Copy? Oh, copy. Okay. Makubaliano ya ushirikiano kati ya Burundi na DRC imesainiwa hii siku ya kwanza mjini Kinshasa ambako rais wa Burundi yuko ziarani. Huko Kasai Mashariki vizuizi vimeondolewa ili kuanzisha kazi za ujenzi wa barabara ya taifa namba moja katika muhimili wake wa Mbujimai Kananga. Hakuna dalili ya kufunguliwa kwa shule nyingi za msingi na sekondari katika tarafa za Ruchuru, Masisi na Nyiragongo huko Kivu Kaskazini. Vuguvugu vugu la kiraia la Vision pour la Victoire du Peuple linaiomba serikali ya Kongo kutafuta suluhu haraka. Ha, mujambo na karibuni kwa wote, na hii ndo habari kamili. Alain Tribert Mutabazi, Waziri wa Ulinzi wa Burundi na Jean-Pierre Bemba wa DRC walisaini mkataba wa makubaliano juu ya ulinzi siku ya kwanza hii mjini Kinshasa. Hafla hiyo ilifanyika mbele ya marais Evariste Ndayishimiye na Felix Tshisekedi. Wakati huo huo mkutano kati ya wakuu hao wawili wa nchi ulifanyika katika ukumbi wa Palais de la Nation kwa zaidi ya saa mbili. Tukio hili linaashiria hatua kubwa katika uhusiano kati ya nchi hizo mbili na katika kanda ya Afrika. Viongozi hao wawili wa nchi walitoa wito kwa pande zote kuheshimu makubaliano ya nairobi na ya luanda walielezea wasiwasi wao kuhusu kutokuwa tayari kwa m23 kujiondoa katika maeneo wanayomiliki shirika la raia la kijiji cha mamove katika tarafa la beni huko kivu kaskazini linatoa picha ya kutisha ya mashambulizi ya waasi wa adf katika vijiji kadhaa katika eneo hili kulingana na kinos katuo mkuu wa muundo huu wa raia watu makumi tatu na tisa waliouawa katika muda wa siku tatu wiki jana. Hii inafikisha mia moja makumi mbili na tano idadi ya watu waliouawa katika eneo hili pekee tangu mwanzoni mwa Agosti. Akisikitishwa na vifo hivi, muhusika huyu wa mashirika ya kiraia anaiomba serikali ya Kongo kuimarisha jeshi la fardese lililotumwa katika eneo hilo. Pia anaomba kuingilia kati kwa vikosi vya pamoja vya FARDC UPDF katika eneo ili kujaribu kukomesha uasi huu wa ADF. Huko Kasai Mashariki kulianzishwa wikendi iliyopita huko Mbujimai kuondolewa kwa vitu vilivyochukuliwa kuwa vizuizi kwa utekelezaji wa kazi za ujenzi na kisasa kwenye barabara ya taifa namba moja katika muhimili wake wa Mbujimai Kananga, kulingana na kampuni ya Misri ya Samkret, kuondolewa kwa vikwazo hivyo kutawawezesha kuanza kazi ya ujenzi wa barabara katika eneo la kilomita sifuri katika kiwango cha njia panda ya Petrombu katika manispa Bipemba. Waziri wa ujenzi na miundombinu wa mkoa ana wasiwasi hata hivyo juu ya madhara ambayo yanajitokeza ikiwemo kukatika kwa mtandao wa internet na kufurika kwa maji kutoka uwanja wa ndege kama kazi hizo hazitaratibiwa na kampuni ya Misri. Ni habari njema kwa wakazi wa mji wa Bandundu, mji mkuu wa jimbo la Kwilu, hasa wale wakata zilizoingia gizani baada ya kuzimika kwa muda mrefu kwa umeme. Kampuni ya taifa ya umeme SNEL imetoka kurejesha umeme katika vitongoji hivi usiku wa hii Jumapili tarehe makumi mbili na saba Agosti mwaka tunao, baada ya kuzimika kwake tangu tarehe 11 Februari