, katika Kivu Kaskazini, mtoto mwenye umri wa takriban miaka minane alitekwa nyara wikendi iliyopita katika kata Mapendo ni katika manispa Goma jijini Goma. Kwa mujibu wa wazazi wa mwathiriwa, mtoto huyo alichukuliwa na watekaji wake kwa pikipiki na kumpeleka kusikojulikana, wakati alikuwa akicheza na wenzake. Wazazi wa mwathiriwa wanadai kuwa watekaji nyara, inasemekana kwamba wanadai fedha ili kuachiliwa kwa mtoto wao. Kumbuka kuwa huyo ni mtoto wa tano kutekwa nyara katika mtaa huu tangu mwanzoni mwa mwaka huu, huku polisi wakifanya doria mara kwa mara huko huko Kivu Kusini, tarafani wa Lungu, watu wawili walifariki kwa kunaswa na nyaya ya umeme katika kijiji cha Mwimbi katika tabaka Irongo. Tukio hilo lilitokea hii siku ya kwanza tarehe makumi mbili na nane mwaka tunao. Walioshuhudia wanadai kuwa mwanamke mmoja na binti yake waliangukiwa na nyaya ya umeme yenye nguvu ya juu walipokuwa shambani kulima. Nyaya hiyo ya umeme ambayo inasemekana kwamba inatoka kwenye bwawa iliyowekwa katika eneo hilo. Mwisho wa habari, siku njema kwenu.