kufuatana na hitilafu ya kiufundi iliyotokea. Ni jambo la furaha kubwa kwa wakazi wa vitongoji hivi wanaodhani kuwa sasa maisha yamerejea katika hali ya kawaida. Hatimaye kazi za ujenzi wa daraja la Ituri ya pili zilizinduliwa siku ya tano kwenye barabara ya kitaifa nambari makumi nne na nne kati ya tarafa za Beni huko Kivu Kaskazini na Mambasa huko Ituri. Kwa muda wa miezi mitano tangu daraja hili kuporomoka, watumiaji wa barabara hii wamekumbana na matatizo makubwa ya kusafiri kati ya Kivu Kaskazini, Ituri na Chopo. Hii inaathiri vibaya ya mapato ya mikoa hii mitatu. huko Kivu Kaskazini, wiki moja kabla ya kuanza kwa mwaka wa shule wa elfu mbili makumi mbili na tatu elfu mbili makumi mbili na nne hakuna dalili ya kufunguliwa kwa shule nyingi za msingi na sekondari zilizo katika tarafa la Ruchuru na sehemu ya Masisi na Nyiragongo. Vuguvugu vugu la kiraia la maono kwa ushindi wa raia vision pour la victoire du peuple ambalo linasikitishwa na hali hiyo, linaiomba serikali ya Kongo kutafuta suluhu haraka. Mratibu wa muundo huu anakadiria kuwa maelfu ya wanafunzi katika taasisi hizi wana hatari ya kutokusoma kwa mwaka huu wa shule, na hii kwa sababu ya kutoheshimu kusitishwa kwa mapigano iliyoombwa kwa M23 na serikali ya Kongo. Mwanasheria Eritier Gashegu anasema hapa kwenye mikrofoni ya Bernard Nyangi. haki ya kusoma haipashwe kuwa viole. Tunayua ya kwamba watoto wengi na wale walimu wengi wanazaliwa Muteritara Ruchuru, Masisi na Nyiragongo. Muvita ambayo inatokea Rwanda kuanzia mwaka wa 1998 RCD byenke, kulikuwa kuko insekurite haikwachaka. Tunakuwa na miaka ingiko blanche, tunaendelea soma. Serikali iliendelea kukamata jukumu la kwake ili ilipewa na kuacha kisiasa kuitia musekter ya masomo. Ona mena leo 23 lipo anza vita pale Muteritya Rutshuru, Nyiragongo na Masisi, watoto mingi walenda mumaka za ba deplase. Mena tuisha poteza miaka mbili ya watoto ambao hawasome. Tunaomba serikali yache, walimu, wazazi, watoto warudie kwenye njia ya masomo, ili tusove mwaka, tusizidi kupoteza miaka mingi ya masomo, na turomba sana sana wale wa waache na ile maintimidasyon za kusema kama watazirekrite watoto wala walimu wale ambao watarudia masomo. Munayoifuata hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi. Karibuni kwa kipindi cha pili cha habari, kimeandaliwa na Ezekieli Muzalia mgeni wetu anatokea katika muji Bukavu katika jimbo la Kivu ya kusini. Anaitwa Mama Esperance Binyuki, anaongoza muungano Union pour Lemancipation des femmes Autochtones, UFA kwa ufupi. Anahimiza wanawake wa mbilikimu kujihusisha katika mchakato wa uchaguzi, hiyo kwa ajili ya kuwa wagombea na hata wa kandideti. Ni lengo gani ya muungano huo wa ulinzi na utetezi wa haki za wambilikimu? B bi Esperance Binyuki anajibu kwa maswali yake Emmanuel et la Meji Wakabedi. Mama Esperance Benyo Kit Jambo, Mwarire. Tangia siku kenda, ilikuwa ni siku kuu ya ambuti wa dunia muzima. Kazi kani UEFA iko nafanya juu ya ile siku tena leo? Ndio aksanti. uh, sisi kama vile muungano wa, wa mama wa mbuti tumekua zaidi kabisa tukiangalia hiyo sheria yetu ambayo imeweza kukua promulgue na rais wa nchi yetu ya DRC, sheria ambayo inahusu kuinua na kukinga haki za wambuti na hiyo sheria tumeifurahia sana, na ndiyo maana tumejipatia kazi ili tuweze kuichambua na ndugu zetu waweze kujua nini ambayo iko ndani, kama vile haki zao na, na kuzitetea. Lakini pia tunatumia sheria ambayo inalenga uchaguzi kwa ngazi zote kwa kuweza kufundisha raia wa kwetu wambuti na wasio wambuti, ili waweze kujua nini ambayo iko ndani ya sheria hii wa uchaguzi namna gani wanaweza kuweka kandideti zao wale ambao wako vijijini zaidi, maana huku ndiko tunatumika, walio wa mbuti na wabantu wenye wanatarajia kuwa makandideti. Tunawafundisha pia jinsi gani ya kuweza kutengeneza ama kuprepare kandidature zao, lakini pia namna gani siku zinaposogea, watakavyofanya kampeni zao ili waweze kuchaguliwa, kuwasaidia kuweka mbinu mbalimbali ili waweze kujua jinsi ya kuprepare petite projet de societe zao, ambayo anaweza kuzungumzia kama vile proje ambayo atatumikia kwa muhula ule ambao wanaweza kumchagua. Napata ku mama moja hivi mambuti asema iko tayari juu ya kutia kandideti yake, kwa hiyo chakuzi ndiyo kuna mama kabisa ambaye na si umoja, tumepata deja quelques ambitieuses ambao wanakuwa wanawake wa mbuti ambao wamesema wanataka kugombea uchaguzi huu ambao utafika kunivou lokal. Wako wanajiandaa na tuko tunawasikiliza na kuwasindikiza, tuone kama uchaguzi kunivou lokal itafika ili nao waweze kuweka kandidature zao, na tunathamini hao wamama kwa sababu tumejifunza, tumekaa nao, tunajua vile wanavyotumika, na tumeisha kuwafundisha mambo mengi. Wanaweza kweli kweli kusaidia kwa ngazi hiyo ya ya shifari ama ya groupement kwenye wanaweza kukua Haki kubwa ya Wambuti ni wa udongo hmm. Kazi gani EFI kunafanya kwa kusaidia Wambuti wafike kupata tu mudongo yao? Ndiyo, shida kubwa ya Wambuti hakika ni udongo, kwa sababu bila udongo hakuna kitu unaweza kufanya, alafu Wambuti wako na shida kwa sababu hawana udongo. Na kwa mwaka karibuni mbili na nusu tumetumika na Cooperation Suisse DDC kwa kuweza kuexperimenta ama kuimplemente eh, model ambayo inaitwa gestion foncière coutumière kwa kuweza kupata matitre za chefferie kwa kuweza kusecurize ama kulinda udongo za wakaaji wa mbuti na wasio wa mbuti. Hiyo model iko mzuri sana, kwa sababu kwanza inaleta watu wote walio majirani waweze kufanya ile wanaita reconnaissance fonciere, na wakati wanafanya ile reconnaissance fonciere, ni kusema watu wote ambao wanazunguka hiyo shamba, watu ine wana reconnaître kwamba shamba hii ni ya mtu fulani, na kisha pale watu wa service foncier ya sheferie ya Buloho na chef de sheferie na signe certifikat yake mzuri, ile udongo inabakia iko sekurize. Hakuna mtu anaweza tena kumunyanganya hiyo ni kazi kubwa ambayo yefaa anakuwa anafanya pamoja na um, komunote ya Wambuti na Wabantu ndani ya sheferie ya Buloho. Na huu muradi niseme uko unafanyika pia Ijwi hizo hizo makazi Mama Esperance Binyuki, tunashukuru. Ndiyo Emmanuel, na mimi ninakushukuru kwa kuweza kusogelea karibu yetu kama vile wakaaji wa Mbuti ili kuweza kuchukua sauti zetu. Tunashukuru kwa hiyo collaboration na radio Kapi na tunakushukuru sana. Asante. Radio Kapi dossier en Swahili kuishi pamoja kwa ajili ya amani ya kudumu kabla ya uchaguzi jimboni kivu kaskazini hiyo ni kampeni iliyoandaliwa na muungano union pour le progres et la lutte contre les antivaleurs upela kwa ufupi ilikuwa wakati wa mkutano siku ya yenga tarehe makumi mbili agosti huko goma waanzishaji wanasema ya kwamba ni kwa ajili ya kupiganisha hotuba za chuki na zenye kuwa za ubaguzi wa kabila zinazozusha mizozo ndani ya jimbo ni sababu gani mpango huo uliandaliwa Bernardi Nyangi anaripoti. Mbele ya umati wa watu toka ngazi mbalimbali, kiongozi wa shirika la UPLA alinena na kwamba kampeni yao ina lengo la kutanguliza taaruki za kikabila zinazokuwa chanzo ya mizozo za kivita tokea miaka zaidi ya ishirini jimboni humu. nyaka sana Emmanuel Bivaya, tunapiganisha kunakuwa ubaguzi wa kabila na nayo vinatuletea vita ndani ya jimbo letu la Nord Kivu, kwa kukaona kila watu leo wanakuwa kabila fulani kabila fulani, na hii naacha watu kuchukiana, wanawaza ke mutu asiyekuwa wa kabila yao haiziongoza. Ndio tulikutanisha watu wote, tuonyeshe ya kwamba da kwanza, tunakuwa sote Wakongomani. Kila kabila inakuwa na makalite zake, na kama hiyo kalite ya kabila tunaikamata na tuitumikishe positivement, itakuwa kitu ya mzuri sana. Bwana Denis Seron Maombi, kiongozi wa shirika la raia la kijamhuri mjini Goma, weka moyo jitihada hiyo huko hakisi kwamba wingi wa makabila haungi kuwa udhaifu, ila ni nguvu ya kuchangia kwa amani eneo hili jimbo letu la Norkivu. Tangu miaka mingi watu wamegavulana, watu wameuana na kumekuwa Eh, makonsekwense za mingi kwa maana watu walikufa, watu waliingia ndani ya makambi na maviolensi mbalimbali. Ni kwa sababu watu kum, kwa mwanzo walipata madiskur mbalimbali mbali, ambazo ziliweza kuwagabula na hayo ikaleta matatizo, na ndiyo maana watu wakaweza. Tunapashwa pamoja kuleta maendeleo kwa nchi yetu, hasa kwa jimbo letu, kuishi pamoja yauso, vivyo hivyo mahusiano kati ya jeshi na raia. Ndiyo maana Akijibu kwa aliko ya uanzilishi wa kampeni hiyo, kanali Pakenga Tumba Felix, kiongozi makamu wa shirika la mawasiliano kati ya jeshi na raia muna mukanda la salasini na nane la jeshi, alionesha umuhimu wa masikilizano unaotoa matunda mengi mjini Goma. Ndoa kati ya raia na jeshi njo nguvu yetu yenye tuko tunatumia sana, resulta iko antuka positif. Aba bandi botenyi walikua ndani ya vile ya Goma banatiliwa or deta de nuir, na bengine banafungiwa, na inacha kama fenomene 40 voleur inashuka kwa muda wa zaidi ya mezi tatu. Timu iliyoshimikwa na shirika la upela itazunguka katika makundi na mashirika za kikabila mjini ili kuwahimiza kuhusu umuhimu wa kuishi pamoja kwa umoja na masikilizano kwa ajili ya amani ya kudumu jimboni humu Goma, Bernard Nyangi, Radio kapi nam. Ni hapo tunafika mwisho wa habari ya jioni ya leo. Aksandi kwa kutufuata.